Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thắc mắc “Moonlight” Sonata của Beethoven [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc “Moonlight” Sonata của Beethoven

Rika
23-03-2009, 10:42
Hi cả nhà!:D Mọi người cho em hỏi câu này hơi ngô nghê vớ vẩn một tí: cái bản “Moonlight” Sonata của Beethoven nó có bao nhiêu chương zậy?:confused: Tại vì em nghe trong đĩa, tập cả bài này rồi nhưng chỉ có một bản nhạc thôi chứ ko chia chương gì cả. Nhưng hôm vừa rồi đọc Conan ko hỉu sao ông tác giả lại viết là bài này có đến ba chương lận!?:-O (mời cả nhà đọc tập 7 sẽ rõ) Thế là sao nhỉ???:-/:-/:-/

Lake of Tears
23-03-2009, 12:58
http://en.wikipedia.org/wiki/Piano_Sonata_No._14_(Beethoven)

Rika
23-03-2009, 18:16
Bác Lake of Tears ơi, em ko hỉu ý bác lắm! Em vô trang này có thấy gì đâu???

Wal
23-03-2009, 18:25

Chibura
24-03-2009, 11:31
Mọi người cho em hỏi câu này hơi ngô nghê vớ vẩn một tí: cái bản “Moonlight” Sonata của Beethoven nó có bao nhiêu chương zậy?

The sonata has three movements:

Adagio sostenuto
Allegretto
Presto agitato

Rika
24-03-2009, 22:12
Thanks các bác! >:D< Bây giờ thì em đã hiểu cả rồi!!!:D :D :D

Charlotte Nguyen
25-03-2009, 10:45
Đã sonata thì bao giờ chả ba chương hoặc hơn =))

Wal
25-03-2009, 10:51
Lại cười thế nữa rồi :P. Đây là nhà trẻ mà em :D.

Charlotte Nguyen
25-03-2009, 21:43
Nhà trẻ nên có mấy cái cơ bản này này, bỏ lên GI :D, vậy để mọi ng chủ động hơn:

1. wikipedia.org
2. google.com
3. youtube.com

Đơn giản vậy thôi :p but they help a lot.

VoDanhSS
25-03-2009, 23:10
Theo wikipedia.org thi không phải sonata bao giờ cũng có 3 chuơng hoặc nhiều hơn như bạn nói đâu, mà thỉnh thoảng vẫn có tác giả viết chí có 2 hoặc 1 chương mà thôi, nếu tôi nhớ không lầm thì piano sonata của Prokofiev có vài bài chỉ có 1 chuơng (cái này không chắc lắm, nếu có nhớ sai xin bỏ qua cho) đó là không nói đến các tác giả thời kỳ baroque....

Charlotte Nguyen
26-03-2009, 00:04
Cũng theo mình biết thì Hình thức Sonata (Sonata form) được hoàn thiện và trở nên chuẩn mực circa Beethoven era

The sonata form as it is described is strongly identified with the norms of the Classical period in music.

2 chương thì mình cũng nghĩ là có, còn 1 chương thì.... '__' Nếu có hẳn là ngoại lệ đặc biệt lắm và mình cũng thắc mắc liệu có gọi là Sonata đc ko khi nó ko tuân theo thể thức Sonata vốn đc định nghĩa vững chắc ? Hay chỉ là Sonatina thôi ? Sonatina thì quy mô nhỏ có thể có 2 chương.

Ironically, at the same time that the form was being codified (by the likes of Czerny and so forth), composers of the day were writing works that flagrantly violated some of the principles of the codified form.

Vậy ko phải bản Sonata nào đc published ra cũng có thể đc coi như theo default Sonata form (ko ám chỉ tp nào cả vì mình cũng chả đủ trình phê phán bác bỏ nhưng that's it :D)

Chibura
26-03-2009, 11:47
liệu có gọi là Sonata đc ko khi nó ko tuân theo thể thức Sonata vốn đc định nghĩa vững chắc ?
Thể loại Sonata là một thể loại tác phẩm cổ điển viết cho một hoặc hai nhạc cụ. Ngoài ra sonata cũng chỉ tới hình thức âm nhạc đặc trưng của chương nhạc thứ nhất trong các sonata thế kỉ 18 và các thể loại có liên quan.

Hình thức sonata (sonata form) khác với thể loại sonata. Có lẽ khi nào đó nên làm một topic nói về các musical form để tránh hiểu lầm.

Từ giữa thế kỉ 18, thuật ngữ sonata thường được sử dụng cho các tác phẩm có khuôn mẫu ba hoặc bốn chương viết cho một hoặc hai nhạc cụ. "Thường" không có nghĩa là bắt buộc phải có ba hoặc bốn chương.

2 chương thì mình cũng nghĩ là có, còn 1 chương thì....Piano sonata số 32 của Beethoven có 2 chương. Còn sonata 1 chương thì về thời cận đại có khá nhiều. Concerto một chương cũng có. Nói chung là cũng không còn đặc biệt quá nữa. Ngoài ra thì ngay từ ngang thời Beethoven và về sau đó (tức đầu thời lãng mạn trở đi) thì cái chuẩn mực cũng đã bị nhiều composer phá vỡ rồi. Sáng tác cũng là thử nghiệm. Không cứ nhất thiết phải thế này thế kia. Cho nên với một newbie thì hỏi như bạn ấy rằng sonata này có mấy chương cũng là khá cẩn trọng chứ không có gì là hấp tấp quy chụp.

Rika
28-03-2009, 19:56
He he, nhờ các bác chỉ bảo, hôm nọ em mới nghe được hết 3 chương của bài này.:x :x Thực tình nghe bài này thấy khủng quá!! Chương 1 em vật vã hơn tháng trời mà chưa trả bài được đây này! Ko bít bao giờ mới chơi được hai chương còn lại đây ta ơi??:((

Charlotte Nguyen
28-03-2009, 23:55
Nghe giọng điệu bạn này chắc ko phải thuộc hội chuyên của NV :D. Bạn yên tâm, 1 bản sonata sâu sắc như vậy thì còn mỏi mới đi hết cơ bản 3 chuơng đc. Em mình cũng đang học bản này, thầy càng tốt thì bạn tập càng lâu. Trust me.

Chibura
29-03-2009, 00:34
Cứ kiên trì luyện tập như bình thường thôi mà. Các nghệ sĩ đại tài cũng đánh đổi cả cuộc đời để trở thành huyền thoại đấy thôi. What does "keep moving forward" mean anyway? It's your signature, isn't it? No lament. ;))

Charlotte Nguyen
29-03-2009, 10:51
Let’s start a new piece with this slogan: “KEEP MOVING FORWARD”

A groaning kid doesn't win and will never win the game. Just go :)>-

Rika
30-03-2009, 10:40
Nghe giọng điệu bạn này chắc ko phải thuộc hội chuyên của NV :D.
Bác cứ yên tâm! Em mà vô NV thì cả thiên hạ vô đó học được rồi, khỏi phải thi thố cho nó mất thì giờ! =))=)) Em mới ở trình độ con gà mờ thôi ạ! Còn phải học tập các bác nhiều :):)

Charlotte Nguyen
30-03-2009, 11:34
Mình cũng có ý chê bôi gì bạn đâu :D Đừng hiểu lầm nhé ^__^. Gà mờ là mấy năm rồi :D. Mình nghĩ còn nhiều bản nhạc hay khác (thực sự là rất hay ấy !), bạn cứ tập nâng cao trình độ rồi hẵng cân nhắc đàn bản Sonata kia :)

Rika
30-03-2009, 17:56
Em học được 6 năm roài! :"> Ko bít là mọi người đánh giá như thế nào nhưng theo ý em thì trình em vẫn chỉ là con gà thôi ạ! Thế nên em đang ngày đêm "dùi mài kinh sử", mong có ngày "thi thố với đời"
Nhân đây thông báo: nhờ mọi người cổ vũ nhiệt tình, em sắp hoàn thành chương 1 roài!:D:D Lúc nào có thành quả tập luyện mong cả nhà nhận xét giùm >:D<

victini
05-12-2010, 15:27
moonlight sonata có 3 chương là Adagio sostenuto, Allegretto, Presto agitato vậy cho mình hỏi là các từđó có nghĩa không ? hay đơn thuần chỉ là tên của chương ?

Jewish VN
05-12-2010, 20:23
Cac từ ngữ đó là thuật ngữ chỉ nhịp độ, săc thái khi chơi, đấy là tiếng Ý.

Adagio : chậm, thong thả, khoan thai, tình cảm

Sostenuto : giữ tiếng, ngân tiếng cho đủ

Allegretto : hơi nhanh

Presto : rât nhanh

Agitato : mãnh liệt, xuc động

kiki
06-12-2010, 07:54
Nhóm thuật ngữ chỉ tốc độ (tempo) (http://www.nhaccodien.vn/tabId/71/ItemId/70/PreTabId/62/StrCats/24/Default.aspx)

2nd Violin
12-12-2010, 06:08
có bác nào arrange bài này cho string orchestra chưa nhỉ :|

Jewish VN
12-12-2010, 06:16
Trên bầu trời chỉ có 1 ánh trăng thôi bạn à, nếu có quá nhiều ánh trăng thì đó không phải là ban đêm nữa.