Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
luyện tai nghe thế nào đây :(( [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : luyện tai nghe thế nào đây :((

m_t_q
18-06-2008, 00:21
mọi người ui. cho mình hỏi phương pháp luyện tai nghe đi. làm sao để mau mau đạt tới trình độ người ta chỉ cần hát một dây là mình biết họ hát những nốt nào. có người chỉ mình cách nhớ gam trưởng thứ để từ đó tính ra cao độ các nốt trong gam. nhưng cách này mình thấy hơi lâu để có thể xướng âm một bài nhạc. mọi người luyện cách nào để nhớ cao độ chính xác của các nốt nhạc vậy. cách nào mà ko phải phụ thuộc vào gam hay các quãng quen thuộc đó. share cho mình với nha. :x
mình thấy trên mạng có nhiều phần mềm cho ear training. ko biết có ai dùng mấy cái này để luyện ký xướng âm thì giới thiệu cho mình với he.

Mr.Tom
18-06-2008, 13:51
mọi người ui. cho mình hỏi phương pháp luyện tai nghe đi. làm sao để mau mau đạt tới trình độ người ta chỉ cần hát một dây là mình biết họ hát những nốt nào. có người chỉ mình cách nhớ gam trưởng thứ để từ đó tính ra cao độ các nốt trong gam. nhưng cách này mình thấy hơi lâu để có thể xướng âm một bài nhạc. mọi người luyện cách nào để nhớ cao độ chính xác của các nốt nhạc vậy. cách nào mà ko phải phụ thuộc vào gam hay các quãng quen thuộc đó. share cho mình với nha. :x
mình thấy trên mạng có nhiều phần mềm cho ear training. ko biết có ai dùng mấy cái này để luyện ký xướng âm thì giới thiệu cho mình với he.
Bạn nên mua 1 cây đàn organ về đánh lên đọc theo luyện cao độ chuẩn :>Sau này, dù nghe có không đúng giọng nhưng nốt xướng lên đúng thì không sao, miễn không thành bài khác là được>:)

m_t_q
04-06-2009, 23:00
Sau một năm mình lại quay trở lại và đặt cùng một câu hỏi :((
Có ai quan tâm tới đề tài luyện tai nghe này không.

Charlotte Nguyen
04-06-2009, 23:08
Bạn có thể học Ký xướng âm ở trung tâm nhạc :D. Mình nghĩ học cái này phải có bài bản khoa học, mình tự học, ok thôi nhưng nên có hướng dẫn bài bản thì sẽ hiệu quả hơn.

m_t_q
04-06-2009, 23:28
Học bài bản thì mình cũng có biết qua nhưng mà tai vẫn điếc :D. Mình muốn hỏi thăm xem có ai có software nào giúp improve ear-skill ko. Với các bạn mà pro về kỹ năng này rồi làm ơn chia sẻ kinh nghiệm cho mình với.