Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Nơi chia sẻ một vài kinh nghiệm bảo quản nhạc cụ! [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Nơi chia sẻ một vài kinh nghiệm bảo quản nhạc cụ!

akira
28-01-2009, 22:37
Em dò mấy trang trong diễn đàn mà chưa có cái mục này trong khi em đang rất cần biết về vấn đề này. Em chẳng có thời gian nên cũng ko đủ kiên nhẫn để tra hết các trang nữa :-S Vì thế nếu có trùng với topic nào thì mod thông cảm nhé ;)
Mọi người biết đấy,với những người chơi nhạc bất kể chuyên nghiệp hay nghiệp dư đều rất quan trọng. Một phần vì nhạc cụ như con cưng của mình vậy >:D< và một phần vì nó đắt nữa :D. Nhà em có cái piano nhưng cứ đến mùa đông trời lạnh là nó bị phô kinh khủng dù đã cắm sấy 24/24 . Các bác có kinh nghiệm gì để khắc phục cái bệnh này và bảo quản gỗ tốt thì chỉ dạy cho em với.:)

Charlotte Nguyen
28-01-2009, 23:31
Phô là như nào bạn :-/ ?
Đàn nhà mình đến mùa ẩm là rẹt rẹt ẹt ẹt một vài notes, rất khó chiu, cũng cắm sấy nhưng ít biến chuyển. Đàn lâu lắm rồi chưa có ng đến kiểm tra, căng dây.

HiLine
29-01-2009, 09:50
Em dò mấy trang trong diễn đàn mà chưa có cái mục này trong khi em đang rất cần biết về vấn đề này. Em chẳng có thời gian nên cũng ko đủ kiên nhẫn để tra hết các trang nữa :-S Vì thế nếu có trùng với topic nào thì mod thông cảm nhé ;)
Mọi người biết đấy,với những người chơi nhạc bất kể chuyên nghiệp hay nghiệp dư đều rất quan trọng. Một phần vì nhạc cụ như con cưng của mình vậy >:D< và một phần vì nó đắt nữa :D. Nhà em có cái piano nhưng cứ đến mùa đông trời lạnh là nó bị phô kinh khủng dù đã cắm sấy 24/24 . Các bác có kinh nghiệm gì để khắc phục cái bệnh này và bảo quản gỗ tốt thì chỉ dạy cho em với.:)

Theo mình thì bạn nên đầu tư một cái máy sưởi trong phòng, bởi trời lạnh thì dây đàn bị ảnh hưởng khá nghiêm trọng, máy sấy không ăn thua đâu. Nếu bạn sử dụng khoảng 4-5 cái máy sấy thì chắc là cũng ổn.

akira
29-01-2009, 23:12
Phô là như nào bạn :-/ ?
Đàn nhà mình đến mùa ẩm là rẹt rẹt ẹt ẹt một vài notes, rất khó chiu, cũng cắm sấy nhưng ít biến chuyển. Đàn lâu lắm rồi chưa có ng đến kiểm tra, căng dây.
Tức là đánh nhiều nốt nó vang thành 2,thỉnh thoang có nốt tịt luôn. Mình ko chỉ dùng sấy còn xài cả xốp để cách đàn và tường nữa luôn nhưng trời lạnh thì vẫn thế. Ban đầu thì mình cũng nghĩ là do lâu ngày ko lên dây. Nhưng năm ngoái mình đã lên dây rồi mà năm nay vẫn thế. Buổi sáng chơi còn đỡ chứ đêm mà đánh thì thôi rồi :(
@Hiline: Mình cũng đang tính là lắp thêm máy sấy nhưng theo bạn thì nên lắp ở đâu là tốt nhất.:-S

Charlotte Nguyen
29-01-2009, 23:26
Nhưng ở những nước lạnh, đàn đâu phải khi nào cũng để phòng ấm, nếu đặt ở hall hay phòng lộng gió thì e là...
Mình nghĩ dễ là do ẩm lắm.

akira
30-01-2009, 22:34
Nhưng ở những nước lạnh, đàn đâu phải khi nào cũng để phòng ấm, nếu đặt ở hall hay phòng lộng gió thì e là...
Mình nghĩ dễ là do ẩm lắm.
Uhm,cũng có lí vì trời ẩm nhiều hơi nước dễ ảnh hưởng đến dây đàn cũng nên. Đúng là một vấn đề nan giải :-S

Charlotte Nguyen
30-01-2009, 23:40
Búa dạ bị rít ko nhấc lên đc, khiếm phím cũng tương tự 100% là ẩm. Còn vì sao đàn mình có mấy note đánh nó rẹt rẹt thì :-SS, không biết.

akira
02-02-2009, 22:30
Búa dạ bị rít ko nhấc lên đc, khiếm phím cũng tương tự 100% là ẩm. Còn vì sao đàn mình có mấy note đánh nó rẹt rẹt thì :-SS, không biết.
Cái đấy liệu có phải là do nhiều bụi ko? Ngày trước mình có cái organ trong loa nhiều bụi quá nên bị rè đấy :-S Đã thế bị ẩm quá nên rỉ hết cả 2 bên lưới :((

Charlotte Nguyen
02-02-2009, 23:50
À ko, loa là nó khơi khơi ra ngoài mới bắt bụi dễ vậy chứ bạn :D
Chắc cũng trời ẩm quá, làm tiếp xúc búa dạ với dây đồng bị lỗi nên vầy đó.