Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Giúp tí về mua đàn violin học giải trí [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Giúp tí về mua đàn violin học giải trí

M0ZART
19-01-2009, 09:02
Tình hình là em rất thích piano nhưng tiền bạc ko cho phép ..., nhà có sẵn guitar gỗ tuổi chục năm nhưng em ko nge tiếng guitar lọt lỗ tai đc T_T ... ,,, em chỉ nge đc tiếng piano và violin thui :D, sau tết vui vẻ xong em định đi học kéo 1 tí ^___^

Các anh chị vui lòng tư vấn cho em mua cây đàn violin loại nào vừa vừa để em học kéo giải trí tí nhạc Trịnh hay pop thông dụng thui ạ ?? Tầm 1 mil dc ko nhỉ ? Và mua ở đâu thi` ko bị đưa đàn Trung Hoa Anh hùng ?
Em ở HCM ạ

violinist94
22-01-2009, 12:38
theo mình việc mua đàn bạn đừng tự ý đi mua ,nếu bạn có ý muốn học đàn thì nên đăng ký trước rồi nhờ thầy dậy đàn dẫn đi mua vậy .
Mà trước khi học bạn phải xác định là có kiên trì học ko đã vì mình thấy có nhiều người sau khi hoc rồi lại nản mà nghi học
nếu muốn đăng ký thì theo mình co 2 chỗ dạy cũng hay ko mắc như nhạc viện:
Trường âm nhạc VEMS: giá thi khoảng 500/1 tháng ,1tuần 2 ngày ,1 ngày 1 tiếng(dạy kèm 1 người học)
Trường Suối nhạc

nomadic
22-01-2009, 13:35
VEMS anh nhớ giá cách đây nửa năm là 1tr2/khóa 3 tháng, mỗi tuần học 1 buổi, 1 kèm 1 mà. Vì có người bạn dạy ở đó. Không biết giá bây giờ ra sao.
Suối Nhạc thì 1 lớp học nhiều người.

Cầm 1tr thì mua đàn brand new chỉ có thể mua đàn TQ loại hên xui thôi. Bạn muốn tìm đàn nước nào mà mua nữa :(

violinist94
22-01-2009, 13:41
ah bạn anh nomadic tên Quốc phải ko,nếu đúng thì là thầy em đó ^^

nomadic
22-01-2009, 23:07
Đúng rồi, VEMS hình như có thầy Quốc và chị Tuyến ôm show hết thôi :))

Le Petit Prince
22-01-2009, 23:42
Bạn nên đi chung với người rành violin, người đó check đàn thử giúp bạn, vì người bán sẽ đưa cho bạn đàn Trung Quốc loại thường, tiếng chói tai nếu bạn nói muốn mua đàn khoảng 1 triệu cho xem.

Đàn Trung Quốc tiếng được được ở đường Nguyễn Thiện Thuật bây giờ giá từ 1 triệu tư đến 2 triệu rồi. Đàn có mác VN của tiệm Tiến's violin thì trên 2 triệu. Còn đàn cũ có xuất xứ từ Châu Âu thì giá trên trời.

Mình nghĩ với 1 triệu bạn nên mua lại đàn cũ của người quen, chứ ở ngoài tiệm không bán đàn tiếng kha khá giá đó đâu.

(À, mình ở trong Nam, tình hình trong này như vậy đó, nếu bạn ở nơi khác thì mình cũng ko biết giá đàn dao động ra sao đâu nhen)

Bunny
24-01-2009, 01:10
Mình cũng nghĩ là nếu bạn muốn mua đàn thì nên nhờ thầy cô mua giúp.Nếu như tự mua thứ 1 ko biết xem đàn,thứ 2 ko biết lên dây đàn => nếu ko có thầy hướng dẫn thì chỉ có thể phá hư đàn mà thôi :).

Thứ 2 là nếu học chơi thôi thì xác định kỹ có theo được hay ko.Bạn mình học lúc đầu cũng bảo thích dữ lắm mà học được 1,2 tháng là bỏ( học 3 buổi/tuần) =>phí cây đàn,tiền bạc và thời gian.

Vì các lý do trên nếu bạn thật sự muốn học thì nên kiếm thầy dạy trước đã .Chúc bạn được như ý!

nomadic
24-01-2009, 10:14
Bunny nói rất đúng. Chưa chắc đã thích thì đã theo học đàn dài lâu được. Thậm chí nhiều người học được vài tháng, nghe tiếng đàn của chính mình riết đâm ra chuyển từ hâm mộ sang ác cảm với violin luôn đó chứ. :D
Nội việc bạn xác định học giải trí thì.... có lẽ khó theo rồi. Vì thật ra thời gian đầu bạn sẽ bị stress nặng thêm =))

tonthatbinh1212
24-01-2009, 16:40
Bunny nói rất đúng. Chưa chắc đã thích thì đã theo học đàn dài lâu được. Thậm chí nhiều người học được vài tháng, nghe tiếng đàn của chính mình riết đâm ra chuyển từ hâm mộ sang ác cảm với violin luôn đó chứ. :D
Nội việc bạn xác định học giải trí thì.... có lẽ khó theo rồi. Vì thật ra thời gian đầu bạn sẽ bị stress nặng thêm =))

A huy co cách lên dây đàn rất mướt nha bạn,bảo dảm nghe xong từ ko muốn hoc violon sẽ thich học liền ^^!mình cũng muốn aHUy dạy mà aH ko nhận,hxihxi,huhu>:D<!

vicamdo2405
24-01-2009, 17:06
Toàn thấy spam ko à...
To Mozart: Học violin để giải trí cũng tốt thôi nhưng giai đoạn đầu nếu ko kiên nhẫn thì nói như Nomadic thì sẽ bị xì trét đó, bởi vì mới học kéo đàn ò í e, rất chán...
Đàn violin giá 1 triệu thì chỉ có đàn trung quốc thôi, ko có đàn nào rẻ hơn nữa đâu.

beethoven_82
06-02-2009, 09:37
Hic, em đây hồi mới học nhờ thấy dẫn đi. Sang đến tiệm Tiến's violin mua cây đàn 375$, cộng cả hộp rồi cây vỹ, gối hết gần 500$. Vậy mà tập mãi tiếng đàn nó cứ ồ ồ, ông thầy (học trò Nhạc viện HN) thì cứ bảo tiếng nó sang & vang. Còn bà con ở nhà em, mỗi lần em đem đàn ra kéo thì lại vác nhau.... chạy đi chơi hết hoặc bịt kín tai bởi nói ko chịu nổi tiếng đàn. Thế có khổ thân em ko?

Mà ko tập đàn ở nhà, thì làm sao tiến bộ đây. Các bác nghĩ sao? Hay là em mua phải đàn rởm (hay là tay nghề của em quá ẹ...dám lắm)

M0ZART
09-02-2009, 06:50
@tất cả: cám ơn các anh/chị đã tư vấn cho em ^__^ ... em sẽ liệu đường tính toán theo số liệu tâm lý tinh thần mà các anh/chị đã cung cấp :P

@Bee82 : ồ ồ điếc tai thì bán lại mình 1 mil đi hà hà :D

ngocnambka
05-03-2009, 09:00
em cũng thích violin mà nghe mọi người nói thấy hơi sợ!!nhưng là sợ thôi chứ còn đã thích thì em sẽ cố gắng theo hết sức... vậy mọi người cho em hỏi,nếu kiên trì học thì bao giờ có thể chơi được kha khá(tức là chơi được mấy bài không quá khó) em hỏi cho những người cần cù bù năng khiếu hoặc năng khiếu bìng thường chứ không phải siêu nhân đâu nha
và cho em hỏi câu nưa bài : song from a secret garden thuộc loại nào?khó bình thường or dễ vậy?

vicamdo2405
05-03-2009, 09:42
học vài tháng thì chơi được, có khi học vài năm cũng ko chơi được. Tùy năng khiếu mỗi người thôi.
Song from a Secret garden thuộc loại khó.

Allegro
07-03-2009, 18:11
Chào các bác! Em là thành viên mới của diễn đàn. Về violon thì em cũng đã muốn tập chơi từ lâu rồi nhưng giờ mới có điều kiện và thời gian. Hiện nay em đang cần mua 1 cây violon, giá chừng 3 Tr trở xuống. Vậy cho em hỏi với chừng ấy thì có thể mua được loại gì?

mutit
08-03-2009, 00:28
3T là cũng được cái đàn hơi ngon rồi,loại của Trung Quốc hoặc Việt Nam.
Có nhiều người mới bắt đầu học violin cũng chỉ mua loại khoảng hơn 1T,bạn mua cái 3T là khá đấy,cố mà học thành tài :d

mutit
08-03-2009, 00:36
Đàn của tớ là loại bét nhất của Trung Quốc giá chưa đến 1 triệu.

Le Petit Prince
08-03-2009, 01:27
với giá đó vẫn chỉ mua được một cây violin Trung Quốc hoặc Hàn Quốc tiếng khá mà thôi, khoảng trên 2 triệu.

Mua đàn mà không quen dễ bị chém lắm. Người ta vẫn có thể bán cho bạn cây đàn giá 2 triệu, nhưng vì bạn muốn mua giá dưới 3 triệu, người ta nâng cây đàn đó lên giá 2 triệu tám chẳng hạn (rồi lại bớt xuống còn 2 triệu rưỡi cho bạn vui). Bạn đừng nghĩ đến giá nữa, mà nhờ người đi cùng kiểm tra tiếng đàn thế nào, nếu tốt rồi thì hỏi giá, sau đó tìm cách bớt chút ít.

Mình đã ghé qua các tiệm ở đường Nguyễn Thiện Thuật rồi. Đàn ở bên Tiến's violin được lắm đó, bạn vào đó mua cũng ổn, giá sẽ cao hơn một chút. Còn tiệm Đức Thịnh mình mua quen thì giá được nhất, chém ít hơn mấy tiệm kia. Bạn cứ nói là anh Ngôn violin bên Nhạc viện nói cháu qua đây mua, chú bớt giúp cháu. (Ngôn đã mua đàn ở đó nhiều rồi, mình cũng được Ngôn dẫn đi mua mà)

Bạn tìm người đi mua đàn chung mới quan trọng. Người nào đã biết nghe đàn thì cũng biết định giá, bạn cứ nói trước số tiền bạn có cho người đó dễ chọn.

À, còn nữa. Đàn Việt Nam sẽ đắt hơn đàn Trung Quốc, nhưng giờ đa số toàn là đàn Trung Quốc được dán mác Việt Nam không thôi. Bạn đừng để ý nhiều đến giá hay mác (vì đàn dưới 3 triệu là đàn thường rồi), chỉ cần xem bạn có ưng tiếng của nó hay không. Hồi mình đi xem thử đàn thấy nhiều cây tiếng chói mà giá tới 1 triệu tám á.

Chúc bạn tìm được cây đàn vừa ý nhen ^^

Allegro
10-03-2009, 01:10
cám ơn các bạn đã nhiệt tình trả lời.

Le Petit Prince hiểu biết nhiều về violin quá nhỉ. Đúng là mod có khác! Chỉ dẫn của bạn rất rõ ràng, mình sẽ chú ý khi đi mua. Cám ơn nhé! Vậy bạn ở bên nhạc viện à? Mình cũng đang định sẽ qua đó đăng kí học sau khi mua xong.

3T là cũng được cái đàn hơi ngon rồi,loại của Trung Quốc hoặc Việt Nam.
Có nhiều người mới bắt đầu học violin cũng chỉ mua loại khoảng hơn 1T,bạn mua cái 3T là khá đấy,cố mà học thành tài :d

Mình nhắm muốn học từ lâu rồi nhưng nghe nhiều người bảo là khó lại không có nhiều thời gian nên cũng còn lưỡng lự. Giờ có đang điều kiện nên muốn đầu tư kĩ một tí quyết ráng học nhưng cũng chỉ hy vọng là chơi được thôi còn thành tài thì... :P

tonthatbinh1212
26-03-2009, 23:05
với giá đó vẫn chỉ mua được một cây violin Trung Quốc hoặc Hàn Quốc tiếng khá mà thôi, khoảng trên 2 triệu.

Mua đàn mà không quen dễ bị chém lắm. Người ta vẫn có thể bán cho bạn cây đàn giá 2 triệu, nhưng vì bạn muốn mua giá dưới 3 triệu, người ta nâng cây đàn đó lên giá 2 triệu tám chẳng hạn (rồi lại bớt xuống còn 2 triệu rưỡi cho bạn vui). Bạn đừng nghĩ đến giá nữa, mà nhờ người đi cùng kiểm tra tiếng đàn thế nào, nếu tốt rồi thì hỏi giá, sau đó tìm cách bớt chút ít.

Mình đã ghé qua các tiệm ở đường Nguyễn Thiện Thuật rồi. Đàn ở bên Tiến's violin được lắm đó, bạn vào đó mua cũng ổn, giá sẽ cao hơn một chút. Còn tiệm Đức Thịnh mình mua quen thì giá được nhất, chém ít hơn mấy tiệm kia. Bạn cứ nói là anh Ngôn violin bên Nhạc viện nói cháu qua đây mua, chú bớt giúp cháu. (Ngôn đã mua đàn ở đó nhiều rồi, mình cũng được Ngôn dẫn đi mua mà)

Bạn tìm người đi mua đàn chung mới quan trọng. Người nào đã biết nghe đàn thì cũng biết định giá, bạn cứ nói trước số tiền bạn có cho người đó dễ chọn.

À, còn nữa. Đàn Việt Nam sẽ đắt hơn đàn Trung Quốc, nhưng giờ đa số toàn là đàn Trung Quốc được dán mác Việt Nam không thôi. Bạn đừng để ý nhiều đến giá hay mác (vì đàn dưới 3 triệu là đàn thường rồi), chỉ cần xem bạn có ưng tiếng của nó hay không. Hồi mình đi xem thử đàn thấy nhiều cây tiếng chói mà giá tới 1 triệu tám á.

Chúc bạn tìm được cây đàn vừa ý nhen ^^

Cho mình hỏi,bạn có nhớ lộn tên ko vậy,mình nhớ khoa violon dâu có ai tên Ngôn đâu,lớn chưa bạn,đang học năm mây vậy,cho mình biết mình làm quen với>:D<

tano
27-03-2009, 08:57
Mình nhắm muốn học từ lâu rồi nhưng nghe nhiều người bảo là khó lại không có nhiều thời gian nên cũng còn lưỡng lự. Giờ có đang điều kiện nên muốn đầu tư kĩ một tí quyết ráng học nhưng cũng chỉ hy vọng là chơi được thôi còn thành tài thì... :P

Bạn cứ học đi. Muộn còn hơn không. Nếu không có nhiều thời gian tập luyện thì cứ chấp nhận mình tập 1 bài mất nhiều thời gian hơn các bạn học khác. Bạn đừng so sánh với người khác vì mỗi người có khả năng tiếp thu khác nhau và thời gian bắt đầu học khác nhau

sweetbaby_mp9x
13-05-2009, 14:43
hoi kho ah nha nhung ko van de. hoc dan can co niem dam me thi moi co the hoc duoc neu ban ki keu vai dong thi ko the mua duoc mot cay dan tot dau vi hoc dan thi cang nhieu cang it ma

Cat Vu
13-05-2009, 15:56
Hôm qua mình mới mua dùm học trò 1 cây đàn.Chủ tiệm đem cho mình 5 cây để lựa ( tất cả đều Trung Quốc).có 3 mức giá : 1000000,1500000,và trên 2000000,nhưng trong số đó mình lại ưng ý nhất cây 1000000.Nói chung là hên xui ,đàn TQ chất lương không đều,có khi hên gặp cây loại rẻ mà tiếng vẫn ok.

U32.piano
26-05-2009, 17:02
@Cát Vũ,

Nếu mình muốn mua 1 cây violin thật sự tốt thì có shop nào ở SG bán không vậy bạn? bạn có thể cho mình địa chỉ và khoảng giá của cây đàn được không? cây đàn tốt ở VN có bằng đàn của yamaha bán bên Singapore không vậy bạn?

Cảm ơn bạn trước

edenpham
10-12-2009, 02:23
mình rất thích học đàn, cũng biết là học đàn không dễ vẫn muốn thử sức, k theo chuyên nghiệp đâu nhưng muốn học để chơi cho chính mình thui.
mình ở ha noi. cho mình địa chỉ và thày dạy ở hà nội nha