Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Hỏi & đáp về kinh nghiệm sử dụng pedal khi chơi piano [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Hỏi & đáp về kinh nghiệm sử dụng pedal khi chơi piano

mazurka
17-01-2008, 18:18
Bà con cô bác ai biết chỉ giùm...Hồi đó cô giáo mình bảo là đạp pedal trái âm thanh sẽ nhẹ nhàng bay bổng hơn nhưng sao mình không thấy như vậy, có phải mình đạp sai cách rồi không? Nếu đạp cùng lúc 2 pedal trái và phải thì có được không? Cách sử dụng 2 pedal có giống nhau không? Cám ơn nhiều! :)

pianoboy
22-03-2008, 13:38
pedal trái chỉ dùng cho những bản nhạc trữ tình ,, lãng mạn như Bethoven .... hoặc những bài có giai điệu kì bí va 2P thôi . pedal trài thi chân trài dẫm lên đến khi nào hết 2P chuyền sang cretsxendo thì bỏ lên .. thế thôi

mazurka
22-03-2008, 18:39
hoặc những bài có giai điệu kì bí va 2P thôi . pedal trài thi chân trài dẫm lên đến khi nào hết 2P chuyền sang cretsxendo thì bỏ lên .. thế thôi
Cám ơn nhiều, hic! nhưng sao khó hiểu thế nhỉ?:-??~X(

pianoboy
22-03-2008, 18:56
Nói chung là cứ chỗ nào có 2p trở lên thì ông giậm pedan trái:D dễ hiểu chưa :D

Toocky
14-04-2008, 17:49
Bà con cô bác ai biết chỉ giùm...Hồi đó cô giáo mình bảo là đạp pedal trái âm thanh sẽ nhẹ nhàng bay bổng hơn nhưng sao mình không thấy như vậy, có phải mình đạp sai cách rồi không? Nếu đạp cùng lúc 2 pedal trái và phải thì có được không? Cách sử dụng 2 pedal có giống nhau không? Cám ơn nhiều! :)

(Dùng từ ngữ để miêu tả âm thanh thật là một điều không thể...:) nhưng cũng không có cách nào khác bây giờ)

Pedal trái (una coda) khi được sử dụng sẽ làm giảm âm thanh của đàn ( chỉ gõ vào 1 dây đàn thay vì 3), âm thanh của pedal trái thường có gì đó "cá nhân (private)" hơn, không sáng và vang như bình thường. Dùng pedal trái (hay bất kỳ pedal nào) dành cho hiệu quả của màu sắc và tính cách của âm nhạc.

Pedal trái và phải có thể được dùng cùng một lúc vì chúng khác hẳn về cấu tạo cũng như mục đích.

Trong một số thể loại, nhất là ấn tượng và hiện đại, pedal trái được sử dụng khá nhiều để tăng hiệu quả và pha màu cho tác phẩm.

morientes141188
12-05-2008, 20:18
neu su dung pedal trai trong tat ca cac tac pham co ghi sac thai tu 2p tro len thi co the la 1 thamhoa thuc su doi voi 1 pianist vi ho se bi phu thuoc hoan toan vao kha nang kiem soat am thanh cua cai pedal trai do ,nen co gang tu lam sac thai bang kha nang am nhac va ky thuat cua minh,cai yeu to do phu thuoc vao kha nang nhay ben cua ngon tay cua moi pianist.

morientes141188
12-05-2008, 20:22
em gi ten linh chi dang hoc co nao trong khoa piano day ?lieu chi co biet em ko nhi?

hoangduc92
12-05-2008, 22:59
Chị Tooky và pianoboy đúng là prồ nhỉ. Lúc đầu em cũng nghĩ như chị Mazurka đấy. Giờ mới biết mình gà thật:(

mazurka
13-05-2008, 17:58
(Dùng từ ngữ để miêu tả âm thanh thật là một điều không thể...:) nhưng cũng không có cách nào khác bây giờ)

Pedal trái (una coda) khi được sử dụng sẽ làm giảm âm thanh của đàn ( chỉ gõ vào 1 dây đàn thay vì 3), âm thanh của pedal trái thường có gì đó "cá nhân (private)" hơn, không sáng và vang như bình thường. Dùng pedal trái (hay bất kỳ pedal nào) dành cho hiệu quả của màu sắc và tính cách của âm nhạc.

Pedal trái và phải có thể được dùng cùng một lúc vì chúng khác hẳn về cấu tạo cũng như mục đích.

Trong một số thể loại, nhất là ấn tượng và hiện đại, pedal trái được sử dụng khá nhiều để tăng hiệu quả và pha màu cho tác phẩm.
Ôi! chị Toocky, chị Toocky đúng là siêu đẳng. Em khâm phục chị quá! (ko biết tuổi tác thế nào chứ giỏi hơn mình thì mình kêu bằng chị à) không biết chị có đang ở Sài Gòn ko, để bữa nào có dịp cho em ''thỉnh giáo'' chị với. Em thì ''ngu'' lắm, phải giảng dạy trực tiếp mới hiểu rõ cơ :"> Hu hu, đúng là mình gà thật đó:((Bùn wá bùn wá!

Toocky
17-05-2008, 15:58
neu su dung pedal trai trong tat ca cac tac pham co ghi sac thai tu 2p tro len thi co the la 1 thamhoa thuc su doi voi 1 pianist vi ho se bi phu thuoc hoan toan vao kha nang kiem soat am thanh cua cai pedal trai do ,nen co gang tu lam sac thai bang kha nang am nhac va ky thuat cua minh,cai yeu to do phu thuoc vao kha nang nhay ben cua ngon tay cua moi pianist.

Bạn nói rất đúng, pedal ( dù là trái hay phải ) ko có mục đích chính là làm tăng hay giảm độ to nhỏ của tiếng đàn. Chúng được dùng với một hiệu quả nghệ thuật rõ ràng, thường dành cho "âm sắc" của tiếng đàn, người ta còn gọi là "màu". Dù có là pp hay ppp, nếu yêu cầu của tác phẩm đòi hỏi một âm sắc gọn ghẽ, đanh và sáng, thì không nên dùng pedal trái. Theo toocky ở hầu hết các piano, pedal trái sẽ làm "mòn" góc cạnh của âm (nhiều người thích dùng vì nghe tiếng đàn "mượt" hơn, dễ legato hơn), nhưng điều này làm giảm sự tiến bộ về khả năng điều khiển ngón tay, hơn nữa làm mất sự "sáng" của âm thanh.

"Nghe, nghe, nghe". Chỉ có một luật dùng pedal duy nhất.

Toocky
04-06-2008, 17:27
Bài viết này không chú trọng về giới thiệu cách hoạt động của pedal mà chủ yếu về các kỹ thuật cơ bản trong việc sử dụng pedal (bạn có thể xem thêm về cấu trúc piano ở đây (http://www.classicalvietnam.info/modules.php?name=Instrument&op=Detail&cid=511) )

Toocky mong các bạn hiểu rõ cấu trúc và cách hoạt động của pedal càng sớm càng tốt, thậm chí trước khi bắt đầu sử dụng nó.

Những điểm cần chú ý:

1: Tầm Quan trọng: Pedal không chỉ là "thêm mắm thêm muối"
Nhiều người cho rằng vì pedal ra đời khá muộn so với lịch sử của đàn piano, nên nó chỉ đơn thuần là đồ trang điểm. Nhưng trên thực tế, việc sử dụng pedal (hay không) hoàn toàn dựa vào ý đồ nghệ thuật, thậm chí, pedal là dụng cụ thể hiện sự sáng tạo rất cao trong lĩnh vực biểu diễn piano. Nó có tầm ảnh hưởng lớn tới kết quả âm thanh, thậm chí có khả năng thay đổi tính chất âm thanh. Chỉ khi người biểu diễn hiểu được tầm quan trọng và ý nghĩa của pedal, họ mới có thể sử dụng nó tới kết quả nghệ thuật mà họ mong muốn.

2: Lắng nghe là kỹ thuật quan trọng nhất. Dù "kỹ thuật chân" (foot technique) của bạn có nhanh và tốt đến đâu, nếu như không lắng nghe, kết quả sẽ không bao giờ được như ý muốn. Bởi nó phụ thuộc lớn vào không gian biểu diễn, từng chiếc đàn piano, và tính chất của từng tác phẩm

3: Khám phá là yếu tố rất quan trọng trong việc học và luyện tập pedal (và cả đàn piano nói chung). Bởi màu sắc âm thanh thay đổi rất nhiều một khi pedal được sử dụng, nên sự khám phá sẽ giúp bạn chọn được màu sắc bạn ưa thích. Thậm chí sẽ tăng hiểu biết về "bảng mầu" để những tác phẩm sau bạn có thể sáng tạo một cách thoải mái hơn.

4: Sáng tạo: Vì cơ cấu của mình, pedal cho phép người biểu diễn một khuông sáng tạo rất rộng rãi. Stephen Hough cho rằng có tới 8 bậc pedal phải, và rất nhiều nghệ sĩ cho rằng có hàng trăm cách sử dụng pedal. Vì vậy đừng bao giờ ngừng sáng tạo.

5: Kiên trì: Có lẽ không cần phải giải thích gì về điểm này. Chìa khoá của sự thành công là tính kiên trì và sự sáng tạo.

Bài viết tiếp theo sẽ đề cập tới những hiểu biết cơ bản về kỹ thuật pedal.

mr.teoteo
26-06-2008, 22:05
Các anh chị cho em hỏi cách dập pedal?
Em chỉ bít sài pedal phải mà pedal phải em cứ dập liên hồi. Đến lúc hok dập nghe nó cứ đơn điệu. Đã cố ấn cố luyến mà hok được???
Làm thế nào để dập pedal cho gọn mà giai điệu vẫn vang ạ ???

mazurka
27-06-2008, 13:43
Cách đơn giản nhất là mỗi lần có thay đổi hòa âm thì pedal cũng thay đổi, nên chú ý, nếu không âm thanh dễ bị dơ.Em thử thay đổi cách dập pedal, thay vì dập ngay đầu thì em thử nhấc ngay đầu phách xem sao. ( nhớ là nhấc lên sau đó dập xuống liền)

Mr.Tom
27-06-2008, 16:11
Các anh chị cho em hỏi cách dập pedal?
Em chỉ bít sài pedal phải mà pedal phải em cứ dập liên hồi. Đến lúc hok dập nghe nó cứ đơn điệu. Đã cố ấn cố luyến mà hok được???
Làm thế nào để dập pedal cho gọn mà giai điệu vẫn vang ạ ???

Bạn nên thử thay pedal vào mỗi lúc đầu phách. Bạn nên nhả bớt pedal khi đã có bass ở đầu phách, thường là vậy. Và để âm thanh không bị bẩn, dính các đoạn, các câu thì bạn nên dẫm pedal muộn(dẫm sau âm thanh đầu tiên của ô nhịp 1 khắc)

hieu_vova
12-07-2008, 02:33
Mình thấy ai tự học piano thì rất nên đọc bài này. Hồi trước tớ cũng tự học piano ,về sau bị lạm dụng pedal. Chân cứ dính chặt lấy cái bên phải, về sau phải sửa rất mất công.

micky_mouse_02
31-07-2008, 23:04
chị ơi, viết bài tiếp theo đi chị? "Những hiểu biết cơ bản về kỹ thuật đạp pedal", 8 bậc pedal phải là những bậc gì ạ? sao để sử dụng hiệu quả ạ? vì trong tác phẩm em thấy chỉ ghi đoạn đạp và thả ra thôi ?_?

Charlotte Nguyen
10-12-2008, 10:19
Em có một rắc rối là đạp pedal đúng chỉ dẫn mà tiếng cứ um ầm lên :D
Cụ thể là em tập 1 excerpt trg variation, cái này dùng pedal từ đầu đến cuối, typical của đoạn nhạc là:

1. Ô nhịp đầu: 2 tay mỗi tay là 4 hợp âm 3 notes (móc đơn) - Ô nhịp 2: 2 tay mỗi tay 1 hợp âm móc đơn 3 notes rồi 2 tay gối rải 12 notes móc tam rồi kết thúc bằng 1 note móc đơn.

Em được thầy dạy là ô nhịp đâu mỗi chord một lần dậm pedal ngay sau khi lấy note (để nghe ko cụt ngủn) rồi nhấc lên ngay để tiếp hợp âm thứ 2 (cái này em làm khá tốt). Đến ô nhịp 2 thì sau hợp âm đầu ô nhịp phải giữ cho đến hết phần rải rồi nhấc lên.
Em làm theo và kết quả là cây Yamaha U2 của em như rống lên ở ô nhịp 2 T__T, um kinh khủng, nghe phản cảm và phần rải ko đc rõ nốt (vì có thể bị âm vang át mất). Em thử sửa bằng cách sau hợp âm đầu ô nhịp 2 thì thả nhẹ pedal rồi dậm pedal trong quãng rải nhưng cũng ko khá hơn đc là bao.

2. Tệ hại hơn, ở đoạn sau, 2 ô nhịp là 2 tay mỗi tay 8 hợp âm 4 notes liên tiếp rồi ô nhịp 3 rải như ô nhịp 2 nêu trên (1).
Um ầm ầm lên T__T

Các anh chị giúp em với

Toocky
11-12-2008, 05:15
Cho toocky hỏi với, đoạn 12 nốt rải có cùng hòa âm với hợp âm đầu tiên của ô nhịp thứ 2 không vậy?

Và tác phẩm bạn đang đánh là tác phẩm nào, của tác giả nào, và thuộc thời kỳ nào?

Việc dùng pedal ngoài tai nghe còn cần sử dụng hiểu biết về hòa âm và style của từng thời kỳ nữa. Mình nghĩ tốt nhất bạn hỏi lại thầy giáo, sau đó trao đổi với forum để mọi người cùng học tập :)

Charlotte Nguyen
11-12-2008, 07:05
Cho toocky hỏi với, đoạn 12 nốt rải có cùng hòa âm với hợp âm đầu tiên của ô nhịp thứ 2 không vậy?

Và tác phẩm bạn đang đánh là tác phẩm nào, của tác giả nào, và thuộc thời kỳ nào?

Việc dùng pedal ngoài tai nghe còn cần sử dụng hiểu biết về hòa âm và style của từng thời kỳ nữa. Mình nghĩ tốt nhất bạn hỏi lại thầy giáo, sau đó trao đổi với forum để mọi người cùng học tập :)

Em không biết hòa âm là gì ạ '__'
Vậy để em miêu tả thử vậy

Phần chord (2 tay vào cùng nhau)

Khóa Sol: ô nhịp 1: C4-E4-C5 C4-E4-C5 B3-E4-B4 A3-E4-A4; ô nhịp 2: G3#-E4-G4#
Khóa Fa: ô nhịp 1: A2-E3-A3 A2-E3-A3 G2#-E3-G2# F2#-F3#; ô nhịp 2: E2-B2-E3

Phần rải (gọi thế này đúng ko ta '__')

Tay trái: E3 G3# B3 Tay phải gối: E4 G4# B4 E5 B4 G4# E4 Tay phải: B3 G3# E3.

_____

Đây là phần nhiều hợp âm nhất:

Khóa Sol: D4-F4-B4-D5 D4-F4-B4-D5 C4-E4-A4-C5 D4-E4-G4#-B4 (ô 2) C4-E4-A4 B3flat-E4-G4(bình) A3-D4-F4 A3-C4-F4#-A4 (ô 3) C4-E4-A4-C5

Khóa Fa: G1#-G2# G1#-G2# A1-A2 B1-B2 C2-C3 C2#-C3# D2-D3 D2#-D3# E2-E3

Phần rải: tay trái: E3 A3 C4 (tay phải gối): E4 A4 C5 E5 C5 A4 E4 (tay trái gối): C4 A3 E3

_________

Thầy chỉ cho em dậm pedal như nào mà, thầy làm rất trơn tru nhưng em làm thì nó bị um và át mất những note đánh đơn lẻ âm lượng bé như ở phần rải.
Đây là variation từ Caprice No. 24 của Niccolo Paganini, em không rõ tác giả và năm viết variation này vì sách tiếng Nga

Còn một vấn đề nữa là đoạn tremello trg coda (A1 A2 A3 A4) em làm chưa được gọn ghẽ và liền lắm, (khi vắt tay phải làm tremello A3 thì nghe nó rời rạc vì chưa kiểm soát đc lực của ngón giữa nhấn xuống đầu trem :-S.

Các ạnh/chị giúp em với tháng 1 này diễn rồi :-S, lên grand piano mà nó cứ rống lên thì :-S

Toocky
12-12-2008, 07:04
Vậy thì hợp âm đầu bar 2 và phần rải cùng hòa âm (E major), ý bạn "đánh um" lên là bị nhòe hòa thanh hay là âm thanh bị "to"?

laticer
14-12-2008, 07:57
Em có một rắc rối là đạp pedal đúng chỉ dẫn mà tiếng cứ um ầm lên :D
Cụ thể là em tập 1 excerpt trg variation, cái này dùng pedal từ đầu đến cuối, typical của đoạn nhạc là:

1. Ô nhịp đầu: 2 tay mỗi tay là 4 hợp âm 3 notes (móc đơn) - Ô nhịp 2: 2 tay mỗi tay 1 hợp âm móc đơn 3 notes rồi 2 tay gối rải 12 notes móc tam rồi kết thúc bằng 1 note móc đơn.

Em được thầy dạy là ô nhịp đâu mỗi chord một lần dậm pedal ngay sau khi lấy note (để nghe ko cụt ngủn) rồi nhấc lên ngay để tiếp hợp âm thứ 2 (cái này em làm khá tốt). Đến ô nhịp 2 thì sau hợp âm đầu ô nhịp phải giữ cho đến hết phần rải rồi nhấc lên.
Em làm theo và kết quả là cây Yamaha U2 của em như rống lên ở ô nhịp 2 T__T, um kinh khủng, nghe phản cảm và phần rải ko đc rõ nốt (vì có thể bị âm vang át mất). Em thử sửa bằng cách sau hợp âm đầu ô nhịp 2 thì thả nhẹ pedal rồi dậm pedal trong quãng rải nhưng cũng ko khá hơn đc là bao.

2. Tệ hại hơn, ở đoạn sau, 2 ô nhịp là 2 tay mỗi tay 8 hợp âm 4 notes liên tiếp rồi ô nhịp 3 rải như ô nhịp 2 nêu trên (1).
Um ầm ầm lên T__T

Các anh chị giúp em với

Nếu giữ pedal sâu chơi 12 nốt liền ở quãng trầm của đàn thì tiếng sẽ rất to. Bạn thử hoặc là giữ pedal cao hơn hoặc là chuyển pedal giữa quãng rải tương ứng với từng phách xem sao?

Charlotte Nguyen
15-12-2008, 09:09
Vậy thì hợp âm đầu bar 2 và phần rải cùng hòa âm (E major), ý bạn "đánh um" lên là bị nhòe hòa thanh hay là âm thanh bị "to"?

Sau phần hợp âm, dù em thả nhẹ và nhanh pedal để tiếp phần rải thì echo của những hợp âm trước vẫn quá to và át hết cả âm thanh phần rải (vốn nghe đã nhỏ hơn và nhanh, luyến hơn). Nếu dứt hẳn pedal sẽ gây ra âm thanh nghe như chặt chém, không quyện và rất vô duyên T__T.

Nếu giữ pedal sâu chơi 12 nốt liền ở quãng trầm của đàn thì tiếng sẽ rất to. Bạn thử hoặc là giữ pedal cao hơn hoặc là chuyển pedal giữa quãng rải tương ứng với từng phách xem sao?

Quãng rải liên tục và rất nhanh, legato như 1 tay nên chuyển giữa chừng là không thể ^^. Anyway, em sẽ thử giảm độ sâu khi nhấn.

laticer
19-12-2008, 08:23
Sau phần hợp âm, dù em thả nhẹ và nhanh pedal để tiếp phần rải thì echo của những hợp âm trước vẫn quá to và át hết cả âm thanh phần rải (vốn nghe đã nhỏ hơn và nhanh, luyến hơn). Nếu dứt hẳn pedal sẽ gây ra âm thanh nghe như chặt chém, không quyện và rất vô duyên T__T.

Quãng rải liên tục và rất nhanh, legato như 1 tay nên chuyển giữa chừng là không thể ^^. Anyway, em sẽ thử giảm độ sâu khi nhấn.

Miễn sao chuyển pedal ở giữa ô nhịp để giảm tiếng vang của các nốt trước thôi chứ không nhất thiết phải chính xác đúng vào nốt nào đâu. :)

NgocDuy1810
14-11-2009, 20:27
mình đang tập mazurka op17/4 cua chopin nen xin các bạn chỉ giúp các dùng pedal với, chứ tập dc một lúc là đã mỏi "cẳng" hok chịu nổi vì phải "đạp-nhả" liên tục.

Toocky
16-12-2009, 21:51
:) Chopin khá cẩn trọng về cách ghi pedal của mình. Bạn đang dùng edition nào vậy? Nếu như các dấu pedal là do Chopn viết mình nghĩ khi bắt đầu bạn có thể làm theo mà không sợ bị sai. Dĩ nhiên bạn có thể nghe và sửa để không bị khô hoặc um. Nếu bạn bị mọi chân, có thể bạn ngồi xa về phía sau ghế quá hoặc cách dậm pedal chưa chính xác, nên ngồi chắc phần nửa trên của ghế, và không dồn trọng lực vào chân nhấn pedal. Hy vọng giúp được một phần.

pontw
27-12-2009, 17:26
Như tiêu đề em muốn hỏi về cách đạp của etude này. Sheet của em ko có dấu pedal , em đã vỡ bài xong bài này nhưng mà em đạp pedal thì rất bị lem ( thông thường thi nốt bass chính sẽ nhã ra và đạp lại nhưng vẫn bị lem nên em dùng cách tính 1 2 3 4 1 nghĩa là nhấn nốt 1 thì thả và nhấn pedal lại nhưng vẫn ko thành công huhu) nên ai có sheet về pedal hoặc kinh nghiệm thì chia sẽ cho em nhé.

danhli2003
03-02-2010, 08:14
Trong op.740 có 50 bài etude,các anh chị nào đã tập qua rồi cho em hỏi những bài nào là phổ biến vậy,ý em là các thầy cô hay cho tập ấy.Hiện em đang tập bài số 50 ( vì mới nghe đc ít bài thì thấy kết bài này vô tập luôn ),sẵn tiện cho em hỏi bài này pedal thế nào ?em k thấy kí hiệu pedal trong sheet nên hơi thắc mắc.xin cám ơn các anh chị trước.

Toocky
26-09-2010, 07:57
Lỡ hẹn đã lâu rồi ;) Kỹ thuật Pedal tiếp tục...

Những hiểu biết cơ bản về kỹ thuật Pedal

Pedal phải
Trong số 3 pedal của đàn piano hiện đại, Pedal phải được sử dụng phổ biển nhất. Thường thì đây cũng là pedal đầu tiên mà những người chơi piano được học sử dụng. Hiểu một cách đơn giản, pedal này điều khiển độ ngân của âm thanh. Tuy nhiên nếu chỉ hiểu nôm na như vậy, thì sẽ rất hạn chế về kỹ thuật Pedal. Nếu pedal này chỉ đơn thuần để giữ trường độ của các nốt nhạc, thì chỉ có 2 kỹ thuật: Nhấn (dậm) và Thả mà thôi. Dĩ nhiên, trên bản nhạc chỉ ghi chú thời điểm xấp xỉ của Nhấn-Thả, chứ không nói gì đến độ sâu của pedal cũng như tốc độ Nhấn và Thả. (cũng giống như bản nhạc chỉ ghi Đồ-Rê-Mi, nhưng chúng ta phải quyết định xem nên thể hiện ba nốt nhạc đơn thuần ấy như thế nào)

Rất nhiều lỗi về pedal (ví dụ như nhòe hòa âm) sẽ được khắc phục nếu chúng ta hiểu sâu hơn về Pedal phải và những ứng dụng của nó.

Thả pedal
Chiếc pedal này điều khiển damper (van điều tiết?) Khi pedal không được sử dụng (và ngón tay nhấc lên) damper sẽ ngay lập tức rơi xuống dây đàn và khiến dây ngừng rung (dừng âm thanh) - đây chính là kỹ thuật Thả pedal. Tuy nhiên tốc độ Thả pedal ảnh hưởng rất lớn tới cách âm thanh dừng lại. Tốc độ càng nhanh, hiệu ứng càng đột ngột và rõ ràng. Tốc độ càng chậm, hiệu ứng càng giống với sự dừng rung tự nhiên của dây đàn.

Một điểm nữa cần lưu ý là dây mỏng và ngắn (high register - âm vực cao) thì chịu ảnh hưởng mạnh hơn từ việc thả pedal vì cường độ rung nhỏ (dù tần số cao), nhưng dây dày và dài hơn (âm vực thấp) sẽ chịu ảnh hưởng ít hơn. Vì thế nếu thả không khéo, các hợp âm ở âm vực thấp sẽ dễ bị nhòe vào nhau do khoảng cách thả pedal cũ-nhấn pedal mới quá hẹp.

Thả pedal sẽ thay đổi màu sắc vì nó sẽ tách riêng những âm thanh mà ngón tay đang giữ và ngăn những độ rung cộng hưởng khác. Bạn có thể thử bằng cách: A - [Nhấn pedal - đánh một hợp âm ] rồi [tay giữ hợp âm đó - Thả pedal] - B. Ở cách B, bạn sẽ chỉ nghe thấy các nôt tay bạn giữ, nhưng ở cách A, âm thanh của bạn sẽ dày hơn bởi sự rung cộng hưởng của các nốt khác (nhất là các nốt cao hơn trong cùng một hòa âm - overtones)

[B]Nhấn pedal
Khi Pedal được sử dụng, phần damper sẽ được giữ không chạm vào dây, nhờ thế mà dây sẽ tiếp tục được rung cho đến lúc nó tự dừng lại. Có lẽ điều này là điều cần lưu ý nhất trong khi dùng pedal:

Pedal phải KHÔNG kéo dài độ ngân của một nốt, nó NGĂN CHẶN việc độ ngân tự nhiên của nốt đó bị cắt ngắn khi damper rơi xuống.

Khi ta nhấn Pedal sâu nhất có thể, đó chính là lúc các nốt nhạc được ngân thoải mái nhất, tùy thuộc vào lực đánh. Tuy nhiên, vì sự khác biệt về độ dày/mỏng, dài/ngắn của các dây đàn, tác động của pedal sẽ khác nhau. Phần âm vực cao sẽ tạo cảm giác chúng chịu ít ảnh hưởng hơn, vì chúng sẽ ngừng rung tự nhiên rất nhanh. Chính vì thế, đôi khi có những đoạn chạy trên âm vực rất cao (octave, gam, hoặc chromatic) chúng ta có thể dùng pedal sâu thoải mái mà không sợ bị nhòe.

Phần âm vực giữa, và âm vực thấp thì khác. Nễu bạn giữ pedal tối đa và đánh một hợp âm ở Forte trong âm vực thấp - nó sẽ ngân rất lâu! Vì thế chúng ta cần lưu ý đặc biệc về độ sâu của pedal. Pedal càng sâu - damper càng xa dây - thì dây càng rung gần vời độ dài tối đa (tự nhiên) bấy nhiêu.

Dĩ nhiên, chúng ta thưởng phải sử dụng cả âm vực cao lẫn thấp cùng một lúc trong khi đánh đàn, vì thế kỹ thuật nhấn pedal rất phức tạp, và chỉ có thể học bằng cách dùng tai nghe thật chăm chú. Các chỉ dẫn pedal của tác giả chỉ mang tính chất chỉ dẫn và thể hiện ý đồ nghệ thuật, chứ ít khi có thể áp dụng được y hệt và máy móc trong bài biểu diễn.

Trong các kỹ thuật nhấn pedal phải, có thể chia ra làm 3 loại có liên quan đến:
1-Độ sâu của Pedal. 2-Thời điểm nhấn(thả) pedal. 3.Tốc độ nhấn(thả)pedal.

1-Độ sâu của Pedal:
Tùy vào piano, acoustic của phòng hòa nhạc, và tai nghe của mỗi pianist, mà có nhiều phân loại độ sâu khác nhau. Có người dùng sâu hoàn toàn, sâu 1/2, 3/4 và 1/4. Có người dùng đến 12 bậc nông-sâu. Sự tinh tế của pedal sẽ làm thay đổi overtone và màu sắc của âm thanh. Trong một đoạn chạy từ cao xuống thấp của Beethoven chẳng hạn, có pianist sử dụng piano sâu rồi nông dần lên (vì đi xuống âm vực thấp dễ bị nhòe nốt)

]2-Thời điểm nhấn(thả)pedal
Cơ bản chỉ có 3 thời điểm nhấn: Trước khi đánh, Cùng lúc đánh và Sau khi đánh (trước khi thả ngón tay)
Khi dùng pedal trước khi đánh (ví dụ mở đầu một bản nhạc) - việc để các dây được rung thoải mái sẽ tạo ra âm thanh giàu có và mầu sắc ấm hơn (do có nhiều overtone).
Cùng lúc đánh - cách này khá hiếm khi sử dụng, chủ yếu với những đoạn nhạc đòi hỏi việc nhấc tay ngay nhưng nốt vẫn ngân (ví dụ như có dấu staccato dưới dấu luyến legato) hoặc để tạo mầu cho một hợp âm ngắn. Pedal này không thể nối liền các nốt/hợp âm lại với nhau vì bao giờ cũng tạo ra một khoảng trống trước khi nốt+pedal tiếp theo được sử dụng
Sau khi đánh (syncopated, legato hoặc late pedal) - cách này phổ biến nhất - vì nó giúp nối liền các nốt/hợp âm với nhau.

3 Tốc độ nhấn(thả)pedal
Khi dùng Pedal legato (nhấn sau khi đánh) - tốc độ pedal (giữa thả và nhấn) cần phải được nghe thật kỹ, vì nó ảnh hưởng đến độ nhòe của hòa âm. Để legato được, đòi hỏi các âm thanh phải overlap, nhưng nếu độ nhòe này quá dài, sẽ gây khó chịu và lẫn hòa âm (hay còn gọi là bị "tạp", bị "bẩn)
Một kỹ thuật phổ biến nữa là việc thay đổi độ sâu của pedal với tốc độ cao (không phải Nhấc-Thả hoàn toàn). Kỹ thuật này thường được sử dụng trong những đoạn nhạc cần duy trì hòa âm chủ đạo (ở bass chẳng hạn) - nhưng nếu dùng pedal quá sâu thì sẽ bị nhòe phần giai điệu - những lúc đó có thể dùng pedal rung (tốc độ rất nhanh)