Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
The Best of Nhạc Kịch [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : The Best of Nhạc Kịch

veron
05-09-2008, 11:30
Theo các anh các chị thì vở nhạc kịch nào la hay nhất và vì sao?

coloraturazest
06-10-2008, 06:56
Tùy bác muốn nghe operas của trường phái nào (ngôn ngữ + nước) và thời kỳ nào mới được. Em thì kết nhất vẫn là opera bel canto Ý (Bellini có I Puritani, Norma, I Pirata và La Sonnambula; Rossini có La Cenerentola, Semiramide, Zelmira and dĩ nhiên là Barber of Seville nữa; Donizetti thì vô số kể nhưng mà không nên bỏ qua Lucia di Lammermoor). Muộn tý nữa thì có opera của Puccini (hết bel canto rùi nhưng ko nghe ko được đóa): Madama Butterfly, coi đi rồi khóc, Tosca, Turandot,etc. Rồi còn tùm lum opera khác (Pháp, Đức, Nga, Tiệp,......) để mà nghe, bi giờ nói nhiều thì sợ bác sẽ hoảng.
Nói túm lại, nếu bác muốn bắt đầu tập nghe opera, em khuyên bác nên bắt đầu với Puccini (dễ nghe, mà toàn operas thuộc trường phái hiện thực không cho nên cũng dễ hiểu)
1/ Madama Butterfly (em khuyên rồi đó nha, đi coi mà ko đem theo Kleenex khóc ướt áo ráng chịu)
2/ La Bohème
Khi bác bắt đầu có máu rồi thì hãy sấng qua opera bel canto (một hay vở cho vui nhà vui cửa thôi)
3/ La Fille Du Regiment (kiếm được bản của Patrizia Ciofi với Juan Florez là nhất rồi) (opéra comique)
4/ Lucia Di Lammermoor (dĩ nhiên là phải nghe của Dame Joan Sutherland thôi) (à mà vở này có rất nhiều aria hay)
5/ La Traviata của Verdi (em cũng khuyên bác nên nghe Sutherland nhưng mà nếu có bản của Gruberova cũng tốt; làm gì thì làm chứ đừng dính vô Renée Fleming là tiêu đóa)
Rùi thích nữa thì nhảy qua opera Pháp
6/ Hamlet (coi trên youtube thì biết Nathalie Dessaix điên cỡ nào)
7/ Les Contes d'Hoffmann (cái aria con búp bê là từ vở này nè)
Cũng ko nên bỏ qua opera của Mozart (mặc dù em ko kết chút nào hết)
8/ Die Zauberflote (ko biết bỏ dấu, xin các bác thông cảm)
9/ Don Giovanni
Em có thể cho bác cái list goes on and on and on forever nhưng mà đảm bào sau khi nghe hết đống này là bác sẽ tự động biết kiếm operas hay mà nghe, guarantee 100%.
Chúc bác vui khỏe để mà nghe sopranos hú (lol)
Àh mà hint cho bác chút là nên bắt đầu với arias đi, rồi sau đó mình mới định hướng được là mình thích âm điệu từ vở nào nhất. (Cats với Phantom of the Opera là musicals của composer Lloyd Webber chớ ko phải operas nhé :-)
(Sorry với bác luôn là em nói tiếng Việt không rành như mấy Vietnamese members khác đâu cho nên nếu có gì ko hiểu xin bác vui lòng hỏi lại em sẽ cố gắng giải thích)
Cheers !