Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Bình ca [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Bình ca

Vicinius
31-10-2006, 18:50
Mấy bạn ơi, mình nghe có bản này âm điệu lạ lắm, không giống bất kỳ phong cách nào mà mình từng nghe. Chỉ biết nó là một khúc thánh ca của Vatican, thuộc thể đáp ca "responsorial". Bản này ngắn thôi, hình như do chính Đức Giáo Hoàng Jean Paul II hát. Bạn nào biết nhiều hơn về nhạc loại này, hay có CDs nào có nhạc mang âm hưởng này xin cho mình biết thêm nhá.

phucphan
01-11-2006, 11:20
Dạng nhạc này thì phổ biến mà bác. Bác cứ tìm hiểu các thể loại sacred music, mass, choral music...có cả núi.

Vicinius
02-11-2006, 10:47
Thế tìm ở đâu thế bác. Vô tiệm nhạc cổ điển thì cũng chỉ có nhạc của Bach, Handel hoặc đại loại thế thôi. Vấn đề ở đây là những nhạc mình muốn tìm mang tính tôn giáo rất đậm chứ không phải chỉ đơn thuần là nhạc thánh ca thính phòng như của Bach đâu. Theo mình biết bình ca là thể loại được sở hũu độc nhất của giáo hội, mang nội dung và tư tưởng thần học rất cao. Nhạc bình ca không có nhịp rõ ràng cụ thể trong suốt cả bài và luôn được viết bằng tiếng Latin như bài ở trên. Nếu bạn theo đạo công giáo , bạn sẽ hiểu rõ về thể loại này hơn. Trong giới cổ điển trước giờ, mình thấy có nhắc nhiều đến thánh ca nhưng chưa bao giờ đụng tới mảng này. Nếu có làm đĩa rồi thì tốt quá nhưng kiếm rồi mà có thấy đâu. Ở nhà mình có cái đĩa Era, nghe cũng tạm được nhưng mà remix tùm lum hết, nghe không thỏa mãn lắm.