Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Ca sĩ opera ở VN [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Ca sĩ opera ở VN

mflute87
29-01-2009, 16:27
AI có các video của ca sĩ opera ở VN không ạ ? Nếu có thì post lên đây để mọi người cùng nghe nhé >:D<

HiLine
30-01-2009, 02:08
Tìm sơ trên youtube thấy 2 cái này: :D

http://www.youtube.com/watch?v=D2BwMM1i_jQ
http://www.youtube.com/watch?v=lkHGLxSF7mY

mflute87
31-01-2009, 18:05
Có ai có video của cô Bích Thủy hát vai Nữ Hoàng Đêm Tối không ạ ???? Giải nhất quốc tế đấy , phải khác chứ :) . Mà khán giả VN vỗ tay lẹt đẹt thế kia thì ca sĩ VN lấy đâu ra hứng mà còn opera nhỉ ???? :(

Nina
31-01-2009, 20:22
Muốn khán giả vỗ tay tốt thì phải tổ chức một đội vỗ tay mồi, nói thô thiển thì là đội vỗ tay thuê. Mình nói nghiêm túc đấy, các nhà hát to to trên thế giới nhìn chung là đều có đội này - thứ nhất là để đảm bảo có vỗ tay, thứ hai là để ... chỉ đạo khán giả vỗ tay, nhiều khi khán giả không biết là đã hết aria, hết đoạn chưa để mà vỗ.

Nhớ trong truyện "Những người khốn khổ" của Huy-gô (sợ nhầm với trò chơi Hugo lắm), cậu bé Gavros tự hào kể với hai đứa em trong bụng con voi:

- Tao toàn đi với bọn vỗ tay thuê chiến. Chúng mày phải biết, có những bọn phải trả XXX tiền mới được vào vỗ tay đấy nhé, rõ là bọn vét đĩa :) :)

mflute87
02-02-2009, 12:27
Giọng opera ở nước mình em thấy vẫn còn non quá :(( Kỹ thuật của nước ngoài nó đạt đến tận 10 thì ở VN em nghĩ là giỏi lắm thì cũng đến 8 thôi :(

miss.material
19-03-2009, 21:58
Có ai có video của cô Bích Thủy hát vai Nữ Hoàng Đêm Tối không ạ ???? Giải nhất quốc tế đấy , phải khác chứ :) . Mà khán giả VN vỗ tay lẹt đẹt thế kia thì ca sĩ VN lấy đâu ra hứng mà còn opera nhỉ ???? :(
giải nhất Quốc tế ạ, bạn ơi nói rõ hơn đi.

somnus
28-04-2009, 19:27
Opera Viet Nam thì chắc chỉ có thể nghe mấy ông giọng opera hát nhạc tiền chiến thì hay , chứ hát opera chính gốc ko hay .

Wal
28-04-2009, 19:49
Opera Viet Nam thì chắc chỉ có thể nghe mấy ông giọng opera hát nhạc tiền chiến thì hay , chứ hát opera chính gốc ko hay .
Ủa, đó là những ai vậy bạn nhỉ :)?

caheodethuongh
12-05-2009, 21:09
Tạ Minh Tâm đo, bài Đất nước trọn niềm vui, cũng hay hay. Mấy thầy cô trong nhạc Viện giọng opera cũng hay, mà ko có cơ hội nghe nhìu

nguyenqh
10-09-2009, 17:55
tất cả tài liệu kỹ thuật phương pháp giảng dạy nhạc cổ điển của nước mình đa số toàn từ đầu thế kỷ 20,cổ lỗ sĩ quá rồi.trong khi mấy ca sĩ nước ngoài mà chúng ta thường xuyên đc nghe xem qua TV,internet,băng đĩa đc hấp thụ các phương pháp giảng dạy và kỹ thuật mới nên hay hơn là phải,ví như các ca sĩ trong "truyền thuyết" đc ngợi ca đã ra đi ngót nghét cách đây trăm năm mà có sống lại thì cũng như các anh chị nhà mình là cùng(vì mình có thực sự đc nghe họ hát đâu toàn đc nghe kể và "ca").Đấy là chưa kể cơ địa người Châu Á sao so với Tây đc(thử kêu Tây nó hát Quan họ,Ả Đào,Chèo,Tuồng,cải lương xem có địch lại mình ko),đến các nước tiên tiến như Nhật,tàu,hàn đầu tư cho thể chất thế hệ sau ghê gớm mà còn thua kém tây ít nhiều,nói gì đến nhà mình.Đấy là chưa kể đến dàn âm thanh nhà mình quá ẹ,nghe qua video quay lại đương nhiên là còn tệ hơn rồi,bởi vậy các bạn hãy cố mà thông cảm và động viên các anh chị nhà mà,tự bồi bổ trau dồi cho bản thân,chăm bón cho thế hệ con cháu để mấy thế hệ sau chúng ta có nhiều tài năng xuất chúng hơn.

nguyenqh
10-09-2009, 18:00
nhạc tiền chiến là nhạc nhẹ hay còn gọi là nhạc vàng,hoàn toàn cái mà bạn đang nói tới,theo mình ý bạn đang nói tới nhạc Cách mạng,nhạc đỏ phải hông?
Nhạc cách mạng chỉ có thể gọi là nhac thính phòng thui,còn opera nói cho đúng là 1 vở nhạc kịch.Mấy ca sĩ gạo cội hấp thụ cách hát opera-thính phòng và chuyển hóa đi khá nhiều để phù hợp với tính chất âm nhạc cũng như ngôn ngữ việt nam rồi,nên thực ra nghe qua thì thấy giống nhưng thực sự lại khác xa cái Opera rồi

Jacob
02-12-2009, 08:50
Tìm sơ trên youtube thấy 2 cái này: :D

http://www.youtube.com/watch?v=D2BwMM1i_jQ
http://www.youtube.com/watch?v=lkHGLxSF7mY

Anh này hát Nessun Dorma lên đến nốt Si bị "scoop" và ngh ú ớ chứ không rực sáng. Hát Ah mes amies bảo đảm tan nát :-S

yes_Iam_here
02-12-2009, 11:44
Cậu ấy mới đang chỉ sinh viên thôi, sẽ còn phải phấn đấu nhiều. Nhưng ngay cả trên thế giới cũng không phải nhiều giọng hát có thể dễ dàng hát "Ah mes amies". "Ah mes amis" cũng không phải là 1 standard arias hay là 1 aria phổ biến với tenor vì cữ âm quá cao của nó. Ngoài pava, rất ít liric tenor hát cái aria này.

ha_misi
07-01-2010, 02:47
Anh Nguyên Vũ ở trên hát cái Tosca - e lucevan le stelle chán đời quá. Hát thế này thà ko hát còn hơn, chứ Tây nó nghe được nó lại nghĩ nền thanh nhạc VN ko ra gì.

- Bài hát có rất nhiều chỗ sai về nhịp phách, chỗ cần nhanh lại chậm, chỗ chậm lại quá nhanh - ví dụ đoạn tanto la vita ở cuối, hát như đánh vật thở hùng hục hết hơi.

- Gần như ko có Vibrato, đặc biệt ở những nốt cao. Vibrato là điều căn bản của bất kì giọng belcanto nào - giống như chơi cơ tướng phải sạch nước cản vậy

- Giọng yếu ko có độ vang chưa thành thạo kĩ thuật đưa âm thanh vào xoang mặt, và cũng ko có uy lực. Aria này dành cho dramatic tenor hay spinto kiểu pavarotti, giọng anh này nghe có vẻ lyric ko phù hợp. Ngay cả bậc thầy Krauss hát cái Tosca nghe còn banana nữa là anh này. Trên thế giới cũng thấy rất ít legg hay lyric tenor nào dám chơi vai này.

- Dĩ nhiên, là về mặt kĩ thuật còn sai bét nhè, thì nói về độ diễn cảm thì còn chán đời lắm lắm. Hát ko bật ra được nỗi đau khổ của chàng Cavaradossi khi bị tình yêu dối lừa và cái chết cận kề.

- Nói tóm lại aria này tessitura tuy ko thuộc dạng khủng như mấy cái aria của Puritani. Nhưng đòi hỏi sức lực thuộc dạng ghê gớm lắm mới có thể cân nổi.

- Chả hiểu anh này kĩ thuật tồi thế, mà dậy ở nhạc viện Hà Nội thì ko hiểu nền thanh nhạc cổ điển của VN sẽ đi đến đâu nữa ??

ha_misi
07-01-2010, 02:55
Cậu ấy mới đang chỉ sinh viên thôi, sẽ còn phải phấn đấu nhiều. Nhưng ngay cả trên thế giới cũng không phải nhiều giọng hát có thể dễ dàng hát "Ah mes amies". "Ah mes amis" cũng không phải là 1 standard arias hay là 1 aria phổ biến với tenor vì cữ âm quá cao của nó. Ngoài pava, rất ít liric tenor hát cái aria này.

- Cái anh hát Ne Sún ở trên là ca sĩ opera đang công tác ở nhà hát vũ kịch trung ương mà , có phải sinh viên đâu bác ? Sinh viên nhạc viện ko có cậu nào dám cân nổi cái Ne Sún này đâu - aria hạng nặng đấy.

habacqk5
07-01-2010, 14:03
http://www.nhaccodien.info/forum/images/icons/icon1.gif Re: Ca sĩ opera ở VN
Anh Nguyên Vũ ở trên hát cái Tosca - e lucevan le stelle chán đời quá. Hát thế này thà ko hát còn hơn, chứ Tây nó nghe được nó lại nghĩ nền thanh nhạc VN ko ra gì.

- Bài hát có rất nhiều chỗ sai về nhịp phách, chỗ cần nhanh lại chậm, chỗ chậm lại quá nhanh - ví dụ đoạn tanto la vita ở cuối, hát như đánh vật thở hùng hục hết hơi.

- Gần như ko có Vibrato, đặc biệt ở những nốt cao. Vibrato là điều căn bản của bất kì giọng belcanto nào - giống như chơi cơ tướng phải sạch nước cản vậy

- Giọng yếu ko có độ vang chưa thành thạo kĩ thuật đưa âm thanh vào xoang mặt, và cũng ko có uy lực. Aria này dành cho dramatic tenor hay spinto kiểu pavarotti, giọng anh này nghe có vẻ lyric ko phù hợp. Ngay cả bậc thầy Krauss hát cái Tosca nghe còn banana nữa là anh này. Trên thế giới cũng thấy rất ít legg hay lyric tenor nào dám chơi vai này.

- Dĩ nhiên, là về mặt kĩ thuật còn sai bét nhè, thì nói về độ diễn cảm thì còn chán đời lắm lắm. Hát ko bật ra được nỗi đau khổ của chàng Cavaradossi khi bị tình yêu dối lừa và cái chết cận kề.

- Nói tóm lại aria này tessitura tuy ko thuộc dạng khủng như mấy cái aria của Puritani. Nhưng đòi hỏi sức lực thuộc dạng ghê gớm lắm mới có thể cân nổi.

- Chả hiểu anh này kĩ thuật tồi thế, mà dậy ở nhạc viện Hà Nội thì ko hiểu nền thanh nhạc cổ điển của VN sẽ đi đến đâu nữa ??
thay đổi nội dung bởi: ha_misi, cách đây 10 tiếng lúc 05:00.

Bạn này hiểu biết

tất cả tài liệu kỹ thuật phương pháp giảng dạy nhạc cổ điển của nước mình đa số toàn từ đầu thế kỷ 20,cổ lỗ sĩ quá rồi.trong khi mấy ca sĩ nước ngoài mà chúng ta thường xuyên đc nghe xem qua TV,internet,băng đĩa đc hấp thụ các phương pháp giảng dạy và kỹ thuật mới nên hay hơn là phải,ví như các ca sĩ trong "truyền thuyết" đc ngợi ca đã ra đi ngót nghét cách đây trăm năm mà có sống lại thì cũng như các anh chị nhà mình là cùng(vì mình có thực sự đc nghe họ hát đâu toàn đc nghe kể và "ca").Đấy là chưa kể cơ địa người Châu Á sao so với Tây đc(thử kêu Tây nó hát Quan họ,Ả Đào,Chèo,Tuồng,cải lương xem có địch lại mình ko),đến các nước tiên tiến như Nhật,tàu,hàn đầu tư cho thể chất thế hệ sau ghê gớm mà còn thua kém tây ít nhiều,nói gì đến nhà mình.Đấy là chưa kể đến dàn âm thanh nhà mình quá ẹ,nghe qua video quay lại đương nhiên là còn tệ hơn rồi,bởi vậy các bạn hãy cố mà thông cảm và động viên các anh chị nhà mà,tự bồi bổ trau dồi cho bản thân,chăm bón cho thế hệ con cháu để mấy thế hệ sau chúng ta có nhiều tài năng xuất chúng hơn.

Bạn này nói chính xác

habacqk5
07-01-2010, 14:06
- Cái anh hát Ne Sún ở trên là ca sĩ opera đang công tác ở nhà hát vũ kịch trung ương mà , có phải sinh viên đâu bác ? Sinh viên nhạc viện ko có cậu nào dám cân nổi cái Ne Sún này đâu - aria hạng nặng đấy.

Ca sỹ Nguyên Vũ cũng là diễn viên của Nhà hát nhạc vũ kịch trung ương đó. Nguyên Vũ hát được như vậy là sự cố gắng rất lớn rồi đó, tuy nhiên.........................nói đến Opera thì còn nhiều vẫn đề phải bàn lắm.
Kết luận : Với nền Opera Việt Nam thì không nên cầu toàn.

yes_Iam_here
07-01-2010, 16:51
Cả Vũ và Bình đều công tác ở nhà hát nhạc vũ kịch. Vũ béo (chồng Phương Nga, rite?) thì tốt nghiệp lâu rồi, nhưng Thanh Bình hình như vẫn đang học. Năm ngoái tớ nhớ là Bình mới học năm 4 đh thôi.
Đối với sinh viên Việt Nam thì nessun dorma là 1 aria khó, nhưng sinh viên khá ở nhạc viện thì cũng có 1 số người hát được (hay hay không là chuyện khác).

Vẫn biết là các ca sĩ opera của chúng ta chưa thực sự tốt, nhưng mà ở VN cũng có khán giả qué đâu, nên có kém cũng hiểu được. Ca sĩ opera ở VN gần như là viên chức thôi, không phải là nghệ sỹ. KHông bàn đến chuyện lương lậu, thu nhập, nhưng k0 có khán giả thì họ cũng k0 có động lực để phấn đấu, thêm nữa là điều kiện giáo trình, thầy dạy và tiếp cận với môi trường chuyên nghiệp đều rất hạn chế.

Nếu xét tầm rộng (không tính cá nhân kiệt xuất) , ngay opera thế giới hiện nay cũng đang lâm vào khủng hoảng về nền tảng kĩ thuật, về đào tạo, rất nhiều nhà phê bình cũng như những huyền thoại opera (Gencer, Sutherland, Cotrubas,...) đang than phiền về điều này. Sutherland từng trả lời phỏng vấn rằng :
"Today the young singers do not develop a basic vocal technique. They don't know how to breathe and support and project the sound. They breathe from here" - she puts her hands on her breast - "and they don't support anything. They sing from here" - this time she indicates the throat - "but they don't project the sound into the cavities of the mouth and use the high palate. You see them holding on like this, down in their throat. It's so unrelaxed. There seems to be no repose, no feeling of ease, no feeling of continual line, of breathing and projecting the sound, and the excitement of singing and giving it to the public"..."The old manuals were right. Garcia, Lamberti, the others. People don't learn to breathe, support and project. And they don't sing vocalise. There are great volumes of vocalise, singing exercises that give you the legato line and help join the middle voice to the upper voice. But now they sing down here... and then they stab at the top. They don't know how to get there properly, and they will pay the price in the end"...."I don't know where the teachers have gone," she says. She has discussed this recently with other singers of her own era, such as Sena Jurinac and Birgit Nilsson, and with Ileana Cotrubas from a later generation. "They are all giving masterclasses because they find too many young singers just don't have the technique. Cotrubas said to me: 'I had a hard job learning my technique. They don't want to have a hard job.' They just want to read the music, learn it and go out and sing it." Nhưng thôi đấy là chuyện của xứ người, và ngày ngày thì chúng ta vẫn có đĩa để xem/nghe. keke

Phê bình cũng đúng thôi, nhưng phải nhìn trên bối cảnh hiện tại của VN và điều kiện, môi trường làm nghề của nghệ sỹ các bạn ạ, vì chê thì rất dễ. Cũng nên có những khích lệ nhất định với những người có đam mê, và theo đuổi 1 cách nghiêm túc với thanh nhạc cổ điển ở VN, dù họ làm chưa thật tốt. Người nghe thanh nhạc cổ điển ở Vn đã hiếm rồi nữa là người theo đuổi.

ha_misi
07-01-2010, 20:20
Vấn đề của nghệ thuật là : làm thì làm cho ra hồn, còn ko làm thì thôi. Chứ ko phải cái kiểu bôi bác nghệ thuật ra rồi bảo trình độ mình ko đủ. Dĩ nhiên chẳng đòi hỏi anh Vũ phải xử lí bài E lucce như Pava hay Domingo, nhưng ít ra anh cũng phải hát cho nó đạt được những yêu cầu cơ bản cần phải có của một bài aria. Đúng nhịp phách, rõ ràng, rành mạch. Chứ anh ý hát kiểu này, ông tác giả mà nghe thấy thì chắc phải đội mồ sống dậy mà ...kiện quá

- Có đầy những aria "nhẹ kí" hơn nhiều, sao anh Vũ ko chọn tập mà biểu diễn, cứ gì mà phải nhằm ngay cái aria nặng quá sức mình như thế.

HiLine
07-01-2010, 22:09
Sutherland từng trả lời phỏng vấn rằng :
"Today the young singers do not develop a basic vocal technique. They don't know how to breathe and support and project the sound. They breathe from here" - she puts her hands on her breast - "and they don't support anything. They sing from here" - this time she indicates the throat - "but they don't project the sound into the cavities of the mouth and use the high palate. You see them holding on like this, down in their throat. It's so unrelaxed. There seems to be no repose, no feeling of ease, no feeling of continual line, of breathing and projecting the sound, and the excitement of singing and giving it to the public"..."The old manuals were right. Garcia, Lamberti, the others. People don't learn to breathe, support and project. And they don't sing vocalise. There are great volumes of vocalise, singing exercises that give you the legato line and help join the middle voice to the upper voice. But now they sing down here... and then they stab at the top. They don't know how to get there properly, and they will pay the price in the end"...."I don't know where the teachers have gone," she says. She has discussed this recently with other singers of her own era, such as Sena Jurinac and Birgit Nilsson, and with Ileana Cotrubas from a later generation. "They are all giving masterclasses because they find too many young singers just don't have the technique. Cotrubas said to me: 'I had a hard job learning my technique. They don't want to have a hard job.' They just want to read the music, learn it and go out and sing it." Nhưng thôi đấy là chuyện của xứ người, và ngày ngày thì chúng ta vẫn có đĩa để xem/nghe. keke

Bài phỏng vấn này được đăng ở đâu thế anh? Cho em xin cái nguồn đi. :D

Vấn đề của nghệ thuật là : làm thì làm cho ra hồn, còn ko làm thì thôi. Chứ ko phải cái kiểu bôi bác nghệ thuật ra rồi bảo trình độ mình ko đủ. Dĩ nhiên chẳng đòi hỏi anh Vũ phải xử lí bài E lucce như Pava hay Domingo, nhưng ít ra anh cũng phải hát cho nó đạt được những yêu cầu cơ bản cần phải có của một bài aria. Đúng nhịp phách, rõ ràng, rành mạch. Chứ anh ý hát kiểu này, ông tác giả mà nghe thấy thì chắc phải đội mồ sống dậy mà ...kiện quá

- Có đầy những aria "nhẹ kí" hơn nhiều, sao anh Vũ ko chọn tập mà biểu diễn, cứ gì mà phải nhằm ngay cái aria nặng quá sức mình như thế.

Ừm, thế nào thì gọi là cho ra hồn nhỉ? Nếu các ca sĩ hát opera ở Việt Nam sợ trình độ mình chưa đủ mà cóc thèm hát opera nữa thì nền nhạc kịch cổ điển ở Việt Nam sẽ không có tí tẹo tương lai nào cả. Buổi biểu diễn này chắc chẳng qua là tập hợp các aria nổi tiếng, nên ai tham gia cũng phải chọn bài hát khó một chút để thể hiện... Còn thì anh Vũ cũng là do một thầy/cô nào khác đào tạo. Nếu người thầy cũng không chỉ ra được lỗi thì làm sao bắt anh ấy hát với kĩ thuật tốt hơn được?

yes_Iam_here
08-01-2010, 00:01
To Hiline: Sợt là ra, nguồn : http://www.guardian.co.uk (http://www.guardian.co.uk/culture/2002/may/08/artsfeatures)
Bài phỏng vấn của bác Martin Kettle, 1 bác nhà báo cũng thuộc dạng có máu mặt của tở Guaridan.

To Hamisi: hehe, cũng k0 phải vấn đề gì to tác mà bạn phải agressive thế với các ca sĩ Việt Nam. Tôi cũng có thời gian theo dõi, nói chuyện với một vài các thế hệ sinh viên và giảng viên khoa thanh nhạc ở các trường nhạc trong nam, ngoài bắc, nên cũng có cái nhìn khách quan nhất định. Như đã nói ở trên, phần lớn các ca sĩ cổ điển chuyên nghiệp ở VN chỉ là cán bộ viên chức thôi, kiểu cái nghiệp gắn vào họ, chứ k0 hẳn là nghệ sỹ nên cũng chẳng đòi hỏi nghệ thuật gì được. Ở Nhạc viện rất hiếm người có đam mê và muốn theo đuổi về nhạc cổ điển, 1 vài người có thì sau 1 thời gian sống với nghề cũng nản và bỏ thôi. Chúng ta k0 có nhiều giọng hát vừa có khả năng vừa muốn trở thành ca sĩ cổ điển thực thụ. Kể cả những người khá nhất ở Vn (lan Anh, Bích Thủy,...) cũng chỉ có đường chuyển sang giảng dạy hoặc chuyển sang hát nhạc nhẹ, crossover thôi. Tình hình nền thanh nhạc cổ điên của chúng ta thực sự nó là như thế, nên việc gì phải ngại chuyên "Tây nó nghe được nó lại nghĩ nền thanh nhạc VN ko ra gì ". Mà bọn tây nó nghe VN hát opera kiểu tò mò như VN xem tây hát chèo ntn thôi bạn ah. Thế nên mới thấy là các bạn Bình và Vũ đã cố gắng rồi, và khi chưa phải tốn tiền để mua vé xem họ hát, thì cũng đừng nên vùi dập thế. Chứ còn ca thán như thế có khác gì kêu, kĩ sư Vn k0 bằng kĩ sư tây, nông dân Việt nam k0 bằng nông dân tây, bán hàng Viẹt nam k0 bằng bán hàng tây, ... Và liệu có chắc trong chuyên môn của bạn cũng ngang hàng với Tây khi bạn được đào tạo trong môi trường ở VN k0?. Callas có nói 1 câu là :"Người nào k0 thích giọng hát của tôi thì đừng đến mà nghe làm gì".

Nếu không có điểm bắt đầu thì mãi mãi chúng ta không có gì. Như thế còn tệ hơn. Tất nhiên tôi không bao h khen lấy lệ 1 người hát chán để cổ vũ, nhưng tôi luôn khuyến khích những người có sự theo đuổi nghiêm túc đối với con đường âm nhạc cổ điển. Tôi trân trọng những người như thế hơn là những người học cổ điển nhưng ra làm nhạc nhẹ.

Còn chuyện tại sao các bạn ấy hát những aria đấy thì, thực tế là các bạn ấy học và tập được cũng k0 nhiều aria để mà biểu diễn đâu. Mà nếu có thì chất lượng cũng chẳng hơn thế này. Khi biểu diễn, thì cũng nên biểu diễn 1 aria phổ biến, chứ k0 lẽ chọn mấy cái aria ngắn tũn, vớ vẩn ở đâu, còn nói thật, cả 2 aria trên cũng k0 phải là dạng quá khó gì đấy ở tầm thế giới.

ha_misi
08-01-2010, 03:50
hè hè, bác YIH hiểu lầm ý của e rồi. Ở trên em cũng nói là ko đòi hỏi anh Vũ phải hát như Pava. Bác xem Pava hát bài này mà xem, âm thanh đẹp, vang, sáng, bay, kĩ thuật vibrato điêu luyện - xử lí tình cảm ko đỉnh như Correlli hay Domingo nhưng kĩ thuật phải nói là ko chê vào đâu được. Em ko đòi hỏi Anh Vũ phải tới mức đó. Mà chỉ cần hát phải rõ ràng, đúng nhịp phách, tiết tấu. Cái đó là căn bản

- Kĩ sư Tây trình độ hơn kĩ sư Việt Nam v..v -cái đó nói vô cùng. Nhưng đã là kĩ sư thì ít ra anh phải biết tính cái moment chứ ạ ? Đó là điều tối thiểu. Có phải ko bác ?

- Dĩ nhiên em ko có ý "nặng lời" hay agres gì hết. Đơn giản em là thính giả yêu thích opera nói chung và những vở aria nói riêng. Và khi thấy những tác phẩm của mình yêu thích bị nghệ sĩ nào đó "bóp méo" xộc xệch thì mình có cảm giác rất thất vọng và chán. Việc này giống như fan của Trịnh Công Sơn chửi bới Đàm Vĩnh Hưng với phong cách gào thét, là phá hỏng, dậm đạp lên nhạc Trịnh vậy.

- Nói chung thì e cũng thông cảm cho họ vì những lí do bác nói nào là điều kiện ko có, ko có khán giả v..v. Dĩ nhiên một vấn đề nhìn trên nhiều khía cạnh. Bác có thể giao lưu với giới thanh nhạc cổ điển VN nhiều, nên có cái nhìn khách quan hơn em. Còn riêng đối với em những ý kiến của em chỉ đơn thuần từ phía của một thính giả yêu thích opera nên có nhận xét vậy thôi. Mong bác hiểu cho.

- À mà bác chú ý mà xem anh Bình hát Ne Sún em ko có ý kiến gì hết. Vì hát như thế là đạt về mức cơ bản rồi. Nhịp phách ổn, cao độ rõ ràng. Còn đòi hỏi nốt B4 rực sáng như Pava thì khó, cái đó ko bao giờ em yêu cầu. Nhưng cái E lucce nốt cao nhất chỉ tới A4 thôi mà anh Vũ hát chệch choạng như thế thì theo em là....khó chấp nhận nổi đối với một tenor

habacqk5
09-01-2010, 07:42
hè hè, bác YIH hiểu lầm ý của e rồi. Ở trên em cũng nói là ko đòi hỏi anh Vũ phải hát như Pava. Bác xem Pava hát bài này mà xem, âm thanh đẹp, vang, sáng, bay, kĩ thuật vibrato điêu luyện - xử lí tình cảm ko đỉnh như Correlli hay Domingo nhưng kĩ thuật phải nói là ko chê vào đâu được. Em ko đòi hỏi Anh Vũ phải tới mức đó. Mà chỉ cần hát phải rõ ràng, đúng nhịp phách, tiết tấu. Cái đó là căn bản

- Kĩ sư Tây trình độ hơn kĩ sư Việt Nam v..v -cái đó nói vô cùng. Nhưng đã là kĩ sư thì ít ra anh phải biết tính cái moment chứ ạ ? Đó là điều tối thiểu. Có phải ko bác ?

- Dĩ nhiên em ko có ý "nặng lời" hay agres gì hết. Đơn giản em là thính giả yêu thích opera nói chung và những vở aria nói riêng. Và khi thấy những tác phẩm của mình yêu thích bị nghệ sĩ nào đó "bóp méo" xộc xệch thì mình có cảm giác rất thất vọng và chán. Việc này giống như fan của Trịnh Công Sơn chửi bới Đàm Vĩnh Hưng với phong cách gào thét, là phá hỏng, dậm đạp lên nhạc Trịnh vậy.

- Nói chung thì e cũng thông cảm cho họ vì những lí do bác nói nào là điều kiện ko có, ko có khán giả v..v. Dĩ nhiên một vấn đề nhìn trên nhiều khía cạnh. Bác có thể giao lưu với giới thanh nhạc cổ điển VN nhiều, nên có cái nhìn khách quan hơn em. Còn riêng đối với em những ý kiến của em chỉ đơn thuần từ phía của một thính giả yêu thích opera nên có nhận xét vậy thôi. Mong bác hiểu cho.

- À mà bác chú ý mà xem anh Bình hát Ne Sún em ko có ý kiến gì hết. Vì hát như thế là đạt về mức cơ bản rồi. Nhịp phách ổn, cao độ rõ ràng. Còn đòi hỏi nốt B4 rực sáng như Pava thì khó, cái đó ko bao giờ em yêu cầu. Nhưng cái E lucce nốt cao nhất chỉ tới A4 thôi mà anh Vũ hát chệch choạng như thế thì theo em là....khó chấp nhận nổi đối với một tenor

Tôi đồng ý với quan điểm của bạn này, trình độ tây và ta nên xét ở góc độ chất giọng, kỹ thuật là chính. Còn khi đã hát tác phẩm của nước ngoài thì phải chuẩn về cao độ, tiết tấu và cái hồn của tác phẩm (nếu có nghiên cứu kỹ bài). Chúng ta không cầu toàn khi người VN hát Opera nhưng cũng phải nghiêm túc và đánh giá những mặt chưa làm được mà đã ra biểu diễn trước công chúng, như vậy là ẩu, thiếu sự tôn trọng khán giả.

Nina
10-01-2010, 01:10
Mình thì nghĩ rằng ca sĩ nào cũng thế thôi, phải biêt điểm mạnh, điểm yếu của giọng hát của mình. Và tất nhiên là nên chọn các vai diễn phù hợp (ở Việt Nam thì tạm thời là các aria phù hợp). Nếu giọng anh A không hát được "Ah mes amies", hay aria cao vút trời xanh nào đó của Donizetti thì chẳng tội gì phải đi hát aria ấy cho hỏng giọng.

Trong 2 clip trên thì cá nhân mình thấy "Nessun Dorma" ổn hơn, nhưng thú thật là mình chưa cảm thấy được cái hay của aria qua giọng hát của ca sĩ - hình như còn chưa thể hiện tình cảm gì lắm. Còn "E lucevan" thì mình không thích giọng hát của ca sĩ, nhưng đấy là quan điểm cá nhân của mình thôi. Dù sao các ca sĩ nổi tiếng cũng đều có lúc còn trẻ, và cũng có những thất bại cả. Nhưng phải dám hát thì mới có thể có kết quả tốt hơn sau này.

habacqk5
10-01-2010, 14:17
Bạn nào có được các Clip của các ca sỹ Opera VN hát thì post lên cho mọi người cũng thưởng thức đi.

Lọ mọ trên mạng tìm được cái này các bạn nghe thử
http://www.youtube.com/watch?v=m8i7jO-Oti8

habacqk5
10-01-2010, 15:14
cái này nữa đây, không biết ca sỹ tên gì?
http://www.youtube.com/watch?v=RWfLSDeoZ9k&NR=1

một cái khác để hoàn thiện hơn:D

http://www.youtube.com/watch?v=YJadFk1CLy4&NR=1

Joan_Sutherland
10-01-2010, 21:30
Cái chị búp bê ấy là Ngọc Tuyền, được giả 3 trong cuộc thi hát thính phòng hồi năm vừa rồi. Chị Phương Mai ở tên được giải nhất, hồi ấy hát cả Mad Scenne trong Puritani. Nói chung mấy chị này lướt nốt, chạy nốt, nẩy nốt để cho nó có thôi. Đương nhiên là không lên được E giáng. Cuộc thi này mình cũng đi xem, là mấy thầy trò chung tay bỏ tiền tổ chức, nhạc viện hỗ trợ thêm chút. Mà nói chung là cũng không thể đòi hỏi nhanh quá đâu bạn ạ. Người ta cũng cố gắng lắm rồi. Bích Thủy đi học bên hàn mấy năm mà hồi hát Nữ hoàng đêm tối cũng còn phô nốt và lên non nữa là. Thế hệ Sư Phạm Thanh nhạc uy tín như Mộ La, Trung Kiên đã già cả rồi. Lớp giảng viên kế cận cũng phải thừa nhận như cô Hà Thủy "thế hệ sau tiếp thu được 30% từ thế hệ trước thì đến F bao nhiêu đây chúng ta còn những gì". Mà so sánh thì cũng vô cùng bạn ạ, ngay cả J. Carreras lên cao cũng còn vỡ nốt, lêch tông ầm ầm nữa là. Anh vũ hát mình nghĩ đấy là do tâm lý thôi, có thể lúc tập luyện anh ý hát tốt hơn nhưng trên sân khấu thì đâu thể sửa sai được. Mà 2 cái aria của Cavadorasi thực ra cũng chẳng phải dành cho giọng kịch tính đâu, nó dành cho giọng Nam cao trữ tình. Mình không nghĩ Kraus hát vai này banana như bạn nghĩ, bản Tosca thu với Rysanek rất ổn với một giọng nam cao nhẹ như bác ý

martenzi
11-01-2010, 01:13
Giờ mới được xem clip phần thi của chị Tuyền.
Hát không tốt như hồi biểu diễn ở nhạc viện nhỉ, hix ! :( Hôm ấy chị í hát hay lắm ! Nghe hay như Sills ấy ! :D

ha_misi
12-01-2010, 01:49
Cái chị búp bê ấy là Ngọc Tuyền, được giả 3 trong cuộc thi hát thính phòng hồi năm vừa rồi. Chị Phương Mai ở tên được giải nhất, hồi ấy hát cả Mad Scenne trong Puritani. Nói chung mấy chị này lướt nốt, chạy nốt, nẩy nốt để cho nó có thôi. Đương nhiên là không lên được E giáng. Cuộc thi này mình cũng đi xem, là mấy thầy trò chung tay bỏ tiền tổ chức, nhạc viện hỗ trợ thêm chút. Mà nói chung là cũng không thể đòi hỏi nhanh quá đâu bạn ạ. Người ta cũng cố gắng lắm rồi. Bích Thủy đi học bên hàn mấy năm mà hồi hát Nữ hoàng đêm tối cũng còn phô nốt và lên non nữa là. Thế hệ Sư Phạm Thanh nhạc uy tín như Mộ La, Trung Kiên đã già cả rồi. Lớp giảng viên kế cận cũng phải thừa nhận như cô Hà Thủy "thế hệ sau tiếp thu được 30% từ thế hệ trước thì đến F bao nhiêu đây chúng ta còn những gì". Mà so sánh thì cũng vô cùng bạn ạ, ngay cả J. Carreras lên cao cũng còn vỡ nốt, lêch tông ầm ầm nữa là. Anh vũ hát mình nghĩ đấy là do tâm lý thôi, có thể lúc tập luyện anh ý hát tốt hơn nhưng trên sân khấu thì đâu thể sửa sai được. Mà 2 cái aria của Cavadorasi thực ra cũng chẳng phải dành cho giọng kịch tính đâu, nó dành cho giọng Nam cao trữ tình. Mình không nghĩ Kraus hát vai này banana như bạn nghĩ, bản Tosca thu với Rysanek rất ổn với một giọng nam cao nhẹ như bác ý

- Vai Cava trong e lucce là dành cho tenor kịch tính mà hay chí ít là spinto

http://www.musicexpert.com/karaoke/1711068.html

- Trong opera khi diễn những vở trữ tình, mang tính mượt mà, êm ái, nhanh nhẹn, vui tươi, lả lướt người ta thường dùng giọng lyric, hay leg để thể hiện ( như các vở của Mozart ). Còn khi diễn tả những đoạn cao trào, mạnh mẽ, hùng tráng, bi thảm thì thường dùng giọng dramatic. Bài e lucce xét về cả nội dung lẫn yêu cầu của bản nhạc ( nhiều note đòi hỏi forte ) thì dành cho dramatic, spinto hợp hơn là lyric.

Dĩ nhiên, là đã là tenor thì sẽ hát được mọi aria có range thuộc tenor. Nhưng để hay và diễn tả được tình cảm, hồn của bài hát, thì cần có chất giọng phù hợp với style của từng aria một.

Những tenor khôn ngoan, sẽ ko bao giờ chọn những bài ko phù hợp với chất giọng của mình, vì rất dễ bị đem ra so sánh. Có lẽ vì lí do này, mình ko thấy Pava hát Pearl Fisher bao giờ, và cũng ko thấy Florez hát E lucce ( một vai nặng dành cho giọng leg như Florez ).

Thời của Krauss là thời kì mà các nghệ sĩ opera làm nô lệ của các hãng đĩa, nên nhiều khi họ phải đá trên mọi sân - tiêu chí nghệ thuật bị xếp sau yếu tố thưong mai. Các tenor bấy giờ ko có quyền lựa chọn nhiều. Còn bây giờ những tenor thế hệ sau như Florez có vẻ đã tự do hơn nên ít thấy những leg tenor như Florez đá các vai nặng như bậc cha chú của mình là Krauss

- Còn bài do anh Vũ hát ở trên, bạn cứ xem kĩ lại mà xem ko phải là break ở một note khi lên cao. Mà là sai tiết tấu, nhịp phách, rời rạc trong suốt cả bài. Cái này là sự thiếu nghiêm túc trong việc xử lí tác phẩm chứ ko phải là tai nạn.

habacqk5
12-01-2010, 18:51

Thực ra mình ko phải muốn so sánh để đánh giá nền opera VN với Tây, mà mình muốn so sánh sự chuẩn mực khi hát cái bài búp bê đó thôi. VÌ nghe Tây và ta hát khác hẳn về tâm hồn, chứ ko chỉ đơn thuần là giọng hát và kỹ thuật.

ha_misi
13-01-2010, 10:09
Một tác phẩm opera cho đến khi biểu diễn trên sân khấu thường cần những điều sau :

1. Cao độ, nhịp phách, tiết tấu
2. Yếu tố mạnh nhẹ, cress, rit v..v
3. Xử lí sắc thái đặc trưng, hồn của tác phẩm. Điều này cực kì quan trọng, vì điều làm opera khác biệt với nhạc trẻ, chính là cái "hồn" đặc trưng của mỗi tác phẩm khác nhau, tạo ra cả một vườn hoa opera đầy mầu sắc. Anh ko thể hát một tác phẩm dramatic theo phong cách của lyric được và ngược lại.

4. Kĩ thuật của giọng hát, độ vang, sáng, khỏe, đẹp, nhiều mầu sắc
5. Cái hồn của giọng hát - khi người ca sĩ đã vượt qua ranh giới kĩ thuật thông thường để truyền được tình cảm của mình - tạo ra sự khác biệt với người khác

- Ca sĩ opera VN thông thường chỉ quanh quẩn được tới 3 mục đầu tiên. Mà 3 mục này thực hiện cũng ko chuẩn, nên tác phẩm opera thường bị "bóp méo" và nghe ko lọt tai.

Gì thì gì ko đòi hỏi anh phải có chất giọng đẹp, kĩ thuật đỉnh cao như Caballe hay Pava , nhưng nhất thiết anh phải xử lí một bài opera đạt được 3 mục đầu tiên ở trên đã. Đó là sự nghiêm túc, và tôn trọng nghệ thuật tối thiểu.

Nina
13-01-2010, 21:19
Những tenor khôn ngoan, sẽ ko bao giờ chọn những bài ko phù hợp với chất giọng của mình, vì rất dễ bị đem ra so sánh. Có lẽ vì lí do này, mình ko thấy Pava hát Pearl Fisher bao giờ, và cũng ko thấy Florez hát E lucce ( một vai nặng dành cho giọng leg như Florez ).
Theo nguồn tin lá cải của tớ cho biết, thì Pavarotti không hát Pearl là do anh ý không biết tiếng Pháp, và cũng không muốn học vai này. Cũng theo các nguồn lá cải trên thì cữ âm của vai Cavaradossi quá thấp so với bé Florez, bé không thoải mái nên không hát (đến vai Duke trong Rigoletto bé còn bảo là thấp so với bé mà)

Thời của Krauss là thời kì mà các nghệ sĩ opera làm nô lệ của các hãng đĩa, nên nhiều khi họ phải đá trên mọi sân - tiêu chí nghệ thuật bị xếp sau yếu tố thưong mai. Các tenor bấy giờ ko có quyền lựa chọn nhiều. Còn bây giờ những tenor thế hệ sau như Florez có vẻ đã tự do hơn nên ít thấy những leg tenor như Florez đá các vai nặng như bậc cha chú của mình là Krauss

Cũng theo nguồn lá cải của tớ, Krauss là một trong những tenor được trả thù lao cao nhất cho mỗi vai diễn. Lý do là anh ý hát không nhiều vai (hay là khá ít vai), nhưng đã hát vai nào thì đều rất xuất sắc.

ha_misi
14-01-2010, 06:53
Theo nguồn tin lá cải của tớ cho biết, thì Pavarotti không hát Pearl là do anh ý không biết tiếng Pháp, và cũng không muốn học vai này. Cũng theo các nguồn lá cải trên thì cữ âm của vai Cavaradossi quá thấp so với bé Florez, bé không thoải mái nên không hát (đến vai Duke trong Rigoletto bé còn bảo là thấp so với bé mà)

Cũng theo nguồn lá cải của tớ, Krauss là một trong những tenor được trả thù lao cao nhất cho mỗi vai diễn. Lý do là anh ý hát không nhiều vai (hay là khá ít vai), nhưng đã hát vai nào thì đều rất xuất sắc.

hè hè nếu thật vậy thì cha Florez này quá nổ rồi. Ngay cả cái Credeasi misera - Puritani ( high F ) Florez hát còn chả nổi, vậy mà bầy đặt tinh vi rằng tess của mình cao quá mức so với cái e lucce. Dĩ nhiên, do là 1 leg tenor, nên Florez sẽ khó mà hát đẹp được những nốt bass trong e lucce

- Bao giờ Florez đủ trình hát Puritani như Mateuzzi thì nói vậy còn nghe được, chứ thế này tinh vi quá hè hè

Nina
14-01-2010, 11:16
Mình thì nghĩ là Florez nói thật đấy, chứ không nổ đâu. Tuy tenor lúc còn trẻ trung đầy sức lực thì đương nhiên là có thể hát tất cả (hoặc gần như tất cả) các nốt của tenor, nhưng đương nhiên tessitura mới là yếu tố then chốt trong việc chọn vai. Hơn nữa, hát vai chính trong cả một vở opera trên sân khấu khác với việc chỉ hát một vài aria rất nhiều (ví dụ Pavarotti chưa hề hát cả vở Otello trên sân khấu chẳng hạn).

Còn về Florez thì tớ thấy vai Duke rõ ràng cữ âm cao hơn hẳn Cavaradossi mà. Florez hát Duke còn thấy không thoải mái, thế thì làm sao mà thoải mái với Cavaradossi được. Mở ngoặc là bác Domingo gần đây vẫn còn hát cái aria E lucevan, chỉ phải dịch xuống có nửa tông thì phải. Nên các nguồn lá cải mới bàn - hay là dịch tông cái vở Rigoletto lên, để cháu Florez hát vai Duke, bác Domingo hát vai Rigoletto cho ... vừa cữ giọng.

ha_misi
15-01-2010, 07:08
À nhắc đến chuyện transpose mới nhớ, khi gặp một số note cao quá âm vực của mình, các tenor có 2 sựa lựa chọn :

1. Chơi fallsetto chứ nhất quyết ko hạ tone ( ko chịu kém bố con thằng nào ), ví dụ như Pavarotti hát cái F5 trong Credeasi misera - Puritani

2. Hạ tone xuống, chứ nhất quyết ko fallseto ( nghe như bị hoạn ) như Corelli trong A te o cara

- Nói chung, phương án nào cũng có cái banana riêng của nó. Hạ tone thì bị mang tiếng là tess thấp ( điều này ko vui vẻ gì lắm với tenor vì mục đích của tenor là phải hát được càng cao càng tốt ).

Hơn nữa lại mang tiếng ko tôn trọng nguyên bản. Và với kiểu hạ tone này, thì sẽ có một lúc nào đó, baritone sẽ hạ hết tone của các aria dành cho tenor để hát cho ...bằng bạn bằng bè ( vì aria của tenor rất hay, và hoành tráng hơn nhiều so với aria của baritone ). Dĩ nhiên, bản nhạc bị hạ tone sẽ mang mầu sắc u tối hơn, ko truyền tải được hết ý muốn của tác giả

- Nhưng trong opera đối với giọng nam, hát mà để falsetto là tối kị, vì từ falsetto trong tiếng Ý chính là false có nghĩa là hát sai. Mà đã là false thì nghe thật là buồn cười.

Vậy theo các bạn, cách nào là hợp lí hơn ?

yes_Iam_here
15-01-2010, 11:01
Với 1 chủ đề mới thì hamisi nên lập 1 thread mới. Joan Su hoặc gauss có thể tách post của hamisi để tạo thread khác.
Vụ transpose, thì tớ k0 thành kiến lắm, tất nhiên, hát đúng như tổng phổ được thì tốt, nhưng phải đúng cữ âm của ca sĩ . Chứ như Lucia di Lammemoore ấy, Caballe hát đúng key, nghe rất khổ sở. :-S

ha_misi
15-01-2010, 13:45
OKie, bác mod nào nếu thấy cần thì cứ tách riêng ra hẳn một post riêng cho tiện thảo luận. Nhân chuyện Pava với Caballe như bác YIH kể ở trên ta mới thấy, trong giới opera ko kể những giọng trung như baritone hay mezzo luôn an phận với tess cữ trung của mình - nên tập trung phát triển về mặt tình cảm, độ đẹp của giọng hát là chính - ít quan tâm tới việc mở rộng âm vực. Còn khổ cực nhất luôn là những giọng cao như tenor và soprano. Bởi đối với 2 loại giọng này, họ phải luyện tập cật lực để đạt được 2 yêu cầu :

+ Mơ rộng vocal range lên càng cao càng tốt
+ Hát note cao, nhưng vẫn phải đẹp, sáng rõ, thanh thoát

- Dĩ nhiên để lên thêm được một note đã khó khăn lắm rồi, mà để hát đẹp được nữa thì còn khó khăn gấp ngàn lần. Do đó, tenor, và soprano luôn đạt được những vinh quang mà khó mezzo và baritone nào có được.

Đặc biệt trong giới soprano hay tenor việc con gà tức nhau tiếng gáy rất hay xảy ra. Khi những full lyric soprano như Caballe chọn vai Lucia( dành cho coloratura ), dĩ nhiên sẽ vấp phải vấn đề tess của full lyric sop luôn thấp hơn tess của coloratura.

Thế nhưng, kể cả có phải khổ sở ( như lời của bác YIH ), chị Caballe vẫn bất chấp tất cả để thể hiện vai này, dù cho có thể cho ra đời một sản phẩm nghệ thuật ko hoàn thiện cho lắm. Từ đây, ta có thể thấy, phải chăng niềm khát khao cạnh tranh cao độ mới là điều ám ảnh cực kì lớn trong giới soprano và tenor, chứ ko phải là vẻ đẹp của nghệ thuật .

Tương tự Pava sẵn sàng để fallseto chứ trước khi chết anh nguyện bằng mọi giá phải hát bằng được cái Credeasi misera để cho bằng ....bạn Mateuzzi ( tenor có tess hàng khủng của thế giới ) để khỏi mang tiếng là tenor số một thế giới mà lại có tess thấp hơn Mateuzzi

Và niềm khát khao hát các note cao cũng là động lực chính để Domingo từ một high baritone luyện tập đêm ngày để trở thành một dramatic tenor như bây giờ.

ikillu
25-01-2010, 18:09
Gì thì gì ko đòi hỏi anh phải có chất giọng đẹp, kĩ thuật đỉnh cao như Caballe hay Pava , nhưng nhất thiết anh phải xử lí một bài opera đạt được 3 mục đầu tiên ở trên đã. Đó là sự nghiêm túc, và tôn trọng nghệ thuật tối thiểu.
sao bạn biết anh ta không tôn trọng nghệ thuật? bạn có nghe anh ta hát hàng ngày để biết lúc nào cũng "chán" như thế k? cũng có thể đấy là do tâm lí, ai chả có lúc mắc sai lầm. Bạn nói gay gắt vậy thì có lẽ ai không đủ trình độ thì đừng nên hát. Vậy thì ai sẽ hát đây? Vn giờ chỉ ở tầm trung bình vậy thôi, nên động viên hơn là chỉ trích, phần nhiều không phải lỗi ở ca sĩ, môi trường đào tạo k theo kịp thời đại, khán giả thì ít, tiền ăn k đủ thì hát làm sao.

laticer
26-01-2010, 00:34
Đã đóng vai khán giả hay bình luận viên nghiệp dư thì nói gì mà chẳng được....

The Candle Castle
27-01-2010, 16:08
Mình thấy mấy thầy cô + SV tốt nghiệp đại học NV ra hát rất hay, nhưng quanh đi quẩn lại chỉ toàn hát nhạc CM, hiếm khi hát opera. Thực lực thì có nhưng ko có đất dụng võ, hiểu nôm na là vậy.
Mình đồng ý với ý kiến của một bạn ở trên là ca sĩ opera VN chú tâm quá vào kỹ thuật, cao độ, v.v... mà quên mất phải đánh bóng bài nhạc bằng cảm xúc thật.
Xem một vài buổi biểu diễn opera giữa gà nhà và gà ngoài thì thấy sự khác biệt rất rõ : các nam ca sĩ Tenor của chúng ta giọng cũng khá cao ko thua kém anh chị gì, nhưng bị cái âm yếu quá nên đôi khi lại cố gào lên để xử lý những đoạn ff gây nên sự thô thiển ko đáng có, gương mặt có khi còn bị "biến dạng" nữa, trong khi các anh nước ngoài hát cao, khỏe nhưng mặt vẫn "tươi như hoa" :D ! Còn về soprano dám khẳng định VN mình thuộc hàng khủng :D (ko cao bằng mấy bà đầm chứ so với Hàn Quốc và Nhật Bản thì giọng soprano mình cao có thừa) nhưng vẫn bị khuyết điểm là giọng yếu như trên :( !

laticer
27-01-2010, 20:35
Nhạc cách mạng và nhạc opera đòi hỏi các kĩ thuật khác nhau nhiều đấy ...

Ca sĩ Việt Nam âm yếu là do thể hình và một phần cũng do đào tạo.

Soprano của Việt Nam hát được cao cũng là do thể hình nốt, nhưng mà hát cao để nghe thật chắc, thật thuyết phục thì mới tính, mà cái này thì chưa mấy ai làm được, lí do là chất giọng và chất lượng đào tạo.

Nina
28-01-2010, 16:32
Từ đây, ta có thể thấy, phải chăng niềm khát khao cạnh tranh cao độ mới là điều ám ảnh cực kì lớn trong giới soprano và tenor, chứ ko phải là vẻ đẹp của nghệ thuật .
Tớ thì không nghĩ là sự cạnh tranh đã thôi thúc các ca sĩ đâu, mà chính là sự thách thức của vai diễn ấy chứ. Nói như thế nào nhỉ, nó đại loại như là nam diễn viên kịch nói nào cũng mơ ước thể hiện những vai như Hamlet chẳng hạn ấy, ngay từ khi mới chỉ đóng những vai quần chúng. Tớ nghĩ chính vì lý do này mà Callas chẳng hạn mới lôi vở Anna Bolena lên sân khấu, Tebaldi thì yêu cầu phục hồi lại Adriana Lecouvreur, hay Pavarotti mới thu âm Otello của Verdi, còn Carreras thì thu âm Otello của Rossini. Chưa kể là sức mạnh của thời gian nữa, hình như là càng già thì âm vực của ca sĩ càng thu hẹp, do đó lúc trẻ phải cố gắng mà mở rộng âm vực chăng?

The Candle Castle
29-01-2010, 16:49
Càng già thì âm vực càng hẹp nghe hơi bị lạ :D vì thấy mấy bác ngoài nhạc viện hà nội và cả trong thành phố hồ chí minh càng về già hát note cao càng ngọt

Nina
29-01-2010, 22:47
Tớ nghĩ đơn giản - càng già thì thanh quản? càng bị mỏi, nên khả năng dao động phải kém hơn thời trẻ chứ nhỉ? Còn âm vực hẹp thì không nhất thiết là hẹp ở các nốt cao, có thể cả ở phía nốt thấp nữa chứ?

Joan_Sutherland
31-01-2010, 12:38
Càng già thì cơ dây thanh đới càng dãn ra và nên âm sắc thường tối đi dù hát ở cùng cao độ. Mặt khác vì đặc trưng của ngôn ngữ Việt nên các ca sĩ Việt hát nốt cao vẫn phải đảm bảo tròn vành rõ chữ. Kể cả các ca sĩ đỉnh cao của Việt Nam như Lê Dung khi nghe cô hát các aria nước ngoài mình vẫn cảm thấy cách nhả chữ nặng về phát âm tiếng Việt nên ca từ cứ trôi tuồn tuột đi

hiepga_12
01-02-2010, 21:37
sao bạn biết anh ta không tôn trọng nghệ thuật? bạn có nghe anh ta hát hàng ngày để biết lúc nào cũng "chán" như thế k? cũng có thể đấy là do tâm lí, ai chả có lúc mắc sai lầm. Bạn nói gay gắt vậy thì có lẽ ai không đủ trình độ thì đừng nên hát. Vậy thì ai sẽ hát đây? Vn giờ chỉ ở tầm trung bình vậy thôi, nên động viên hơn là chỉ trích, phần nhiều không phải lỗi ở ca sĩ, môi trường đào tạo k theo kịp thời đại, khán giả thì ít, tiền ăn k đủ thì hát làm sao.

Sai lầm thì sai lầm nhưng khi đã hát các tác phẩm cổ điển và tiền cổ điển thì phải hát ra chất của bài chứ không nên tuỳ tiện là vì tâm lý, nếu vì tâm lý mà hát không ra bài thì thiết nghĩ cũng không nên hát, đừng đổ lỗi cho nền giảng dạy thanh nhạc VN vì khi học giáo viên đã tận tình chỉ bảo hết căn bản cho bạn, quan trọng là bạn phải tiếp thu được và tự tìm tòi học hỏi thêm cái mới, và cũng đừng đổ lỗi vì là người VN nên không hát được bằng người nước ngoài, họ chỉ hơn ta về âm lượng và âm vực chứ về xử lý bài hát thì như nhau cả thôi, người Việt chúng ta có cách xử lý rất tinh tế hơn các dân tộc khác trên TG vậy sao ta không đem cái tinh tế ấy vào xử lý tác phẩm cổ điển, làm vậy tác phẩm vừa giữ tính chất cổ điển vừa tinh tế phong phú, tao nhã khiến tác phẩm giàu nhạc cảm hơn chứ đừng suốt ngày ngồi đổ lỗi cho cái này cái nọ.

ikillu
01-02-2010, 23:38
Sai lầm thì sai lầm nhưng khi đã hát các tác phẩm cổ điển và tiền cổ điển thì phải hát ra chất của bài chứ không nên tuỳ tiện là vì tâm lý, nếu vì tâm lý mà hát không ra bài thì thiết nghĩ cũng không nên hát, đừng đổ lỗi cho nền giảng dạy thanh nhạc VN vì khi học giáo viên đã tận tình chỉ bảo hết căn bản cho bạn, quan trọng là bạn phải tiếp thu được và tự tìm tòi học hỏi thêm cái mới, và cũng đừng đổ lỗi vì là người VN nên không hát được bằng người nước ngoài, họ chỉ hơn ta về âm lượng và âm vực chứ về xử lý bài hát thì như nhau cả thôi, người Việt chúng ta có cách xử lý rất tinh tế hơn các dân tộc khác trên TG vậy sao ta không đem cái tinh tế ấy vào xử lý tác phẩm cổ điển, làm vậy tác phẩm vừa giữ tính chất cổ điển vừa tinh tế phong phú, tao nhã khiến tác phẩm giàu nhạc cảm hơn chứ đừng suốt ngày ngồi đổ lỗi cho cái này cái nọ.
nói như bạn mình cũng có thể nói được, ai chả biết là phải hát ra chất của bài, phải hát hay mới nên hát, nhưng nếu đánh giá như các bạn thì tốt nhất đừng tổ chức biểu diễn nữa. mỗi một người nghệ sĩ dù tài giỏi cỡ nào cũng phải có những lần mắc sai lầm, tai nạn nghề nghiệp, sao các bạn k rộng lòng ra xem xét dưới góc độ đó? các bạn nhận xét kiểu như quy kết anh ta chả có tí tài năng nào. một người nghệ sĩ đương nhiên k nên mất bình tĩnh khi lên sân khấu nhưng k ai có thể nắm chắc được điều j, nếu các bạn chỉ nhận xét anh ta dưới góc độ góp ý chân thành thì được, tuy nhiên có những bạn chê bôi rất khủng khiếp,nói là anh ta đừng hát còn hơn???? bạn có nói đừng đổ lỗi cho giáo dục, cho cái này cái nọ, xin hỏi bạn có ở trong ngành k? nếu cùng làm nghệ thuật thì bạn đã làm được những j để mình cảm thấy bạn nói đúng, bạn hát đã đủ trình độ để phê phán người khác "hát thế đừng nên hát" và tự bản thân bạn đã áp dụng những lời nhận xét của bản thân đến đâu. còn nếu bạn k trong ngành thì e rằng mọi đánh giá là rất chủ quan, bởi vậy theo mình nghĩ k nên phê phán quá khắc nghiệt với các ca sĩ nước nhà. Họ phải chịu áp lực bởi môi trường hoạt động nghệ thuật đìu hiu, môi trường học tập lối mòn cũ kĩ, k thể sống bằng nghề, nhiều người phải rẽ sang hát nhạc thính phòng, nhạc dân gian, chạy show kiếm tiền. Trong điều kiện khó khăn này, nếu bạn có lỡ nghe ai hát dở thì hãy góp ý chân thành và xây dựng, chứ đừng bổ thẳng vào mặt người ta. mình thì mình chả quen j anh Nguyên Vũ này, mình nói vì mình cảm thấy thương những người nghệ sĩ cổ điển, mình nghĩ bản thân họ cũng muốn hát hay, họ cũng buồn vì họ hát chưa được tốt, nhưng họ là tất cả những j chúng ta có, bởi vậy hãy rộng lượng với họ.

hiepga_12
02-02-2010, 21:12
nói như bạn mình cũng có thể nói được, ai chả biết là phải hát ra chất của bài, phải hát hay mới nên hát, nhưng nếu đánh giá như các bạn thì tốt nhất đừng tổ chức biểu diễn nữa. mỗi một người nghệ sĩ dù tài giỏi cỡ nào cũng phải có những lần mắc sai lầm, tai nạn nghề nghiệp, sao các bạn k rộng lòng ra xem xét dưới góc độ đó? các bạn nhận xét kiểu như quy kết anh ta chả có tí tài năng nào. một người nghệ sĩ đương nhiên k nên mất bình tĩnh khi lên sân khấu nhưng k ai có thể nắm chắc được điều j, nếu các bạn chỉ nhận xét anh ta dưới góc độ góp ý chân thành thì được, tuy nhiên có những bạn chê bôi rất khủng khiếp,nói là anh ta đừng hát còn hơn???? bạn có nói đừng đổ lỗi cho giáo dục, cho cái này cái nọ, xin hỏi bạn có ở trong ngành k? nếu cùng làm nghệ thuật thì bạn đã làm được những j để mình cảm thấy bạn nói đúng, bạn hát đã đủ trình độ để phê phán người khác "hát thế đừng nên hát" và tự bản thân bạn đã áp dụng những lời nhận xét của bản thân đến đâu. còn nếu bạn k trong ngành thì e rằng mọi đánh giá là rất chủ quan, bởi vậy theo mình nghĩ k nên phê phán quá khắc nghiệt với các ca sĩ nước nhà. Họ phải chịu áp lực bởi môi trường hoạt động nghệ thuật đìu hiu, môi trường học tập lối mòn cũ kĩ, k thể sống bằng nghề, nhiều người phải rẽ sang hát nhạc thính phòng, nhạc dân gian, chạy show kiếm tiền. Trong điều kiện khó khăn này, nếu bạn có lỡ nghe ai hát dở thì hãy góp ý chân thành và xây dựng, chứ đừng bổ thẳng vào mặt người ta. mình thì mình chả quen j anh Nguyên Vũ này, mình nói vì mình cảm thấy thương những người nghệ sĩ cổ điển, mình nghĩ bản thân họ cũng muốn hát hay, họ cũng buồn vì họ hát chưa được tốt, nhưng họ là tất cả những j chúng ta có, bởi vậy hãy rộng lượng với họ.

vậy bạn nghĩ mình không phải dân thanh nhạc à ??? Mình biết là bạn cũng chẳng quen gì anh chàng Nguyên Vũ này, nhưng tất cả những lời giải thich trên của bạn lại chỉ mang tính chất "bao biện" là nhiều", người bước chân vào ngành nghệ thuật thì phải đủ can đảm đối mặt với ap lực, phải luôn giữ được bình tĩnh, còn nếu không thì họ vẫn chưa phải là một ngệ sĩ thực thụ. Bạn nên xem kĩ lại lời bình của mình, trong lời bình của mình chẳng có từ nào quy kết anh ta 'chả có tí tài năng nào' và cũng chả có từ 'bóng gió' nào nói anh ta 'chả có tí tài năng nào'. Lời mình nói hát cổ điển phải hát ra chất bài thì có lẽ ở đây ai cũng biết nhưng có nhiều người hành nghề chuyên nghiệp rồi mà hát cổ điển lại thiếu hẳn cái mình nói cho nên từ này không phải là thừa.
Chuyện đánh giá hay không thì đó lại là chuyện cá nhân từng người nghe, nó chẳng có ảnh hường gì tới hoà bình trái đất cả nên chẳng việc gì phải cấm tổ chức hoà nhạc cả, tổ chức hoà nhạc hay không là nhu cầu của người nghe, mà khi có người nghe thì phải có bàn luận đánh giá, chê có khen có, người bàn luận từ nhiều tầng lớp khác nhau, trình độ nghệ thuật khác nhau, nhiều nghệ sĩ hoạt động mấy chục năm vẫn bị chê như thường. Tại sao nhiều nghệ sĩ lớn đi hát các tác phẩm đôi khi vẫn bị các nhà phê bình nghệ thuật chê như thường mà vẫn đi hát? việc đánh giá phê bình là điều tất yếu để cân bằng trong môi trường nghệ thuật, chuyện bạn có thích nghe hay không thì cũng chẳng làm ảnh hưởng tới nó, còn nếu không có chê có khen thì sẽ không có khán giả mà chỉ có những cục đá ngồi nghe nhạc thì mới không có bình luận thôi. Chứ chã lẽ cứ vì tâm lý để những con người kỹ thuật chưa tới, chưa vững lấy ra bao biện hoài chỉ để khán giả thông cảm vì lỡ hát không hay 1 tac phẩm sao. Nếu hát chưa đạt thì về nhà đóng cửa luyện hát cho tới khi tốt rồi hát, nếu tâm lý chưổn định thì về nhà cải thiện tâm lý cho tới khi bình ổn để chắc chắn lên sân khấu không bị khớp nữa rồi hẳn đi hát.

ikillu
03-02-2010, 00:26
vậy bạn nghĩ mình không phải dân thanh nhạc à ??? Mình biết là bạn cũng chẳng quen gì anh chàng Nguyên Vũ này, nhưng tất cả những lời giải thich trên của bạn lại chỉ mang tính chất "bao biện" là nhiều", người bước chân vào ngành nghệ thuật thì phải đủ can đảm đối mặt với ap lực, phải luôn giữ được bình tĩnh, còn nếu không thì họ vẫn chưa phải là một ngệ sĩ thực thụ. Bạn nên xem kĩ lại lời bình của mình, trong lời bình của mình chẳng có từ nào quy kết anh ta 'chả có tí tài năng nào' và cũng chả có từ 'bóng gió' nào nói anh ta 'chả có tí tài năng nào'. Lời mình nói hát cổ điển phải hát ra chất bài thì có lẽ ở đây ai cũng biết nhưng có nhiều người hành nghề chuyên nghiệp rồi mà hát cổ điển lại thiếu hẳn cái mình nói cho nên từ này không phải là thừa.
Chuyện đánh giá hay không thì đó lại là chuyện cá nhân từng người nghe, nó chẳng có ảnh hường gì tới hoà bình trái đất cả nên chẳng việc gì phải cấm tổ chức hoà nhạc cả, tổ chức hoà nhạc hay không là nhu cầu của người nghe, mà khi có người nghe thì phải có bàn luận đánh giá, chê có khen có, người bàn luận từ nhiều tầng lớp khác nhau, trình độ nghệ thuật khác nhau, nhiều nghệ sĩ hoạt động mấy chục năm vẫn bị chê như thường. Tại sao nhiều nghệ sĩ lớn đi hát các tác phẩm đôi khi vẫn bị các nhà phê bình nghệ thuật chê như thường mà vẫn đi hát? việc đánh giá phê bình là điều tất yếu để cân bằng trong môi trường nghệ thuật, chuyện bạn có thích nghe hay không thì cũng chẳng làm ảnh hưởng tới nó, còn nếu không có chê có khen thì sẽ không có khán giả mà chỉ có những cục đá ngồi nghe nhạc thì mới không có bình luận thôi. Chứ chã lẽ cứ vì tâm lý để những con người kỹ thuật chưa tới, chưa vững lấy ra bao biện hoài chỉ để khán giả thông cảm vì lỡ hát không hay 1 tac phẩm sao. Nếu hát chưa đạt thì về nhà đóng cửa luyện hát cho tới khi tốt rồi hát, nếu tâm lý chưổn định thì về nhà cải thiện tâm lý cho tới khi bình ổn để chắc chắn lên sân khấu không bị khớp nữa rồi hẳn đi hát.
bạn ạ, đương nhiên mọi người đều có quyền phê bình nghệ thuật, khen hay chê mức độ nào là quyền cá nhân của con người, nhưng qua đó người ta có thể đánh giá được văn hóa của người phát ngôn đấy bạn ạ. mình k có ý giải thik hay tìm cách biện minh cho a Nguyên Vũ này bằng lí do tâm lí, mình chỉ muốn đưa ra một khía cạnh để các bạn xem xét, tránh những lời khó nghe, người ta gọi là ăn nói có chừng mực. cái cốt lõi ở đây k phải là chê bôi người khác mà nói sao để người ta tiếp thu cái sai mà phấn đấu đi tiếp con đường nghệ thuật. hiện nay ở Vn, không có ai hơn hẳn anh Nguyên Vũ để có thể chỉ thẳng mặt anh ấy mà chê bôi cả, bạn đã là ai? khi bạn nói mình cũng học nhạc, mình hơi buồn cười, thế bạn chê người khác không sợ đến lúc mình hát người ta bảo: ơ, cái cậu kia hát cái j thế, đi xuống đi, hát thế thà không hát còn hơn. thay vì nói thế có thể nói: cậu này hát không tốt, hy vọng lần sau sẽ khá hơn.
bạn phải hiểu là mình k cấm bạn chê bôi ai, nhưng k đồng tính với cách nói vỗ vào mặt người khác, và mình mong mọi người hiểu được áp lực của người nghệ sĩ Vn để rộng lượng với họ hơn thôi. Mình nói thế này là hết nước hết cái, nếu bạn k đồng tình thì thôi, mình cũng k muốn gây căng thẳng làm j.
tiện đây mình hỏi bạn đã hát ở sân khấu lớn bao giờ chưa? thế Tạ Minh Tâm theo bạn hát có hay k?

hiepga_12
04-02-2010, 10:34
bạn ạ, đương nhiên mọi người đều có quyền phê bình nghệ thuật, khen hay chê mức độ nào là quyền cá nhân của con người, nhưng qua đó người ta có thể đánh giá được văn hóa của người phát ngôn đấy bạn ạ. mình k có ý giải thik hay tìm cách biện minh cho a Nguyên Vũ này bằng lí do tâm lí, mình chỉ muốn đưa ra một khía cạnh để các bạn xem xét, tránh những lời khó nghe, người ta gọi là ăn nói có chừng mực. cái cốt lõi ở đây k phải là chê bôi người khác mà nói sao để người ta tiếp thu cái sai mà phấn đấu đi tiếp con đường nghệ thuật. hiện nay ở Vn, không có ai hơn hẳn anh Nguyên Vũ để có thể chỉ thẳng mặt anh ấy mà chê bôi cả, bạn đã là ai? khi bạn nói mình cũng học nhạc, mình hơi buồn cười, thế bạn chê người khác không sợ đến lúc mình hát người ta bảo: ơ, cái cậu kia hát cái j thế, đi xuống đi, hát thế thà không hát còn hơn. thay vì nói thế có thể nói: cậu này hát không tốt, hy vọng lần sau sẽ khá hơn.
bạn phải hiểu là mình k cấm bạn chê bôi ai, nhưng k đồng tính với cách nói vỗ vào mặt người khác, và mình mong mọi người hiểu được áp lực của người nghệ sĩ Vn để rộng lượng với họ hơn thôi. Mình nói thế này là hết nước hết cái, nếu bạn k đồng tình thì thôi, mình cũng k muốn gây căng thẳng làm j.
tiện đây mình hỏi bạn đã hát ở sân khấu lớn bao giờ chưa? thế Tạ Minh Tâm theo bạn hát có hay k?
Biết nói sao nhỉ? mình hát cũng nhiều rồi, vấn đề bị chê cũng bị rất nhiều thậm chí còn nặng hơn nữa, nhưng mình không bao giờ nản, càng bị chê càng khoái, về nhà tập lại học lại hát cho chừng nào hết bị chê thì thôi, hồi trước mình còn bị cô Tuyết vừa chê vừa mắng nữa kìa, có lần dựng bài cô bực mình quá dậm đàn cái đùng đuổi mình ra ngoài, thế là về nhà tập lại, có sao đâu, những người chê thẳng thắng mới tốt, mình lúc đó mới thấy mình đang đứng ở đâu, chỗ nào, thấy rõ khiếm khuyết của mình và sửa.... Mình cũng nói năng rất chừng mực nên không sợ bị coi là "không có chừng mực" như bạn nói đâu. Còn về phần thầy Tâm thì tùy, vài bài thính phòng nghe được, vài bài nghe không được, dạo này thầy hát toàn bằng giọng cổ không , nghe cực kì kì cục.

ikillu
04-02-2010, 20:32
sao mình thấy bạn cứ câu trước đá câu sau thế nhỉ, bạn bảo "Nếu hát chưa đạt thì về nhà đóng cửa luyện hát cho tới khi tốt rồi hát" sao bạn vẫn đi hát nhiều thế, cả thầy Tâm nữa, bạn có dám ra bảo thầy: thầy ơi, thầy hát chưa được đâu, về nhà đóng cửa tập đi, đừng lên sân khấu biểu diễn làm j. Nếu bạn k dám nói thẳng như thế thì cũng đừng nói kiểu vậy khi nhận xét ai đó. Còn chuyện tập luyện mắng mỏ học trò thì miễn bàn vì ở đâu cũng thế.
Nếu có j cần trao đổi nữa, bạn có thể ntin riêng cho mình tránh làm loãng diễn đàn.

ha_misi
07-02-2010, 13:06
Nói tóm lại, nếu như anh là dân nghiệp dư, hát chơi chơi như đi hát karaoke, văn nghệ quần chúng, thì hát thế nào cũng được, tùy ý anh. Vì hát kiểu đó là hát cho nó vui, mang tính giải trí nhiều hơn là nghệ thuật

- Còn anh đã hát opera - nghệ thuật bác học, kinh điển. Thì cần phải có những chuẩn mực nhất định của nó. Opera ko phải là nhạc thị trường mà thích hát ra sao thì hát. Nếu ko đủ khả năng thì đúng như hiepga12 nói, đóng cửa mà tu luyện. Bao giờ thành thục thì hãy biểu diễn.

Còn nếu cảm thấy ko đủ trình hát opera thì đi hát nhạc khác, nhạc cách mạng, nhạc trữ tình, tiền chiến hay chọn bài nào dễ dễ vỡ lòng như bài Caro mio ben mà hát.

Xem mấy ca sĩ nổi tiếng của VN như Trọng Tấn, Đăng Dương v..v có bao giờ thấy biểu diễn opera đâu ? Tại sao lại như thế ? Họ biết nếu họ hát opera sẽ dễ bị mất hình ảnh, dễ bị người ta phê bình ----> uy tín giảm sút. Nên họ chọn hát nhạc cách mạng cho dễ dàng và đỡ bị phê bình hơn. Biết lượng sức mình là như thế.

- À mà chuyện phê bình là quyền của bất cứ ai nhé. Ko cứ phải là ca sĩ, dân chuyên nghiệp mới được quyền nhận xét nhé, Ví dụ tôi xem bóng đá thấy thằng Ronaldo đá dở, tôi được quyền chê nó đá dở. Mặc dù trình độ đá bóng của tôi ko cao bằng cái mắt cá chân của nó. Đó là điều bình thường, quyền khen chê là quyền của tất cả mọi người.

ikillu
07-02-2010, 16:36
đúng là quyền phê bình thì ai chẳng có, nhưng các bạn ko fải fê bình mà là coi thường ng khác. Gặp mấy khán giả hooligan như các bạn thì nền âm nhạc Vn đúng là có cơ hội đi xuống. Theo tiêu chuẩn của các bạn thì đi xem hát ở VN nhớ mang loa đi mà chửi cho đã nhé. Các bạn tưởng đang xem hát ở Metropolitan opera house chắc, đòi hỏi j mà lắm thế, người ta hát dở thì nói vừa vừa phải phải thôi, làm j mà quàng quạc thi nhau vào chửi thế. Chẹp, tốn cả nước bọt, a Nguyên Vũ này k biết có người đang tốn nước bọt vì a ta k nữa!
Ôi, thật là chán chả bùn nói nữa. có j pm hòm thư nhé, mà mình chưa chắc sẽ pm lại đâu, tốn calo quá.

laticer
07-02-2010, 20:49
Nếu nhìn vào trình độ thế giới và biết lượng sức thì các nghệ sĩ biểu diễn cổ điển ở Việt Nam tốt nhất là đừng biểu diễn cái gì cho xong. Giải tán dàn nhạc giao hưởng, bỏ nhà hát vũ kịch cho mang danh là biết lượng sức.

ha_misi
07-02-2010, 21:15
Nếu nhìn vào trình độ thế giới và biết lượng sức thì các nghệ sĩ biểu diễn cổ điển ở Việt Nam tốt nhất là đừng biểu diễn cái gì cho xong. Giải tán dàn nhạc giao hưởng, bỏ nhà hát vũ kịch cho mang danh là biết lượng sức.

-Bạn laticer nói thế này là chưa rõ vấn đề rồi. Việc anh Nguyên Vũ hát ko ra gì cái bài Tosca ko có nghĩa là nền opera VN là ko có ai có thể hát nổi bài đó ?

Trời ạ ! Đã tự bao giờ các bạn lấy anh Nguyên Vũ ra làm chuẩn mực cho nền opera Việt Nam vậy ?

Mình bảo anh ta nên ở nhà đóng cửa mà tập cho kĩ chứ đâu có nói là cả nhà hát vũ kịch VN nên nghỉ ở nhà. Chẳng nhẽ anh Vũ là đỉnh cao opera của VN ư ? Anh ta ko hát nổi bài Tosca đó thì có nghĩa là chẳng có ai ở VN này hát nổi bài đó ư ? Cái lí lẽ này nghe đã thấy buồn cười rồi

- Bạn quay về trang 1 xem thử anh Thanh Bình hát cái Nessun nhé. Cái Nessun đó tess cao hơn Tosca nhiều. Và mình tin nếu như anh Bình hát cái Tosca thì chắc chắn sẽ tốt và khả quan hơn anh Vũ hát. Như thế là VN đâu phải có mình anh Vũ có khả năng hát được bài đó

P/S : À nếu có điều kiện bạn nên tìm hiểu về ca sĩ Opera Bích Thủy, riêng aria queen of the night có đoạn láy note cao liền hơi ở tốc độ nhanh - kĩ thuật cực khó. Chị Thủy đã phải bỏ ra 4 tháng trời mỗi ngày 4-5 tiếng để tập và hoàn thiện kĩ thuật này. Dĩ nhiên lúc biểu diễn chị Thủy hát ko thể đỉnh như Diana Damrau nhưng mình thấy cũng phải đạt 7-8 phần rồi. Chưa kể chị Thủy hát bài đó rất đạt về phần hồn, thể hiện sự lao động nghệ thuật nghiêm túc. Đáng trân trọng

laticer
08-02-2010, 04:28
Mình không nói gì đến việc bạn khen hay chê cụ thể một người nào, mà chỉ bàn đến cái việc bạn cho rằng nếu "biết lượng sức mình" thì không nên đặt chân lên sân khấu biểu diễn. Nguyên Vũ không phải là đỉnh cao opera của VN thì cũng không phải là đáy. Nếu cho rằng hát cỡ như vậy trở xuống thì không đáng hát opera thì cũng phần nào gợi ý đóng cửa nhà hát nhạc vũ kịch luôn. Cứ để mấy sao sáng như Bích Thủy và Thanh Bình hát với nhau cho nó chất lượng nhỉ.

habacqk5
08-02-2010, 08:02
Mọi người có thể tranh luận thoải mái, nhưng tôi đề nghị đừng đi lạc chủ đề. Không có sự chuẩn mực hoặc cái đích nào trong nghệ thuật cả, nên đề nghị các bạn tranh luận chứ đừng tranh cãi. Hãy nhìn mọi việc ở khía cạnh khách quan nhất để đưa ra một sự thống nhất chung, tạo tính đoàn kết và học hỏi trong topic.

ikillu
08-02-2010, 10:07
-
P/S : À nếu có điều kiện bạn nên tìm hiểu về ca sĩ Opera Bích Thủy, riêng aria queen of the night có đoạn láy note cao liền hơi ở tốc độ nhanh - kĩ thuật cực khó. Chị Thủy đã phải bỏ ra 4 tháng trời mỗi ngày 4-5 tiếng để tập và hoàn thiện kĩ thuật này. Dĩ nhiên lúc biểu diễn chị Thủy hát ko thể đỉnh như Diana Damrau nhưng mình thấy cũng phải đạt 7-8 phần rồi. Chưa kể chị Thủy hát bài đó rất đạt về phần hồn, thể hiện sự lao động nghệ thuật nghiêm túc. Đáng trân trọng
bạn à, bây giờ chị Thủy là nhất Việt Nam đó. Nhưng mà theo nhận xét của một Thạc sĩ lí luận hơi bị khó tính tí ti thì hát phô toét, đoạn cao trào bị vỡ, chạy note gọi là, xong đấy giở ngay cho mình một bản khác trong album kỉ niệm cái j ngày sinh hay mất ấy của Mozart ấy, bảo là: đấy phải thế chứ!
Chê thì ai cũng chê được thôi, chuyên nghiệp chê còn thô bạo hơn các bạn nữa ấy, mà chê trong nhà với nhau thôi, chứ cô cũng k bao giờ nói xấu khắp nơi, vì cô bảo nhất Vn mà còn chê thì ai còn muốn hát nữa. Cứ theo tiêu chuẩn của cô thì chả ai đáng hát, nhưng mà cô vẫn đi xem hát và động viên đồng nghiệp, vì người ta yêu âm nhạc thật sự thường bao dung như vậy.
đang tranh luận về ca sĩ opera Bích thủy nên chắc vẫn đúng chủ đề nhỉ.

ha_misi
09-02-2010, 03:05
Bạn này tranh luận vui vẻ thôi mà, có gì đâu, việc gì phải dùng những ngôn từ mỉa mai, mạt sát, nói móc nhau như vậy. Mỗi người một quan điểm. Nếu bạn ko đồng ý với quan điểm của người khác thì thôi, cứ từ từ nhẹ nhàng mà nói, việc gì phải làm mất cái không khí đoàn kết vui vẻ thế nhỉ. Thôi, những cái cần nói mình đã nói, đúng sai để bạn đọc tự đánh giá. Tranh luận nhiều chỉ thêm phần căng thẳng.

ikillu
09-02-2010, 08:06
ủa, mình có nói bậy và mạt sát ai vậy ta! mình nói nhanh và mạnh bạo hay là tự bạn đọc thành ra thế. xét về tổng thể các bài mình post thì mình chưa từng chê bai ai cả, chả biết ai mới là người hay chê bôi người khác, giờ người ta chê lại chút có sao đâu.
Thêm vài dòng k lạc đề. Nói về thế hệ ca sĩ trẻ thì có chị Thu Phượng là mình rất ấn tượng, chị này cổ điển tới mức hát nhạc cách mạng k giống ai luôn, mới ra trường năm nay, thi tốt nghiệp được 9,8 người phốp pháp đúng kiểu, hình như đang dạy ở Sư Phạm Nhạc Họa Trung Ương. có ai có thông tin j thì chia sẻ nhé, lên mạng tra thì toàn Thu Phượng - Thành Trung.

jock84
23-02-2010, 04:30
@ikillu: Bạn ikillu, mình đồng tình với phong cách nói chuyện và suy nghĩ của bạn. Trong các bài viết của bạn, mình công nhận bạn nói chuyện rất nhẹ nhàng, và cảm nhận chuyên môn của bạn mình cũng thấy tinh tế.

@(Các bạn đồng tình với quan điểm: chấp nhận sự chê bai thô bạo):
Cái "văn hóa" nói chuyện rất quan trọng, bởi nó là yếu tố tâm lý, nó được cả thế giới đề cao và công nhận. Mà đã là con người thì ai cũng có xu hướng muốn được nói chuyện 1 cách nhẹ nhàng, tế nhị. Nếu ai đó nói rằng: "tôi muốn được chê bai THÔ BẠO, tôi muốn được ĂN CHỬI khi làm gì đó chưa hoàn hảo, hãy chửi tôi đi, hãy thô bạo với tôi đi, thì trong quan niệm chuẩn mực anh ta vẫn đáng bị chê trách vì như vậy là anh ta cổ úy cho những người nói chuyện thiếu văn hóa (mặc dù ưu điểm ở anh ta là sự thẳng thắn, ham học hỏi, dám nhìn sự thật). Nếu nói: thiếu sự gay gắt thì sức bật cá nhân không lên được tối đa thì đó là vấn đề cá nhân của người đó. Còn trong xã hội có văn hóa, bao giờ cũng đề cao việc nói chuyện, góp ý 1 cách nhẹ nhàng mà sâu sắc, có ý khích lệ nhưng không mỉa mai.
Trong cuộc sống, ta thấy càng những bậc thầy KHẢ KÍNH, thì lời nói, lời nhận xét của họ càng ngắn gọn, dễ hiểu, hiền hòa, sâu sắc mang hàm ý uốn nắn (những thầy cô mà giận đùng đùng mắng nhiếc học sinh chưa hẳn là bậc thầy đỉnh đâu, người thầy ngoài chuyên môn còn phải dậy cho học trò cả nhân cách nữa). Và không thể phủ nhận rằng khi nghe những bậc thầy như thế thì dễ chịu hơn là nghe những người hiểu biết chưa phải là bậc cao nhất lại "ồn ào chê bai, phản đối".
P/S: Với những học sinh luôn biết khiêm nhường, luôn biết mình cần học hỏi, phấn đấu không ngừng thì tại sao không nên góp ý với họ nhẹ nhàng, họ luôn tự biết mình mà, đâu cần những lời nói "quá mạnh" làm gì nhỉ???

jock84
23-02-2010, 05:17
...
- Còn anh đã hát opera - nghệ thuật bác học, kinh điển. Thì cần phải có những chuẩn mực nhất định của nó. Opera ko phải là nhạc thị trường mà thích hát ra sao thì hát. Nếu ko đủ khả năng thì đúng như hiepga12 nói, đóng cửa mà tu luyện. Bao giờ thành thục thì hãy biểu diễn.
...

- Sao bạn khẳng định được là anh ấy "thích hát sao thì hát" ??? Biết đâu anh ấy đã cố gắng và tập luyện hết khả năng có thể của mình, và biết đâu anh ấy đã được thầy của mình duyệt và cho hát ở buổi biểu diễn đó???

- Còn nếu anh ấy hát "chưa đạt tiêu chuẩn" thì bạn có quyền nêu ra nhận xét, phản ánh của mình riêng với anh ấy. Rất có thể anh ấy sẽ nghe bạn, rút kinh nghiệm và luyện thêm để đạt được "tiêu chuẩn". Nhưng cũng phải "cho anh ấy" biểu diễn như thế thì mới có được góp ý của bạn chứ, không thì ai mà biết được???

-Mà rất có thể bản thân anh ấy cũng biết mình yếu kém, hát chưa đạt??? Anh ấy cũng là người học nhạc đàng hoàng cơ mà, cũng có điều kiện internet để có thể nghe các bậc thầy hát, không lẽ anh ấy thiếu hiểu biết đến mức độ không biết rằng mình hát thua xa các bậc thầy??? Nhưng như thế thì sao đây??? anh ấy vẫn tiếp tục luyện, và vẫn phải biểu diễn ở Việt Nam chứ, anh ấy là ca sỹ opera Việt Nam cơ mà. Việc biểu diễn có thể là do yêu cầu biểu diễn định kỳ, có thể là để anh rèn luyện kinh nghiệm khi diễn... Các bạn có đòi hỏi cao hơn thì có 2 phương án, 1 là đừng nghe clip này nữa, nghe các bậc thầy đi, hoặc là luyện thật giỏi để đứng trên sân khấu như anh ấy hoặc cao cấp hơn anh ấy nhằm khẳng định đẳng cấp âm nhạc của mình cơ mà???

P/S: Nói thật thế này, tôi nghe mấy câu đầu các ca sỹ Việt Nam hát Opera thì tôi đã dừng lại, không nghe tiếp nữa, sau đó 1 lúc mới bật lên nghe hết và có những suy nghĩ, những cảm nhận riêng. Và tôi hình dung ra tình huống thế này:
+Nếu tôi viết trên diễn đàn là: ôi dào, hát gì mà chán thế, thua xa ông X, bà Y nước ngoài hát.
+Sau đó nếu có người trả lời là: Bạn không thích thì đừng nghe, ai bắt bạn nghe và cũng đâu có ai cần bạn viết ra những lời chê, không lẽ chỉ có bạn mới biết những nhược điểm của ca sỹ hay sao??? Chúng tôi không cần những lời bình luận thô bạo thiếu lịch sự của bạn!!!
--> Thì chắc hẳn tôi sẽ hổ thẹn lắm vì đúng là tôi đã nói năng thiếu văn hóa. Chính vì thế mà tôi im lặng, giữ kín cảm xúc của mình (hoặc nếu có nêu cảm nhận tôi cũng sẽ nói hết sức nhẹ nhàng). Trời, thiếu gì các bậc thầy giỏi giang hiểu biết hơn mình, họ biết cả về chuyên môn, và họ còn hiểu cả về tình hình opera nước nhà nữa.

ikillu
24-02-2010, 22:50
Mình thử post một bản thu âm của NSND Lê Dung lên đây cho mọi người cùng bình luận nhé.
Solveig Song
http://amnhac.yume.vn/nghe-bai-hat/tieng-hat-nang-solveig.ngocduc84.35A50750.html
Và ngôi sao đang nổi Anna Netrebko
http://www.youtube.com/watch?v=2AZL0FcQDV0&feature=related

Alleluja của cô Lê Dung
http://music.buddy.vn/song-play/allelujaduo-dacute-alfredo-et-violetta.QVlRFRleGJlVFBTP.html
đây là của Joan Sutherland
http://www.youtube.com/watch?v=KLMJiNeBhHg
Tình hình nghe xong thấy k khả quan mấy. Có vẻ ca sĩ của mình dựng tiếng, độ dày, chạy nốt k ổn. Nguyên nhân chủ yếu có lẽ là do hơi thở, chắc fải đi tập thể hình mới cải thiện được, mình thì mình rất ghét kiểu mập lên để tăng cường cột hơi, k biết các bạn nghĩ sao, gầy như Callas vẫn hơn. Chê cô Lê Dung mà mình buồn đời quá. Chả biết bao giờ ca sĩ của mình bằng quốc tế được, so ra giống mèo với hổ thi gầm quá.

jock84
25-02-2010, 04:12
1) Bài "La Chanso de Solveig":
Bài này cô Lê Dung hát bằng tiếng Việt nên mình thấy khó đối chiếu với chị Anna. Nhưng nhìn chung theo ý kiến riêng thì bài này mình thấy thích của cô Lê Dung hơn. Bài này giai điệu nhẹ nhàng, về kỹ thuật không qua khó, cái hay của cô Lê Dung là hát tròn vành rõ chữ. Chị Anna hát không rõ lời lắm (mình vừa nghe vừa nhìn lời).
Đoạn ngân Ah ah... cô Lê Dung ngân bằng âm A (đúng với lời) nghe hơi hơi "gằn". Chị Anna ngân bằng âm O, ô chị lại điều tiết lúc mạnh lúc nhẹ nên nghe đoạn ngân này "du dương" hơn 1 chút.

2)Bài "Alleluja":

Bài này thì mình cũng thấy cô Lê Dung bị thiếu hơi ở 1 số chỗ rõ rệt. Đoạn luyến láy ah ah... của cô chưa "điêu luyện" lắm, bài hát này khó.
Bà Joan Sutherland xử lý kỹ thuật bài này thì hoàn toàn ổn, tuy nhiên mình vẫn không thích nhất, bà hát quá kỹ thuật và nghe cũng không rõ lời lắm (Ở các bài hát khác thôi chứ bài này chỉ có mỗi 1 chữ Alleluja :D) (trong Opera mình rất kính phục những ai giọng trong, hát rõ lời rõ chữ).
Các bạn thử nghe bài này do chị Shu Cheen Yu (http://www.youtube.com/watch?v=tv8RVxOPAe4) (Trung Quốc) hát xem, mình thích bài này do chị ấy hát nhất.

Bàn về ca sỹ Việt và thế giới thì mình thấy vấn đề này lúc nào cũng là muôn thuở, và khó nói lắm, do tình hình Opera Việt Nam mà. Nhưng mình thì mình vẫn rất tin tưởng vào tiềm năng opera nước nhà. Nếu mà các ca sỹ VN được đào tạo ở nước ngoài, sau đó tích cực biểu diễn trong các vở diễn (tất nhiên có lẽ cũng ở nước ngoài thôi chứ ở VN khó), giao lưu nhiều với các nghệ sỹ thế giới thì chắc cũng không kém đâu.
Tự tin lên nào các bạn! ;)

ikillu
25-02-2010, 10:36
cô Lê Dung và Su Chen Yu mình thấy đều hát rõ chất Châu á, giọng mảnh, âm thanh hơi ngửa, mình thích kiểu ồm ồm của Châu Âu, kiểu thừa hơi, thừa sức ấy. Còn về chạy note thì chị Yu làm hay quá, nghe từng note giật bần bật lên ấy, nghe đã tai, tanh tách.

Nina
25-02-2010, 23:48
Cô Lê Dung hát bằng tiếng Việt nên dễ tròn vành rõ chữ hơn em Anna Netrebko hát bằng tiếng Na uy rồi (mình đồ rằng Anna không biết tiếng Na uy đâu). Chứ nghe Netrebko hát tiếng Nga thì mình thấy cũng rất rõ.

Joan_Sutherland
26-02-2010, 16:23
Cô Lê Dung là type nữ cao trữ tình nên đương nhiên chạy nốt sẽ không thể bằng các giọng sắc màu rùi. Dù sao thì LD vấn là một tượng đài thính phòng trong âm nhạc VN. Thực sự nói thì ca sĩ thính phòng ở VN có vốn ngôn ngữ khá hẹp nên phần lớn đều hát các bản chuyển soạn ra tiếng Việt hoặc nhả chữ từng âm tiết một nên nghe cứ trôi tuồn tuột đi, Joan Sutherland và cả te Kanawa cũng là các sao nhả chữ không được hay. Còn về việc dựng tiếng hay độ dày...vv của ca sĩ VN còn là do cơ địa của châu Á nữa bạn ạ, vì thế Vn không thể có giọng nữ cao kịch tính, nên không phải cứ khổ luyện là được

ikillu
26-02-2010, 20:10
Còn về việc dựng tiếng hay độ dày...vv của ca sĩ VN còn là do cơ địa của châu Á nữa bạn ạ, vì thế Vn không thể có giọng nữ cao kịch tính, nên không phải cứ khổ luyện là được
Thế tức là Vn mãi mãi k có giọng nữ cao kịch tính à? Phải đi lai với Tây à? Mình tưởng tập thể hình cũng được, hoặc như dân miền núi ấy, hét qua mấy ngọn đồi cũng nghe được mà.

ikillu
26-02-2010, 22:25
http://www.youtube.com/watch?v=MGfj6BVFgWg&feature=related
Cô này hát âm thanh k bị ngửa này. Châu Á và gầy đét, trông giống nhân vật Xúy Vân giả dại (hay tại trang điểm nhỉ) . Gần nhất ca sĩ mình nên qua Hàn Quốc học. Biểu diễn biểu cảm quá.

jock84
26-02-2010, 23:49
Cô Lê Dung là type nữ cao trữ tình nên đương nhiên chạy nốt sẽ không thể bằng các giọng sắc màu rùi. Dù sao thì LD vấn là một tượng đài thính phòng trong âm nhạc VN.
Đồng ý hoàn toàn với bạn, cô Lê Dung luôn là "My angel of music" :)

laticer
27-02-2010, 01:06
Còn về việc dựng tiếng hay độ dày...vv của ca sĩ VN còn là do cơ địa của châu Á nữa bạn ạ, vì thế Vn không thể có giọng nữ cao kịch tính, nên không phải cứ khổ luyện là được

Nói thế thì hơi bị cực đoan. Hiếm có không có nghĩa là không thể có.

Thế tức là Vn mãi mãi k có giọng nữ cao kịch tính à? Phải đi lai với Tây à? Mình tưởng tập thể hình cũng được, hoặc như dân miền núi ấy, hét qua mấy ngọn đồi cũng nghe được mà.

Hơ, kể cả không hát nổi opera thì người Việt Nam hát nhạc truyền thống của Việt Nam là quá hợp rồi sao phải lai Tây làm cái gì? Phải chạy theo văn hóa Tây đến nỗi chấp nhận mất cả gốc luôn à?
Tập thể hình chỉ giúp cho phổi to, chân to, tay to thôi chứ làm sao thay đổi được cấu trúc của vòm họng, thanh quản, thanh đới được?

Joan_Sutherland
28-02-2010, 12:45
Mình nghĩ Vn hoặc châu Á vùng nhiệt đới thì chỉ có thể hát có tính kịch tính thôi chứ đào tạo được một giọng Dramatic thì quả thật chưa dám tin. Còn ca sĩ gầy đét trên là Sumi Jo có thể nói là giọng ca thính phòng châu Á duy nhất được công nhận trên thế giới và còn được coi là 1 trong 10 phụ nữ có ảnh hưởng nhất tới vănhóa Hàn Quốc :) Hàn quốc có thể kể thêm Hei-Kyung Hong nữa. Triều Tiên cũng có 1 nền tảng khá vững về ncd nhưng do đóng cửa với bên ngoài nên ta còn ít biết đến

ikillu
28-02-2010, 20:30
Hơ, kể cả không hát nổi opera thì người Việt Nam hát nhạc truyền thống của Việt Nam là quá hợp rồi sao phải lai Tây làm cái gì? Phải chạy theo văn hóa Tây đến nỗi chấp nhận mất cả gốc luôn à?
Tập thể hình chỉ giúp cho phổi to, chân to, tay to thôi chứ làm sao thay đổi được cấu trúc của vòm họng, thanh quản, thanh đới được?
=)) diễn đàn mình nói chuyện cứng ngắc, chả thấy ai đùa j cả.
Ai thích hát nhạc truyền thống thì hát, ai thích cổ điển thì fải tìm đường mà đi chứ. Nếu mà Châu Á k thể hát được thì ta tìm nhiều cách, tập thể hình k được thì ta lai miền núi, miền núi k được thì ta lai tây, có sao đâu. =)) Nghĩ đến đây thấy hài quá. Hị Hị. Thế giả sử thể tạng Châu Á k hát được opera mà thích hát thì làm thế nào? Chịu thua à?

laticer
01-03-2010, 11:20
=)) diễn đàn mình nói chuyện cứng ngắc, chả thấy ai đùa j cả.
Ai thích hát nhạc truyền thống thì hát, ai thích cổ điển thì fải tìm đường mà đi chứ. Nếu mà Châu Á k thể hát được thì ta tìm nhiều cách, tập thể hình k được thì ta lai miền núi, miền núi k được thì ta lai tây, có sao đâu. =)) Nghĩ đến đây thấy hài quá. Hị Hị. Thế giả sử thể tạng Châu Á k hát được opera mà thích hát thì làm thế nào? Chịu thua à?

Thế giả sử Birgit Nilsson thích hát nhạc quan họ Việt Nam thì phải làm sao bây giờ? :P

jock84
01-03-2010, 18:40
Này các bạn ơi, người Việt Nam chúng mình không cần phải lai tây tầu gì hết. Chúng ta hát bằng tất cả khả năng, niềm đam mê, sự khổ luyện và bằng tâm hồn. Cái "đỉnh cao nghệ thuật opera Việt Nam" sẽ chính là ở chỗ đó chứ không phải là bằng mọi cách để có được "thể trạng" như người nước ngoài.

ikillu
01-03-2010, 20:26
Thế giả sử Birgit Nilsson thích hát nhạc quan họ Việt Nam thì phải làm sao bây giờ? :P
Thế phải bảo bà ấy tự tìm thầy mà học thôi B-)

laticer
01-03-2010, 20:35
Thế phải bảo bà ấy tự tìm thầy mà học thôi B-)

Cơ mà cái giọng to thế thì hát nhạc quan họ, ả đào làm sao mà hay được. :P

ikillu
02-03-2010, 08:36
Cơ mà cái giọng to thế thì hát nhạc quan họ, ả đào làm sao mà hay được. :P
thế fải hỏi thầy bà ấy sẽ làm j với bà ấy chứ?
liệu bà ấy có dám bỏ opera để khép giọng hát nẩy, vặt k nữa.
Nếu mà vừa cổ điển vừa quan họ thì k được. Nói chung nếu đã muốn thì khắc sẽ tìm được đường đi.

Joan_Sutherland
03-03-2010, 15:26
NSND Thanh Huyền của Việt Nam là điển hình của việc kết hợp lối hát cộng minh của Phương Tây với các kĩ thuật luyến láy nảy hạt trong quan họ rất tài tình. Bà thể hiện quan họ với một lối hát không hề giống các liền chị quan họ nhưng rất hay, thể hiện các ca khúc cánh mạng cũng vậy

ikillu
03-03-2010, 21:27
Hay hay không hay còn tùy vào quan niệm của mỗi người nữa.

yes_Iam_here
03-03-2010, 22:23
Nếu đã là vấn đề về quan niệm thẩm mỹ thì chẳng có qué gì để tranh luận ở đây nữa. :)
To JSutherland: Em cần thể hiện rõ quyền hạn và nhiệm vụ của 1 Mod. Nếu thấy các bài trao đổi mang tính spam và không đi đến kết quả gì thì có thể chủ động closed topic.

ikillu
04-03-2010, 17:08
NSND Thanh Huyền của Việt Nam là điển hình của việc kết hợp lối hát cộng minh của Phương Tây với các kĩ thuật luyến láy nảy hạt trong quan họ rất tài tình. Bà thể hiện quan họ với một lối hát không hề giống các liền chị quan họ nhưng rất hay, thể hiện các ca khúc cánh mạng cũng vậy
Hát dân ca như NSND Thanh Huyền k có j đặc biệt, nếu muốn nghe kiểu hát đó bạn có thể vào xem các sinh viên thi học kì hát mục dân ca. Hầu hết sinh viên nhạc viện đều hát dân ca kiểu dùng dao mổ trâu giết gà. Sau khi học cổ điển thì hầu hết sẽ hát dân ca "kiểu mới" như vậy. Nhanh nhất có thể check "Bèo dạt mây trôi" của cô Anh Thơ, một "Bèo dạt mây trôi" hoàn toàn khác với các liền anh liền chị, sử dụng các kĩ thuật của âm nhạc phương Tây. Nếu muốn hát "Bèo dạt mây trôi" đúng chất thì xin mời đi học nghệ nhân hoặc qua khoa dân tộc nghe, các tay đàn bên đó không chỉ đánh đàn hay mà hát dân ca cũng rất chuẩn.

ikillu
04-03-2010, 17:24
Nếu đã là vấn đề về quan niệm thẩm mỹ thì chẳng có qué gì để tranh luận ở đây nữa. :)
To JSutherland: Em cần thể hiện rõ quyền hạn và nhiệm vụ của 1 Mod. Nếu thấy các bài trao đổi mang tính spam và không đi đến kết quả gì thì có thể chủ động closed topic.
Bạn có vẻ bức xúc nhỉ, hay vì là mod nên thích nói j thì nói. Gà qué j ở đây hả bạn?
Vì mình né tránh tranh luận nên mới phán một câu chung chung là hay hay dở tùy thẩm mĩ mỗi người. Có j tranh luận hay không k thuộc quyền bạn cho phép, trong box không vi phạm nội quy, k văng tục chửi bậy, k bàn về chính trị xã hội, etc thì chả có j fải đóng box cả. Hoặc giả vì là mod nên thích làm j thì làm thì bó tay rồi.
Mình có nói cái j đó bạn k thích k có nghĩa là mình sai và bạn có quyền này nọ, trong diễn đàn mình có quyền nói và phát biểu những j mình suy nghĩ, mọi người cũng vậy, sẽ có những mâu thuẫn trong cách nghĩ hay sự k đồng tình, nhưng chính điều đó làm cho cuộc sống fong fú và mỗi lần tranh luận chúng ta rút ra được rất nhiều điều bổ ích.
Có thể cách suy nghĩ của mình k fù hợp với hầu hết các bạn trên này, nhưng kệ mình, mình k chửi bới và tuyên truyền fản động là được chứ j. Về fía mình, mình thấy các bạn Mod như những thầy tu vậy. Nói chuyện lúc nào cũng khuôn phép, mẫu mực, gò bó, mỗi bài các bạn post thì dài lê thê, hết ý hết nhẽ, chả cho ai bàn thêm được câu j. Nghe các bạn nói chuyện thì khổ thân ai chưa biết j, đi vào rồi lại lặng lẽ đi ra.
Thường ở lớp mình, mọi người tranh luận, có khi đập bàn đập ghế, vác cả cặp lên ném nhau. Chắc các bạn thấy kinh dị lắm, ở Mỹ thấy bảo họ còn chọi nhau ngay trên lớp, sứt đầu mẻ trán. =))
Thôi, nói nhiều đau diều, có lẽ phong cách của mình không hợp vào nhà thờ nghe Mod thuyết giảng, bạn delete account của mình hộ nhé.
Tạm biệt và gửi lời chào thân ái!

jock84
04-03-2010, 19:09
Bạn có vẻ bức xúc nhỉ, hay vì là mod nên thích nói j thì nói. Gà qué j ở đây hả bạn?
Vì mình né tránh tranh luận nên mới phán một câu chung chung là hay hay dở tùy thẩm mĩ mỗi người. Có j tranh luận hay không k thuộc quyền bạn cho phép, trong box không vi phạm nội quy, k văng tục chửi bậy, k bàn về chính trị xã hội, etc thì chả có j fải đóng box cả. Hoặc giả vì là mod nên thích làm j thì làm thì bó tay rồi.
Mình có nói cái j đó bạn k thích k có nghĩa là mình sai và bạn có quyền này nọ, trong diễn đàn mình có quyền nói và phát biểu những j mình suy nghĩ, mọi người cũng vậy, sẽ có những mâu thuẫn trong cách nghĩ hay sự k đồng tình, nhưng chính điều đó làm cho cuộc sống fong fú và mỗi lần tranh luận chúng ta rút ra được rất nhiều điều bổ ích.
Có thể cách suy nghĩ của mình k fù hợp với hầu hết các bạn trên này, nhưng kệ mình, mình k chửi bới và tuyên truyền fản động là được chứ j. Về fía mình, mình thấy các bạn Mod như những thầy tu vậy. Nói chuyện lúc nào cũng khuôn phép, mẫu mực, gò bó, mỗi bài các bạn post thì dài lê thê, hết ý hết nhẽ, chả cho ai bàn thêm được câu j. Nghe các bạn nói chuyện thì khổ thân ai chưa biết j, đi vào rồi lại lặng lẽ đi ra.
Thường ở lớp mình, mọi người tranh luận, có khi đập bàn đập ghế, vác cả cặp lên ném nhau. Chắc các bạn thấy kinh dị lắm, ở Mỹ thấy bảo họ còn chọi nhau ngay trên lớp, sứt đầu mẻ trán. =))
Thôi, nói nhiều đau diều, có lẽ phong cách của mình không hợp vào nhà thờ nghe Mod thuyết giảng, bạn delete account của mình hộ nhé.

@ikillu: Này bạn ikillu, bạn hãy bình tĩnh lại. Thời gian cuối này tôi thấy cách viết của bạn dường như không còn được như hồi ban đầu (tôi đã từng ủng hộ bạn rằng cách nói chuyện của bạn trên diễn đàn rất ôn hòa...)

Theo diễn biến cuộc tranh luận từ lúc bạn đưa chủ đề so sánh sự thể hiện vài bài hát do các nghệ sỹ VN và nước ngoài (tây có, châu á có), ta thấy như sau:
1.Tranh luận về quan niệm: người VN không thể hát kịch tính (nhảy, dầy...) vì do thể trạng.
2.Tranh luận về chuyện có nên tìm mọi cách để ca sỹ VN có thể trạng như ca sỹ Tây: (thể dục thể hình, lai tây)
3.Tranh luận ca sỹ Tây hát dân ca-quan họ thì thế nào.
4.Tranh luận dùng kỹ thuật opera mà hát dân ca-quan họ, hay hay không hay.(cụ thể NSND Thanh Huyền).

Mấu chốt mâu thuẫn ở chỗ: bạn cho rằng "phải bằng mọi cách để...". Sau đó bạn bị phản đối 1 loạt, từ đó bạn dần mất đi khách quan trong các bài viết của mình(cá nhân tôi cảm nhận vậy). Nếu cứ kéo dài tranh luận ở các chủ để 3) hay 4) thì đúng là càng ngày càng xa chủ đề (topic có tên "ca sỹ opera ở VN" chứ không phải "ca sỹ dân ca VN ở Tây" hay là "dùng kỹ thuật opera cho dân ca VN").
Cho nên việc anh Yes_Iam_here nói là "...các bài trao đổi...không đi đến kết quả gì..." ý là ở chỗ đó.

Bây giờ cụ thể từng việc:

@Yes_Iam_here: có lẽ anh đừng dùng từ "qué" nữa. Anh đã là admin thôi thì "chịu khó" đóng vai 1 admin "mô phạm - chuẩn mực" luôn 1 thể :D
1. Người VN SẼ CÓ những người hát được kịch tính. Nhất định sẽ có, mà là thuần Việt. Ai chứng minh được là sẽ không có trong vòng mấy chục năm nữa, khi mà opera ở VN sẽ được chú trọng, và phát triển nở rộ????. Hoặc sẽ có những kỹ thuật thanh nhạc mới. Mà điển hình như các ca sỹ Nhật Bản, Trung Quốc, Hàn Quốc họ hát opera kịch tính ầm ầm đó thôi, VN mình chả nhẽ không phấn đấu được = ???
2.Quan điểm "lai Tây" tôi thấy nó "chủ nghĩa mục đích - tham vọng" quá. Đối với tôi: khi 1 ca sỹ thuần Việt đam mê, luyện tập gian khổ, hát bằng cả tâm hồn thì chính là đỉnh cao của nghệ thuật. Tất nhiên nếu 1 người VN có duyên phận và lấy 1 người nước ngoài, đẻ ra 1 người lai, người đó sau này trở thành 1 ca sỹ opera đỉnh của thế giới, đó là 1 điều đáng mừng, rất hay, thú vị. Nhưng đó lại là chuyện khác, nó khác so với việc: "các ca sỹ opera kịch tính Việt Nam toàn là con lai"
3.Sẽ có 1 ngày nào đó, dòng nhạc dân ca-quan họ Vn trở thành dòng âm nhạc được nghiên cứu biểu diễn trên thế giới, đến lúc đó, chắc là các ca sỹ Tây sẽ học các kỹ thuật hát dân ca, dỹ nhiên họ cũng phải có niềm đam mê, sự khổ luyện và hát bằng tâm hồn dân ca VN.
4. Hát dân ca bằng phong cách thuần dân ca thật là tuyệt vời, và hát dân ca bằng các phong cách khác, mà làm cho người nghe cảm thấy hay, thấy đẹp thì cũng rất đáng hoan nghênh. Giả sử 1 ca sỹ có thế mạnh về phong cách thính phòng, nhưng đặc biệt yêu các làn điệu dân ca thì người đó phải làm gì??? Bằng tình yêu âm nhạc + với kỹ thuật thanh nhạc vốn có, người đó hát bằng cả tâm hồn của mình, chắc các bạn cũng đồng tình với mình : hay!

Hát dân ca như NSND Thanh Huyền không phải là không có gì đặc biệt đâu bạn ikillu ạ. Nhiều ca sỹ trẻ cũng hát, nhưng để so với sự thể hiện của NSND Thanh Huyền thì chắc là các ca sỹ trẻ cũng không dám tự vỗ ngực so đâu.

Còn 1 điều tôi chưa hiểu, bạn ikillu thân mến:
Ở các bài viết trước, tôi, bạn, và nhiều bạn khác rất đề cao đến văn hóa nói chuyện, tranh luận ở VN, cụ thể là ở diễn đàn này. Hôm nay bạn lại dẫn chứng văn hóa ở Mỹ: "...họ còn chọi nhau ngay trên lớp, sứt đầu mẻ trán..." vậy thật sự bạn thích cái văn hóa nào? :)

P/S: Hãy bình tĩnh lại, bạn sẽ trở lại thành 1 thành viên mà tất cả chúng ta đều hoan nghênh. Những câu nói "...phong cách của mình không hợp vào nhà thờ nghe Mod thuyết giảng, bạn delete account của mình hộ nhé..." sẽ dần làm mất thiện cảm về bạn đấy.

yes_Iam_here
04-03-2010, 20:56

Chả bức xúc gì cả, hehe, kiểu như bạn ra vào box opera và thanh nhạc nhiều như rạ, nếu phải bức xúc thì đã bức xúc từ lâu rồi.

---> Trước giờ nhaccodien.info vẫn nổi tiếng là phát xít, độc tài, bạn có thể tham khảo rất nhiều các bài viết ở nhiều box đã bị closed trước đây ở WS này. Và trực tiếp YIH đã xử lý (và bị xử lý) ti tỉ vụ như thế. Nếu bạn thích kiện thì PM trực tiếp cho admins để tước mod. Mod có thể vẫn bị bann. Rất độc tài và rất dân chủ.

Thứ nhất là tôi k0 phải mod box này. Và tôi chưa làm gì đến bạn cả. Tôi nhắc nhở các mod của box thôi. Tranh luận trên diễn đàn này k0 có chuyện sai đúng.Tôi chả có quyền qué gì ở đây cả. Thứ 2, giả sử tôi là mod box này nhé. Bạn có quyền nói, tôi có quyền del, closed, đơn giản đấy là quyền của tôi. Nếu tôi làm sai, mời kiện (tham khảo ở trên, k0 đôi co. B-) ) . Thậm chí đủ tự tin, bạn có thể tranh cử làm mod. K0 ai cấm. Hoan nghênh là khác.

Hehe, các mod khác thì chả biết riêng mod YIh kiểu gì cũng ok, trên trời dưới bể, lá cải, xì tin, >:), nếu admins cho phép. Bạn thích thì mời ghé chơi box phòng khách để tôi đón tiếp.

Vâng mời bạn thăng.:-h Tôi k0 có quyền và cũng k0 rảnh thời gian delete acc của bạn. Khi nao bớt giận (or dỗi) thì lại vào đây ghé chơi. Lúc nào nhaccodien.info cũng chào đón bạn >:D<

Ngochiepdc
26-12-2012, 15:07
Dear các anh chị
Bọn e ở đơn vị event, đang rất cần tổ chức 1 đêm nhạc tại NCC, với các tiết mục biểu diễn là Opera ( các bài hát ngắn nổi tiếng). Tuy nhiên, với ngân sách có hạn nên không thể mời những nghệ sỹ như chị Ánh Tuyết....
Ngoài ra, trong chương trình cần thêm 1 nhóm chơi Violon hay dương cầm... gì đó, cũng chơi những bài nổi tiếng, và khá là vui nhộn
Các anh chị có thể gợi í giúp em có nhóm nhạc nào hát như thế, nhóm nào chơi nhạc như thế không ạ? Bọn em cần những người trẻ tuổi, nhưng có thực lực ạ ( vì đối tượng khách là quốc tế, và chủ yếu là các bác có thưởng thức dòng nhạc này ạ)
Cảm ơn các anh chị
** anh Mod: Em không biết cách post bài và cũng ko biết chủ để nào phù hợp để post, vì thấy các anh chị đang bàn về ca sỹ hát Opera ở VN nên em mạo muội post vào đây ạ
Cảm ơn các anh chị và kính mong ttin ! ^^