Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
học piano modern khác với piano classic chỗ nào? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : học piano modern khác với piano classic chỗ nào?

duongcamxanh
02-07-2009, 10:52
Mọi người cho minh hỏi,học piano modern khác với piano classic chỗ nào vậy?

Hoàng Dược Sư
02-07-2009, 11:09
Có phải ý bạn hỏi là học đánh piano cho nhạc nhẹ - pop (modern) và đánh nhạc cổ điển (classic) khác nhau thế nào đúng ko?
Nói đùa chút!!! Giống chỗ chữ Piano khac nhau chữ modern và classic!!hehehe!!
Nói thiệt lòng thì: Piano Classic là bạn đánh theo bài tổng phổ của nhạc sĩ hay người biên soạn còn Piano Modern thì chỉ có phần Melodies - Giai điệu phần đánh của pianist là tự soạn hòa âm từ kiến thức hòa âm - nhạc lý - kỹ thuật ngón của mình sao cho hay nhất, hợp lý nhất!!
Nói thêm là ko nên phân chia piano classic hay modern vì caí nào cũng là vận dụng kiến thức âm nhạc rùi ngón rùi tá lả ra mà đánh hết á chỉ khác là caí thì đánh theo hòa âm của bài caí thì tự mình hòa âm và xử luôn thôi!!

Cat Vu
02-07-2009, 11:44
Mọi người cho minh hỏi,học piano modern khác với piano classic chỗ nào vậy?

Classic: tác giả viết cả phần giai điệu lẫn phần đệm. Phần đệm có thể là piano , có thể là cả dàn nhạc hoặc 1 nhóm nhạc cụ.( Dĩ nhiên là phải tuân thủ những quy tắc của dòng nhạc cổ điển)

Những tác phẩm chỉ có phần giai điệu, người chơi piano dựa vào vốn kiến thức về hòa âm và sự sáng tạo của bản thân tự thể hiện phần đệm ( có thể hay , có thể dở , có thể phong phú, có thể nghèo nàn ), cái này gọi nôm na là piano modern ( cũng gần giống như chơi trên 1 cây keyboard nhưng người chơi phải tự làm chứ không dựa vào phần mềm có sẵn như keyboard ).

Vậy nếu bạn học piano classic có nghĩa là bạn chơi chính xác theo những gì tác giả viết sẵn trên bản nhạc ( exact music ) Còn nếu bạn học piano modern có nghĩa là bạn dựa vào phần giai điệu mà tác giả viết sẵn ( chơi bằng tay phải ) , còn tay trái bạn tự sáng tạo ( dĩ nhiên phải dựa trên những nguyên tắc của dòng nhạc này, và điều này thì bạn cũng phải học mới làm được ).

Đây chỉ là đôi nét sơ lược, thực tế nó phong phú hơn nhiều.
Và đây là ý kiến bổ sung của pianist Nhật Quang trong band của mình về sự khác nhau giữa viêc học piano classic và piano modern là ở chỗ:
Học piano modern : đi gặp ông thầy modern
Học piano classic: đi gặp ông thầy classic :D

Đây là 2 link để bạn tiện tham khảo:
1. Sonata mùa Xuân của Beethoven ( classic )

http://www.youtube.com/watch?v=1AAu6xDA9g4

2. Ô mê ly của Văn Phụng ( modern )

http://www.youtube.com/watch?v=yQ_6eEU2OUg

trong bài Ô mê ly này, phần giai điệu là của tác giả viết ra, do violon đàn , piano tự sáng tạo phần đệm còn guitare thì có lúc đi giai điệu, có lúc đệm cho violon, bạn nghe kỹ sẽ thấy.

duongcamxanh
02-07-2009, 22:12
có phải tay trái (khi mình chơi piano)là mình chơi những chữ Dm,G,Am,.....trên sheet nhạc ko bạn?mình thấy trên sheet nhạc có mà,đâu cần soạn đâu?

Hoàng Dược Sư
04-07-2009, 12:39
kekeke soạn hợp âm là một nghẹ thuật đó bạn!!! Cũng có thể một đoạn nhạc nhưng có thể soạn nhiều kiểu chạy hợp âm khác nhau kekeke!!! rùi ra hợp âm cũng phải tự chọn cách đánh thích hợp hơn!!!

Bagiai_Bach
05-07-2009, 18:30
Oái, tớ thấy có 1 điểm giống nhau: đều cần trình độ kỹ thuật nhất định để "chinh phục" được các phím đàn thì mới thể hiện đựoc những gì trên bản nhạc (clasical) hoặc những ý tưởng của mình (modern)