Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Học piano modern(piano hiện đại) có cần biết về khóa Fa? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Học piano modern(piano hiện đại) có cần biết về khóa Fa?

duongcamxanh
03-07-2009, 21:25
Cho mình hỏi,mình định học piano modern(piano hiện đại)để chơi được những bài như Yesterday once more,top of the world,words,thu hát cho người.......Vì tay trái chỉ để bấm hợp âm,tay phải đánh theo giai điệu.Nên không cần biết khóa Fa phải không ah?Mình nghe nói piano classic] mới cần biết khóa Fa cho tay trái.>:D<
Mong mọi người giải đáp dùm mình.

amquen
04-07-2009, 10:45
Cho mình hỏi,mình định học piano modern(piano hiện đại)để chơi được những bài như Yesterday once more,top of the world,words,thu hát cho người.......Vì tay trái chỉ để bấm hợp âm,tay phải đánh theo giai điệu.Nên không cần biết khóa Fa phải không ah?Mình nghe nói piano classic] mới cần biết khóa Fa cho tay trái.>:D<

Bạn chỉ cần 5 hay 10 phút để hiểu về khóa Fa, sau đó là vài giờ hay vài buổi để tập đọc cho quen vị trí các note trên khóa này, sao cứ phải băn khoăn thế nhỉ ?! Bạn hãy vào nhà thiếu nhi nhìn các em bé 5 tuổi đọc khóa Fa vanh vách để thấy việc ấy dễ dàng như thế nào, thay vì bỏ thời gian để so đo như thế, hãy tranh thủ học vì đã ngồi lên cây piano mà kg biết đọc khóa Fa thì ...cũng như ăn hột vịt lộn mà thiếu rau răm vây.

Hoàng Dược Sư
04-07-2009, 12:43
học piano hay bất cứ nhạc cụ gì cũng nên học đọc note ở các khóa như Sol, Fa, Do.....!!! Không có chia ra modern thì ko học đâu bạn ạ!!

rayj13
04-07-2009, 18:40
@amquen: trẻ con học nhanh hơn người lớn mà, nhất là trong âm nhạc.

Hoàng Dược Sư
05-07-2009, 15:57
ui cha tui cũng già rùi mới học nhạc này khóa Fa cũng ko có gì là ghê gớm cả!! keke!! mỗ ngày 10 phút khoảng 2 tuần là đọc vanh vách!!

amquen
05-07-2009, 16:28
@amquen: trẻ con học nhanh hơn người lớn mà, nhất là trong âm nhạc.

Trẻ con chỉ học nhanh hơn người lớn về thao tác và phản xạ thôi bạn ạ , còn về lý thuyết cơ bản thì người lớn phải tiếp thu nhanh hơn chứ .

Charlotte Nguyen
05-07-2009, 19:42
Đừng học nữa. Tội nghiệp piano lắm.

banhday
05-07-2009, 23:57

Ngồi lên cây piano mà ko biết đọc khóa Fa thì cũng giống như ăn bánh dày mà ko có chả và muối tiêu vậy đó bạn ;;)

Mà khóa Fa cũng dễ đọc lắm, bạn cứ đọc theo khóa Sol rùi cứ lên 2 nốt. Ví dụ như nốt La ở khóa Fa = nốt Đô ở khóa Sol.
Vậy hen, chúc bạn đọc được khóa Fa càng sớm càng tốt. Khi nào đọc được, nói mình, mình khao bạn 1 chầu bánh dày với chả lụa và muối tiêu :D

lienmusic
06-07-2009, 10:27
"tay trái chỉ bấm hợp âm, tay phải đánh giai điệu" là kiểu đánh trên đàn điện tử có phần đệm sẵn có thôi, mà như thế cũng chưa đủ để đệm hát. Ngồi vào piano, bài nào cũng đàn theo kiểu đó thì dù có là hiện đại hay cổ điển đi chăng nữa nghe cũng không ổn đâu bạn ạ. Không tin bạn thử mà xem :)

Khóa Fa không khó đâu. Tập nhìn dần rồi quen hết được mà.