Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Lưu ý cho những người học violin(hoặc có ý muốn học) [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Lưu ý cho những người học violin(hoặc có ý muốn học)

violinist94
22-01-2009, 13:04
1 Tốn kém (một khóa học 5 tháng >2 mil ma 1 tuần chỉ co 2 ngày(1 ngày 1 tiếng)
2 Dễ nản (cái này tùy vào người học có yêu thích hay ko vì violin muốn hay phải học từ 3,4 năm trở lên và siêng tập luyện nữa
3 môn này đối với một số người tập luyện thể thao về cơ tay thì hơi khó vì khi kéo cần sự nhẹ nhàng thả lõng
4 hầu như sách dạy là của nước ngoài (VN chỉ mới xuất bản vài cuốn)
5 Đàn rất dễ tuột dây nên có thể nhờ thầy dạy cách lên dây hoặc giữ gìn đàn kỹ ko đẽ va chạm
6 mới đầu nên chú ý nghe giảng về cách bấm dây và kéo gam vì phần này rất wan trọng ( ký hiệu trên khóa son cho ta biết nên bấm dây ra sao nên cần học kỹ phần bấm dây đễ kéo đúng bản nhạc)

HiLine
29-01-2009, 09:52
Hình như 4 điều đầu tiên có thể áp dụng với piano nữa nhỉ. :D

Charlotte Nguyen
29-01-2009, 10:27
Này thì piano, post đây luôn

1. Tốn kém: Thông thường 1 buổi học chỉ 45' - 1h. Cá nhân mình học thì 45' 1 buổi, mỗi buỏi 160K. Còn tiền mua đàn thì khỏi nói rồi. Mua đàn về rồi còn phải bảo quản định kỳ, lâu lâu đầu tư xi Cana để đánh bóng đàn.

2. Không được lao động nặng, mọi lao động nặng liên quan đến bán thân trên đều có thể ảnh hưởng. Nhưng hs trung học thì làm sao tránh mỗi buổi học cả tạ sách trên người đc :(, đặc biệt là thời kỳ 11, 12 cam go như mình :-SS, đành phải hạn chế trg các sinh hoạt khác.

3. Dễ nản. Tất nhiên rồi, cứ học nhập môn chừng 1-2 năm biết liền :|

4. Tập tành dễ gây đau đớn. Với những người mới vào có khi là đánh octave (nếu tay bé, chưa dẻo dai), luyện etude không ngừng nghỉ để boost độ mạnh của ngón tay, chạy chord liên tục liên tục v.v. Người ở trình độ hơn 1 tí cũng dễ bị căng cơ. Còn thầy giáo ở Trung tâm mình bị rách cơ tay đúng đợt tốt nghiệp cử nhân. Thầy tốt nghiệp hạng xuất sắc của NVHN, sắp du học ở Canada dưới sự chỉ dạy của NSND Đặng Thái Sơn #:-S

5. Nhiều kỹ thuật oái oăm. Cứ tập thì biết. Mình cũng chả biết hết nhưng mới học 5 năm đã thấy nhiều chứ khó hiểu rồi :-S

6. Phải dành nhiều thời gian. Tập có 2 bài thôi mà 1-2 tiếng được đấy. Điều này rất quan trọng vì rèn dũa kỹ năng là thiết yếu.

7. Nếu theo cổ điển thì phải nhất nhất 1 lòng đi theo, chuệch choạc là hỏng ngay. Đặc biệt với người nhập môn, sơ đẳng.

Mọi người bổ sung thêm nhé

laticer
30-01-2009, 02:00
Có thể bổ sung là học piano thì phải sử dụng cả 2 tay một cách khéo léo như nhau, không giống các nhạc cụ khác nên tập luyện kết hợp 2 tay mất rất nhiều thời gian và công sức.
Nhưng khổ nhất vẫn là khi có một vài nốt bị xuống dây hoặc vài phím bị kẹt mà không thể nào khắc phục ngay được.:D

Charlotte Nguyen
30-01-2009, 21:13
Ừ đúng =)), thời kỳ đầu tập piano khổ nhất là phân tâm ^^, nếu tay trái mà theo dạng hình chỉ tục - giai điệu thì thôi chứ cứ biến đổi liên tục là loạn lên được :p. Chưa kể là nếu học bài bản thì còn phải đàn tay trái, hát tay phải, khi tập Chorale - Bach mình cũng được yêu cầu là tập thế T__T, mà khiếp 2 bè đã rất là không liên quan rồi còn tay trái đàn thị tấu, mồm thì hát giai điệu :(. Sau này còn thêm phân tâm pedal ở bài khó hơn thì có mà ^^.

Các bạn nhập môn đừng quên cắt móng tay thường xuyên, móng tay gõ xuống đàn sẽ lạch cạch khó chịu, tiếng đàn ko đc sâu cho tay ko cảm đc hết va chạm phím.

Bunny
31-01-2009, 12:38
Nếu so với học violin ở VN thì bên Mỹ tốn hơn nhiều.Mình có hỏi thăm được là nếu mà học 1 tuần/buổi/h thì học 3 tháng hay sao đó là gần $1000.Cái đó là vào học trong trường người ta dạy đàng hoàng luôn đó.Nghe là thấy wai~ rùi :(.

Dung SherLock
01-02-2009, 09:03
Mấy điều này là cơ bản mà những ai muốn học violin phải thuộc lòng như bảng cửu chương rồi ;)). Có khó thế thì mới nhiều anh bỏ học ta mới có cơ hội thăng tiến :))

Bagiai_Bach
01-02-2009, 20:09
Học guitar quách cho rồi, với những cái khó kể trên thì học guitar giảm được phân nửa,mà lại hiệu quả cao hơn:dù em ở hang cùng ngõ cụt nào anh vẫn xách đàn đến tận nơi được

maneki_neko
01-02-2009, 22:41
Nếu xuất phát từ con số không mà tự mò mẫm học thì violin khó hơn các đàn khác rất nhiều. Nhưng theo mình thì đi theo con đường nhạc cổ điển để phát triển kỹ thuật chơi sau này thì nhạc cụ nào cũng đều khó cả :(
Nếu bạn đã yêu âm thanh của nhạc cụ mình muốn chơi thì cứ nên trung thành theo nó thôi, không nên đứng núi này trông núi nọ làm ji. Dù không đủ khả năng các kỹ thuật khó thì cũng có thể chơi những giai điệu đơn giản và ít kỹ thuật hơn nhưng vẫn hay (cái này mình thấy nhiều lắm nha :)).

Dung SherLock
02-02-2009, 08:39
Học violin dù ở trình độ nào thì cũng nên chọn người dạy cho tử tế thì mới mong có hiệu quả được, trước tớ mới học violin cũng cứ tham rẻ may mà về sau nhận ra sớm từ chân lý "tiền nào vải ấy"

Bagiai_Bach
02-02-2009, 09:29
Học đàn để đánh cho "giỏi" thì khá rắc rối, nếu xác định đánh đàn cho "hay" thì sẽ đơn giản đi khá nhiều.

beethoven_82
06-02-2009, 09:20
Em cũng đang tập tành học đàn Violin, nghe mọi người đều nói là Violin khó nhất trong các loại đàn vì rất dễ nản. Tuy nhiên, lỡ chót "mê" tiếng khi thì dịu dàng, réo rắt khi thì gào thét của nó nên không bỏ được. Cũng tập tành được gần 2 năm mà trình độ cứ dậm chân tại chỗ. Đôi khi cũng nản, muốn đem đàn...thả trôi biển cho rùi. Nhưng mà, mỗi lần đi đâu nghe tiếng đàn Violin (của ai đó) thì lại tỉnh cả người, lại hì hụi đem quyết tâm ra ta phải tập tiếp.

Hy vọng là đam mê sẽ còn mãi. Bà con có chia sẻ gì giúp em với. Em là dân a-ma-tơ, học để thư giãn sau những giờ cày nuôi thân thôi :)

kataklem
15-05-2009, 01:16
Học đàn để đánh cho "giỏi" thì khá rắc rối, nếu xác định đánh đàn cho "hay" thì sẽ đơn giản đi khá nhiều.
Em thấy đánh đàn cho "giỏi" hay cho "hay" đều khó cả...đánh đàn cứ phải là cho "mình" :">

hoaibao
17-05-2009, 16:51
Học violin nếu siêng và có năng khiếu thì chỉ cần 1-2 năm thôi!

U32.piano
05-06-2009, 17:21
tiếp tục topic này đi các bạn.

Nếu mình đã biết nhạc lý căn bản, đọc được bản nhạc rồi thì có mất đến một năm để chơi được những bài classic đơn giản không?

Charlotte Nguyen
05-06-2009, 21:37
Nếu học cường độ cao thì được đấy. VD như lên lớp 3 buổi/tuần, mỗi ngày tập 4 tiếng có dư là đc.

HiLine
07-06-2009, 11:16
Cho mình hỏi làm thế nào bấm các dây mà không bị đau ngón tay do các vết hằn?

martenzi
07-06-2009, 12:04
Thì bấm nhiều vào, tới khi nào cơ dồn vào đó, ngón tay nó chai ù lên thì sẽ bớt đau ! Còn do quen nữa ! Đấy là thầy mình bảo thế!
Cái đàn của mình, mình bấm thì đau lắm, thầy lại bảo là bình thường !
Chắc cũng giống tập thể thao ấy nhỉ ? Mới tập thì mỏi nhừ, đau ê ẩm, được vài tuần là quen luôn !

HiLine
07-06-2009, 12:17
Thì bấm nhiều vào, tới khi nào cơ dồn vào đó, ngón tay nó chai ù lên thì sẽ bớt đau ! Còn do quen nữa ! Đấy là thầy mình bảo thế!
Cái đàn của mình, mình bấm thì đau lắm, thầy lại bảo là bình thường !
Chắc cũng giống tập thể thao ấy nhỉ ? Mới tập thì mỏi nhừ, đau ê ẩm, được vài tuần là quen luôn !

Tập cái món này vừa đau tay, vừa mỏi cổ, chai cằm lại còn thường xuyên phải hít nhựa thông, hại sức khỏe phết. :D

martenzi
07-06-2009, 12:19
Thảo nào iem không học món gì, nhỉ ? :D

U32.piano
09-06-2009, 13:07
ngày xưa mình được học mandolin, ban đầu bấm cũng đau lắm nhưng sau rồi quen đi, không còn cảm giác đau nữa.

Hình như là số dây và vị trí các note trên mandolin cũng giống như trên violin phải không các bạn?

amquen
09-06-2009, 13:19
ngày xưa mình được học mandolin, ban đầu bấm cũng đau lắm nhưng sau rồi quen đi, không còn cảm giác đau nữa.

Hình như là số dây và vị trí các note trên mandolin cũng giống như trên violin phải không các bạn?

Uh, đúng là như thế đó bạn , chỉ có điều mandolin thì tự học được chứ violon thì ...#:-S

lehuongnhu86
09-06-2009, 15:08
Violon là nhạc cụ có âm thanh mê hoặc nhứt. Ngày nhỏ cũng le te tập. Đàn, cứ vác lên, nó tuột xuống. Kéo cần, quên ngậm miệng lại, nước miếng chảy lòng ròng.
Thế là...chạy!
Khó !
Thua!

Hoàng Dược Sư
10-06-2009, 12:34
ko có quyết tâm là ko có học được cái gì ráo á!!!

tenken
18-06-2009, 15:22
Nói thẳng vào vấn đề luôn nha, mình không ngại khó ngại khổ để học violin, nói là thích, thậm chí là yêu để diễn tả tình cảm của mình với vio có lẽ vẫn là chưa hết ý. Băn khoăn của mình là:
- Năm nay mình thi đại học, tức là 18 tuổi, trình độ nhạc lý nói thẳng ra là không có (thì chỉ học môn âm nhạc trong trường đến cấp 2 là hết), tay lại vừa nhỏ vừa ngắn. Như vậy có thể theo được vio không.
Các bạn cứ nói thẳng để mình còn liệu liệu..... góp tiền. Mình đăng kí vào forum cũgn là để hỏi câu này thôi đấy.

Dung SherLock
19-06-2009, 12:30
Đã có quyết tâm thì không phải băn khoăn nhiều, cứ đi học đi thôi. Mình còn đi học violin sau tuổi bạn mà giờ vẫn ngon lành chứ có sao đâu. Nguồn trên mạng thì tạp nham lắm, đôi lúc phải tự quyết không thể nghe theo hết mọi người được. Quan trọng là quyết tâm của mình và một chút may mắn để tìm được 1 người thầy giáo có tâm huyết và trình độ thì quá trình học của bạn sẽ tiến bộ nhanh. Mình đi học violin cũng bắt đầu từ con số 0, và đến người thầy thứ 3 thì mình cảm thấy hoàn toàn mãn nguyện vì đã quyết tâm theo học.

Alchemist
21-06-2009, 20:12
Theo bản thân em học Violin vào mấy tuổi không quan trọng. Nếu có quyết tâm (càng cao càng tốt) và tình yêu âm nhạc (như em vậy :P) là được.

Dung SherLock
22-06-2009, 17:22
Anh đồng ý với Alchemist nhưng có điều nói phải đi đôi với làm, quyết tâm thì phải bắt tay vào làm mới có thành quả. Đúng không em ? Hihi

momo
09-07-2009, 22:32
các vấn đề gặp phải khi mới tập violin bao gồm thế này:
kéo nhầm dây là 1
bấm nhầm nốt là 2
bấm yếu là 3
xử lí arche là 4
tập vibrato là 5
giải quyết được 5 vấn đề này thì tớ nghĩ chắc là cũng ăn thịt được cái đàn thôi!
vấn đề là cũng.....lâu đấy!:| :| :|

Alchemist
10-07-2009, 23:26
các vấn đề gặp phải khi mới tập violin bao gồm thế này:
kéo nhầm dây là 1
bấm nhầm nốt là 2
bấm yếu là 3
xử lí arche là 4
tập vibrato là 5
giải quyết được 5 vấn đề này thì tớ nghĩ chắc là cũng ăn thịt được cái đàn thôi!
vấn đề là cũng.....lâu đấy!:| :| :|

Đó là những vấn đề mu6ng thuở của Violon rồi.
Nếu ai cũng sợ thì Violon chắc sẽ vào viện bảo tàng từ lâu rồi.:((
Xin nhắc lại rằng nếu ai có quyết tâm và kiên trì sẽ biến cái vấn đề thành nhỏ thôi.
Nên nhìn lạc quan một chút.:)

pocabo
30-07-2009, 21:56
hix, em cũng chết mê chết mệt tiếng đàn Violin, suốt từ năm 9 tuổi đến nay đc 8 năm rồi ... vẫn nhớ lần đầu tiên thấy bà chị bà ý kéo đàn .... hình như là nhạc thiếu nhi thì phải ... em ngẩn người ra luôn

nhưng ko có điều kiện theo học vì ko biết chọn đàn, vả lại tiền học khá đắt, nhiều lúc mày mò trên mạng toàn tiếng nước ngoài nghe ... như điếc

Năm nay nên 12 rồi, cố gắng phấn đấu học, ước mơ 8 năm bây giờ ... mới gom đủ tiền mua đàn ( mà có 1 triệu thôi ạ, chả moi thêm đc )
còn chỗ học đành ké trên mạng 1 thời gian rồi phấn đấu kiếm tiền làm thêm từ từ vậy
ở diễn đàn này có ai ở HN thì giúp em với nhé ^^ Ths

Alchemist
05-08-2009, 12:40
Học Violon mấy tuổi không quan trọng.
Quan trọng là có quyết tâm vượt qua khó khăn không.

vicamdo2405
05-08-2009, 12:49
Alchemist nói đúng đấy, hoan hô, hihi.... ^_^

kos
05-08-2009, 23:13
Hux... violin.... -.-

Trước đây ko chú ý nhiều đến violin, chỉ nghe piano, nhưng chưa bao giờ có ý định hay mong muốn học piano, chỉ đơn giản là thích nghe ...

Mấy tháng nay nghe violin~~> fall in love, lần đầu tiên thực sự muốn học một nhạc cụ nào đấy...

Học piano theo lời mama, nhưng lại mong được học violin. Xin mama ko được~~> quyết chí hè năm sau (lúc đấy mới có time) đi làm thêm kiếm xiền mua đàn về học T_____T

Vẫn ấp ủ kế hoạch....

Như vậy đã được coi là "yêu" violin chưa???

Thực sự Kos rất muốn học violin.. muốn vô cùng, vì yêu thích tiếng của violin, thích cách chơi đàn, thậm chí thích luôn cả... dáng đứng của violist khi chơi... ầy...

17 tuổi có muộn để học violin ko mọi người?? (biết câu trả lời rồi nhưg vẫn muốn hỏi lại để ... củng cố niềm tin)....

Dung SherLock
06-08-2009, 17:18
Nếu bạn thích thực sự thì đừng hỏi là muộn hay không bạn ạ. Mình bắt đầu học violin ở tuổi còn lớn hơn bạn cơ. Yên tâm đi, chỉ sợ đi được nửa đường thì quyết tâm lại "đứt gánh" thì phí công lắm. Dù sao bạn cũng nên theo đuổi ước mơ của mình, không có lại hổi tiếc

Tiểu Long Nữ
06-08-2009, 23:27
1 Tốn kém (một khóa học 5 tháng >2 mil ma 1 tuần chỉ co 2 ngày(1 ngày 1 tiếng)
2 Dễ nản (cái này tùy vào người học có yêu thích hay ko vì violin muốn hay phải học từ 3,4 năm trở lên và siêng tập luyện nữa
3 môn này đối với một số người tập luyện thể thao về cơ tay thì hơi khó vì khi kéo cần sự nhẹ nhàng thả lõng
4 hầu như sách dạy là của nước ngoài (VN chỉ mới xuất bản vài cuốn)
5 Đàn rất dễ tuột dây nên có thể nhờ thầy dạy cách lên dây hoặc giữ gìn đàn kỹ ko đẽ va chạm
6 mới đầu nên chú ý nghe giảng về cách bấm dây và kéo gam vì phần này rất wan trọng ( ký hiệu trên khóa son cho ta biết nên bấm dây ra sao nên cần học kỹ phần bấm dây đễ kéo đúng bản nhạc)

1. Một tuần 02 buổi lý thuyết cộng thức hành tại lớp, những buổi còn lại thì tự học, tự tập, gặp thầy nhiều làm gỉ?
2. Học phí 02 triệu/5 tháng là đúng òi mà thầy muốn dạy em thì má thầy cũng phải đẻ ra thầy rồi nuôi thầy tốn cơm tốn vải thầy mới lành nghề mà dạy (cái này là lao động phức tạp trong sách kin tế chính trị)
3. Nói đúng ra là chơi đàn chứ hok phải đánh đàn nên ko có trường phái nụ hôn và quả đấm mấy chơi thể thao cũng học được tuốt.
4. Dễ nản (em nói em đang nản hả)
5. Violin là đàn nước ngoài nên sách toàn là của nước ngoài là đúng rồi.
6. Đàn nào cũng tuột dây hết đó em à, em đi học chắn chắn buổi đầu thầy sẽ chỉ em lân dây.
7. Học cái gì cũng vậy em ko nghe giảng ko tiêp thu thì đố có mà làm được

Vài dòng giải tỏa cho e thân!!

travel
07-08-2009, 06:53
Tiểu long nữ hôm nay có vẻ hơi khó chịu trong người rồi ?

Tiểu Long Nữ
07-08-2009, 12:07
Chòi oi!! oan cho tui quá!! hihi!! Tui nói chuyện với em nó vui vẻ mà sao lại nói tui khó chịu trong người nè!!! hihi2hi!! Học nhạc là một cách làm phong phú tâm hồn, cảm xúc muốn có vài lời nhắn em nó đừng nản!!!

hoaibao
07-08-2009, 14:41
Muốn không nản thì phải học giỏi,mà muốn học giỏi thì phải có năng khiếu,không có năng khiếu học dễ nản lắm.Càng nhỏ tuổi thì học các nhạc cụ nhanh hơn người lớn nhiều!

Alchemist
07-08-2009, 23:25
Muốn không nản thì phải học giỏi,mà muốn học giỏi thì phải có năng khiếu,không có năng khiếu học dễ nản lắm.Càng nhỏ tuổi thì học các nhạc cụ nhanh hơn người lớn nhiều!

Bạn tên hoài bão mà nghe không có chút hoài bão nào hết à.
Mỗi người một cảnh mà bạn.Mỗi chúng ta đều đến với âm nhạc băng những cách khác nhau.Ở nước mình còn nhiều người chưa biết đến vẻ đẹp của âm nhạc nữa kìa. Sớm hay muộn, có hay không có năng khiếu không quan trọng.
Tất cả chúng ta ở đây là để thưởng thức và ca ngợi vẻ đẹp của âm nhạc cổ điển cơ mà.>:D<

vicamdo2405
08-08-2009, 06:41
Không có năng khiếu thì không thể học nhạc được, học nhạc không giống các môn văn hóa nên không thể lấy " cần cù bù thông minh " được. Bạn không cảm nhận được giai điệu của một bản nhạc thì làm sao bạn có thể chơi nó trên một nhạc cụ, ở đây chưa nói đến violin là nhạc cụ đòi hỏi bạn phải có đôi tai cực nhạy..
Tôi cũng thấy càng nhỏ tuổi thì học sẽ tốt hơn, chứ còn nhanh hơn thì chưa chắc bởi lẽ người lớn tuổi sẽ có lợi thế nhất định so với người nhỏ tuổi mặc dù người lớn tuổi thì tay sẽ cứng hơn...

Emeraude
08-08-2009, 13:01
Tớ đồng ý với vicamdo2450 về vấn đề khi học violin thì sự quyết tâm chưa đủ, Violin là loại nhạc cụ đòi hỏi sự cảm âm cao nhất. Nó khác Piano ở chỗ chúng ta phải tự phân định nốt, không có sẵn phím. Lúc đầu học Violin thì k chịu được, nghe cứ như là ...ấm nước sôi đang réo vậy. Nhưng nếu vượt qua từng thử thách đầu tiên ( Chạm dây, nhầm nốt..) thì sẽ đỡ nản hơn. Khoảng học xong năm đầu tiên. Ý tớ là nếu bạn có lòng yêu âm nhạc, cộng với quyết tâm thì học Violin sẽ không bao giờ là nhầm lẫn ^^.
Tớ đang học theo sách của Paganini. Cứ phải nói là è cổ, tay

kos
08-08-2009, 13:52
:( nếu năng khiếu chỉ ở mức trug trung thì có học được ko =.=

vicamdo2405
08-08-2009, 17:27
có năng khiếu thì may ra, chứ còn không có thì nghe nhạc thôi, đừng học nhạc cụ, vừa khổ mình vừa khổ thầy cô giáo hướng dẫn

Kumiko_Akimoto
24-08-2009, 22:23
Muốn học violin thì phải có quyết tâm cao! Vì rất dễ nản lòng, mình đôi khi cũng thấy vậy, tập hoài vẫn không được thành ra cảm thấy thất vọng... nhưng vẫn cố gắng nên cũng có tiến bộ mặc dù có vấn đề nhiều lần mình vẫn chưa sửa được ( mình nghĩ các bạn cũng đã gặp phải ) :Kéo archet dây La mà cứ đụng dây rê và mi .
Mỗi lần tập đàn được 1 tiếng hay khoảng đó là mấy ngón tay bấm nốt cứ thế mà run bần bật không cầm cái gì lên được ( mỏi quá !!) , vai và lưng đau nhức cả lên !
Nói tóm lại , học violin có rất nhiều khó khăn nhưng mình nghĩ ai có quyết tâm vẫn có thể học được .

@ vicamdo : Cho mình hỏi bạn thấy thế nào là năng khiếu đàn violin ? Chỉ hỏi vậy thôi để mình xem mình có năng khiếu hay không thôi ! ^ ^

vicamdo2405
25-08-2009, 09:27
Tôi không nói năng khiếu đàn violin mà chỉ nói là năng khiếu âm nhạc.về đàn violin nếu bạn không có đôi tai nhạy thì khó mà chơi được violin

blackladymoon
26-08-2009, 17:34
Tớ cũng thix violin lắm, iu nó tờ hồi nhỏ cho đến bây giờ :) nhưng lại ko có cơ hội để học violin :(
Hồi đó mama papa bắt học piano tớ cũng chả thích mấy (chỉ thix violin thôi), mới đầu học piano cũng nản lắm, ngón tay ngắn mà cứng còng, chỉ mún bỏ thôi nhưng riết tập cũng wen, chơi mãi thấy vui, thấy thích, thấy ghiền :x đến 1 lúc nào đó nhận ra chơi đc 1 nhạc cụ quý biết chừng nào :)
Bây giờ mình cũng phân vân lắm, ko biết có nên học thêm violin nữa ko, vì về tiền nong có thể mua 1 cây nhưng thêm tiền học thì...huhu :( , về thời gian thì dù hết làm học sinh nhưng thời gian rảnh ko còn nhiều như trước nên ko biết có tập đc ko, mà nếu học thì ắt cũng fảii trải wa giai đoạn nhọc nhằn như mới học piano (chưa kể tớ thuận tay trái nữa:D ) . Dẫu biết mình yêu violin, thích nghe và muốn chơi nhưng vẫn còn hoài nghi lắm!
Cho tớ xin ý kiến nhá! Cám ơn trước! :)

vicamdo2405
26-08-2009, 21:57
Nếu bạn đam mê thì cứ mạnh dạn học violin đi, về học phí thì tôi nghĩ là violin cũng không mắc hơn giá học piano đâu...

kos
28-08-2009, 09:41
Tôi không nói năng khiếu đàn violin mà chỉ nói là năng khiếu âm nhạc.về đàn violin nếu bạn không có đôi tai nhạy thì khó mà chơi được violin
Làm sao để biết tai mình có nhạy hay k hả bạn? :-/ ??

laticer
29-08-2009, 00:23
Làm sao để biết tai mình có nhạy hay k hả bạn? :-/ ??

Tập thử thì biết. :P

kos
30-08-2009, 23:54
Tập thử thì biết. :P
Thế tập rồi thì tai nhạy là tnào mà k nhạy là tnào ^^???

UBER ALLES
04-09-2009, 17:53
Nói chung loại đàn nào cũng khó,chỉ là khó ở mức nào.Còn violon thì...nói thật,chưa thấy điểm nào dễ ở nó cả:(

vhfuong
20-01-2010, 14:10
Thế tập rồi thì tai nhạy là tnào mà k nhạy là tnào ^^???
>:) hỏi hay

yen_anh
22-01-2010, 22:23
Em đang trong giai đoạn chuẩn bị tâm lí để học mà nghe các pác dọa em nản quá. 'Già' oy mới học nên cái gì cũng thấy khó khăn,hức hức T__T

Dũng SherLock
22-01-2010, 23:06
Em đang trong giai đoạn chuẩn bị tâm lí để học mà nghe các pác dọa em nản quá. 'Già' oy mới học nên cái gì cũng thấy khó khăn,hức hức T__T
Nếu bạn thực sự yêu thích và muốn theo học violin thì trong khi tìm hiểu các thông tin trên mạng bạn nên có sự chọn lọc vì nguồn thông tin này tương đối hỗn tạp và mang nhiều ý kiến cá nhân. Mình cũng là một người học violin ở tuổi khá cao, tuy nhiên đến giờ cũng đã vài năm trôi qua rồi, có sao đâu. Nhưng muốn thế nào thì cũng phải bắt tay vào làm mới biết được khó hay dễ :), không thể chỉ nghe người khác nói khó mà đã nản :)

Nghiabecks
28-01-2010, 21:31
Chào mọi người, mình là người mới. Mình thích Violin.. nhưng khổ 1 nỗi.. bé thì nào có biết mình thích cái gì, lớn lên biết thích thì tay chân cứng hết rồi, lại còn công việc... T__T

Mình thích chơi Violin, nhưng kiến thức về nhạc lý rất kém. Mình muốn làm quen với mọi người để hiểu biết thêm về môn Violin.. Thực ra mình muốn chơi violin để thỏa mãn cái thú vui của mình thôi... chứ ko phải theo đường chuyên nghiệp được nữa.

Nick Yh của mình là : lang_tu_da_tinh2810

Mong được làm quen với mọi người & cảm ơn ^__^

Harry
04-02-2010, 20:54
Cho mình ý kiến chút nhé. Mình đang cảm thấy thích học violin hơn bao giờ hết khi nghe lại bài canon trong clip You can shine. Mình không có ý định học violin để trở thành một nhạc công thực thụ, mình chỉ muốn học vì mình thấy yêu âm thanh của violin, và mình muốn chơi được bản Canon. Liệu mình có nên học violin không?
Mình đang nhắm vào lớp dạy violin của cô Tạ Phương Vũ ở Nghĩa Tân gì đấy có được không? Cô cũng chẳng bảo học phí là bao nhiêu nữa, nhưng thấy các bạn bảo thì có lẽ học phí cao lắm, lấy đâu tiền để mua đàn và học đàn bây giờ!

laticer
04-02-2010, 22:38
Thành thật mà nói nếu bạn còn chưa có nghề nghiệp gì ổn định thì nên tập trung vào chuyên môn trước khi nghĩ đến chuyện dành ra 1-2 tiếng tập đàn mỗi ngày. Trừ những trường hợp đặc biệt thì những người chơi nhạc nghiệp dư đều có nguồn tài chính khá vững vàng để tạo điều kiện cho bản thân theo đuổi sở thích.
Nói vậy chứ nếu bạn có thể mượn đàn và nhờ người quen dạy cho miễn phí thì cũng đỡ.

Super.♥.Cindy
05-02-2010, 20:53
Lớp cô Tạ Phương Vũ là 100k/1h30 phút thì phải, bạn thử gọi ĐT trực tiếp hỏi cô xem sao.

Rosetiti
26-10-2010, 22:37
Mình năm nay 16, rất yêu âm nhạc và violin, khả năng cảm nhạc mình khá và tay mình cũng dẻo (mỗi lần nghe violin mình hay tưởng tượng ra đàn và kéo theo :)))
Mình xin hỏi mới bắt đầu tập có thể mua đàn cũ ko, giá tầm bao nhiêu, và có thể tự học qua sách của Suzuki Menthod Ebook không ?
Ở Sài Gòn có chỗ nào bán đàn rẻ ?
Khoảng thời gian từ vỡ lòng đến thuần thục là bao lâu ?
Có bạn nào giúp mình tự học qua net đc ko ? >"<

P/s: Gia đình mình ko thích mình chơi nhạc cụ, đặc biệt là ko ưa âm thanh violin T.T Chuyến này khó cho mình ròi nhưng mình nhất quyết phải học được >"<

Ko hiểu sao chứ âm nhạc là thứ duy nhất làm mình bật khóc, nhất là vĩ cầm >"< dây noron cứ rung theo từng cung bậc á... =.=" Mình thỉnh thoảng cũng "ư ử' đc vài đoạn nhạc rất hay nhưng ngặt nỗi ko bik gì về nhạc lý nên chẳng làm sao ký âm lại đc...
T.T nói chung là nhà mình ko khoái mình theo con đg âm nhạc, gọi tạm là giết chết đam mê từ lúc bé =))

Nhưng mình sẽ học violin bằng mọi giá ^^! các bạn ủng hộ nha

oigioioi90
11-11-2010, 17:01
mỗi người có 1 nỗi khổ ... Tui thì mua đc đàn rùi mà ko có xiền đi học . Có ai ở Phố cổ Hà Nội dạy tôi miễn phí ko . Hay lấy rẻ đc thì tốt :D .

2nd Violin
16-11-2010, 12:52
Mình năm nay 16, rất yêu âm nhạc và violin, khả năng cảm nhạc mình khá và tay mình cũng dẻo (mỗi lần nghe violin mình hay tưởng tượng ra đàn và kéo theo :)))
Mình xin hỏi mới bắt đầu tập có thể mua đàn cũ ko, giá tầm bao nhiêu, và có thể tự học qua sách của Suzuki Menthod Ebook không ?
Ở Sài Gòn có chỗ nào bán đàn rẻ ?
Khoảng thời gian từ vỡ lòng đến thuần thục là bao lâu ?
Có bạn nào giúp mình tự học qua net đc ko ? >"<

P/s: Gia đình mình ko thích mình chơi nhạc cụ, đặc biệt là ko ưa âm thanh violin T.T Chuyến này khó cho mình ròi nhưng mình nhất quyết phải học được >"<

Ko hiểu sao chứ âm nhạc là thứ duy nhất làm mình bật khóc, nhất là vĩ cầm >"< dây noron cứ rung theo từng cung bậc á... =.=" Mình thỉnh thoảng cũng "ư ử' đc vài đoạn nhạc rất hay nhưng ngặt nỗi ko bik gì về nhạc lý nên chẳng làm sao ký âm lại đc...
T.T nói chung là nhà mình ko khoái mình theo con đg âm nhạc, gọi tạm là giết chết đam mê từ lúc bé =))

Nhưng mình sẽ học violin bằng mọi giá ^^! các bạn ủng hộ nha

FTW !!! \m/ Tớ chơi dc 2 tháng, hiện đang trong orchestra của trường :D 2nd violin :D chơi dc những bài dễ thôi, kéo dc khoảng 10 bar đầu của Hungarian dance no.5 =)) ko slur dc lun :D cô quăng cuốn sách + cái đĩa về tự học =)) mù mờ wa' =))

Jewish VN
16-11-2010, 13:09
FTW là gì vậy bạn ??? http://matcuoi.com/smilies/binhsua19.gif

Mà bạn chơi có 2 tháng mà đã vào dàn nhạc của trường rồi cơ à ??? http://www.matcuoi.com/smilies/Red_fox.gif

Mình có violin ở nhà mà không biêt chơi, chỉ biêt ngắm cho vơi lòng đau đớn. http://matcuoi.com/smilies/binhsua36.gif

Muốn thành công trong chơi nhạc cụ, có lẽ nên xac định cho mình 1 bài yêu thich nhât và sống chêt gì thì cũng phải đánh được nó, như vậy có lẽ sẽ có "lửa đôt mông" hơn ( động lực ấy mà ). http://matcuoi.com/smilies/binhsua31.gif

Có bạn nào có tâm huyêt thì cùng mình lập một nhóm nhạc nào, cùng nhau luyện tập, cùng nhau sống chêt, có cachet cùng hưởng, có bể show tự chịu. http://www.matcuoi.com/smilies/Red_fox12.gif

2nd Violin
17-11-2010, 08:08
FTW là gì vậy bạn ??? http://matcuoi.com/smilies/binhsua19.gif

Mà bạn chơi có 2 tháng mà đã vào dàn nhạc của trường rồi cơ à ??? http://www.matcuoi.com/smilies/Red_fox.gif

Mình có violin ở nhà mà không biêt chơi, chỉ biêt ngắm cho vơi lòng đau đớn. http://matcuoi.com/smilies/binhsua36.gif

Muốn thành công trong chơi nhạc cụ, có lẽ nên xac định cho mình 1 bài yêu thich nhât và sống chêt gì thì cũng phải đánh được nó, như vậy có lẽ sẽ có "lửa đôt mông hơn" ( động lực ấy mà ). http://matcuoi.com/smilies/binhsua31.gif

Có bạn nào có tâm huyêt thì cùng mình lập một nhóm nhạc nào, cùng nhau luyện tập, cùng nhau sống chêt, có cachet cùng hưởng, có bể show tự chịu. http://www.matcuoi.com/smilies/Red_fox12.gif

Nói cho hay vậy thôi chứ tớ gà kinh lắm =)) =)) chịu câu này nhất :-bd

Muốn thành công trong chơi nhạc cụ, có lẽ nên xac định cho mình 1 bài yêu thich nhât và sống chêt gì thì cũng phải đánh được nó, như vậy có lẽ sẽ có "lửa đôt mông hơn" ( động lực ấy mà ).

ngtungson91
17-11-2010, 08:20
ai tập với m k

starling
17-01-2011, 12:45
Mình cũng mới học violin, nhiều khi cũng nghĩ như Jewish VN thật, chỉ cần kéo được 1 bản nhạc mình thích nhất thôi, cho đỡ sốt ruột. Nhưng mà học rồi mới thấy, k có nền tảng thì chỉ kéo được để cho ra tiếng thôi, chỉ khổ người nghe^^

namh0a
27-02-2011, 05:57
@all: tại sao chúng ta ko thành lập một clb chơi violin ở hà nội nhỉ? các thành viên sự tự chỉ bảo cho nhau. người biết nhiều chỉ người biết ít, người biết ít chỉ người ko biết, 1 tuần chúng ta có thể bố trí 1 vài buổi tập vs nhau..

namh0a
27-02-2011, 05:57
cho mình yahoo của bạn :D

namh0a
27-02-2011, 05:58
ai tập với m k
cho mình nick yahoo bạn với? mình cũng 91 đang bắt đầu tập đàn đây :-S

ngtungson91
27-02-2011, 12:36
boy_chocolate113 mình tên Sơn, Davis Sơn :))