Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Góc của U-30 và Piano [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Góc của U-30 và Piano

maht
13-07-2008, 20:11
>:D<>:D< Chào các anh chị, mình là một mem 7x đời cuối, yêu thích tiếng piano và cũng mới bắt đầu tập tành đàn đóm. Hy vọng đây sẽ trở thành góc nhỏ để U-30 có cùng sở thích chia sẻ với nhau. Rất mong làm quen cùng các bạn.

tano
15-07-2008, 11:00
Muộn còn hơn không. Tớ cũng đang học piano đây

maht
15-07-2008, 22:08
Bạn học lâu chưa ? Mình học 1 ít hồi 14 tuổi, giờ đang tập lại . Bây giờ thời gian tập cũng giới hạn nhiều vì đủ thứ công việc không tên trong gia đình, nhưng mỗi lần ngồi lại với cây đàn mình luôn cảm thấy thật bình yên, mọi lo toan dường như nhường chỗ cho sự bình yên đó.

voquangthuan
16-07-2008, 10:14
Xin chào ,
Tôi có xem trên kênh truyền hình cáp 1 bộ phim nói về chiến tranh thế giới thứ hai . Trong phim có nói về những người phụ nữ châu Âu bị phát xít Nhật giam giữ trong 1 trại tập trung trên đảo . Họ đã lập 1 dàn hợp xướng hát nhạc cổ điển rất hay . Tôi không biết tên 2 bản nhạc đó . Có bạn nào biết tên phim và tên bản nhạc thì giúp mình nhé . Mail : hoathuannvt@yahoo.com (hoathuannvt@yahoo.com) . Cám ơn nhiều

maht
16-07-2008, 20:28
Xin chào ,
Tôi có xem trên kênh truyền hình cáp 1 bộ phim nói về chiến tranh thế giới thứ hai . Trong phim có nói về những người phụ nữ châu Âu bị phát xít Nhật giam giữ trong 1 trại tập trung trên đảo . Họ đã lập 1 dàn hợp xướng hát nhạc cổ điển rất hay . Tôi không biết tên 2 bản nhạc đó . Có bạn nào biết tên phim và tên bản nhạc thì giúp mình nhé . Mail : hoathuannvt@yahoo.com (hoathuannvt@yahoo.com) . Cám ơn nhiều
Chào bạn, bạn nên chuyển câu hỏi này sang chuyên mục Nốt và bản nhạc, ở đó bạn nhờ bạn Wal (và mọi người) tìm giúp bạn nhé.

maht
19-07-2008, 20:24
Sao ế ẩm dữ hén !

maht
26-07-2008, 16:20
Tập piano như thế nào để phần tay trái không bị trội hơn tay phải nhỉ ? Mình đang tập Toccata, cứ bị vướng ở đó nghe không êm gì hết.

HiLine
26-07-2008, 23:41
Tập piano như thế nào để phần tay trái không bị trội hơn tay phải nhỉ ? Mình đang tập Toccata, cứ bị vướng ở đó nghe không êm gì hết.

Có 2 cách: một là chơi tay trái nhẹ đi, hai là chơi tay phải mạnh lên. Bạn nên xem kí hiệu cường độ của đoạn nhạc, nếu là to thì chơi tay phải mạnh còn tay trái hơi nhẹ hơn, còn nếu là nhỏ thì chơi tay trái nhẹ, tay phải mạnh hơn một chút. :)

maht
28-07-2008, 20:07
Thanh kìu very nhìu. Có lẽ mình sẽ phải vất vả tí đây, vì đó là bản sheet down được bên bạn Wal, không thấy (hay là mình không biết) ký hiệu cường độ. Tự tập mừ. Ehèm...

HiLine
28-07-2008, 21:56
Thanh kìu very nhìu. Có lẽ mình sẽ phải vất vả tí đây, vì đó là bản sheet down được bên bạn Wal, không thấy (hay là mình không biết) ký hiệu cường độ. Tự tập mừ. Ehèm...

Vậy bạn có thể tham khảo các bản thu âm của tác phẩm mà mình đang tập. Thường trên youtube cũng có đấy. Nếu chịu khó chút thì nên tham gia các diễn đàn nước ngoài về piano để học hỏi kinh nghiệm.

leminh91
05-08-2008, 10:03
Các bác U-30 có tinh thần thế này, em thấy hổ thẹn với mình quá :">
Mong rằng các bác cố gắng luyện tập, đừng "đứt gánh giữa đường", muộn còn hơn không:D

maht
06-08-2008, 15:26
Tớ rất thích bản Valse in A Minor của bác Chopin, định tập xong Toccata cho ra hồn ra phách đã rồi mới tìm sheet về tập. Nhạc Chopin, theo tớ, rất lãng mạn, dễ cảm. Mấy hôm nay bận quá chẳng tập gì được, Sài Gòn hay mưa, tự dưng bị kẹt mất một phím Sol, nhấn xuống rồi nó không thèm lên nữa, có phải tại mưa không nhỉ ?;;);;);;);;);;);;)

eaudouce
24-08-2008, 16:19
Em cũng la 8x đời đầu và cũng đang theo học Piano đây. >:D<
Chị đang học Piano theo giáo trình nào? Thầy đến nhà dạy hay chị đi học ở đâu? Chị học classical hay nhạc hiện đại vậy?
À, em muốn hỏi chị mua Piano lâu chưa? Giá bao nhiêu? Vì em cũng đang tìm mua một đàn Piano. Hiện giờ em đang học trên Organ thôi.

tano
25-08-2008, 17:17
U30 thì nên học modern thôi, classic theo không nổi đâu.
Có thể mua cây Yamaha DGX-620 tập cũng được, trong khoảng 10 triệu. Còn nếu có khả năng thì nên mua cây piano cơ.

no family
26-08-2008, 21:04
[quote=tano;21743]U30 thì nên học modern thôi, classic theo không nổi đâu.
Nhận xét này chưa chính xác. Cổ điển cũng có nhiều thể loại và nhiều trình độ khác nhau phù hợp với từng người. U30 hoàn toàn có thể chơi nhạc cổ điển bình thường (nếu chăm chỉ tập thì có khi còn hơn chuyên nghiệp). Nghệ thuật thì ko hạn chế tuổi tác. Chỉ cần sự đam mê và chăm chỉ luyện tập. Thế là đủ!

eaudouce
27-08-2008, 10:43
Hihi, cám ơn no family nhiều lắm nhé. Bạn đã giúp mình củng cố lại niềm tin. Hihi!
Thực sự là khi đọc được câu trả lời của Tano, mình thấy buồn buồn và hụt hẫng thế nào ấy. Đồng ý là U30 là lớn rồi, nhưng chẳng lẽ như thế là hết cơ hội đối với những người có đam mê với âm nhạc nhưng đến bây giờ mới có điều kiện học và tiếp xúc với cây Piano như mình hay sao? Câu trả lời là "KHÔNG", phải không bạn? Hihi!

À, sẵn đây bạn cho mình hỏi thêm một chút nhé! Hiện tại mình đang học những giáo trình sau đây : Methode Rose tập 1, Deliateur, Czerny op. 599 và Độc tấu Organ của Lê Vũ. Thấy mình đam mê và chăm chỉ luyện tập lắm, nên thầy cho học 4 giáo trình này song song luôn! Methode Rose thì mình học gần xong cuốn 1 rồi, Czerny và Deliateur thì mình học mỗi giáo trình được khoảng 15 - 16 bài rồi. Còn Độc tấu Organ thì cũng khoảng 10 bài.

Mình mới học đàn được gần một năm nay thôi. Không biết như thế là nhiều hay là ít so với một người mới bắt đầu? Âm nhạc chỉ đơn thuần là niềm đam mê của mình, vì mình là một người hoàn toàn "ngoại đạo", phải đi làm văn phòng 8 tiếng một ngày, và ngoài ra còn thời gian cho gia đình, cho bạn bè, cho bản thân nữa.

Mình hiện tại chưa có đàn piano, nên chỉ học trên Keyboard Yamaha. Nhưng mình quyết tâm rồi, cuối năm nay sẽ mua một cây đàn Piano. Câu hỏi của mình là : Nếu theo học Piano để có thể đánh bài bản thì nên học như thế nào ? Học theo giáo trình gì ? Trình tự trước sau như thế nào? Tập luyện bao lâu một ngày? Một ngày có cần luyện tập đủ mọi các "món" là luyện ngón, chạy gamme và tiểu phẩm không?

Cám ơn trước vì câu trả lời nhé!

AMI
27-08-2008, 12:23
em là mem mới đời 8x.. áp cuối :) hân hạnh gia nhập . E học đàn mà đếm nhịp cứ lộn tùng phèo toàn cô giáo đập nhịp cho không hà , ai giúp e với !

tano
27-08-2008, 20:39
Hihi, cám ơn no family nhiều lắm nhé. Bạn đã giúp mình củng cố lại niềm tin. Hihi!
Thực sự là khi đọc được câu trả lời của Tano, mình thấy buồn buồn và hụt hẫng thế nào ấy.
Đó chỉ là ý kiến cá nhân của mình thôi. Hy vọng không đúng với bạn và tất cả các bạn U30 khác

Tập luyện bao lâu một ngày?

Mỗi ngày tập càng nhiều càng tốt

Một ngày có cần luyện tập đủ mọi các "món" là luyện ngón, chạy gamme và tiểu phẩm không?
Nên tập tất cả các món này mỗi ngày (nếu có thời gian)

CHÚC BẠN THÀNH CÔNG

giot le sau
28-08-2008, 12:56
Chào cả nhà !
Mình cũng là một U30 , mình học piano mới được gần 1 năm thôi ! Nhưng hiện giờ mình cũng đang hoang mang vì không biết giáo trình mình đang theo học có phù hợp hay không !!!! Nghe các bạn nói là đang học ROSE , Deliateur , Czerny v.v... Và hầu như các bạn khác cũng học các giáo trình này . Hình như các giáo trình này là các giáo trình căn bản của người nhập môn piano phải không các bạn nhỉ ?!!!! Giáo trình của mình học thì lại khác ! Do trường biên soạn lại làm 4 quyển , vì mình mới học nên mình không biết các giáo trình này sẽ giúp người học được ở những kỹ năng nào ví dụ như kỹ thuật tay chẳng hạn .
Sẵn đây mình cũng muốn thọ giáo ý kiến của các U30 khác về trường dạy hoặc thầy dạy piano uy tín ở Sài Gòn , mình cũng muốn tham khảo thêm một chút về vấn đề này .
Cảm ơn các bạn trước nhé .
Thân chào .

no family
28-08-2008, 13:24
Đối với piano chuyên nghiệp thì tập tối thiểu là 8h/ ngày và càng nhiều càng tốt. Nhưng với những ai đang đi làm và còn nhiều công việc thì dành ra được 1h / ngày là quý rồi. Phân chia thởi gian tập etude, chạy gam và tập tác phẩm nên hợp lý. Theo mình thì nên tập luyện kỹ thuật nhiều hơn một chút. Tập ít thời gian nhưng phải tập trung và hãy chắc chắn là mình tập đúng, nếu ko sẽ thành thói quen rùi sau này sửa lại tay khó lắm. Và nếu có thầy dạy riêng thì tốt rùi.

Betesym
28-08-2008, 21:52
Uhm, niềm hạnh phúc là chính mình chơi được một bản nhạc...

tonydavidson
29-08-2008, 01:38
Xin chào ,

Bo phim do ten la Paradise Road. Ban nhac do cac tu nhan hop xuong la ban Bolero cua Maurice Ravel.

maht
30-08-2008, 19:30
Trời đất ! Mình mới đi vắng mấy bữa mà hôm nay thấy nhà đông khách quá, vui ghê !
Thật sự thì mình không có nhiều thời gian để tập đàn, mỗi tuần khoảng 4 tiếng thôi, và cũng tự tập , chủ yếu dựa trên lý thuyết học hồi tuổi teen và nghe thật nhiều bài nào mình muốn tập,sau đó tập theo. Mình không học theo giáo trình nào hết, bất kể classic hay modern, bài nào thích thì mình sẽ tập và kiên trì. Âm nhạc là không tuổi - không biên giới - chỉ một niềm say mê, lắng nghe, cảm thụ và thể hiện theo cảm nhận riêng của mình. Mình quan niệm chỉ đơn giản thế thôi.

no family
01-09-2008, 00:04
Theo mình thì trước khi gặp một bài mới thì ko nên nghe trước tác phẩm đó nhiều lần, như vậy khi tập mình sẽ dễ ảnh hưởng phong cách của ai đó. Bạn nên nghe qua một hai lần để nắm được khái quát giai điệu của tác phẩm thôi. Sau đó mình sẽ tập cẩn thận từng đoạn một và dĩ nhiên là xử lý theo cảm nhận của mình. Sau khi tập hoàn thiện rùi bạn nên nghe lại tác phẩm đó để thấy mình chưa tốt chỗ nào? Chỗ nào tốt rùi thì hoàn thiện tiếp. Nếu có điều kiện thu âm lại tác phẩm do chính mình chơi thì càng tốt. Như vậy mình sẽ dễ dàng nhận ra những hạn chế mà mình cần khắc phục. Đây là ý kiến riêng của mình. Bạn nào có kinh nghiệm gì khác xin mách nước cho mình và mọi người cùng tham khảo nhé!

maht
03-09-2008, 20:12
Ừ nhỉ, no family nói vậy cũng là một ý hay, mình sẽ thử xem sao. Ban ngày thì không rảnh, chiều tới thì cơm nước, tối đến lại không yên với hai nhóc tì, khuya thì...buồn ngủ, muốn tập nhiều hơn cũng không biết lấy đâu ra thì giờ. Mình đang bị thời gian rượt đuổi hay sao ấy !! Không biết ở đây có ai cùng cảnh ngộ không nhỉ ??

U32.piano
15-10-2008, 21:16
Xin chào các bạn U30 học piano. :D Mình cũng là một U30 đời 1975.

Hôm nay mới học xong quyển method rose, tuần sau cô dạy sang classic 1 rồi, sướng quá, hehe :D

Mình rất thích nghe nhạc Chopin, hy vọng một ngày nào đó có thể tự chơi được bài Chopin Polonaise in G minor trên cây piano U1H nhà mình, được như vậy thì rất đã :D

pnghi
16-10-2008, 10:32
em là mem mới đời 8x.. áp cuối :) hân hạnh gia nhập . E học đàn mà đếm nhịp cứ lộn tùng phèo toàn cô giáo đập nhịp cho không hà , ai giúp e với !

Chào Ami, chị không biết các anh chị khác học cách đếm nhịp như thế nào, về phần chị thì cách của chị là đánh nốt nhạc tay phải qua 1,2 lần để biết âm điệu, tiết tấu trước. Sau đó bắt đầu vỗ tay theo nhịp, miệng thì hát âm điệu của nốt, khi thấy ổn rồi thì bắt đầu nhịp chân, tay phải đàn. Tập từng đoạn ngắn.
Sau khi tay và nhịp chân đã ổn thì tập tiếp nốt tay trái cũng như cách trên.
Sau đó mới ráp hai tay lại với nhau.
Em thử xem thế nào nhé.
Chúc em vui.

Ừ nhỉ, no family nói vậy cũng là một ý hay, mình sẽ thử xem sao. Ban ngày thì không rảnh, chiều tới thì cơm nước, tối đến lại không yên với hai nhóc tì, khuya thì...buồn ngủ, muốn tập nhiều hơn cũng không biết lấy đâu ra thì giờ. Mình đang bị thời gian rượt đuổi hay sao ấy !! Không biết ở đây có ai cùng cảnh ngộ không nhỉ ??

Mình cũng như maht ấy, mỗi ngày chỉ tập được gần 1 tiếng buổi sáng, là lúc 6g đến 7 giờ sáng, sau đó là cho con thức dậy, lo cho nó đi học, rồi mình đi làm, tối về có ngày phải đi học, có ngày chơi và dạy cho con học, khi nó ngủ thì mình cũng đủ mệt quá rồi.
Mình vẫn thấy tay còn cứng làm sao ấy.

Ôi sao chẳng có thêm thời gian:((

pnghi
16-10-2008, 10:34

Mình cũng như maht ấy, mỗi ngày chỉ tập được gần 1 tiếng buổi sáng, là lúc 6g đến 7 giờ sáng, sau đó là cho con thức dậy, lo cho nó đi học, rồi mình đi làm, tối về có ngày phải đi học, có ngày chơi và dạy cho con học, khi nó ngủ thì mình cũng đủ mệt quá rồi.
Mình vẫn thấy tay còn cứng làm sao ấy.

Ôi sao chẳng có thêm thời gian:((

barbie
22-10-2008, 10:21
Mình cũng là 7x mới tham gia diễn đàn. Mình học organ từ hồi 14 tuổi, bg có thời gian và điều kiện mới học piano. Nhưng mà có 1 thắc mắc ko biết hỏi ai: tại sao phải dùng khóa Fa cho tay trái nhỉ, sao k dùng khóa Sol chung cho tiện có phải hơn ko, hihi. Vì mình đọc note khóa Fa chậm lắm :">

pnghi
22-10-2008, 11:26
Mình cũng là 7x mới tham gia diễn đàn. Mình học organ từ hồi 14 tuổi, bg có thời gian và điều kiện mới học piano. Nhưng mà có 1 thắc mắc ko biết hỏi ai: tại sao phải dùng khóa Fa cho tay trái nhỉ, sao k dùng khóa Sol chung cho tiện có phải hơn ko, hihi. Vì mình đọc note khóa Fa chậm lắm :">

Bạn tham khảo câu trả lời ở đây nha
http://www.classicalvietnam.info/forum/showthread.php?t=1272

Parker
23-10-2008, 02:39
Mình thì same same U30, vừa mới làm quen với Piano được 2 tuần. Sau 2 tuần được vợ dạy cho thì đã chơi được bài My Way bằng cả 2 tay! Hi hi.

Tuy nhiên, mình thực sự thấy khó là những bài phải đệm tay trái cùng lúc với tay phải thì mình thực sự chịu! Có tips nào để làm quen với cách đệm 2 tay 1 lúc ko nhỉ? Thanks

MiFa
23-10-2008, 23:20
>:D<>:D< Chào các anh chị, mình là một mem 7x đời cuối, yêu thích tiếng piano và cũng mới bắt đầu tập tành đàn đóm. Hy vọng đây sẽ trở thành góc nhỏ để U-30 có cùng sở thích chia sẻ với nhau. Rất mong làm quen cùng các bạn.
Bạn còn rất nhiều thời gian và cơ hội.Tôi đang dạy cho một cô năm nay đã 63 tuổi và một tiến sĩ khoa học đã gần 50, niềm đam mê âm nhạc và lòng kiên nhẫn đã đem lai cho họ kết quã khả quan từng ngày, họ đang sở hữu những cây đàn Yamaha rất đẳng cầp.

barbie
24-10-2008, 10:23
Bạn tham khảo câu trả lời ở đây nha
http://www.classicalvietnam.info/forum/showthread.php?t=1272

Cám ơn pnghi nhé, sau hôm hỏi mình cũng tìm đọc sách và cũng biết được rồi, hihi. Đơn giản nhất là để phân cách nốt C giữa trên đàn piano thôi mà :). Cám ơn các bạn.

U32.piano
24-10-2008, 21:39
:) Dành cho các bạn U30: :)

Bạn nào học xong methode rose rồi chắc sẽ học đến classic #1

Tặng các bạn các bài MP3 trong quyển classic #1 để tham khảo thêm http://dactrung.net/phorum/tm.aspx?m=116161&mpage=1

Chúc các bạn học vui, tôi cũng vậy, hihi :D

bluelily
03-11-2008, 17:13
Chào các bạn, cho mình tham gia với. Mình U40 rồi và bây giờ mới bắt đầu tập tọe chuẩn bị học từ đầu. Cho mình hỏi bây giờ bắt đầu học theo giáo trình nào và học mấy buổi 1 tuần là phù hợp. Và nếu có thể giới thiệu giúp mình giáo viên nữa, mình ở HN. Cảm ơn nhiều!

maht
03-11-2008, 22:21
Bạn còn rất nhiều thời gian và cơ hội.Tôi đang dạy cho một cô năm nay đã 63 tuổi và một tiến sĩ khoa học đã gần 50, niềm đam mê âm nhạc và lòng kiên nhẫn đã đem lai cho họ kết quã khả quan từng ngày, họ đang sở hữu những cây đàn Yamaha rất đẳng cầp.
Vấn đề lớn nhất của mình là thời gian. Càng ngày càng thấy giờ tập eo hẹp lại, mọi chuyện cứ cuốn mình đi nên mỗi lúc được ngồi lại bên cây đàn thấy sao mà quý giá quá ! Mình đang tập The Windmills of your mind, bạn có thể giúp mình một số gợi ý để tập tốt hơn được không ? Rất cảm ơn bạn.

U32.piano
05-11-2008, 12:46
Ai tập hoài không tiến bộ cũng đừng buồn nghe - vì dù sao đi nữa chơi piano cũng chỉ là một phần nhỏ trong cuộc sống bận rộn của các bạn thôi (trừ những bạn chọn piano làm nghề nghiệp chính) :)

tano
06-11-2008, 15:33
Chào các bạn, cho mình tham gia với. Mình U40 rồi và bây giờ mới bắt đầu tập tọe chuẩn bị học từ đầu. Cho mình hỏi bây giờ bắt đầu học theo giáo trình nào và học mấy buổi 1 tuần là phù hợp. Và nếu có thể giới thiệu giúp mình giáo viên nữa, mình ở HN. Cảm ơn nhiều!

Bạn nên bắt đầu với cuốn Method Rose có bán đầy ở các nhà sách.
Mỗi tuần nên học từ 1-2 buổi, mỗi buổi 1 tiếng. Thời gian còn lại để tự luyện tập.
Ở Hà Nội có thể học với anh Thắng (onggiadaukho6569) tại trung tâm KidMusic: http://nhaccodien.info/forum/showthread.php?t=889

Chúc bạn thành công

U32.piano
06-02-2009, 09:49
Chào các bạn U30+ trong forum. Chúc các bạn một năm mới thật nhiều sức khỏe và hạnh phúc.

Mình mới phát hiện ra một điều là khi học bài mới thì mình dần dần quên mất bài cũ, ví dụ học đến bài thứ 5 thì 4 bài trước gần như quên sạch sẽ mà tất cả các bài đều hay ( trong quyển classic 1), mất rất nhiều công tập luyện mới đàn được.

Các bạn có kinh nghiệm gì để giải quyết vấn đề này thì chia sẻ với mình nhé. Hoan nghênh các ý kiến đóng góp mang tính xây dựng của các bạn. :D

pnghi
06-02-2009, 12:30
Chào các bạn U30+ trong forum. Chúc các bạn một năm mới thật nhiều sức khỏe và hạnh phúc.

Mình mới phát hiện ra một điều là khi học bài mới thì mình dần dần quên mất bài cũ, ví dụ học đến bài thứ 5 thì 4 bài trước gần như quên sạch sẽ mà tất cả các bài đều hay ( trong quyển classic 1), mất rất nhiều công tập luyện mới đàn được.

Các bạn có kinh nghiệm gì để giải quyết vấn đề này thì chia sẻ với mình nhé. Hoan nghênh các ý kiến đóng góp mang tính xây dựng của các bạn. :D

Theo mình thì trước khi đánh đến bài số 5 thì bạn nên đánh bắt đầu bài số 1, chỉ cần đánh qua 1 lượt từ bài số 1 đến bài số 4. Và sau khi đã tập xong bài số 5 thì nên đánh ngược lại từ bài ô1 4 đến bài số 1 qua 1 lượt rồi nghỉ. Như vậy sẽ không quên đâu và đó cũng là cách luyện ngón nhuần nhuyễn nhanh hơn.

Đây là kinh nghiệm của mình thôi à. :">

huongle
06-02-2009, 14:02
Đúng rồi. Nguyên tắc để chơi đàn tốt chỉ là luyện tập, luyện tập và luyện tập mà thôi. Thời gian dành cho luyện tập càng nhiều càng tốt, tuy biết vậy nhưng các U30,40 chúng mình lại thiếu cái thứ thời gian đấy nhỉ.

fleur
06-02-2009, 14:23
Chào các bạn!
Từ trước tới nay mình rất ngượng khi đã ngoài 30 mà mới tập piano, nay thấy topic này mình rất mừng và muốn tham khảo nhiều kinh nghiệm.

Thú thực, mình đã tập xong method rose quyển 1 sau đó mình tập một số bản classic ưa thích. Mình không học thầy nào cả mà tự tập (vì căn bản nhạc lý có sẵn) tuy nhiên với tuổi lớn rồi nên hình như các ngón tay nó khô cứng hết sức vụng về, mỗi lần chạy phím là một lần cực khổ. Đến nay sau 6 tháng tập mới chỉ hoàn thành được moonlight sonata 2nd movement và Sonata no. 8 Pathetique - 2nd Movement in A flat major (beethoven), hiện đang tập la priere d'une vierge của Tekla Badarzewska (ngày có 1 tiếng) mà sao chạy phím khó quá các anh/chị ạ. Nhân đây, mình cũng muốn "xin xỏ" một số kinh nghiệp của các bậc đàn anh đàn chị về việc chạy phím.

Xin chân thành cảm ơn tất cả

Charlotte Nguyen
06-02-2009, 17:47
Thả lỏng. Thả lỏng. Và thả lỏng.
Tập nhiều. Nhiều. Nhiều. Nhiều.

Ngay cả khi chạy gam cũng thế, ấn sâu tay, càng lên cao càng sâu tay, tập etude cứ bổ ngón thật mạnh, về sau tăng tốc độ với lực ngón tương đương. Tay đặt arch, ko flat. Tập những bài chặt chém và nhiều chord, octave cũng tốt.
Cô/chú tập bao lâu rồi :D, sao chưa gì đã đánh toàn tác phẩm lớn thế. Lại toàn những bản chậm, nhẹ nữa. Not good. Vì sao ? Vì
1. Kỹ thuật về luyện dai sức ko đạt trong khi đó mới là cái đang cần tập
2. Những bản nhạc đó cần kỹ thuật thành thục để tập trung diễn tả nhạc cảm. Một tay đàn nhập môn không những khó lòng đánh nên bài mà bản thân kỹ năng còn hỏng, hổng và rất thiếu xót. Những bản nhạc kiểu kia cần khả năng phím tốt để điều khiển dynamics, cần bàn tay dẻo dai để đàn cho legato và quyện điệu nhạc v.v

Nói chung là cô/chú nên chọn bài tập :D
Cháu xin hết.

Charlotte Nguyen
06-02-2009, 19:39
Thực sự là khi đọc được câu trả lời của Tano, mình thấy buồn buồn và hụt hẫng thế nào ấy. Đồng ý là U30 là lớn rồi, nhưng chẳng lẽ như thế là hết cơ hội đối với những người có đam mê với âm nhạc nhưng đến bây giờ mới có điều kiện học và tiếp xúc với cây Piano như mình hay sao? Câu trả lời là "KHÔNG", phải không bạn? Hihi!

À, sẵn đây bạn cho mình hỏi thêm một chút nhé! Hiện tại mình đang học những giáo trình sau đây : Methode Rose tập 1, Deliateur, Czerny op. 599 và Độc tấu Organ của Lê Vũ. Thấy mình đam mê và chăm chỉ luyện tập lắm, nên thầy cho học 4 giáo trình này song song luôn! Methode Rose thì mình học gần xong cuốn 1 rồi, Czerny và Deliateur thì mình học mỗi giáo trình được khoảng 15 - 16 bài rồi. Còn Độc tấu Organ thì cũng khoảng 10 bài.

Mình mới học đàn được gần một năm nay thôi. Không biết như thế là nhiều hay là ít so với một người mới bắt đầu? Âm nhạc chỉ đơn thuần là niềm đam mê của mình, vì mình là một người hoàn toàn "ngoại đạo", phải đi làm văn phòng 8 tiếng một ngày, và ngoài ra còn thời gian cho gia đình, cho bạn bè, cho bản thân nữa.

Mình hiện tại chưa có đàn piano, nên chỉ học trên Keyboard Yamaha. Nhưng mình quyết tâm rồi, cuối năm nay sẽ mua một cây đàn Piano. Câu hỏi của mình là : Nếu theo học Piano để có thể đánh bài bản thì nên học như thế nào ? Học theo giáo trình gì ? Trình tự trước sau như thế nào? Tập luyện bao lâu một ngày? Một ngày có cần luyện tập đủ mọi các "món" là luyện ngón, chạy gamme và tiểu phẩm không?

Thật ra ko phải là ko đam mê thì ko đc học song song 4 giáo trình ấy, mà chương trình học đc thiết kế nên học song song như thế :D. Hồi trc em cũng học 4-5 quyển trg 1 đợt (nhưng ngày đầu là 10 bài, sau là 5 bài), tầm sau 3-4 tuần là KT trí nhớ. Hồi đó em học khá nhiều quyển, gồm: Methode de Rose, Exercices practiques pour les doigts của Czerny, Le Deliateur, 1 quyển bài của Nga, 1 quyển của Đức, đặc biệt là 1 quyển mỏng dính gồm 69 mẩu chorale của Bach ^^, gọi là tí làm quen với polyphonie - Phức điệu, thậm chí hồi đó còn học cả Duo nữa nhưng ko lâu tại 2 chị em họ nhà em ít khi tập cùng nhau.

Nhưng bh ko học thế nữa, học theo bài (các bản cổ điển bài bản) và khai thác các mảng kỹ thuật của bài.

Em ko phải dân chuyên nghiệp nhưng cũng đủ yêu thích để biết đc những fact cơ bản và tránh đc những myth thường gặp về học piano. Về câu hỏi của anh/chị

1. Học rất kiên trì từ cơ bản đến nâng cao dần. Thời gian đầu tuyệt đối theo sự chỉ dẫn của giáo viên, có thể tham khảo các bản nhạc nhưng muốn đàn phải hỏi ý kiến của giáo viên về khả năng, độ dai sức của bản thân. Khi tập chú ý tiểu tiết (luyến, nhấc tay, legato, số ngón tay v.v, đặc biệt là dynamics) sẽ cho mình thói quen như vậy khi sau này thị tấu các bản nhạc. Chú ý luyện tập những bước cơ bản của piano. Nói chung nếu học giáo viên tốt thì cứ theo giáo viên, cộng thêm hiểu biết của mình và một chút điều chỉnh, đề xuất với giáo viên thì sẽ "bài bản" ấy mà. Ngày trước, khi em mới chuyển về chỗ mới học, thầy cũng hỏi thẳng "Em muốn học những bản pop pop nổi tiếng hay học cổ điển." và em đã khẳng định chắc như đinh đóng cột "Em chỉ học cổ điển". Tuy thầy có nhắc nhở rằng đi theo con đường này với nghiệp dư rất căng và mệt mỏi nhưng anh/chị biết không ? Có khi chính vì thế thầy rất hào hứng và bản thân mình cũng thấy cảm hứng hơn. Chuyện định hướng rõ ràng rất quan trọng

2,3. Bước đầu học Methode de Rose cũng đc, thêm 1-2 cuốn etude cơ bản, 1 quyển bài khi đã hoàn thành hết 6 chương trình của Rose. Càng về sau có thể mở rộng thêm nhiều quyển bài hơn tùy trình độ. Khuyến cáo là nên lựa sách rất cẩn thận :D. NXB Tổng hợp HCM có nhiều cuốn hay những cũng có những cuốn hơi dở, có 1 cuốn chọn lọc dày bằng 1 nửa cuốn từ điển rất hay. Nhưng từ trc em học chỉ dùng sách giáo viên chỉ định nên chỉ toàn sách của nước ngoài: Đức, Nga, Pháp, Aus v.v

3. 1-3h/1 lần cho nghiệp dư.

4. Luôn luôn cần đủ từng đó thứ với những năm đầu.
- Gam là bước tập rất cơ bản :D, chạy để luyện bấm phím sâu tay, luyện giữ vững cổ tay, luyện bổ ngón tay kết hợp tốc độ, rồi... luyện cả nhớ keys (kiểu C# minor, A minor etc ý) nữa ^^. Em ngại nhất là luyện gam rải vì hit toàn sai phím
- Etude cơ bản giúp luyện âm hình, tất nhiên là kỹ thuật ngón rồi. Còn kỹ thuật gì thì vô biên, mỗi bài mỗi vẻ mười phân vẹn mười ;;). 1 số etude Allegro, các etude Vivace, Presto luyện sức bền kinh khủng, sau 1 đợt tập tay em dai hơn nhiều, hồi tập cơ cẳng tay kiểu muốn rách toạc ra luôn T__T
- Tiểu phẩm: để học cho hào hứng, xây dựng repertoire nho nhỏ cho bản thân, cũng có thêm kỹ thuật để tập nữa.

Mong là giúp đc anh/chị và mọi người ^^

Nói nhiều quá té thôi :-SS

M0ZART
14-02-2009, 21:43
chào các anh U-30 :D, em là U-22 thui. Em vừa tập Piano đc 2 buổi ^^.

Thầy Lê Thanh Xuân ở TT Sen Hồng cho em tập phần các gam ngược cuối cuốn Method rose ( Gammers par mouvement contraire ) và bài 1 trong Deliatuer

1 tuần em tập 2 buổi, 1 buổi 2 tiếng liên tục ko ngỉ ( hình như tay em hơi trâu bò ) ở TT Sen Hồng... về nhà mỗi ngày đc khoảng 1 tiếng. Ko bít bao lâu thì em đánh đc bài Turkish March nhỉ :(

Đc cái thầy Xuân ko đuổi em :D, em thấy vài người khác đánh đc 15ph là thầy bảo sang Organ rùi, em ngồi cả 2 tiếng thầy cũng ko nói ri` :P

P/s : có bạn nào trong 4rum học cùng chỗ với em ko :-??

beethoven_82
19-02-2009, 09:33
Em cũng mới tập tành Piano. Thầy giáo nói ráng tập cổ điển, thầy cho những bài đơn giản để tập, sau này tập sang các bài modern dễ hơn. Mà phiền một nỗi là em chỉ thích tập những bài mình thích, mặc dù không dám thể hiện với thầy. Tuy nhiên, em cảm thấy những bản ballad nhẹ nhàng thì em thích tập hơn và tập có phần nhanh hơn. Mọi người có giống em?

tano
19-02-2009, 14:34
Em cũng mới tập tành Piano. Thầy giáo nói ráng tập cổ điển, thầy cho những bài đơn giản để tập, sau này tập sang các bài modern dễ hơn. Mà phiền một nỗi là em chỉ thích tập những bài mình thích, mặc dù không dám thể hiện với thầy. Tuy nhiên, em cảm thấy những bản ballad nhẹ nhàng thì em thích tập hơn và tập có phần nhanh hơn. Mọi người có giống em?

Bạn nên nói rõ với thầy bạn thích tập nhạc cổ điển hay modern. Nếu cứ cố với cái mà mình không thích thì đôi khi lại sinh ra chán nản.

HiLine
21-02-2009, 04:57

Thành thực mà nói thì bạn nên nghe lời thầy. Ai mà chẳng thích tập những bài mình thích? Trẻ con đứa nào mà chẳng thích chơi? Nhưng trẻ con mà chịu học thì lớn lên sẽ giỏi giang. Bạn chịu khó học những bài mình không thích thì sau này cũng sẽ giỏi vậy. :D

maht
24-02-2009, 18:45
Thật ra ko phải là ko đam mê thì ko đc học song song 4 giáo trình ấy, mà chương trình học đc thiết kế nên học song song như thế :D. Hồi trc em cũng học 4-5 quyển trg 1 đợt (nhưng ngày đầu là 10 bài, sau là 5 bài), tầm sau 3-4 tuần là KT trí nhớ. Hồi đó em học khá nhiều quyển, gồm: Methode de Rose, Exercices practiques pour les doigts của Czerny, Le Deliateur, 1 quyển bài của Nga, 1 quyển của Đức, đặc biệt là 1 quyển mỏng dính gồm 69 mẩu chorale của Bach ^^, gọi là tí làm quen với polyphonie - Phức điệu, thậm chí hồi đó còn học cả Duo nữa nhưng ko lâu tại 2 chị em họ nhà em ít khi tập cùng nhau.

Nhưng bh ko học thế nữa, học theo bài (các bản cổ điển bài bản) và khai thác các mảng kỹ thuật của bài.

Em ko phải dân chuyên nghiệp nhưng cũng đủ yêu thích để biết đc những fact cơ bản và tránh đc những myth thường gặp về học piano. Về câu hỏi của anh/chị

1. Học rất kiên trì từ cơ bản đến nâng cao dần. Thời gian đầu tuyệt đối theo sự chỉ dẫn của giáo viên, có thể tham khảo các bản nhạc nhưng muốn đàn phải hỏi ý kiến của giáo viên về khả năng, độ dai sức của bản thân. Khi tập chú ý tiểu tiết (luyến, nhấc tay, legato, số ngón tay v.v, đặc biệt là dynamics) sẽ cho mình thói quen như vậy khi sau này thị tấu các bản nhạc. Chú ý luyện tập những bước cơ bản của piano. Nói chung nếu học giáo viên tốt thì cứ theo giáo viên, cộng thêm hiểu biết của mình và một chút điều chỉnh, đề xuất với giáo viên thì sẽ "bài bản" ấy mà. Ngày trước, khi em mới chuyển về chỗ mới học, thầy cũng hỏi thẳng "Em muốn học những bản pop pop nổi tiếng hay học cổ điển." và em đã khẳng định chắc như đinh đóng cột "Em chỉ học cổ điển". Tuy thầy có nhắc nhở rằng đi theo con đường này với nghiệp dư rất căng và mệt mỏi nhưng anh/chị biết không ? Có khi chính vì thế thầy rất hào hứng và bản thân mình cũng thấy cảm hứng hơn. Chuyện định hướng rõ ràng rất quan trọng

2,3. Bước đầu học Methode de Rose cũng đc, thêm 1-2 cuốn etude cơ bản, 1 quyển bài khi đã hoàn thành hết 6 chương trình của Rose. Càng về sau có thể mở rộng thêm nhiều quyển bài hơn tùy trình độ. Khuyến cáo là nên lựa sách rất cẩn thận :D. NXB Tổng hợp HCM có nhiều cuốn hay những cũng có những cuốn hơi dở, có 1 cuốn chọn lọc dày bằng 1 nửa cuốn từ điển rất hay. Nhưng từ trc em học chỉ dùng sách giáo viên chỉ định nên chỉ toàn sách của nước ngoài: Đức, Nga, Pháp, Aus v.v

3. 1-3h/1 lần cho nghiệp dư.

4. Luôn luôn cần đủ từng đó thứ với những năm đầu.
- Gam là bước tập rất cơ bản :D, chạy để luyện bấm phím sâu tay, luyện giữ vững cổ tay, luyện bổ ngón tay kết hợp tốc độ, rồi... luyện cả nhớ keys (kiểu C# minor, A minor etc ý) nữa ^^. Em ngại nhất là luyện gam rải vì hit toàn sai phím
- Etude cơ bản giúp luyện âm hình, tất nhiên là kỹ thuật ngón rồi. Còn kỹ thuật gì thì vô biên, mỗi bài mỗi vẻ mười phân vẹn mười ;;). 1 số etude Allegro, các etude Vivace, Presto luyện sức bền kinh khủng, sau 1 đợt tập tay em dai hơn nhiều, hồi tập cơ cẳng tay kiểu muốn rách toạc ra luôn T__T
- Tiểu phẩm: để học cho hào hứng, xây dựng repertoire nho nhỏ cho bản thân, cũng có thêm kỹ thuật để tập nữa.

Mong là giúp đc anh/chị và mọi người ^^

Nói nhiều quá té thôi :-SS
Trời....iiiiiiii... Té xỉu ! Nhìn cái avatar cứ tưởng là " chú " gì đó mà quên mất " Charlot " mà "te" là tên con gái. Rất cám ơn vì những thông tin bổ ích của em. Chị đang tập Le Beau Danube Bleu, em có kinh nghiệm gì về bản này cho chị xin tí nhé. Cám ơn trước.

sebastian88
26-02-2009, 21:39
e sn 88, vừa mới đi học piano, vào đọc thấy mấy anh chị cô chú lớn tuổi hơn vẫn mê và theo học được piano mà cảm thấy tự tin lên rất nhiều. ^^

sebastian88
20-03-2009, 20:24
cho e hỏi tí, e đang học theo quyển method rose, đến đoạn Đàn thật liền tiếng (ngay đầu sách)thì không hiểu lắm. Đánh chậm thì còn cảm nhận đc liền hay không, đánh nhanh là chịu và nếu 2 tay thì tay này liền tiếng thì tay kia cũng bị thế và ngược lại. Ai có mẹo ji hiệu quả giúp e với

minhson2009
23-03-2009, 13:15
minh da U 50 minh luyen piano cung dc 5 nam roi,minh rat mong dc cac ban tren d d
dong gop cho minh them kinh nghiem.

minhson2009
23-03-2009, 13:24
Chào các bạn,mình đang ở lứa tuổi U 50 mình rất thích âm nhạc và mình đã luyện piano đc 5 năm rồi mình rất muốn học hỏi thêm kinh nghiệm để mình luyện tập đc tốt hơn vì mình ở vùng nông thôn nên kô có thầy chuyên môn hướng dẩn mình học qua sách vở mình đang luyện sách độc tấu piano của nhà xuất bản văn nghệ TP HCM.

maht
24-03-2009, 14:46
Chào bác U-50.

U32.piano
14-04-2009, 22:58
Hỏi thăm các bạn đã học qua quyển Classic#1 một chút nhé, khi học xong một bài trong quyển classic1, các bạn có thực sự làm chủ được bài đó không hay chỉ là đánh hết note thôi? ý mình muốn nói đến các yếu tố như tốc độ và sắc thái, etc của bài.

Nếu cảm thấy chưa hài lòng, các bạn có dành thêm thời gian để tập tiếp bài đó hay là cho qua luôn để dành thời gian tập tiếp bài mới để trả bài cho thầy / cô?

Mong các bạn đã học qua rồi cho biết ý kiến và chia sẻ kinh nghiệm học tập nhé

duongcamxanh
13-05-2009, 19:46
woa,nhieu nguoi thich duong cam qua,minh sn 86,cung dang chuan bi bat dau hoc,mong nguoi giup do ,tu van gium voi,luc nho ko co dk,gio co co hoi hoc,ko biet co muon ko nua?hoc trong khoang 3 nam,la choi duoc cac bai co ban chua vay?mong nguoi tu van giup....

U32.piano
21-05-2009, 12:45
"woa,nhieu nguoi thich duong cam qua,minh sn 86,cung dang chuan bi bat dau hoc,mong nguoi giup do ,tu van gium voi,luc nho ko co dk,gio co co hoi hoc,ko biet co muon ko nua?hoc trong khoang 3 nam,la choi duoc cac bai co ban chua vay?mong nguoi tu van giup...."

@duongcamxanh (http://www.nhaccodien.info/forum/member.php?u=5909): Học piano vui lắm, bạn nên tìm thầy tốt để học thì sẽ nhanh tiến bộ hơn. Học đàn cũng giống như học văn hóa vậy, như lớp 1 lớp 2 thì viết chữ chưa thể đẹp được - đó là điều tự nhiên thôi. Bạn học bền chí thì chắc chắn sau một vài năm sẽ đàn được những bài mình thích thôi.

cuontheochieugo
28-05-2009, 10:45
Hihi, thấy mọi người ham học làm mình cũng phấn chấn. Mình cũng U30 ở Hà Nội, học được 3 tháng, thấy thích lắm. Hiện mình đang theo giáo trình của Mỹ (Alfred??? không nhớ nữa). Nhưng xem trên Youtube thấy các bạn nước ngoài cũng học quyển đó, rất ổn đấy. Mình cũng bị cái là tay phải yếu hơn, nhiều khi vì cuống nên đánh hơi vội. Chẹp, nói chung là học vì thích chứ còn nghe mình đánh thì vẫn buồn lắm vì ko hay :(

maikids0211
01-06-2009, 20:32
Các bác ở HN học chỗ nào chỉ em với ạ :)

HiLine
02-06-2009, 02:39
Hihi, thấy mọi người ham học làm mình cũng phấn chấn. Mình cũng U30 ở Hà Nội, học được 3 tháng, thấy thích lắm. Hiện mình đang theo giáo trình của Mỹ (Alfred??? không nhớ nữa). Nhưng xem trên Youtube thấy các bạn nước ngoài cũng học quyển đó, rất ổn đấy. Mình cũng bị cái là tay phải yếu hơn, nhiều khi vì cuống nên đánh hơi vội. Chẹp, nói chung là học vì thích chứ còn nghe mình đánh thì vẫn buồn lắm vì ko hay :(

Chắc bạn có thầy cô hướng dẫn chứ? Nên trang bị máy gõ nhịp và chịu khó quen với cái tiếng lách tách để mà tập cho chuẩn. Tập gam rải cũng rất có ích cho việc tăng cường sức mạnh cho cổ tay và ngón tay. :) Mới tập thì chú ý tập cho đúng trước khi bước vào phần đánh hay kẻo sẽ mất căn bản.

silent
02-06-2009, 18:41
Nhận xét này chưa chính xác. Cổ điển cũng có nhiều thể loại và nhiều trình độ khác nhau phù hợp với từng người. U30 hoàn toàn có thể chơi nhạc cổ điển bình thường (nếu chăm chỉ tập thì có khi còn hơn chuyên nghiệp). Nghệ thuật thì ko hạn chế tuổi tác. Chỉ cần sự đam mê và chăm chỉ luyện tập. Thế là đủ!
Đồng ý với bác:)

silent
02-06-2009, 18:48
Mình không cho là vậy.Như vậy cũng giống như là : hãy học tiếng Việt trước,rồi bạn sẽ học tiếng Anh dễ hơn.Mình nghĩ là về mặt kỹ thuật,chơi piano cần tuân thủ theo những động tác nhất định.Còn bài vở là tùy theo loại nhạc mình chơi(ở đây cụ thể là nhạc cổ điển/nhạc modern).

silent
02-06-2009, 19:06
cho e hỏi tí, e đang học theo quyển method rose, đến đoạn Đàn thật liền tiếng (ngay đầu sách)thì không hiểu lắm. Đánh chậm thì còn cảm nhận đc liền hay không, đánh nhanh là chịu và nếu 2 tay thì tay này liền tiếng thì tay kia cũng bị thế và ngược lại. Ai có mẹo ji hiệu quả giúp e với
Bạn thực hiện các bước sau:
1-Luyện tay riêng nhiều lần từng câu(được biểu hiện bằng dấu legato đó bạn)
2-Bấm phím sau rồi mới nhấc ngón phím trước lên.
3-Nghe xem có liền chưa:)
4-Khi đã đàn tay riêng thoải mái mới ghép 2 tay chung.Lưu ý:Khi đàn 2 tay chung luôn phải bắt đầu chậm hơn lúc chơi từng tay.
Chúc bạn thành công.

cuontheochieugo
02-06-2009, 21:56
Chắc bạn có thầy cô hướng dẫn chứ? Nên trang bị máy gõ nhịp và chịu khó quen với cái tiếng lách tách để mà tập cho chuẩn. Tập gam rải cũng rất có ích cho việc tăng cường sức mạnh cho cổ tay và ngón tay. :) Mới tập thì chú ý tập cho đúng trước khi bước vào phần đánh hay kẻo sẽ mất căn bản.

Cảm ơn bạn nhé, mình cũng có dự định đó nhưng toàn quên, hihi :x

nguoibay1970
02-07-2009, 10:18

OK rất chính xác, về vấn đề này không phải trong âm nhạc đâu mà nhiều lĩnh vực đều đúng như bạn nói đấy...VD như trường hợp Susan boyle vừa rồi..hay trong KHKT chúng ta thỉnh thoảng lại gặp những bài báo ca ngợi một người chỉ học lớp 3 những lại XD cầu cho dân (tất nhiên ko phải cầu tầm cỡ ) , rồi trường hợp thần đèn....cẩm lũy v...v thực ra vấn đề ở đây đó là những con người có tố chất tốt sẵn rồi những do điều kiện kinh tế (nhà nghèo, kiếm bữa ăn chẳng đủ) không đuợc ăn học đoàng hoàng, tuy nhiên khi có điều kiện họ mới phát huy cái tố chất đó...cái này thì lĩnh vực nào cũng có những người tài mới được "khai quật" mà trình độ về linh vực đó chỉ a,b,c

lehuongnhu86
02-07-2009, 11:59
Bàn tay phải của HNhu ngón số 4 rất yếu. Hông thể đánh tròn tiếng. Cũng như sức hông đủ...
Cách nào để khách phục ạ? Phương pháp tập cho một mình nó?
Các cao thủ mần ơn gõ đầu HNhu cho nó vỡ ga đi ạ.
Thanks nhiều.

travel
08-08-2009, 07:06
Chào các U 30, U 40 đam mê,

Sao không tổ chức một buổi cùng ngồi, cùng đàn với nhau, như vậy sẽ giúp ích rất nhiều cho từng người qua thực tế để bổ sung cho nhau.Mỗi người có một khuyết tật nhỏ, mặc dù chúng ta đều lành lạnh, đủ mười ngón để chơi đàn Piano.

Ví dụ như Lê Hương nhu => yếu ngón số 4 => sẽ có bài etude để chuyên luyện ngón số 4 và cần sự kiên trì vì khổ luyện mà.

Hay bạn nào đó ngón số 4 lại quá khoẻ, nhưng lại yếu ngón số 1 chẳng hạn.

Còn vụ pedal thì sao nhỉ, không thấy ai thắc mắc, hay là chưa học tới, cái này cũng rất cần mà khi ta bắt đầu học tới làm cho được chân quên tay hay ngược lại.

Chúc các bạn thành công nhé, chỉ cần sau nay khi thấy bất kể bản nhạc nào là cũng có thể tự đáng và đệm theo giai điệu ( đúng gam) là OK rồi, không cần thiết phải theo đúng phiên bản của Richard hoặc bản nhạc, ta có thể chỉ nhặt giai điệu và game của bản nhạc đó và làm thành bài biểu diễn theo kĩ thuật và cảm xúc của từng người.
Brgds
Travel

lehuongnhu86
08-08-2009, 09:26
HNhu đã khắc phục được dzụ ngón số 4 gùi. Giờ, nó phẻ như châu á. Bổ cứ ầm ầm.

Nhưng, cũng cứ còn gắc gối ở dzụ phách.
Thêm nữa, gặp bản nhạc tiết tấu nhanh, kèm đảo phách là thần hồn bấn loạn. :D. Có lúc nghiệt quá, mang...ghita ga mần, cho khóa Sol. Nhịp cho quen, dzới ghita gùi, mới tập dzới piano.
Hông có sư phụ một bên, nó quáng như gà dzậy đó.
Cũng hông biết là mần đúng hay sai.
Kệ, thích dzậy mừ! :D

Hì, pedan thì hông có khó "nhai" :D

Cat Vu
08-08-2009, 11:09

Sao không tổ chức một buổi cùng ngồi, cùng đàn với nhau, như vậy sẽ giúp ích rất nhiều cho từng người qua thực tế để bổ sung cho nhau.Mỗi người có một khuyết tật nhỏ, mặc dù chúng ta đều lành lạnh, đủ mười ngón để chơi đàn Piano.

Ví dụ như Lê Hương nhu => yếu ngón số 4 => sẽ có bài etude để chuyên luyện ngón số 4 và cần sự kiên trì vì khổ luyện mà.

Còn vụ pedal thì sao nhỉ, không thấy ai thắc mắc, hay là chưa học tới, cái này cũng rất cần mà khi ta bắt đầu học tới làm cho được chân quên tay hay ngược lại.

Chúc các bạn thành công nhé, chỉ cần sau nay khi thấy bất kể bản nhạc nào là cũng có thể tự đáng và đệm theo giai điệu ( đúng gam) là OK rồi, không cần thiết phải theo đúng phiên bản của Richard hoặc bản nhạc, ta có thể chỉ nhặt giai điệu và game của bản nhạc đó và làm thành bài biểu diễn theo kĩ thuật và cảm xúc của từng người.
Brgds
Travel

Nhiệt liệt hưởng ứng!!!. Đề nghị anh Travel làm trưởng ban tổ chức nhé.

travel
08-08-2009, 18:30
HNhu đã khắc phục được dzụ ngón số 4 gùi. Giờ, nó phẻ như châu á. Bổ cứ ầm ầm.

Vậy là thằng khác lại yếu rồi ! sorry " ngón khác"

Nhưng, cũng cứ còn gắc gối ở dzụ phách.

Vụ này thì cứ như mấy bà nhà quê, mùa hè oi bức không có điện => thế là cứ đập vào đùi phánh phách, thế là thành công trong vụ học phách này rồi!

Thêm nữa, gặp bản nhạc tiết tấu nhanh, kèm đảo phách là thần hồn bấn loạn. :D. Có lúc nghiệt quá, mang...ghita ga mần, cho khóa Sol. Nhịp cho quen, dzới ghita gùi, mới tập dzới piano.

Biết đâu từ đó lại cho ra đời một tác phẩm mới, theo trường phái mới và thành một nhạc sĩ tài ba sau 2 thế kỷ nữa mà không bị mang tiếng là Đạo Nhạc !

Hông có sư phụ một bên, nó quáng như gà dzậy đó.
Cũng hông biết là mần đúng hay sai.
Kệ, thích dzậy mừ! :D

Sư phụ suốt ngày chỉ gõ mõ đều đều, không có đảo phách!

Hì, pedan thì hông có khó "nhai" :D

Thì cứ như là Pedal xe đạp vậy (bàn đạp) và lên xe vừa đạp, vừa ca Phương Thảo Ngọc Lễ " Xe đạp ơi" thì đúng là không khó nhai thật.

Chúc bạn thật thành công.
Brgds

lehuongnhu86
08-08-2009, 19:48
Thì cứ như là Pedal xe đạp vậy (bàn đạp) và lên xe vừa đạp, vừa ca Phương Thảo Ngọc Lễ " Xe đạp ơi" thì đúng là không khó nhai thật.

Chúc bạn thật thành công.
Brgds

Chèn ơi! Gì kỳ dzậy nà?
Túm lại là HNhu gút ga được cái gì đây? :D:D#:-S#:-S;);):-O:-O

amilananh
07-09-2009, 14:57
chào các anh chị thân mến, em là một 8x đời đầu, rất là yêu tiếng nhạc piano và cũng đang có dự đinh học. Xin làm quen và xin được thỉnh giáo các anh chị nhé.

zZTifaZz
21-09-2009, 22:55
Hì hì, 2 ngày nữa là nhận lương đi mua con Piano rồi :x, em mới U20 nhưng mà cũng xin phép bon chen :">
Với lại em có tý comment với cái ý kiến này một chút

Mình không cho là vậy.Như vậy cũng giống như là : hãy học tiếng Việt trước,rồi bạn sẽ học tiếng Anh dễ hơn.Mình nghĩ là về mặt kỹ thuật,chơi piano cần tuân thủ theo những động tác nhất định.Còn bài vở là tùy theo loại nhạc mình chơi(ở đây cụ thể là nhạc cổ điển/nhạc modern).

-Mình không nghĩ như thế. Kỹ thuật là trọng nhưng đam mê và sự hứng thú mới là cái mình cần để học tốt bất kì cái gì đó.

-Các thầy giáo có thể thường khuyến khích mình học cổ điển trước rồi mới sang hiện đại, tuy nhiên mình nghĩ nó chỉ là lý thuyết, hoặc cũng có thể là các thầy rành nhạc cổ điển hơn -> hướng dẫn mình tốt hơn là phần cốt yếu mà thôi.

-Còn về Kỹ thuật, nếu mình chọn những bài mình thích mà tập theo, tất nhiên phải có chọn lọc từ bài dễ đến khó, và chăm chỉ tập theo nó thì sẽ tốt hơn nhiều so với học những bài vừa học vừa ngáp.

-Cách đọc nốt nhạc cũng vậy, thầy khuyên mình nên học các đọc Sheet trước, mình lại thấy nó quá mất thời gian và lằng nhằng nên chuyển sang đọc Tab. Nhìn lâu một thời gian là mình đã tự biết cách đọc Sheet, chả cần mất thời gian học nữaba

-Chia sẻ một chút, hôm bữa mình dùng lấy tab guitar pro của bài Dango Daikazoku [LINK] (http://www.youtube.com/watch?v=cByd7OwgWGU&feature=related) vốn là một bài cho guitar mà mình rất thích, mò mò một lúc để chuyển sang tab của Piano viết theo ký hiệu riêng (Đếm từ nốt giờ từ 1->14... với các nốt 1/2 thì có thêm dấu # =))). Kết quả là đem sang nhà thằng bạn hàng xóm có cây Piano ngồi chơi thử mất đâu có khoảng 3 tiếng là đã đánh được sơ sơ rồi :">. Cũng là quyết định mua và học Piano từ đó.

pnghi
22-09-2009, 14:00
Hì hì, 2 ngày nữa là nhận lương đi mua con Piano rồi :x, em mới U20 nhưng mà cũng xin phép bon chen :">
Với lại em có tý comment với cái ý kiến này một chút

-Mình không nghĩ như thế. Kỹ thuật là trọng nhưng đam mê và sự hứng thú mới là cái mình cần để học tốt bất kì cái gì đó.

-Các thầy giáo có thể thường khuyến khích mình học cổ điển trước rồi mới sang hiện đại, tuy nhiên mình nghĩ nó chỉ là lý thuyết, hoặc cũng có thể là các thầy rành nhạc cổ điển hơn -> hướng dẫn mình tốt hơn là phần cốt yếu mà thôi.

-Còn về Kỹ thuật, nếu mình chọn những bài mình thích mà tập theo, tất nhiên phải có chọn lọc từ bài dễ đến khó, và chăm chỉ tập theo nó thì sẽ tốt hơn nhiều so với học những bài vừa học vừa ngáp.

-Cách đọc nốt nhạc cũng vậy, thầy khuyên mình nên học các đọc Sheet trước, mình lại thấy nó quá mất thời gian và lằng nhằng nên chuyển sang đọc Tab. Nhìn lâu một thời gian là mình đã tự biết cách đọc Sheet, chả cần mất thời gian học nữaba

-Chia sẻ một chút, hôm bữa mình dùng lấy tab guitar pro của bài Dango Daikazoku [LINK] (http://www.youtube.com/watch?v=cByd7OwgWGU&feature=related) vốn là một bài cho guitar mà mình rất thích, mò mò một lúc để chuyển sang tab của Piano viết theo ký hiệu riêng (Đếm từ nốt giờ từ 1->14... với các nốt 1/2 thì có thêm dấu # =))). Kết quả là đem sang nhà thằng bạn hàng xóm có cây Piano ngồi chơi thử mất đâu có khoảng 3 tiếng là đã đánh được sơ sơ rồi :">. Cũng là quyết định mua và học Piano từ đó.

Em chỉ cho chị cách đọc Tab đi em ơi? Và chỉ cho chị cách chuyển như em vừa nói :D

pnghi
22-09-2009, 14:03

Brgds
Travel

Ủng hộ ý kiến này của travel. Thế trave tổ chức đi. Mọi người cùng tham gia nhé.

duongcamxanh
03-10-2009, 19:36
Muộn còn hơn không. Tớ cũng đang học piano đây
Bạn học thấy khó không vậy?, lúc trước mình có học chơi ghita, nhưng từ khi nghe đứa em gái của đứa bạn đàn "Song from secret garden" mình trở nên ghiền piano luôn, tiếng piano nghe tinh khiết, thánh thót tuyệt vời^^.:P

MiFa
03-10-2009, 22:47
[quote=no family;21770]

OK rất chính xác, về vấn đề này không phải trong âm nhạc đâu mà nhiều lĩnh vực đều đúng như bạn nói đấy...VD như trường hợp Susan boyle vừa rồi..hay trong KHKT chúng ta thỉnh thoảng lại gặp những bài báo ca ngợi một người chỉ học lớp 3 những lại XD cầu cho dân (tất nhiên ko phải cầu tầm cỡ ) , rồi trường hợp thần đèn....cẩm lũy v...v thực ra vấn đề ở đây đó là những con người có tố chất tốt sẵn rồi những do điều kiện kinh tế (nhà nghèo, kiếm bữa ăn chẳng đủ) không đuợc ăn học đoàng hoàng, tuy nhiên khi có điều kiện họ mới phát huy cái tố chất đó...cái này thì lĩnh vực nào cũng có những người tài mới được "khai quật" mà trình độ về linh vực đó chỉ a,b,c
Rất chí lý!

napkin
24-10-2009, 07:50
Em cũng 27 tuổi, mới học piano. Cho em hỏi là khi mình thuộc 1 bài thì mình nên học thế nào? Em ít khi nào nhớ nốt nhạc bên tay trái. Với lại em toàn nhớ vị trí nốt trên cây đàn thôi huhu.

Mọi người cho em hỏi thêm là làm thế nào mình biết được nốt đó là nốt gì khi mình chỉ nghe âm thanh mà k nhìn thấy. Em học ở nước ngoài nên toàn dạy C,D,E,F,G,A,B thôi.

Cám ơn.

pnghi
05-11-2009, 18:20
Em cũng 27 tuổi, mới học piano. Cho em hỏi là khi mình thuộc 1 bài thì mình nên học thế nào? Em ít khi nào nhớ nốt nhạc bên tay trái. Với lại em toàn nhớ vị trí nốt trên cây đàn thôi huhu.

Mọi người cho em hỏi thêm là làm thế nào mình biết được nốt đó là nốt gì khi mình chỉ nghe âm thanh mà k nhìn thấy. Em học ở nước ngoài nên toàn dạy C,D,E,F,G,A,B thôi.

Cám ơn.

Chị cũng tự học piano và cũng gặp nhiều khó khăn khi đọc note khóa Fa (note tay trái) lúc mới học. Do đó phải chịu khó tập nhiều.
Còn câu hỏi của em là "khi mình thuộc 1 bài thì mình nên học thế nào?" thì chưa rõ ý lắm. Chị không hiểu em muốn hỏi để thuộc một bài để đánh được thì học như thế nào hay đã thuộc một bài rồi?

Chị chơi đàn piano 2 năm. Kinh nghiệm của chị là học hết quyển Method Rose một cách nhuần nhuyễn. Sau đó thích bài nào tập bài đó. Tập note khóa Sol riêng, khóa Fa riêng. Sau đó ráp hai tay từng câu nhạc ngắn.

Btw, chị cũng ghi chú note bằng các chử C, D, E, F, G, A, B

hihi, em nghe thử xem, mới học thôi nên còn nhiều trục trặc
http://www.youtube.com/watch?v=tocLogNzPD0
(http://www.youtube.com/watch?v=A-9d7adpFTc)

napkin
06-11-2009, 07:51
hihi, cám ơn chị trả lời em nha. Chị có phải bên web hộitheuthua k? ý em hỏi là sau khi đánh bài đó được rồi thì cách học thuộc bài đó là thế nào. Em toàn chẳng nhớ note mà chị nhớ vị trí note ở trên đàn hix hix

pnghi
10-11-2009, 13:53
hihi, cám ơn chị trả lời em nha. Chị có phải bên web hộitheuthua k? ý em hỏi là sau khi đánh bài đó được rồi thì cách học thuộc bài đó là thế nào. Em toàn chẳng nhớ note mà chị nhớ vị trí note ở trên đàn hix hix

Đúng là chị pnghi bên hội thêu thùa đây em à.

học thuộc bài đó bằng cách trong khi chơi thì đọc luôn note nhạc, như hát note nhạc ấy. Và chơi mỗi ngày. Cứ mỗi lần ngồi vào đàn là dạo bài cũ trước đi đã, rồi tập bài mới, gần kết thúc buổi tập thì dành thời gian dạo lại bài cũ lần nữa .hihihi
Cách của chị là vậy đó

sebastian88
11-12-2009, 17:19
cho e hỏi tý về vấn đề giữ nhịp. Tập sao cho chắc nhịp các bác nhỉ, và nữa là đánh nốt móc kép sao cho chuẩn nhỉ ... e đánh cái này toàn là cảm tính là chính, chứ ko phải lúc nào cũng đúng nhịp. Giúp e với