Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
La Campanella-F.Liszt [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : La Campanella-F.Liszt

pkavpro
11-06-2008, 11:07
Minh dang tap bai nay ma thay' de dam bao toc do tuong duong voi yeu cau cua bai thi rat kho', con neu chi danh toc do cham thoi thi` ko the hien ra dc bai.Ban nao tung tap bai nay roi chia se cho minh it kinh nghiem voi

Raphael
11-06-2008, 17:52
Thì tất nhiên phải khó mới là Liszt! Tốc độ của Campanella cũng là cao nhưng chưa là quá cao so với một số tác phẩm khác của Liszt. Cứ tập từ từ trước đã rồi nâng tốc độ lên. Nhưng mà cái quan trọng ko phải là tốc độ mà một phần là dựa vào yếu tố bẩm sinh của bạn. Một điểm rất đặc thù của bài này đó là suốt cả bài có những quãng dang rất rộng, thậm chí là super wide spread đối với một số người có bàn tay khổ bình thường. Nếu mình tính ko lầm thì có lẽ gần 3/4 bài đánh từ quãng 8 trở lên đối với tay phải thậm chí đến đoạn cao trào cuối cùng thì cả 2 tay chơi quãng 8 hết phải ko nhỉ? Cho nên bạn sẽ có 1 lợi thế lớn nếu bạn có ngón tay khổ dài (maximum được quãng 11 thì vừa đẹp). Nếu tay bạn dang được đến cỡ đó thì tốc độ đâu là vấn đề nữa. Còn nếu tay ngắn hơn thì tất nhiên phải hơi rướn rồi. Còn để khắc phục nhược điểm của bàn tay thì chắc chắn phải đổi bằng chuyên cần luyện tập thôi chứ ko còn cách nào khác.

Nói tóm lại theo mình La Campanella ko phải là quá khó đối với người có bàn tay rộng. Còn nếu muốn biết thêm chi tiết thì chắc phải hỏi chị Toocky ấy. Mình thì chắc ko có gan để tập bài này rồi. Đôi khi ko phải tất cả những bản mình thích đều có thể tập được.

richarddanh
12-06-2008, 09:56
Kinh nhỉ !! mấy bác toàn "chơi" cỡ La campanella cơ đấy !! đó là bài mình thích nhất của Liszt :x !! hi vọng 1 ngày nào đó đánh được nó :( !! (nhưng thực tế thì có sheet và chỉ biết ngồi ngắm nó cho sướng mà thôi ) :(

pkavpro
12-06-2008, 10:15
Thì tất nhiên phải khó mới là Liszt! Tốc độ của Campanella cũng là cao nhưng chưa là quá cao so với một số tác phẩm khác của Liszt. Cứ tập từ từ trước đã rồi nâng tốc độ lên. Nhưng mà cái quan trọng ko phải là tốc độ mà một phần là dựa vào yếu tố bẩm sinh của bạn. Một điểm rất đặc thù của bài này đó là suốt cả bài có những quãng dang rất rộng, thậm chí là super wide spread đối với một số người có bàn tay khổ bình thường. Nếu mình tính ko lầm thì có lẽ gần 3/4 bài đánh từ quãng 8 trở lên đối với tay phải thậm chí đến đoạn cao trào cuối cùng thì cả 2 tay chơi quãng 8 hết phải ko nhỉ? Cho nên bạn sẽ có 1 lợi thế lớn nếu bạn có ngón tay khổ dài (maximum được quãng 11 thì vừa đẹp). Nếu tay bạn dang được đến cỡ đó thì tốc độ đâu là vấn đề nữa. Còn nếu tay ngắn hơn thì tất nhiên phải hơi rướn rồi. Còn để khắc phục nhược điểm của bàn tay thì chắc chắn phải đổi bằng chuyên cần luyện tập thôi chứ ko còn cách nào khác.

Nói tóm lại theo mình La Campanella ko phải là quá khó đối với người có bàn tay rộng. Còn nếu muốn biết thêm chi tiết thì chắc phải hỏi chị Toocky ấy. Mình thì chắc ko có gan để tập bài này rồi. Đôi khi ko phải tất cả những bản mình thích đều có thể tập được.

Phai co gang thoi, phai dat dc voi dieu minh yeu thich chu :)

hoangduc92
12-06-2008, 10:35
Hồi đầu em nghe La Campanella em tưởng bài đấy đánh 4 tay đấy=))

super_vịt
12-06-2008, 10:48
bài này thì hay rồi, mấy đoạn chạy nghe như tiếng suối chảy í:P

ZIN
12-06-2008, 11:04
Ơ lạ nhỉ, sao tớ chẳng thấy đoạn nào giống tiếng suối cả :D
Nghe thử bản Rubinstein chơi này :)

La campanella (Rubinstein) (http://zinnie.simpleit.us/other/la-campanella-rubinstein.mp3)

richarddanh
12-06-2008, 11:10
còn tớ nghe như điện giật !!! :))

super_vịt
12-06-2008, 11:27
nghe từ cái băng rão lại còn chả như tiếng suối thì tiếng gì =))
mấy hôm nay hoàn cảnh quá, có cái loa bị mượn rồi, cắm tạm vào cát sét nghe như đấm vào mồm í ;))

Mr.Tom
15-06-2008, 15:31
Đây là phần thể hiện của Yundi Li...
http://clip.vn/watch/Yundi-Li-plays-La-Campanella-Liszt/35O,vn
Evgeny Kissin...
http://clip.vn/watch/Evgeny-Kissin-plays-La-Campanella-Liszt/3aI,vn
Arthur Rubinstein ....(audio)
http://clip.vn/watch/Arthur-Rubinstein-plays-La-campanella/ITO,vn
Georges Cziffra ... (audio)
http://clip.vn/watch/Cziffra-plays-Liszt-La-Campanella/lWe,vn

Mỗi người 1 phong cách! Enjoy it ! :">

Mình chưa tập bài này, nhưng như Rafael nói nếu tay dài đánh tác phẩm này rất thuận lợi. Bài này cũng là ước mơ của 1 số người bạn của mình, giờ chúng nó đang tập nhưng chắc cũng "chui" thôi vì kĩ thuật chưa đủ nhưng nếu chăm thì cũng có thể hoàn thành. Nhưng chắc chắn bài này không chỉ có nốt không. Chắc chắn nếu muốn đánh "được" thì không thể thiếu sự chỉ bảo của giáo viên được.
Đợt vừa rồi thi Concour mùa thu toàn quốc có chú sn 93 đánh La Campanella. Kĩ thuật thì rất tốt nhưng nhìn tổng thể thì vẫn còn rất non. Mình khuyến cáo những bạn mới học không nên thử vì rất dễ ngộ độc. Còn kĩ thuật chi tiết thì mình không có ý kiến vì chưa tập :P. Anh chị hoàn thành rồi thì có thể post lên đây những kĩ thuật khó để bọn em học tập. :)

chauduyphanvu
15-06-2008, 21:11
Lần đầu em nghe bài này cứ tưởng sấm chớp (Đa số các Pianist hiện nay chơi bày này rất khí thế). :P, tuy nhiên có Jorge Bolet chơi bản này rất thanh bình, nghe cứ như trong mơ vậy. Những đoạn mạnh mẽ, cao trào ông ấy biến thành mềm mại, nhẹ nhàng, không tưởng tượng được! Nhìn vào Sheet rồi xém xỉu, quãng nốt rộng kinh. :D

quangphucqp
15-06-2008, 22:14
Cái bài này nó mô tả tiếng chuông mà nhỉ ? Chuông đánh ra sấm chớp chắc là do "hiệu ứng phụ" của "người đánh chuông" :)!

doremon88
15-06-2008, 23:10
Tay mình với tối đa đến quãng 10, đúng là chưa đủ rộng để chơi bài này một cách thoải mái, cũng do cánh tay mình chưa thả lỏng được nên lúc chơi thấy mỏi kinh khủng. Mình thì mình thích Kissin chơi nhất, anh chơi khá gọn (dù xem cái video trên youtube thì thấy có vài nốt sai), Yundi Li chơi cũng được, còn Lang Lang thì quá phô trương.

Raphael
15-06-2008, 23:43
Campanella thể hiện tiếng chuông là đúng nhất. Nên nghe bản do Yundi Li chơi đoạt giải Grammy. Bản đó thể hiện đúng tiếng chuông nhất đấy và trình độ kỹ thuật cũng khá. Jorge Bolet đánh bài này chẳng ra gì cả. Còn về Campanella thì mình cũng thật sự nghĩ rằng trình độ kỹ thuật hạng trung chưa nên chơi. Nhạc của Liszt khó nhất là kỹ thuật. Theo mình được biết, chưa có ai học trung cấp NV mà dám đánh bài này cả trừ loại đặc biệt xuất chúng.

Apomethe
16-06-2008, 03:52
Em ơi, cái anh Yundi Li đó đoạt giải Grammy hồi nào vậy. Anh nhớ là anh ấy còn chưa được đề cử nữa cơ. Trong giải Grammy thì các hạng mục cho nhạc cổ điển chỉ cho album thôi chứ không cho bản thu tác phẩm trừ tác phẩm đương đại. Yundi Li thì chỉ chơi sạch, đúng nốt (mà hình như không phải là original của bài này), dễ nghe chứ so với nhiều người thì thua xa lắm, có thể kể đến Gavrilov, Rubinstein và đặc biệt là Cziffra. Anh thì không dám chê Jorge Bolet đâu vì mình không có khả năng gì để chê ông ấy.

Bạn nào down mấy bài này rồi thì up lại cho các bạn khác, chứ mình thì đang lười lắm :D
http://nhaccodien.info/forum/showthread.php?t=330

chauduyphanvu
16-06-2008, 04:06
Jorge Bolet chơi tuy chậm, nhẹ nhàng nhưng lại có nghệ thuật riêng, chứ không phải không có sức.Em đã nói ổng có thế biến những đoạn cao trào thành một giai điệu nhẹ nhàng.Cziffra chơi thì vô cùng hay (Cziffra chuyên về Liszt mà), hên là có anh Apo nhắc mới nhớ. :D Tuy nhiên chất lượng âm thanh nghe hơi ... đục, không rõ.Gavrilov thì em chưa nghe, nhưng cách chú ấy chơi Etude của Chopin thì rất riêng, hay!

Raphael
16-06-2008, 11:16
[quote=Apomethe;17036]Em ơi, cái anh Yundi Li đó đoạt giải Grammy hồi nào vậy. Anh nhớ là anh ấy còn chưa được đề cử nữa cơ. Trong giải Grammy thì các hạng mục cho nhạc cổ điển chỉ cho album thôi chứ không cho bản thu tác phẩm trừ tác phẩm đương đại. Yundi Li thì chỉ chơi sạch, đúng nốt (mà hình như không phải là original của bài này), dễ nghe chứ so với nhiều người thì thua xa lắm, có thể kể đến Gavrilov, Rubinstein và đặc biệt là Cziffra. Anh thì không dám chê Jorge Bolet đâu vì mình không có khả năng gì để chê ông ấy.

Bạn nào down mấy bài này rồi thì up lại cho các bạn khác, chứ mình thì đang lười lắm :D
http://nhaccodien.info/forum/B

hơ...cái vụ này thì em nghe lão Danh nói, nghĩ ko có gì phải nghi ngờ nữa nên ko kiểm lại. Em cũng thích Bolet chơi một vài bài của Liszt nhưng mà cái Campanella thì thật sự thất vọng với ông này. Chơi nhu mì quá. Còn em vẫn thích cách chơi của Yundi Li nhất vì nghe rõ cái tiếng chuông réo rắt. Đoạn cuối, bè tay trái chơi bùng nổ rất rõ.

Mr.Tom
16-06-2008, 11:52
Campanella thể hiện tiếng chuông là đúng nhất. Nên nghe bản do Yundi Li chơi đoạt giải Grammy. Bản đó thể hiện đúng tiếng chuông nhất đấy và trình độ kỹ thuật cũng khá. Jorge Bolet đánh bài này chẳng ra gì cả. Còn về Campanella thì mình cũng thật sự nghĩ rằng trình độ kỹ thuật hạng trung chưa nên chơi. Nhạc của Liszt khó nhất là kỹ thuật. Theo mình được biết, chưa có ai học trung cấp NV mà dám đánh bài này cả trừ loại đặc biệt xuất chúng.
Theo ý kiến cá nhân mình thấy Cziffra trình bày cái này là ấn tượng nhất dù hơi phá cách. Kissin sai nốt là do ... tốc độ quá nhanh, gấp khoảng 1,5 lần các pianist khác. Còn vụ TCNV thì giờ tụi nó "dậy thì" với "già trước tuổi" sớm lắm :D, đơn cử là Lưu Hồng Quang thế nên theo mình biết thì giờ đang có phong trào ...:P

super_vịt
16-06-2008, 14:23
Cái bản La Campanella-F.Liszt này không biết lão nào chơi nhỉ
http://www.box.net/public/4s1ibbc3id

Raphael
17-06-2008, 08:55
Theo ý kiến cá nhân mình thấy Cziffra trình bày cái này là ấn tượng nhất dù hơi phá cách. Kissin sai nốt là do ... tốc độ quá nhanh, gấp khoảng 1,5 lần các pianist khác. Còn vụ TCNV thì giờ tụi nó "dậy thì" với "già trước tuổi" sớm lắm :D, đơn cử là Lưu Hồng Quang thế nên theo mình biết thì giờ đang có phong trào ...:P

trong này mình cũng có 1 em chơi Rhapsody số 2 của Liszt rất cừ dù mới chỉ học hết cấp 2. Nhưng mà kỹ thuật tuy tốt nhưng thế hiện không ra chất Liszt. Chưa nghe Lưu Hồng Quang chơi bản này nên ko bíêt thế nào nhưng theo mình, các bạn trẻ có thể cover được phần kỹ thuật nhưng có làm ra được bản nhạc đúng chất ko thì còn phải xem lại.

Mr.Tom
17-06-2008, 11:59
trong này mình cũng có 1 em chơi Rhapsody số 2 của Liszt rất cừ dù mới chỉ học hết cấp 2. Nhưng mà kỹ thuật tuy tốt nhưng thế hiện không ra chất Liszt. Chưa nghe Lưu Hồng Quang chơi bản này nên ko bíêt thế nào nhưng theo mình, các bạn trẻ có thể cover được phần kỹ thuật nhưng có làm ra được bản nhạc đúng chất ko thì còn phải xem lại.
Đúng vậy, LHQ đánh có lần phát trên VTV1 rồi mà, lần đấy đánh cả Polonaise Anh Hùng. Tuy chưa bằng các nghệ sĩ lớn nhưng đánh khá sạch sẽ và chau chuốt. Nếu không ra nước ngoài thì năm nay hắn mới TC 4 thôi đó :)

fullmoon2005
21-06-2008, 02:39
cho mình xin sheet của bản này đi

chauduyphanvu
21-06-2008, 02:45

- Đây, dùng Adobe Reader để đọc: http://www.sheetmusicarchive.net/compositions_b/lzpe_3.pdf

Mr.Tom
21-06-2008, 09:10
Bạn xem cẩn thận kẻo ngộ độc :P Chừng nào chơi được thì thu âm post lên forum nhé :D/

phannt
21-06-2008, 15:22
Hic, đã từng thử tập bài này nhưng mà đi được ....1/10 chặng đường thì bỏ cuộc luôn.
Theo mình khó nhất không phải là những cú jump, lúc đầu khó khăn thật nhưng tập nhiều sẽ có cảm giác ngay. Cái khó là những nốt láy bằng ngón 4,5 ở giữa bài cơ

Mr.Tom
21-06-2008, 18:04
Hic, đã từng thử tập bài này nhưng mà đi được ....1/10 chặng đường thì bỏ cuộc luôn.
Theo mình khó nhất không phải là những cú jump, lúc đầu khó khăn thật nhưng tập nhiều sẽ có cảm giác ngay. Cái khó là những nốt láy bằng ngón 4,5 ở giữa bài cơ
Chỗ đấy nếu không luyện được 4,5 thì 3,5 cũng được anh ạ :"> không ai bắt lỗi đâu :P

fullmoon2005
01-07-2008, 01:08
Bạn xem cẩn thận kẻo ngộ độc :P Chừng nào chơi được thì thu âm post lên forum nhé :D/ Đã ngộ độc :( Tempo nhanh wa'

pkavpro
01-07-2008, 19:51
Bai nay dung la kho' da~ man, dung' nghia la Liszt....tay minh` cung voi' dc wang~ 11, danh' doan dau` cung tam dc, ma` den doan sau gap khuc' lay' thi ngak ngu' ....

Mr.Tom
02-07-2008, 08:35
Bai nay dung la kho' da~ man, dung' nghia la Liszt....tay minh` cung voi' dc wang~ 11, danh' doan dau` cung tam dc, ma` den doan sau gap khuc' lay' thi ngak ngu' ....

Cái đó khó mà :D Mình mới thử vỡ giai điệu vài mặt, kĩ thuật nhảy rất nhiều . Bạn với được quãng 11 là ngon đó :D

Jane
11-07-2008, 14:00
@fullmoon: tempo ko nhanh lắm đâu. tùy người đánh màh ra cả thôi. có của Fuziko Hemming (tên lạ hoắc) đánh nghe rất rất tuyệt vời.
có ai nghe kỹ Yundi Li, ở trang cuối cùng, khúc cao tràm cuối cùng của tay trái (G-D-G-D) hình như bị sai mất một note (hình như thôi ^"^)
đã tập dc 2/5 chặng đường ^_^
@all: bạn nào biết Nguyễn Thế Cường Quốc ko? hắn ta cũng đàn bài này hồi đi thi Concours lúc tháng 11 rồi. nghe ko được hay lắm. nhưng thôi kệ, cỡ đó màh đàn dc dzị là giỏi lắm òi!

CedricDiggory08
17-09-2008, 20:33
em ket bai nay anh Kissin choi :'(
con neu tren violin thi bac Ivry Gitlis, Accardo thi choi dung chat, con bac Milenkovich thi choi nhe nhang ma van thay hay :'X

HiLine
27-09-2008, 10:24
Nếu kĩ thuật chưa ổn định thì đừng tập bản này, đánh không hay mà chẳng học được gì đâu. Nên bắt đầu bằng những bản khác cũng của Liszt để vừa luyện kĩ thuật vừa tập được nhạc cảm. Kĩ thuật nên tập từng mảng để tiến bộ dần dần chứ ngay một lúc mà bổ hàng đống kĩ thuật thì bội thực mất.

QVB
31-10-2008, 21:14
bài này em thích nghe lắm.... mà đến giờ 0 bít nó hình thức j`!!! :(....
Có ai chỉ giùm em nó hình thức j` đc 0???
Mà hòa âm của nó cũng fe^ lòi...... ai tốt bụng chỉ thêm cho em cách Liszt dùng Chord Progressions ở đây với.... :|

halinhcello911
02-11-2008, 20:29
Chung quy những người chơi piano bán chuyên nghiệp chưa nên sờ đến Liszt làm gì. Vừa mất thời gian lại không thể nào đạt đến yêu cầu của tác phẩm được, nếu chỉ vì thích mà tập thì cũng khó mà chơi được như tai đã nghe. :D Dân piano chuyên nghiệp còn kêu dài. Anh Apo so sánh Yundi Li với mấy vị đại tướng kia hình như không công bằng lắm. Yundi Ly còn rất trẻ, về kỹ thuật không thể chê được và cả về cảm thụ âm nhạc nữa. Không hiểu sao mình vẫn không thích Rubinstern chơi Liszt, cảm giác thôi, không phải chê đâu.

pontw
03-11-2009, 21:11
Em đã đánh bài này rồi ^^.Mà tập chơi thôi. Em không biết chia sẽ kinh nghiệm tập luyện sao nữa nhưng mà cũng nói vài lời :D.
Tập thì soạn đúng 1 trang đầu.
Tuy nhiên khi tập thì rất khó vì ko nhưng tay phải quảng xa mà tay trái cũng vậy.
Tập thì tay phải thì chắc chắc 100% fai đúng note và tốc độ thiệt chậm , chậm như rùa càng tốt. Còn đối với tay trái thì note nhạc thì ghi đánh quãng xa nhưng mà tập thì đánh đúng 1 nốt đệm để ghép quen dần 2 tay. sau đó mới đánh đúng nốt tay trái. rồi tập ghép cho xong trang một.Dần dần thì sẽ tốt thôi.

Trang 2 và các trang sau thì đa số toàn nốt mốc kép rồi nhảy quãng. Cái này thì cực khó và fai xiêng tập. cứ luyện tiết tấu những chỗ mốc kép sau đó mới tập nhảy quãng ( cho chính xác) còn tay trái thì khỏi nói vì cũng khá dễ nhưng điều đó không phải là dễ hết. vì chỉ mấy đoạn lập lại và thêm một chút tiết tấu.
Chúc các bạn thành công ^^

Superstar-pianist
13-11-2009, 20:33
ôi bài này........phải nói là Liszt wá siu đẳng hohoho

ranma_loc94
23-12-2010, 10:07
em cũng đã tập bài này mấy tháng rùi, nhưng lúc hứng lên mới đàn. Công nhận những cú octa quãng cao cả hai tay cộng thêm giai điệu chuẩn của Paganini , quả thật nó là một kiệt tác vĩ đại. Em hâm mộ tài năng của 2 người^^

masterclassicalmusic
23-12-2010, 10:34
booooooooooooooooooooo
cái ông Liszt này được mấy bài hay như "hungarian rhapsody no.2" hoặc "dream of love" chứ bài la campanella thì ăn cắp của paganini thôi à >:P >:P >:P

Apomethe
23-12-2010, 12:06
Không phải ăn cắp, nói thế thì Bach, Mozart với Beethoven ăn cắp nhiều lắm

masterclassicalmusic
23-12-2010, 12:40
Không phải ăn cắp, nói thế thì Bach, Mozart với Beethoven ăn cắp nhiều lắm
anh APO cho ví dụ đi ạ !!!
vả lại em thấy ông LISZT này ăn cắp rất nhiều mà (rất nhiều nhé, chứ cho là mấy người khác có "lấy một chút" nhưng họ lại viết mấy bản fatasia on theme by......, rhapsody on theme by......., thì ko sao, đó cũng là viết một dạng mới, ko phải ăn cắp

super_vịt
24-12-2010, 15:31
Chôm là đây này >:) chứ Liszt chỉ chuyển soạn La Campanella cho piano, cũng có tí khác với nguyên bản mà.

http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php/4455-CHAT-BOX-No.2?p=44806&viewfull=1#post44806

Gì chứ còn ông Busoni suốt ngày lẵng nhẵng chuyển soạn mấy bản của Bach sang piano nữa :))

chauduyphanvu
25-12-2010, 04:01
Thực ra thì trong lịch sử âm nhạc CỔ ĐIỂN, người ta dùng từ "chuyển soạn" (ĐT. to transcribe|DT. transcription) thay cho từ "ăn cắp" hay "đạo nhạc". :D Liszt gặp cái gì cũng chuyển soạn lại cho piano cả.

Jewish VN
25-12-2010, 11:09
Chuyển soạn khac đạo nhạc chứ. Chuyển soạn thì vẫn biêt tac giả chính, chứ đạo thì thường không biêt ai là tac giả thật.

Chuyển soạn cũng tôt chứ sao, khó nữa. Liszt chuyển cả giao hưởng số 9 của Beethoven sang piano => nể.