Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Kinh nghiệm lên dây đàn violin [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Kinh nghiệm lên dây đàn violin

Skill
03-07-2008, 23:31
Mình biết là những bạn lần đầu tiên đi học violin thường phải nhờ thầy hoặc người mà mình học lên dây đàn giùm , hoặc là phải dựa trên âm thanh phát ra từ piano hoặc organ
( Những dây đàn không chính xác nốt thì âm phát ra rất Phô và khó chịu khi tập )

Nhưng khi mình lỡ tay làm tuột dây hoặc là bi đứt dây đàn thì sao
( Phải chạy lên nhà thầy hoặc trung tâm thì xa lắm :) )
Trong khi mình không có piano và organ :-/
Nhưng nhà mình lại có Máy Vi Tính ( 1 công cụ đắc lực trong mọi việc :d )
Đây là cách Tự lên dây đàn trên máy tính

Dây đầu tiên là dây Mi ( thường mỏng và tiếng nhẹ và vang hơn các dây còn lại ) Download : http://www.mediafire.com/?y4ye9lvf4ji

Dây thứ 2 là dây La ( kế dây Mi dầy hơn Mi 1 chút và âm trầm hơn 1 chút )
Download : http://www.mediafire.com/?llyety1xgxz

Dây thứ 3 là dây Rề ( kế dây La dày hơn La 1 chút và âm trầm hơn 1 chút ) Download : http://www.mediafire.com/?m5d003zut5d

Dây thứ 4 là dây Sol ( dây cuối cùng cũng là dây dầy nhất tiếng trầm nhất ) Dowload : http://www.mediafire.com/?i4ujwdim3bl

Cách lên dây đàn : Click vô dây nào muốn lên trên máy tính ( nhớ để chế độ lập lại bài hát ) nhưng nhớ vặn vừa volume để còn nghe tiếng đàn

- Kẹp đàn vào cổ , tay bấm ( tay trái ) hướng đến cần chỉnh đàn , tay phải cầm bow bắt đầu kéo nhẹ và đều ..... vừa kéo vừa nghe âm thanh từ trong máy tính vừa vặn cần chỉnh dây cho đều ( tức là âm thanh phát ra từ máy tính đều với âm phát ra từ violin )

Chú ý : Đa số các loại violin rẻ tiền thường cần đàn rấ cứng và rất khó để vừa kẹp đàn vừa chỉnh

Nên : Dùng tay ( tay nào mạnh thì dùng :D ) vặn nhẹ cần đàn , nhớ là dùng sức vặn xoáy vô chứ đừng vặn loạn xạ :P . vặn loạn xa đứt dây đàn thì đừng bất đền ah` nha :P , vặn từ từ , vặn vô 1 xíu dừng lại và kéo thử đến khi nào gần giống với âm thanh phát ra từ máy tính

Thì : kẹp đàn vào cổ tay trái luồng dưới violin đến chỗ mấy cái tăng đưa ( là cái nhỏ nhỏ ở đầu dây đàn có thể vặn được ý:D ) xoay nhẹ và tiếp tục kéo cho đến khi âm thanh cùng hòa theo 1 nhịp vặn từ từ cho đến khi hoàn hảo về âm thanh

Chúc các bạn tự lên được dây đàn cho mình và nhớ cẩn thận khi lên dây nhé :) ( ah` nếu thấy hay thì click Vô Thank cho mình 1 cái nha ;;) )

Kio
03-07-2008, 23:53
Hum bữa con nhỏ em bị đứt dây đàn >>> Không biết cách nào để lên luôn , chỗ nó học thì xa quá , lên dây đại thì bị đứt >>> nó la quá trời :(

Xem bài này trước thì có lẻ không bị đứt :D

micky_mouse_02
04-07-2008, 08:08
tăng đưa là cái gì zạ ?_?

micky_mouse_02
04-07-2008, 08:09
lên dây nào trước zạ, thích lên dây nào cũng được à ?_?

Skill
04-07-2008, 08:27
tăng đưa là cái gì zạ ?_?

Skill
04-07-2008, 08:29
lên dây nào trước zạ, thích lên dây nào cũng được à ?_?

Thích lên dây nào trước cũng được :D

tonthatbinh1212
04-07-2008, 12:58
ack ack!lời khuyên chung,lên day đàn là một viêc cực khó (tùy theo trình độ),đừng nên tự tiện lên dây đàn nhé!về viêc len dây thì lên dây A đầu tiên,sao đó so từ day la qua cac day E và D,từ dây D so tiếp dây G!và các bạn đừng dùng máy đo,vì nó ko chính xác lắm dâu (chỉ lên duy nhất một dây A thoi),nói chung các bạn phải tự nghe (con người luôn luôn tốt ^^)
PS to all:lên day là một việc rất khó,đòi hỏi kinh nghiệm nhiều,vì dây đúng thì đánh mới ko bị phô,nên lên day là nguyen tắc cơ bản đòi hỏi tai nghe tốt và kinh nghiem nhiều,các bạn mới học chừng 1 nam hay là kinh nghiem ít ĐỪNG TỰ Ý LÊN!vài lời góp ý,Thân!

Skill
04-07-2008, 13:29
ack ack!lời khuyên chung,lên day đàn là một viêc cực khó (tùy theo trình độ),đừng nên tự tiện lên dây đàn nhé!về viêc len dây thì lên dây A đầu tiên,sao đó so từ day la qua cac day E và D,từ dây D so tiếp dây G!và các bạn đừng dùng máy đo,vì nó ko chính xác lắm dâu (chỉ lên duy nhất một dây A thoi),nói chung các bạn phải tự nghe (con người luôn luôn tốt ^^)
PS to all:lên day là một việc rất khó,đòi hỏi kinh nghiệm nhiều,vì dây đúng thì đánh mới ko bị phô,nên lên day là nguyen tắc cơ bản đòi hỏi tai nghe tốt và kinh nghiem nhiều,các bạn mới học chừng 1 nam hay là kinh nghiem ít ĐỪNG TỰ Ý LÊN!vài lời góp ý,Thân!

Nếu như zậy thì bác tonthatbinh1212 quả là yếu kém , có nhiều người đã hỏi tôi trực tiếp qua YH và họ đã tự lên dây đàn cho mình được theo cách này :)

tifftoff2610
04-07-2008, 15:52
uh, mình nghĩ tự lên dây cũng đâu có gì khó, tai chuẩn 1 chút nghe đc là lên được thôi :-? Mình ko hiểu lắm về violin nhưng theo mình, nói chung cá nhạc cụ dây thì biết lên dây là việc là SƠ ĐẲNG của tất cả những người học. Vì bạn thử nghĩ xem, đến nghe để tự lên dây cho mình còn ko làm nổi thì sao mà tự nghe bản nhạc do mình chơi được :-?

Skill
04-07-2008, 17:25
chính xác là như zậy , chỉ cần có 1 chút quyết tâm thì viẹc gì làm chăng được :)

tonthatbinh1212
04-07-2008, 17:28
Nếu như zậy thì bác tonthatbinh1212 quả là yếu kém , có nhiều người đã hỏi tôi trực tiếp qua YH và họ đã tự lên dây đàn cho mình được theo cách này :)

haha,bữa nào mời bác cafe bác lên day giùm mình nhé,sắn bác chỉ giáo vài chiêu nhé,nều 9/7 này bác còn o tphcm mời bác đi nghe nhac giao hưởng của HBSO mình dẫn bác vào free nhé,Hôm đó mình củng diễn chung với dàn nhạc,mình sẽ nói thầy mình (NSUT Trần Vương Thạch) mời bạn tham gia dàn nhac giao hưởng nhé (qua test trình độ bro),hy vong bác còn o tphcm hen!nếu ko thì quả là tiếc cho dàn nhạc HBSO khi ko có đươc sự phục vụ đầy kinh nghiệm của bác SKILL >:D<!Welcome you!

tonthatbinh1212
04-07-2008, 17:34
[quote=Skill;18959]chính xác là như zậy , chỉ cần có 1 chút quyết tâm thì viẹc gì làm chăng được :)[/quote ]

Nếu các bác xem việc len dây đàn violon cực dễ thì hãy hỏi thử thầy mình (người đang trưc tiếp giảng dạy các bạn) lên day nhu thé nào là đúng và nó sẽ len day theo chuẩn nào,hihi!

Thưc ra viec len day violon la còn tùy thuoc vào piano (vì nếu piano ở 440 thì ban phải chinh cho đúng theo 440,nhưng chuẩn bay giờ la 442),nói chung lên dây mình vẫn giữ quan điểm là khó (nhung cũng dễ đối với những bác co tai nghe tuyệt vời)so một quãng 5 giữa day này và dây kia (dễ nghe và cũng khó nghe,hihi) THÂN!

Skill
04-07-2008, 17:36
haha,bữa nào mời bác cafe bác lên day giùm mình nhé,sắn bác chỉ giáo vài chiêu nhé,nều 9/7 này bác còn o tphcm mời bác đi nghe nhac giao hưởng của HBSO mình dẫn bác vào free nhé,Hôm đó mình củng diễn chung với dàn nhạc,mình sẽ nói thầy mình (NSUT Trần Vương Thạch) mời bạn tham gia dàn nhac giao hưởng nhé (qua test trình độ bro),hy vong bác còn o tphcm hen!nếu ko thì quả là tiếc cho dàn nhạc HBSO khi ko có đươc sự phục vụ đầy kinh nghiệm của bác SKILL >:D<!Welcome you!

Còn lâu nhé , cái loại như bạn mà đòi làm bạn với skill này àh :)) ngổi trên ghế mà mơ đi kưng .... mắc mớ gì tôi phải dạy cho bạn , bạn cũng biết rồi đó tôi đây chỉ chứ không thể dạy . Nghe nhạc dao hương HBSO thì tôi đây tự đi được chứ cần bác dẫn đi àh , rồi tự dưng bắt tôi phải phục vụ :-O .... lại mơ nữa rồi ............ thực tế 1 chút đi ..... sống mà có bệnh hoang tưởng như thế không tốt :)

Và bác cũng nên bơt spam lại , hãy viết bài nào có ích cho 4rum ấy , 8 quá không tốt

tonthatbinh1212
04-07-2008, 17:47
Còn lâu nhé , cái loại như bạn mà đòi làm bạn với skill này àh :)) ngổi trên ghế mà mơ đi kưng .... mắc mớ gì tôi phải dạy cho bạn , bạn cũng biết rồi đó tôi đây chỉ chứ không thể dạy . Nghe nhạc dao hương HBSO thì tôi đây tự đi được chứ cần bác dẫn đi àh , rồi tự dưng bắt tôi phải phục vụ :-O .... lại mơ nữa rồi ............ thực tế 1 chút đi ..... sống mà có bệnh hoang tưởng như thế không tốt :)

Và bác cũng nên bơt spam lại , hãy viết bài nào có ích cho 4rum ấy , 8 quá không tốt

HAHA,Thực ra tôi có muốn làm bạn với bạn đâu,nói thăng nhá,trình độ tui là tui biết chắc hon bạn,khỏi spam lung tung,muốn so tài ai đánh hay hon ko,cho bạn mời mọi nguoi trong forum (vì bạn wen nhiều),Nếu bạn thích có người tài giỏi,biết nghe thì mời bạn tới nhà hát giao hưởng nhac vũ kich tphcm (ở đó co rất nhiều người giỏi về violon,hehe) mình và bạn cùng so tài nhé,hehe!

Còn vế trình độ thì tui củng chảng dám khoe khaong gì,đang ngồi dàn nhac HBSO,đã tham gia dàn nhac trẻ Đong Nam Á,đã có nhiều lần được đánh dưới sữ chỉ huy và tham gia lớp massterclass của các giao viên nước ngoài!Hy vọng trình độ mình đủ hơn bạn,hehe!>:D<

leminh91
04-07-2008, 17:56
E hèm, em biết ngay là thế nào lại có chuyện mà:))
Nói chung là, em chả biết nên bênh ai bây h (em đã nghe 2 bác chơi violon bao h đâu, với lại trình em hạn chế, lỡ nghe người đánh dở lại bảo là giỏi thì chết:">), thôi thì các bác hạ hỏa, có gì phân xử sau.
Mà có thật là lên dây khó đến thế không hả bác tonthatbinh1212? (em là người ngoại đạo:D) Nếu lên dây đã khó như vậy thì người mới chơi phải làm thế nào:-/, nhờ người nhiều kinh nghiệm hơn chăng?

tonthatbinh1212
04-07-2008, 17:57
Nãy giờ mình ko hế spam trong này,nhung ma bài viết che bai của bạn dành cho tui thì xin lỗi toi hoi con nít,ghét những ai ko giỏi hơn mình mà che mình (dám hỏi bạn gặp tui chưa,ban biết toi đánh violon thế nào ko mà che tôi kém) bạn viết thì hay lắm,muốn gì thì lấy violon của bạn ra cùng đánh ơới toi xem ai hay hon nhé,lúc đó mới phục thiệt,chứ nói thì hay mà chẳng làm thì toi không phục đâu!Mà tôi noi chuyện hầu như rất là tỏ vẻ hòa bình và mong muốn giao lưu và từ trươc dền nay tôi chưa hề chê bác là dở hay là good mà chỉ toàn bác chê tôi!các bạn mà đoc topic này có thể coi lai các bai post của mình,chỉ toàn la SKILL nói "xau" toi và toi rất tưc sao mà có hạng người "hay che người khác" như vậy!Lần cuối cùng,nếu bạn muốn chứng tỏ bạn tài giỏi hay sao thì bạn đánh violon cùng toi xem ai giỏi hon,còn ko thì sao này bạn đùng có post các bài đọc mà dễ hiễu là "trình độ tôi kém),vâng toi tự nhận vẫn còn kém nhưng so với bac thì chưa chắc nhé,hehe!Tôi nói vậy thoi,mong mod và các bạn nhận xét giùm cách nói chuyện của mình và SKILL,Ai đúng,Ai sai? THANKSSS ALL!

PS to SKILL: Tôi sẵn sàng giao lưu violon voi bạn ngoài đời chứ dừng dùng nhửng bài viết nói này nói nọ nhé,hãy làm đi ,chứng minh tui thấy bạn giỏi hơn tui thì tui phục bạn,THANKSS

leminh91
04-07-2008, 18:00
Bác trả lời câu hỏi của em có được kô ạ:D
Mà các bác đừng cãi nhau nữa, sao kô chat với nhau cho xong, không khí chung của diễn đàn là thân thiện, giao lưu học hỏi mà, coi như 2 bác chấp nhau 1 xíu đi:D, được không?:D

Skill
04-07-2008, 18:02
Nãy giờ mình ko hế spam trong này,nhung ma bài viết che bai của bạn dành cho tui thì xin lỗi toi hoi con nít,ghét những ai ko giỏi hơn mình mà che mình (dám hỏi bạn gặp tui chưa,ban biết toi đánh violon thế nào ko mà che tôi kém) bạn viết thì hay lắm,muốn gì thì lấy violon của bạn ra cùng đánh ơới toi xem ai hay hon nhé,lúc đó mới phục thiệt,chứ nói thì hay mà chẳng làm thì toi không phục đâu!Mà tôi noi chuyện hầu như rất là tỏ vẻ hòa bình và mong muốn giao lưu và từ trươc dền nay tôi chưa hề chê bác là dở hay là good mà chỉ toàn bác chê tôi!các bạn mà đoc topic này có thể coi lai các bai post của mình,chỉ toàn la SKILL nói "xau" toi và toi rất tưc sao mà có hạng người "hay che người khác" như vậy!Lần cuối cùng,nếu bạn muốn chứng tỏ bạn tài giỏi hay sao thì bạn đánh violon cùng toi xem ai giỏi hon,còn ko thì sao này bạn đùng có post các bài đọc mà dễ hiễu là "trình độ tôi kém),vâng toi tự nhận vẫn còn kém nhưng so với bac thì chưa chắc nhé,hehe!Tôi nói vậy thoi,mong mod và các bạn nhận xét giùm cách nói chuyện của mình và SKILL,Ai đúng,Ai sai? THANKSSS ALL!

PS to SKILL: Tôi sẵn sàng giao lưu violon voi bạn ngoài đời chứ dừng dùng nhửng bài viết nói này nói nọ nhé,hãy làm đi ,chứng minh tui thấy bạn giỏi hơn tui thì tui phục bạn,THANKSS

Xin lỗi nhưng skill này chưa bao giờ vỗ ngực tự xung mình là giỏi trên forum này cả , bạn binh đừng có suy nghĩ viễn vong ...... Tôi chỉ đem cái hiểu biết của mình sang sẻ trên forum này mà thôi
Mỗi người 1 quan niêm khác nhau với bạn thì thích so tài , còn với tôi thì tôi lại thích tận hưởng , tôi và bạn khác quan niệm làm sao đứng chung 1 thuyền được :)

Vô topic của người khác mà nói ai đúng ai sai thì tôi cũng không biết bạn hiểu từ lịch sự là như thế nào nữa :)

Skill
04-07-2008, 18:03
Bác trả lời câu hỏi của em có được kô ạ:D
Mà các bác đừng cãi nhau nữa, sao kô chat với nhau cho xong, không khí chung của diễn đàn là thân thiện, giao lưu học hỏi mà, coi như 2 bác chấp nhau 1 xíu đi:D, được không?:D
thằng này đừng có thời cơ mà spam nhé :D hê hê

tonthatbinh1212
04-07-2008, 22:56
haha nói chung thì bạn chẳng dám so tài cùng tôi chứ gì,thê tôi hiểu rồi,chúc bạn tân hưởng nhạc cổ điển tốt nhé!chỉ giỏi cái nói khoác,tôi noi rồi,tôi chỉ phục người nào đàn tôi nghe xong rồi nói tôi yếu kém toi chấp nhận còn ko thì bạn đừng phát ngôn bừa bãi,đánh chắng biết được tới cái gì mà chê này nọ!Tôi thì luôn sẵn sàng chia sẽ tiếng đàn va kinh nghiệm violon của mình,chứ chẳng hề phá topic ai

PS to all:Mình xin nói là kỹ thuật lên dây violon rất là cần thiết cho mỗi người chơi violon,và có nhiều điều cần phải làm để tự mình có thể lên dây violon,nếu các bạn có hoc violon với thầy co mình thì hỏi thử,con mới học violon thày cô chỉ con cách lên dây,để xem thầy cô các bạn trả lời như thế nào nhé!

PS to SKILL:Tôi chẳng hề ganh tị về tài nang với bạn mà ganh tị sao bạn có thể nói năng làm người khác có thể nghĩ khi mà đọc bài post của bạ tranh luận với tôi là bạn có kinh nghiem nhiều hơn tôi,chê toi yếu kém,hehe!bạn có gan thì mời mòi người cùng nhau nghe tôi và bạn choi violon!Tiện thể các bạn trong forum có ai muốn nghe toi va skill đàn ko (chứ các bạn nghe tôi nói cung nhiều mà ko thấy tôi đàn nhu thế nao chắc cũng muốn nghe thử xem tôi tài cán tới đau chứ,hihi)ai ủng hộ tôi và skill đàn cho các bạn nghe thì thankss một cái và chúng ta hẹn offline nhé!THÂN!

micky_mouse_02
05-07-2008, 00:13
ủng hộ tonthatbinh1212, theo micky thì các bạn năm 1 ko nên lên dây, nếu lên thì lên dây A trước. Các bạn nếu tự ý lên dây, giả sử lên đúng thì không sao, còn nếu lên dây sai, các bạn sẽ bấm sai, và dẫn đến thói quen bấm sai, khó sửa sau này.

tifftoff2610
05-07-2008, 00:36
Thế này đi, nếu tai tốt thì tự lên dây theo chương trình máy tính của bác Skill, còn lên mãi ko đc thì hỏi người trình cao hơn theo lời bác Tonthatbinh1212;) như thế là hòa, ủng hộ cả 2 bác ;) Bác tonthatbinh1212 chơi trong dàn nhạc giao hưởng cơ á 8-> Hix, ngưỡng mộ quá 8-> bác là violin 1 hay 2 thế :-/

Skill
05-07-2008, 07:21
Đây là 1 cách không những sinh viên năm 1 có thể bắc chước mà ngay cả các thầy giáo cũng cần đến nó khi không có các nhạc cụ âm nhạc cố định bên mình ... Còn lên dây thì xin lỗi lên dây nào cũng được , không nhất thiết phải A hay G trước

Dám nghĩ dám làm , 1 cách tốt nhất để tiến xa hơn trong những gì mình học và mình rèn luyện ...
Ông bình thi khỏi nói với ông rồi , ông thích nói gì thì tùy , âm nhạc của tôi dùng để thưởng thức chứ không tranh đua tài năng >>> đó cũng là 1 điều quan trong của gia đình tôi

Còn chị mickey , chị học violin nhiu năm rồi mà không biết cái tăng đưa thì em nghĩ không ra luôn

Lake of Tears
05-07-2008, 09:27
E hèm, em biết ngay là thế nào lại có chuyện mà:))
Nói chung là, em chả biết nên bênh ai bây h (em đã nghe 2 bác chơi violon bao h đâu, với lại trình em hạn chế, lỡ nghe người đánh dở lại bảo là giỏi thì chết:">), thôi thì các bác hạ hỏa, có gì phân xử sau.
Mà có thật là lên dây khó đến thế không hả bác tonthatbinh1212? (em là người ngoại đạo:D) Nếu lên dây đã khó như vậy thì người mới chơi phải làm thế nào:-/, nhờ người nhiều kinh nghiệm hơn chăng?

Lên dây theo lời khuyên của những thầy cô dạy đàn nhiều năm và nhiều sách hướng dẫn học đàn violin thì thật sự là không nên với người mới tập, thường thì nên nhờ thầy cô hoặc người chơi lâu năm hơn lên dây giúp, chiều qua LoT và anh HiLine có ngồi chơi và thử lên dây (anh HiLine có kinh nghiệm 7 năm học đàn piano rồi) cây violin của LoT, cũng vất vả lắm cả buổi chiều(2h->5h) mới lên tạm để dùng được. Còn nếu bạn nào thích có hướng đột phá, dám nghĩ dám làm như anh Skill thì tuỳ... riêng LoT tự nhận mình kém, không làm được như thế...!

@anh Skill: Chị hai quen gọi nó là tăng-đơ nên không hiểu ý anh nói.

@anh Skill và anh Bình: 4rum không phải là nơi cãi nhau, mong hai anh có thể cãi nhau trên Y!M, Skype hay bất kì phương tiện chat nào khác, hoặc gặp nhau trực tiếp, điện thoại, nhưng mong hai anh không gây ảnh hưởng xấu tới các thành viên khác, nhất là các em nhỏ tuổi hơn trên diễn đàn.

Phụng Vũ Cửu Thiên
05-07-2008, 10:45
Em cứ tưởng hai anh giỡn chơi với nhau, ai dè cãi nhau thật. Mèng ơi, quên vụ "Chat với Mozart" rồi hay sao mà lại cãi lộn nữa thế này?

Về việc lên dây, tuy em chả biết cái khỉ khô gì nhưng em nghĩ như anh Skill, lên dây nào trước cũng được chứ. Còn lên dây có khó hay không thì em hổng biết. Hề hề hề.

tonthatbinh1212
05-07-2008, 12:49
Đây là 1 cách không những sinh viên năm 1 có thể bắc chước mà ngay cả các thầy giáo cũng cần đến nó khi không có các nhạc cụ âm nhạc cố định bên mình ... Còn lên dây thì xin lỗi lên dây nào cũng được , không nhất thiết phải A hay G trước

Dám nghĩ dám làm , 1 cách tốt nhất để tiến xa hơn trong những gì mình học và mình rèn luyện ...
Ông bình thi khỏi nói với ông rồi , ông thích nói gì thì tùy , âm nhạc của tôi dùng để thưởng thức chứ không tranh đua tài năng >>> đó cũng là 1 điều quan trong của gia đình tôi

Còn chị mickey , chị học violin nhiu năm rồi mà không biết cái tăng đưa thì em nghĩ không ra luôn

haha,nói tới đay là tôi bó tay về cái gọi là "kinh nghiệm của bạn"về hỏi lại người dạy bàn lên violon lên dây nào trước cũng được hay nhất thiết phải lên dây A trước nhé,về thầy giáo thì,hihi,các thầy cô luon luôn có nốt A trong người,và lên day ko có lạc mấy so với chuẩn 442 đâu,thầy cô là good lắm rồi,dừng đem thầy co vào đay mà nói nhu vậy!

Nói thẳng là sao bác dám so với tôi cơ chứ,nếu mà tôi là bạn,tôi đoc xong các bài post khiêu khích của tôi viết về bạn thì,tôi sẽ liên lạc ngay với nguoi mà khieu khích mình để biết trình độ người đó nhu thế nào mà dám chê mình,Thiệt là mấy bữa nay tôi khieu khích bác nhiều làm nhưng bác cừ suốt ngày tận hưởng mà chắng dám so tài cung tôi thì......hixhix!cháng biết là bác sợ trình dô mình yêu kém nên mới phải tự mình tân hưởng và post nhiều bài nói xấu dân nhạc viện chung tôi nhe!Tôi biết đươc trang nhaccodien.info là nhờ bạn đó SKILL,vì bạn chê dân hoc nhạc tụi tui nhu o ng vỡ tổ,nên toi mới vào đay để giao lưu với ban thử coi bạn trình độ thế nào,mà càng nói thì bạn càng nổ quá,haha!>:D<>:D<>:D<>:D<!Thân chào bạn nhá,chúc đi úc vui hen!Trình đô bạn ở viet nam ko biet thi vô nhac viện đánh đấm thế nào mà bạn đòi nhìn tới nhac viện các nước đức,ý,pháp,hehe!Thôi ngưng chiến nhé,dĩ hòa vy quy`,SORRY TAT CAC MOI NGUOI KHI DA THEO DOI NHUNG BAI TRANH LUAN CUA MINH VA SKILL!THÀNH THẬT XIN LỖI!

nomadic
05-07-2008, 13:43
ủng hộ tonthatbinh1212, theo micky thì các bạn năm 1 ko nên lên dây, nếu lên thì lên dây A trước. Các bạn nếu tự ý lên dây, giả sử lên đúng thì không sao, còn nếu lên dây sai, các bạn sẽ bấm sai, và dẫn đến thói quen bấm sai, khó sửa sau này.

Nãy giờ thấy bạn này là có hiểu biết, hiểu vì sao mới học thì không nên tự lên dây. Cũng như thầy mình nói: thà tập đàn ít nhưng đúng, chứ tập nhiều mà sai thành tật thì mất thời gian hơn nữa. Để cảm nhận được nốt A (ở 440Hz, trong những thập niên gần đây đổi thành 442Hz) là một quá trình lâu dài, cảm nhận tinh tế kinh khủng.

Mình nói thiệt: Bạn Skill mất căn bản trầm trọng rồi, không ai điên mà lên dây bắt đầu từ G, D, E cả, luôn luôn phải từ A. Và không một giảng viên nào khuyến khích dùng sinh viên học sinh dùng các cách của bạn nói ở trên cả.

Có lẽ hậu quả của việc học gia truyền chăng??? Và có lẽ bạn tưởng trước khi bắt đầu đàn, violin hay lấy nốt A bên piano để lên theo là vì nghệ sĩ người ta cần 1 âm thanh cố định bên mình?? Sai lầm rồi, đó là vì lúc đó để 2 đàn hòa hợp với nhau chứ không phải piano là âm thanh cố định làm chuẩn. Bạn đừng nghĩ thầy giáo cần mấy thứ vô bổ như bạn nói, làm vậy người ta cười cho, lên được trình độ làm thầy thì note A ăn vào máu thịt rồi.

Còn cách phát âm tăng-đưa của bạn thì mình mới nghe lần đầu, tăng-đơ thì nghe hoài, đây là từ của Pháp tendeur, đừng chỉnh bạn Mickey làm gì. Điều đó cho thấy bạn hơi tự cao khi thấy cái gì của mình cũng đúng. Chắc gia đình bạn truyền lại thành tam sao thất bản ra từ tăng đưa sến vậy.

Thiệt tình, mình cũng hỏi câu giống bạn: Bạn học bao nhiêu năm rồi mà lệch lạc kiến thức từ đầu thế này thì tốt nhất đừng có truyền đạt kinh nghiệm làm gì, làm rối những bạn mới vào.

NMP001
05-07-2008, 20:41
Ặc ặc, nơi nào có anh Skill, nơi đó có...(tự hiểu).Em chả có ý chê bai gì đâu nhưg mỗi ng nhịn một chút thì chả hơn à?

hoangduc92
05-07-2008, 21:27
Cho em góp ý thẳng thắn nhé: nếu ghét nhau đến mức xem bài của nhau rồi gây gổ, sinh sự cứ mạnh dạn add nhau vào ignore list đi, đỡ phải tranh cãi nữa:D. Trừ khi không muốn lờ đi mà thích lại thích cãi nhau tiếp thì chịu rồi:))

micky_mouse_02
05-07-2008, 22:38
@Skill: em thấy chỗ nào ghi là tăng đưa của đàn violon ko? search trên google có mỗi diễn đàn của mình là nói như vậy, à không, có mỗi em đó. Nếu Skill học piano sẽ tự mình lên dây luôn quá, nếu em lên dây piano được thì em chẳng cần phải đi đâu học cả vì thu nhập cho việc lên dây đàn piano thì quá cao rồi. tại vì đối với em thì "dám nghĩ dám làm" mà. Cái này không phải là có cố gắng được hay không, mà có cố quá thì cũng thành "quá cố".
Chị nghĩ không phải tonthatbinh gây gổ, nếu là một người học đàn thì khi người khác nói không đúng, tự khắc bản thân bạn phải nói lên cái đúng thôi. Nhất là những bạn học violon, nếu những người không biết nghe vậy thì chẳng hiểu cái sai sẽ đi đến đâu.

tifftoff2610
05-07-2008, 22:53
Em nghe người ta gọi tăng đưa cũng nhiều mà :-? Từ phiên âm tiếng nước ngoài thì nhiều dị bản cũng là chuyện dễ hiểu thôi :P

micky_mouse_02
05-07-2008, 23:09
ừm, có thể chưa thấy ai gọi vậy nên micky thắc mắc thôi. với lại micky học violon cũng được một thời gian không nhỏ (chỉ là học thêm cho biết chứ không có điều kiện học ở nhạc viện vì ở đây không có)nhưng cũng chỉ mới quanh quẩn ở đà nẵng, còn rất nhiều điều phải học ở mọi người.

sinhviendoi
06-07-2008, 05:57
Thời gan đầu mới học Violin em rất thường sử dụng một máy tuner để lên dây cho violin. Nếu theo cách nhìn vật lý thì máy Tuner có thể nói là chuẩn tuyệt đối khi đo âm thanh. Hồi đó khi thầy giáo biết em dùng máy lên dây thì chính thầy cũng ko biết là có cái máy như vậy (thầy hơi lạc hậu :D) , nhưng thầy chỉ xem và ko bảo là nên hay ko nên. Thầy giáo của em dạy ở nhạc viện HN. Em chỉ là dân học amateur chứ ko fải dân chuyên nghiệp. Có nghe một vài người ở đâu đó răng ko nên sử dụng máy kiểu này, nhưng tự em nghĩ mãi tại sao lại ko nên khi mà nó có thể giúp mình lên dây rất chính xác và bước đầu nhập tâm với những note chuẩn trên violin.
Các anh ở nhạc viện có ý kiến gì ko?
Cũng nói luôn là dùng máy tuner thì khác hẳn với việc "nghe và so" âm như chủ Topic bày. Cách nghe và so naỳ thì chẳng lên chuẩn được đâu.

nomadic
06-07-2008, 10:22
Thời gan đầu mới học Violin em rất thường sử dụng một máy tuner để lên dây cho violin. Nếu theo cách nhìn vật lý thì máy Tuner có thể nói là chuẩn tuyệt đối khi đo âm thanh. Hồi đó khi thầy giáo biết em dùng máy lên dây thì chính thầy cũng ko biết là có cái máy như vậy (thầy hơi lạc hậu :D) , nhưng thầy chỉ xem và ko bảo là nên hay ko nên. Thầy giáo của em dạy ở nhạc viện HN. Em chỉ là dân học amateur chứ ko fải dân chuyên nghiệp. Có nghe một vài người ở đâu đó răng ko nên sử dụng máy kiểu này, nhưng tự em nghĩ mãi tại sao lại ko nên khi mà nó có thể giúp mình lên dây rất chính xác và bước đầu nhập tâm với những note chuẩn trên violin.
Các anh ở nhạc viện có ý kiến gì ko?
Cũng nói luôn là dùng máy tuner thì khác hẳn với việc "nghe và so" âm như chủ Topic bày. Cách nghe và so naỳ thì chẳng lên chuẩn được đâu.

Dùng máy tuner thì mình không phản đối nhưng cũng không khuyến khích lắm :). Máy tuner phát huy tác dụng nhất là trong môi trường ồn ào, bạn không thể nghe rõ dây đang phô hay không.
Nhưng con người mình đừng phụ thuộc vào máy móc quá, bạn có thể tập chỉnh bằng tay trước rồi kiểm tra bằng máy tuner.

Tập lên dây bằng tai sẽ giúp cho mình nghe được sự hòa hợp giữa các dây, nhất là áp dụng trong dàn nhạc, không lấy chuẩn là máy tuner, mà bằng 1 nhạc cụ (không biết em Skill biết nhạc cụ gì không???), dù cũng có lúc nhạc cụ này hơi thấp hoặc hơi cao một tí (rất là hiếm) nhưng tất cả mọi nhạc cụ khác và mỗi dây trong nhạc cụ đó đều phải lấy nó làm mốc để hòa hợp chung, do đó ta phải tập lên dây bằng cách mình nói.

Còn cách nghe và so của em Skill thì lại làm mình liên tưởng đến việc dân giang hồ violin cứ so dây bằng cách bấm ngón 4 dây này để so với dây buông bên kia, hehe. Cách này bắt chước guitar. Cũng như cách của em skill đều bậy bạ hết sức.

sinhviendoi
06-07-2008, 11:23
Thank u.
Có một điều thắc mắc là, như anh nói ở một bài post trước đó rằng note A4 bây h chuyển sang 442 Hz. Vậy so với ngày xưa khi note A = 440Hz âm thanh của nó sẽ cao hơn một chút xíu? Như vậy sẽ dẫn đến tất cả các note cũng sẽ cao hơn một chút hay là các quãng giữa các notes sẽ thay đổi? Và tại sao âm nhạc bh lại thay đổi như vậy?

super_vịt
06-07-2008, 11:38
không lấy chuẩn là máy tuner, mà bằng 1 nhạc cụ (không biết em Skill biết nhạc cụ gì không???), dù cũng có lúc nhạc cụ này hơi thấp hoặc hơi cao một tí (rất là hiếm) nhưng tất cả mọi nhạc cụ khác và mỗi dây trong nhạc cụ đó đều phải lấy nó làm mốc để hòa hợp chung, do đó ta phải tập lên dây bằng cách mình nói.

Ngày trước em học lý thấy có cái thí nghiệm về âm thoa, trong đấy nó dùng cái thanh la để làm thí nghiệm. Ko bik có phải bây h người ta vẫn dùng cái đấy không nhỉ :D Gõ vào nó cứ kêu La...La... :P

vicamdo2405
06-07-2008, 14:56
Lên dây violon quả thật không đơn giản với người mới học, bởi vì chỉ cần bạn mạnh tay hay nhẹ tay một chút là âm thanh sẽ khác ngay. Theo ý kiến chủ quan của tôi thì cũng có thể dựa vào các nốt mẫu để lên dây cho đúng, mặc dù đây là việc rất khó đối với những người mới học violon. Có thể tôi kém cỏi cho nên học violin 5 năm mới có thể tự lên dây cho mình mà ko cần sự trợ giúp của thầy giáo.
Qúa trình lên dây thì lên dây La ( A ) đầu tiên, dây La chính xác rồi thì mới lên các dây còn lại, nên kéo 2 dây một lúc để nghe quãng 5 cho chính xác.
Các bạn mới học khi đàn bị xuống dây mà ko có thầy giáo để nhờ lên dây thì có thể dùng máy lên dây, hoặc có một vật giống cái kèn, thổi đầu này là nốt La, Mi, và đầu kia là nốt Sol. Re.. để lên dây và các bạn chú ý lên từ từ cho đến lúc nào đúng cao độ nốt cần lên thì thôi, vặn mạnh quá thì sẽ đứt dây liền đó.

vicamdo2405
06-07-2008, 15:19
Ngày trước em học lý thấy có cái thí nghiệm về âm thoa, trong đấy nó dùng cái thanh la để làm thí nghiệm. Ko bik có phải bây h người ta vẫn dùng cái đấy không nhỉ :D Gõ vào nó cứ kêu La...La... :P
Em nói đúng đấy, hồi trước anh thấy có người sử dụng cái thanh la để lên dây đàn violon, tất nhiên là chỉ lên được nốt La, và cũng khá chính xác so với đàn piano. Tuy nhiên cái này chỉ dành cho những người học violin lâu năm thôi chứ các bạn mới học thì không nên dùng vì lên dây La rồi còn các dây khác thì sao?:D

nomadic
06-07-2008, 17:08

Ý anh đố là trong dàn nhạc, khi lên dây nhạc cụ nào được làm chuẩn đó mà.

Còn khi sử dụng để training thì cái em nói là đúng, đó là sử dụng âm thoa (còn gọi là diapason) để lấy note A mẫu, sử dụng những lúc tai mình bị mất cảm giác note A mẫu (giống như đá banh mà cầu thủ mất cảm giác sút ghi bàn, hay bóng rổ chơi bị "rớt tay" :)) không tự tin vào tai. Đây có thể xem là dụng cụ chính qui hỗ trợ tốt cho người chơi đàn violin nhất. Gõ diapason 1 cái rồi áp vào hộp đàn, sẽ vang lên note La, rất là trung thực.

Còn mấy cái dây mẫu của Skill post thì toàn là âm thanh electric, nghe nhức tai, hư tai thêm chứ đố mà so sánh được với note La xuất phát từ rung động tự nhiên như diapason.

Apomethe
06-07-2008, 20:58
Câu trả lời cho việc dùng nhạc cụ nào làm chuẩn trong dàn nhạc thì trong diễn đàn đã có chỗ nói rồi, nếu bạn để ý sẽ tìm thấy

tifftoff2610
06-07-2008, 22:50
Thường thì lúc xem dàn nhạc giao hưởng VN biểu diễn thấy đầu tiên là anh Oboe thổi 1 tràng dài, rồi sau đấy là bè trưởng của Violin 1 lên kéo để cả dàn kéo theo :|

nomadic
07-07-2008, 01:26
Thường thì lúc xem dàn nhạc giao hưởng VN biểu diễn thấy đầu tiên là anh Oboe thổi 1 tràng dài, rồi sau đấy là bè trưởng của Violin 1 lên kéo để cả dàn kéo theo :|

Ừm, chính xác rồi, thật vui khi có những khán giả như em chú ý ngay cả lúc dàn nhạc lên dây >:D<

leminh91
07-07-2008, 10:09
Có vẻ như không khí đã "hạ nhiệt" khi 2 vị kia ngừng tranh luận rồi nhỉ?:D
Lúc dàn nhạc lên dây em nghe như đang diễn 1 tác phẩm ấy:P, lần đầu đi nghe GH cứ tưởng họ đang biểu diễn:)) (nhưng nói chung là nghe cũng hay mà^^)
Uhm, em nghĩ nhiều người cũng đã trả lời đầy đủ cho thắc mắc của người lập topic. Có nên nhờ admin close topic bây giờ không mọi người?

tifftoff2610
07-07-2008, 22:54
Tại vì em luôn đến trước giờ diễn 10' ;) Anh Nomadic chắc là cũng làm gì liên quan đến dàn nhạc giao hưởng phải ko ;)
To leminh91 : tớ nghĩ ko cần close đâu bạn ạ :P

nomadic
07-07-2008, 23:54
Tại vì em luôn đến trước giờ diễn 10' ;) Anh Nomadic chắc là cũng làm gì liên quan đến dàn nhạc giao hưởng phải ko ;)

Ừm, mình và Bình cũng hoạt động trong dàn nhạc giao hưởng và dàn nhạc Nhạc Viện TPHCM bạn à, mình khá bận bịu nên tham gia không thường xuyên được. Tụi mình cũng học violin từ nhỏ. Cách đây vài năm thì tụi mình có tham gia dàn nhạc trẻ Đông Nam Á Sayowe 2006 tại Thái Lan (quân số ở HCM lúc đó ít hơn HN nhỉ :P, kỳ đó quen được mấy bạn bên Nhạc Viện HN và các nước Đông Nam Á cũng vui lắm). Với những hoạt động trên thì xem như cũng có một số kinh nghiệm nhất định đúng không? Ở trong forum cũng có bé Thư (nick dienbamsinh) tuổi trẻ tài cao ở Nhạc Viện HCM lắm, mới nhỏ mà tham gia dàn nhạc Sở bè Violin 1 rồi.

Mình và một số bạn đã có kiến thức, hiểu biết nhất định về nhạc cổ điển thì khi đọc một số bài viết huênh hoang, "ếch ngồi đáy giếng", bị con nhím xù lông mỗi khi mình nhận xét, thì rất là khó chịu. Những kiến thức sai, lệch lạc sẽ làm ảnh hưởng đến những người mới bắt đầu chơi rất nhiều. Giống như uốn 1 cây non hoặc nuôi dưỡng sai một đứa trẻ vậy. Nên hơi bức xúc trước "con sâu làm rầu nồi canh thôi".

Nếu người đó đã biết im lặng để sửa đổi thì cũng tốt, đánh người chạy đi chứ không ai đánh người chạy lại. Lần này là lần thứ 2 rồi. Chỉ sợ quá tam ba bận, Skill lặn 1 thời gian rồi ngựa quen đường cũ thì coi như hết thuốc chữa rồi. Tuy biết rằng Skill lặn như vậy thật không đáng làm nam nhi (giống lần trước vụ xúc phạm Bình cũng vậy), phải biết nhận lỗi khi sai, nhưng thôi, làm ầm lên cũng chẳng ai được gì.

Tuổi đời còn trẻ nên háu đá, có tài mà không có đức thì rất nguy hiểm (tuy mình không biết Skill có tài thật không? Khi mà nói nhiều mà không thấy làm (chắc do nói nhiều cái sai hơn là nói đúng), đi đâu cũng khoe là du học, anh văn, IT này nọ mà cách biểu hiện thì trật lất, như vậy thì nếu sau này có giỏi thì nguy hiểm hơn là tốt cho xã hội)

Thân chào mọi người, mình cũng không dám làm bài hướng dẫn cao cấp mang tính "đột phá", "sáng tạo" nào vì trình độ vẫn hạn chế, thấy forum vẫn còn nhiều người giỏi dấu mặt lắm, chỉ mong được trả lời những câu hỏi, thắc mắc cho những bạn mới bắt đầu, mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm.

Thân ái.

tonthatbinh1212
08-07-2008, 09:01

hihi,9/7 này e có đi nghe nhạc ko,có thì pm a nhé,mà e mua vé chua,hihi,khỏi mua cũng được >:D<

tifftoff2610
08-07-2008, 21:40
hihi,9/7 này e có đi nghe nhạc ko,có thì pm a nhé,mà e mua vé chua,hihi,khỏi mua cũng được >:D<

Em ở HN anh ạ, tiếc quá , hix :( Rất vui vì được làm quen với 2 anh >:D<

nomadic
09-07-2008, 00:23
Em ở HN anh ạ, tiếc quá , hix :( Rất vui vì được làm quen với 2 anh >:D<

Giờ mới để ý nick em, đó là ngày sinh của em à? Vậy trước anh một ngày đó, hehe. Em học violin ở Nhạc Viện Hà Nội à? Năm mấy rồi? :)

tifftoff2610
09-07-2008, 13:43
Em đề nghị là anh em mình add nick nhau vào, chữ cứ tán chuyện trên topic này thế nào cũng sẽ bị các bác mod sờ gáy vì spam :P nick yahoo của em y hệt nick trong diễn đàn ;) Em đang là SV ngoại ngữ, ngành tiếng Nhật, ko hề liên quan đến âm nhạc :P Em có học flute trong Nhạc Viện Hà Nội 3 tháng hè nhưng chơi cũng chả đâu vào đâu vì cũng chỉ đc học có 3 tháng thôi :D

tonthatbinh1212
09-07-2008, 17:32
haha,topic cuối cùng là cuộc nói chuyện của tiffto.... và nomadic àh ^^

HiLine
27-09-2008, 08:54
Nếu theo cách nhìn vật lý thì máy Tuner có thể nói là chuẩn tuyệt đối khi đo âm thanh.

Xin bàn một chút về cái máy đo cao độ. Theo bạn thì tuner cho âm thanh chuẩn tuyệt đối, vậy thì cao độ của các nốt ngoài nốt La sẽ là bao nhiêu? Nếu chiếc máy đó quy định âm thanh chuẩn theo các quãng 5 bắt đầu từ La thì sẽ có hiện tượng 2 nốt cách nhau một vài quãng tám có tỉ lệ tần số không tròn. Khi lên dây violin theo nốt La, người ta chỉnh dây Mi và dây Rê theo dây La, rồi chỉnh dây Sol theo dây Rê, như vậy là đều chỉnh theo các quãng 5. Do đó đối với đàn violin thì các quãng 5 là hoàn hảo, tuy vậy các quãng khác như quãng 2, quãng 3 sẽ không chuẩn. Đàn piano thì lên dây theo kiểu khác, không có quãng nào là chuẩn cả, nhưng mỗi quãng sai lệch rất ít. Không rõ tuner điều chỉnh âm thanh theo cách nào? Dù là cách nào đi nữa thì cũng đều có khiếm khuyết, không thể gọi là hoàn hảo được. Các nhạc cụ khác nhau sử dụng cách lên dây khác nhau tùy vào đặc thù, vai trò của nhạc cụ. Như đàn piano thì biểu diễn trên quãng rất rộng, tiếng to và phức tạp nên lên dây theo kiểu lệch một chút là phù hợp, còn đối với violin vốn có âm vực hẹp hơn, bản nhạc cho violin cũng sử dụng nhiều quãng 4, quãng 5 nên lên dây theo quãng 5 là phù hợp nhất. Vì cách lên dây của các nhạc cụ là không thống nhất nên người ta chỉ so một nốt với nhau cho chuẩn (hiện tại, đó là nốt La với tần số được quy định) rồi sau đó chỉnh các nốt còn lại cho phù hợp với đặc tính của nhạc cụ, và vì thế mà nốt đầu tiên cần lên dây đối với violin là nốt La chứ không phải nốt nào khác.

nomadic
05-10-2008, 12:54
Xin bàn một chút về cái máy đo cao độ. Theo bạn thì tuner cho âm thanh chuẩn tuyệt đối, vậy thì cao độ của các nốt ngoài nốt La sẽ là bao nhiêu? Nếu chiếc máy đó quy định âm thanh chuẩn theo các quãng 5 bắt đầu từ La thì sẽ có hiện tượng 2 nốt cách nhau một vài quãng tám có tỉ lệ tần số không tròn. Khi lên dây violin theo nốt La, người ta chỉnh dây Mi và dây Rê theo dây La, rồi chỉnh dây Sol theo dây Rê, như vậy là đều chỉnh theo các quãng 5. Do đó đối với đàn violin thì các quãng 5 là hoàn hảo, tuy vậy các quãng khác như quãng 2, quãng 3 sẽ không chuẩn. Đàn piano thì lên dây theo kiểu khác, không có quãng nào là chuẩn cả, nhưng mỗi quãng sai lệch rất ít. Không rõ tuner điều chỉnh âm thanh theo cách nào? Dù là cách nào đi nữa thì cũng đều có khiếm khuyết, không thể gọi là hoàn hảo được. Các nhạc cụ khác nhau sử dụng cách lên dây khác nhau tùy vào đặc thù, vai trò của nhạc cụ. Như đàn piano thì biểu diễn trên quãng rất rộng, tiếng to và phức tạp nên lên dây theo kiểu lệch một chút là phù hợp, còn đối với violin vốn có âm vực hẹp hơn, bản nhạc cho violin cũng sử dụng nhiều quãng 4, quãng 5 nên lên dây theo quãng 5 là phù hợp nhất. Vì cách lên dây của các nhạc cụ là không thống nhất nên người ta chỉ so một nốt với nhau cho chuẩn (hiện tại, đó là nốt La với tần số được quy định) rồi sau đó chỉnh các nốt còn lại cho phù hợp với đặc tính của nhạc cụ, và vì thế mà nốt đầu tiên cần lên dây đối với violin là nốt La chứ không phải nốt nào khác.

Bạn nói ra nhiều cái khó hiểu lắm, người đọc sẽ khó chịu vì thật ra không liên quan và sai lệch (sử dụng nhiều từ "chuẩn" không đúng chỗ), có lẽ bạn chưa nắm rõ lắm về nhạc lý cơ bản, tính chất âm thanh, bình quân luật của Bach v.v...???
Bạn nên tìm hiểu các vấn đề này trước:
- Vì sao La được xem là nốt chuẩn? Chuẩn từ lúc nào. Tần số bao nhiêu. (Nếu nghiên cứu rộng hơn có thể xem ở Bắc Mỹ và Châu Á khác nhau thế nào.)
- Những quãng nào được xem là dễ so khi đã lấy được note chuẩn?
- Hình như bạn chưa hiểu máy tuner lắm khi nói rằng tuner "cho" âm thanh? Bạn nên mượn 1 cái để tìm hiểu thêm. Theo mình sinhviendoi nói về nguyên tắc lý thuyết là đúng rồi.

vicamdo2405
05-10-2008, 15:57
Tôi nghĩ hiline ko nói bậy đâu, chẳng qua em ấy muốn bàn thêm một chút về các quãng và cách lên dây các nhạc cụ khác mà thôi.

HiLine
05-10-2008, 23:41
Bạn nói ra nhiều cái khó hiểu lắm, người đọc sẽ khó chịu vì thật ra không liên quan và sai lệch (sử dụng nhiều từ "chuẩn" không đúng chỗ), có lẽ bạn chưa nắm rõ lắm về nhạc lý cơ bản, tính chất âm thanh, bình quân luật của Bach v.v...???
Bạn nên tìm hiểu các vấn đề này trước:
- Vì sao La được xem là nốt chuẩn? Chuẩn từ lúc nào. Tần số bao nhiêu. (Nếu nghiên cứu rộng hơn có thể xem ở Bắc Mỹ và Châu Á khác nhau thế nào.)
- Những quãng nào được xem là dễ so khi đã lấy được note chuẩn?
- Hình như bạn chưa hiểu máy tuner lắm khi nói rằng tuner "cho" âm thanh? Bạn nên mượn 1 cái để tìm hiểu thêm. Theo mình sinhviendoi nói về nguyên tắc lý thuyết là đúng rồi.

Nói vậy tức là bạn nắm rất rõ về nhạc lý cơ bản, tính chất âm thanh, bình quân luật của Bach? Nếu vậy thì bạn cứ đem kiến thức của bạn ra trao đổi, phân tích xem mình sai chỗ nào nhé.
Mình có một cái tuner, có 2 công dụng. Thứ nhất là mình cần cao độ của nốt nào thì nó phát ra cao độ của nốt đó, chức năng thứ hai là khi chơi một nốt nhạc nó sẽ so sánh xem nốt đó gần với nốt chuẩn có trong máy nhất và đo độ lệch. Tuner bạn sử dụng như thế nào? Cách giải thích về tuner của mình sai chỗ nào? Kính mong bạn giải thích.
Trong các vấn đề bạn nêu ra một số cái mình có biết qua. Theo bạn thì tại sao nốt La được lấy làm chuẩn? Và tại sao nốt La ở Bắc Mĩ và Châu Á lại khác nhau chứ không cùng là 440Hz?

nomadic
06-10-2008, 16:43
Tuner hiện đại hiện nay ngoài tính nặng đúng của nó là nhận âm thanh ngoài để so sánh với âm chuẩn (thông qua đèn led, hiện đại thì có LCD) thì nó còn tích hợp theo một đống tính năng khác như phát ra âm thanh (với ý kiến cá nhân của mình thì mấy loại tuner rẻ tiền nó cũng phát ra âm thanh crap như cái topic đầu tiên của bài này), metronome v.v.....

Sinhviendoi đang nói đến vấn đề đo âm thanh, thì bạn quote và nói về vấn đề phát âm thanh, và nói về âm thanh chuẩn theo các quãng 5 (???), tỉ lệ tần số không tròn (???).
bạn nói quãng 5 là hoàn hảo đối với violin là không đúng. Và cũng không vì âm vực hẹp nên chọn quãng 5 mà là vì cấu tạo bộ dây của họ hàng nhà violin theo quãng 4 đúng hoặc 5 đúng cho dễ nghe lên dây. Âm bồi quãng 4 và 5 sẽ kết hợp với dây kế bên, nhờ đó ta sẽ cảm nhận được để so dây.
Quãng 4 đúng, 5 đúng, 8 đúng là những quãng thuận (đối với tai của người phương Tây nhé, vì tùy theo thang âm của từng nền văn hóa, âm nhạc nghe từ ấu thơ mà tai nghe của họ sẽ cho thế nào là thuận và nghịch). Trong đó 8đ là dễ nghe nhất, kế đến mới là 5đ, 4đ.

A4 được đề xuất từ 1936 với 440Hz, rồi 1955 được xác định là chuẩn - ISO 16. Nhưng đó chỉ là chuẩn trên giấy tờ, không phải lúc nào người ta cũng theo (vì nhiều nguyên do khách quan và chủ quan). Ở dàn nhạc Châu Âu và Mỹ thường dùng 442Hz, ở Đức, Áo, Trung Quốc là 445Hz.
La được xem là note đầu tiên (nên được ghi chữ là A), là cao độ của nữ thiếu niên 16 tuổi bình thường ở Châu Âu. Từ đó hát lên theo điệu thức thứ hòa âm (không phải là điệu thứ tự nhiên nhé), thì sẽ lên B (Si giáng nhé, phải phân biệt H và B), C, D, E, F, G

Tương tự, nói:

Đàn piano thì lên dây theo kiểu khác, không có quãng nào là chuẩn cả, nhưng mỗi quãng sai lệch rất ít.
Các nhạc cụ khác nhau sử dụng cách lên dây khác nhau tùy vào đặc thù, vai trò của nhạc cụ. Như đàn piano thì biểu diễn trên quãng rất rộng, tiếng to và phức tạp nên lên dây theo kiểu lệch một chút là phù hợp, còn đối với violin vốn có âm vực hẹp hơn, bản nhạc cho violin cũng sử dụng nhiều quãng 4, quãng 5 nên lên dây theo quãng 5 là phù hợp nhất.Rất tối nghĩa.... Không có quãng nào là chuẩn?? Lệch một chút ở đây ý bạn là sao?? Mình không biết trường lớp, sách vở nào nói đến mấy từ tối nghĩa này cả.
Lên dây đàn piano không phải là chuyện đùa. Nhạc Viện bỏ 500USD mỗi lần mời chuyên gia Nhật so piano trước mỗi kỳ biểu diễn không phải vô ích. Lên dây đàn violin cũng không phải chuyện đùa, không phải cứ xài tuner là được. Vô dàn nhạc mà cầm cái tuner chỉnh chỉnh chắc bị quăng ra sân đứng đánh Bach Sonata và Partita solo luôn quá, ôm cái 440Hz thì không ngồi dàn nhạc được trừ phi mua cho thằng Oboa cái kèn điện tử lúc nào cũng ra 440Hz.

Thân tình. Ý của bạn là ý tốt, mình không muốn bắt bẻ từng câu chữ làm gì, không phải thuộc loại mấy cái bài lên lớp có tính chất phá hoại nền móng như Skill. Nhưng việc dùng từ tối nghĩa và không giáo khoa để viết thì làm thần thành hóa âm nhạc quá, đọc không hiểu gì cả :D

Regards.
Correct me if I'm wrong!

HiLine
07-10-2008, 03:03
Đương nhiên mình cũng chỉ có ý định bàn luận chút để bổ sung thêm hiểu biết của mình, nếu có gì hạn chế mong bạn thông cảm.

Tuner hiện đại hiện nay ngoài tính nặng đúng của nó là nhận âm thanh ngoài để so sánh với âm chuẩn (thông qua đèn led, hiện đại thì có LCD) thì nó còn tích hợp theo một đống tính năng khác như phát ra âm thanh (với ý kiến cá nhân của mình thì mấy loại tuner rẻ tiền nó cũng phát ra âm thanh crap như cái topic đầu tiên của bài này), metronome v.v.....

Sinhviendoi đang nói đến vấn đề đo âm thanh, thì bạn quote và nói về vấn đề phát âm thanh, và nói về âm thanh chuẩn theo các quãng 5 (???), tỉ lệ tần số không tròn (???).
bạn nói quãng 5 là hoàn hảo đối với violin là không đúng. Và cũng không vì âm vực hẹp nên chọn quãng 5 mà là vì cấu tạo bộ dây của họ hàng nhà violin theo quãng 4 đúng hoặc 5 đúng cho dễ nghe lên dây. Âm bồi quãng 4 và 5 sẽ kết hợp với dây kế bên, nhờ đó ta sẽ cảm nhận được để so dây.
Quãng 4 đúng, 5 đúng, 8 đúng là những quãng thuận (đối với tai của người phương Tây nhé, vì tùy theo thang âm của từng nền văn hóa, âm nhạc nghe từ ấu thơ mà tai nghe của họ sẽ cho thế nào là thuận và nghịch). Trong đó 8đ là dễ nghe nhất, kế đến mới là 5đ, 4đ.

Quãng 8 đúng bao gồm 2 nốt có tỉ lệ tần số là 2:1, còn quãng 5 đúng có tỉ lệ là 3:2. Trước hết mình xin mô tả cách lên dây theo quãng 5 đúng. Giả sử bắt đầu lên dây từ một nốt có tần số là 40GHz, mình xin gọi đây là nốt A1 (tất nhiên tần số thật của nốt A1 không phải là như vậy). Mục đích là xác định tần số của các nốt nằm trong quãng C1-B1.
Xác định tần số của E1 thông qua E2: vì tỉ lệ tần số giữa E2 và A1 là 3:2 nên tần số của E2 là 60, nhưng vì E2 nằm ngoài quãng C1-B1 nên để có E1, ta phải lấy 60:2 = 30 GHz.
Tiếp theo, xác định tần số của B1 thông qua B2: vì E2 có tần số 60 và tỉ lệ B2:E2 là 3:2 nên tần số B2 là 90, vậy tần số của B1 là 45.
Cứ lặp lại như vậy, ta sẽ có tần số của cả 12 nốt trong quãng C1-B1. Tuy nhiên sau khi tiến hành 11 lần các bước như thế, ta sẽ quay về A1 với tần số không bằng 40GHz. Vậy là nếu lên dây theo các quãng 5 đúng sẽ phát sinh mâu thuẫn. Đối với đàn violin thì người ta vẫn lên dây theo các quãng 5 đúng vì âm vực của violin tương đối hẹp và để dễ lên dây như bạn đã nói. Tuy vậy đàn piano có âm vực rộng hơn nhiều nên không thể lên dây theo các quãng 5 đúng. Nếu lên dây theo các quãng 5 đúng thì phải hi sinh một số nốt (hi sinh ở đây có nghĩa là các nốt này khi chơi cùng các nốt khác thì tiếng sẽ không "sạch"). Một cách lên dây phổ biến cho đàn piano là làm cho 12 bán cung trong một quãng tám cách đều nhau. Ví dụ như quãng C1-C2, tỉ lệ tần số giữa C2 và C1 là 2:1, còn tỉ lệ tần số giữa 2 nốt cách nhau một bán cung là căn bậc 12 của 2, đặt là K chẳng hạn. Vậy C1# có tần số bằng K lần tần số của C1, D2 lại có tần số bằng K^2 lần tần số của C1#. Tiến như vậy 12 bước sẽ có C2 có tần số bằng 2 lần tần số của C1.

Như vậy, nếu đàn piano và đàn violin được so dây theo nốt A4 thì tần số của E5 đối với đàn violin là 3/2 tần số của A4, còn E5 của piano có tần số bằng 7K tần số của A4 (K bằng căn bậc 12 của 2). Vậy thì nốt nào mới là chuẩn? Nói thế để thấy rằng máy đo cao độ không thể "chuẩn". Nếu ai đó cho rằng máy đo cao độ là chuẩn thì có thể trích ra tần số của các cao độ trong máy, mình có thể chỉ ra sự mâu thuẫn.

A4 được đề xuất từ 1936 với 440Hz, rồi 1955 được xác định là chuẩn - ISO 16. Nhưng đó chỉ là chuẩn trên giấy tờ, không phải lúc nào người ta cũng theo (vì nhiều nguyên do khách quan và chủ quan). Ở dàn nhạc Châu Âu và Mỹ thường dùng 442Hz, ở Đức, Áo, Trung Quốc là 445Hz.
La được xem là note đầu tiên (nên được ghi chữ là A), là cao độ của nữ thiếu niên 16 tuổi bình thường ở Châu Âu. Từ đó hát lên theo điệu thức thứ hòa âm (không phải là điệu thứ tự nhiên nhé), thì sẽ lên B (Si giáng nhé, phải phân biệt H và B), C, D, E, F, G

Cho mình hỏi một chút: làm sao biết được các dàn nhạc dùng tiêu chuẩn nào cho A? Kể cả có áp dụng một tiêu chuẩn thì trên thực tế làm sao có thể lên dây đúng theo chuẩn đó được? Tại sao dàn nhạc của Đức và Áo lại lên dây khác với phần còn lại của Châu Âu?
Cao độ của nữ thiếu niên 16 tuổi ở đây là nốt cao nhất hay thấp nhất hay là nốt ở giữa âm vực? Nữ thiếu niên 16 tuổi bình thường ở Châu Âu là giọng nữ cao hay trung? Những vấn đề này mình không biết gì cả, mong bạn giải thích thêm.

Tương tự, nói: Rất tối nghĩa.... Không có quãng nào là chuẩn?? Lệch một chút ở đây ý bạn là sao?? Mình không biết trường lớp, sách vở nào nói đến mấy từ tối nghĩa này cả.
Lên dây đàn piano không phải là chuyện đùa. Nhạc Viện bỏ 500USD mỗi lần mời chuyên gia Nhật so piano trước mỗi kỳ biểu diễn không phải vô ích. Lên dây đàn violin cũng không phải chuyện đùa, không phải cứ xài tuner là được. Vô dàn nhạc mà cầm cái tuner chỉnh chỉnh chắc bị quăng ra sân đứng đánh Bach Sonata và Partita solo luôn quá, ôm cái 440Hz thì không ngồi dàn nhạc được trừ phi mua cho thằng Oboa cái kèn điện tử lúc nào cũng ra 440Hz.

Thân tình. Ý của bạn là ý tốt, mình không muốn bắt bẻ từng câu chữ làm gì, không phải thuộc loại mấy cái bài lên lớp có tính chất phá hoại nền móng như Skill. Nhưng việc dùng từ tối nghĩa và không giáo khoa để viết thì làm thần thành hóa âm nhạc quá, đọc không hiểu gì cả :D

Regards.
Correct me if I'm wrong!

Mình không dùng từ trong sách vở vì mình nói những gì mình hiểu hoặc biết bằng ngôn ngữ của mình chứ không có trích sách vở hay thầy cô nào cả. Nếu bắt mình phải dùng từ giáo khoa để giải thích thì thật là đánh đố quá. Có lẽ bạn dạy cho mình cách dùng từ vậy. Cách dùng từ hiện tại của mình có gì tối nghĩa thì mong bạn thông cảm.

nomadic
07-10-2008, 12:00
Quãng 8 đúng bao gồm 2 nốt có tỉ lệ tần số là 2:1, còn quãng 5 đúng có tỉ lệ là 3:2. Trước hết mình xin mô tả cách lên dây theo quãng 5 đúng. Giả sử bắt đầu lên dây từ một nốt có tần số là 40GHz, mình xin gọi đây là nốt A1 (tất nhiên tần số thật của nốt A1 không phải là như vậy). Mục đích là xác định tần số của các nốt nằm trong quãng C1-B1.
Xác định tần số của E1 thông qua E2: vì tỉ lệ tần số giữa E2 và A1 là 3:2 nên tần số của E2 là 60, nhưng vì E2 nằm ngoài quãng C1-B1 nên để có E1, ta phải lấy 60:2 = 30 GHz.
Tiếp theo, xác định tần số của B1 thông qua B2: vì E2 có tần số 60 và tỉ lệ B2:E2 là 3:2 nên tần số B2 là 90, vậy tần số của B1 là 45.
Cứ lặp lại như vậy, ta sẽ có tần số của cả 12 nốt trong quãng C1-B1. Tuy nhiên sau khi tiến hành 11 lần các bước như thế, ta sẽ quay về A1 với tần số không bằng 40GHz. Vậy là nếu lên dây theo các quãng 5 đúng sẽ phát sinh mâu thuẫn. Đối với đàn violin thì người ta vẫn lên dây theo các quãng 5 đúng vì âm vực của violin tương đối hẹp và để dễ lên dây như bạn đã nói. Tuy vậy đàn piano có âm vực rộng hơn nhiều nên không thể lên dây theo các quãng 5 đúng. Nếu lên dây theo các quãng 5 đúng thì phải hi sinh một số nốt (hi sinh ở đây có nghĩa là các nốt này khi chơi cùng các nốt khác thì tiếng sẽ không "sạch"). Một cách lên dây phổ biến cho đàn piano là làm cho 12 bán cung trong một quãng tám cách đều nhau. Ví dụ như quãng C1-C2, tỉ lệ tần số giữa C2 và C1 là 2:1, còn tỉ lệ tần số giữa 2 nốt cách nhau một bán cung là căn bậc 12 của 2, đặt là K chẳng hạn. Vậy C1# có tần số bằng K lần tần số của C1, D2 lại có tần số bằng K^2 lần tần số của C1#. Tiến như vậy 12 bước sẽ có C2 có tần số bằng 2 lần tần số của C1.

Như vậy, nếu đàn piano và đàn violin được so dây theo nốt A4 thì tần số của E5 đối với đàn violin là 3/2 tần số của A4, còn E5 của piano có tần số bằng 7K tần số của A4 (K bằng căn bậc 12 của 2). Vậy thì nốt nào mới là chuẩn? Nói thế để thấy rằng máy đo cao độ không thể "chuẩn". Nếu ai đó cho rằng máy đo cao độ là chuẩn thì có thể trích ra tần số của các cao độ trong máy, mình có thể chỉ ra sự mâu thuẫn.

Bạn muốn tìm cách lên dây sao cho tất cả note chính xác và hoàn hảo về mọi mặt, chuyện đó được xem là không thể. Nội việc xác định chuẩn A=440Hz chuẩn đã khó mà tuân theo rồi nói chi là việc xác định từng note. Hoàn hảo là theo tùy cái nào mà mình dựa theo, bạn so sánh 2 cái khác nhau để rồi nói cái này hay cái kia không hoàn hảo là không được.

Tặng bạn một table có tính tương đối xác định Hz của từng note, chứ bạn ví dụ tần số Ghz làm mình hết hồn :D. Kèm công thức tính:
http://i175.photobucket.com/albums/w130/nomadic_boy/Misc/frequency.jpg

http://i175.photobucket.com/albums/w130/nomadic_boy/Misc/7f82d3578d74cfc731a78dab0740268b.png

Còn công thức của bạn có gì đó sai và hơi nhập nhằng nếu biết rằng quãng 5 đúng gồm 3,5 cung, 8 đúng gồm 6 cung, vậy mà tỉ lệ HZ theo bạn nói 5 đúng là 3/2, 8 đúng là 2/1. Mình nghĩ tỉ lệ 5 đúng không phải là 3/2, quãng 5 tăng thì mới là 3/2 (đó là suy luận của mình thôi, cái này not sure, correct If I'm wrong). Bạn nên theo công thức trên có lẽ sẽ chính xác hơn.

Violin thì bán cung là một thứ rất tinh tế. Bạn cứ làm kiểu tăng nửa cung (4,5 comma) thì lên hồi lệch với nhau là đúng rồi (tuy tai người thường ít nhận thấy được). Nếu bạn hiểu vì sao Sol thăng và La giáng khác nhau thì sẽ hiểu mình nói.

Còn Note A thì theo mình nghe giảng trong lớp Hòa Âm thì thầy Đào Thái chỉ nói lướt qua là cao độ tự nhiên của một thiếu nữ 16 tuổi, chắc có thể hiểu như tiếng kêu tự nhiên của một đứa trẻ khóc khi chào đời v.v.... nếu bạn vẫn muốn tìm hiểu kỹ vấn đề này thì mình sẽ hỏi thêm cho bạn.

Một lần nữa mình nhấn mạnh là tìm chuẩn hoàn hảo cho âm nhạc là rất khó, đã được nghiên cứu xa xưa rồi. Từ Trung Hoa cổ đại khoảng 5000 năm trước có cả giai thoại để tìm ra được cao độ chuẩn để làm Hoàng chung, nhưng rồi cuối cùng cũng chỉ để trong bảo tàng thôi. Topic đang nói về kỹ thuật lên dây cho newbie, thì bạn cũng không nên đòi hỏi nhiều "chuẩn" quá làm gì. Muốn hiểu rộng, hiểu sâu về vấn đề này thì mình có thể sắp xếp cho bạn gặp một số người thật sự giỏi để bạn tiếp thu.

Best regards,

BElieve
07-10-2008, 20:22
Còn cách nghe và so của em Skill thì lại làm mình liên tưởng đến việc dân giang hồ violin cứ so dây bằng cách bấm ngón 4 dây này để so với dây buông bên kia, hehe. Cách này bắt chước guitar. Cũng như cách của em skill đều bậy bạ hết sức.

Đọc tới đoạn này làm em giật thót cả người. Mấy hôm thời tiết kiểu gì đó mà cái dây Rê của em nó bị chùng xuống. Nhà thầy thì xa mà phải tập để trả bài cho thầy nên em liều lên dây cho nó. Hix, em lên dây i xì như kiểu bác nói: "dân giang hồ". Bác cho hỏi tại sao lên như vậy lại "bậy bạ"?:)

Em đọc xong hết topic rồi mà vẫn không hiểu phải lên dây kiểu gì. Quãng 5 là gì vậy? Tóm lại là sau khi lên dây La tạm ổn rồi thì bấm vô đâu để lên 2 dây bên cạnh?

Mấy cái này em chỉ hỏi vì tò mò thôi chứ em chừa không dám tự lên dây rồi. Thế nên các bác đừng la em, mới học mà ti toe đòi lên dây nhé :)

À, em mới học violin được có 1 năm. Điều em thấy rõ nhất ở thầy cô hay những người chơi nhạc chuyên nghiệp là họ cực kỳ "khó tính" :D. Thế nên em chẳng thấy ngạc nhiên gì khi bác Bình hay bác nomadic thấy khó chịu với bạn skill. Không biết các loại đàn khác như nào chứ với violin thì thầy em hầu như ngày nào cũng nhắc đi nhắc lại: "phải nắn nót từng nốt". Cái này chắc là bệnh nghề nghiệp của nghệ sĩ :) Mà phải cẩn thận, tỉ mỉ như vậy thì mới thành tài được chứ....

Làm thế nào để các nốt ăn vào người mình được bây giờ hả các bác? Tập kéo dây buông? Nhưng mà đàn nó cứ như bà già ý, thời tiết chưa thay đổi nó đã rền rĩ rồi, chả lẽ ngày nào cũng chạy qua kêu thầy ơi chỉnh dây cho con....(không ổn, vì nhà thầy xa quá...:()

Giải pháp nghe dây chuẩn qua audio có được không ạ????

Hay mua cái thanh la, ngày nào sáng dậy cũng gõ boong boong à nhầm, laaa laaa...mấy cái cho quen tai?????

nomadic
07-10-2008, 20:56
Việc bấm ngón để so dây chỉ dùng bên guitar thôi vì nó có vạch sẵn, chứ violin thì bạn mới học không đủ chuyên nghiệp đến mức bấm 1 phát là đúng ngón 4 để lấy chuẩn mà so dây kế được.

Bạn học violin 1 năm rồi mà chưa học quãng??? Mình dạy học trò thì bữa đầu tiên đã vẽ biểu đồ chỉ cung và quãng cơ bản là thế nào rồi.

Mình hiền lành lắm, ngoài đời không có khó tính với ai bao giờ, hậu đậu và nhanh nhảu đoảng chứ không có khó tính như bạn nghĩ đâu :D

Lên dây violin thì chỉ có cách tập nghe, so 2 dây kế nhau hoặc là dùng âm thoa, tuner thôi. Còn các cách khác thì không ai khuyến khích. Cách dùng audio thì nếu ra đúng được âm acoustic thì còn tạm, chứ dùng âm electric thì thôi, quên nó đi, không có so được đâu.

BElieve
07-10-2008, 22:40
[quote=nomadic;22879]Việc bấm ngón để so dây chỉ dùng bên guitar thôi vì nó có vạch sẵn, chứ violin thì bạn mới học không đủ chuyên nghiệp đến mức bấm 1 phát là đúng ngón 4 để lấy chuẩn mà so dây kế được.

Bạn học violin 1 năm rồi mà chưa học quãng??? Mình dạy học trò thì bữa đầu tiên đã vẽ biểu đồ chỉ cung và quãng cơ bản là thế nào rồi.
quote]

A, vậy thì chắc tui lên dây không quá tệ :D (tự an ủi) tại vì cái đàn của tui được thầy giáo đánh dấu ngón bấm mà. Hix, học tới 1 năm rồi mà bấm vẫn trật lất. Dịch có 1mm thôi là bị thầy kêu bấm lại :( Nhưng mà đúng thật, kể cả có đánh dấu thì bấm vẫn khó chuẩn lắm. Tai tui chắc như tai trâu rồi....

Còn về quãng thì quãng 8 là từ La<-La-> La, còn quãng 5 là Re<-La->mi hả bác? Tại hồi mới đi học tôi kêu là con biết một ít nhạc lý rồi (biết mỗi 8 nốt nhạc + cái khóa sol :D) nên thầy bảo học tới bản nhạc nào thì học nhạc lý luôn của bản nhạc đó. Chắc là tại cái đầu tôi khó "tiêu hóa" mấy cái khái niệm về nhạc lý nên nghe thầy giảng xong chỉ nhớ mang máng thôi...hix

HiLine
08-10-2008, 00:41
Đúng là Hz thật chứ không phải GHz, lâu nay toàn nói về xung nhịp của CPU nên có lẫn lộn, bà con thông cảm. :D
Về việc quãng 5 đúng có tỉ lệ tần số là 3:2, mình xin khẳng định là đúng, chính vì vậy nên quãng 5 đúng mới nghe hợp tai. Nguyên nhân của việc này là do sự tổng hợp dao động của sóng âm. Nếu tỉ lệ hơi lệch so với 3:2 thì 2 sóng âm khi tổng hợp lại sẽ tạo ra tạp âm, khiến cho người nghe cảm thấy khó chịu. Mình không có nói cách lên dây nào là hoàn hảo, mà mình chỉ nhấn mạnh rằng máy đo cao độ không đo một cách hoàn hảo được do sự mâu thuẫn giữa 2 cách lên dây mà mình đã trình bày. Đồ thị như bạn đưa ra không thể nói gì về mặt vi mô, vì sự khác biệt giữa 2 cách lên dây khá là nhỏ, trong khi một chấm trên đồ thị lại có kích thước đáng kể. Giả sử dây La có tần số 440Hz, thì theo bạn dây Mí có tần số là bao nhiêu? Nếu theo cách lên dây của đàn violin thì sẽ không hợp với đàn piano và ngược lại.
Xon thăng và La giáng khác hay giống nhau là tùy theo cách lên dây. Nếu bạn lên dây theo các quãng 5 đúng thì khác nhau, bởi nếu bạn lên dây từ nốt thấp lên đến nốt cao sẽ cho kết quả khác so với lên dây từ nốt cao xuống nốt thấp. Ngược lại, nếu lên dây theo tỉ lệ căn bậc 12 của 2 như đối với đàn piano thì La giáng cũng là Xon thăng.
Còn về vấn đề La này La nọ, thiếu nữ này thiếu nữ nọ thì mình rất tò mò, nếu có thể thì bạn tìm hiểu thêm rồi mở một chủ đề khác được không? :D

nomadic
08-10-2008, 11:16
Sol # chính xác là phải cao hơn La giáng, đây không phải là do khác biệt giữa 2 cách lên dây theo bạn cứ bám lấy, mà thật ra là được qui định từ xa xưa rồi. 1 cung được chia làm 9 comma, thăng sẽ làm nâng lên 5comma, giáng sẽ giảm 5 comma.
Vì điều này làm không thuận tiện các nhạc cụ phím, Bình quân luật của Bach đã định nghĩa lại, thăng thì thăng 4,5 comma, giáng thì giảm 4,5 comma.

Violin và các nhạc cụ có thể linh động cao độ phụ thuộc ở người chơi, có thể phân biệt thăng giáng chính xác - tinh tế là ở chỗ đó.

Còn về cách so dây cũng như bạn nói sự khác biệt là khá nhỏ, cũng như 0,5comma giữa trước và sau Bach không phải ai cũng nghe được. Thì thôi đừng làm máy móc làm gì. Âm nhạc là dùng tai cũng mình nghe, không phải dùng máy móc để đo ăn thua vài Hz cái nào là đúng. Bữa giờ bệnh nằm ở nhà mới có thời gian tranh luận, chứ nếu không mình cũng chẳng tham gia làm gì vì nói các vấn đề nâng cao chưa chắc mọi người đều hiểu hết. Việc note La khi nào gặp lại ThS Lại Thủy hoặc thầy Đào Thái mình sẽ hỏi lại cho bạn.

HiLine
09-10-2008, 03:29
Thì mình chẳng đã nói rồi còn gì? Do cách lên dây theo các quãng 5 mà giữa Xon thăng và La giáng mới có sự khác nhau. Đàn piano lên dây kiểu khác nên Xon thăng mới trùng với La giáng. Còn cái vụ máy móc là mình không khuyến khích và đã giải thích rõ lí do. Và mình cũng chẳng đề cập đến cái gì nâng cao cả, chẳng qua là chương trình vật lí lớp 12. Mình thấy chủ đề hay nên tham gia tranh luận để mở rộng hiểu biết chứ cũng chẳng phải rảnh rỗi gì, các vấn đề mình và bạn nói có nhiều người hiểu cũng có nhiều người không hiểu. Biết gì nói nấy là quý, mình nghĩ vậy. Chúc bạn sớm khỏe! Bao giờ tìm hiểu thêm được về nguồn gốc của nốt La thì bạn post bài cho mình tham khảo nhé!

nomadic
09-10-2008, 12:06
Hix, nhắc lại là Sol thăng và La giáng khác nhau không phải vì cách lên dây, đó là qui tắc của âm nhạc tiền cổ điển. Sau đó vì tính phức tạp, khó khăn cho việc làm và chơi đàn phím, với lại cũng chưa chắc ai cũng nghe được sự khác biệt tinh tính của 1 comma, nên Bach mới làm ra Bình quân luật, đã mang đến rất nhiều tiện dụng.
Đó là sự khác nhau giữa Diatonic scale và Chromatic scale, nó chỉ khác nhau ở các note thăng giáng, các note bình thì được fix như nhau hết. Không phải do lên dây mà ảnh hưởng đến cao độ khác nhau, cái vụ lên dây theo Hz này thì chỉ có thời hiện đại có máy đo người ta mới tính toán thôi.
Còn vụ note La thì khoảng vài tuần nữa mình hỏi, 2 tuần nay nằm bệnh ở nhà không có lên Nhạc Viện gặp ai được.

BElieve
09-10-2008, 15:23
Đây, để em trích mấy lời trong cuốn sách này làm trọng tài cho 2 bác:

"...Như đã trình bày ở trên, cung và nửa cung là đơn vị đo độ cao của âm thanh.

CUNG:
Cao độ của CUNG lại được chia thành những phần nhỏ gọi là COMMA. Mỗi cung có 9 commas. VD: cao độ từ nốt DO lên RE là 1 cung hay 9 commas.

NỬA CUNG DỊ (Demi ton diatonique):
Nửa cung dị là cao độ của nửa cung được hình thành từ hai nốt khác tên nhau như: MI_FA; SI_DO...
Trên lý thuyết, giá trị cao độ của một nửa cung dị chỉ tính bằng 4 commas. Tuy nhiên, trong thực tế để tránh rắc rối, người ta coi như bán cung dị có cao độ là nửa cung, nghĩa là có cao độ 4,5 commas. Vì như như thế dễ tính toán cho nhạc cụ có phím, cao độ giữa 2 phím kế tiếp là nửa cung. Chỉ có loại nhạc cụ không phím, ví dụ như violin mới có thể biểu diễn chính xác cao độ của nửa cung dị là 4 commas.

NỬA CUNG ĐỒNG (Demi ton chromatique)
Nửa cung đồng là cao độ của nửa cung được hình thành từ hai nốt cùng tên nhưng một trong hai nốt có mang dấu hóa. VD: FA_FA thăng, SI_SI giáng...
Trên lý thuyết, một nửa cung đồng có cao độ là 5 commas. Nhưng trong thực tế để tránh rắc rối, người ta coi nửa cung đồng có cao độ là nửa cung, nghĩa là có cao độ 4,5 commas..."

(Trích: "Nhạc lý căn bản", Nguyễn Hạnh, NXB Phương Đông, tr. 26-28)

Enjoy! :)

BElieve
09-10-2008, 15:34
Như vậy, nếu các nhà làm đàn có bàn phím (vd: piano) muốn diễn tả chính xác từng 0.5 commas của nốt nhạc thì bàn phím piano bây giờ sẽ dài ra gấp rưỡi :D.

Vì người ta sẽ thay 1 phím đen giữa 2 phím trắng bằng 2 phím đen liền nhau. Một phím cho FA_thăng, một phím cho SON_giáng và v..v...

Bác nào chơi piano lúc đó chắc khóc thét vì chạy ngón #:-S

Đây là một lý do mà dân Violin "tự sướng" cho rằng tai nghe nhạc của mình tốt hơn dân piano hay dân đánh đàn phím khác... (vì họ phân biệt được tới 0,5 commas cơ đấy, haha...)

Tunny
09-10-2008, 17:04
Xin chào mọi người, em hoàn toàn là lính mới ở đây, và hơi ngoại đạo. Em chỉ biết 1 chút ít về guitar, sau đó được 1 người bạn tặng lại 1 cây violin, để lâu ngày không đụng đến thấy bụi bám mà nao nao lòng nên thử lấn sân sang. Thật sự là từ khi nghe bài Song from a secret garden em đã không cầm nỗi lòng với tiếng violin trong đó.
Như những bài viết trước đây, việc lên dây violin thật sự rất khó (em đã tưởng bài viết của bác Skill với 4 files download về nghe và chỉnh theo là cứu tinh) như vậy bắt buộc những người gà con như em phải nhờ người trợ giúp việc lên dây. Các bài viết quá cao siêu nên em không thẩm thấu được mấy.
Em hỏi hơi lạc đề một xíu là ở TP HCM có anh/chị nào nhận dạy violin vỡ lòng không ạ, em chỉ học mang tính "tự giải khuây" chứ không có khả năng học bài bản. Nhưng mong muốn học của em là nghiêm túc và hứa sẽ chuyên cần.

Tuấn.

nomadic
09-10-2008, 19:36
Học violin không thể học không có bài bản được, ai dạy đánh kiểu mì ăn liền thì cũng cực lắm chứ không phải đùa. Nhiều người cũng như bạn lắm lắm, mình tạm gọi là Hội chứng Secret garden (hội chứng Canon cũng tương tự) :D cứ nhờ mình: "Anh ơi, chỉ cần dạy cho em một bài Song from Secret Garden, 3 tháng cũng được, em không cần căn bản đâu".
Ack, học trò mình 3 tháng bấm được ngón 4 là may, có điều kéo dây buông hay phết, cái này mới quan trọng :D

Mình thấy bạn đã nghiêm túc và chuyên cần thì không nên sợ bài bản. Thà bỏ 3 năm học nền tảng thật chắc để rồi bài nhạc nhẹ nào dễ dễ cũng đánh được, còn hơn bỏ 3 tháng để kéo Secret garden nghe như đám ma :D

tonthatbinh1212
09-10-2008, 20:57
chà topic dạo này đông vui ghê,hihi!giờ chúng ta chuyển qua bàn luận qua sao lấy nốt LA làm chuẩn luon,hihi,để mình và aH hỏi them thầy co về mấy vụ này rồi mở topic khác bàn sâu hơn hen,hihi!

Còn các hội chưng SG hay Ca in D thì nhiều người thích lắm cơ,ngay cả học trò mình,khi ngồi ko lấy đàn kéo cho e nó nghe,mà e nó cứ hỏi làm cach nào kéo nhu mình bây giờ ^^!mà hoc trò mình hoc dược 6t rồi dấy,hihi,kéo dây buong nhu aH nói luon,rất là hay,hihi! Các bạn nêu yêu thích kéo thiệt sự thì nên học từ từ (dục tốc bất đạt mà),có găng len thoi,mỗi ngày một ít là kéo hay thoi,hihi!

Tunny
10-10-2008, 11:35
Em có mắc 1 tí hội chứng SG như các bác phân tích, nhưng không phải là em muốn cố tập cho đc bài đó đâu mà cái chính là em thấy cái hồn chuyển tải khi nghệ sĩ kéo vĩ trên dây đàn thôi. Nghe mượt mà, sâu lắng quá, thấy cả khắc khoải trong lòng, em chỉ tưởng tượng đến lúc mình đứng trước cửa sổ đối diện vách tường 1 ngôi nhà cao tầng mà thả hồn kéo. Không biết bác nào cảm nhận được cái em đang "tưởng" lúc này không?
Chính xác em muốn học, ý bài bản ở đây là em đã quá tuổi để đi con đường chuyên nghiệp (xin đừng cười em chỗ này, chỉ là ko biết dùng từ nào thôi) em học để có thể đánh được những đoạn em thích (tất nhiên là sau 1 năm tập đoạn đó).
Em có chơi guitar, và hiểu thế nào là gian khổ. Xin bác nào rộng lòng nhận em làm đệ tử. Vì phải đi làm nên không thể có thời gian cố định để học tại trung tâm.

BElieve
10-10-2008, 11:57
[quote=Tunny;22960]Em có mắc 1 tí hội chứng SG như các bác phân tích, nhưng không phải là em muốn cố tập cho đc bài đó đâu mà cái chính là em thấy cái hồn chuyển tải khi nghệ sĩ kéo vĩ trên dây đàn thôi. Nghe mượt mà, sâu lắng quá, thấy cả khắc khoải trong lòng, em chỉ tưởng tượng đến lúc mình đứng trước cửa sổ đối diện vách tường 1 ngôi nhà cao tầng mà thả hồn kéo. Không biết bác nào cảm nhận được cái em đang "tưởng" lúc này không?
quote]

Tưởng bác đứng ở cửa sổ một ngôi nhà rêu phong, đối diện với một khu vườn um tùm xum xuê đầy cỏ dại và kéo Song from the secret garden chứ? Sao lại là nhà cao tầng nhỉ???? :D

Tunny
10-10-2008, 12:09
:D Mình tự "tô xanh" cái thô kệch bụi bặm đó. Mình lắng đọng nó trong tiếng ồn ào náo nhiệt :D
Nhà em ngay bến xe, cửa sổ nhà em bị nguyên cái nhà cao tầng che mất.
Còn ngôi nhà rêu phong trước vườn hoang thì em phải quay về Dalat ở với ba má quá.
@ Bác nào nhận em làm đệ tử đi :((

tonthatbinh1212
10-10-2008, 22:55
:D Mình tự "tô xanh" cái thô kệch bụi bặm đó. Mình lắng đọng nó trong tiếng ồn ào náo nhiệt :D
Nhà em ngay bến xe, cửa sổ nhà em bị nguyên cái nhà cao tầng che mất.
Còn ngôi nhà rêu phong trước vườn hoang thì em phải quay về Dalat ở với ba má quá.
@ Bác nào nhận em làm đệ tử đi :((

làm dệ tử thì sư phụ co đuco gì ko?hihi,a (e) lớn chua nhỉ,hihi!

HiLine
11-10-2008, 08:40
Hix, nhắc lại là Sol thăng và La giáng khác nhau không phải vì cách lên dây, đó là qui tắc của âm nhạc tiền cổ điển. Sau đó vì tính phức tạp, khó khăn cho việc làm và chơi đàn phím, với lại cũng chưa chắc ai cũng nghe được sự khác biệt tinh tính của 1 comma, nên Bach mới làm ra Bình quân luật, đã mang đến rất nhiều tiện dụng.
Đó là sự khác nhau giữa Diatonic scale và Chromatic scale, nó chỉ khác nhau ở các note thăng giáng, các note bình thì được fix như nhau hết. Không phải do lên dây mà ảnh hưởng đến cao độ khác nhau, cái vụ lên dây theo Hz này thì chỉ có thời hiện đại có máy đo người ta mới tính toán thôi.
Còn vụ note La thì khoảng vài tuần nữa mình hỏi, 2 tuần nay nằm bệnh ở nhà không có lên Nhạc Viện gặp ai được.

Đồng ý là bản thân Xon thăng và La giáng có cao độ khác nhau bởi bản thân chúng là 2 nốt khác nhau và cách lên dây cũng khác nhau. Xon thăng được lên dây bằng cách đi lên 5 lần quãng 5 từ nốt La còn La giáng được lên dây bằng cách đi xuống 7 lần quãng 5 từ nốt La. Và cũng như bạn nói, đối với nhạc cụ phím thì Xon thăng có cùng cao độ với La giáng; 2 nốt đều có tần số bằng tần số của La chia cho căn bậc 12 của 2. Sự khác nhau giữa 2 loại bán cung cũng có thể giải thích dựa theo cách lên dây theo các quãng 5. Tóm lại đây chỉ là khía cạnh vật lí của âm thanh, mình tán một tẹo cho vui thôi; kết luận vẫn là violin lên dây rất khó vì phải nghe được quãng đúng. Xin hết. :D

BElieve
11-10-2008, 09:35
Các bác có nhắc tới việc kéo 2 dây cùng lúc để nghe quãng 5. Và hợp tai theo khía cạnh vật lý như Hiline nói là tỉ lệ tần số âm thanh là 3:2. Nhưng trên thực tế thì là gì? "Hợp tai" nghĩa là gì? Biết là khó diễn tả nhưng các bác thử giải thích cho tui với...

Tui thấy sư phụ tui lúc lên dây chỉ kéo 2 dây một thôi, chứ không bấm ngón 4 để so với dây bên kia. Nhưng khi hướng dẫn tui tập lên dây thì sư phụ hướng dẫn bấm ngón 4 và so dây. Thế là thế nào nhỉ?

HiLine
11-10-2008, 11:48
Các bác có nhắc tới việc kéo 2 dây cùng lúc để nghe quãng 5. Và hợp tai theo khía cạnh vật lý như Hiline nói là tỉ lệ tần số âm thanh là 3:2. Nhưng trên thực tế thì là gì? "Hợp tai" nghĩa là gì? Biết là khó diễn tả nhưng các bác thử giải thích cho tui với...

Tui thấy sư phụ tui lúc lên dây chỉ kéo 2 dây một thôi, chứ không bấm ngón 4 để so với dây bên kia. Nhưng khi hướng dẫn tui tập lên dây thì sư phụ hướng dẫn bấm ngón 4 và so dây. Thế là thế nào nhỉ?

Thực tế là gì thì bạn nghe là biết thôi. Có thể bảo sư phụ chơi 2 dây đã so chuẩn và trước khi so chuẩn là biết được "hợp tai" là thế nào. Nói đại khái là cảm giác âm thanh hòa trộn vào nhau tốt, tạo ra cảm giác êm ái chứ không có tiếng nhiễu. Nói chung là diễn tả mấy thì không thể nào bằng cảm giác được.
Sư phụ của bạn thứ nhất là có thể sợ bạn chưa nghe được quãng 5 nên hướng dẫn bạn so theo quãng 8 cho dễ, thứ hai là sợ bạn chưa nghe được sự khác biệt nhỏ nên chỉ cách so dây tương đối bởi bạn bấm ngón 4 nhiều khả năng là chưa chuẩn nên so dây như vậy chỉ giúp cho các dây không bị lệch nhiều quá thôi, và thứ ba là có thể bạn bấm ngón 4 quá chuẩn nên so dây như thế rất tiện. :D

Dung SherLock
11-10-2008, 21:42
Thực ra nói là một chuyện nhưng muốn nghe được âm chuẩn cần phải rèn luyện và biết thêm xướng âm thì càng tốt. Nếu không thì sang bên Hào Nam mua cái máy lên dây đàn cho tiện. Có bác nào hướng dẫn cách sử dụng máy lên dây đó đi, mình cũng chỉ biết thế chứ cũng chưa dùng nó bao giờ

nomadic
12-10-2008, 00:09
Đồng ý là bản thân Xon thăng và La giáng có cao độ khác nhau bởi bản thân chúng là 2 nốt khác nhau và cách lên dây cũng khác nhau. Xon thăng được lên dây bằng cách đi lên 5 lần quãng 5 từ nốt La còn La giáng được lên dây bằng cách đi xuống 7 lần quãng 5 từ nốt La. Và cũng như bạn nói, đối với nhạc cụ phím thì Xon thăng có cùng cao độ với La giáng; 2 nốt đều có tần số bằng tần số của La chia cho căn bậc 12 của 2. Sự khác nhau giữa 2 loại bán cung cũng có thể giải thích dựa theo cách lên dây theo các quãng 5. Tóm lại đây chỉ là khía cạnh vật lí của âm thanh, mình tán một tẹo cho vui thôi; kết luận vẫn là violin lên dây rất khó vì phải nghe được quãng đúng. Xin hết. :D

Thôi thôi, mình xin hàng nếu bạn lặp lại lần nữa Sol thăng và La giáng khác nhau vì cách so dây nhé. Mình nói đi nói lại là khác biệt giữa Sol thăng và La giáng không liên quan đến vụ so dây mà bạn cứ vịnh vào suốt ngày cứ nói "so dây quãng 5, và căn 12 của 2" thì bó tay rồi, hix, nghĩ sao mà đi so liên tục quãng 5 để lên note Sol thăng và La giáng vậy trời ơi.

So dây thì chỉ là một kỹ thuật của nhạc cụ. Còn cái này đang nói đến là vấn đề nhạc lý cơ bản. Mong bạn hiểu cho. Bạn lên search tài liệu đọc về Diatonic scale và Chromatic scale đi rồi hãy nói tiếp. Không phải khác nhau giữa 2 loại bán cung cũng có thể giải thích dựa theo cách lên dây theo các quãng 5 đâu nhé. Bạn chịu khó đọc và suy nghĩ nhiều hơn đi. Chứ cứ phán đại, gượng ép vậy nghe không chịu nổi.

Còn vụ bấm ngón 4 để so là so quãng 1 đúng, hay còn gọi là trùng âm, chứ không phải quãng 8 như bạn nói. Không khuyến khích so kiểu này, vì không thể lấy một cái không cố định (là ngón 4, mới học không ai bấm 100 ngón 4 đều cao độ giống nhau được) để hình thành một cái cố định (là dây buông). Đây là cách so giang hồ.

HiLine
12-10-2008, 01:00
Thôi thôi, mình xin hàng nếu bạn lặp lại lần nữa Sol thăng và La giáng khác nhau vì cách so dây nhé. Mình nói đi nói lại là khác biệt giữa Sol thăng và La giáng không liên quan đến vụ so dây mà bạn cứ vịnh vào suốt ngày cứ nói "so dây quãng 5, và căn 12 của 2" thì bó tay rồi, hix, nghĩ sao mà đi so liên tục quãng 5 để lên note Sol thăng và La giáng vậy trời ơi.

So dây thì chỉ là một kỹ thuật của nhạc cụ. Còn cái này đang nói đến là vấn đề nhạc lý cơ bản. Mong bạn hiểu cho. Bạn lên search tài liệu đọc về Diatonic scale và Chromatic scale đi rồi hãy nói tiếp. Không phải khác nhau giữa 2 loại bán cung cũng có thể giải thích dựa theo cách lên dây theo các quãng 5 đâu nhé. Bạn chịu khó đọc và suy nghĩ nhiều hơn đi. Chứ cứ phán đại, gượng ép vậy nghe không chịu nổi.

Thế xem ra ý khẳng định rằng 2 nốt đấy có cao độ khác nhau vì là 2 nốt khác nhau của mình là không có ý nghĩa với bạn nhỉ. Theo bạn thì người ta quy định cao độ của nốt Xon thăng và nốt La giáng thế nào? Cái việc, đọc, tìm hiểu và suy nghĩ thì tất nhiên là mình đã làm và sẽ còn tiếp tục chứ không có dừng lại ở kiến thức từ một nguồn nào cả. Cảm ơn bạn đã nhắc nhở. Mình chỉ cần biết ý kiến của bạn về việc quy định cao độ cho Xon thăng và La giáng thôi. Đang chờ ý kiến của bạn và chỉ chờ đúng ý kiến về vụ này.

Cái phán đại, gượng ép là bạn gán cho mình đúng không? Thế hóa ra cứ nói khác với bạn là bạn cho rằng phán đại, gượng ép à? Bạn nói xem giải thích của mình có gì là không chính xác, là phán đại và gượng ép nhé.

Nếu bạn muốn thách thức mình giải thích sự khác nhau giữa 2 loại bán cung từ cách so dây theo các quãng 5 thì mình cũng xin chứng minh luôn, nhưng mà chứng minh thì phải có toán mà dạo này mình đang ngại làm toán và hiện tại cũng không có nhiều thời gian. Nếu mình giải thích được thì đề nghị bạn tôn trọng ý kiến của mình chứ không có gán những thứ như là "cao siêu", "gượng ép", "phán bừa", "không giáo khoa" thôi. Thế được không?

Từ đầu đến giờ mình nói gì cũng đều có chứng minh và mình luôn tôn trọng ý kiến của bạn, mình nói ra có gì sai thì xin chỉ giáo chứ đừng nói mình thế này, thế kia nhé. Rất cảm ơn bạn.

Còn vụ bấm ngón 4 để so là so quãng 1 đúng, hay còn gọi là trùng âm, chứ không phải quãng 8 như bạn nói. Không khuyến khích so kiểu này, vì không thể lấy một cái không cố định (là ngón 4, mới học không ai bấm 100 ngón 4 đều cao độ giống nhau được) để hình thành một cái cố định (là dây buông). Đây là cách so giang hồ.

Đúng là trùng âm chứ không phải quãng 8, không hiểu mình nghĩ gì mà nói nhầm vậy. Cảm ơn bạn đã chỉnh sửa. :)

Tranh cãi kiểu này mất thời gian quá ...

tonthatbinh1212
12-10-2008, 10:04
Thế xem ra ý khẳng định rằng 2 nốt đấy có cao độ khác nhau vì là 2 nốt khác nhau của mình là không có ý nghĩa với bạn nhỉ. Theo bạn thì người ta quy định cao độ của nốt Xon thăng và nốt La giáng thế nào? Cái việc, đọc, tìm hiểu và suy nghĩ thì tất nhiên là mình đã làm và sẽ còn tiếp tục chứ không có dừng lại ở kiến thức từ một nguồn nào cả. Cảm ơn bạn đã nhắc nhở. Mình chỉ cần biết ý kiến của bạn về việc quy định cao độ cho Xon thăng và La giáng thôi. Đang chờ ý kiến của bạn và chỉ chờ đúng ý kiến về vụ này.

Cái phán đại, gượng ép là bạn gán cho mình đúng không? Thế hóa ra cứ nói khác với bạn là bạn cho rằng phán đại, gượng ép à? Bạn nói xem giải thích của mình có gì là không chính xác, là phán đại và gượng ép nhé.

Nếu bạn muốn thách thức mình giải thích sự khác nhau giữa 2 loại bán cung từ cách so dây theo các quãng 5 thì mình cũng xin chứng minh luôn, nhưng mà chứng minh thì phải có toán mà dạo này mình đang ngại làm toán và hiện tại cũng không có nhiều thời gian. Nếu mình giải thích được thì đề nghị bạn tôn trọng ý kiến của mình chứ không có gán những thứ như là "cao siêu", "gượng ép", "phán bừa", "không giáo khoa" thôi. Thế được không?

Từ đầu đến giờ mình nói gì cũng đều có chứng minh và mình luôn tôn trọng ý kiến của bạn, mình nói ra có gì sai thì xin chỉ giáo chứ đừng nói mình thế này, thế kia nhé. Rất cảm ơn bạn.

Đúng là trùng âm chứ không phải quãng 8, không hiểu mình nghĩ gì mà nói nhầm vậy. Cảm ơn bạn đã chỉnh sửa. :)

Tranh cãi kiểu này mất thời gian quá ...

HIXHIX:To 2 bác,sao mà phải post nhiều bài tranh luận về viêc này vậy,chỉ là một vấn đề đơn giản mà,mỗi người nhịn chút đi,cho dù bay giờ các bác có biêt được sự khac biệt của Sol# và Lab thì các bác có được gì ko,ko lẽ hiểu thêm về Sol# và Lab là mình sẽ là một nhà lý luận,phê bình cao thâm sao^^!

To aH:hixhix,học biểu diễn ko lo học mà suốt ngày lấn sân sang khoa lý luận làm gì vậy a>:D<,lo tập concerto và mấy bài thi đi,nam nay tết sớm nên thi sớm đó,ko lo mà cứ đi so bì Sol# và Lab,ko lẽ hiểu ra vấn đề,a sẽ lên dây violon mướt hơn,bấm 2 nốt đó trong các bài đàn của mình sao ^^;;)

GOOD LUCK ALL,CHUYỂN ĐỀ TÀI ĐI CÁC BÁC ƠI,HIHI,CÀNG NGÀY CÁC BÁC CÀNG NÓNG,HIHI,CƯỜI CÁI NÀO ^^!

tonthatbinh1212
12-10-2008, 10:10
hixx,mà hỏi ngu thêm cái (vì làm biến đọc hết các bài tranh luận,chĩ đọc lướt ^^) 2 bác tranh luận sol# và lab,tranh luận xong thì để làm gì ta,vì topic là bàn về cách lên day violon,mà len day thì ko đụng tới 2 nốt phúc tạp này,hihi^^!hixhix,trình độ e yeu kém,chỉ dám lên đúng 4 nốt G D A E dể e có thể bắt dầu công việc dầu tiên khi đi thi hay đánh đấm gì bằng violon là kéo GAM,là e mừng lắm rồi,ko dám mơ xa về nốt G# và Ab ^^!

nomadic
12-10-2008, 15:50
Hehe, Bình lại vô rồi, em đọc kỹ các bài sẽ hiểu thôi, đọc lướt thì không thấy được đâu. Thầy Giang nhiều bài cổ điển bắt anh bấm phải phân biệt thăng giáng rõ ràng đó chứ không phải bấm giữa giữa là được đâu em yêu, Sol # la giáng chỉ là một ví dụ nhỏ thôi. Thôi, ao về ta tắm ao ta, về lại chuyên ngành, không qua Lý luận nữa.

@HiLine: Lúc đầu bạn nói còn có thể cho là có lý. Nhưng đem vụ lên dây mà nói đó làm nên sự khác biệt Sol thăng, La giáng thì mình bó tay bạn rồi. Diatonic scale và Chromatic scale tất cả note bình đều như nhau, chỉ có thăng giáng là khác, quy định cao độ mình nói ở trên rồi sao bạn lại hỏi nữa, đó là vì comma, bạn đọc lại bài trên đi.
Còn nói kiểu bạn thì các note cứ lệch từ từ, vậy thì bạn không cách nào chứng minh được 2 loại bán cung khác nhau bởi điều đó được và bạn cũng không đọc tất cả kiến thức căn bản cần thiết như mình đã khuyên ở trên nên có nói nãy giờ cũng không hiểu được. Nhiều nguồn khác nhau nhưng mình đảm bảo tất cả nguồn đều có một kiến thức chung và không đâu tìm đâu ra công thức căn 12 của 2 như bạn đâu.

Thôi, mình chấm dứt tranh luận tại đây, nó lệch chủ đề chính rồi, những gì mình nói đã nói hết và bạn không chịu hiểu. Mình cũng hết bệnh, còn đống công việc đang chờ, không rãnh rỗi để mà tranh luận nữa.

tonthatbinh1212
12-10-2008, 22:11
hixhix,a e nào vô giải thích luon giùm e E# có bàng F, B# có bàng C ko,hixhix,ai giải thích giùm e luôn cái^^?

nomadic
13-10-2008, 01:00
Bình giỡn hoài, không vô giả điên phá nữa nha, giải tán......... :D

hoangtrunghung
14-10-2008, 17:05
Xin chào các bạn!
Mình mới có một cây vĩ cầm cách đây 1 năm và mình cũng học dc 1 năm rồi (làm quen thôi nhé). Do ko có thời gian nên tuần mình chỉ học có 2 buổi lại thường xuyên nghỉ nữa ( bận nhậu nhệt mà), hơn nữa ngày thường mình đi làm xa nhà nên ko mang theo đàn để luyện tập đựơc.
Bữa nay đọc mấy bài viết các bạn tranh luận mình thấy chẳng hiểu gì cả ( ngu thế!) nhưng mấy cái anh chàng này nhiệt tình ghê! Tranh luận đến nơi đến chốn, tìm cả những kiến thức chuyên sâu nhất.
Trước tiên mình mong muốn các tiền bối về vĩ cầm chỉ bảo cho các phương pháp tiếp cận với cây đàn tuyệt vời này và cả về âm nhạc nói chung nữa.
Kiến thức cơ bản thôi! Mình dở cái phần lý thuyết lắm!
À! Xin hỏi bạn Bình. Mình có đọc sơ qua mấy bài viết của bạn, bạn nói bạn đi dạy cái đàn này vậy cho hỏi có cách nào luyện tập bổ trợ để tay mình nó mêm mại linh hoạt hơn lúc ko có đàn được không! Nếu lúc nào cũng có đàn thì tốt quá, đang này như mình đã nói, mình ko thể lúc nào cũng mang cái đàn theo người được. Xin cảm ơn!

tonthatbinh1212
14-10-2008, 18:19
Xin chào các bạn!
Mình mới có một cây vĩ cầm cách đây 1 năm và mình cũng học dc 1 năm rồi (làm quen thôi nhé). Do ko có thời gian nên tuần mình chỉ học có 2 buổi lại thường xuyên nghỉ nữa ( bận nhậu nhệt mà), hơn nữa ngày thường mình đi làm xa nhà nên ko mang theo đàn để luyện tập đựơc.
Bữa nay đọc mấy bài viết các bạn tranh luận mình thấy chẳng hiểu gì cả ( ngu thế!) nhưng mấy cái anh chàng này nhiệt tình ghê! Tranh luận đến nơi đến chốn, tìm cả những kiến thức chuyên sâu nhất.
Trước tiên mình mong muốn các tiền bối về vĩ cầm chỉ bảo cho các phương pháp tiếp cận với cây đàn tuyệt vời này và cả về âm nhạc nói chung nữa.
Kiến thức cơ bản thôi! Mình dở cái phần lý thuyết lắm!
À! Xin hỏi bạn Bình. Mình có đọc sơ qua mấy bài viết của bạn, bạn nói bạn đi dạy cái đàn này vậy cho hỏi có cách nào luyện tập bổ trợ để tay mình nó mêm mại linh hoạt hơn lúc ko có đàn được không! Nếu lúc nào cũng có đàn thì tốt quá, đang này như mình đã nói, mình ko thể lúc nào cũng mang cái đàn theo người được. Xin cảm ơn!

hihi,một cách đon giản khi không có đàn,đây là phương pháp cô e hay nói và là phương pháp của các nước co nền am nhạc phát triên là :a nên đi học yoga,nó sẽ giúp người hoc violon có một sự tập trung cao độ,sự dẻo dai,mềm mãi,ngay cả nước ngoài mộn yoga trong âm nhạc hình như có đua vào trong trường như là một mon ngoại khóa,e có dịp đươc học 1 lần vơi một nhac trương người thái lan,lúc qua dây tuyển dàn nhạc trẻ DNA,tới giờ thì e cũng đang ấp ủ se di học yoga đậy,nhưng mà phải kiếm lớp phù hợp,hihi!Thân!

hoangtrunghung
15-10-2008, 10:35
Á!Á! Cách của bạn Bình lạ quá ha! Bạn Bình với bạn Nomandic ở Sài Gòn hả?
Mình ở Biên Hoà, khi nào rỗi mời tất cả các bạn trong topic này có điều kiện đi uống cà phê nhé! Nhớ mang theo đàn để còn có dịp "khoe"nữa chứ! Mình rất thích nghe đàn theo cái kiểu mộc mạc giản dị chứ không khoái cái kiểu thính phòng hàn lấm mấy! Có gì xin chỉ giáo!
Thực ra thì mình muốn nghe tiếng đàn của các bạn để có động lực luyện tập hơn đặng trau chuốt tiếng đàn ấy mà! Thanks!

tonthatbinh1212
15-10-2008, 11:41
Á!Á! Cách của bạn Bình lạ quá ha! Bạn Bình với bạn Nomandic ở Sài Gòn hả?
Mình ở Biên Hoà, khi nào rỗi mời tất cả các bạn trong topic này có điều kiện đi uống cà phê nhé! Nhớ mang theo đàn để còn có dịp "khoe"nữa chứ! Mình rất thích nghe đàn theo cái kiểu mộc mạc giản dị chứ không khoái cái kiểu thính phòng hàn lấm mấy! Có gì xin chỉ giáo!
Thực ra thì mình muốn nghe tiếng đàn của các bạn để có động lực luyện tập hơn đặng trau chuốt tiếng đàn ấy mà! Thanks!

hix,ko co lạ đâu bạn ơi,chuyện này là thất 100%,tập yoga tốt thiệt đó,nhung mà mình ko biết VN chỗ nào dạy uy tín thôi,vì cái này mà học lạng quạng là bị điên đó (có ngườii bi đein vi tap yoga rồi,hihix)nghe sợ nên ko dám thử ở VN,hjixhix!

hoangtrunghung
15-10-2008, 14:11
Chậc! tập yoga nghe có vẻ kỳ diệu nhỉ! Bạn Bình với bạn Nomandic là SV nhạc viện hả? Liệu ai cũng có thể thi vào đấy để đào tạo từ ban đầu dc không? Ví dụ như tớ chẳng hạn!
Cái topic này giống mấy cái topic khác có bạn đều Skill thamgia rồi chủ yếu sa đà vào lý luận rồi lãng quên chủ đề chính. Tại sao không có ai gửi Video man biểu diễn của mình nhỉ? Nghe có vẻ buồn cười nhưng có vẻ thú vị đấy.

nomadic
17-10-2008, 15:15
Nomadic không phải nomandic, hix.
Mình và Bình học Đại học Nhạc Viện. Thường thì nếu học violin chơi thì mọi lứa tuổi đều học được, nhưng nếu vào Nhạc Viện theo con đường chuyên nghiệp thì nên bắt đầu từ nhỏ, không thì sẽ rất khó khăn. Nhạc viện không đào tạo từ ban đầu, phải học căn bản trước bên ngoài rồi mới được thi vào hệ chính qui.

Bình khuyên đúng đó, hồi đó ngồi chơi với ông nhạc trưởng Thái được ổng quý mến, mời 2 đứa lên phòng chỉ các động tác bổ trợ rất tốt, đó là tâm huyết của ông đó, muốn thả lỏng mềm mại thì nên tập Yoga, nhưng không tập mấy động tác gồng nha, có đứa học trò ở học Yoga mà tập mấy động tác cao cấp gồng nên tay cứng ngắc.

HiLine
18-10-2008, 08:56
@HiLine: Lúc đầu bạn nói còn có thể cho là có lý. Nhưng đem vụ lên dây mà nói đó làm nên sự khác biệt Sol thăng, La giáng thì mình bó tay bạn rồi. Diatonic scale và Chromatic scale tất cả note bình đều như nhau, chỉ có thăng giáng là khác, quy định cao độ mình nói ở trên rồi sao bạn lại hỏi nữa, đó là vì comma, bạn đọc lại bài trên đi.
Còn nói kiểu bạn thì các note cứ lệch từ từ, vậy thì bạn không cách nào chứng minh được 2 loại bán cung khác nhau bởi điều đó được và bạn cũng không đọc tất cả kiến thức căn bản cần thiết như mình đã khuyên ở trên nên có nói nãy giờ cũng không hiểu được. Nhiều nguồn khác nhau nhưng mình đảm bảo tất cả nguồn đều có một kiến thức chung và không đâu tìm đâu ra công thức căn 12 của 2 như bạn đâu.

Thôi, mình chấm dứt tranh luận tại đây, nó lệch chủ đề chính rồi, những gì mình nói đã nói hết và bạn không chịu hiểu. Mình cũng hết bệnh, còn đống công việc đang chờ, không rãnh rỗi để mà tranh luận nữa.

Về cái vụ lên dây theo quãng 5 dẫn đến việc tồn tại 2 bán cung mình có thể chứng minh được và mình có thể bảo đảm với bạn mình không phải là người đầu tiên chứng minh. Nếu cần thì mình chỉ chỗ đọc cho, không lại bảo mình dẫn kiến thức không giáo khoa. Bạn nói cách quy định cao độ ở chỗ nào? Nếu không phiền thì chỉ cho mình cụ thể chỗ bạn nói được không? Comma là sản phẩm của cách lên dây, nếu cần chứng minh thì mình cũng lại sẵn sàng chứng minh cho bạn, tuần vừa rồi bận chẳng có lúc nào rảnh vào diễn đàn chứ bây giờ có chút ít thời gian rồi.

Mình không so sánh hiểu biết của mình với "kiến thức căn bản" của bạn, nhưng những gì mình đã nói mình có thể chứng minh được, bạn dựa vào đâu mà bảo mình không thể chứng minh? Công thức căn bậc 2 của 12 bạn bảo không thể tìm ra được thì mình cũng không biết nói gì, bởi chỉ cần tốn vài giây tìm kiếm trên mạng là ra ngay chứ nếu bạn cố tình không tìm thì mình chịu. Xin bạn đừng nhắc lại cái cụm từ "kiến thức căn bản cần thiết" nữa, có thể nó là "căn bản cần thiết" cho bạn nhưng không phải là "căn bản cần thiết" cho người khác, và không phải chỉ có bạn là biết đến nó. Vậy nhé.

nomadic
19-10-2008, 00:25
Về cái vụ lên dây theo quãng 5 dẫn đến việc tồn tại 2 bán cung mình có thể chứng minh được và mình có thể bảo đảm với bạn mình không phải là người đầu tiên chứng minh. Nếu cần thì mình chỉ chỗ đọc cho, không lại bảo mình dẫn kiến thức không giáo khoa. Bạn nói cách quy định cao độ ở chỗ nào? Nếu không phiền thì chỉ cho mình cụ thể chỗ bạn nói được không? Comma là sản phẩm của cách lên dây, nếu cần chứng minh thì mình cũng lại sẵn sàng chứng minh cho bạn, tuần vừa rồi bận chẳng có lúc nào rảnh vào diễn đàn chứ bây giờ có chút ít thời gian rồi.

Mình không so sánh hiểu biết của mình với "kiến thức căn bản" của bạn, nhưng những gì mình đã nói mình có thể chứng minh được, bạn dựa vào đâu mà bảo mình không thể chứng minh? Công thức căn bậc 2 của 12 bạn bảo không thể tìm ra được thì mình cũng không biết nói gì, bởi chỉ cần tốn vài giây tìm kiếm trên mạng là ra ngay chứ nếu bạn cố tình không tìm thì mình chịu. Xin bạn đừng nhắc lại cái cụm từ "kiến thức căn bản cần thiết" nữa, có thể nó là "căn bản cần thiết" cho bạn nhưng không phải là "căn bản cần thiết" cho người khác, và không phải chỉ có bạn là biết đến nó. Vậy nhé.

Mình không có thời gian và hứng thú tranh cải với bạn nữa, vì đi theo 2 hướng khác nhau thì không thể tìm được điểm chung, nhiều chuyện chẳng liên quan mà lôi vào với nhau thì nản lắm, những gì mình cần nói đã được nói và thậm chí nhắc đi nhắc lại, nhấn mạnh nhiều rồi.
Và mình nghĩ những thứ "căn bản" mà mình học ở Nhạc Viện TPHCM 13 năm nay là "cần thiết" và rất nhiều người biết chứ không phải cần thiết học Nhạc Viện. Và nếu ai chỉ cần biết sơ nền tảng những kiến thức này thì có lẽ sẽ hiểu những gì mình nói, thật ra chẳng cao siêu gì, vì quãng, comma, bình quân luật.... để chỉ ra sự khác nhau giữa guitar và violin, vì sao violin đươc trọng dụng còn guitar không thích hợp để ngồi dàn nhạc giao hưởng... mình nói sơ với học sinh ngay tháng đầu tiên cơ. Còn lên dây piano, violin như bạn nói thì cao siêu quá rồi, quãng 2, 4, 5, 8 loạn xà ngầu mà không nói kèm tính chất trưởng thứ, tăng giảm, đúng; Diatonic scale và Chromatic scale mà có chuyện lệch note từ từ v.v..... thì xin lỗi.... mình chịu không nổi, thông cảm giùm, mình không nói chuyện nữa được.

Xin hết.
Chào thân ái và tạm biệt.

HiLine
19-10-2008, 23:34
Mình không có thời gian và hứng thú tranh cải với bạn nữa, vì đi theo 2 hướng khác nhau thì không thể tìm được điểm chung, nhiều chuyện chẳng liên quan mà lôi vào với nhau thì nản lắm, những gì mình cần nói đã được nói và thậm chí nhắc đi nhắc lại, nhấn mạnh nhiều rồi.
Và mình nghĩ những thứ "căn bản" mà mình học ở Nhạc Viện TPHCM 13 năm nay là "cần thiết" và rất nhiều người biết chứ không phải cần thiết học Nhạc Viện. Và nếu ai chỉ cần biết sơ nền tảng những kiến thức này thì có lẽ sẽ hiểu những gì mình nói, thật ra chẳng cao siêu gì, vì quãng, comma, bình quân luật.... để chỉ ra sự khác nhau giữa guitar và violin, vì sao violin đươc trọng dụng còn guitar không thích hợp để ngồi dàn nhạc giao hưởng... mình nói sơ với học sinh ngay tháng đầu tiên cơ. Còn lên dây piano, violin như bạn nói thì cao siêu quá rồi, quãng 2, 4, 5, 8 loạn xà ngầu mà không nói kèm tính chất trưởng thứ, tăng giảm, đúng; Diatonic scale và Chromatic scale mà có chuyện lệch note từ từ v.v..... thì xin lỗi.... mình chịu không nổi, thông cảm giùm, mình không nói chuyện nữa được.

Xin hết.
Chào thân ái và tạm biệt.

Đúng là bạn và mình đang đi theo 2 hướng khác nhau, những gì bạn nói được giảng dạy ở một chương trình nào đấy theo một vài quyển sách giáo khoa nào đấy và được coi như là đúng luôn còn mình thì muốn chứng minh cụ thể chứ không phải chỉ có nói suông. Mình chỉ thấy lạ khi bạn cứ nằng nặc khẳng định rằng mình không chứng minh được thôi. Kiến thức của bạn mình không bình luận gì, nếu ai cũng hiểu, cũng biết thì tốt vì có vẻ đó là những thứ được giảng dạy ở trường nhạc. Kiến thức mà mình trình bày, ai hiểu thì hiểu mà ai không hiểu cũng chẳng sao, mà theo mình nó còn căn bản hơn kiến thức mà bạn nói đấy, vì chỉ là kiến thức toán và vật lí phổ thông chứ chẳng cần phải học trong trường nhạc.

Cái thứ mà bạn gọi là "loạn xà ngầu" ấy, bạn vui lòng chỉ ra cho mình xem nó loạn xà ngầu chỗ nào nhé. Cái tăng, giảm, trưởng, thứ nó không liên quan trực tiếp đến những gì mình trình bày nên mình không nói ra, chứ chẳng lẽ bụp cái đống đấy vào thì mình như thằng loạn trí, nói ra mà chẳng có chủ đề gì à?

Từ đầu đến giờ mình tôn trọng cá nhân bạn và kiến thức của bạn, ngược lại bạn có vẻ rất thích phê phán kiến thức và cá nhân mình mà chẳng có dẫn chứng gì thì phải. Nhưng mà không vấn đề gì với mình, bạn thích thì mình vẫn có thể tiếp tục trao đổi, mình không bao giờ nói ra những thứ như "không chịu nổi", "thông cảm giùm", "không nói chuyện được nữa" đâu. Mình cũng mừng là bạn đã khỏi bệnh, hi vọng là bạn sẽ sáng suốt hơn để tìm hiểu, tiếp thu những kiến thức mà bản thân chưa có nhé. Chúc bạn khỏe.

MrTú Xỉn
27-10-2008, 00:53
Bạn ơi....để tự mình lên dây được , thứ nhất là bạn phải có 1 âm thanh chuẩn ở trong đầu..đó là điều bắt buộc , thế nên, bạn phải học kí xướng âm là như vậy...ít nhất là khoảng 1 đến 2 năm mới có thể tự lên được , đừng tự lên như vậy sẽ sai mà khi dây sai sẽ đánh không đúng

học trò
28-10-2008, 19:47
Big Thanx anh Skill

Dung SherLock
29-10-2008, 23:10
Việc lên dây đàn cần có cả lý thuyết xướng âm và thực hành trên đàn, cứ nói lý thuyết không thì cũng chỉ biết thế thôi không lên dây được đâu

học trò
30-10-2008, 14:58
Tiểu đệ nghĩ chỉ cần một nốt âm thanh A chuẩn ở trong đầu vì ngón út 1st position trên D string cũng là âm thanh A ở cùng âm vực, như vậy tuần tự cũng lần ra được những nốt còn lại trên fingerboard. vấn đề là âm thanh A tự nhiên nghe ra sao và làm sao nhận biết được đó chính là âm thanh của nó. không biết tiểu đệ nghĩ vậy có đúng không heng
em nói hên xui vậy thôi chứ em có học được ngày nào ở trường hay với thày cô nào đâu. học lóm trên mạng rồi nghĩ như vậy mong các sư huynh tỉ correct lại giùm há

HiLine
27-12-2008, 10:52
Mà cái từ phát âm là tăng đơ ấy viết bằng ngôn ngữ gốc như thế nào nhỉ? :D

nghesicodon
09-01-2009, 13:38
Chào mọi người!
Tôi chưa học và chưa được cầm thử cây violon bao giờ nên không thể bàn về chuyện đúng sai của các bạn. Giờ tôi dang tiềm hiễu và muốn mua một cây violon về tự tập thử ( không có thời gian đi học, và cũng hơi lớn một tí hi hi ..) nhưng tôi cũng đã sử dụng được một tí về gitar, hacmonica,sáo, piano ...) Nên tôi có ý kiến trong việc lên dây đàn là điều quan trọng nhất là độ nhạy của tai để phân biệt đồ , re , mi ...và khi lên dây đàn thì phải xác định trước tiên là dây mi và từ dây mi ta xác định dây la rồi tới sol và re ( và ngược lại ) Không nên chỉnh loạn xạ làm cho ta khó phân biệt được.
Tóm lại , nếu gọi là chơi dàn được là tất nhiên lên dây được. Còn lên dây chưa được thì chỉ là học lảm thôi :Pngoài ra học nhạc là vấn đề năng khiếu nửa, Và tôi có nó:D

nomadic
10-01-2009, 13:58
Chào mọi người!
Tôi chưa học và chưa được cầm thử cây violon bao giờ nên không thể bàn về chuyện đúng sai của các bạn. Giờ tôi dang tiềm hiễu và muốn mua một cây violon về tự tập thử ( không có thời gian đi học, và cũng hơi lớn một tí hi hi ..) nhưng tôi cũng đã sử dụng được một tí về gitar, hacmonica,sáo, piano ...) Nên tôi có ý kiến trong việc lên dây đàn là điều quan trọng nhất là độ nhạy của tai để phân biệt đồ , re , mi ...và khi lên dây đàn thì phải xác định trước tiên là dây mi và từ dây mi ta xác định dây la rồi tới sol và re ( và ngược lại ) Không nên chỉnh loạn xạ làm cho ta khó phân biệt được.
Tóm lại , nếu gọi là chơi dàn được là tất nhiên lên dây được. Còn lên dây chưa được thì chỉ là học lảm thôi :Pngoài ra học nhạc là vấn đề năng khiếu nửa, Và tôi có nó:D

Violin không như guitar, không bắt đầu từ dây Mi đâu. Chuẩn trong violin và trong dàn nhạc giao hưởng là lên bắt đầu từ dây La.

nomadic
10-01-2009, 14:02
Mà cái từ phát âm là tăng đơ ấy viết bằng ngôn ngữ gốc như thế nào nhỉ? :D

Theo sự tìm hiểu của mình thì đa số từ chỉ các bộ phận của violin hiện nay ở Việt Nam xài đều bắt nguồn từ Pháp. "Tăng đơ" là từ chữ tendeur.

tonthatbinh1212
11-01-2009, 08:35
vậy ai chỉ e lên dây với ^^!

vicamdo2405
11-01-2009, 16:45
Ra đây anh chỉ cho mà lên dây nè! haha

Bunny
15-01-2009, 04:14
-Tình hình là cây đàn của mình ko thể lên dây đúng được.3 dây EGD thì cũng tạm được(mình nghe nó giông giống nên nghĩ là ok).Còn dây A lên mãi ko được.Cái A string peg cứ vặn lên lại tuột lại chỗ cũ >"<.Hình như phải vừa vặn vừa nhấn vào thì phải.Thú thật là mấy ngón tay đau hết mà vẫn ko xong được.À,còn cái nữa là cái bridge cứ bị văng ra khi lên dây.nghe nói cự vậy hoài thì dây sẽ bị giãn T_T.Mỗi lần gắn bridge vào thì phải lên dây lại từ đầu hết.(à có phải phần thấp của bridge nằm ở dây G ko?)

-Mình nghe nói là có thể lên dây bằng fine tuners nhưng thật sự là mình vặn nó mà ko thấy cao độ thay đổi gì hết trơn.

-Còn tendeur là cái gì vậy nhỉ? Có phải là bridge ko? ( srr vì trong cuốn sách mình đọc ko có từ tendeur >"<)

-Còn 1 vấn đề nữa là có phải mỗi khi đàn thì phải bôi rosin lên cây bow hay ko?

-Mình có đọc trong phần instrument care thì có thấy là ko được để bow dưới sàn. Còn ghi là ko được để đàn trong cốp xe(ý mình là xe hơi) hay là trong xe lâu.Mình ko hiểu tại sao phải như vậy.Chẳng lẽ mỗi khi muốn mang đàn ra khỏi nhà phải để đàn ở ghế trước rồi seat belt lại sao?

-Nếu như hair của bow bị tưa(1,2 sợi thôi) thì phải làm sao?Lấy kéo cắt hay là bứt nó ra luôn nhỉ?Trong sách có nói hair của bow ko thể thay được.Nếu hết xài được thì mua bow mới thôi.

-Vấn đề cuối là nhờ ai rành violin xem giúp mình cây đàn này http://www.amazon.com/gp/product/B000FBL9E0/ref=olp_product_details?ie=UTF8&me=&seller=
Vì bạn mình muốn mua ,nhờ xem giúp nhưng mình lại ko biết xem đàn >"<.Cho hỏi là người mới học xài cây này có ổn ko?

Thanks alot!

nomadic
15-01-2009, 10:52
- Lên dây mà văng con ngựa (bridge) tứ tung là sai rồi. như vậy thì nó không truyền âm được tốt.

- Muốn lên dây đúng mà không có kinh nghiệm thì nên mua cái máy lên dây.

- Tendeur là tiếng Pháp, Fine tuner là tiếng Anh. Bạn vặn mà không thấy ép phê thì chắc con ốc bị tuôn răng, không thì vấn đề nằm ở tai.

- Đàn Violin kị nhất là thay đổi môi trường, bạn quăng cốp xe thì đương nhiên nó bị nóng, ảnh hưởng nhiều.

-Nếu cảm giác bow không còn bám lên dây thì bôi rosin.

- Cái sách của bạn có vấn đề, hoặc là chiêu của nhà sản xuất cứ muốn khách hàng mua đồ mới. Nếu bow xài lâu, đến khi đứt nhiều đuôi ngựa thì vẫn thêm hoặc thay được, chả có vấn đề gì.

- Xem đàn qua web thì bó tay. Nhưng nhìn cách làm cây trên thì cũng khá sắc sảo, beginner chắc học được.

Nghe bạn trình bày thì có vẻ bạn tự học ở nước ngoài. Bạn nên đăng ký học căn bản chứ đừng tự học, nhiều cái bỡ ngỡ lắm, chẳng ai chỉ qua web hay forum được. Mất căn bản rất nguy hiểm.

Bunny
15-01-2009, 11:25
-Cho em hỏi là nếu như ốc bị tuôn răng thì phải làm cách nào? Em ko biết tai có bị vấn đề hay ko nhưng vì đến 3 người cùng nghe nên chắc khả năng thứ 1 anh nói hợp lý hơn(Thêm nữa là em vặn qua 1 bên nhiều mà thú thiệt ko hề thấy thay đổi gì cả)

-Còn chuyện con ngựa bị văng ra thì nếu lên dây đúng nó ko văng ra hả anh?Em chỉ thấy là khi lên dây quá căng thì nó bị văng ra T_T.Hay là cây đàn quá trơn ko giữ được con ngựa cố định nhỉ?

-Về chuyện máy lên dây thì em theo trang web dưới đây để lên dây.Nó có âm chuẩn của 1 dây GDAE nên em nghe theo đó mà làm http://violinonline.com/interactivefingerboard.htm( (http://violinonline.com/interactivefingerboard.htm%28) anh bấm vào những chữ GDAE thì sẽ nghe được cao độ của nó).

-Đúng là em đang ở nước ngoài và cũng đang kiếm thầy học violin.Cách đây 1 tháng em có học lớp music cơ bản về notes,choirs,etc... nên định mày mò đôi chút trong thời gian tìm người dạy.Ban đầu nghĩ việc lên dây đơn giản chỉ cần tai nghe đúng notes như trên web là được ko ngờ chuyện vặn pegs lên lại bị tuột làm bấn loạn.Anh chỉ cách khắc phục chuyện đó được ko?Có phải tại đàn ko tốt nên vặn pegs lên lại bị tuột lại ko?Với lại nếu chưa đúng cao độ thì phải vặn lên nữa đúng ko?Nhưng đôi lúc em thấy nó quá căng rồi sợ vặn nữa thì đứt dây luôn >"<.

-Cuối cùng là em hử kéo thấy tiếng đàn cũng ok nhưng thằng em kéo thử thì nghe ót ét.Em cũng ko biết lý do tại sao?

tonthatbinh1212
15-01-2009, 21:52
-Cho em hỏi là nếu như ốc bị tuôn răng thì phải làm cách nào? Em ko biết tai có bị vấn đề hay ko nhưng vì đến 3 người cùng nghe nên chắc khả năng thứ 1 anh nói hợp lý hơn(Thêm nữa là em vặn qua 1 bên nhiều mà thú thiệt ko hề thấy thay đổi gì cả)

-Còn chuyện con ngựa bị văng ra thì nếu lên dây đúng nó ko văng ra hả anh?Em chỉ thấy là khi lên dây quá căng thì nó bị văng ra T_T.Hay là cây đàn quá trơn ko giữ được con ngựa cố định nhỉ?

-Về chuyện máy lên dây thì em theo trang web dưới đây để lên dây.Nó có âm chuẩn của 1 dây GDAE nên em nghe theo đó mà làm http://violinonline.com/interactivefingerboard.htm( (http://violinonline.com/interactivefingerboard.htm%28) anh bấm vào những chữ GDAE thì sẽ nghe được cao độ của nó).

-Đúng là em đang ở nước ngoài và cũng đang kiếm thầy học violin.Cách đây 1 tháng em có học lớp music cơ bản về notes,choirs,etc... nên định mày mò đôi chút trong thời gian tìm người dạy.Ban đầu nghĩ việc lên dây đơn giản chỉ cần tai nghe đúng notes như trên web là được ko ngờ chuyện vặn pegs lên lại bị tuột làm bấn loạn.Anh chỉ cách khắc phục chuyện đó được ko?Có phải tại đàn ko tốt nên vặn pegs lên lại bị tuột lại ko?Với lại nếu chưa đúng cao độ thì phải vặn lên nữa đúng ko?Nhưng đôi lúc em thấy nó quá căng rồi sợ vặn nữa thì đứt dây luôn >"<.

-Cuối cùng là em hử kéo thấy tiếng đàn cũng ok nhưng thằng em kéo thử thì nghe ót ét.Em cũng ko biết lý do tại sao?

Hĩ,đã bảo việc này khó lắm,mà nói nghe,e đưng hoc violon by yourself,hại người lắm,hix,chuyện violon co người khác lo rồi ^^,cứ chạy vào forum hỏi lung tung,lo học "chữ" cho tốt đi be BUNNY^^!

Bunny
16-01-2009, 01:14
Hĩ,đã bảo việc này khó lắm,mà nói nghe,e đưng hoc violon by yourself,hại người lắm,hix,chuyện violon co người khác lo rồi ^^,cứ chạy vào forum hỏi lung tung,lo học "chữ" cho tốt đi be BUNNY^^!
@Tonthatbinh1212:mình pm riêng cho bạn rồi.
@nomadic:nhờ anh Nomadic trả lời mấy câu hỏi đó dùm em.Cám ơn!

nomadic
16-01-2009, 13:37
- Fine tuner: em vặn dây nào cũng không tác dụng hay sao? Em vặn hết cỡ cho ốc ăn sâu nhất được không? Hay nó có cảm giác bị lờn???

- Bridge: đã được đặt chính xác vị trí chưa? Nếu đặt gần hoặc xa quá fingerboard cũng không được vì ảnh hưởng đến độ cao của dây sao với fingerboard. Còn cái mặt dốc hơn của bridge thì thường là bên dây Mi, La sẽ dốc hơn bên Sol, Rê. Việc đặt chính xác bridge và cây sound post ảnh hưởng cực kỳ lớn. Vị trí đúng thì hơi khó chỉ qua đây. Em tham khảo các hình qua mạng vậy. Chú ý 2 vạch ở lỗ F.

Việc lên dây như anh đã nói là việc mà beginner không nên làm, vì lợi bất cập hại. Tốt nhất bây giờ là em tìm người nào có kinh nghiệm, 5 phút là xong, chứ đừng ráng sửa trâu lành thành trâu què, mất thời gian, tiền bạc.
Good luck.

Bunny
16-01-2009, 13:57
-Dạ đúng như anh nói là em đã vặn ốc lún sâu nhất rồi.Em thấy chặt lắm rồi ko thể vặn thêm nữa nhưng sound của nó chẳng có gì khác trước.Ngược lại mấy cái Pegs( em ko biết gọi là gì) khi vặn lên xuống dù chỉ 1 chút cũng nghe sound thay đổi rất rõ rệt.

-Còn chuyện bridge thì em gắn chỗ thấp hơn bên phía dây G.Vì trên bridge có ngấn nên em cứ cho dây nằm trên các ngấn đó(ý em là chỗ do dây cà vào thành lằn,em nghĩ vậy).Em đặt bridge vào vị trí có vết tì trên cây đàn.Em nghĩ là do bridge gây ra vì lúc ban đầu khi bridge chưa bị văng thì em ko thấy vết tì đó.

-Theo tình hình này và như anh nói chắc phải ôm đàn chờ khi nào có thầy rồi nhờ thầy tuning cho quá >.<

Thanks anh nhiều!

elkull
23-05-2009, 14:57
ehem` các beginner nên tìm hiểu lý thuyết & Nhạc lý căn bản đi... đã có khái niệm cao độ, trường độ chưa mà đòi lên dây( học nhạc là phải biết kí xướng âm nữa đấy)??? nghe note La vặn lên note Xi thì lạy hồn....;))

Skill
07-06-2009, 18:37
sạc lâu ngày không vô 4rum thấy bài viết của mình cũng được copy tùm lum nhỉ :)) http://hocnhac.net/4rum/showthread.php?t=3305

Buồn nhất là bị copy mà không xin phép chủ topic trước ...... này giống ăn cắp bản quyền quá :(

miracle87
10-07-2009, 01:45
:)) theo tui nghĩ chắc tonthatbinh thắng quá :)) 11 năm violon nhạc viện tphcm mà hohoho =)).. nhưng mà khoe quá nha ông kia =))

maneki_neko
12-07-2009, 21:54
Thêm một trang về lên dây cho violin này :D
http://www.get-tuned.com/violin_tuner.php
Chú ý là về mặt âm sắc sẽ không giống hoàn toàn với đàn của mọi người.
Trước khi lên dây thì nên để dây trùng hơn yêu cầu một chút và kéo thử. Di chuyển tay trái bấm các khoảng sẽ thấy có những chỗ nghe cao/thấp hơn âm chuẩn rõ rệt, cứ thế ta vặn cho dây căn dần, tới âm chuẩn bạn sẽ thấy có cảm giác cộng hưởng của âm thanh (nhất là lúc đeo headphone).
Chúc thành công!

voduytam1792
17-01-2010, 05:47
Chào các bác, hum bữa nghịch thế nào ko biết mà dây La rớt ra ngoài luôn. Bây giờ em ko biết gắn lại. hihhiixhi
Các bác giúp em nha, xin cảm ơn và hậu tạ ^^

Sten
17-01-2010, 07:14
Bạn nhìn các dây khác gắn thế nào, thì gắn thế ấy. Cứ cố gắng làm, nếu hư dây này thì mua dây khác. Nếu làm được một dây rồi, thì sau này có đứt cũng ko sợ.

suicune221
02-02-2010, 14:16
mấy cái link mediafire die hết roài mấy bác ơi. Bác nào sửa lại link giúp em với.

yuuichiki
07-05-2010, 17:03
tớ mới mua cây violin. đang lên dây cho nó mà không xong. lúc lên dây đúng cao độ rồi ấn chặt cái chốt (peg) lại mà sau đó dây nó căng quá hay sao mà nó lại kéo trùng xuống. hay là cái có mem nào ở gần khu minh khai - hà nội không. tớ đem đàn qua nhờ lên dây hộ với. ym tớ là yuuichiki 01699430396 thank

alonedragon
17-05-2010, 16:13
Mình biết là những bạn lần đầu tiên đi học violin thường phải nhờ thầy hoặc người mà mình học lên dây đàn giùm , hoặc là phải dựa trên âm thanh phát ra từ piano hoặc organ
( Những dây đàn không chính xác nốt thì âm phát ra rất Phô và khó chịu khi tập )

Nhưng khi mình lỡ tay làm tuột dây hoặc là bi đứt dây đàn thì sao
( Phải chạy lên nhà thầy hoặc trung tâm thì xa lắm :) )
Trong khi mình không có piano và organ :-/
Nhưng nhà mình lại có Máy Vi Tính ( 1 công cụ đắc lực trong mọi việc :d )
Đây là cách Tự lên dây đàn trên máy tính

Dây đầu tiên là dây Mi ( thường mỏng và tiếng nhẹ và vang hơn các dây còn lại ) Download : http://www.mediafire.com/?y4ye9lvf4ji

Dây thứ 2 là dây La ( kế dây Mi dầy hơn Mi 1 chút và âm trầm hơn 1 chút )
Download : http://www.mediafire.com/?llyety1xgxz

Dây thứ 3 là dây Rề ( kế dây La dày hơn La 1 chút và âm trầm hơn 1 chút ) Download : http://www.mediafire.com/?m5d003zut5d

Dây thứ 4 là dây Sol ( dây cuối cùng cũng là dây dầy nhất tiếng trầm nhất ) Dowload : http://www.mediafire.com/?i4ujwdim3bl

Cách lên dây đàn : Click vô dây nào muốn lên trên máy tính ( nhớ để chế độ lập lại bài hát ) nhưng nhớ vặn vừa volume để còn nghe tiếng đàn

- Kẹp đàn vào cổ , tay bấm ( tay trái ) hướng đến cần chỉnh đàn , tay phải cầm bow bắt đầu kéo nhẹ và đều ..... vừa kéo vừa nghe âm thanh từ trong máy tính vừa vặn cần chỉnh dây cho đều ( tức là âm thanh phát ra từ máy tính đều với âm phát ra từ violin )

Chú ý : Đa số các loại violin rẻ tiền thường cần đàn rấ cứng và rất khó để vừa kẹp đàn vừa chỉnh

Nên : Dùng tay ( tay nào mạnh thì dùng :D ) vặn nhẹ cần đàn , nhớ là dùng sức vặn xoáy vô chứ đừng vặn loạn xạ :P . vặn loạn xa đứt dây đàn thì đừng bất đền ah` nha :P , vặn từ từ , vặn vô 1 xíu dừng lại và kéo thử đến khi nào gần giống với âm thanh phát ra từ máy tính

Thì : kẹp đàn vào cổ tay trái luồng dưới violin đến chỗ mấy cái tăng đưa ( là cái nhỏ nhỏ ở đầu dây đàn có thể vặn được ý:D ) xoay nhẹ và tiếp tục kéo cho đến khi âm thanh cùng hòa theo 1 nhịp vặn từ từ cho đến khi hoàn hảo về âm thanh

Chúc các bạn tự lên được dây đàn cho mình và nhớ cẩn thận khi lên dây nhé :) ( ah` nếu thấy hay thì click Vô Thank cho mình 1 cái nha ;;) )

bạn ơi, bạn làm ơn post lại mấy cái trên đi. link bị del rùi. mình đang học violin nên cũng rất muốn học cách lên dây. thank bạn nhiều

Flame
17-05-2010, 17:08
@ alonedragon: bạn có thể vào đây này, dành cho người mới học: http://violinonline.com/interactivefingerboard.htm

laticer
19-05-2010, 01:14
Khuyến cáo các bạn mua đàn violon rẻ tiền nên chọn đàn có ốc bằng nhựa để vặn dễ hơn.

alonedragon
19-05-2010, 10:12
@ alonedragon: bạn có thể vào đây này, dành cho người mới học: http://violinonline.com/interactivefingerboard.htm

mình ko hiểu sao. mình đã down âm chuẩn về nghe rùi. nhưng âm đó khác xa với âm đàn của mình. dù đàn mình đã đc thầy chỉnh âm chuẩn rùi. nhưng nghe cứ khác nhau 1 trời 1 vực ấy

voduytam1792
28-11-2010, 23:34
Chào các bạn! Mình xin nói 1 vài ý kiến của mình.
Việc lên dây đàn cho violon khó hay dễ, điều đó ko ai trả lời được và cũng ko thế trả lời. Vì cái đó phụ thuộc rất nhiều yếu tố: cảm âm của từng người, kinh nghiệm chơi đàn, lòng quyết tâm...........
Nhưng theo mình nghĩ, khi mình đã chấp nhận chơi đàn thì việc lên dây đàn là 1 điều cần thiết và tất yếu phải biết. Chúng ta ko thể dựa dẫm vào thầy cô mãi duoc.
Mình có theo học violon, và bài học đầu tiên mình duoc hoc là cách lên dây đàn (luc do minh được dạy lên dây với máy accordeur). Mịnh thấy điều đó rất thực tế. 1 nguoi chơi violon ko thể đang đàn, bi đứt dây thì ko đàn nữa vì lý do ko biết lên dây đàn.
Đối với những người mới học, các bạn đừng ngại lên dây. Chắc chắn sẽ có sự cố xảy ra. Nhưng cũng chắc chắn rằng các bạn sẽ có thêm nhieu kinh nghiệm và điều đó sẽ rất ích lợi cho bước đường chinh phục nghệ thuật của chúng ta.

ngtungson91
29-11-2010, 00:13
mua cái máy chỉnh í, em đảm bảo lên phát nào chuẩn phát ấy, bác tin em đi chỉ với 200k bác đc chơi chuẩn đó mà ko hay bị đứt đâu

vhfuong
25-12-2010, 11:52
cái máy lên dây của e mua 250k, vặn 440 hz rồi mà nó ra k đúng âm, có lẽ nó hư rồi, các bác có biet chỗ nào ở HCM sửa nó k, mách e với ... Cảm ơn nhiều lắm.

mjjeje
14-02-2011, 20:43
Em đang tự học violin gần đây. Hum bữa sơ í làm lỏng dây đàn, em vặn cái pegbox lại nhưng âm thanh lại hok như cũ nữa!

Mọi ngừi làm ơn chỉ em cách chỉnh lại đy!!!

Hum qua em thấy 1 cái topic chỉ chính dây đàn share link = megafile mak link die hết gòi!!! TT________TT

Cứu em zớii!!!

mjjeje
15-02-2011, 12:06
Link bị die gòi!

Skill có thể share lại link khác ko?