Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Thắc mắc Cho hỏi về thể loại nhạc. [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc Cho hỏi về thể loại nhạc.

bro4870
10-07-2009, 00:27
Xin chào, mình mới tập tành nghe nhạc classic, nào giờ chỉ nghe rock, nhưng từ khi làm quen với gothic rock, nghe được một số bài mang âm hưởng classic, mình mới bắt đầu thích và tìm hiểu về classic. Nói đến nhạc classic thì kiến thức của mình là con số 0. Có một bài hát sau, mình nghĩ là classic nhưng không biết phải không, mấy bạn có thể cho biết loại nhạc này là gì, và một số ca sĩ hát thể loại này, mình thích cái giọng kiểu như thế. Thank rất nhiều

http://www.youtube.com/watch?v=eCtTb17AzAs

GOULD
10-07-2009, 01:27
Xin chào, mình mới tập tành nghe nhạc classic, nào giờ chỉ nghe rock, nhưng từ khi làm quen với gothic rock, nghe được một số bài mang âm hưởng classic, mình mới bắt đầu thích và tìm hiểu về classic. Nói đến nhạc classic thì kiến thức của mình là con số 0. Có một bài hát sau, mình nghĩ là classic nhưng không biết phải không, mấy bạn có thể cho biết loại nhạc này là gì, và một số ca sĩ hát thể loại này, mình thích cái giọng kiểu như thế. Thank rất nhiều

Đầu tiên bản phải hiểu, từ "classic" có nghĩa là cổ điển và nó có thể ghép cho bất kỳ thể loại nào. Ví dụ: rock cổ điển, pop cổ điển, jazz cổ điển,... chứ không phải thuộc nền âm nhạc cổ điển (classical music) phương Tây. Hình như bản nhạc trong đoạn video của bạn là nhạc trong games mà, rất khó để xác định thể loại, nhưng có điều chắc chắn rằng đó không phải là âm nhạc cổ điển.

Doc Co Khach
16-07-2009, 13:55

Bạn Gould nói đúng, bản nhạc trong game “The best is yet to come” này không phải là nhạc cổ điển! Theo chỗ tớ biết thì bản soundtrack này do Rika Muranaka soạn có lời bằng tiếng Nhật sau đó được Blathnaid Ni Chufaigh chuyển sang tiếng Irish (Ai len/ Xcotlen) bạn có cảm giác nó là classic vì nghe thấy có các nhạc cụ cổ điển như violin, double bass và có dàn hợp xướng (chorus), ca sĩ chính (chorus vocalist) ở đây nghe nói là người Celtic (Scotland), theo tớ nghĩ bản nhạc này lấy chất liệu từ nguồn nhạc truyền thống vùng Celtic ( Celtic folk) vì trước đây tớ từng có dịp nghe một CD nhạc loại này với giai điệu và các nhạc cụ tương tự. Đặc biệt trong dàn nhạc có tiếng 2 nhạc cụ đặc trưng của Scotland không thể lẫn vào đâu được là bouzouki (một loại đàn giống mandolin nhưng cổ dài, thuộc họ hàng đàn Lute) và sáo giọng trầm Irish Low Whistle.

Đàn bouzouki vốn xuất phát từ Hi lạp & Thổ ngày xưa, đến những năm khoảng 1960 được người Scotland cải biên thành Irish bouzouki và đưa vào sử dụng chơi nhạc truyền thống của họ (Irish Traditional music). Còn loại sáo trầm low whistle/pipe kia nếu tớ nhớ không nhầm thì bạn có thể nhìn thấy trong phim “Bốn đám cưới & một đám ma” của Anh ở đoạn anh chàng Hugh Grant dự đám cưới thứ 4 ở cái lâu đài cổ ấy ! Các ban nhac pop, rock ngày nay thỉnh thoảng vẫn chơi bouzouki. Trước đây ban nhạc The Beatles cũng từng chơi bouzouki trong bản nhac ‘Rubber Soul”, Keith Urban gần đây cũng có solo bouzouki trong đoạn cuối bài “Used to the pain” trong album “Love, Pain and the whole crazy thing” (2007).

Bản nhạc này theo tớ nên xếp vào loại World music (nhạc đương đại: theo cách dịch của sách báo hiện nay). Theo định nghĩa mới thì Worl music là loại nhạc sáng tác hiện nay lấy chất liệu của nhạc truyền thống, dân gian các vùng miền khác nhau trên thế giới không loại trừ cả nhạc pop.

Hoàng Dược Sư
16-07-2009, 15:12
cách hát của ca sĩ cũng làm người nghe dễ nhầm lẫn!! hiiihh!!!

thanhbts
07-08-2009, 21:23
Tôi đang trong nhà trẻ. Nhưng thấy các bác trả lời thiếu... trách nhiệm thế nào ấy. Mà cái bài này các bác đơn giản cho nó vào Pop được rồi.