Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Ciofi vs Bartoli ??? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Ciofi vs Bartoli ???

coloraturazest
11-11-2008, 05:33
Em đang lò dò nghe mấy bài cũ rích của Dessay thì stumble vô cái aria này "Anche Il Mar Par Che Sommerga" trong opera Bajazet của Vivaldi. Nghe qua hai bản, em kO biết mình nên thích ai; Ciofi hát kO ra chất Baroque lắm nhưng có cái piano glissando ở khoảng 3:21 nghe hay hay, còn Bartoli thì Baroque là quá đỉnh (kO biết phải vậy hay là tại vì nghe Bartoli hát Vivaldi nhiều quá cho nên tưởng... 8-X), nhưng mà cô này chạy nốt lổn nhổn nghe muốn thọt tim ra ngoài luôn. Mấy cô bác nào rành Baroque nghe hướng dẫn em phân tích đi. Em xin hậu tạ >:D<

http://www.youtube.com/watch?v=lohihbasU9I&feature=related

http://www.youtube.com/watch?v=_WvYa1rH2ns&feature=related

yes_Iam_here
11-11-2008, 08:52
Tự hỏi mình đi, bạn nghe cho mình hay người khác nghe hộ bạn? tại sao phải nghe phân tích nhỉ? Mình thích ai, hay k0 thích ai là do cá nhân mình cơ mà, :D Đừng đặt nặng vấn đề kĩ thuật hát quá, nhất là khi k0 fải dân chuyên nghiệp.

le Ara
11-11-2008, 09:24
nghe phân tích của ng` khác chỉ để thấy thêm có ji hay ho khác ko thôi mà , sao mod phải bật bạn ấy thế ?!

yes_Iam_here
11-11-2008, 09:30
có bật đâu, vì mod cũng không đủ trình để phân tích, giả sử nếu có thì cũng chỉ có thể nói là thích hay k0 thích ai đấy hơn thôi. Mới cả, ở đây cũng làm gì có ai phân tích được, kể cả mod pp suốt ngày ngâm baroque đậu phụ, :p
Ý của YIH là, cứ thoải mái bày tỏ cảm nhận của mình thôi.

coloraturazest
11-11-2008, 17:43
Ý mình là lý do bạn thích hay kO ấy. Giống như mình thích Ciofi hơn kO phải do những nốt staccato mà do chỉ duy nhất cái piano glissando, còn các bạn thík ai hơn và tại sao ?
Mình nghĩ nếu như kO phải dân chuyên nghiệp thì tự phân tích cũng đâu có gì sai đâu, nếu có sai thì cũng có dịp được học tập và hiểu sâu hơn thôi :-) Như trong các diễn đàn văn học, đâu phải ai cũng là một nhà văn chuyên nghiệp mà họ cũng tự tìm tòi, trao đổi kiến thức lẫn nhau ấy !

phucphan
22-11-2008, 01:47
@ YIH: Dạo này em không ăn đậu phụ :P
Em Ciofi bị cái khẩu hình ghê quá chứ tớ thấy cái này em ý hát hay hơn. Một phần cũng vì nghe em Ciofi trước :D.

thanh_son08
24-11-2008, 11:23
Em có nghe vài bài Bartoli hát legato nghe êm lắm mà. Sao tới những bài nhanh lại hát theo kiểu này thế. Em nghĩ là bà ấy cũng có thể hát theo kiểu thông thường được mà. Phải chăng đây là sáng tạo 1 phong cách riêng? Bác nào biết chỉ dùm em với.

coloraturazest
25-11-2008, 21:28
Em có nghe vài bài Bartoli hát legato nghe êm lắm mà. Sao tới những bài nhanh lại hát theo kiểu này thế. Em nghĩ là bà ấy cũng có thể hát theo kiểu thông thường được mà. Phải chăng đây là sáng tạo 1 phong cách riêng? Bác nào biết chỉ dùm em với.

Trước hết mình xin trích cái đoạn giải thích này của một người mình lượm được trên Yahoo answer

"Hey there. I requested Bajazet from interlibrary loan from my school a few weeks ago and just got it today. The character singing is Idaspe, and the translation is:

The ocean, too, appears to swallow
the vessel that you see
shattered by the storm.

Then it reappears, and it seems
to be raised by the stars.

Pretty long aria for such a short translation, huh?

OK, as for what's going on, I have an idea but it may not be the best synopsis out there. Idaspe is Andronicus's friend; Andronicus is the son of Tamerlane, the King that defeated Bajazet; Bajazet is the defeated king and father to Asteria; Asteria is a princess and in love with Andronicus, son of her family's enemy. Tamerlane decides he is in love with Asteria and tells his son; unbeknownst to him, Andronicus also loves Asteria. Tamerlane wants to marry Asteria and due to many misunderstandings, Andronicus is led to believe that she consented. He is angry, but vows to get her back. In this scene, he's talking to his BFF Idaspe, and she encourages him and sings him this aria which is kind of like saying, hey, things suck now, but don't worry, they'll get better.

Sorry for the lack of clarity! Hopefully that helped.

If you're a member of a library, you can always request the item from yours or another library. It has a lot of background info as well as the lyrics. I definitely recommend it, it's a fabulous opera all together." (LoquaciousV)

Nội dung nhảm cực kỳ (như một số Baroque operas khác :D) nhưng mà hình như do cái vai này do các castrato biểu diễn (lúc đầu) mà phần lớn những vai như vậy thì thường hát rất máu, vả lại bài này lại nói về chuyện vượt qua sóng gió gì ấy nên mình nghĩ như vậy là hát đúng theo score được viết rồi.

Àh, mà bạn nghe Bartoli hát legato êm ở đâu vậy ? B-)

yes_Iam_here
25-11-2008, 23:37
To Coloraturazest: Lần sau bạn nên dịch ra tiếng Việt vì đây là diễn đàn cho người Việt Nam, và nhiều bạn không giỏi tiếng Anh (như YIH chẳng hạn). Lần đầu châm trước nên k0 sửa bài của bạn.
Còn về cơ bản tôi cũng đồng ý với bạn.
Tôi thích âm sắc độc đáo của Ciofi, nhưng tôi thích cách thể hiện của Bartoli hơn. Mỗi người đều có nhược điểm riêng, và tất nhiên là cả ưu điểm riêng, nhưng họ đều là ca sĩ yêu thích của tôi.
to pp: dạo này hết chay tịnh rồi ah, :P

phucphan
29-11-2008, 09:51
@ YIH: Ừ, dạo này bị đời nó giằng xé như cái thuyền trong cái aria "Anche Il Mar Par Che Sommerga" đấy nên chán đậu phụ rồi. Chỉ thích những cái nào thật đau buồn hoặc thật nhắng nhít thôi 8).
@ các bạn khác: Muốn biết về cái gọi là "theo kiểu này thế" trong mấy cái bài nhanh của Bartoli thì các bạn tìm hiểu về thuật ngữ "aspirate". "Aspirate" thì trong baroque dễ chấp nhận hơn trong cổ điển và trong bài nhanh dễ chấp nhận hơn bài chậm.