Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Học piano trong bao lâu thì thành thục...??? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Học piano trong bao lâu thì thành thục...???

chickyTH
19-11-2008, 19:43
mình đang học gần hết cuốn Methode Rose và đang kết hợp đánh Deliateur, mình muốn bik học xong 2 cuốn ấy mình có thể tập đánh các bản nhạc mình thích đc chưa???:-/

Da Vickie
26-11-2008, 07:19
mình cũng dân ngu piano đây :(
học piano mình nghĩ chắc 3 -> 4 năm chăm chỉ là khá thành thục
mình mới học có 2 năm
cũng nhiều vấn đề nữa
tìm thêm sách học đi bạn
học cái này chắc ko bao h là đủ cả
^^

Charlotte Nguyen
26-11-2008, 10:18
mình đang học gần hết cuốn Methode Rose và đang kết hợp đánh Deliateur, mình muốn bik học xong 2 cuốn ấy mình có thể tập đánh các bản nhạc mình thích đc chưa???:-/

Deliateur à ? Nghe quen quen, là quyển Etude Pháp đúng ko ấy
Quyển này trc tớ cũng tập, cùng với Rose và 1 quyển Nga, 1 quyển Đức (ko nhớ tên), 1 quyển Chorale Bach

Ấy học đc mấy năm rồi. Học cô/thầy nào thế :D, ấy ở HN à ?
2 cuốn đó mình thấy vẫn còn cơ bản lắm :), bạn nên theo hướng dẫn của thầy/cô giáo vì nhiều bản nhạc nhìn thoáng qua nghĩ là đơn giản nhưng nó cũng lắm thao tác kỹ thuật ấy, cả về sắc thái nhạc cảm, cần có giáo viên hướng dẫn

Best.

laticer
27-11-2008, 02:46

Còn tùy xem các tác phẩm bạn thích là các tác phẩm nào nữa chứ. Nếu chỉ là nhạc nhẹ, đệm hát thì mình nghĩ chừng đấy cũng khá nếu bạn có trau dồi cả lí thuyết âm nhạc, còn để chơi các bản nhạc cổ điển mình thích thì e là học 10 năm nữa cũng chưa chắc đã đủ đâu :)

chickyTH
28-11-2008, 10:28
mình học gần hết cuốn methode róe rùi,nhưng sắp thi nên đành bỏ ngang,tập trung thi xong hè mới học tiếp, hết cách...hic

JERRY
05-12-2008, 16:52
hồi đó mình cũng học cuốn methode rose rùi, nhiu đó cũng tạm để đánh các bài cơ bản thui àh. Cũng còn tùy bạn thích bản nhạc bản nhạc nào. Mình thì chỉ đàn hay và mau nhớ những bản mà mình ưa thích thui, còn những bản không thích lắm thì học lâu ui là lâu.

nana2102
28-12-2008, 22:03
nếu bạn học vững kĩ thuật cơ bản và có 1 tiếng đàn tạm ổn thì có thể đánh được một bản nhạc bạn thích nhưng nó không được quá khả năng của bạn.

HiLine
31-12-2008, 10:19
Thực ra muốn biết thì cũng đơn giản thôi. Bạn cứ thử tập một bản nhạc yêu thích xem. :)

Nguoithoidai
10-02-2009, 20:06
"Tài không đợi tuổi".Có người học 1-2 năm đã có thể thành thạo một số bản nhạc cơ bản có chút kỷ thuật, nhưng có người lại học nhiều hơn nhưng không bằng...Học đàn quan trọng nhất là kiên nhẫn (ko có tính đó là tiêu ngay).
Quan trọng là bạn chịu khó tập luyện, ngoài ra còn phải chịu khó nghiên cứu mày mò chút xíu thì sẽ sớm thôi.
Nếu đã học cuốn Methose Rose thì đã có được 1 số kỷ thuật cơ bản rồi,học đến nửa cuốn thì có thể kết hợp với Deliateur được roài...Sau cuốn M.Rose thì qua cuốn Etude Op.599 (xong 3 cuốn này có thể nói là bạn mới biết đàn).

richarddanh
10-02-2009, 21:54
hình như ai mới học piano cũng đều đặt câu hỏi này cả...nó tùy vào khả năng và cảm hứng của mình đến với âm nhạc thôi...;) Methode Rose là cuốn vỡ lòng...có lẽ bạn fải tập thêm rất nhiều nữa...đặc biệt là luyện ngón...những bài tập trong Deliateur lúc nào cũng tập đi tập lại thật nhiều lần (tập liên tục khoảng 10 bài, mỗi bài đánh 2 lần) , để ngón tay thật vững và chắc...linh hoạt nữa...vì thế nên bạn sẽ ko sợ những khúc nhạc khó trong bản nhạc mà bạn thích tập...kĩ thuật vững vàng và sự đam mê sẽ giúp bạn chơi hoàn hảo bản nhạc mà mình thích...:D
nếu nhạc nhẹ chắc như zậy đủ "cơ" rồi...nhưng nhạc cổ điển thì có lẽ bạn nên tiếp tục đi sâu vào các cuốn Classic 1,2,... tập luyện nhiều tự nhiên bạn sẽ chơi dc những bản nhạc bạc thích vào 1 lúc nào đó ko biết...:)

Darkweald
11-02-2009, 19:01
" Học, học nữa, học mãi ..."
" Việc học cũng như việc chèo thuyền ngược dòng nước, chỉ cần buông tay chèo thì sẽ tụt dốc ngay"
Darkweald

Charlotte Nguyen
11-02-2009, 21:14

Vấn đề là bạn thích bản nhạc nào haha :D

Rose đúng là chỉ mang tính nhập môn vỡ lòng, còn phải tập nhiều beyond cuốn đó để đàn đc những tác phẩm có độ lớn nhất định.
Le Deliateur thì etude chỉ mang tính 1 motif duy nhất lặp đi lặp lại cùng 1 vài var. biến đổi nhịp phách etc. Chỉ là luyện dai sức mức thấp thôi, còn để luyện thực sự để đàn những bản dai dẳng mấy mươi trang mình e là phải tập những etude nhiều motif và biến hóa nhiều.
Nhưng mỗi mức độ yêu cầu khác nhau :D.
Mình học 4 năm 8 tháng rồi mà vẫn thấy "still a mess" :-S. Đánh có mỗi Waltz Op.64 No.2 mà 1.5 tuần thì xong phần C sharp minor nhưng phần D flat minor vẫn trúc tra trúc trắc vì nhiều dấu hóa đầu khuông, dấu hóa bất thuờng quá.

Muốn thử trình độ của bản thân, theo mình thì khả năng sight-reading cũng giúp 1 phần đấy. Khi quen thuộc và năm chắc âm nhạc đc phần nào rồi thì thị tấu và vỡ bài tốt, nhanh tới đâu cũng đánh giá 1 phần.

Còn về sức dai thì cứ phải để etude đánh giá ^^

beethoven_82
13-02-2009, 14:57
Bạn có thể nói kỹ hơn về sight-reading ko?

Charlotte Nguyen
14-02-2009, 10:17
Theo ý kiến cá nhân, thị tấu hoặc vỡ bài tốt, nhanh một bản nhạc ở trình độ nhất định tương ứng thì cũng có nghĩa là khả năng nắm bắt âm nhạc của bản thân khá vững. Vì thị tấu một bản nhạc phải quan sát cũng nhiều: các ký hiệu dynamics, ký hiệu sắc thái, ký hiệu kỹ thuật, phân câu đoạn, nắm nhanh key, thể loại v.v và tất nhiên là đọc notes rồi :D
Rõ ràng là phải đàn nhiều và có mức độ nhuần nhuyễn nhất định mới có thể vỡ bài nhanh hoặc thị tấu tốt được. Theo mình hay đọc bản nhạc theo bản thu âm cũng tạo cho mình sự ghi nhớ một số khái niệm trên bản nhạc, làm quen nhiều âm hình tiết tấu lạ.
Không tin bạn cứ thử với L'isle Joyeuse :-S, bản đó đọc khó hiểu lắm.

Kiến thức của mình cũng hạn hẹp, chủ yếu dựa trên tập luyện và quan sát :D. Correct me if Im wrong.

chauduyphanvu
15-02-2009, 06:26
Khi nào bạn cảm thấy tự hào về kỹ thuật trình tấu cũng như khả năng bộc lộ cảm xúc qua cách trình diễn thì khi đấy bạn đã thành công - và thời gian không phải là vấn đề để bàn tán ở đây.

chauduyphanvu
15-02-2009, 06:48
Vấn đề là bạn thích bản nhạc nào haha :D

Rose đúng là chỉ mang tính nhập môn vỡ lòng, còn phải tập nhiều beyond cuốn đó để đàn đc những tác phẩm có độ lớn nhất định.
Le Deliateur thì etude chỉ mang tính 1 motif duy nhất lặp đi lặp lại cùng 1 vài var. biến đổi nhịp phách etc. Chỉ là luyện dai sức mức thấp thôi, còn để luyện thực sự để đàn những bản dai dẳng mấy mươi trang mình e là phải tập những etude nhiều motif và biến hóa nhiều.
Nhưng mỗi mức độ yêu cầu khác nhau :D.
Mình học 4 năm 8 tháng rồi mà vẫn thấy "still a mess" :-S. Đánh có mỗi Waltz Op.64 No.2 mà 1.5 tuần thì xong phần C sharp minor nhưng phần D flat minor vẫn trúc tra trúc trắc vì nhiều dấu hóa đầu khuông, dấu hóa bất thuờng quá.

Muốn thử trình độ của bản thân, theo mình thì khả năng sight-reading cũng giúp 1 phần đấy. Khi quen thuộc và năm chắc âm nhạc đc phần nào rồi thì thị tấu và vỡ bài tốt, nhanh tới đâu cũng đánh giá 1 phần.

Còn về sức dai thì cứ phải để etude đánh giá ^^

Tốt nhất thì cứ nhìn vào tổng phổ và học thuộc lòng tất cả (bỏ ra vài giờ hàng ngày chỉ để "ngắm" tổng phổ cũng có ít lắm chứ), sau đó sẽ đánh trên Piano được dễ dàng hơn (cũng như thể hiện cảm xúc được thành công hơn khi không phải phụ thuộc vào việc nhìn chằm chằm vào tổng phổ). Còn nhớ 2 năm trước, cứ vài ngày em lại giở tổng phổ mấy cái Nocturne của Chopin ra xem - bây giờ ra Piano đánh luôn, không cần phải nhìn lại nữa. (Cái Waltz Op.64 No.2 đó cũng thế, có điều là chỉ mới thuộc tay phải cho toàn bộ bản nhạc). :>

MaxnoMin
15-02-2009, 14:05
Phá 1 bản nhạc không đơn giản cứ là những gì mình đã học là phá được. Hiểu và cảm thụ nó đã khó,truyền đạt nó lại càng khó. Ko phải cứ chỉ đúng kĩ thuật,nốt nhạc trên bản nhạc là được. Học học nữa học mãi cơ mà. Cố lên,đường còn dài lắm bạn ạ ...^_^

piano2009
20-03-2009, 08:45
Cho mình hỏi, trước hết mình nên luyện ngón như thế nào, trên cây đàn piano có phím trắng phím đen, mình nên bắt đầu từ đâu vậy, ( đúng aà không có căn bản kiến thức nên cứ mày mò mãi).

tano
02-04-2009, 08:53
Cho mình hỏi, trước hết mình nên luyện ngón như thế nào, trên cây đàn piano có phím trắng phím đen, mình nên bắt đầu từ đâu vậy, ( đúng aà không có căn bản kiến thức nên cứ mày mò mãi).

Bạn mua cuốn "Danh tài piano qua 60 bài luyện" của Hanon để luyện ngón. Nếu đang ở nước ngoài thì thử search trên mạng xem có cuốn này không
Chúc thành công

greenCL
04-08-2009, 21:26
các bạn cho mình hỏi học bao lâu thì đánh đc bài " Kiss The Rain"

doremon88
04-08-2009, 22:48
các bạn cho mình hỏi học bao lâu thì đánh đc bài " Kiss The Rain"

Bạn hỏi ông này (http://www.nhaccodien.info/forum/member.php?u=2727) này :D Hình như ông ý có để lại nick yahoo :P

Tiểu Long Nữ
04-08-2009, 23:00
Sự học là vô cùng!
Học, học nữa, học mãi!!

Tiểu Long Nữ
04-08-2009, 23:01

Đăng ký học rùi sẽ bik kekeke!!

greenCL
24-02-2010, 23:16
mình giờ 25t nghề của mình khá rảnh, nên muốn học chút piano để chơi thôi
nên mình cũng ko nghĩ có thể học bài bản chuyên nghiệp đến cả chục năm.
Vậy cho mình hỏi mình chỉ cần 1 chút cơ bản rồi luyện tủ 1 số bản nhac của yiruma như kiss the rain liệu trong vài tháng đến nửa năm có luyện đc ko?