Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
trình độ của mấy bồ thế nào??? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : trình độ của mấy bồ thế nào???

crazy_piano
25-08-2006, 11:26
chỉ cần nói xem bài khó nhất mà u từng chơi là bài nào, học mấy năm rùi..
bài khó nhất crazy từng chơi là etude op10 no5 (black keys), crazy học 4 năm rùi

crazy_piano
03-09-2006, 18:21
bạn nào có thắc mắc gì trong khi chơi đàn thì hỏi mình nha!sẽ giúp đỡ rất nhiệt tình:), mà không giúp được thì thui nha:D,sẽ cố.....

HiLine
03-09-2006, 23:38
Cho em hỏi về etude 25/1, có những hợp âm kiểu như Eb - Bb- Db- F thì em nên chơi kiểu nhảy nốt hay cố chơi liền nốt ?

pianofire
04-09-2006, 09:17
bạn nào có thắc mắc gì trong khi chơi đàn thì hỏi mình nha!sẽ giúp đỡ rất nhiệt tình:), mà không giúp được thì thui nha:D,sẽ cố.....

ừa giúp ko được thì hỏi anh!! Anh giúp hộ cho :)

crazy_piano
04-09-2006, 10:26
hí hí, pianofire này, anh em mình lấy topic này làm topic tư vấn chơi piano đi, HI LINE nè bài này crazy chưa chơi thử, hỏi bác pianofire ý, lão đó điêu luyện lắm, oách cả etude op 10 no 4, theo mình bạn nên nhảy nốt thì hay hơn, chơi liền rất chóng mỏi tay, nhất là op 25 no 1, nhảy nốt nhìu giúp khả năng ước lượng phím xa tốt hơn, khả năng này sẽ được sử dụng trong bản etude la campanella của Frank Liszt, hoặc bản etude op 10 no 11 của Chopin

HiLine
04-09-2006, 11:34
Được rồi tốt quá, có 2 chuyên gia ở đây rồi. Cho em hỏi tiếp nhé, chương 2 bản Sonata "Facile" K545 của Mozart các bác chơi chậm hay chơi nhanh? Em nghe nhiều người chơi chương này, nhanh cũng có mà siêu chậm cũng có.

crazy_piano
05-09-2006, 16:49
bạn không nên nghe nhìu người chơi rùi bắt chước theo(khuyên vậy thui)mà nên tìm ra phong cách chơi riêng của mình, k545 mình đã từng chơi rùi, có 3 chương,chương II nên chơi chậm(chơi chậm là đúng vì sonata thường có 3 chương, chương I và III thường nhanh, chương II thì chậm và trong sáng)

crazy_piano
05-09-2006, 16:52
mà bạn seo kì vậy, chơi được etude op25 no1 của Chopin mà lại đi tập bản sonata K545 dễ như ăn cháo vầy, seo không tập bản khó hơn???

crazy_piano
05-09-2006, 16:58
mà bạn seo kì vậy, chơi được etude op25 no1 của Chopin mà lại đi tập bản sonata K545 dễ như ăn cháo vầy, seo không tập bản khó hơn???tập thử libestraumn của LISZT coi

pianofire
05-09-2006, 19:51
anh nghĩ HiLine thích tính trong sáng trong nhạc của Mozart nên mới chọn sonata Facile, đâu có quan trọng khó hơn hay phức tạp hơn đâu! Nếu HiLine muốn trình tấu liền 1 lúc cả 3 chương thì chương II nên chơi chậm vừa toát lên được sự trong sáng trong nét nhac, vừa làm nổi bật cho chương I, và làm nền cho chương III, anh nghĩ như thế sẽ tạo được sự thú vị cho người nghe! Còn nếu chơi riêng chương II, thì em chơi nhanh một chút (anh nhớ bài đó là legato phải hun nhỉ?) sẽ giúp tạo ra được đúng nét cảm xúc của riêng bản nhạc!
P/S: anh thường chơi 3 chương 1 lúc, chưa bao h chơi mình chương II cả :D

crazy_piano
06-09-2006, 16:25
@tuong gi ong anh khuyen sì mình(hé hé hé:D)
@bạn nào có thắc mắc gì thì cứ típ tục nhá, 2 anh em tui sẽ giúp đỡ nhiệt tình

cool_piano
09-09-2006, 16:40
hồi trước mình cũng đã học piano nhưng giờ không học nữa,tuy vậy vẫn thích.Giờ muốn học típ nhưng chẳng biết học ai và học ở đâu?

crazy_piano
09-09-2006, 17:42
bạn đành phải tự học giống tui roài, chắc nhà bạn có piano nhỉ?cố kím lấy quyển methode rose nếu học từ đầu, rùi bạn phải cần rất nhìu tài liệu liên quan như cuốn tự học piano, vài quyển luyện ngón của hanon và czerny, và cần nhất là niềm đam mê+chăm chỉ+một chút năng khiếu.Nếu tự học quá khó thì đành phải nhờ thầy dạy thui:-??, hay nhờ ông anh piano fire dạy cho, lão ấy là thày dạy co tiếng đấy;)) (mà không bít bạn có ở HN ko để lão ấy còn dạy cho)

cool_piano
09-09-2006, 19:49
hik,ko mình không đến nỗi phải học từ methode rose,đã học đến quyển classic 2 rùi nhưng h muốn tìm thầy để học thêm vì có những điều phải có người hướng dẫn mới được.Làm sao mà liên lạc được với anh piano fire được??

HiLine
09-09-2006, 23:44
Cảm ơn lời khuyên của 2 bác. Cho em hỏi phần cuối trang 1 và đầu trang 2 bản Fantasie Impromptu, làm thế nào để chơi được cho ngón út mạnh hơn ngón cái mà vẫn đảm bảo ngón cái đúng đầu phách?

Chà, ở đây có tới 3 bác piano. Mình lạc điệu quá. :D

crazy_piano
10-09-2006, 09:25
@cool piano: học đến quyển 2 tức là học đến bài hành khúc thổ nhĩ kì rùi hả, vậy là khá rùi, seo không tự học nhỉ, nếu bạn mún thì liên lạc với bác piano fire qua địa chỉ earth_frech0409, lão ta sẽ giúp đỡ nhiệt tình
@hi line:phần cuối trang 1 và đầu trang 2 có phải cái đoạn cung E trưởng hả, cái này có vẻ khá là khó khuyên cho bạn vì đây là tùy kinh nghiệm của mỗi người.Riêng phần này bạn nên để tay trái thả lỏng và dường như bạn không còn quan tâm đến tay trái nữa, để nó chơi mặc định theo bản năng vì phần này tay trái cũng dễ thôi mà, còn tay phải bạn hạ trọng tâm vào hai nốt đầu cách nhau một quãng tám ấy,bạn phải nhấn mạnh mà cổ tay vẫn phải thả lỏng thật tự nhiên để chuyển phím cho tốt, chỉ bít khuyên bạn vậy thui còn phần còn lại tùy thuộc vào khả năng và kinh nghiệm của bạn thui, cố lên nhá

Cantabile
11-09-2006, 01:38
Em đàn bài này bị bà thầy già của em khõ vào tay đau điếng vì khi nhấn ngón út tay phải để tạo giai điệu thì nó lại đi khớp với ngón út tay trái còn ngón cái tay phải vì đánh nhẹ mà bị chệch qua nhịp trước. Em đàn nhanh thì bà thầy không nhận ra nhưng khổ nỗi bả bắt em đàn chậm cho bả nghe đến khi nào không sai nốt nào mới được đàn nhanh. Bác nào cứu em với :((

@hi line:phần cuối trang 1 và đầu trang 2 có phải cái đoạn cung E trưởng hả, cái này có vẻ khá là khó khuyên cho bạn vì đây là tùy kinh nghiệm của mỗi người.Riêng phần này bạn nên để tay trái thả lỏng và dường như bạn không còn quan tâm đến tay trái nữa, để nó chơi mặc định theo bản năng vì phần này tay trái cũng dễ thôi mà, còn tay phải bạn hạ trọng tâm vào hai nốt đầu cách nhau một quãng tám ấy,bạn phải nhấn mạnh mà cổ tay vẫn phải thả lỏng thật tự nhiên để chuyển phím cho tốt, chỉ bít khuyên bạn vậy thui còn phần còn lại tùy thuộc vào khả năng và kinh nghiệm của bạn thui, cố lên nhá[/quote]

pianofire
11-09-2006, 12:23
Em đàn bài này bị bà thầy già của em khõ vào tay đau điếng vì khi nhấn ngón út tay phải để tạo giai điệu thì nó lại đi khớp với ngón út tay trái còn ngón cái tay phải vì đánh nhẹ mà bị chệch qua nhịp trước. Em đàn nhanh thì bà thầy không nhận ra nhưng khổ nỗi bả bắt em đàn chậm cho bả nghe đến khi nào không sai nốt nào mới được đàn nhanh. Bác nào cứu em với :((

B-) Cái bác này,, thật biết cách khoe khoang :> Bác có bà giáo viên dạy kèm như vậy rùi, không đi hỏi bà ý mà lại quay sang đây hỏi anh em!! Anh em ở đây chỉ có tấm lòng thui, chứ trình đọ thì kém lắm, nhiều người còn không có đàn mà tập nữa cơ bác ạ :)

cool_piano
11-09-2006, 16:18
@troivangnangxanh : bác có thầy hay thể! chỉ cho em với được không,hiện giờ em rất muốn tìm thầy đề học.cảm ơn bác rất nhiều

Cantabile
11-09-2006, 19:53
Hic hic, trăm hay không bằng tay quen mà lị ! Bà thầy già này mắc dịch lắm, không chịu đàn mẫu cho em nghe. Không biết bả đàn có bị chệch không mà cứ la rầy em hoài. Các bác mà đã tập fan-imp ở đây chắc hẳn là phải siêu rồi nên em mới hỏi ý kiến. Chứ em đã hỏi bà thầy rồi mà tập vẫn không được. Em tính đổi thầy khác học đây...:-S

ZIN
13-09-2006, 16:57
Bác này buồn cười nhỉ, cái cơ bản thế mà cũng phải hỏi. Bao giờ mới tập 1 tác phẩm cũng phải đánh chậm trước, thứ nhất là để tránh sai nhịp, sai phách, thứ 2 là không bị vấp, và nhớ được lâu, bác thử đánh chậm khoảng 1 đên 2 lần thôi là có thể sẽ đánh nhanh được, bác có biết nhà soạn nhạc Schubert hay Schumann < tớ ko nhớ rõ lắm :D> có một câu là : cái sai lớn nhất trong vệc học nhạc là vội vàng và trễ nải không hả bác??? Bác đừng vội vàng để mà làm gì, bác muốn đuổi kịp ai? Khối người giỏi hơn bác, bác cứ kiên trì tập luyện thì sau này nó sẽ giỏi thôi, bác đừng lo. Với cả nếu bác đang học 1 người thấy " hách dịch" thì đó là một điều may mắn cho bác nhất hiện giờ đấy, bác đừng dại gì mà đổi GV, em khuyên thâạ lòng đấy, thế nhé ;)

crazy_piano
13-09-2006, 17:14
nhìn nick bạn troivangnangxanh cứ nhầm với bà chị troixanhnangvang, làm mình thắc mắc bà chị TXNV lam seo chơi được FI,hé hé>:) , troivangnangxanh nè, Zin khuyên đúng đó, bà giáo cậu thế còn tốt chán, chứ ngày xưa khi crazy mới học piano thì thầy giáo chỉ ngồi nghe học sinh trả bài rùi ra bài mới thôi chứ chẳng thèm hướng dẫn gì cả!!! Nhưng crazy cũng thấy bà ấy không nên đánh học sinh khi không chơi được một đoạn nào đó vì làm thế học sinh sẽ mất hứng , việc chơi đàn trở thành cực hình!nếu bà ấy còn đánh bạn thì bạn nên nói thẳng với bà ấy, còn không thì học giáo viên khác hoặc tự học, bạn chơi được FI thì trình khá là tôt rùi, bạn bít không, độ khó của bản FI là 7/10 đấy, nên bạn rất khá,có thể tự học được.Mình bỏ học thầy khi mình chơi đến bản sonata k545 của mozart rùi tự học từ đó đến nay, nếu chưa vững thì bạn cố kím lấy cuốn tự học piano ngoài hiệu sách, ngoài ra phải chăm chỉ luyện ngón đấy

ZIN
13-09-2006, 19:24
Có quyển sách in những bài luyện ngón kiểu hợp âm hay các quãng 8 đấy, hoặc nếu bạn không thích thì đánh các bản Etude của Chopin ấy, luyện tay cũng khá phết :D

HiLine
14-09-2006, 12:29
@cool piano: học đến quyển 2 tức là học đến bài hành khúc thổ nhĩ kì rùi hả, vậy là khá rùi, seo không tự học nhỉ, nếu bạn mún thì liên lạc với bác piano fire qua địa chỉ earth_frech0409, lão ta sẽ giúp đỡ nhiệt tình
@hi line:phần cuối trang 1 và đầu trang 2 có phải cái đoạn cung E trưởng hả, cái này có vẻ khá là khó khuyên cho bạn vì đây là tùy kinh nghiệm của mỗi người.Riêng phần này bạn nên để tay trái thả lỏng và dường như bạn không còn quan tâm đến tay trái nữa, để nó chơi mặc định theo bản năng vì phần này tay trái cũng dễ thôi mà, còn tay phải bạn hạ trọng tâm vào hai nốt đầu cách nhau một quãng tám ấy,bạn phải nhấn mạnh mà cổ tay vẫn phải thả lỏng thật tự nhiên để chuyển phím cho tốt, chỉ bít khuyên bạn vậy thui còn phần còn lại tùy thuộc vào khả năng và kinh nghiệm của bạn thui, cố lên nhá

Lời khuyên hơi chung chung, nhưng cũng xin cảm ơn bác nhé.:D
ZIN: để đạt trình độ chơi được etude của Chopin thì cũng đã phải luyện kha khá rồi em ạ.
troivangnangxanh: em cũng khuyên bác tập đoạn đấy thật chậm. :P

crazy_piano
15-09-2006, 16:50
@hi line :thông cảm nha
@ZIN:hic zin ơi, etude CHOPIN thuộc hàng trâu bò, chỉ dành cho hs trung cấp piano thui, cho bạn ấy tập thì die bạn ấy còn jì, FI bạn ấy còn chưa xong, đến crazy chỉ dám chơi vài bản thuộc loại trung bình trong cuốn etude ấy
@TVNX:nên tìm những bản etude của czerny là thích hợp nhất

crazy_piano
17-09-2006, 17:06
ơ thế ko còn ai thắc mắc jì àh, ế ẩm quá, chán nhể

HiLine
17-09-2006, 17:36
Em hỏi câu cá nhân chút, khi tập FI các bác thấy khó nhất là điểm nào? Nếu bác thấy nó không khó thì cũng cứ nói nhé. :D

HiLine
17-09-2006, 17:48
Buồn cười quá, xem hồ sơ của bác pianofire thì thấy thế này:

Xem Hồ Sơ HiLine (http://www.classicalvietnam.info/forum/member.php?u=70) @ 05:37 PM

Rồi bấm vào cái HiLine (http://www.classicalvietnam.info/forum/member.php?u=70) đấy thì được thế này:

Xem Hồ Sơ pianofire (http://www.classicalvietnam.info/forum/member.php?u=48) @ 05:45 PM

:D

Cantabile
17-09-2006, 21:07
Em hỏi câu cá nhân chút, khi tập FI các bác thấy khó nhất là điểm nào? Nếu bác thấy nó không khó thì cũng cứ nói nhé. :D

Cantabile thấy bài đó khó nhất là tay phải, chạy nhiều quá, chẳng được nghỉ ngơi gì cả. Nhưng nếu xong kỹ thuật rồi thì đến phần thể hiện còn khó hơn :(( Coi cái em bé 7 tuổi đàn trên youtube kia thấy em đàn không có hồn gì cả :-S Còn nhỏ vậy mà đã ham hố tập FI =((

HiLine
18-09-2006, 20:44
Cantabile thấy bài đó khó nhất là tay phải, chạy nhiều quá, chẳng được nghỉ ngơi gì cả. Nhưng nếu xong kỹ thuật rồi thì đến phần thể hiện còn khó hơn :(( Coi cái em bé 7 tuổi đàn trên youtube kia thấy em đàn không có hồn gì cả :-S Còn nhỏ vậy mà đã ham hố tập FI =((

Ý bác là khó nhất ở chỗ chơi nhanh mỏi phải không?
Bác thông cảm, em đoán em bé đó từ khi mới tập chơi piano cho đến lúc đấy có lẽ chỉ tập đúng bài này thôi cũng nên. :P

ZIN
21-09-2006, 16:31
Uả, Etude cũng phải tùy từng bài chứ có phải bài nào cũng " khoai thế đâu", nhưng cũng ko thể phủ nhận là Etude khó kinh khủng khiếp, nhìn bản nhạc xong chỉ muốn đóng sách lại, không thể tiếp tục được < tớ là thế đấy :"> >

HiLine
21-09-2006, 20:54
Uả, Etude cũng phải tùy từng bài chứ có phải bài nào cũng " khoai thế đâu", nhưng cũng ko thể phủ nhận là Etude khó kinh khủng khiếp, nhìn bản nhạc xong chỉ muốn đóng sách lại, không thể tiếp tục được < tớ là thế đấy :"> >

Etude của Chopin thì anh thấy bản nào cũng thế đấy em ạ. Không biết người khác nghĩ sao. :D

Cantabile
22-09-2006, 10:51
Etude của Chopin thì anh thấy bản nào cũng thế đấy em ạ. Không biết người khác nghĩ sao. :D

Đám Etude của Chopin là kinh điển rồi, vừa hay :x vừa khó =(( . Em chỉ mới dám tập bài Cello Etude thôi.

crazy_piano
23-09-2006, 17:14
chuyện, etude của CHOPIN mà lị, nói về etude của ổng thì cả ngày cũng ko hết, bạn nào có vướng mắc jì khi chơi piano thì cứ hỏi đi nhá, ông piano fire bỏ bê cái box này, một mình mình quản vậy>:)híc ZIN nhầm òi, etude gần 100% là khó trừ ba bản novel cuối thì còn dễ xơi chứ còn lại:op 10 và op 25 thì khỏi nói cũng bít,crazy mới chơi 3 bản thuộc op 10 và op 25 thui, đó là black key(op 10 no 5), etude op 10 no 9, bee(etude op 25 no 2).Chỉ có một số bản của phần prelude thì dễ thui, như prelude op 28 no 4 chẳng hạn

ZIN
23-09-2006, 18:51
Khiếp hồn, nói chung tớ ko thick nhạc Chopin lắm, lúc thì nghe hơi...táo bạo, lúc lại nghe...quá buồn, tớ chỉ thích trong sáng kiểu Mozart thôi, vì tớ cũng trong sáng như thế :D

Apomethe
23-09-2006, 20:15
Ai đang tập chơi etude của Chopin thì nhìn Richter mà học:

Chopin - Etude Op 25 No 4 (Richter) (http://apomethe.dajoob.com/Chopin%20-%20Etude%20Op%2025%20No%204%20%28Richter%29.avi)
Chopin - Etude Op 10 No 4 (Richter) complete (http://apomethe.dajoob.com/Chopin%20-%20Etude%20Op%2010%20No%204%20%28Richter%29%20comp lete.avi)
Chopin-Etude Op 10 No 12-Kuschnerova-1995 (http://apomethe.dajoob.com/Chopin-Etude%20Op%2010%20No%2012-Kuschnerova-1995.wmv)

pianofire
23-09-2006, 20:22
@Apo: cảm ơn anh Apo nhiều lắm :D đúng là cái em đang cần ;) Torrent là etude em thích thứ 2 sau Wind winter! Anh có clip của Zimerman chơi Ballade Sol thứ ko ạ, có j post lên hộ em với! thanks ;)
@TVNX tập piano được lâu chưa? Cậu chơi được Etude Cello (Op25-7 Đô thăng thứ thì phải) là giỏi quá rùi :D Tớ chưa "dám" "sờ" vào bản đó đấy!
@crazy: tập thử Op10-2 đê!!

Cantabile
24-09-2006, 07:29
Trên YouTube có clip Zimerman. Pianofire lên trên ấy xem cũng được. Trên ấy có Richter đàn Etude 10-12 nhanh khủng khiếp.

Em tập etude 25-7 tại vì thấy nó chậm hơn nhiều so với các bản khác. Em học piano lâu rồi nhưng chưa ra gì cả vì làm biếng tập quá.

crazy_piano
24-09-2006, 12:13
op 10 no 2 hả ông anh?hình như là cung a thứ nhỉ, chạy gam cromatic phải không?Rùi, về nhà tập thử coi,nhưng dạo này học hành trâu bò we, ko bít có tập được ko nữa, chán we dạo này papa mama hay cãi nhau nên chẳng còn tâm trí đâu nữa.Hic! bạn nèo thắc mắc gì thì típ tục hỏi đi nhá?

causuon
24-09-2006, 18:25
chài ơi.
mấy bác trình độ ghê quá ta.
hix tự tập mà đánh được như vậy là giỏi lắm đó nghen.
Tui cũng mới zo nên không biết các bác nhà ta thế nào.
Nhưng mấy bác nói chuyên nghiệp quá tui chịu không hiểu nổi.
Nếu tui mới học thì tui nên mua sách nào và mua ở đâu zay?
trả lời giùm tui phát

ZIN
25-09-2006, 14:53
Sách thì vô kể đâu chả có, nhưng sách thì có nhiều loại, phải biết chọn thì mới mua được. Nếu muón mua sách mà soạn nguyên tác thì nên mua quyển Classic, có mấy tập đấy, nhưng lại khó. Còn nếu mua sách dễ thì hàng đống, nhưng lại soạn sai, soạn lung tung. Tốt nhất là tìm kiếm trên mạng, vừa không tốn tiền mà vẫn có những bản nhạc hay - dễ và những bản nhạc nổi tiếng mà không bị soạn sai nguyên tác :)

Thêm nữa, mới học như bạn thì tốt nhất hãy học luyện tay đi, và nếu có thời gian thì học lý thuyết và mặt nốt nhạc, như thế tốt hơn nhiều đấy. Bạn mới học nhưng là mới học kiểu gì? Bạn đã có thể đánh 1 bản nhạc dễ chưa, hay là mới học kiểu vẫn chưa biết gì?Vậy bạn ở đâu, tôi sẽ chỉ giùm nơi bán sách dành cho người mới học? Còn tôi ở HN, nếu bạn k ở đây thì tôi cũng chịu thôi :D

Toocky
26-09-2006, 19:57
Richter đánh Op 10 No 4 đúng là...hix ^^ Theo toocky thì Etude này là một trong những etude tốt cho ngón tay nhất => ở đâu cũng thấy đánh bài này :) Có ai biết những tên gọi như là Revolutionary, Black keys, Winter Wind, Ocean, Butterfly từ đâu ra không nhỉ? Toocky đang viết một bài essay về chủ đề này mà không kiếm đâu được điểm bắt nguồn. Beethoven có nói: " comes from the hearts should in turn be able to find a way to the hearts of others " - Chopin thì đã từng từ chối 1 cái tên được đặt cho 1 trong các Nocturne và nói rằng " Let them find out for themselves " - themselves - cả nghệ sĩ biểu diễn lẫn khán giả.

Apomethe
26-09-2006, 20:16
Có cái op. 10 no. 5 "Black keys" (có người gọi tên tiếng Việt là năm thằng tây đen) là do toàn bộ các nốt trong bản này đều là nốt đen, chỉ có duy nhất một nốt trắng ở tay phải. Cái này chắc toocky cũng biết.

Op. 10 No. 12 "Revolutionary" thì do hoàn cảnh lịch sử Nga xâm lược Ba Lan lúc đấy.

Richter chơi Etude op. 10 no. 12 (http://youtube.com/watch?v=vOHUvuTsTgE)

Toocky
26-09-2006, 22:07
Không, ý toocky là tên này ra đời từ ai ý? Lý do của nó thì toocky cũng biết rồi, nhưng bản thân Chopin không đặt tên cho Etude nào cả. Theo ý mọi người thì việc "đặt tên" này tốt hay xấu, nếu bản thân Chopin và ngay cả Beethoven phản đối như vậy, liệu chúng ta có nên tiếp tục dùng chúng không? Những cái tên gọi này giới hạn trí tưởng tượng của người nghe, bản thân Toocky không chắc là Chopin viết Op 23 no 11 để miêu tả Winter Wind? ?

Apomethe
27-09-2006, 02:22
Tiếc là Apo làm mất một mấy cái link của các forum piano rồi, vào đấy hỏi thì chắc ra, bọn ý biết nhiều lắm. Thực ra cái việc đặt tên tác phẩm hộ tác giả này cũng khá phổ biến, và người đặt tên cho nó không phải chỉ có 1 nên tìm ra những người này không phải là dễ. Nhưng toocky có nghĩ rằng việc này thực sự quan trọng không? Có lẽ nó chỉ có ý nghĩa về mặt lịch sử thôi, cũng là một cách để nhận diện ra tác phẩm. Còn việc nghe vẫn phải tùy thuộc nhiều vào người nghe. Việc dùng những cái tên đó đã là một thói quen rồi, khó mà bỏ được.

Toocky
27-09-2006, 20:56
Theo Toocky thì những cái tên là rất quan trọng. Nhất là những cái tên do chính tác giả đặt ra. Thử lấy Oliver Knussen "Prayer bell sketch" hoặc là Philip Howard : " Local News" - nếu không có cái tên này thì sẽ rất khó có thể biết được tác giả muốn gì. Những cái tên như là "Spring" sonata của beethoven - rất hay, nhưng khi chơi chúng Toocky cảm thấy mình bị bó buộc trong tưởng tượng rất nhiều. Những cái tên này khiến cho bao nhiều các sonata khác ít khi được chơi, người ta chỉ hay chơi những sonata được đặt tên thôi, như là Appassionata, hoặc là Tempest ... vvv Vì sao chúng có những cái tên này có thể lý giải được phần nào, nhưng Toocky nghĩ nên để Âm Nhạc là Âm Nhạc thôi - trừ phi tác giả cảm thấy sự cần thiết của việc đặt tên.

Vài suy nghĩ nhỏ thôi, giá mà không có mấy cái tên này thì tốt biết mấy, theo cá nhân Toocky thì thế :P

HiLine
29-09-2006, 10:58
Mà không biết người ta đặt tên tác phẩm như thế là do người ta cảm nhận hay là do hỏi tác giả nhỉ. :-/

crazy_piano
30-09-2006, 18:00
chắc là do cảm nhận+những đặc điểm nổi bật của bản nhạc đó

Toocky
03-10-2006, 02:43
là theo cảm nhận - nếu là do hỏi tác giả thì cái tên đó sẽ trở thành tên chính thức! Vấn đề là mỗi người cảm nhận một cách khác nhau :)

mystyle_mymusic_haha
12-10-2006, 13:53
ê ở đây nói chuyện piano ko he , có ai bàn luận gì về violin ko? ah mà em năm nay 14 tuổi rùi không bít học violin được không nhỉ mấy anh ( thường thì 7 tuổi đã học người ta kêu lớn rồi học khó lắm) mà nếu học thì học ở đâu nhỉ (em sống ở tp.HCM ) mà em không thể học nhạc viện. giúp em nhé .

Apomethe
13-10-2006, 17:03
Bản sonata no. 14 của Beethoven thì tác giả thường gọi là Sonata phóng tác, nhưng nhà thơ Ludwig Rellstab thì lại đặt là ánh trăng. Nghe chả ra làm sao cả.

crazy_piano
14-10-2006, 21:23
ai hỏi ji về kinh nghiệm chơi piano thì típ tục nha, dạo này hay lạc chủ đề we
ai có kinh nghiệm ji hay ho có thể share cho every one:))

Klavier
23-10-2006, 01:45
1 topic với những thắc mắc rất dễ thương :)

crazy_piano
25-10-2006, 17:36
KLAVIER :rất cám ơn chị về lời khen nhưng lân sau ko nên viết bài quá ngắn như vậy :), có thắc mắc ji thì chị cứ hỏi nghen

Klavier
25-10-2006, 18:19
Tất nhiên rồi :) Tạm thời chưa thắc mắc.Sau này chắc sẽ có hihi..

HiLine
29-10-2006, 22:31
Em xin lỗi các bác đã vắng mặt quá lâu nhé. Giờ em tuyên bố HiLine chính thức trở lại ! :D

Cho em hỏi, các bác nghe các bản thu Fantasie Impromptu, đoạn cuối trang 1 đầu trang 2 trong bản nhạc, có thấy sự khác nhau giữa nhấn ngón 1 với nhấn ngón 5 không? Em nghe chẳng rõ gì cả.

Klavier
30-10-2006, 00:12
Trời.Câu hỏi này liệt vào dạng câu hỏi gì? Anh thử đánh trên đàn xem nhấn ngón 1 và nhấn ngón 5 có gì khác nhau nhé

HiLine
30-10-2006, 00:27
Nếu tự chơi thì thấy rõ sự khác nhau rồi. Nhưng khác nhau đến mức nào mới là khó. Thế nên em mới thử nghe các bản thu, nhưng mà thấy người ta chơi chẳng khác mấy.

Apomethe
30-10-2006, 01:28
Cậu Hiline trở lại làm tớ sợ quá. Mới ngày đầu trở lại đã viết bao nhiêu bài, mỗi bài có 1-2 dòng thế này

HiLine
30-10-2006, 08:34
Cậu Hiline trở lại làm tớ sợ quá. Mới ngày đầu trở lại đã viết bao nhiêu bài, mỗi bài có 1-2 dòng thế này

Bác cho em con số cụ thể nhé, " bao nhiêu " là bao nhiêu ?
Bác thấy bài viết nào của em là vô nghĩa thì cứ việc xóa đi nhé, em không cản trở công việc của bác đâu.
Còn nếu bác không đóng góp gì vào chủ đề này mà vẫn muốn nói chuyện riêng với em thì gọi em một tiếng, em với bác ra chủ đề nào khác nhé. Em không muốn chỉ vì em mà bác bị gán cái mác câu bài đâu.

pianofire
30-10-2006, 09:15
Em xin lỗi các bác đã vắng mặt quá lâu nhé. Giờ em tuyên bố HiLine chính thức trở lại ! :D
Có thấy ai nói j đến sự vắng mặt của HiLine đâu nhỉ :-O Bác xin lỗi "hơi" thừa thì phải >:) B-)

HiLine
30-10-2006, 18:36
Có thấy ai nói j đến sự vắng mặt của HiLine đâu nhỉ :-O Bác xin lỗi "hơi" thừa thì phải >:) B-)

Thừa hơn thiếu bác ạ. Theo kiểu lính ngụy ngày xưa: giết nhầm còn hơn bỏ sót.B-)
Bác trả lời câu hỏi của em được không? Em xin cảm ơn trước.:D

crazy_piano
01-11-2006, 16:32
ặc, từ cài thuở nào mà chưa cày xong fantasy impromptu hả, có sự khác biệt đấy, anh hi line phát hiện giống em òi, em nghe mãi mới thấy là ở đoạn đầu trang 1 thì học chơi nhấn mạnh ngón 1 hơn ngón 5 một chút, còn ờ đầu trang 2 học lại nhấn mạnh ngón 5 hơn ngón 1 một tẹo, còn ngón 2+3 giữ nguyên lực nhấn.Công nhận chơi đoạn này mỏi tay nhưng tập được òi thì ''no'' jì điều ấy(no=>lo:dân Hải Phòng mà=)))

fredericchopin
04-11-2006, 10:54
Nếu tự chơi thì thấy rõ sự khác nhau rồi. Nhưng khác nhau đến mức nào mới là khó. Thế nên em mới thử nghe các bản thu, nhưng mà thấy người ta chơi chẳng khác mấy.

Đúng là các pianists chơi khúc này không rõ như trong sách ghi. Tuy nhiên cũng có một số người chơi đúng như Cortot, Cziffra, Đặng Thái Sơn...
>:D<

crazy_piano
08-11-2006, 16:47
nếu anh Hi line để ý thì thấy bản nhạc cũng ghi rất rõ kí hiệu nhấn mạnh (>), ở dưới những nốt ngón 5 và 1, tuy nhiên cũng rất khó để thể hiện rõ được điều đó, em tập mỏi cả tay mà nó vẫn cứ ko được vừa ý cho lắm.Nghe đĩa thấy họ chơi hay lắm=> ức chế.

MezzoForte
13-11-2006, 19:13
Có ai biết chỗ nào có Sinfonia (Phức điệu 3 bè) của Bach ko? chỉ em với.Em tìm mãi mà chẳng được.Có ghi số ngón tay luôn ấy...Em lùng hết mấy nhà sách rồi mà chẵng... hix..hix..

MezzoForte
13-11-2006, 19:18
Buồn wá... em tập sonata Moonlight chương III hoài mà chẳng đc, cứ đánh lộn tay hoài...huhu chỉ em với, Với lại cái đoạn cao trào gần cuối ấy em chẳng biết phân nhịp thế nào....

thepianist
14-11-2006, 19:59
Mình đã đánh 2 bài Sinfonia của Bach rồi nhưng lâu rùi ko tập lại, chả nhớ để bản nhạc ở đâu nữa. Nhưng mình thấy trong các tập sách các bài phức điệu của Bach bán đầy ở nhà sách cũng có mấy bài này mà.

thepianist
14-11-2006, 20:01
Có ai biết mấy cái sheet music cho piano trong Fantasy down xuống ở đâu ko, chỉ cho mình với

Apomethe
15-11-2006, 00:23
Fantasy mấy vậy bạn?

thepianist
15-11-2006, 12:19
Hình như fantasy nào cũng có nhạc Piano cả, nhưng phần 9 và 10 là nhiều bài hay nhất. Mình có nhạc của mấy bài này hết rùi nhưng chưa tìm được nhiều bản nhạc lắm

crazy_piano
22-11-2006, 16:31
vậy bạn tìm đúng người òi, crazy là dân nghiện fantasy music lắm, đơn cử vài trang:
- www.nobuouematsu.com
- http://ichigos.com/sheets/fi
- http://x111.com/ffmo/SheetMusic/

TSLV
24-11-2006, 00:06
Hình như fantasy nào cũng có nhạc Piano cả, nhưng phần 9 và 10 là nhiều bài hay nhất. Mình có nhạc của mấy bài này hết rùi nhưng chưa tìm được nhiều bản nhạc lắm

Nó aranged lại là phần lớn bạn à . Trong bộ cd soundtrack FF nào cũng có kèm 1 cd piano arange . FF VIII co cai Julia theme vốn là nhạc piano , hay lém á , trước kia có trang ryulyn.net được lém , score trên đó đúng với nguyên bản nhất , nhung gần 1 năm nay trang này đã đi vào dĩ vãng do chả có bài nào mới + host free :D . Có mấy bài muốn tìm lại mà khó wa' .:-S

Klavier
24-11-2006, 10:06
Có ai biết chỗ nào có Sinfonia (Phức điệu 3 bè) của Bach ko? chỉ em với.Em tìm mãi mà chẳng được.Có ghi số ngón tay luôn ấy...Em lùng hết mấy nhà sách rồi mà chẵng... hix..hix..

Ngón tay thì không phải sách nào cũng có, mà có chưa chắc đã hợp với mình :D Mỗi người 1 kiểu mà. K rất ít khi đánh đúng như ngón tay ghi trong sách. Tay siêu bé--->toàn tự biên tự diễn :D

crazy_piano
24-11-2006, 17:02
chị K là giông em òi, thấy vừa ngón nào thì xơi liền, tuân theo số ngón thì đến tết campuchia mất, mà tuân theo nó thì chơi ko hay bằng cách của mình, rất may tay mình gầy+dài nên ko sợ, hic khổ thân bà chị K

Klavier
25-11-2006, 12:51
chị K là giông em òi, thấy vừa ngón nào thì xơi liền, tuân theo số ngón thì đến tết campuchia mất, mà tuân theo nó thì chơi ko hay bằng cách của mình, rất may tay mình gầy+dài nên ko sợ, hic khổ thân bà chị K

Tay chị vừa đủ để học piano. May thế. Hồi trước chỉ sợ không dang nổi quãng 8 :D

crazy_piano
10-02-2007, 16:44
ơ, bạn nào có thắc mắc ji thì hỏi nhiệt tình lên nhá, tui sẽ cô gắng tìm mọi cách giúp đỡ cho dù ko online thường xuyên cho lăm nên các bạn thông cảm

phannt
10-02-2007, 16:59
Mình đang tập bản etude op.10 no 3 của Chopin. Theo mình thì đây là một etude khá kì lạ vì hình như nó không giống thể loại etude cho lắm ( thấy nó cứ hao hao giống...clair de lune của Debussy) Có bạn nào cho mình biết hoàn cảnh sáng tác của bài này được không.

piano_acoustic
06-04-2007, 17:14
Các bác có thể chia sẻ về kĩ thuật đạp pedan ko ạ! em đã luyện hết quyển czerny rùi, nhưng chưa bao giờ em chơi một bài mà đạp cái pedan cả.Xin cái các bác chỉ em sử dụng cái pedan với ạ!

crazy_piano
08-04-2007, 22:10
sử dụng pedan đòi hỏi bản thân người chơi phải có kinh nghiệm đồng thời có khả năng cảm nhận âm nhạc tinh tế.Đa số tác phẩm có kí hiệu chỉ dẫn khi nào thì đạp pedan, khi nào thì nhả nó...bạn sẽ tuân theo chỉ dẫn đó đồng thời có thể đạp pedan những đoạn mà bạn thấy phù hợp mà cảm thấy bản nhạc thêm hay hơn, tuy nhiên việc sử dụng pedan cũng có nguyên tắc của nó, thường thì có một số bản nhạc không có kí hiệu chỉ dẫn về pedan thì mình sẽ phải tự tìm những đoạn thích hợp để sử dụng pedan hay không.Những đoạn nhanh và trong sáng thì không nên đạp pedan, nhưng cả bản nhạc mà không sử dụng pedan thì giai điệu sẽ trở nên khô khan không có sức truyền cảm.Sử dụng pedan quá nhiều, thậm chí là không lúc nào thả pedan thì bản nhạc sẽ trở nên hỗn loạn.Có 3 loại pedan, tùy thuộc vào giai điệu bản nhạc mà bạn nên chọn loại pedan phù hợp, thường là pedan phải làm ngân tiếng, đồng thời sử dụng pedan đúng lúc, đúng chỗ và thời gian giữ hay buông pedan hợp lí sẽ làm cho bản nhạc thêm hấp dẫn

phannt
08-04-2007, 22:46
Bạn crazy pian trả lời hình như chưa đúng trọng tâm lắm thì phải. Bạn piano acoustic muốn hỏi cách đạp pedal đúng không?
Theo mình thì có hai cách vào pedal: pedal trực tiếp và pedal muộn.
Pedal trực tiếp thường dùng cho nhạc cổ điển, nghĩa là bạn đánh nốt nào thì nhấn pedal nốt đấy luôn. Nhấn xong thì buông pedal ra.
Pedal muộn thường dùng cho nhạc lãng mạn, ấn tượng. Cách tập như sau:
Đánh các nốt C D E F G A B. Bạn đánh nốt C và giữ pedal. Vẫn giữ pedal thế bạn đánh nốt D và ngay lập tức nhấc chân lên(sau khi đánh D nhé) và giậm xuống ngay lập tức. Làm thế có tác dụng là nốt D sẽ liền ngay nốt C và pedal đó sẽ làm sạch hòa thanh nốt C. Bạn cứ tập là ok. C pedal D nhấc+ đạp E nhấc + đạp......
Thường dùng pedal muộn khi chuyển hòa thanh.
Bạn nên tập các bản nhạc prelude của Chopin như là op.28 no 4 chẳng hạn.
Muốn biết chuyên sâu hơn thì chắc chị Toocky phải ra mặt thôi, hehehe.

piano_acoustic
10-04-2007, 14:57
cám ơn bạn phannt. mình hiểu rồi, nhưng dùng pedal muộn cho một câu bình thường thì có hợp lý ko? hay mình chỉ dùng cho hòa âm thôi?

Toocky
12-04-2007, 00:23
Dùng pedal cần phải dựa vào đòi hỏi của tác phẩm. nếu câu nhạc (a melody) có thể đánh legato không cần tới pedal thì nên đánh không pedal. Không có luật lệ cụ thể, chỉ có một luật duy nhất là lắng nghe. Bạn đang đánh tác phảm gì vậy pianoacoustic?

piano_acoustic
12-04-2007, 23:06
em rất thích nhưng tác phẩm của Chopin.nhưng em chưa thật sự chơi tác phẩm nào của Chopin cả. em thích bài Sonata, polonise bất hử, prelude.. em thích tất cả nhưng tác phẩm của Chopin.em đang tập Hanon,zetnny. Em muốn hỏi khi mình nhấn pedal thì mình nhấn hết pedal hay chỉ nhấn hơi hơi thôi ạ? em tập kỹ thuật tay nhiều ít sử dụng pedal nên em không có kinh nghiêm.không nhấn pedal thì mình vẫn có thể sự dụng kỹ thuật để làm cho bài ngân lên được.

Toocky
13-04-2007, 05:13
Việc nhấn pedal nhiều hay ít còn tùy vào việc em muốn độ ngân như thế nào - em nhấn càng sâu bao nhiêu thì damper càng rời xa khỏi dây đàn, và vì thế độ rung và độ ngân sẽ lớn hơn.

piano_acoustic
13-04-2007, 14:22
Cám ơn chị Toocky ! vậy có nghĩ là càng nhấn pedal thì bài của mình sẽ nghe sâu lắm phải ko ạ?

Toocky
13-04-2007, 17:45
Không ^^, có những bài /đoạn nếu nhấn pedal thì nghe sẽ rất rối loạn. Chỉ có cách là lắng nghe và học từ thầy cô giáo trong bước đầu này thôi.

crazy_piano
14-04-2007, 18:31
rất vui khi biết piano_acoustic cũng thích chopin, mình cũng đã tập khá nhiều tác phẩm của chopin từ dễ cho đến khó, nhưng dù thể loại nào thì tất cả các tác phẩm của ông đều có kí hiệu đạp/thả pedal rất cụ thể, kể cả các bản in hiện nay vẫn rất trung thành với bản gốc.Vậy bạn có thể tập theo chỉ dẫn của bản nhạc

piano_acoustic
17-04-2007, 21:59
Nhip 4/4 co the rut gon lai thanh nhip 2/4 vay nhip 2/4 va nhip 4/4 co the coi nhu la giong nhau duoc ko a? Nhip 4/4 va nhip 4/4 khac nhau cho nao a?

U32.piano
19-12-2007, 13:05
Sách thì vô kể đâu chả có, nhưng sách thì có nhiều loại, phải biết chọn thì mới mua được. Nếu muón mua sách mà soạn nguyên tác thì nên mua quyển Classic, có mấy tập đấy, nhưng lại khó. Còn nếu mua sách dễ thì hàng đống, nhưng lại soạn sai, soạn lung tung. Tốt nhất là tìm kiếm trên mạng, vừa không tốn tiền mà vẫn có những bản nhạc hay - dễ và những bản nhạc nổi tiếng mà không bị soạn sai nguyên tác :)

Thêm nữa, mới học như bạn thì tốt nhất hãy học luyện tay đi, và nếu có thời gian thì học lý thuyết và mặt nốt nhạc, như thế tốt hơn nhiều đấy. Bạn mới học nhưng là mới học kiểu gì? Bạn đã có thể đánh 1 bản nhạc dễ chưa, hay là mới học kiểu vẫn chưa biết gì?Vậy bạn ở đâu, tôi sẽ chỉ giùm nơi bán sách dành cho người mới học? Còn tôi ở HN, nếu bạn k ở đây thì tôi cũng chịu thôi :D

Zin cho hỏi thăm quyển Classic-1 có những bài gì vậy? Ở SG Zin biết chỗ nào bán mấy quyển Classic đó không???

mazurka
19-12-2007, 19:48
Classic 1 có những bài của Clementi, Dussek, Schumann, Beethoven, Mozart...Vài bài nổi tiếng trong đó có -sonate cung C của Mozart ;Le gai laboureur của Schumann (bài này rất hay và rất quen thuộc, có thể bạn đã biết) Sách này được bán nhiều ở các nhà sách quận 1 (fahasa Nguyễn Huệ, Xuân Thu....) nếu may mắn, còn tìm được vài đĩa nhạc kèm theo bộ sách Classic này đấy. Mình có nè .Hì ..Hì...

U32.piano
20-12-2007, 09:35
Classic 1 có những bài của Clementi, Dussek, Schumann, Beethoven, Mozart...Vài bài nổi tiếng trong đó có -sonate cung C của Mozart ;Le gai laboureur của Schumann (bài này rất hay và rất quen thuộc, có thể bạn đã biết) Sách này được bán nhiều ở các nhà sách quận 1 (fahasa Nguyễn Huệ, Xuân Thu....) nếu may mắn, còn tìm được vài đĩa nhạc kèm theo bộ sách Classic này đấy. Mình có nè .Hì ..Hì...

Mazurka nhớ chính xác tựa sách không? Cảm ơn nhiều.

mazurka
20-12-2007, 11:25
Tựa sách: Les
Classiques-Favoris
Du Piano

Những nhạc khúc cổ điển
của đàn Piano
Tập 1 (2,3,4...)

mazurka
21-12-2007, 18:51
Bạn crazy pian trả lời hình như chưa đúng trọng tâm lắm thì phải. Bạn piano acoustic muốn hỏi cách đạp pedal đúng không?
Theo mình thì có hai cách vào pedal: pedal trực tiếp và pedal muộn.
Pedal trực tiếp thường dùng cho nhạc cổ điển, nghĩa là bạn đánh nốt nào thì nhấn pedal nốt đấy luôn. Nhấn xong thì buông pedal ra.
Pedal muộn thường dùng cho nhạc lãng mạn, ấn tượng. Cách tập như sau:
Đánh các nốt C D E F G A B. Bạn đánh nốt C và giữ pedal. Vẫn giữ pedal thế bạn đánh nốt D và ngay lập tức nhấc chân lên(sau khi đánh D nhé) và giậm xuống ngay lập tức. Làm thế có tác dụng là nốt D sẽ liền ngay nốt C và pedal đó sẽ làm sạch hòa thanh nốt C. Bạn cứ tập là ok. C pedal D nhấc+ đạp E nhấc + đạp......
Thường dùng pedal muộn khi chuyển hòa thanh.
Bạn nên tập các bản nhạc prelude của Chopin như là op.28 no 4 chẳng hạn.
Muốn biết chuyên sâu hơn thì chắc chị Toocky phải ra mặt thôi, hehehe.
Cho mình trở lại phần pedal một chút.
1-Pedal muộn có phải là pedal syncope không? Là lọai nhả ngay phách đầu hoặc đầu phần hòa thanh? Pedal trong chương 1 bản Moonlight Sonata cũng là nó?
2- Nếu muốn đánh modern-như nhạc phim Hàn quốc, không phải nhạc hiện đại của thể lọai cổ điển- Thì đạp pedal như thế nào?
3- Khi đàn, thỉnh thỏang bị dơ, các hòa âm bị trộn lẫn, có phải do pedal vào sớm quá không?
Ai biết chỉ giùm, cám ơn nhiều

phannt
22-12-2007, 21:57
Thử trả lời bạn Mazurka nhé!
1. Đúng rồi đó bạn. Pedal kiểu này là phổ biến nhất thì phải vì nó làm sạch được hòa thanh.
2. ???
3. Âm thanh bị bẩn là do pedal nhả ra quá muộn chứ.
Có một kinh nghiệm nữa là khi tay trái đánh nốt bass ở dưới, còn tay phải đánh ở các nốt trên cao thì không cần phải nhả pedal khi thay đổi hòa thanh tay phải.

pianofire
27-12-2007, 21:44
nhưng dù thể loại nào thì tất cả các tác phẩm của ông đều có kí hiệu đạp/thả pedal rất cụ thể, kể cả các bản in hiện nay vẫn rất trung thành với bản gốc.Vậy bạn có thể tập theo chỉ dẫn của bản nhạc
Cái này phụ thuộc từng nhà xuất bản! NXB ở Pháp 1 kiểu. ở Nga lại 1 kiểu khác? và mỗi nơi có 1 nét đặc thù riêng :D
Nói chung, bạn nên bắt đầu từ những bước cơ bản, đừng vội chơi các tác phẩm khó luôn, sẽ rất dễ tạo ra các "lối mòn sai lầm" ;)
@crazy: chú "đắt khách" quá nhờ B-)

Toocky
29-12-2007, 00:38
Nhip 4/4 co the rut gon lai thanh nhip 2/4 vay nhip 2/4 va nhip 4/4 co the coi nhu la giong nhau duoc ko a? Nhip 4/4 va nhip 4/4 khac nhau cho nao a?

Nhịp 4/4 rút ngắn lại thành nhịp 2/4 nghĩa là sao nhỉ? Có phải ý piano-acoustic là đếm 2 thay cho 4 ( đếm theo nốt trắng chứ không theo nốt đen) hay là cắt đôi nhịp 4/4 ra và đếm 1,2 1,2 thay cho 1,2,3,4? Cả hai cách này đều tạo ra sự khác biệt đấy. Mặc dù nhìn sơ qua có thể chỉ là toán học, nhưng đếm theo những cách này làm thay đổi nhịp điệu (pulse) của âm nhạc.

Thông thường thì đếm 2 thay cho 4 (đếm theo đơn vị nốt trắng) khiến cho các nhịp nhẹ ở 4/4 trở nên "nhẹ hơn", có thế dẫn đến một tốc độ ( hoặc một phong thái) uyển chuyển hơn.

mazurka
29-12-2007, 18:20
Theo như mình biết thì nhịp 2/4 gồm có 2 phách: phách 1 mạnh, phách 2 nhẹ. Nhịp 4/4 thì có 4 phách: phách 1 mạnh (mạnh nhất), phách 2 nhẹ (nhẹ vừa), phách 3 mạnh (mạnh vừa), phách 4 nhẹ (nhẹ nhất).

TheScarOfTime
29-12-2007, 21:19
Nếu bạn nghe những tác phẩm nhạc khí thì bạn sẽ biết ngay khác biệt giữa 2/4 và 4/4. Bài nào mà nhịp 2/4 thì có sự lặp lại tính chất hòa thanh trầm cữ sau 2 nhịp đập, còn 4/4 cũng tương tự (tất nhiên nó chỉ ở 1 mức độ nhất định thôi)

tvb93
09-01-2008, 19:42
cho em hỏi đã ai đánh 12 cái transcendental etudes của Lisz chửa?? Em là new member nên ko biết !

TheScarOfTime
09-01-2008, 22:55
cho em hỏi đã ai đánh 12 cái transcendental etudes của Lisz chửa?? Em là new member nên ko biết !

Tốt nhất là bạn đừng đụng đến những bài đó. Những bài đó coi như là tuyệt đỉnh Etude cổ điển. Vả lại mấy bài đó đc cái kỹ thuật thôi, chứ về nhạc cảm mà nói cũng ko đặc sắc lắm. Bạn nên đánh 12 Etudes trên chủ đề Paganini vừa dễ hơn mà bài lại lãng mạn.

Apomethe
10-01-2008, 00:50
Có Leslie Howard. Muốn tìm tác phẩm nào của Liszt thì cứ tìm Howart là ra.

Ngoài ra Arrau, Kempff, Bolet, Jeno Jando cũng đánh rồi. Nhiều nghệ sĩ khác cũng có thể đã chơi đủ 12 cái nhưng không thu âm mà chỉ biểu diễn ở concert.

tvb93
13-01-2008, 12:43
em vừa search đc 12 cái transcendental etudes do ông Berezovky oánh !! Khiếp quá mấy cái etudes này! Tiện thể em hỏi xem ai biết Alexei Sultanov ko? Em thik ông đấy lắm nhưng ít video quá !! :(

Apomethe
13-01-2008, 16:30
Sultanov hồi 19 tuổi đã đoạt giải Cliburn (trẻ và bé nhất cuộc thi), sau đấy đoạt giải nhì cuộc thi Chopin trong khi năm ấy không có giải nhất. Tuy nhiên đến năm 32 tuổi thì anh bị liệt nửa bên trái sau một cơn đau đầu và ốm nặng, chỉ còn chơi được tay phải, còn bên trái là do vợ chơi. Anh mất khá trẻ, khi được 36 tuổi, mới mất cách đây 2 năm thôi.

Sultanov đánh Appasionata tại cuộc thi Tchaikovsky rất hay, clip có thể xem trên youtube. Anh này có một người vợ học chung nhạc viện Tchaikovsky, chuyện tình duyên gặp gỡ của hai người cũng rất li kỳ.

Đây là video Sultanov chơi piano concerto của Tchaikovsky:
http://video.stage6.com/1746094/.divx

Sultanov chơi Ballad của Chopin tại cuộc thi Chopin:
http://video.stage6.com/2005948/.divx

Sultanov chơi sonata số 7 của Prokofiev tại cuộc thi Tchaikovsky
http://video.stage6.com/1948663/.divx

Chương hai và 3 piano sonata số 7 của Prokofiec tại cuộc thi Cliburn:
http://video.stage6.com/1766140/.divx

Đây là Recital tại Warsaw gồm ballad số 4, scherzo số 3, và waltz số 1 của Chopin:
http://video.stage6.com/1948303/.divx

Phim tài liệu về Sultanov:
http://video.stage6.com/1767380/.divx

Apomethe
15-01-2008, 05:44
Mình có thu âm của Sultanov tại vòng 1 và vòng của cuộc thi Tchaikovsky này. Có điều sonata no. 23 của Beethoven chỉ có chương đầu chứ không có chương 2 và 3

Phan Châu Cẩm Tú
23-04-2008, 23:06
Làm sao đàn bản Salud D'amour đây các anh! Tay em ngắn nhưng thik bài đó lắm. Em cùi bắp lắm, đừng chê nghen. Mới học năm 4/11 bậc trung cấp thôi.

dannguyenus
27-04-2008, 15:56
Chao cac ban,

O day nhieu ban quan tam den piano qua nhi, that vui. D hoc piano cung nhieu nam roi, minh cung co chut it kinh nghiem, trao doi cho vui nhe.
Sonata facile cua Mozart, thi dung chi de phan note ma thoi. Toi gio, D van thay dan Mozart rat kho. D co noi chuyen voi co Ton Nu Nguyet Minh, co noi recital vua roi (cach day may nam), co dien o Nhac vien Saigon, co dan sonata No. 3 cua Mozart, Bflat major day. Co noi, sau khi dan xong Mozart thi co coi nhu xong 3/4 chuong trinh. vi the chang phai ngau nhien ma hau het cac concours piano deu bat dan sonata Mozart o vong 1...
Boi vay, D moi thay bo Les Classique Favorites Du Piano cua nha xuat ban H. Lemoine the nao ay. Vol 1A co bai qua de, co bai qua kho, nhu may cai Sonata o phan cuoi sach. Va ca viec edite sach cung the nao ay. D thich xai sach cua Peters hay Urtex hon.
Etudes Transcendantes cua Liszt qua la kinh that, nhung D thay 53 Etudes cua Godowsky viet tren 24 etudes cua Chopin cung kinh di khong kem. Cua Liszt nhin con ra, con Godowsky nhin khong biet dan the nao nua...

Mr.Tom
16-06-2008, 12:23
bài khó nhất crazy từng chơi là etude op10 no5 (black keys), crazy học 4 năm rùi
Mình trả lời đúng chủ đề thôi nhé. Bài khó nhất mình từng chơi được là Prelude Op.23 No 5 của Rachmaninov (Alla Marcia) . Nhìn chung là tập rất rất mất công #:-S

mr.teoteo
23-06-2008, 22:44
cho em hoi, h lon roi luyen ngon tay con dc hok ???
Em choi dan cung lau nhung hok co hoc may cai etude kho' bac. mat do =.= h muon tap hok bit co tap noi hok???
Ma lam sao de chay dc nhanh ma vo not dugn ha cac anh chi ???

tano
24-06-2008, 12:33
cho em hoi, h lon roi luyen ngon tay con dc hok ???
Em choi dan cung lau nhung hok co hoc may cai etude kho' bac. mat do =.= h muon tap hok bit co tap noi hok???
1/ Lớn tuổi cũng luyện được hết. Vấn đề là bạn phải kiên trì và tập thường xuyên.
2/ Bạn nên dùng bộ gõ Unikey để bỏ dấu tiếng Việt

richarddanh
25-06-2008, 00:56
muốn chạy được nhanh mà vẫn đúng note thì fải chaỵ chậm :)) bạn hoỉ câu này bảo đảm ai cũng nói thế cho coi !!
tập chậm nhiều lần cho đến khi note nhạc nằm trong "trí nhớ" cuả đôi tay thì mới dần tăng tốc độ...:P nói như mình thì ai cũng nói dc, mà lúc tập đòi hoỉ kiên trì, ko wá nóng nảy, vội vàng--> khó lắm, (trừ khi có giaó viên kiểm soát :D )

pkavpro
25-06-2008, 22:40

Tui ko phai dan chuyen piano, chi hoc choi choi thoi ma cung dc 1 thoi gian,... ve cai bai kho' nhat' thi` chac la` Nutcracker(P.Tchaikovsky) ,Concerto No.3(D.Kabalevsky)

mr.teoteo
25-06-2008, 23:01
các anh chị cho em hỏi bài thế nè thì tay trái đánh sao ??? Tay em ngắn hok vươn được ngón E G =.=

pkavpro
25-06-2008, 23:06
các anh chị cho em hỏi bài thế nè thì tay trái đánh sao ??? Tay em ngắn hok vươn được ngón E G =.=

Cai nay` tay trai nam o be` 3( doan dau`) be`1,2 la cua tay phai

super_vịt
26-06-2008, 15:54
del

Magicflute1510
02-07-2008, 16:48
Bài khó nhất mình từng chơi được là concerto no 1 của Chopin,chương đầu,
Mình học piano dc 3 năm.etude black keys của Chopin cũng đã chơi từ 2 năm về trước rồi.(hiện nay đang tập 3 prelude của Rachmaninov)

crazy_piano
14-07-2008, 07:48
mình tưởng topic này bị chìm nghỉm rồi ko ngờ lại có nhiều người quan tâm đền bây giờ, mình rất vui ^^, thanks các bạn nhiều
@teoteo: đó là bản etude no 3 op 10 - Chopin khá là khó, nếu thực sự chưa đủ khả năng chơi thì mình khuyên bạn nên tập từ những bài đơn giản trước, không nên đốt cháy giai đoạn =D. Nhưng nếu quá đam mê thì có thể cả ngày chỉ tập bài đó thôi, từ thật chậm đến nhanh, đoạn nào khó mình dành thời gian cho nó nhiều hơn chơi đi chơi lại cho đến khi thành thạo, cứ thế ghép nhiều đoạn vào mình sẽ vỡ được bài.Sau đó mình sẽ tập trung về sắc thái cảm xúc của tác phẩm, nhấn nháy, pedal...Nói thiệt mình cũng hay đốt cháy giai đoạn lắm, hùi trước học được 3 năm tự nhiên mê bài fantaisie impromptu quá >> bỏ tập mấy bài khác chỉ tập fantaisie thui =[[...Chúc bạn thành công