Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Học piano ở Nhạc viện tốn kém lắm đúng không ? :( [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Học piano ở Nhạc viện tốn kém lắm đúng không ? :(

lovemusic
05-08-2008, 21:26
Có phải học ở nhạc viện tốn kém lắm đúng không ạ ? :( Các bác trả lời giúp em với, em đang tìm hiểu :-S.

no family
15-08-2008, 11:05
Cung khong han vay dau. Hoc phi o truong cung binh thuong thoi. Neu ban la hoc sinh cua truong thi chi phai dong 2.8tr tien hoc phi thoi (nam nay gia xang len nen co the se khac). Con neu ban hoc ca nhan thi khoang 100 - 150k/ 45 phut. Minh can biet ro hon ban dinh hoc gi de co the tra loi ban cu the hon.

Sô nát ánh trăng
15-08-2008, 12:13
2.8tr/1 tháng ạ? Mà mình ko có đàn ở nhà thì liệu học có được ko hả bạn? Mình đang rất muốn học

the_red_piano
15-08-2008, 17:12
Không có đàn thì sao mà bạn luyện tập được? Học chính quy trong trường chương trình sẽ nặng hơn học gia sư, vì vậy rất cần thiết phải có đàn!
Nếu muốn học piano thì nên thuê/mua một cây về chơi, không nên tập trên organ rồi lại trả bài trên piano.
Chúc bạn sớm học piano:)!

richarddanh
15-08-2008, 22:57
hòan cảnh bạn giống của mình wá nhỉ ! :) nhưng theo mình nghĩ...bạn đừng nên vào nhạc viện khi không có piano để luyện tập ở nhà (giống mình) :D
đừng buồn và đừng nản chí nha bạn ! :) Đặng Thái Sơn ngày xưa cũng phải sống chật vật trong chiến tranh, tập đàn cùng với bom đạn, cây đàn cũ rích, phím thì hư hết cả, còn không có đàn thì fải vẽ phím ra giấy mà tập...còn bi giờ cũng được bền bù xứng đáng, tại nhà riêng ở Canada, Đặng Thái Sơn dc sở hữu đến 2 cây dương cầm bự tổ chảng, hehehe ! ( mỗi khi nản thì mình chỉ nghĩ đến hòan cảnh đó mà tự an ủi :) )

richarddanh
15-08-2008, 23:01
Cung khong han vay dau. Hoc phi o truong cung binh thuong thoi. Neu ban la hoc sinh cua truong thi chi phai dong 2.8tr tien hoc phi thoi (nam nay gia xang len nen co the se khac). Con neu ban hoc ca nhan thi khoang 100 - 150k/ 45 phut. Minh can biet ro hon ban dinh hoc gi de co the tra loi ban cu the hon.
trời ! gì mà mắc wá zậy, 100-150/45' là bao gồm các môn phụ và cả piano lun hả pác ?? :-/
hình như đó là mức giá ở NV Hà Nội, chứ mình ở Tp.HCM và chưa bao giờ nghe giá cao đến vậy ở NV Tp.HCM ! #:-S

lovemusic
16-08-2008, 15:26
Cảm ơn các bác đã trả lời giúp em. Em vẫn đương tìm hiểu nên có gì các bác chỉ bảo thêm nhé :).

TheScarOfTime
17-08-2008, 18:45
Các bác nói thế nào thế, em học nhạc viện Hà Nội đây này. Tiền học là đóng trọn gói cả 1 năm tầm 3tr. Nhưng trong quá trình học hành có sự tiến bộ và xuất sắc sẽ nhận được học bổng của trường loại khá nhất mỗi tháng tầm 200k/tháng, như thế quá bù cho tiền học còn gì. Coi như học như chơi.

Sô nát ánh trăng
17-08-2008, 20:47
Èo! Hoang mang quá! Ko hiểu thuê đàn ở đâu và thủ tục thế nào nhỉ!

lovemusic
17-08-2008, 21:44
mà liệu tập trên piano điện có được không ạ ? em biết là sẽ không thể hiệu quả bằng piano cơ nhưng liệu có được ko ? :-s

no family
18-08-2008, 22:32
Thôi thì méo mó có hơn ko. Quan trọng là mình được học, được chơi nhạc cụ mình yêu thích. Chứ cứ nhất thiết phải có piano thì e nhiều người ko thể học được. Tiền học ở nhạc viện năm nay là 3,1tr/ nam ( do giá xăng mà :().
To richardanh @: tiền học như vậy là bình thường ở HN. Mà chỉ học mỗi piano thôi. Học các môn khác thì có thể rẻ hơn 100k/ 45-1h.

fullmoon2005
19-08-2008, 01:17
Bạn đang hỏi về Nhạc viện TP hay Nhạc viện HN? Mình học ở NV TP thấy đâu tốn kém gì, thậm chí còn đc học bổng :P

tano
19-08-2008, 22:22
mà liệu tập trên piano điện có được không ạ ? em biết là sẽ không thể hiệu quả bằng piano cơ nhưng liệu có được ko ? :-s
Không có piano cơ thì tập trên piano điện cũng được (vẫn còn tốt hơn tập trên keyboard nhiều)

richarddanh
20-08-2008, 00:05
lúc trước mình học ở trung tâm, thầy của mình nói dù ko có điều kiện để mua piano cơ, nhưng ít nhất cũng fải có piano điện đê tập ! mình hổng có piano điện, lại càng ko có piano cơ ! nhưng mình vẫn tập trên piano piano điện, cái wan trọng ở đây, piano chỉ chiếm 50%, nhưng chủ ýêu là do lòng đam mê âm nhạc và kiên trì luyện tập thì thế nào cũng đạt kết wả :x
bạn tập piano cơ và organ lẫn lộn, chắc chắn bạn sẽ tìm dc cách tập luyện hiệu quả trên organ mà ko cần có piano ! :);)

richarddanh
20-08-2008, 00:10
Bạn đang hỏi về Nhạc viện TP hay Nhạc viện HN? Mình học ở NV TP thấy đâu tốn kém gì, thậm chí còn đc học bổng :P
uhm ! đúng gòy, mình có 1 số người bạn học ở nhạc viện cũng nói thế, tiền học rẻ rề, cả học văn hóa bên trong lẫn tất cả tiền học nhạc chỉ hơn 1 triệu ! >:D<nếu bạn nào bên HN ko có điều kiện học ở Nhạc Viên thì wa Nhạc viện tp.HCM học :D

M0ZART
22-08-2008, 12:14
>:D<nếu bạn nào bên HN ko có điều kiện học ở Nhạc Viên thì wa Nhạc viện tp.HCM học :D

Tiền bay từ HN vào HCM wa' tiền học 1 năm hehe

nomadic
06-09-2008, 13:28
uhm ! đúng gòy, mình có 1 số người bạn học ở nhạc viện cũng nói thế, tiền học rẻ rề, cả học văn hóa bên trong lẫn tất cả tiền học nhạc chỉ hơn 1 triệu ! >:D<nếu bạn nào bên HN ko có điều kiện học ở Nhạc Viên thì wa Nhạc viện tp.HCM học :D

Hơn 1tr là giá cũ và là giá 1 HK.
Học phí Nhạc Viện HN và Nhạc Viện HCM đều xêm xêm nhau, đều được chính phủ trợ giá rất rất nhiều rồi.

hami
07-09-2008, 21:32
thế học phí Nhạc Viện HCM la bao nhiêu rồi, cho cả năm ấy ? nhớ truớc đây mình học là 1tr cho cả năm thi phải.

nomadic
07-09-2008, 23:49
Học kỳ trước hệ đại học là 1tr 1hk, hk này bao nhiêu chưa lên trường xem.

Hix, nhớ thời huy hoàng cách đây chục năm học bổng lấy dễ đến mức không phải bận tâm đến học phí, cứ căn cứ vào xếp loại mà có học bổng. Bây giờ thì rót chỉ tiêu như cúp nước.

napoleong389
27-09-2008, 00:28
[quote=TheScarOfTime;21486]Các bác nói thế nào thế, em học nhạc viện Hà Nội đây này. Tiền học là đóng trọn gói cả 1 năm tầm 3tr. Nhưng trong quá trình học hành có sự tiến bộ và xuất sắc sẽ nhận được học bổng của trường loại khá nhất mỗi tháng tầm 200k/tháng, như thế quá bù cho tiền học còn gì. Coi như học như chơi.[/quot
Re the thoi sao bac. em la sinh vien, len truong duoc 1 nam roi, nhung vi nha khong co dieu kien nen khong hoc them piano duoc (150k 45' thi sv lam sao hoc duoc). Neu dung hoc phi chi co the thi bac chi cho em cach dang ki nhe. Cam on nhieu

HiLine
27-09-2008, 10:48
Nếu muốn đỡ tốn kém thì thi vào học chính quy trong Nhạc viện ấy. :D

napoleong389
27-09-2008, 11:45
Các bác nói thế nào thế, em học nhạc viện Hà Nội đây này. Tiền học là đóng trọn gói cả 1 năm tầm 3tr. Nhưng trong quá trình học hành có sự tiến bộ và xuất sắc sẽ nhận được học bổng của trường loại khá nhất mỗi tháng tầm 200k/tháng, như thế quá bù cho tiền học còn gì. Coi như học như chơi.
that the sao. neu re nhu the that thi cau chi cho to cach dang ki de hoc nhe. to len truong duoc 1 nam roi nhung khong biet hoc piano a cho nao ( chu yeu la vi thay hoc phi dat qua 150k 45' thi sv hoc sao noi :()

perose
03-10-2008, 10:44
Bạn nói sao thế???Tính mỗi tiền học nhạc là mỗi học kì là 500k,cả năm là 1tr.Còn văn hóa thì tùy vào mỗi lớp, theo mình nhờ ko nhầm là hình như chỉ dưới 200k 1hk thuj bạn àh

nomadic
04-10-2008, 14:53
that the sao. neu re nhu the that thi cau chi cho to cach dang ki de hoc nhe. to len truong duoc 1 nam roi nhung khong biet hoc piano a cho nao ( chu yeu la vi thay hoc phi dat qua 150k 45' thi sv hoc sao noi :()

Giá như vậy là đúng rồi. Bạn phải vào hệ chính qui của Nhạc Viện mới được học phí ưu đãi. Giá rẻ như vậy là nhớ nhà nước hỗ trợ rất nhiều (khoảng 90%). Thêm nữa là ở NV TPHCM năm nay có phân thêm các loại A, B v..v... tùy vào trình độ thi đầu vào, kết quả học tập mà sẽ có cách tính học phí khác nha (theo lời TS Mỹ Liêm PGĐ phụ trách Khoa học và Đào tạo Cao học Nhạc Viện TPHCM tâm sự với lớp mình)

NV HN thì không biết ra sao.

napoleong389
05-10-2008, 04:47
Giá như vậy là đúng rồi. Bạn phải vào hệ chính qui của Nhạc Viện mới được học phí ưu đãi. Giá rẻ như vậy là nhớ nhà nước hỗ trợ rất nhiều (khoảng 90%). Thêm nữa là ở NV TPHCM năm nay có phân thêm các loại A, B v..v... tùy vào trình độ thi đầu vào, kết quả học tập mà sẽ có cách tính học phí khác nha (theo lời TS Mỹ Liêm PGĐ phụ trách Khoa học và Đào tạo Cao học Nhạc Viện TPHCM tâm sự với lớp mình)

NV HN thì không biết ra sao.
Vay La ban hoc o nhac vien TPHCM a. Buon nhi, minh dang hoc o Hoc Vien Tai Chinh roi, minh biet choi piano 1 chut muon hoc de nang cao trinh do nhung kieu nay chac danh thoi

thanhquynhpianist
13-11-2008, 21:17
chính xác là 2 triệu 2 một năm.

silent
15-06-2009, 22:18
Học kỳ trước hệ đại học là 1tr 1hk, hk này bao nhiêu chưa lên trường xem.

Hix, nhớ thời huy hoàng cách đây chục năm học bổng lấy dễ đến mức không phải bận tâm đến học phí, cứ căn cứ vào xếp loại mà có học bổng. Bây giờ thì rót chỉ tiêu như cúp nước.

hehe,cách đây chục năm thi vô NV là có học bổng liền hà,nhưng khó đậu hơn giờ nhiều.
Bạn cố gắng học thật xuất sắc thì HB cũng khá cao đó chứ?!:)

yuri
16-06-2009, 17:34
Tớ là học sinh nhạc viện đây
Thật ra thì cũng ko đắt lắm
nếu ấy học để thi vào trg hoặc amanter thì đắt khổang 100=>150k/1h học
còn nếu đã vào trg
1 tuần bạn sẽ có 2 buổi trả bài
học thêm các môn phụ vào các buổi khác như
Ký xướng âm,lý thuyết âm nhạc,trích giảng âm nhạc..vv

Còn về vấn đề có đàn hay ko thì
hầu hết học sinh khoa piano nhạc viện ko có đàn
và họ đều có thể lên trường để tập đần
các phòng học ở các khoa phòng nào cũng có piano
mượn chỉ cần xin thẻ phòng tập
lấy chìa khóa phòng đó là bạn được tập
chỉ thế thôi.........chúc bạn thành công ^^

Alchemist
25-06-2009, 21:32
Anh chị ơi,
Cho em hỏi lịch học ở nhạc viện có dày không ạ (nếu là học viên chính thức ấy) hay là tùy từng khoa ạ?