Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thắc mắc Thắc mắc về tình trạng chơi piano của em [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc Thắc mắc về tình trạng chơi piano của em

natkblat
04-03-2009, 11:21
Làm phiền mọi người một chút. Không hiểu tại sao nhưng với em, để chơi một bản piano cũng không khó lắm. Em thường đọc qua bản nhạc một lượt, chơi thử từng tay, sau đó ghép 2 tay. (thỉnh thoảng nổi cơn lười thì đập luôn 2 tay). Vấn đề là ở chỗ: nếu em chơi riêng từng tay, hoặc chơi từ đầu bản nhạc, thì rất trôi chảy. Nhưng nếu bắt em chơi bắt đầu từ đoạn giữa bản nhạc, hay cách đoạn mở đầu 3,4 câu thì không thể nhớ được những nốt đệm tay trái nữa. Mặc dù phần giai điệu tay phải thì vẫn có thể chơi được. Có ai làm ơn giải thích hộ em tình trạng này được không ạ? Và làm thế nào để khắc phục?:(

lovemusic
04-03-2009, 14:34
Mình nghĩ không quá nghiêm trọng đâu bạn ạ. Theo mình, bạn có thể chơi trôi chảy từ đầu bản nhạc là bởi khi ấy trong đầu bạn đã hình thành một tuyến giai điệu của cả bài một cách rõ ràng rồi, nên việc phối hợp hai tay chơi từ đầu chí cuối sẽ thuận lợi hơn. Còn khi chơi một đoạn ở lưng chừng bài mà bạn bị lúng túng thì có thể là do bạn chưa thuộc kĩ nốt, hoặc chưa tập trung lắm, hoặc bạn chơi chưa thạo hẳn đoạn đó. Nếu như bạn cứ chơi tuốt luốt từ đầu đến cuối thì sẽ rất khó phát hiện những chỗ chơi chưa đúng, chưa hay. Mình cũng chơi đàn gà gà thôi :">, rất nhiều lúc bị giống như bạn. Những lúc ấy thầy mình bắt mình dành ra cả buổi để tập riêng những chỗ mình quên :D. Ngồi trước phím đàn phải thật tập trung vào, đánh chậm, vừa đánh vừa nhìn bản nhạc để nhớ cả nốt lẫn giai điệu. Tốt nhất là bạn nên hỏi tiếp thầy cô dạy bạn ý. Bởi mình cũng chỉ là biết gì nói nấy thôi. Những người có kinh nghiệm như thầy cô, lại trực tiếp hướng dẫn bạn, thì nhất định sẽ có những lời khuyên đúng và phù hợp với bạn.
Good luck !

Charlotte Nguyen
04-03-2009, 22:59
Làm phiền mọi người một chút. Không hiểu tại sao nhưng với em, để chơi một bản piano cũng không khó lắm. Em thường đọc qua bản nhạc một lượt, chơi thử từng tay, sau đó ghép 2 tay. (thỉnh thoảng nổi cơn lười thì đập luôn 2 tay). Vấn đề là ở chỗ: nếu em chơi riêng từng tay, hoặc chơi từ đầu bản nhạc, thì rất trôi chảy. Nhưng nếu bắt em chơi bắt đầu từ đoạn giữa bản nhạc, hay cách đoạn mở đầu 3,4 câu thì không thể nhớ được những nốt đệm tay trái nữa. Mặc dù phần giai điệu tay phải thì vẫn có thể chơi được. Có ai làm ơn giải thích hộ em tình trạng này được không ạ? Và làm thế nào để khắc phục?:(

Mình đoán chừng là bạn mới học piano đúng không ?
Đấy là giai đoạn khó khăn chung mới đầu khi chúng ta mới làm quen và khó khăn đó là chưa thể phân tâm cho 2 tay đàn :).
Bạn thuộc tay phải hơn vì tay phải ở mức độ nhập môn vỡ lòng thường thường (và gần như) đi tuyến giai điệu, giai điệu nằm ở tay phải nên bạn rất dễ nhớ, còn tay trái chỉ để đệm và đảm nhận phần hòa thanh.
Để tập thì phải có thời gian, bạn phải tập kỹ, thuộc, giữ nhịp, ngắt câu, nhấc tay v.v. của tay riêng (nói chung tay nào có kỹ thuật gì phải khắc phục riêng bên tay ý cho thật nhuần và thuộc). Sau đó... thì đánh tay trái và hát tay phải lên. Mình biết làm thế thì cực khó vì mình cũng thấy thế :">, nhưng đó là cách tập khá hiệu quả, hồi mình tập vài mẩu polyphonie cũng tập thế này :P.
Ghép 2 tay sẽ ít đau đớn hơn nếu bạn biết chia câu, đoạn để ghép nữa. Về sau còn nhiều bản nhạc phức tạp hơn, 2 tay ghép loạn xạ, tuyến giai điệu thay đổi như chảo chớp, 2 tay note to note nhỏ etc.. Chúc bạn thành công với bản nhạc và yêu thích piano.

laticer
06-03-2009, 08:48
Nếu bạn muốn thuộc kĩ tác phẩm thì nên tập riêng từng tay một, chuẩn nốt, chuẩn sắc thái, tốc độ rồi mới ghép 2 tay. Ngoài ra, nên tập từng đoạn ngắn trong tác phẩm thay vì cố tập một lượt cho hết bài. Các tác phẩm nhạc nhẹ thì dễ nhớ chứ khi đã tập piano cổ điển thì phải chia bản nhạc ra thành nhiều phần và luyện tập từng phần một. Phương pháp chia nhỏ tác phẩm để tập cũng có thể áp dụng được với các thể loại nhạc khác, bạn thử cách này xem.