Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Học đàn Piano từ Organ [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Học đàn Piano từ Organ

thanhdanhqn
01-11-2008, 14:40
Mình có 2 bé ( Gái 15,Trai 11) đang học chơi Organ được 4 năm tại một Thầy giáo dạy tư ( Thầy này là Nhạc sĩ) theo lịch tuần 2 buổi. Đến nay phần chơi Organ với phần nhạc đệm có sẵn cũng tương đối thành thạo rồi.
Hiện tại thấy Thầy giáo bắt đầu chuyển sang dạy Piano cũng trên đàn Organ.
Vậy mình xin hỏi các bạn, học Piano trên đàn Organ như vậy có được không, có gì hạn chế.
Rất mong nhận được những ý kiến của các bạn.

wamozart
01-11-2008, 15:44
Tốt nhất là anh (chị) nên cho các em học bằng piano chứ không bao giờ nên cho học bằng đàn Organ. Bởi vì có một sự khác biệt rất lớn Giữa Organ và Piano. đàn Piano là dùng hệ thống đòn bẩy Archimede phức tạp để có thể đẩy búa đập vào dây đàn và tạo thành tiếng, khác xa so với hệ thống phím đàn Organ là dùng phím làm " nút công tắc" để tạo nên tiếng nhạc điện tử nhân tạo.Do vậy, kĩ thuật đánh đàn piano phức tạp và khó hơn Organ rất nhiều bởi vì nó đòi hỏi lực bấm ngón tay lên phím đàn, cũng như độ thả lỏng cánh tay, bắp tay...phải thật thích hợp để có thể tạo ra tiếng đàn sâu và sáng. Hơn nữa là cách đánh đàn Organ ảnh hưởng không tốt tới việc thể hiện sắc thái, tức là biểu cảm của tác phẩm, ít có khả năng đặt tình cảm của người đánh lên từng đầu ngón tay đuợc và như thế, tất nhiên cũng ảnh hưởng đến năng khiếu âm nhạc của người học.Và còn hàng ngàn vấn đề nữa. Tốt nhất là anh chị nên mua một cây đàn Piano đứng cho các em tập.

Chúc anh chị hạnh phúc và có đuợc những nghệ sĩ thần đồng.:D

Makimachi Misao
18-11-2008, 19:57
Hic, em nghĩ chỉ cái lý do cơ bản nên dùng piano trước hết là do số lượng phím của organ ít hơn piano, sẽ có nhiều bản nhạc cho piano ko chơi đc trên organ.

Sau đó thì độ nặng, độ dày và độ nảy của phím piano khác xa organ. Mục tiêu là để chơi đc piano, cho nên nếu tập với organ và tay quen với organ rồi khi đổi sang piano sẽ khó, tay đã quen trên organ rồi thì khi mới sang piano có thể đánh trật ngay cả bản nhạc quen thuộc nhất. Chứ em nghĩ không có cây đàn dở, chỉ có nghệ sỹ tồi, đàn organ chả đến nỗi làm người đánh bị hạn chế nhiều trong việc đặt tình cảm lên phím đàn đến vậy!

Túm lại nếu chị muốn con trở thành nghệ sỹ piano, hoặc chơi piano thật giỏi, thì tốt nhất là đầu tư 1 cây đàn piano tốt, còn nếu chỉ muốn cháu học nghệ thuật cho cuộc đời thêm phong phú thì tập organ cũng được :D Và chả may gia đình ko có điều kiện mua piano cho cháu, theo em chị cũng đừng nên quá buồn, nếu cháu có lòng say mê âm nhạc, cây organ cũng là đủ rồi :)

Nguoithoidai
10-02-2009, 21:55
Tôi thì cho rằng chưa nhất thiết phai mua piano,để đầu tư cho 1 cây piano ko phải là chuyện dễ. Phải xem coi con mình có thích và có khả năng học không đã, xui đâu có gắng mua được 1 cây mà nó ko chịu học hoặc học 1 thời gian rồi nản là phí.
Thời gian tôi học đàn piano tính ra cũng được 10 năm (trình độ cũng thuộc loại hơi ghe gớm hehe) , nhưng tin ko...tôi chỉ học trên organ thui.Mỗi lần tập thì trên organ,đến trung tâm thì mới ngồi trên piano tập lại.
Lúc đầu học trên organ chẳng ảnh có gì ảnh hưởng lắm,chuyện organ không đủ phím để đánh - đồng ý.Nhưng chuyện đó để 4-5 năm sau hãy tính, độ nặng và nảy của organ ko tốt cho học piano - cũng đồng ý,nhưng nếu có cách tập và biết cách tập thì cũng vẫn tốt. VD: tôi tập trên organ, muốn tập về lực của các ngón tay tôi thay vì bình thường mở volume to thì vặn nhỏ lại còn phân nửa,sau đó dùng lực hơn một chút để đánh sao cho âm thanh ra to gần như là volume bình thường...
Chúc con bạn yêu thích piano nhé

MaxnoMin
15-02-2009, 14:13
xin hỏi nguoithoidai :" 2 nốt đứng cạnh nhau 1 nốt đánh nảy mạnh và 1 nốt về nhẹ,chỉnh dùm volume trên organ cái..." Hỏi đùa thế thôi chứ thật ra ai nghĩ piano và organ giống nhau và dễ để chuyển đối cho nhau là sai lầm. Những gì cần nói thì wamozart nói dùm tui hết rồi,chỉ góp ý thế thôi ạ.
Chúc anh chị hạnh phúc và có đuợc những nghệ sĩ thần đồng ^_^

wamozart
17-02-2009, 20:39
Tôi thì cho rằng chưa nhất thiết phai mua piano,để đầu tư cho 1 cây piano ko phải là chuyện dễ. Phải xem coi con mình có thích và có khả năng học không đã, xui đâu có gắng mua được 1 cây mà nó ko chịu học hoặc học 1 thời gian rồi nản là phí.
Thời gian tôi học đàn piano tính ra cũng được 10 năm (trình độ cũng thuộc loại hơi ghe gớm hehe) , nhưng tin ko...tôi chỉ học trên organ thui.Mỗi lần tập thì trên organ,đến trung tâm thì mới ngồi trên piano tập lại.
Lúc đầu học trên organ chẳng ảnh có gì ảnh hưởng lắm,chuyện organ không đủ phím để đánh - đồng ý.Nhưng chuyện đó để 4-5 năm sau hãy tính, độ nặng và nảy của organ ko tốt cho học piano - cũng đồng ý,nhưng nếu có cách tập và biết cách tập thì cũng vẫn tốt. VD: tôi tập trên organ, muốn tập về lực của các ngón tay tôi thay vì bình thường mở volume to thì vặn nhỏ lại còn phân nửa,sau đó dùng lực hơn một chút để đánh sao cho âm thanh ra to gần như là volume bình thường...

Thực ra vấn đề ở đây không chỉ là mạnh, nhẹ mà còn nhiều vấn đề.Em xin nói lại là trên đàn Piano, người ta đánh một nốt nhạc có thể rất to, nhưng lại thô, hay là đánh rất nhỏ mà tiếng đàn không xuống hết ( không sâu ). Ở đàn Organ, mình đồng ý là chúng ta có thể tạo ra sự to nhỏ bằng cả nút Volume lẫn đánh mạnh, nhẹ, thế nhưng nó ko thể chứa đựng được hết cái tinh túy trong nghệ thuật chơi đàn Piano. Nên nhớ là tiếng đàn Piano được phát ra tự nhiên nhất, phản ánh được chính xác nhất tình cảm, sự khéo léo của người chơi, còn tiếng đàn Organ chỉ là tiếng thu lại hoặc là âm thanh nhân tạo, dù là không hề phô chút nào.

Charlotte Nguyen
17-02-2009, 21:35
ôi giời ơi :|
Lý luận của bác Nguoithoidai thế thì mình chịu thôi. Nói thật chính những lúc tập thời gian đầu đó mới phải tập đàn piano cơ chuẩn về độ nặng với cổ tay cứng đơ đúng tư thế để tập linh hoạt ngón tay. Chứ bác nghĩ là vặn nhỏ volume keyboard rồi đánh mạnh để tiếng to thì, mình thấy vô lý lắm lắm ấy :D, 1 khi đã chỉnh volume thì máy cứ mặc định thế thôi, cả bác có dộng những phím đàn hời hợt đó đến mấy cũng chả bằng tập tành bài bản trên piano cơ.

Em xin nói lại là trên đàn Piano, người ta đánh một nốt nhạc có thể rất to, nhưng lại thô, hay là đánh rất nhỏ mà tiếng đàn không xuống hết ( không sâu ).

To đâu có nghĩa là thô ? Có vấn đề gì với tiếng đàn piano vậy ? Thô hay thanh ở người chơi và ở người tune đàn cơ mà ! Mình ko hiểu câu này bạn nói là ý gì. Đánh nhỏ mà nhấn đủ phím đàn cộng với kỹ xảo sắc thái thì vẫn đạt đc âm lượng mong muốn chứ !

Theo mình nghĩ thì nếu bản thân lựa chọn học piano thì cứ quyết tâm theo đến cùng và đầu tư mua piano cơ đi :-<, lợi ích lớn ko kể xiết mà những tiện ích của nhạc cụ điện ko lấp liếm đc đâu. Mình chỉ tập trên keyboard trong 4-5 tháng thôi. Qua đàn piano cơ thấy khác hẳn mà, vả lại đây là 1 khoản đáng đầu tư :D, nếu bạn quyết chí.

HiLine
18-02-2009, 09:54
Mình có 2 bé ( Gái 15,Trai 11) đang học chơi Organ được 4 năm tại một Thầy giáo dạy tư ( Thầy này là Nhạc sĩ) theo lịch tuần 2 buổi. Đến nay phần chơi Organ với phần nhạc đệm có sẵn cũng tương đối thành thạo rồi.
Vậy mình xin hỏi các bạn, học Piano trên đàn Organ như vậy có được không, có gì hạn chế.

Tập như vậy thì có thể luyện được cách kết hợp 2 giai điệu 2 tay và tăng khả năng đọc nốt, ngoài ra thì chẳng học được gì cả vì cảm giác tay cũng như tiếng đàn hoàn toàn khác nhau...

Tốt nhất là anh (chị) nên cho các em học bằng piano chứ không bao giờ nên cho học bằng đàn Organ. Bởi vì có một sự khác biệt rất lớn Giữa Organ và Piano. đàn Piano là dùng hệ thống đòn bẩy Archimede phức tạp để có thể đẩy búa đập vào dây đàn và tạo thành tiếng, khác xa so với hệ thống phím đàn Organ là dùng phím làm " nút công tắc" để tạo nên tiếng nhạc điện tử nhân tạo.Do vậy, kĩ thuật đánh đàn piano phức tạp và khó hơn Organ rất nhiều bởi vì nó đòi hỏi lực bấm ngón tay lên phím đàn, cũng như độ thả lỏng cánh tay, bắp tay...phải thật thích hợp để có thể tạo ra tiếng đàn sâu và sáng. Hơn nữa là cách đánh đàn Organ ảnh hưởng không tốt tới việc thể hiện sắc thái, tức là biểu cảm của tác phẩm, ít có khả năng đặt tình cảm của người đánh lên từng đầu ngón tay đuợc và như thế, tất nhiên cũng ảnh hưởng đến năng khiếu âm nhạc của người học.Và còn hàng ngàn vấn đề nữa. Tốt nhất là anh chị nên mua một cây đàn Piano đứng cho các em tập.

Chúc anh chị hạnh phúc và có đuợc những nghệ sĩ thần đồng.:D

Chí lí. Nếu có điều kiện mua piano nằm thì càng tốt. :D

Bạn một tuần tập piano có một buổi mà trình độ cũng thuộc loại ghê gớm chứng tỏ có năng khiếu bẩm sinh. Giá mà bạn học piano từ bé thì chắc đã trở thành thiên tài rồi đấy. :) Còn những ai không có năng khiếu bẩm sinh như vậy thì mình khuyến cáo nên tập trên đàn piano chứ không dùng keyboard. Chẳng đời nào keyboard thay piano được cả.

MaxnoMin
18-02-2009, 11:34
Chẳng đời nào keyboard thay piano được cả.

---> câu này hay ...

M0ZART
18-02-2009, 17:29
^^. Các bác nói thế làm em chùn bước quá, em cũng ở nhà tập organ (organ ko có cả chế độ touch nữa đấy), thấy em bùn bùn ông thầy vỗ vai bảo :"lúc trước thầy còn phải lấy giấy kẻ phím mà tập đấy thôi !" .... em lên tinh thần hẳn :D

Ở nhà thì tập cho thuộc bài, vào trong NVH thì leo lên piano đánh mỏi nhừ rùi về. Hết sức thoải mái có làm sao đâu ?? Có lẽ phần vì em cũng hơn 20t nên ko học quyết liệt như bác nào nói ( 8h 1 ngày/7 ngày 1 tuần/30 ngày 1 tháng/366 ngày 1 năm)

Với cả em thường đánh thu mình ( chỉ thích đánh cho riêng mình nghe ) nên cũng ko sợ mọi người bảo trình độ "gà con" hay gì đó ^^. Em chỉ nghĩ đơn giản là đến với âm nhạc để đầu óc sảng khoái, tĩnh tâm... chứ ko đến độ phải quyết liệt hay như những gì các bác nói ở trên, nghe kinh khủng quá ...

... rời cây đàn ra thì có hùng dũng đc như thế ko ??

P/s : em ko có ý gì đâu ạ, em chỉ cảm thấy thế thui . Cho em xin lỗi trước

Charlotte Nguyen
18-02-2009, 23:02
1. Bạn uýnh mỏi nhừ nhưng cũng chỉ đc trg thời gian đến lớp đó, nhưng chả nhẽ bạn ko thấu hiểu là tập đàn phải "mỏi nhừ" tất cả những lần ngồi vào đàn sao ? Ý mình là, một cái nhạc cụ ra hồn để dồn tâm huyết tập luyện mỗi lần mình dành thời gian, tâm trí cho âm nhạc là quan trọng; chứ ko phải là "no dồn đói góp", tập tành thế thật chả khoa học.

2. "... rời cây đàn ra thì có hùng dũng đc như thế ko ??" : Có gì lạ đâu khi mà đến cả những người nghệ sỹ, bên đàn họ bộc lộ nội lực và sức mạnh khủng khiếp, khi phê bình âm nhạc thì chả có từ ngữ gai góc nào đc khoan nhượng nhưng khi ngoài đời thường họ tuyệt đối bình dị thậm chí kín tiếng và khiêm nhường ? Theo bạn, hùng dũng ngoài đời thường thì cần thiết như hùng dũng với profession của mình à :D. Nhầm rồi nhe.

beethoven_82
19-02-2009, 09:21
Đấy là các bạn nói tập Piano trên đàn Organ. Còn nếu ko có điều kiện, học Piano trên đàn Digital Piano thì mai mốt chuyển sang Piano cơ sẽ không đến nỗi nào phải không các bạn ?

wamozart
19-02-2009, 23:20
ôi giời ơi :|
Lý luận của bác Nguoithoidai thế thì mình chịu thôi. Nói thật chính những lúc tập thời gian đầu đó mới phải tập đàn piano cơ chuẩn về độ nặng với cổ tay cứng đơ đúng tư thế để tập linh hoạt ngón tay. Chứ bác nghĩ là vặn nhỏ volume keyboard rồi đánh mạnh để tiếng to thì, mình thấy vô lý lắm lắm ấy :D, 1 khi đã chỉnh volume thì máy cứ mặc định thế thôi, cả bác có dộng những phím đàn hời hợt đó đến mấy cũng chả bằng tập tành bài bản trên piano cơ.

To đâu có nghĩa là thô ? Có vấn đề gì với tiếng đàn piano vậy ? Thô hay thanh ở người chơi và ở người tune đàn cơ mà ! Mình ko hiểu câu này bạn nói là ý gì. Đánh nhỏ mà nhấn đủ phím đàn cộng với kỹ xảo sắc thái thì vẫn đạt đc âm lượng mong muốn chứ !

Theo mình nghĩ thì nếu bản thân lựa chọn học piano thì cứ quyết tâm theo đến cùng và đầu tư mua piano cơ đi :-<, lợi ích lớn ko kể xiết mà những tiện ích của nhạc cụ điện ko lấp liếm đc đâu. Mình chỉ tập trên keyboard trong 4-5 tháng thôi. Qua đàn piano cơ thấy khác hẳn mà, vả lại đây là 1 khoản đáng đầu tư :D, nếu bạn quyết chí.

Bạn không hiểu rồi, ý mình là khi tập piano, không phải chỉ có đánh mạnh, đánh nhẹ, đánh to đánh nhỏ. Các khái niệm đó hoàn toàn khác nhau. Đánh to/nhỏ là phụ thuộc vào âm lượng của tiếng đàn. Còn đánh mạnh/ nhẹ ở đây lại là về câu nhạc, tức là về phần kĩ thuật. Người ta bảo đánh nhẹ đi tức là coi như phải thả lỏng hơn nữa cổ tay và cánh tay cộng với các khớp, nhưng không được lỏng đầu ngón tay ra khỏi phím đàn. Nếu như người ta đánh to tiếng đàn, mà cổ tay hay bắp tay lại cứng đờ đờ, tay đập xuống đàn thì tiếng đàn rất thô chứ còn gì nữa. Hay là đánh nhỏ mà ngón không xuống hết, thì ừ, nhỏ thật đấy, nhưng tiếng đàn không sâu... Ví dụ thế.:P
Nói chung là anh chị em chúng ta ở đây đều nhất trí là dùng piano là đúng rồi, đừng nên dùng Organ.:>

HiLine
21-02-2009, 04:50
^^. Các bác nói thế làm em chùn bước quá, em cũng ở nhà tập organ (organ ko có cả chế độ touch nữa đấy), thấy em bùn bùn ông thầy vỗ vai bảo :"lúc trước thầy còn phải lấy giấy kẻ phím mà tập đấy thôi !" .... em lên tinh thần hẳn :D

Ở nhà thì tập cho thuộc bài, vào trong NVH thì leo lên piano đánh mỏi nhừ rùi về. Hết sức thoải mái có làm sao đâu ?? Có lẽ phần vì em cũng hơn 20t nên ko học quyết liệt như bác nào nói ( 8h 1 ngày/7 ngày 1 tuần/30 ngày 1 tháng/366 ngày 1 năm)

Với cả em thường đánh thu mình ( chỉ thích đánh cho riêng mình nghe ) nên cũng ko sợ mọi người bảo trình độ "gà con" hay gì đó ^^. Em chỉ nghĩ đơn giản là đến với âm nhạc để đầu óc sảng khoái, tĩnh tâm... chứ ko đến độ phải quyết liệt hay như những gì các bác nói ở trên, nghe kinh khủng quá ...

... rời cây đàn ra thì có hùng dũng đc như thế ko ??

P/s : em ko có ý gì đâu ạ, em chỉ cảm thấy thế thui . Cho em xin lỗi trước

Nếu bạn tập đàn với mục đích chơi được các bản nhạc piano trên keyboard thì thoải mái, nhưng cảm giác và chất lượng âm thanh sẽ khác hẳn so với tập trên đàn piano. Nếu bạn nghĩ tiếng keyboard là đủ hay thì cũng không nhất thiết phải tập piano, nhưng nếu muốn chơi một bản nhạc piano cổ điển ra đúng chất cổ điển thì keyboard sẽ không giúp bạn được. :)

Đấy là các bạn nói tập Piano trên đàn Organ. Còn nếu ko có điều kiện, học Piano trên đàn Digital Piano thì mai mốt chuyển sang Piano cơ sẽ không đến nỗi nào phải không các bạn ?

Sẽ đỡ hơn so với tập trên keyboard. :D

nam7a
21-02-2009, 17:34
Không hiểu bây giờ em muốn mua một cây Yamaha DGX 220 thì phím nó có tốt không

M4Teletin
11-06-2009, 11:47
Đánh đàn piano trên đàn organ cũng được, do có khá nhiều điểm tương đồng. Tùy thuộc vào mục đích cho con học đàn nữa, nếu là phục vụ cho việc đánh cho bạn bè vui chơi, phát triển hoạt động cộng đồng hoặc đánh cho các chương trình ca nhạc thì organ phù hợp hơn. Còn các kỹ thuật sử dụng nhiều tới bàn tay của piano ko phải cứ có đàn là tập tốt đâu, lý thuyết (do thầy nói cho nghe mà thuộc) là vậy chứ cũng khó lòng đạt được trạng thái cảm xúc của mình trên phím đàn. Nếu thật sự định hướng con cái vào giới nghệ thuật (mà người đánh là những nghệ sĩ) thì cần có nội lực và hy sinh (do giới này ko dễ hòa nhập môi trường bình thường 1 cách bình thường)

amquen
11-06-2009, 13:25

Nếu mình ở vào trường hợp của bạn, mình sẽ cho con học mỗi tuần 1 buổi để tiết kiệm chi phí , rồi lấy số tiền tiết kiệm được ấy mua cho con 1 cây piano, loại thường thôi cũng ok. ( Và nhớ nhắc nhở các con tập đàn đều đặn những lúc không có thầy :D)

silent
13-06-2009, 11:08

Có lẽ Thầy của con anh đang theo dõi xem các cháu có thích học piano không.Chắc chắn không có thầy dạy piano nào lại khuyên PHHS cứ cho con mình học piano trên cây đàn không-phải-là- đàn-piano:)
Anh hỏi cũng là trả lời rồi:học piano chứ đâu phải học Organ?!
Organ không phải chỉ là chơi giai điệu+phần đệm tự động.