Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Vài ghi nhận về cuộc thi hát thính phòng cổ điển VN lần 4 [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Vài ghi nhận về cuộc thi hát thính phòng cổ điển VN lần 4

yes_Iam_here
29-04-2009, 14:04
Kết quả đây: http://www.vietnamnet.vn/vanhoa/2009/04/844760/
Chả biết nói gì giờ.
2 bạn giải nhất năm nay quá đuối (so với các năm trước), dù k0 đến mức là k0 xứng đáng. 2 bạn đấy hát sạch sẽ, k0 phốt lỗi lớn, tròn bài và ...hết, đỡ hơn 1 loạt các bạn khác, vào vòng cuối rồi, có lẽ vì tâm lý ăn thua mà trượt nhịp, sai lời, break tóe loe trên sân khấu.
Điểm danh 1 vài gương mặt nổi bật với YIH:
Nếu ai theo dõi Tuấn Anh từ vòng duyệt cho đến vòng cuối đều biết là giọng cậu ấy thế nào. Giọng nhỏ, âm sắc không đặc biệt, và cách nhả chữ đúng kiểu nhạc nhẹ. Ở vòng cuối, T.A tỏ ra rất khôn khi hát cả bài lờ đờ, nhạt nhẽo, và chỉ dựng đứng ở vài note cao cuối cùng, tạo tương phản. Thậm chí ở đoạn cao trào, chữ "vincerò" đầu tiên hát rất... run rẩy, yếu ớt. Rất tiếc là 1 bạn tenor (hình như) tên Hoàng hát hỏng, k0 vào đc vòng trong. Giọng bẩm sinh của cậu này rất tốt, lên cao sáng, vang k0 có rào cản.Vòng 1 thi rất tốt, vòng 2, lỗi ngay từ vài câu đầu tiên thế là phản ứng dây chuyền, break 1 loạt, rồi quên lời,...
Em PMai có type giọng khá điển hình ở VN, trữ tình màu sắc, sáng, mảnh, nhỏ,kĩ thuật bình thường, nhưng hát rất chính xác và tròn bài. Có lẽ vì nghĩ rằng nếu cứ hát mấy cái nhí nhảnh xì tin sẽ k0 xi nhê j`, nên chị nào tư vẫn cho (Kim Phúc?) hát cái "Pace, pace,... với đoạn cao trào hơi bị quá tầm so với em ấy. Giọng của em này phù hợp với mấy aria belcanto loại nhẹ(nếu rèn luyện chạy note tốt hơn), mozart trữ tình, thậm chí jeer cả baroque (hát rất ít vibtato mà k0 bị trơ), vòng 1 ấn tượng em ấy dám hát cái màn điên của Elvira trong I puritani, dĩ nhiên k0 có Mí giáng và mấy đoạn lướt note thì nhập nhằng cho có.
Vành Khuyên, thì chắc nhiều người ở đây đã xem nhiều ở NHL rồi, chị này giọng chua, nhỏ, điệu nên diễn xuất thì khá ổn. Nhưng trong lần thi năm nay thì rất bất ngờ: giọng vang, dày, khá chuẩn xác, nghe rất đã lỗ nhỉ. Vòng 1 hát cái Dove sono... quá ấn tượng, (đây là màn duy nhất YIH thực sự muốn vỗ tay), về nhà rồi phải mở Kiri te kanawa nghe lại. Vòng 2 k0 đi xem, nghe phong thanh là hát phốt j` đó, nhưng hôm duyệt hát Pace, pace khá ổn, (ít nhất hơn em PMai, so với tai trâu của YIH). Thôi dù sao cũng có giải giắt lưng.
Viêt Dung đã nhắc đến nhiều lần, năm nay gần như là niềm hy vọng của NVHN, ra về trắng tay. Cả 2 vòng e này hát đều k0 đc xem nên k0 đánh giá j`. Nhưng nếu xét về giọng bẩm sinh, YIH rất thích. Ở Việt Nam rất ít giọng nữ đẹp, khoẻ, vang, dày mà k0 bị quá thô, âm lượng đủ để hát ở operatheatre.Vòng 2 nghe nói hát casta diva, k0 biết bị phốt j` mà k0 đc giải, âu cũng là số.
Bất ngờ ở sự tiến bộ của Ngọc Tuyền (so với lần trước). Giọng Tuyền giống Pmai, rất hạn chế ở cái âm lượng nhỏ, và rất mảnh, nhưng hát khá chuẩn xác. V1 hát der holle rache tốt, thậm chí pitch, nhịp còn chuẩn hơn cả Bích Thủy (tất nhiên giọng k0 hoành bằng). V2 k0 xem, nhưng nghe lão Minh béo bẩu hát cái Doll's song tốt lắm, đã nghĩ là chắc em này ít cũng đc giải nhì, thôi k0 phải học trò bác K thì chịu thiệt vậy, hehe. Em này với vốn đấy về SG là đủ làm primadonna của nhà hát lớn HCM rồi. Em LNN.Mai giọng khá tốt, nhưng chọn bài rất ẹ. Giọng em ấy đã vốn k0 linh hoạt, trong sáng, nhưng lại đi chọn toàn Mozart với xì tin. Đáng lẽ hát mấy cái liric-spinto của verdi hay verismo thì hay biết mấy, giọng trữ tình mà có thể đẩy lên cao trào được. Hi vọng 2 em này về nhà k0 hát quá nhiều mấy cái nhạc trữ tình kiểu phạm duy phạm diếc rồi chóng hỏng mất giọng.
Mạnh Dũng k0 có ý kiến, cậu này hồi đóng Papageno diễn rất tốt, đúng chất nhí nhảnh xì tin, nhưng chưa bao h YIH thích giọng. Cả 2 vòng cũng đều hát tròn bài.
Em Duyên Huyền hát 2 bài VN lạ, nhưng khá hay. Kĩ thuật vững, hát sạch sẽ, nhưng giọng rất nặng nề, lên cao chói, gắt. Có em Thanh Quí type giọng cũng gần giống như thế, kĩ thuật cũng ổn, nhưng cũng trắng tay giống Việt Dung, thậm chí ở vòng 1, em Quí hát tốt hơn em Huyền, nhưng vòng 2 dở hơn. Em Quí có 1 bài VN là Người mẹ làng Sen j` đấy nghe hay phết, mỗi tội chọn tempo hơi nhanh và hát thô bạo quá. Nói chung mấy bạn gái học trò của bác Kiên (được) chọn bài (hộ) rất tốt, đúng type giọng, không quá khó nhưng vừa đủ để phô diễn kĩ thuật.
Bạn Tiệp có hát 1 bài Việt Nam rất hay: "gió lộng 4 phương", bài VN mình thích nhất ở lần thi này. Cái romance ở vòng 2 hát bị phốt 1 tí, nhưng cái aria của Philip hát khá tốt.Bạn này về âm lượng thì hơn MDũng, và giọng cũng đẹp hơn. Nhìn tổng thể thì ok, nhưng xử lý tiểu tiết thô và vụng.
Thành Lê hát mấy bài nước ngoài dở k0 đỡ được vừa vụn, vừa nhấn nhá linh tinh, lại sai pitch nghe ngang phè.Vòng 1 có hát 1 bài Cô dân quân làng Đỏ j` đó rất hay, YIH chưa nghe bao h. V2 k0 xem, nhưng đc giải hát VN cũng xứng, sức em này chỉ đến thế thôi.
Còn 1 em nũa được báo chí nhắc đến là em Nhung. Em này thực ra giống Lê, hát Vn thì hay, nhưng mấy bài nước ngoài như ẹc, thôi sau này cho đi thi Sao Mai chắc là ăn.
Ghi vội mấy dòng nhận xét trước khi tiến về Sài Gòn ...ăn chơi du hí, hí hí hí!
Coi như sự ủng hộ của box opera và thanh nhạc với các bạn ca sĩ cổ điển VN. Ở đây có bạn nào cũng đi xem thì vào đây mà tán nhá.

martenzi
29-04-2009, 15:24
2 aria de holle rache & doll's song là 2 bài diễn trong Giai điệu mùa thu 2 lần gần đây nhất đấy !
công nhận Ngọc Tuyền bắt chước được như vậy (nghĩa hoàn toàn tích cực nhá!) thì quá khá !

Cơ mà Tuấn Anh được chiếu cố phết nhỉ ? Từ hồi Sao Mai đã lùm xùm rồi ...

Charlotte Nguyen
29-04-2009, 19:11
Thầy mình cũng đảm nhận phần đệm cho một số tiết mục hôm ý :-?, ko đc đi xem vì thi học kỳ. Rất tiếc là ko như Concour, NVHN ko bội thu giải nữa :-<

Mr.Tom
30-04-2009, 22:50
Anh YIH cũng đi xem hả :D Hôm em qua xem thấy chất lượng cũng tốt. Không dám nhận xét nhiều vì hiểu biết ít với xem có 1 buổi nhưng em thấy các thí sinh trong Huế với Sài Gòn vẫn không bằng miền Bắc(cả về chất lẫn lượng :P)

yes_Iam_here
04-05-2009, 12:56
Thực ra các bạn ngoài Bắc có điều kiện hơn, kể cả về tài liệu, môi trường, giảng viên hướng dẫn,... nên khá hơn là đương nhiên, nhưng so với các lần trước là thụt lùi hơn nhiều rồi. Các bạn ở Huế thì vẫn yếu, nhưng mấy bạn ở trong Nam ra cũng ngày càng mạnh lên nhiều, theo đánh giá của anh.
Điểm mặt vài giải nhất nhì các năm trước:
-Năm đầu (1996): bảng giảng viên: Rơ chăm Phiang(1), Tạ Minh Tâm (2), Bích Hồng, Hà Thủy,... (3). Bảng sinh viên có Đăng dương(1). 2,3 k0 nhớ
-Năm 2(2000): Lan Anh và Quốc Hưng (1), Anh Thơ, Trọng tấn(2)
-Năm 3(2004): Phương Uyên (1), Thăng Long,Minh Tuyến (2), Hồng Vy, Phúc Tiệp,... (3)
cả 2 bạn giải nhất năm nay: cùng lắm cũng chỉ tương đương với nhì, ba của các năm trước mà thôi, thực sự là vậy. Đáng lẽ k0 nên trao giải nhất.