Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Cách nghe nhạc cổ điển [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Cách nghe nhạc cổ điển

nguyenduyduc
06-07-2008, 05:04
Các anh chi ơi, em có hỏi trong phan Bat dau voi nhac co dien nhung khong thay ai tra loi ca. lam on chi em cach nghe nhac co dien voi. Em cam on

nguyenduyduc
06-07-2008, 05:06
Xin lỗi các anh chị, em chỉ là newbie thôi. Rất muốn học cách nghe nhạc cổ điẻn. Ý em là nghe sao để hiểu, tìm mãi trên website, lục lọi diễn đàn. Nhung mênh mông quá. Ai có cao kiến gì chỉ em với. Ví dụ thấy trang gì đó của anh hay chi? trên diễn đàn, tò mò vào ngocanh.triomphe gì đó, bài vở lại toàn link sang trang khác, khó coi quá. Các anh chi giúp em với . Làm sao để nghe và hiểu nhạc cổ điển ạ ???

Darkweald
06-07-2008, 11:33
Minh chi co the noi the nay :
Buoc 1 : Tim 1 ban nhac co dien thuoc loai de nghe (cac bai viet khac trong dien dan da ke ten ra ca dong roi day)
Buoc 2 : Bat no len .
Buoc 3 : Lang nghe (Hay that tap trung vao, chi ngoi nghe , tat ca cac thu khac thi hay quen het di)
Buoc 4 : Nghe lai 1 vai lan .
Buoc 5 : Tro lai cuoc song song binh thuong nhu bao ngay khac , roi khi nao thay hung len lai bat nghe .
=> Mot la ban se hieu va thay hay hai la ban ko hieu ve ko thay hay . Cai do co san trong ban . Mot la ban hieu hai la ban ko hieu . :)
Do la chi la cach ma minh den voi nhac co dien . Co nhung nguoi khac den voi nhac co dien bang mot cach khac . Ma minh cung khuyen ban hay den voi Nhac co dien mot cach that tu nhien , neu ko thich thi thoi . ;)

vn4000
06-07-2008, 21:51
@nguyenduyduc:
Mình cũng chỉ là newbie như bạn thôi. Ý kiến của bạn Pathetique rất chính xác. Cứ để tự nhiên là hay nhất. Mình cũng mới tìm hiểu NCĐ thôi, mình thấy diễn đàn này là nơi mà những newbie như bạn và mình học được rất nhiều.
Chỉ là dân ngoại đạo thôi nhưng mình thử cố gắng dùng một cách đơn giản nhất, bình dân nhất để nhằm giúp tất cả những ai, không cần phải là sinh viên nhạc viện hay có kiến thức âm nhạc uyên bác vẫn có thể qua thời gian và rèn luyện có thể bước đầu nghe và hiểu được thể loại nhạc này thông qua:
http://www.vn4000.com hoặc http://www.vn4000.net
Hiện tại mình đang thường xuyên bổ sung bài vở
Rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các bạn.
Chúc diễn đàn ngày càng phát triển

yes_Iam_here
06-07-2008, 22:45
vớ đại 1 cái bất kì nghe, hay thì thấy hay, k0 hay thì thôi, không cần hiểu, :D

nguyenduyduc
07-07-2008, 08:31
Cám ơn tất cả rất nhiều. Đặc biệt là VN4000, website vn4000.com của bạn giúp mấy mẫu giáo nhạc cổ điển như mình rất nhiều. Tuyệt vời lắm. Thanks mọi người >:D<>:D<

nosmoking586
07-07-2008, 12:22
vớ đại 1 cái bất kì nghe, hay thì thấy hay, k0 hay thì thôi, không cần hiểu, :D
Chính xác lun :D

Bagiai_Bach
07-07-2008, 18:39
để nghe NCĐ dễ hơn, bạn nên quan niệm: tranh vừa mắt là đẹp, nhạc lọt tai là hay.
làm theo mọi người đã khuyên ở trên, có thể chưa cần tập trung nghe, bạn có thể cho nhạc làm nền khi đang nấu ăn, thể dục..., trước khi đi ngủ, kể cả lúc ngủ nếu kô làm phiền ai, tóm lại nghe thường xuyên với 1 bải thôi, đến khi quen quen tai rồi mới đổi bài khác. Khi thấy nó quen tai chắc bạn sẽ thấy bài đó hay rồi đấy

Lake of Tears
07-07-2008, 18:48
để nghe NCĐ dễ hơn, bạn nên quan niệm: tranh vừa mắt là đẹp, nhạc lọt tai là hay.
làm theo mọi người đã khuyên ở trên, có thể chưa cần tập trung nghe, bạn có thể cho nhạc làm nền khi đang nấu ăn, thể dục..., trước khi đi ngủ, kể cả lúc ngủ nếu kô làm phiền ai, tóm lại nghe thường xuyên với 1 bải thôi, đến khi quen quen tai rồi mới đổi bài khác. Khi thấy nó quen tai chắc bạn sẽ thấy bài đó hay rồi đấy
Nghe pop mãi có thấy nghe lâu rồi hay đâu, càng nghe càng chán đấy chứ?

hoangduc92
07-07-2008, 18:56
Nghe pop vừa nghe đã hiểu, nghe nhiều rồi thấy chán.(ngoại trừ một vài bài quá đặc biệt đối với từng cá nhân)
Nghe cổ điển có bài lúc đầu nghe chưa hiểu, nghe xong vài lần mới thấm, thấm rồi thấy hay, thấy hay nghe cả trăm lần, nghe nhiều quá giờ mới thấy chán.==>người ta nói cổ điển sâu sắc hơn, quả kô sai.
Nói chung nghe bài gì nhiều quá rồi cũng thấy chán, cả cổ điển cũng không tránh khỏi chuyện đấy.:(

richarddanh
07-07-2008, 19:12
nhạc cổ điển hay bất kì thể loại nhạc nào mình sẽ không bao giờ thấy chán nếu nó gắn liền với những kỉ niệm đáng nhớ cuả mình ... chỉ cần nghe 1 những bản nhạc ấy là mình sẽ "ngửi" thâý "mùi" cuả kỉ niệm :)
Anh đồng ý với em đấy Đức, chưa có thể loại nhạc nào không dễ "ngán" bằng nhạc cổ điển !! :D
còn cách nghe nhạc cổ điển thì hơi bị khó, hầu như phải chơi nó mới thấm hiểu được từng câu từng đoạn trong tác phẩm ! ;)

nguyenduyduc
07-07-2008, 21:50
Trùi ui, mọi người nhiệt tình quá. Chưa thấy diễn đàn nào mà mọi người nhiệt tình như vậy. Cám ơn tất cả các anh chi và các bạn.
@vn4000: Bạn có bài mới post lên web của bạn chưa, mình thích lắm. Thanks bạn rất nhiều.>:D<>:D<>:D<

super_vịt
07-07-2008, 22:42
còn cách nghe nhạc cổ điển thì hơi bị khó, hầu như phải chơi nó mới thấm hiểu được từng câu từng đoạn trong tác phẩm ! ;)
đâu chắc :D

Lake of Tears
07-07-2008, 22:47
Vậy chắc chằng ai nghe mà hiểu được Symphony!

chauduyphanvu
07-07-2008, 22:59
Anh Danh nói cũng đúng, mà cũng có phần sai, vị dụ như anh LoT đã nói là nếu muốn hiểu được giao hưởng thì cần phải chơi nó lên mới hiểu à? Mà không phải ai cũng có điều kiện lên chỉ huy dàn nhạc. :D Nói chung thì mình cần phải lắng nghe bản nhạc thật kỹ, nghe trong nhiều trường hợp khác nhau sẽ có được cảm xúc khác nhau, từ đó sẽ hiểu thôi. Mà nhạc cổ điển thì không có cách nào cụ thể giúp ta hiểu được bài nhạc cả, vấn đề ở chỗ ta nghe bài nhạc đấy như thế nào và trong tâm trạng như thế nào.

trananh08
08-07-2008, 01:24
Mọi người ở đây vui vẻ và nhiệt tình quá !!

trananh08
08-07-2008, 01:36
Bạn nguyenduyduc này đúng là giống tớ rồi. Thấy cũng ham nhưng đang mò mẫm hi hi. Mà web của bạn vn4000 hơi bị có lý cho mấy newbie như tớ đó :). Diễn đàn này mọi người có vẻ nhiệt tình và gần gũi ghê.
À mà anh gì đó nói : còn cách nghe nhạc cổ điển thì hơi bị khó, hầu như phải chơi nó mới thấm hiểu được từng câu từng đoạn trong tác phẩm - nghe chưa thuận tai tý nào :P. Các nước khác NCĐ phổ cập bình thường thôi đau có gì ghê gớm vậy. VN mình đôi lúc hơi bị tự cao theo kiểu rất buồn cười :-*:-S. Nói vui vậy mong anh bỏ quá cho em. Em thích diễn đàn này lắm.

Lake of Tears
08-07-2008, 06:02
Các nước khác NCĐ phổ cập bình thường thôi đau có gì ghê gớm vậy. VN mình đôi lúc hơi bị tự cao theo kiểu rất buồn cười :-*:-S.
Nước nào thế? Tưởng nhạc cổ điển ở đâu trên thế giới thì cũng kén người nghe chứ? :-/

trananh08
08-07-2008, 06:57
Hì hì, nếu anh chịu khó coi Schedule của các Collge và University thì anh sẽ hiểu thôi mà. Đúng là kén thật đó, nhưng ý em nói là Music là một môn General Education.

Bagiai_Bach
08-07-2008, 11:50
Không chắc là phải "hiểu" mới thấy hay, mình thấy chỉ "cảm nhận" thấy nó hay là được, các fugue của Bach chắc là khó phân tích được nó tả cái gì, hiểu nó ra sao? nhưng nó vẫn cứ hay đấy thôi, ta hãy để âm nhạc tự nó cuốn phăng ta theo, nhạc hay sau khi nghe "quen quen" rồi nó cứ đeo bám mình mọi nơi mọi lúc cho đến khi ta phải nghe lại nó thì giải được cơn thèm

thachsanh
09-07-2008, 03:09
Hì hì, nếu anh chịu khó coi Schedule của các Collge và University thì anh sẽ hiểu thôi mà. Đúng là kén thật đó, nhưng ý em nói là Music là một môn General Education.
Nói chung có nhiều lớp Music để lấy General Education, học nghe thì chỉ cần lấy 3 Units thôi.

thachsanh
09-07-2008, 03:12
Bác vui tính thật.;)

thachsanh
09-07-2008, 03:13
@nguyenduyduc:
Mình cũng chỉ là newbie như bạn thôi. Ý kiến của bạn Pathetique rất chính xác. Cứ để tự nhiên là hay nhất. Mình cũng mới tìm hiểu NCĐ thôi, mình thấy diễn đàn này là nơi mà những newbie như bạn và mình học được rất nhiều.
Chỉ là dân ngoại đạo thôi nhưng mình thử cố gắng dùng một cách đơn giản nhất, bình dân nhất để nhằm giúp tất cả những ai, không cần phải là sinh viên nhạc viện hay có kiến thức âm nhạc uyên bác vẫn có thể qua thời gian và rèn luyện có thể bước đầu nghe và hiểu được thể loại nhạc này thông qua:
Bạn nên thêm nhiều bài Quiz. Khá hay :)

super_vịt
09-07-2008, 07:48
Không chắc là phải "hiểu" mới thấy hay, mình thấy chỉ "cảm nhận" thấy nó hay là được, các fugue của Bach chắc là khó phân tích được nó tả cái gì, hiểu nó ra sao? nhưng nó vẫn cứ hay đấy thôi, ta hãy để âm nhạc tự nó cuốn phăng ta theo, nhạc hay sau khi nghe "quen quen" rồi nó cứ đeo bám mình mọi nơi mọi lúc cho đến khi ta phải nghe lại nó thì giải được cơn thèm
Đấy, nói đến Fugue của Bach, cái bài ở dưới em thích ghê, mỗi tội chả hiểu :(
http://www.youtube.com/watch?v=2mZvdGAGlOo
(http://video.baamboo.com//watch/1/video/2mZvdGAGlOo/phim-video-clip-Julian-Bream-Bach-Fugue-in-A-minor.html)

Bagiai_Bach
09-07-2008, 11:18
Nghe sướng tai là được rồi, hiểu làm gì cho nó đau đầu, sướng tai lại đau đầu sẽ dẫn tới tẩu hỏa...
Ghi chú của clip:from 1st violin sonata (BWV 1001) không chính xác lắm. đều là fugue, nghe na ná ciống nhau (cùng 1 chủ đề) nhưng đây là bản soạn từ bản Bach viết cho Lute, mang số hiệu BWV 1000.Tuần tới gặp nhau sẽ cho Vịt thấy chỗ khác nhau.

richarddanh
10-07-2008, 00:35
nhạc cuả Bach nghe thấy lòng thanh thản thật...1 sinh viên cuả nhạc viện từng nói với mình rằng : nghe nhạc cuả Bách có thể chữa dc bện đau dạ dày đấy :D (chắc chị ấy từng trải :-> ) ---> nhưng có điều...nghe nhạc Bách chẳng hiểu gì cả...vậy nên theo mình thấy...không cần hiểu, chỉ cần giai điệu cuả nhạc cổ điển ngọt ngào gây cho mình nhiều cảm xúc được rồi ! và mình cảm nhận nó như thế nào thôi...tuỳ theo từng hoàn cảnh :D !
còn việc chơi tác phẩm mà mình "lỡ" nói trên hình như đi dần về việc phân tích rồi thì fải :D sorry nghén ! :P

Lake of Tears
10-07-2008, 00:39
nhạc cuả Bach nghe thấy lòng thanh thản thật...1 sinh viên cuả nhạc viện từng nói với mình rằng : nghe nhạc cuả Bách có thể chữa dc bện đau dạ dày đấy :D (chắc chị ấy từng trải :-> ) ---> nhưng có điều...nghe nhạc Bách chẳng hiểu gì cả...vậy nên theo mình thấy...không cần hiểu, chỉ cần giai điệu cuả nhạc cổ điển ngọt ngào gây cho mình nhiều cảm xúc được rồi ! và mình cảm nhận nó như thế nào thôi...tuỳ theo từng hoàn cảnh :D !
còn việc chơi tác phẩm mà mình "lỡ" nói trên hình như đi dần về việc phân tích rồi thì fải :D sorry nghén ! :P
Ơ, phân tích cũng chẳng cần phải chơi mới phân tích được, có đọc qua 1 vài tài liệu học phân tích âm nhạc rồi, chẳng có tài liệu nào yêu cầu phải chơi nhạc cụ cả :-S
Nghe bảo nhạc của Bach càng chơi càng thấy hay, nhưng tại chưa chơi nhạc cụ bao giờ nên chẳng biết! #:-S

micky_mouse_02
10-07-2008, 10:03
chơi nhạc của Bach càng chơi càng thấy nản, khó quá. :(

voquangthuan
10-07-2008, 10:56
Chào ,
Nghe nhạc cổ điển Nếu thích thì rất thích , không thích thì không bao giờ thích !

Lake of Tears
10-07-2008, 11:01
Chào ,
Nghe nhạc cổ điển Nếu thích thì rất thích , không thích thì không bao giờ thích !
Ơ, thế à, từ xưa tới giờ hình như mình dụ được vài đứa ghét cay ghét đắng nhạc cổ điển nghe rồi đấy :>

Bagiai_Bach
10-07-2008, 11:25
tớ cũng dụ được 2 chú toàn nghe Giao Linh Tuấn Vũ trở nên nghiền CĐ, thậm chí còn thích Bach nhất cơ.

super_vịt
10-07-2008, 11:54
eo, ở lớp em bọn nó toàn bật Tuấn Vũ với Trường Vũ hát, nghe mấy lão đấy hát xong nghe sang Lam Trường còn thấy hay mới sợ :-SS

Bagiai_Bach
11-07-2008, 11:06
Lam Trường thì cũng không đến nỗi tệ.Thích CĐ không cõ nghĩa là tất cả cái còn lại đều là vớ vẩn, khẩu vị càng rộng càng thưởng thức được nhiều món, sướng nhiều hơn.

Ran
17-07-2008, 11:13
Nếu như bạn đã/ đang/ sắp học nhạc thì không cần xem ý kiến này. Còn nếu bạn cũng là “dân ngoại đạo” như tôi thì tôi muốn nêu vài kinh nghiệm của mình sau một quá trình tự mày mò. Các bạn khác thấy khiếm khuyết, xin vui lòng góp ý.

-bước 1: nghe một tập hợp những trích đoạn hay, dễ nghe và quen thuộc, thí dụ như bộ CD “Classical Top 100” – hãng Stemra (hiện ngòai thị trường có từ vol.1 đến vol.6), bộ Für Elise – hãng DG (3 CD) hoặc download từ các trang này:
http://classicalvietnam.info/forum/showthread.php?t=776
http://www.box.net/public/eqh3nasv4b
-bước 2: chọn những trích đoạn bạn thích, xem kỹ bìa CD hoặc tên file, ghi lại những thông tin liên quan đến trích đoạn đó, gạch dưới những gì bạn không hiểu, kể cả tên riêng, vì khởi đầu thì không dễ biết được đó là tên tác phẩm, tác giả, nhạc trưởng hay nghệ sĩ biểu diễn.
-bước 3: với danh sách trên, mở website classicalvietnam.info , dừng lại ở trang chủ. Sử dụng chức năng tìm kiếm của diễn đàn, hoặc tìm trong các mục trên trang chủ câu trả lời cho danh sách của bạn:
3.1.Bắt đầu với mục “Nhà soạn nhạc”, tìm tên tác giả, tìm danh mục tác phẩm của tác giả đó, tìm tên trích đoạn bạn thích. Mở đầu danh mục thường có giải thích một số ký hiệu bạn chưa hiểu, như BWV 1067 hay KV 545 hoặc op. Bạn chịu khó đọc kỹ nhé.
3.2. Nếu tìm được tên trích đoạn bạn thích, hãy ghi chép những thông tin liên quan, như sonata/ concerto/ suite/ bagatelle … Có thể đã có bài viết chi tiết về tác phẩm này, hãy mở ra, đọc và tiếp tục ghi chép những gì không hiểu.
3.3. Nếu không tìm được tên trích đoạn, hãy đọc kỹ tiểu sử tác giả. Thể nào bạn cũng thấy nói tới những tác phẩm nổi tiếng nhất của tác giả đó. Hãy đọc bài chi tiết về các tác phẩm đó, nếu có (và rất có thể, tên trích đoạn bạn thích nằm trong đó). Ghi chép tiếp tục các thông tin chưa hiểu.
3.4. Trở lại trang chủ, đọc tiếp các phần “Thể loại tác phẩm”, “Thuật ngữ âm nhạc”, “Nhạc cụ và giọng hát”, “Nghệ sĩ biểu diễn”. Bước đầu chỉ nên quan tâm tới những gì liên can đến trích đoạn bạn thích (vì nội dung rất phong phú, nếu đọc hết dễ bị “tẩu hỏa nhập ma”!), từ từ sau đó sẽ mở rộng ra. Những gì còn lại bạn chưa hiểu có thể tìm trong mục “Bắt đầu đến với nhạc cổ điển” – box “Nhà trẻ”.
3.5. Tổng kết sơ bộ: trích đoạn bạn thích nằm trong tác phẩm nào, tác giả nào, thuộc thể loại nào, tác phẩm đó bao gồm những thành phần nào (chương/ màn), nội dung gì, kết cấu ra sao…

Thí dụ: bạn thích trích đoạn có tên: Nana Mouskouri – Bizet - Habañera
Với 3.1, bạn tìm ra tên tác giả: Georges Bizet. 3.2, không tìm thấy Habañera trong Danh mục tác phẩm của Bizet. 3.3 phần “Tiểu sử tác giả” cho biết, Bizet nổi tiếng nhất với Carmen. Đọc bài chi tiết Carmen, tìm thấy Habañera là một aria dành cho giọng mezzo-soprano trong vở opera 4 màn này. 3.4 mục “Thể lọai tác phẩm” và “Thuật ngữ âm nhạc” cho biết opera, aria và mezzo-soprano là gì…

-bước 4: nghe toàn bộ tác phẩm có trích đoạn ưa thích: vào diễn đàn, tìm tác phẩm này trong các mục album download, nếu không có, nêu tổng kết sơ bộ 3.5, đề nghị góp ý nên mua CD nào, do ai biểu diễn, hãng phát hành (rất có thể bạn sẽ được up tặng!). Đọc kỹ các ý kiến, tìm nghe thử tất cả các đề nghị (các bản ghi âm với những nghệ sĩ biểu diễn khác nhau) và so sánh, tìm ra bản thu mà mình thích nhất. Luôn luôn nên tìm hiểu trước khi hỏi, vì bạn sẽ nắm vấn đề tốt hơn và các mod cũng đỡ mất thời gian hơn.
-bước 5: sau khi nghe toàn bộ tác phẩm, đừng hoảng hốt nếu thấy …dội. Hãy để đó, nghe tác phẩm khác, thời gian sau nghe lại. Có thể rất lâu bạn mới thấm, tùy tác giả/ tác phẩm/ người biểu diễn/ người nghe. Đọc lại tiểu sử tác giả, tìm nghe các tác phẩm nổi tiếng khác. Trước khi nghe, hãy tìm hiểu chi tiết như trên. Lần lượt với các tác giả khác.
-bước 6: nếu có dịp, hãy đi nghe hòa nhạc. Xem trước chương trình biểu diễn, vào trang chủ, đọc tất cả những gì liên quan đến các tác phẩm trong chương trình trước khi đến buổi diễn. Vào trang vn4000 để xem cách bố trí dàn nhạc và hình ảnh/ âm thanh nhạc cụ được nêu trong bài viết chi tiết về tác phẩm (nếu có). Rất có thể những gì bạn thấy “dội” trước đây sẽ dễ dàng hơn khi nghe live.
-bước 7: sau một thời gian đọc kèm nghe liên tục các tác giả/ tác phẩm ưa thích, bạn sẽ hiểu nhiều thứ “rắc rối thuở ban đầu”, đại loại “Andante non troppo”, “in C sharp minor”… và tìm được con đường riêng của mình để đến với nhạc cổ điển.

Và bạn cũng sẽ thấy, diễn đàn của chúng ta có một bề dày đáng nể trên trang chủ, cung cấp một lượng kiến thức tuyệt vời và “miễn phí” cho chúng ta. Nên tìm đọc nhiều trên trang chủ, bạn nhé! Nó luôn được cập nhật một cách thầm lặng đấy.

T.B.: Nhân đây, xin đề nghị với các admin mở mục thông báo trong forum về các bài mới cập nhật trên trang chủ. Tôi nghĩ sẽ đánh động sự tìm đọc, nhận xét, bổ sung, bình luận về các bài viết này, cho trang chủ sống động hơn. Nếu thấy không cần thiết, các admin vui lòng miễn thứ tội “không làm mà nhiều chuyện” nhé! J

hungthanhhoa
18-07-2008, 06:15
Cám ơn bạn Ran vì bài viết chi tiết.
Cám ơn bạn vn4000 vì trang web rất hay cho gà như mình.
Thanks tất cả

maidung
20-07-2008, 01:04
Mình cũng định hỏi như bạn nguyenduyduc.Bài của bạn Ran chi tiết ghê. Mình cũng rất thích trang vn4000.com, hay với newbie như mình.Cám ơn các bạn rất nhiều

maidung
20-07-2008, 01:05
Vào tháng 12-2007, nhà hát Opera Metropolitan hàng đầu thế giới đã tiến hành bước đi đầu tiên của kế hoạch đưa opera lên truyền hình bằng việc công diễn vở "Romeo và Juliette" của Gounod trên 600 kênh phát trên toàn thế giới, thu hút sự theo dõi của 97.000 khán giả. Đây quả là kỷ lục đầu tiên cho dự án đầy tham vọng của Metropolitan nhằm đưa opera đến với đại chúng. Tất nhiên, nó không thể so sánh được với số lượng hàng triệu khán giả của những chương trình rock hay pop khác bởi dẫu hết sức nổi tiếng và hấp dẫn thì soprano Anna Netreko, người đóng vai Juliette, không thể đọ nổi Mariah Carey.
Thời gian gần đây, nhiều bài báo, cuốn sách của các nhà nghiên cứu cùng bộc lộ sự lo ngại về việc vai trò của âm nhạc cổ điển ngày càng “nhạt nhòa” trong đời sống văn hóa, đồng thời bày tỏ quan điểm cần phải có giải pháp nuôi dưỡng tình yêu đối với âm nhạc cổ điển.
Tại sao nhạc cổ điển vẫn còn là một vấn đề lớn?
Trong tháng 2 vừa qua, vai trò của nhạc cổ điển đã nổi bật lên khi nó là nòng cốt trong kế hoạch nối lại mối quan hệ quốc tế băng giá giữa Mỹ và CHDCCD Triều Tiên. Dàn nhạc New York Phiharmonic đã được giao sứ mệnh tổ chức một buổi hòa nhạc tại CHDCND Triều Tiên trong khuôn khổ chuyến công diễn châu Á của họ. Có ý kiến cho rằng, New York Phiharmonic đã trở thành con rối cho kế hoạch tuyên truyền để góp phần mở cánh cửa đưa văn hóa phương Tây vào một xã hội bị đóng kín. Dẫu sao, kế hoạch này cũng tiềm ẩn trong nó một vấn đề: nhạc cổ điển vẫn được coi trọng. Đó là nguyên nhân giải thích vì sao không phải một đội tuyển thể thao hay một nhóm nhạc pop được lựa chọn để làm ấm lên mối quan hệ với chính quyền Bình Nhưỡng. Trọng trách ấy đã được trao cho những nhạc công ở dàn nhạc hàng đầu nước Mỹ. Có một câu hỏi đặt ra là buổi hoà nhạc ở Bình Nhưỡng để lại những ấn tượng gì với khán giả CHDCND Triều Tiên. Giáo sư Kramer đã trả lời New York Times rằng, nhạc cổ điển được xác định là đem lại khả năng suy nghĩ độc lập cho người nghe Triều Tiên. Nó hầu như đem lại cho họ những tri giác cá nhân như suy nghĩ, ý thức, sự tưởng tượng ở mức độ đồng nhất như với khán giả phương Tây.
Theo các nhà nghiên cứu, âm nhạc cổ điển đã lôi cuốn người nghe đến những chủ đề đã ấn định, dẫn dắt đến những câu chuyện kể mang đậm dấu ấn thời đại. Tuy nhiên, không ai chắc rằng nhạc cổ điển lại có uy thế lớn hơn so với các thể loại âm nhạc khác. Bản giao hưởng "Resurrection" của Mahler khó có thể so sánh về mức độ ảnh hưởng với bài hát "Eleanor Reagby" của Beatles. Ít ra, đó cũng là quan điểm của những người hâm mộ ban nhạc Anh này. Tuy nhiên có thể thấy một điều chắc chắn là "Resurrection" có quy mô lớn hơn hẳn "Eleanor Reagby".
Theo những thính giả trung thành của nhạc cổ điển, sức mạnh của một tác phẩm không phụ thuộc nhiều vào độ dài ngắn của tác phẩm. Một bản ballade cho piano của Chopin dài chỉ chừng 10 phút nhưng cũng có giá trị tương đương với bản giao hưởng "Turangalia" dài 75 phút của Messian. Người nghe dẫu chỉ một lần hiểu được yếu tố này của nhạc cổ điển, lý do quyết định của hình thức bên ngoài của một tác phẩm thì những vấn đề của thứ âm nhạc này từ sự phức hợp của ngôn ngữ âm nhạc đến nghi thức của các buổi hòa nhạc… đều sẽ trở thành điều hiển nhiên.
Cấu trúc của nhạc cổ điển là yếu tố thẩm thấu, được miêu tả sao cho cái khó nhằn cũng có thể hiểu được. Thường thường, tác giả của những tác phẩm hướng dẫn nghe nhạc vẫn chọn cách viết dễ hiểu nhất và trình bày một cách giản dị, chân thực sơ đồ con đường đến với các tác phẩm cổ điển: đầu tiên là chủ đề một, sau đó là diễn biến, rồi chủ đề một trở lại với hình thức được thay đổi và tiếp tục. Nhưng lĩnh hội được cấu trúc một tác phẩm cổ điển với người nghe là một vấn đề khác. Khi mới 13 tuổi, tôi đã bị bản giao hưởng "Juypiter" của Mozart hay concerto của Bartok làm cho mê mệt nhưng bản thân lại không có một chút khái niệm nào về hình thức sonata hoặc thế nào là một khúc rondo. Sau đó, trong quá trình say mê tìm hiểu lâu dài, tôi tiếp tục được làm quen với những tác phẩm có quy mô lớn và qua đó hiểu được cấu trúc của những tác phẩm ấy. Theo tôi, bằng trực giác, người nghe sẽ cảm nhận được giá trị của những tác phẩm thuộc các trường phái khác nhau, và ý thức được dường như những tác phẩm vĩ đại không thể có gì lay chuyển được, thậm chí không thể giải thích hết được.
Năm trước, tôi làm trợ giảng tại trường Emerson College tại Boston. Tôi đã thừa kế từ người tiền nhiệm của mình nhiệm vụ giảng dạy một khóa học thưởng thức âm nhạc với tên gọi "Hãy lắng nghe âm nhạc". Công việc tại lớp học này, đối với tôi, có ý nghĩa như là một công việc truyền giáo. Tôi cố gắng giúp đỡ sinh viên nghe và phân biệt sự giống nhau giữa các aria, điệu vũ ở "Orfeo" của Monteverdi, "Nước Mỹ" từ "West side story" của Bernstein. Tôi đã mổ xẻ các chương để giới thiệu cho sinh viên cấu trúc những bản giao hưởng của Beethoven và Shostakovich. Nhiều sinh viên bộc lộ ngay thái độ phản ứng gay gắt về cách giới thiệu của tôi, một số khác thì tỏ ra hiếu kỳ vừa phải, một số thì quan tâm thực sự.
Vì sao sinh viên không hâm mộ nhạc cổ điển?
Theo suy đoán của tôi, một tác phẩm nhạc cổ điển thường dài. Trong suốt thời gian diễn ra buổi hòa nhạc, người nghe phải hoàn toàn im lặng, tập trung chú ý vào màn trình diễn vốn chỉ hấp dẫn và gây ấn tượng ở âm thanh chứ không nổi bật về hình thức bề ngoài. Trong khi đó, giới trẻ ngày nay thường bị ảnh hưởng lẫn nhau, hướng đến thế giới công nghệ cao chứ không bị cuốn hút bởi việc ngồi lặng lẽ một chỗ và thưởng ngoạn một tác phẩm âm nhạc dài trong thế giới âm thanh tự nhiên. Tôi đã từng đưa những người bạn trẻ của mình và những người mới bắt đầu nghe nhạc cổ điển đi dự nhiều buổi hòa nhạc và thường quan sát xem họ chăm chú theo dõi màn trình diễn sáng chói tác phẩm "Firebird" của Stravinsky như thế nào. Trong khi đó, nhiều người xung quanh lại nói chuyện phiếm và giở loạt xoạt tờ giới thiệu chương trình trong tay.
Nhưng có thể khẳng định rằng, một tác phẩm nhạc cổ điển có thể đưa người nghe đến một tầm cao về nhận thức sau khi đã lĩnh hội được một câu chuyện có cấu trúc lớn và nghệ thuật ẩn dụ. Ở trong đó có những điều đẹp đẽ về âm nhạc với sự phức hợp đặc trưng của tác phẩm nhạc cổ điển, khác hẳn các phong cách âm nhạc đại chúng.
Beethoven là một nhà soạn nhạc thiên tài. Khi bản giao hưởng "Eroica" ra đời vào năm 1804, đó đã là một tác phẩm quy mô lớn với những phân tiết và hình thái giai điệu được tìm thấy từ những nhóm mô típ âm nhạc nhỏ. Beethoven đã xây dựng một bản giao hưởng khổng lồ, gồm 4 chương được cấu thành nên từ những thành phần rất đa dạng nhưng lại tập hợp thành một tác phẩm hoàn chỉnh. Mọi khán giả có thể nhận thức được điều đó chỉ bằng tiềm thức, và họ làm đã làm được điều đó.
Album "Sgt. Pepper's Lonely Hearts Club Band" đã có một mùa đầy thành công ở năm 1967. Tôi nhớ rằng mình đã ngồi lắng nghe với bạn bè trong im lặng như thế nào. Các bài nhạc rock và pop đều là những tuyên ngôn trữ tình tương đối ngắn. Nhạc cổ điển cũng có thể chia sẻ với các buổi hoà nhạc pop ở các bài hát trữ tình. Trong kho tàng nhạc cổ điển rất dồi dào những ca khúc nghệ thuật, từ Schubert đến Mahler, với sự phức hợp âm nhạc và nỗi buồn chan chứa. Các ca khúc đó thường ngắn và chúng ta hiểu được chúng cũng như tới gần nó. Ví dụ trong chương trình tại Weill Recital Hall 3 năm trước đây, nghệ sỹ bariton trẻ Nathaniel Webster đã trình bày cho các khán giả Mỹ những ca khúc của các nhà soạn nhạc châu Âu Purcell, Schumann và Wolf đến các tác giả Mỹ như Gershwin, Rufus Wainwright.
Không có ai giỏi hơn Leonard Bernstein trong việc lôi kéo khán giả đến với nhạc cổ điển. Khi xuất hiện trong buổi hòa nhạc "Những người trẻ tuổi" với dàn nhạc New York Phiharmonic, Leonard Bernstein đã không cần đến một ai thuyết trình hộ mình về ý nghĩa của các tác phẩm. Người ta kinh ngạc khi chỉ thấy một bác Lenny giảng giải về nội dung của các tác phẩm âm nhạc, truyền đến khán giả đặc điểm và khám phá những điều bí mật của âm nhạc. Nhưng khi giải thích xong, Bernstein vẫn quay lại hỏi các khán giả trẻ "Bạn sẵn sàng chưa?". Đã đến thời điểm ổn định và tập trung nghe dàn nhạc trình tấu tác phẩm. Khán giả mọi lứa tuổi được truyền dẫn khả năng lắng nghe (và cả sự kiên nhẫn) trước một tác phẩm âm nhạc lớn, để bắt đầu hiểu được giá trị của nhạc cổ điển.
Bài này mình copy từ báo Tiasang online

super_vịt
20-07-2008, 09:18
Theo suy đoán của tôi, một tác phẩm nhạc cổ điển thường dài.
Mình thấy nhiều người thường hay nói một trong những lý do khiến họ ko thích nghe NCĐ là do nó dài, không đủ kiên nhẫn để nghe.
Vậy tại sao không thử đặt câu hỏi ngược lại, chúng ta đủ kiên nhẫn ngồi nghe những bản nhạc dài hàng giờ đồng hồ, trong khi lại không thể dành có dăm ba phút để nghe mấy bài nhạc trẻ ???

HiLine
23-07-2008, 22:49
V
Theo suy đoán của tôi, một tác phẩm nhạc cổ điển thường dài. Trong suốt thời gian diễn ra buổi hòa nhạc, người nghe phải hoàn toàn im lặng, tập trung chú ý vào màn trình diễn vốn chỉ hấp dẫn và gây ấn tượng ở âm thanh chứ không nổi bật về hình thức bề ngoài. Trong khi đó, giới trẻ ngày nay thường bị ảnh hưởng lẫn nhau, hướng đến thế giới công nghệ cao chứ không bị cuốn hút bởi việc ngồi lặng lẽ một chỗ và thưởng ngoạn một tác phẩm âm nhạc dài trong thế giới âm thanh tự nhiên. Tôi đã từng đưa những người bạn trẻ của mình và những người mới bắt đầu nghe nhạc cổ điển đi dự nhiều buổi hòa nhạc và thường quan sát xem họ chăm chú theo dõi màn trình diễn sáng chói tác phẩm "Firebird" của Stravinsky như thế nào. Trong khi đó, nhiều người xung quanh lại nói chuyện phiếm và giở loạt xoạt tờ giới thiệu chương trình trong tay.
Nhưng có thể khẳng định rằng, một tác phẩm nhạc cổ điển có thể đưa người nghe đến một tầm cao về nhận thức sau khi đã lĩnh hội được một câu chuyện có cấu trúc lớn và nghệ thuật ẩn dụ. Ở trong đó có những điều đẹp đẽ về âm nhạc với sự phức hợp đặc trưng của tác phẩm nhạc cổ điển, khác hẳn các phong cách âm nhạc đại chúng.
Beethoven là một nhà soạn nhạc thiên tài. Khi bản giao hưởng "Eroica" ra đời vào năm 1804, đó đã là một tác phẩm quy mô lớn với những phân tiết và hình thái giai điệu được tìm thấy từ những nhóm mô típ âm nhạc nhỏ. Beethoven đã xây dựng một bản giao hưởng khổng lồ, gồm 4 chương được cấu thành nên từ những thành phần rất đa dạng nhưng lại tập hợp thành một tác phẩm hoàn chỉnh. Mọi khán giả có thể nhận thức được điều đó chỉ bằng tiềm thức, và họ làm đã làm được điều đó.
Album "Sgt. Pepper's Lonely Hearts Club Band" đã có một mùa đầy thành công ở năm 1967. Tôi nhớ rằng mình đã ngồi lắng nghe với bạn bè trong im lặng như thế nào. Các bài nhạc rock và pop đều là những tuyên ngôn trữ tình tương đối ngắn. Nhạc cổ điển cũng có thể chia sẻ với các buổi hoà nhạc pop ở các bài hát trữ tình. Trong kho tàng nhạc cổ điển rất dồi dào những ca khúc nghệ thuật, từ Schubert đến Mahler, với sự phức hợp âm nhạc và nỗi buồn chan chứa. Các ca khúc đó thường ngắn và chúng ta hiểu được chúng cũng như tới gần nó. Ví dụ trong chương trình tại Weill Recital Hall 3 năm trước đây, nghệ sỹ bariton trẻ Nathaniel Webster đã trình bày cho các khán giả Mỹ những ca khúc của các nhà soạn nhạc châu Âu Purcell, Schumann và Wolf đến các tác giả Mỹ như Gershwin, Rufus Wainwright.
Không có ai giỏi hơn Leonard Bernstein trong việc lôi kéo khán giả đến với nhạc cổ điển. Khi xuất hiện trong buổi hòa nhạc "Những người trẻ tuổi" với dàn nhạc New York Phiharmonic, Leonard Bernstein đã không cần đến một ai thuyết trình hộ mình về ý nghĩa của các tác phẩm. Người ta kinh ngạc khi chỉ thấy một bác Lenny giảng giải về nội dung của các tác phẩm âm nhạc, truyền đến khán giả đặc điểm và khám phá những điều bí mật của âm nhạc. Nhưng khi giải thích xong, Bernstein vẫn quay lại hỏi các khán giả trẻ "Bạn sẵn sàng chưa?". Đã đến thời điểm ổn định và tập trung nghe dàn nhạc trình tấu tác phẩm. Khán giả mọi lứa tuổi được truyền dẫn khả năng lắng nghe (và cả sự kiên nhẫn) trước một tác phẩm âm nhạc lớn, để bắt đầu hiểu được giá trị của nhạc cổ điển.
Bài này mình copy từ báo Tiasang online

Không hẳn là sinh viên không hâm mộ nhạc cổ điển, mà chỉ là sinh viên của các thế hệ gần đây thôi. Nguyên nhân có thể giống như tác giả đã nói, là do cuộc sống thời nay tấp nập, bận rộn, tính cạnh tranh cao do dân số toàn cầu tăng dẫn đến việc thời gian dành để nghe nhạc cũng bị giảm sút. Tuy nhiên cách giải thích này theo mình có chỗ không ổn. Nhạc cổ điển không nhất thiết phải nghe liên tục trong một thời gian dài mới thấy hay. Hồi bé tí mình cũng đã nghe nhạc cổ điển mà làm gì có chuyện một đứa bé 9-10 tuổi ngồi một chỗ suốt cả tiếng đồng hồ để nghe nhạc? Mình thích nhạc cổ điển lúc đầu không phải vì giá trị nghệ thuật hay bác học gì gì đấy, mà chỉ đơn thuần là do mình thích những giai điệu được kiến tạo nên từ các nhạc cụ. Âm nhạc tự nhiên vốn chỉ là giai điệu, không cần phải thêm cho nó cái mác gì cả. Theo mình thì nhạc cổ điển vốn có giai điệu dễ nghe nhất, vậy mà không hiểu tại sao người ta ít nghe nhạc cổ điển? Theo mình nguyên nhân thực sự có thể bắt nguồn từ việc nhạc trẻ chủ yếu là thanh nhạc, người nghe loại nhạc này chủ yếu nghe lời và sau đó cóthể hát theo được ngay. Trong khi đó nhạc cổ điển đa số là các tác phẩm khí nhạc, nếu có thanh nhạc thì phần ngôn ngữ cũng không đóng vai trò quá quan trọng, nên khi nghe rất khó tái hiện được tác phẩm ngay. Nguyên nhân này dẫn đến một nguyên nhân lớn, tổng quát hơn: nhạc cổ điển hay, nhưng phức tạp quá, khó chơi quá nên cũng xa cách quá chăng? Khi biểu diễn văn nghệ ở cơ quan, mấy ai chơi được nhạc cụ hoặc hát opera? Trong khi nhạc pop, rock thì quá dễ bắt chước, chỉ gồm những lời hát hoặc giai điệu rất đơn giản. Nhạc dân gian dần dần bị mai một cũng vì lẽ nó không gần gũi với đại bộ phận dân chúng do sự phức tạp của nó. Hồi xưa vốn chỉ những người thuộc tầng lớp tương đối cao trong xã hội mới có khả năng tiếp xúc với âm nhạc. Giờ mọi tầng lớp xã hội đều có nhu cầu, và âm nhạc dành cho họ cũng phải đơn giản, dễ chơi mới được.

Tiffany
03-08-2008, 15:30
@nguyenduyduc:

Lần đầu tiên Tiffany phát hiện ra một trang web nhạc cổ điển (dành cho người nghe) hay đến như thế: cách trình bày, độ dài bài viết, liều lượng kiến thức, minh họa đều đúng như mong đợi. Thật lòng cám ơn vn4000 rất nhiều.

vn4000
09-08-2008, 05:21
Cám ơn tất cả các bạn rất nhiều. Mong sao nhạc cổ điển sẽ ngày càng được nhiều người ham thích. Chúc mọi người có nhiều niềm vui trong cuộc sống.

lovemusic
09-08-2008, 13:29
nhất trí luôn :D nghe bừa đi, thấy hay ngay thì tốt, không thấy hay ngay thì lúc nào hứng lên nó sẽ hay :))

Sô nát ánh trăng
14-08-2008, 18:31
Theo mình thì có thể bắt đầu sơ bộ bằng cách xem qua vài buổi hòa nhạc để biết qua các nhạc cụ... rồi sau đó cũng nghe qua 1 số bài... chọn bài nào mình cảm thấy "ưng" nhất... rồi tìm hiểu qua lịch sử của tác phẩm đó, cũng như những cảm xúc của mọi người khi nghe nó... có thời gian, tinh thần thanh thản, "có hứng"(cái này người nào thật sự muốn nghe được NCĐ thì cũng sẽ có lúc có thôi), đóng cửa, tắt hết đèn, bật bài đó lên, nhắm mắt lại... rồi cậu cố lắng nghe rõ ràng từng giai điệu của tác phẩm... mới đầu thử tưởng tượng xem âm thanh nào là của nhạc cụ nào, rồi hình ảnh người nghệ sĩ chơi nhạc cụ đó tài ba đến thế nào... rồi cậu hòa mình theo tác phẩm xem nó đưa mình theo cảm xúc như mọi người từng nói ko? Hay là đưa mình theo cảm xúc khác... cái còn lại tùy thuộc vào trái tim và cái đầu của mỗi người :D

yes_Iam_here
15-08-2008, 12:34
Mình thấy nhiều người thường hay nói một trong những lý do khiến họ ko thích nghe NCĐ là do nó dài, không đủ kiên nhẫn để nghe.
Vậy tại sao không thử đặt câu hỏi ngược lại, chúng ta đủ kiên nhẫn ngồi nghe những bản nhạc dài hàng giờ đồng hồ, trong khi lại không thể dành có dăm ba phút để nghe mấy bài nhạc trẻ ???
Chưa hiểu ý câu này? và mục đích của câu trả lời?

super_vịt
15-08-2008, 17:42
Chưa hiểu ý câu này? và mục đích của câu trả lời?
Em thường thấy rất nhiều người, cũng như các bài phân tích (kể cả bài trích ở báo Tia sáng trên), khi nói về việc tại sao mọi người thường không nghe nhạc cổ điển, thường có một lý do là bản nhạc cổ điển thường dài, và người ta không đủ kiên nhẫn để ngồi nghe.

Em hoàn toàn không đồng ý với ý kiến đó. Em cũng chỉ đưa ra một lập luận ngược lại để phản chứng, đó là tại sao những người yêu âm nhạc cổ điển có thể ngồi hàng giờ để nghe những bản giao hưởng, những vở opera, nhưng lại không thể kiên nhẫn ngồi nghe các bản nhạc trẻ có thời gian biểu diễn ngắn hơn rất nhiều.

Rõ ràng rằng thời gian, hay độ dài của một tác phẩm không phải là lý do người ta xa lánh nhạc cổ điển :)