Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Góp ý về tổ chức diễn đàn [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Góp ý về tổ chức diễn đàn

MeyBe
19-07-2008, 15:38
Chào các bạn, mình đã dạo qua một vòng 4rum, bản thân mình rất yêuạc cổ điển đặc biệt là opera nên thấy kiến thức trong 4rum thực sự bổưng hình như mình có cảm giác các bạn chưa có kinh nghiệm phát triển và quản lý 4rum nên mình có 1 số góp ý sau đây.

1. Cấu trúc các Box và Sub Box: Các bạn phải phân biệt rõ ràng giữa đối tượng hoạt động trong lĩnh vực âm nhạc và đối tượng là quần chúng tham gia. Ví dụ box Thanh nhạc và opera thì lẫn lộn giữa kỹ thuật thanh nhạc và hát karaoke (điều này gây phản cảm cho giáo viên và nghệ sỹ opera),ảng về kỹ thuật thanh nhạc thì lẫn lộn với các bài spam và thảo luận, nếu topic dài hàng trăm trang thì làm sao tìm đc bài giảng. Vì vậy box này nên chia thành 2 Sub box là Opera và thanh nhạc .... hoặc có box về thanh nhacj nhưng lại không có box về nhạc cụ và hướng dẫn chơi ...

2. Diễn đàn nên có ngay từ đầu hệ thống rank để đánh giá đúng và trân trọng sự cống hiến của những thành viên tâm huyết, theo định kỳ sẽ có công bố bảng vàng để động viên họ. Hoặc hack thêm mod cộng điểm hoặc points ... để chấm cho từng bài viết của các thành viên.

3. Nên quảng bá 4rum cho nhiều người biết bằng cách trao đổi banner, link . . . hoặc viết bài PR trên các 4rum khác. Hoặc đặt chữ ký liên kết đến 4rum mình dưới chữ ký ở các 4rum khác ....

4. Định huớng ngay từ đầu mục tiêu của 4rum là gì? phổ biến kiến thức về âm nhạc hay chỉ là nơi giao lưu cho những người yêu nhạc cổ điển, Việc định hướng được mục tiêu của 4rum sẽ dẫn đến nội dung (các bài viết) trong 4rum như thế nào? ...

Trên đây là những ý kiến sơ qua của mình, mong các bạn xem xét để 4rum lớn mạnh và có chất lượng hơn.

Lake of Tears
19-07-2008, 15:52
Xin chào Meybe,

Mình xin được góp ý về bài post của bạn như thế này
1/ Mình thấy có cái box Kinh Nghiệm Nghệ sĩ rồi mà, hơn nữa nhạc cụ thì tốt hơn cả nên tìm thầy mà học, học qua forum thì không được bài bản lắm và cũng không nên chút nào.
2/ Hệ thống phê điểm vẫn có đấy chứ, chỉ là không ai dùng thôi.
3/ Ngay từ ngày bắt đầu anh Apo và các thành viên trong ban quản trị đã đi quảng cáo khá nhiều, bạn cứ tìm bất cứ diễn đàn nào có bàn luận về nhạc cổ điển thì đều có thấy có quảng cáo về forum mà, hơn nữa, hữu xạ tự thiên hương mà, đâu nhất thiết phải đặt banner, quảng cáo làm gì?
4/ Cái này mình cũng thấy có rồi, theo chị Elibron thì nó nằm ở ngay trang chủ (k phải forum)

Thế nhé, chào bạn!

Thân.
LoT

yes_Iam_here
21-07-2008, 01:17
Vì vấn đề bạn Meybe đề cập liên quan ít nhiều đến box opera nên xin thay mặt BQT có ý kiến trả lời:
1- Việc fân loại đối tượng đã nêu lên trên trang chủ.Bản thân những bài viết của 1 vài thành viên trên dđ hoàn toàn k0 phải là giáo trình hay những bài giảng có tính chất chính thống, chri là ý kiến cá nhân. Bạn k0 thể học hát trên 4rum được. Và tôi cũng chẳng nghĩ là sẽ có nhiều giảng viên, hay ca sĩ cổ điển chuyên nghiệp tham gia. giả sử nếu có ai đó dạo qua diễn đàn thật thì tôi k0 nghĩ là họ quan tâm đến những kiến thức ấy, thế thì có j` mà phản cảm, nếu thích họ có thể vào box kinh nghiệm nghệ sỹ để trao đổi riêng về các vân đề chuyên môn . Nếu có đủ lượng người tham gia thì admins mới có thể lập sub box riêng về ca sĩ opera trong box đó.Chứ bản thân số lượng người tham gia thảo luận trong box cũng chưa nhiều, kiến thức và mức độ yêu thích âm nhạc cũng k0 đồng đều nên k0 nhất thiết phải chia nhỏ thêm box, khó quản lý.

2,3,4. LOT đã trả lời đầy đủ, nên k0 nhắc lại.

Hi vọng nhận được nhiều bài viết đóng góp của bạn

chauduyphanvu
16-08-2008, 20:30
Đề nghị Admin xem xét lại chức năng trả lời với trích dẫn (Quote), nó hoạt động lung tung cả lên, chẳng đâu ra đâu. Admin có thể vào xem bài Post này của em: (Mặc dù đã Edit nhưng vẫn không được như bình thường).
http://www.nhaccodien.info/forum/showpost.php?p=21455&postcount=8

Wal
10-10-2008, 13:38
Đề nghị admin nên xem xét hạn chế những người mới đăng ký vào forum không được mở topic mới. Chẳng hạn: Phải viết được trên 10 bài viết mới được mở 1 topic mới, như vậy tránh làm loãng diễn đàn. Có nhiều người vô forum chẳng hạn chỉ để tìm sheet, lập luôn 1 topic yêu cầu sheet đó. Rất chướng mắt!

Wal
20-10-2008, 11:27
À, có một góp ý thế này, em thấy trên các forum khác khi có một chủ đề nào lớn trong tháng, thường sẽ được giới thiệu và đưa lên phía trên của diễn đàn và có đường link để mọi người vào. Ngoài trang chủ cũng có, song nó chỉ là chủ điểm của tháng và thay đổi theo tháng thôi, bên trong forum có những tin nóng hơn.

Em nghĩ rằng nên để một cái tittle kiểu "quảng cáo" phía trên cùng của diễn dàn để mọi người tiện theo dõi thông tin nóng trong tuần.

Thông tin nóng đó có thể là: buổi offline, hoặc một topic được duy trì thường xuyên và thu hút mọi người tham gia...

Như vậy diễn đàn sẽ bớt "lạnh" hơn và sẽ luôn thấy thu hút. Không biết ý kiến của các bác thế nào?

Wal
20-10-2008, 11:36
Thêm nữa, em thấy một topic lập ra, nếu trên tầm 40 trang thì nó sẽ kéo giản topic đó ra làm phải kéo thanh cuộn cực lắm. Có thể cho nó ẩn đi những trang không theo dõi, chẳng hạn topic gồm 88 trang, chỉ hiển thị số trang là: 1, 2, 3,..., 86, 87, 88, như thế sẽ không bị kéo giãn forum về 2 phía, sẽ nhìn gọn đẹp hơn.
Nếu mà hiển thị kiểu có bao nhiêu trang thì hiển thị bấy nhiêu số thì chắc phải cắt topic ra thành nhiều phần để có thẩm mĩ quá :(.

huongle
22-10-2008, 09:39
Hiện tại mình là thành viên thường xuyên của phần nốt và bản nhạc. Khi tìm được site Nhạc Cổ Điển này, thật sự là mình mừng như bắt được vàng, có điều là, riêng trong phần nốt và nhạc này, ví dụ mình muốn xin 1 bản nhạc nào đó, mình phải vào Nơi yêu cầu Sheet music(classical và newage), mà Topic này hiện tại quá dài 61 trang, làm sao mọi người có thể xem từ đầu đến cuối để coi có bản nhạc nào mình cần không,thành ra có rất nhiều lần request trùng lặp. Sao admin không chia nhỏ hơn nữa thể loại nhạc, rồi chia theo quốc gia, ví dụ nhạc Hoa, nhạc Nhật, nhạc Hàn, nhạc VN,Nga, Pháp, Đức v.v...để ai có nhu cầu nhạc nào thì vào topic ấy.

Wal
22-10-2008, 12:01
Hiện tại mình là thành viên thường xuyên của phần nốt và bản nhạc. Khi tìm được site Nhạc Cổ Điển này, thật sự là mình mừng như bắt được vàng, có điều là, riêng trong phần nốt và nhạc này, ví dụ mình muốn xin 1 bản nhạc nào đó, mình phải vào Nơi yêu cầu Sheet music(classical và newage), mà Topic này hiện tại quá dài 61 trang, làm sao mọi người có thể xem từ đầu đến cuối để coi có bản nhạc nào mình cần không,thành ra có rất nhiều lần request trùng lặp. Sao admin không chia nhỏ hơn nữa thể loại nhạc, rồi chia theo quốc gia, ví dụ nhạc Hoa, nhạc Nhật, nhạc Hàn, nhạc VN,Nga, Pháp, Đức v.v...để ai có nhu cầu nhạc nào thì vào topic ấy.
Trang đầu của topic này đã có ghi danh sách các tác phẩm đã được share ngay ở trang đầu rồi mà, bạn đâu phải cất công đi lục hết các tang ấy?
Còn việc phân chia theo mình chỉ cần chia theo 2 phần:
- Classic: Chia theo nhạc sĩ; theo vần từ A-> Z
- Thể loại khác: Cũng theo vần từ A -> Z nhưng theo tựa đề bản nhạc.
Như vậy ổn rồi, không nhất thiết phải chia ra nhạc Hàn, Nhật, Nga... như bạn nói đâu :)

hoangtucoc
26-10-2008, 15:59
Ở diễn đàn này rất khó theo dõi xem mình đã tham gia topic nào và có ai trả lời bài mình post ko ?
Ở các dd khác ngay dưới tên bạn khi vừa đăng nhập có link : "Các chủ đề đã tham gia" và "Các chủ đề đã khởi tạo"
Như vậy thành viên rất dễ theo dõi các chủ đề mình đã tham gia !

Wal
26-10-2008, 17:00
Ở diễn đàn này rất khó theo dõi xem mình đã tham gia topic nào và có ai trả lời bài mình post ko ?
Ở các dd khác ngay dưới tên bạn khi vừa đăng nhập có link : "Các chủ đề đã tham gia" và "Các chủ đề đã khởi tạo"
Như vậy thành viên rất dễ theo dõi các chủ đề mình đã tham gia !
Cái này phải vào hồ sơ cá nhân mới có!