Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Độ tuổi lý tưởng để bé bắt đầu học đàn [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Độ tuổi lý tưởng để bé bắt đầu học đàn

Klavier
23-10-2006, 05:28

Hiện giờ các gia đình có điều kiện nhà nhà đua nhau cho con em đi học đàn,nào organ,nào piano....gì cũng được miễn là con mình bằng chị bằng em (đa số là thế chứ không phải vơ đũa cả nắm:D) Chủ yếu là piano vì đây là 1 loại nhạc cụ quý tộc. Chính vì cái sự bằng chị bằng em ấy mà con các vị không ít bé thi nhau khóc nhè. Có nhà con 4 tuổi đã bắt nó phải ngồi 1 tiếng nghe cô giảng kinh về lý thuyết âm nhạc,có nhà con đại học chưa biết tí gì về cái được gọi là âm nhạc cũng cho nó theo để còn tự hào dù nó chẳng có cái gọi là năng khiếu 1 chút nào.
Vậy túm lại là sao đây? Theo như người ta nghiên cứu,ở châu Âu người ta bắt đầu học đàn muộn hơn châu Á.Ví dụ châu Á độ tuổi trung bình bắt đầu học đàn là 4 thì châu Âu là 8-10
Về chuyên nghiệp mà nói,4 là số tuổi vừa đủ,vì người châu Á về điều kiện (cơ thể,sức khỏe...) đều không bằng châu Âu nên học càng sớm càng tốt. Đó cũng là lý do tại sao người châu Á khi học đàn tập những bài luyện ngón (etude)nhiều hơn người châu Âu rất nhiều.
Về nghiệp dư...Vấn đề này đáng nói đây:P. Nếu không có ý định cho con bạn (hay em,cháu chắt gì gì đó) đi theo chuyên nghiệp ,4 5 6 tuổi bắt học đàn là quá khổ .Khổ ở đây bao gồm cả cô giáo lẫn học sinh,trừ những em bé được coi là có khả năng cảm nhận âm nhạc đặc biệt nổi trội. Vì sao khổ? Không ít người muốn cho con học đàn ở độ tuổi đó,học chơi thôi,dẫn con đi tìm thầy,không ít thầy phán:"Cứ để nó chơi đi đã,bắt học làm gì sớm thế"
Dạy đàn cho trẻ con là cả 1 nghệ thuật,không phải người thầy nào cũng làm được việc này. Ngoài việc chuyên môn vững,khả năng sư phạm tốt còn phải hiểu biết về tâm lý của trẻ con. Mỗi tiết học thường là 45 phút nhưng đối với trẻ con chỉ có thể là 30 phút hoặc ít hơn,xen giữa là giải lao,trò chuyện,chơi trò chơi....Và không phải phụ huynh nào cũng hiểu được điều này.
Đúng là nhỏ tuổi học đàn,về các kĩ thuật cơ bản sẽ được rèn 1 cách chính xác hơn. Càng lớn tay sẽ cứng,tập luyện mất gấp đôi thời gian chưa chắc đã được như ý. Nhưng,nên lưu ý 1 điều,hãy cân nhắc kĩ trước khi cho con bạn học 1 loại nhạc cụ nào đó. Và độ tuổi cân bằng về ý thức học+khả năng tiếp thu những gì thầy cô giảng dạy là 8-10. 3-6 tuổi cứ để nó chơi đi đã:D

HiLine
29-10-2006, 22:34
Theo như người ta nghiên cứu,ở châu Âu người ta bắt đầu học đàn muộn hơn châu Á.Ví dụ châu Á độ tuổi trung bình bắt đầu học đàn là 4 thì châu Âu là 8-10

Độ tuổi trung bình là 4, tức là có thằng bắt đầu học từ năm 2 hay 3 tuổi phải không ?:-O

Klavier
30-10-2006, 00:07
Vâng,ví dụ như Lang Lang bắt đầu học đàn năm 3 tuổi, 5 tuổi đã đạt được giải nhất đầu tiên ạ :D

thepianist
15-11-2006, 20:50
Trời ơi, đó là những trường hợp đặc biết đối với những tài năng thiên phú. Chứ còn 1 gia đình 7 đời ko ai theo âm nhạc mà tự nhiên cho con đi học lúc 4 tuổi thì khóc quá, còn chưa biết đọc đã bắt mò nốt. Còn mình thì bùn cười lắm, hồi bé tí xem anh học đàn thì thích lắm, cũng mún học, nhưng ngay sau đó, có những bài hơi khó hay bố bắt phải tập nhiều thì đâm ra chán ko muốn tập nữa, nói chung là amater lắm.

meovang
19-11-2006, 00:28
sống là dấn thân-yêu là hành động!học đàn ko bao h là muộn nếu thực sự đam mê(later better than never)phải ko KLAVIER !tớ có gặp một ông già ..tầm 80 tuổi.chơi violin rất hay(cảm nhận chủ quan).hỏi ra mới biết 22 tuổi ông mới học violin..hihi.

Nina
19-11-2006, 09:16
Hehe, đọc chủ đề này tự dưng Nina nhớ tới câu chuyện sau:

Một người bạn kể với Rossini về một nhà sưu tầm có hẳn một bộ sưu tập các dụng cụ tra tấn đủ kiểu trên đời. Rossini bèn hỏi:

- Trong bộ sưu tập đó có đàn piano không?
- ?
- Thế tức là hồi bé anh ta không phải học đàn ...

HiLine
22-11-2006, 09:42
Em đoán rằng 4 tuổi là độ tuổi trung bình để học nhạc, như vậy nghe còn có lí. :D Chắc phải học nhạc một vài năm rồi mới bắt đầu đụng đến đàn. Em không dám chắc vì hồi trước em không học như thế. :D

Tykva
22-11-2006, 11:56
hihi, đọc chủ đề này tớ nhớ đến thằng cu con tớ. Chuyện là thế này: Hồi nó độ hơn một tuổi, tớ định dạy nó học tiếng Nga, nó bảo: "Thôi, con không học tiếng Nga đâu, con nói tiếng người thế này là đủ rồi". Năm nay nó lên 9, bên hàng xóm bạn nó học đàn organ, tớ hỏi nó: Con có muốn chơi đàn không? Nó nói "Vâng, mẹ ạ. Mẹ cho con chơi nhé".

Hóa ra bản chất của việc này là cách dùng từ. Bảo nó học thì nó không đồng ý đâu...

Tykva
22-11-2006, 15:07
Con chị Tykva hai tuổi mới đi được mà, nhưng độ 18 tháng thì nó đã không chỉ nói ngon lành câu cú đâu ra đấy, mà còn biết hâm mộ Thanh Lâm, biên tập viên chương trình Thời sự của VTV nữa.

Chị có một người bạn cho con học piano từ khi nó độ 4 hay 5 tuổi, nhưng đến giờ con nhóc đã 14 mà chẳng qua được mấy cái etude đầu tiên, thêm vào đó việc học hành đối với nó như một gánh nặng chỉ để thỏa mãn lòng kiêu hãnh của mẹ nó. Tội nghiệp em bé lắm.

HiLine
24-11-2006, 09:05
Chị có một người bạn cho con học piano từ khi nó độ 4 hay 5 tuổi, nhưng đến giờ con nhóc đã 14 mà chẳng qua được mấy cái etude đầu tiên, thêm vào đó việc học hành đối với nó như một gánh nặng chỉ để thỏa mãn lòng kiêu hãnh của mẹ nó. Tội nghiệp em bé lắm.

Những hiện tượng như thế có vẻ phổ biến chị ạ. Bắt trẻ con học đàn từ sớm nhiều khi gây phản tác dụng. Tuổi 4-5 là tuổi ăn, tuổi chơi, bắt bọn trẻ học đàn thì chỉ tổ gieo ác cảm vào chúng nó. Mà dạy cho trẻ con cũng đâu phải đơn giản ..... Bác Đặng Thái Sơn đâu có học đàn sớm đến thế.:D

HiLine
03-12-2006, 19:55
Có bài viết này cũng bổ ích, mọi người thử đọc nhé :D

Trẻ và âm nhạc
http://images4.dantri.com.vn/Uploaded/trangth/thang%2012-2006/tre-hoc-nhac-021206.jpg
(Dân trí) - Nhiều bậc phụ huynh tự hỏi có nên cho con học nhạc không, bắt đầu học ở độ tuổi nào là lý tưởng nhất và nên cho các cháu học nhạc cụ nào. Tổng hợp dưới đây giải đáp băn khoăn của bạn.
Lý do cho con chơi nhạc

- Chơi nhạc giúp phát triển hàng loạt các khả năng, đặc biệt tăng khả năng ghi nhớ và tập trung, cải thiện các phản xạ và củng cố hệ vận động tâm thần.

- Chơi nhạc trước đám đông giúp trẻ chiến thắng sự rụt rè và cới mở hơn với người khác.

- Trẻ tập dần một số thói quen như làm việc, nghiêm túc, cố gắng.... nhiều khái niệm khác giúp hình thành nhân cách.

- Rất nhiều nghiên cứu chứng minh rằng chơi nhạc thường xuyên giúp phát triển các khả năng trí tuệ, đặc biệt là trong toán học và lôgíc.

- Tạo tinh thần làm việc sáng tạo.

- Âm nhạc kích thích trẻ tiếp cận các kiến thức khác (lịch sử, văn hóa...) và nhiều cách diễn đạt khác.

- Tăng năng lực nhạy cảm.

Học nhạc ở tuổi nào?

Nhiều người cho rằng trẻ học nhạc càng sớm càng tốt nhưng trên thực tế, tuổi nào học nấy. Thử so sánh việc học nhạc với việc học nói, chúng ta không thể bắt 1 bé mới 3 tuổi học thuộc lòng một bài thơ dài. Âm nhạc cũng vậy.

Năm 1993, giáo sư tâm lí Frances Rauscher (trường Đại học Wisconsin, Oshkosh, Mỹ) đã có một nghiên cứu về hiệu ứng "Mozart" (mối quan hệ giữa nghe thụ động nhạc cổ điển, nhất là các tác phẩm của Mozart với việc tạo môi trường phát triển trí tuệ thuận lợi).

Sau đó, có khoảng 30 nghiên cứu khác về đề tài này. Nghiên cứu của giáo sư Glenn Schellenberg (Toronto, Canađa) đã tiến xa hơn khi cho rằng trẻ học nhạc sẽ thông minh hơn.

Tạp chí "Psychological Science" (tháng 7/2004) đã khẳng định lại rằng âm nhạc giúp phát triển chỉ số thông minh (IQ). Chính vì thế mà người ta gọi đó là hiệu ứng "Leopold" (Leopold là thầy giáo dạy nhạc đồng thời là cha của thiên tài Mozart).

Trước đây, âm nhạc hiện diện nhiều trong đời sống của trẻ nhỏ (các hoạt động âm nhạc như múa hát sinh hoạt hè) hay những bài hát ru ầu ơ của bà, mẹ.

Còn giờ đây, nếu đề nghị 10 trẻ lên 6 tuổi thể hiện một bài hát thì chỉ có 3 trẻ làm được điều đó.

Do vậy, thật vô ích nếu cho trẻ học nhạc quá sớm và độ tuổi lý tưởng bắt đầu học nhạc thay đổi tuỳ theo chức năng của nhạc cụ lựa chọn.

Nhìn chung, học nhạc có thể bắt đầu khi trẻ lên 6-7 tuổi, một số nhạc cụ có thể bắt đầu muộn hơn vì lý do thể chất và hơi ( sáo, kèn clarinet, saxophone).

Ai lựa chọn?

Tốt nhất là hãy để trẻ tự mình chọn nhạc cụ theo khả năng vì chính chúng là người học chơi (chứ không phải cha mẹ), tránh tâm lí chán ghét ngay từ ban đầu. Cha mẹ giúp trẻ cân nhăc để quyết định đó hợp độ tuổi cũng như các hạn chế về vật chất và tài chính.

Để giúp trẻ xác định đúng loại nhạc cụ yêu thích, cha mẹ có thể cho nghe các đĩa nhạc (nhằm khám phá các âm vang khác nhau) và tạo cơ hội cho trẻ thử trên nhiều loại nhạc cụ khác nhau.

Một gợi ý khác là nhờ các nhà chuyên môn tư vấn hoặc tham khảo ý kiến của trẻ khác đang chơi các nhạc cụ đó.

Lời khuyên cuối cùng, khi trẻ học chơi nhạc cụ, cha mẹ không nên giới hạn trẻ trong việc thể hiện lại những gì được học từ thầy giáo, mà cần quan tâm để các thao tác chơi thuần thục và cách thể hiện sáng tạo.

Chúng ta vẫn thường thấy, trẻ biết lý lẽ, bắt bẻ trước khi biết nói những câu từ lịch sự và điều đó cũng đúng trong việc học nhạc. Học nhạc phải từ từ, không nóng vội để tránh biến trẻ thành chú khỉ bắt chước thông thái.

Vài gợi ý:

Không một nhạc cụ nào dễ hơn nhạc cụ nào, và đừng quên rằng, mục tiêu học nhạc là vì chính sự phát triển của trẻ.

- Clarinet: 9 tuổi, nhưng cũng có thể bắt đầu khi trẻ được 6 tuổi rưỡi, khi những chiếc răng sữa chưa thay hết.

- Accordeon: từ 7 tuổi.

- Sáo ngang: 9 tuổi nhưng cũng có thể bắt đầu từ 7 tuổi nhưng với điều kiện hai răng cửa trên và dưới đã trưởng thành nếu không hơi thổi bị lệch.

- Ghita: khoảng 7-8 tuổi, khi cơ tay đủ để tạo lực nhất định lên các dây đàn.

- Piano: từ 7 tuổi.

Ngọc Nhàn

Theo Junior

http://www22.dantri.com.vn/tinhyeu-gioitinh/2006/12/155674.vip

Charlotte Nguyen
16-03-2010, 14:40
Bạn có đọc được note nhạc không ?
Với cả giỏi múa ngón đâu có nghĩa là ngón tay đủ linh hoạt cho chơi đàn :D.

chuot_cong1992
16-03-2010, 21:42
hì hì, em đã bảo ở trên là em không biết tí gì về nhạc lí mà. Em mới đang mượn lại sách nhạc của cấp 2 đọc lại thôi >:D<
Bác Charlotte Nguyen có thể giải thích cho em hỉu phải như thế nào thì mới gọi là đủ linh hoạt để chơi đàn :(

Charlotte Nguyen
16-03-2010, 21:50
À, tớ ko rõ violin thì thế nào nhưng mà tớ có thể nói 1 tí về piano vì tớ cũng học. Đại loại là dù cậu có thể múa ngón trong không trung nhìn ô kê thế nào thì khi lên đàn sẽ là 1 cơn ác mộng ngược lại :D. Đại loại là phải bổ sâu phím chằng hạn, nhưng ngón tay ko đc gãy, dồn nhiều lực. Hay cái cậu thấy trên MV là ngta cứ lướt trên phím đàn trên thực tế thì để tập đc như thế cậu phải tập ko biết bao nhiêu lần bổ, gõ, tách note, đến lúc đánh đc cả cái hoa mĩ ý rồi thì có khi mất note, trượt ngón, díu tay v.v Phải qua trăm pha luyện tập với đạt đc cái đẹp mắt trên video.

Ờ thì đại loại là thế. Mình nghĩ violin ắt hẳn có cái ghê gớm của nó.
Thôi thì cứ experience, hạ hồi sẽ tự rõ.

Joan_Sutherland
17-03-2010, 16:24
Bạn có đọc được note nhạc không ?
Với cả giỏi múa ngón đâu có nghĩa là ngón tay đủ linh hoạt cho chơi đàn :D.

Đọc được nốt là như thế nào ạ :(

laticer
19-03-2010, 10:52
Nếu thích thì thử tập xem thế nào. Trước tiên phải học nhạc lí cái đã. Nếu không quen ai thì có thể mua sách về tự học. Sau này khi đã cầm đàn lên rồi mà không có tiền thuê giáo viên thì hoặc là nhờ bạn dạy hoặc là đi vay tiền ngân hàng hay là làm thêm kiếm tiền vậy.

chuot_cong1992
22-03-2010, 18:18
Cám ơn mọi người, vậy có ai có thể cho em biết tổng chi phí để học violin là bao nhiêu? :( Em có thể mua đàn ở đâu và học ở chỗ nào ?

Audiorus
10-04-2010, 23:36
Con mình cho học Piano từ năm 6 tuổi.
Thông thường, bên này, năm đầu chỉ đc học nhạc lý, chưa cho tập với đàn. Hiện nay cháu học đc 3 năm.
Nói chung lứa tuổi hợp nhất là 6-7 tuổi. Bé quá trẻ ko tiếp thu đc, lớn hơn tay sẽ cứng, khó chạy gam.
Kính,

laticer
01-05-2010, 08:03
Con mình cho học Piano từ năm 6 tuổi.
Thông thường, bên này, năm đầu chỉ đc học nhạc lý, chưa cho tập với đàn. Hiện nay cháu học đc 3 năm.
Nói chung lứa tuổi hợp nhất là 6-7 tuổi. Bé quá trẻ ko tiếp thu đc, lớn hơn tay sẽ cứng, khó chạy gam.
Kính,

Theo mình thì nhạc lí bắt đầu học từ 4 tuổi rồi tiếp xúc với nhạc cụ từ 5-6 tuổi là khá hợp lí rồi.

tiengduongcam
02-05-2010, 11:45
Không cần thiết học nhạc lý trước làm gì! Học mà ko thực hành các bé cũng sẽ quên. Vấn đề này không có đáp án chung. Nếu có khả năng thì học sớm, chưa có khả năng thì học muộn. Học lúc nào phụ thuộc vào sự phát triển hệ thần kinh của bé. Nếu Mozart với Chopin mà đợi đến 7 tuổi mới học thì chúng ta ngày nay chưa chắc đã có những tuyệt tác. Các gia đình có điều kiện cứ nên thử cho bé tiếp xúc với âm nhạc, nếu bé thích tại sao không bắt đầu cho bé học từ sớm. Còn âm nhạc có tác dụng gì thì đã có bài ở phía trên nói khá rõ (trích từ dân trí).

laticer
02-05-2010, 12:09
Không cần thiết học nhạc lý trước làm gì! Học mà ko thực hành các bé cũng sẽ quên.

Có thực hành chứ. Tập gõ nhịp, tập phân biệt cao độ của âm thanh, tập chơi những nhạc cụ đơn giản như là cái xắc, hay thậm chí có thể tập cách tạo ra âm thanh trên phím đàn điện tử rồi. Ngoài ra còn có thể học hát để tập đọc nhạc nữa. Ở 4 tuổi là trẻ em có khả năng phát triển khả năng âm nhạc rồi. :D

J.S.Bach_micenjay
02-08-2012, 22:34
4 tuổi là tốt nhất ! :D

Bagiai_Bach
08-08-2012, 08:33
Học nhạc cũng như học ngôn ngữ, nếu chính xác là học thì phải 6 tuổi trở lên. với tuổi nhỏ hơn thì gọi là chơi với âm nhạc để làm quen với các âm thanh , các phím đàn để bé dần cảm nhận được cao độ, các phím tương ứng như làm quen với các chữ cái ....