Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Các nốt nhạc viết nhỏ hơn bình thường có ý nghĩa gì? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Các nốt nhạc viết nhỏ hơn bình thường có ý nghĩa gì?

dzung_hoang
30-04-2009, 22:29
Mình đang thắc mắc không biết những nốt nhạc viết nhỏ hơn bình thường trong bản nhạc có ý nghĩa gì và diễn tấu như thế nào.
Cụ thể là trong trường hợp này: (mình đã đánh dấu mấy nốt nhạc đó bằng ô vuông màu đỏ)
Có thể câu hỏi hơi ngây ngô nhưng mong mọi người chỉ dẫn giúp.:D Mình đang tự học piano mà. ^^

vicamdo2405
30-04-2009, 22:37
Vẫn chơi bình thường nhưng nhẹ hơn các nốt khác, hi, gọi là nốt hoa mỹ

Mr.Tom
30-04-2009, 22:56
Mình đang thắc mắc không biết những nốt nhạc viết nhỏ hơn bình thường trong bản nhạc có ý nghĩa gì và diễn tấu như thế nào.
Cụ thể là trong trường hợp này: (mình đã đánh dấu mấy nốt nhạc đó bằng ô vuông màu đỏ)
Có thể câu hỏi hơi ngây ngô nhưng mong mọi người chỉ dẫn giúp.:D Mình đang tự học piano mà. ^^

Lưu ý hơn là những nốt này không làm ảnh hưởng đến nhịp phách của nốt chính cũng như toàn nhịp (có những trường hợp ngoại lệ)

Charlotte Nguyen
30-04-2009, 23:37
Note này gọi là acciaccatura hay note dựa, người ta cứ gọi là note láy nhưng mình nghĩ chắc ko phải, note láy là trill cơ. Note dựa bạn cũng hiểu là note hoa mỹ được. Thật ra những note này bạn đánh nhẹ, nhanh và nhấn vào note chính của những note dựa này. Những note dựa làm cho bản nhạc có hiệu ứng hay hơn nhiều :), khi đánh những note này cần co giãn nhịp hơn 1 tí, tuy nhiên ko đc chậm lại quá, nói chung là tùy đoạn và tác phẩm mà xử lý

nomadic
04-05-2009, 02:35
Cũng không phải là co giãn nhịp. Tiếng Pháp gọi note này là petit thì phải. Tùy thời kỳ âm nhạc mà phách sẽ rơi vào nốt petit rồi sau đó mới đánh note chính hoặc note petit đánh trước rồi phách rơi vào note chính.

maneki_neko
04-05-2009, 23:46
Nếu mới tập thì cứ chơi như bình thường, không cần để ý đến các nốt nhạc nhỏ ghi bên cạnh đâu bạn ơi.
Các nốt phụ viết bên cạnh như vậy sẽ liên quan đến một vài kỹ thuật nhất định, cái này có thời gian bạn tập riêng rồi từ từ áp dụng không thì càng tập càng ngượng tay bạn à.