Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_Postbit has a deprecated constructor in ..../includes/class_postbit.php on line 176

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_BbCodeParser has a deprecated constructor in ..../includes/class_bbcode.php on line 37
Thế nào là biết nghe cổ điển? - Page 3
Trang 3/4 đầuđầu 1234 cuốicuối
kết quả từ 31 tới 45 trên 55

Chủ đề thảo luận: Thế nào là biết nghe cổ điển?

banned
    Nhập quốc tịch
    06-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 0 lần do gửi 0 bài có ích

Default Re: Thế nào là biết nghe cổ điển?

he biết nghe nhạc cổ điển tức là sao ư hỏi dễ thế
    Thực ra nghe nhạc cổ điển hay kể cả nhạc vàng đi nữa nếu đang trong tâm trạng thì rất sure rất understand vì infact là thía. Nhưng để hiểu nhạc cổ điển thì là cả 1 quá trình học tập nghiên cứu cũng như rèn luyện, thực ra nếu có năng khiếu thì dễ hơn, tức là khi nghe 1 bản nhạc cái mà bạn cảm nhận được ko phải là sự buồn ngủ mà có thể là tình yêu là sự ấm áp khi người mình yêu ngồi cạnh đang nghe nhạc cổ điển mà cho mình nghe lúc đó dù buồn ngủ đến ríp 2 mắt cũng thấy ấm áp trong lòng - cứ như thế 3 lần khắc yêu nhạc cổ điển.
    Còn nếu pác nào có nhiều năm kinh nghiệm thì nghe nè : Biết nghe nhạc cổ điển tức là sau khi nghe pác đó phải cảm thụ được 1 .............................." Bức tranh " nhạc cổ điển là vậy sau bất cứ 1 bản nhạc nào đi nữa nếu là người sành nghe khắc sẽ tưởng tựong ra 1 bức tranh suit với bản nhạc đó. Vì thế biết nghe nhạc đâu có nghĩa phải sure understand đến từng mili history của bản nhạc đó đâu ? phải không shelockholmes sh
    nói thế là đủ biết khả năng âm nhạc của nhau rùi nha chúc cả nhà bi giò biết thế nào là nghe nhạc

bút nhóm nhaccodien.info Lake of Tears's Avatar
    Nhập quốc tịch
    01-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 4 lần do gửi 4 bài có ích

chà chà... không ngờ diễn đàn mình cũng có chỗ cãi nhau ỏm tỏi vầy.. em thấy mọi người nghĩ sao cũng được... không nhất thiết phải tranh cãi... vì dù sao mỗi người cũng có 1 quan điểm riêng.. tranh cãi với nhau cũng không phải là cách giải quyết vẫn đề... riêng anh bạn j` hay bị chỉ trích ở phía trên thì em có chút ý kiến... đây là diễn đàn của những người yêu nhạc cổ điển , có vẻ như bạn không thích nhạc cổ điển vì thế không nhất thiết bạn phải vào đây để tranh luận đúng sai làm gì? còn riêng em, em ủng hộ ý kiến của anh apo... không nên quá cố gắng để tìm cách hiểu một tác phẩm... điều quan trọng là cảm nhận ... một người biết nghe cổ điển là một người đã nghe và thích những tác phẩm cổ điển ... em chỉ nghĩ vậy thôi, không biết có quá đơn giản không ?
    à... gửi tới anh bạn nào phát ngôn câu: "nghe nhạc cổ điển chỉ ngủ suốt" .. bạn không thích thì cũng không nên nói thế... mình biết có rất nhiều người có quan điểm như bạn,.. nhưng mà tụi mình, những người ở trên diễn đàn này đều tôn trọng quan điểm của bạn, tụi mình không bao h chê bai những thứ nhạc mà bạn nghe thì hy vọng bạn cũng có cách đỗi xử và nói năng cho hợp lý !
    Tầm nhìn của ta thật ngắn, vậy mà đã thấy bao thứ phải làm.

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    1

Hix, "biết nghe nhạc cổ điển" là sao ạ?? Nó có giống "biết nghe nhạc pop" hay là "biết nghe nhạc vàng" không ạ? Just kidding.

Theo mình thì nghe nhạc cổ điển cũng không cần nói là "biết nghe" hay ""ko biết nghe" vì có những người học chuyên nghiệp về các loại nhạc cụ cổ điển mà còn không yêu nó thì biết hay không biết có để giải quyết vấn đề gì đâu. Mình thì mình nghĩ nó giống như chuyện tình cảm thôi: thương yêu một người đơn giản là vì ta chia sẻ được với họ, không yêu thương một người vì họ không hợp với ta, cho dù họ có là ai đi chăng nữa. That's it!

thành viên trẻ DuyKing's Avatar
    Nhập quốc tịch
    11-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Kính các bác!

Em cũng mới tập tễnh nghe nhạc cổ điển được vài ngày. Thấy cũng có nhiều thú vị. Vào đây thấy các bác tranh luận, em cũng xin hóng hớt tý.

Em thì chưa nghe thấy ai nói nghe nhạc cần phải biết nhạc. Dưng cũng thấy có nhiều người nói, nhạc cổ điển là âm nhạc bác học (?)

Em thiển nghĩ, biết nghe & hiểu mình đang nghe cái gì là 1 vân đê không đơn gỉan. Nó đòi hỏi 1quá trình & những trải nghiêm nhất đinh. Nhưng điều đấy không có nghĩa rằng mình muốn nghe nhạc thi phải nghe cái mình biết (!) Có thể mình sẽ thích cái mình nghe. Nhưng 1cao thủ nói thế này "âm nhạc không phải món đồ trang sức"

Nghe nhạc cũng là 1cách trải nghiệm về cuộc sống. Em không dám lạm bàn về điều này, nhưng cũng xin hóng hớt vài câu.

Kính các bác ạh!
    LP Vinyl - Analog for All
    Nguyễn Anh Duy: 090 620 9669. Số 2 ngõ 90 phố Yên Lạc, Hai Bà Trưng, Hà nội.
    Đông Á bank: 010 2686 131; Vietcombank (Phạm Thu Hằng): 002 100 169 5867
    www.duyking.co.cc

thành viên trẻ naquan1006's Avatar
    Nhập quốc tịch
    11-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

"Biết nghe" là sao ?
    Theo em thì nhạc cổ điển có 2 mặt là (1)khiến người ta thích và (2)không thích. và phần thứ 2 có lẽ chiếm nhiều hơn ^^
    Đối với tất cả mọi người nói chung thì:
    + Với người không thích vì: Nghe chả hiểu gì cả (vì làm gì có gì mà hiểu )
    + Với người thích vì: Nghe thấy hay thôi... chả biết nói thế nào ^^
    Mà nghe cổ điển rất nhẹ nhàng thanh thản nhưng không hiểu sao mọi người vẫn thích nghe nhạc có lời hơn. Nghe rock rap pop nghe như búa bổ vào đầu... ~~ nản...
    Em thích nghe piano (hoặc concertor piano) hơn concertor violon

Nhập quốc tịch
    01-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

hi hi... concertor là gì thế ? Nói chung là cứ nghe đi... nghe rồi cảm nhận, càm nhận rồi tìm hiểu... cần gì cứ phải biết nghe mới nghe.. ? Mỗi người có một mục đích nghe nhạc khác nhau... Cứ thấy hay thì nghe.. không hay thì thôi... . Việc gì mà phải bàn luận xem mình có biết nghe không? Riêng em thì em nghĩ biết nghe thì nghe cũng hiểu được kha khá, có nhiều kiến thức và có cảm nhận sâu sắc về bản nhạc vậy thôi

bút nhóm nhaccodien.info Buhiacopski's Avatar
    Nhập quốc tịch
    09-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Hơ hơ, nghe nhạc để mần chi ? Để thoải mái tâm hồn, để sống tốt sống khỏe đặng còn...nghe tiếp hay là để nói "Tớ biết nghe này, để tớ bày cho. Mấy bạn bít gì mà nghe" ?? Trả lời xong câu đó dẹp luôn topic là vừa
    Sống ở đời cần có 1 tấm lòng...
    Chủ yếu là để tiêu hóa thức ăn.

thành viên trẻ liveinmusic's Avatar
    Nhập quốc tịch
    05-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

thiet la vui khi thay ca~i nhau nhu the nay,gio thi` chac topic nay die thiet..

Nhập quốc tịch
    01-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Hơ hơ... nói như con bé live này... thì thật là... Nhưng mà hình như chủ xị của topic này đi rồi... có khi nó die thật... live này, em với thằng bu tổ chức off dùm anh đi hen... 31/1 anh về.... khỏang đầu tháng 2 làm cho anh 1 buổi off nhé... và trong tháng 1 làm 1 buổi nữa, trong tháng 12 làm 1 buổi... duy trì cho anh 1 tháng 1 buổi nghen

bút nhóm nhaccodien.info Buhiacopski's Avatar
    Nhập quốc tịch
    09-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Tháng 12:ngáp, tháng 1:ngắc ngoải, tháng 2:hấp hối. Thôi kệ mần đại nhưng mà chất lượng ko cao như trước -_-. Để Noel đàn đúm 1 bữa thử xem.
    Sống ở đời cần có 1 tấm lòng...
    Chủ yếu là để tiêu hóa thức ăn.

thành viên trẻ liveinmusic's Avatar
    Nhập quốc tịch
    05-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

uh, ong? noi' cu nhu di an sang ko bang!!

Nhập quốc tịch
    01-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Hừm... 2 đứa cứ ở đó mà kêu ca đi... Anh biết là không dễ, nhưng chắc 1 điều là mấy đứa chưa làm... Vậy thì chắc chắn không có hy vọng thành công rồi... Cứ làm đi, rồi từng khó khăn sẽ giải quyết, giúp được gì thì anh cũng sẽ cố gắng, hơn nữa còn bà con ở trên box cũng sẽ giúp mấy đứa cơ mà, Bu chịu khó nhờ chị Eli và anh betesym chỉ vẽ cho 1 số kinh nghiệm làm off nhé... Cố gắng lên nào...

thành viên trẻ m_t_q's Avatar
    Nhập quốc tịch
    02-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    2
    Được cảm ơn 1 lần do gửi 1 bài có ích

vào đọc một hồi chả biết ai là ai.
    sẽ thật nghiêm túc.

Nhập quốc tịch
    01-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Thế bạn này là ai ?

thành viên kỳ cựu hoangduc92's Avatar
    Nhập quốc tịch
    01-2008
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 7 lần do gửi 7 bài có ích

Uhm...các bác ạh, tuy topic này đã lập khá lâu, em chỉ là thành viên mới, và có thể cái vụ "cãi nhau ỏm tỏi trên đã bị lãng quên từ lâu...
    Nhưng hôm nay, lục tìm lại trong số các bài viết của bác kelvinhai, em đã thực sự thấy bức xúc.
    Đúng, trong chuyện này, đều có lỗi của cả 2 phía: bác kelvinhai và những bác lập ra topic này. Nhưng lỗi của ai lớn hơn? Khi một bên thì muốn lập ra topic để nuôi dưỡng và phát triển nền âm nhạc cổ điển còn sơ khai ở Việt Nam, còn 1 bên thì đang cố phá hoại nó, công kích nó, và khuyên bảo những thành viên trong gia đình nhaccodien.info "ở lại mà ôm lấy 4rum của mình và cái tư tưởng chỉ mình ta"??
    Từ những bài bạn kelvinhai đã viết, tôi có ý kiến sau:
    -"nói thẳng ra tớ cũng chẳng thích nhạc cổ điển lắm"==> thế mục đích của bạn vào đây là để làm gì? Gây mất đoàn kết, phá hoại forum này àh?
    -"Bản thân tôi cũng chẳng nghe được nhạc cổ điển ( nghe nhạc này là ngủ suốt)"==> vậy là tôi không cần phân tích nữa, tôi có thể hiểu bạn nghe nhạc như thế nào.
    Trước khi gửi trả lời bài này, tôi muốn xin lỗi. Xin lỗi các bác trong forum vì em là lính mới mà dám to gan lớn mật phát ngôn bừa bãi đến vậy. Xin lỗi bác kelvinhai vì có thể tôi đã nặng lời; hay phải chăng tôi đã quên mất câu "đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy"??

Thông tin chủ đề