Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
thế nào là cung trưởng [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : thế nào là cung trưởng

sahara
19-11-2008, 16:47
mình là người mới nghe nhạc cổ điển mình hay nghe trên đài phát thanh.mỗi lần phát một bản nhạc người ta thường nói bài này cung đô trưởng bài kia cung de thứ.vây cho tôi hỏi thế nào là cung trưởng sao phải phân ra như thế#:-S

vicamdo2405
19-11-2008, 20:23
Cung đô trưởng là giọng đô trưởng thôi. Giọng trưởng hay thứ nói nôm na là trưởng thì vui mà thứ thì buồn, hihi. Cho nên nghe bài nào vui thì có thể đoán nó là trưởng, còn bài buồn thì nó là thứ....

martenzi
19-11-2008, 20:53
em cũng thắc mắc
Ví dụ như 1 bài giọng trưởng, sau đó "được chuyển xuống giọng thứ", như vậy có nghĩa là dịch toàn bộ xuống (vài) quãng 8 phải không ạ ? Nhưng có khi nào dịch không chẵn quãng 8 không ạ ?
Với lại khi nghe 1 bản nhạc, nếu không có tổng phổ, làm sao biết nó viết ở giọng gì ạ ? Ý em là biết chi tiết Đô trưởng, Mi thứ v.v...

Makimachi Misao
19-11-2008, 21:03
Khoảng cách giữa các nốt trên piano là: đô-rê; rê-mi; fa-sol; la-si đều = 1 cung; từ mi-fa là nửa cung; si-đô là nửa cung.

Đối với giọng trưởng, khoảng cách giữa các nốt sẽ là 1-1-1/2-1-1-1-1/2; còn giọng thứ thì là 1-1/2-1-1-1/2-1-1

Ví dụ nè: đô trưởng: C D E F G A B C; đô thứ: C D D# F G A A# C

Khi chuyển giọng trưởng sang thứ thì chỉ cần giữ khoảng cách giữa các nốt của bài; ví dụ bài gốc, có đoạn có nốt đô và sau đó đến rê; cách nhau 1 cung; khi đổi sang giọng khác, nốt đô đánh thành rê thăng, thì nốt tiếp theo bạn phải cho rê thành fa, nốt fa cách nốt rê thăng là 1 cung mà. Còn để nghe 1 bản nhạc mà biết giọng gì thì phải học môn ký âm mới biết đc.

martenzi
19-11-2008, 22:38
Bổ ích quá, cám ơn bác !

vicamdo2405
20-11-2008, 10:35
Nghe một bản nhạc, muốn biết giọng gì mà không cần tổng phổ thì khó đấy bạn à! Theo tôi nghĩ phải có một nhạc cụ chuẩn như piano chẳng hạn để xem bản nhạc đó giọng gì. Tất nhiên là cần phải có kiến thức nhạc lý.
Trong một số ca khúc thương hay có chuyển giọng từ giọng thứ sang trưởng hoặc ngược lại. Ví dụ như bài hát " Hoa vàng mấy độ " của ns Trịnh công Sơn thì đoạn đầu được viết ở giọng mi thứ, nhưng sang đoạn điệp khúc thì lại chuyển sang giọng mi trưởng, mà giọng mi thứ có 1 dấu hóa F# khi qua mi trưởng thì sẽ có thêm G #, C#, D#..
theo tôi hiểu là như vậy chứ không phải chuyển xuống 1 quãng 8 đâu, không biết có phải bạn hỏi ý như thế ko?

Makimachi Misao
20-11-2008, 11:40
Hic. Em lại tưởng bạn này là muốn viết lại cả 1 bài từ giọng này sang giọng khác :| Hóa ra là trong 1 bài chuyển từ giọng này sang giọng khác :|

nomadic
20-11-2008, 13:21
Chuyển giọng trong cùng 1 bài thì thường chuyển giọng cùng tên nhưng khác tính chất. (Ví dụ: La thứ-La Trướng). Hoặc là qua các bậc át hoặc hạ át (Vd: Đô Trưởng qua Sol Trường). Mục đích để tạo các sắc thái khác nhau trong cùng 1 bài. Ví dụ rõ nhất là khi nghe Áo anh sứt chỉ đường tà, Đóa hoa vô thường... sắc thái chuyển liên tục (do kết hợp chuyển giọng và nhịp).

Theo mình nghe 1 bài để xác định giọng nào thì không khó lắm, chỉ cần quen thôi. Nhất là các bạn guitar, piano chuyên về đệm, nghe người ta vừa hát thì chụp ngay được giọng liền.

Còn dịch giọng thì mới là viết toàn bộ bài ở một gamme khác, vẫn cùng tính chất. Mục đích là cho dễ đánh (nhất là mấy anh kèn hoặc amateur organ), hoặc cho dễ hát (nữ hát bài của nam và ngược lại, hoặc vịt cồ mà muốn hát nhạc Celine Dion, vịt đực mà muốn hát bài của Skid Row)

nomadic
20-11-2008, 13:30
Khoảng cách giữa các nốt trên piano là: đô-rê; rê-mi; fa-sol; la-si đều = 1 cung; từ mi-fa là nửa cung; si-đô là nửa cung.

Đối với giọng trưởng, khoảng cách giữa các nốt sẽ là 1-1-1/2-1-1-1-1/2; còn giọng thứ thì là 1-1/2-1-1-1/2-1-1

Ví dụ nè: đô trưởng: C D E F G A B C; đô thứ: C D D# F G A A# C

Bác nói đúng rồi.
Tuy nhiên Đô thứ là: C D Eb F G Ab Bb C. Có 3 dấu giáng lận, không phải chỉ 2 như bro ghi, check lại đi broơi :)

P/S: Mình ghi Bb để cho các bạn hình dung là note si giáng. Chứ ghi vậy có thể sẽ có người thuộc cùng trường phái chửi :D Có gì đừng bắt bẻ nha.

martenzi
20-11-2008, 14:40
em cám ơn !
Ý em hỏi là chuyển cả 1 bài ấy ạ. Cái này chắc đã được bác mikimachi misao trả lời rõ rồi !
Nhưng ví dụ như 1 nhạc cụ không với tới được 1 nốt cao nào đó, nhưng người trình diễn lại không muốn dịch xuống cả quãng 8, thì liệu có thể dịch "tạm" vài nốt không ? Ví dụ : Mi thứ => Đô trưởng chẳng hạn ! :D em thấy hình như trong mấy máy karaoke midi làm được :D

nomadic
20-11-2008, 17:20
:D Không hiểu Martenzi lắm. Đã dịch là dịch cả bài, không dịch tạm vài note được vì lúc đó hòa âm đi theo bị phá bố cục hết. Nếu không dịch toàn bài được thỉ có cách chữa cháy là xuống 1 Q8 thôi. Nhưng làm thế thì mất đi tính cao trào, bị chết khi đang tới đỉnh, dân gian gọi là "thượng mã phong" =))

martenzi
20-11-2008, 17:54
Vâng ạ, để em hỏi lại cho rõ!
Ý em là dịch cả bài, có nghĩa là tất cả đều được dịch xuống hết.
C3->C2, D3->D2, E3->E2, F3->F2, G3->G2, A3->A2, B3->B2 ví dụ thế. :D
Nhưng nếu dịch thế thì nghệ sĩ sẽ thấy hơi phí, có khi nốt trầm nhất lại không thể hiện được !

==> Thế thì liệu có dịch kiểu này được không ạ ?
C3->G2, D3->A3, E3->B3, F3->C3, G3->D3, A3->E3, B3->G3

nomadic
20-11-2008, 22:22
Ừm, hiểu rồi, cách đó được và cũng rất hay xài. Đó là dịch qua giọng át (lên quãng 5 đúng). Có điều cái cuối cùng em dịch sai, phải là B3->F3 mới đúng.

Còn trường hợp ví dụ đầu của em thì ít ai dùng toàn bài lắm, vì thực ra làm vậy sẽ nghe bài trầm hẳn đi một cách thảm hại. (thường sử dụng trong nhạc hòa tấu thì khá hay, một bài bắt đầu bằng tiếng Cello trầm, sau đó violin đánh cũng gia điệu đó nhưng hơn 1-2 octa sẽ khiến bài phong phú hơn).

Mà nói lại cho rõ là chỉ sử dụng dịch giọng cho ca khúc và nhạc hòa tấu thôi nha. Nhạc thính phòng mà dịch giọng thì buồn nôn lắm (ví dụ những khi nghe Canon in C :(()

martenzi
20-11-2008, 22:36
cám ơn bác rất nhiều !
em đọc thấy trong này (http://www.ducavn.com/duca_files/VanHoc/NhacLy/NhacLy1.htm) còn nhiều kiểu dịch quãng khác nữa, hay quá !
Thật là bổ ích !

Makimachi Misao
21-11-2008, 01:21
Bác nói đúng rồi.
Tuy nhiên Đô thứ là: C D Eb F G Ab Bb C. Có 3 dấu giáng lận, không phải chỉ 2 như bro ghi, check lại đi broơi :)

P/S: Mình ghi Bb để cho các bạn hình dung là note si giáng. Chứ ghi vậy có thể sẽ có người thuộc cùng trường phái chửi :D Có gì đừng bắt bẻ nha.
^^ Dạ đúng rùi, em bị nhầm ạ, là 3 nốt giáng, em viết sai 1 nốt :D Còn việc viết nốt thăng là vì em nghĩ là viết thế dễ hiểu hơn cho người đọc, vì họ đang có suy nghĩ là sẽ lần theo khoảng cách 1 cung hay nửa cung mà tính nốt tiếp theo, mà khi hỏi 1 câu rằng đô lên nửa cung là nốt gì, người ta hay trả lời là đô thăng hoặc rê giáng, chứ ko thấy trả lời là rê giáng hoặc đô thăng :P (ko bít em vít có khó hỉu hem :">) Sau em cũng định sửa lại cho hợp lý, nhưng bác kia đọc rồi và post bài vào sau rồi nên em thấy sửa thì ko tôn trọng người post sau mình :D Chứ Đô thứ thì giáng si, mi, và la :">

Mí cả, em thấy Canon in C tùy bản chứ vẫn có bản in C nghe ổn mà, đâu tới nỗi buồn nôn đâu :"> Con bé bạn em nó còn oánh Canon in - đủ thứ :P từ C, D, nó còn qua cả E, G nữa thì phải :-? nghe cũng hay mờ :|

nomadic
21-11-2008, 22:13
Ừm, mình hiểu mà, mình không có chê bác gì vụ ghi thăng giáng đâu :D

Thật ra bài sau mình sửa cho Marenzi cũng không chính xác (phải là Fis3 mới đúng chính xác) nhưng thôi, cứ ghi sao cho mọi người hiểu dễ là được.

StephenChow
06-12-2008, 16:53
Giọng trưởng là trưởng mà thứ là thứ, đâu thể có chuyện giọng trưởng chuyển thành giọng thứ được. Trong tác phẩm mà có chuyển giọng thì gọi là chuyển điệu, chuyển từ mô típ, nét nhạc này sang nét nhạc khác và có thể sử dụng giọng khác. Thường là chuyển giọng song song (C-Dur -> a-moll) hoặc giọng cùng tên (C-Dur -> c-moll) hoặc bậc 5 và bậc 7 (Át và Át át) và cuối bài phải kết về giọng chuẩn ban đầu, nếu cuối bài kết ở giọng khác thì phải quay lại từ đầu đánh đến kết giọng chính (Dacapo on Fine) đó là trong nhạc cổ điển.
Đến thời đầu thế kỉ 20 thì chuyển giọng lung tung kèm những hòa thành vô điệu tính thành ra đôi khi có những tác phẩm nghe rất trát trúa khó lọt tai.

Dịch giọng là chuyển toàn bộ bản nhạc từ giọng này sang giọng khác với mục đích tăng hoặc giảm cao độ cho ca sỹ, nhạc công hoặc giúp 1 số nhạc cụ không phải cung Đô dễ diễn tấu hơn.
Trong dàn nhạc giao hưởng thì kèn Trumpet, Horn và Clarinet là những nhạc cụ phải dịch giọng nhiều nhất (Vd: trong GH số 9 "thế giới mới" của Dvorak kèn Trumpet phải chơi tổng cộng 6 giọng khác nhau là Bb, C, D, Eb, E, F)