Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Hướng dẫn toàn diện về Nhạc cổ điển [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Hướng dẫn toàn diện về Nhạc cổ điển

Mr-kice
12-04-2009, 12:06
Xin chào tất cả mọi người. Mình cũng là một người rất thích nghe nhạc cổ điển nhưng chưa am hiểu gì nhiều lắm. Mình lập topic này mong mọi người làm một bài hướng dẫn đầy đủ về NCD dùm mình, như thế nào là symphony, sonate, concerto, overture, ripieno concerto, sonata, bagatelle, symphonie poème... cũng như lịch sử phát triển, cấu trúc của chúng (gồm mấy phần, chức năng, đặc điểm từng chương...). Mong mọi người giúp đỡ vì nếu hiểu biết tốt về mặt lí thuyết thì sẽ cảm thụ được tốt hơn mà hơn nữa mình "chưa" kiếm thấy trong forum topic nào nói về cái này cả. Thanks

super_vịt
12-04-2009, 12:52
Ở trang chủ http://www.classicalvietnam.info có hết bạn ạ, nhưng mà nó đang bị lỗi. Bạn có thể vào trang này (http://maxreading.com/?book=774) để xem, toàn bộ tư liệu ở đấy đều lấy từ trang chủ forum ta ra cả :D

Charlotte Nguyen
12-04-2009, 12:56
Trời ơi bạn google mà đọc đi đã chứ :|. Sao lười nhác vậy.

Apomethe
12-04-2009, 23:03
http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php?t=83

HiLine
13-04-2009, 08:35
Nếu muốn biết cặn kẽ về mấy cái này thì phải đọc mấy nghìn trang sách về lịch sử âm nhạc ấy. :D Nếu bạn muốn biết sơ qua khái niệm để phân biệt thì nên vào các link trên hoặc wikipedia, google để tìm hiểu thông tin. :D

beethoven_82
06-05-2009, 09:58
Xin chào tất cả mọi người. Mình cũng là một người rất thích nghe nhạc cổ điển nhưng chưa am hiểu gì nhiều lắm. Mình lập topic này mong mọi người làm một bài hướng dẫn đầy đủ về NCD dùm mình, như thế nào là symphony, sonate, concerto, overture, ripieno concerto, sonata, bagatelle, symphonie poème... cũng như lịch sử phát triển, cấu trúc của chúng (gồm mấy phần, chức năng, đặc điểm từng chương...). Mong mọi người giúp đỡ vì nếu hiểu biết tốt về mặt lí thuyết thì sẽ cảm thụ được tốt hơn mà hơn nữa mình "chưa" kiếm thấy trong forum topic nào nói về cái này cả. Thanks

Để hiểu về NCD cần thời gian, mà bạn nên tự tìm hiểu. Tôi cũng không hiểu biết nhiều về NCD, nhưng tôi có một kinh nghiệm là:

- Thật là tuyệt nếu bạn có 1 người bạn biết & cùng thích NCD, các bạn có thể cùng nhau tìm hiểu & trao đổi với nhau.

- Bạn có thể tìm kiếm thông tin trên Internet, mỗi ngày xem 1 tẹo, từ bột sẽ gột nên hồ.

- Bạn thể đi nhà sách đọc & mua sách về NCD. Tui thấy cuốn những kiến thức cơ bản về NCD cũng hay, sẽ sơ lược cho bạn kiến thức cơ bản.

Hy vọng giúp ích cho bạn. :)

Người ta thường nghĩ về âm nhạc cổ điển như là một loại nhạc nghiêm túc. Vốn thường phức tạp hơn các loại nhạc khác. Nhạc cổ điển dựa trên truyền thống của Châu Âu...vài trăm năm.
Các hình thức thông thường của nhạc cổ điển bao gồm nhạc giao hưởng, nhạc thính phòng, nhạc kịch và nhạc cho kịch múa. Các nhà soạn nhạc cổ điển nổi tiếng vào thời điểm ban đầu gồm Johan Sebastian Bach, Ludwig van Beethoven, Johannes Brahms, Franz Joseph Haydz, Wolfgang Amadeus Mozart, Franz Schubert, Peter Ilyich Tchaikovsky. Các nhà soạn nhạc cổ điển hiện đại nổi tiếng gồm có Aaron Copland, Virgil Thomson, Charles Ives, Igor Stravinsky.

Nhạc thính phòng: Được viết cho một nhóm nhỏ các nhạc sĩ, thường chỉ có 3 người (trio) hoặc 4 người (quarter) chơi cùng nhau. Ở nhạc thính phòng, mỗi nhạc cụ chơi một phần riêng biệt. Một nhóm nhạc sĩ chơi đàn dây (String quartet-nhạc được soạn cho 2 đàn violon, một viola và một cello) là một ví dụ về nhạc thính phòng. Các nhạc cụ khác như đàn piano đôi khi cũng là một phần của nhạc thính phòng.

Nhạc giao hưởng : là loại nhạc được soạn cho giàn nhạc. Những phần của một bản giao hưởng được gọi là các movement.

Nhạc kịch : là một vở kịch mà có lời được hát thành nhạc. Âm nhạc được chơi bởi một ban nhạc. Lời trong một vở nhạc kịch được gọi là libretto và một bài hát dài được hát bởi một vai kịch được gọi là aria. Các nhạc kịch nổi tiếng có Madama Butterfly ( Giacomo Puccini ), Aida ( Giuseppe Verdi ), Porgy and Bess ( George Gershwin).

Giọng hát : có 6 loại giọng hát thông thường, 3 cho phụ nữ và 3 cho đàn ông. Giọng phụ nữ thường trong phạm vi từ Soprano ( cao nhất) đến mezzo-soprano ( trung ) và đế alto ( thấp nhất ). Giọng đàn ông từ tenor ( cao nhất ) đến Baritone ( trung) và đến bass ( thấp nhất ).

Charlotte Nguyen
06-05-2009, 10:17
Tchaikovsky thuộc hậu lãng mạn cũng gần với Hiện đại lắm ròi bạn ạ

Thiếu độc tấu và nhiều thể loại khác rồi =;