Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_Postbit has a deprecated constructor in ..../includes/class_postbit.php on line 176

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_BbCodeParser has a deprecated constructor in ..../includes/class_bbcode.php on line 37
Kỹ thuật chạy âm giai ?
Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 15 trên 35

Chủ đề thảo luận: Kỹ thuật chạy âm giai ?

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    03-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 0 lần do gửi 0 bài có ích

Default Kỹ thuật chạy âm giai ?

Mình muốn hỏi các bạn về kỹ thuật chạy âm giai của đàn Piano .
    Giả sử chúng ta chạy âm giai C .

Đồ (1) - rê (2) - mi (3)
    Fa (1) - sol (2) - la (3) - si (4)

Đồ rê mi mình sẽ bắt đầu với ngón 1, 2, 3 nhưng khi qua nốt Fa mình sẽ quéo vòng ( cong) ngón 3 của nốt mi và ngón 1 của nốt Fa hay mình sẽ không quéo vòng mà nhấc bàn tay lên đặt ngón 1 vào nốt Fa.

Không biết các bạn có hiểu ý câu hỏi không nữa ? Cảm ơn các bạn!

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    01-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Default Re: Kỹ thuật chạy âm giai ?

Theo mình thì ko quéo vòng mà phải nhấc hẳn bàn tay lên. Chỉ như thế thì mới có thể đánh được ở tốc độ cao. Kể cả đánh với appe cũng thế.

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    03-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Cảm ơn 1 ý kiến , còn ý kiến nào khác không ?

Giống như việc chạy âm giai từ cao xuống thấp cũng nhấc hẳn tay lên đúng không ?

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    11-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Theo mình thì đầu tiên khi tập với tempo chậm thì phải làm sao liền các tiếng đàn với nhau nên với tay phải thi cần luồn ngón khi đi lên và "ngoắc ngón" khi đi xuống, tay trái thì ngược lại. Những chỗ chuyển lúc đầu sẽ thấy khó liền tiếng nhưng tập hoài rồi sẽ quen tay, đến khi bạn chuyển sang tập 1 âm giai khác thì ngón tay tự nhiên chuyển lên chuyển xuống, không còn đáng ngại nữa.
    Còn khi đàn với tempo nhanh thì vì ngón tay di chuyển liên tục nên có cảm giác ngón tay nhấc lên chứ không hoàn toàn như vậy.
    Hy vọng sẽ giúp được bạn

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    03-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Ủa sao hai ý kiến hoàn toàn trái ngược nhau vây ?
    phannt nói là phải nhấc cả bàn tay lên
    còn Tinphony thì bảo là "luồn ngón" & "ngắc ngón"

Có một chuyên gia nào khác không ? xin trả lời cho mình vấn đề này vì nếu mình tập sai cơ bản thì sau này sẽ khong thành công .
    phannt

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    01-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Nhấc cả bàn tay lên nhưng phải nhấc hết sức khéo. Khi luồn ngón thì đưa cả cánh tay theo.Nói tóm lại là bàn tay phải luôn song song với bàn phím. Khi đánh chiều nào thì nên hướng cổ tay theo hướng đấy.

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    03-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Chào các bạn, mình là thành viên mới.

Theo mình, khi chạy gamme, việc thực hiện kĩ thuật lướt ngón cái là rất cần thiết, có thể coi là bắt buộc dù bạn đánh nhanh hay đánh chậm, bởi những lí do sau đây:
    - nó khiến cho âm thanh phát ra được liền tiếng
    - qua việc thực hiện kĩ thuật này, cổ tay sẽ được luyện tập để trở nên mềm dẻo, nhờ đó mà tiếng đàn của bạn nghe hay hơn, mềm mại hơn
    - trong các bài nhạc, đặc biệt là những bài cổ điển, rất hay có những đoạn chạy ngón. Chạy gamme liền và hay, bằng cách sử dụng lướt ngón cái, sẽ giúp bạn rất nhiều khi tập những bài như vậy.

Để thực hiện tốt kĩ thuật này, bạn cần có ngón cái đủ dẻo và mạnh, và nên nhớ luôn đánh với những ngón tay cong tròn, chứ không để nằm trên bàn phím.

Chạy gamme bằng cách nhấc tay + đặt xuống tuy có vẻ dễ tập hơn, nhưng tiếng đàn sẽ không liền, sự chính xác là không cao, và lâu dần, cổ tay bạn sẽ bị cứng.

Hi vọng giúp bạn được ít nhiều.

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    03-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Ok nghĩa là kỹ thuật để nó chạy liền tiếng thì mình nên quoắc ngón qua cổ tay như bạn phannt . Cảm ơn ý kiến của các bạn. Và bạn tuấn cũng nhắc mình nhớ là ngón luon còng tròn và song song với bàn phím như thế sẽ khó bị lệch hay đè qua phím khác .

Cảm ơn các bạn nhiều !

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    03-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

mình đồng ý với tuan236 bạn nên tập kỹ thuật lướt ngón cái nhiều vì nó giúp cho bạn chạy âm tốt hơn và quan trọng là cảm nhận của bạn

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    03-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Các bác không cần phải nhấc tay cao quá... chỉ cần chuyển động cổ tay sao cho linh hoạt là ok rùi..
    [highlight yellow] MrTuXIn[/highlight yellow]

thành viên kỳ cựu
    Nhập quốc tịch
    10-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 7 lần do gửi 4 bài có ích

nãy giờ Lehanggiang đang đề cập tới tay phải hay tay trái thế? Đọc mãi mà thấy cứ kỳ kỳ, sau mình đoán có thể là tay phải. Thôi thì cứ cho là tay phải vậy, mình đàn piano nhiều năm nay, chưa từng thấy ai chạy âm giai mà nhấc tay lên cả. Nếu làm như thế sẽ rất khó liền tiếng và dễ chạy nhịp. Do từ ngữ không thể diễn đạt hết hình ảnh nên cũng khó hiểu được ý của mỗi bạn thế nào. Tuy nhiên cách mình vẫn thường dùng là: khi đến note Mi, bạn để ngón 3 ấn xuống phím Mi làm trụ rồi luồn ngón 1 xuống bên dưới ngón 3 để đánh note Fa. Nếu làm nhanh rồi, bạn sẽ có xu hướng lấy bung ngón 3 lên để lấy đà cho note fa. Tuy nhiên dù sao cũng vẫn không nên nhấc cả tay lên. Cái này không chỉ áp dụng cho note mi fa như bạn nói mà ngay cả từ note mi lên các note sau fa cũng vậy.

baby dễ thương của vương quốc lt_hongngoc's Avatar
    Nhập quốc tịch
    01-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Lúc trước thầy em có dạy chạy ngón, bảo rằng gõ note Mi xong thì vòng ngón 1 qua và đánh tiếp note Fa và lập lại y như cũ ở note Đô (ngón 1). Với lại em thấy đánh như vậy đc liền tiếng, ko bị ngắt quãng và chính xác hơn là nhấc cả bàn tay lên, nhất là khi đàn nhanh. Cái này là nói riêng tay phải thôi nhé

Moderator Toocky's Avatar
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    16
    Được cảm ơn 34 lần do gửi 16 bài có ích

Mọi người tập gam gì thế? đô trưởng (C major) à?

Nếu mới bắt đầu tập piano, Toocky mong bạn bắt đầu từ gam Xi trưởng nhé (B major ) - giống như cách Chopin và Neuhaus hướng dẫn học sinh của minh`

Nhưng nếu đang tập C major rồi thì ... cứ tiếp tục ^^

Khi tập gam một trong những điều quan trọng nhất mà ít người chú ý tới là việc lắng nghe. Thật ra để tạo ra được âm thanh đều, tùy thuộc vào cấu tạo mỗi bàn tay mà người chơi phải nhấc/quay cổ tay với tốc độ/góc độ khác nhau. Việc đầu tiên hay thử đánh chỉ 5 nốt. VD: Đô rê mi fa sol. ngón 1,2,3,4,5 ( đánh thật tốt, legato, và lắng nghe chăm chú ) Sau đó, sử dụng số ngón tay 12312 (chuyển ngón cái ở nốt Mi) sao cho âm thanh giống hệt với khi đánh ngón 12345.

Chúc thành công

thành viên kỳ cựu
    Nhập quốc tịch
    10-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 7 lần do gửi 4 bài có ích

hic...chị Toocky ơi, mới nhào vô tập piano mà đã đánh B major thì chắc chết em quá.

Moderator Toocky's Avatar
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    16
    Được cảm ơn 34 lần do gửi 16 bài có ích

Nhưng đấy là gam dễ đánh nhất đấy em ạ ^^ Em cứ thử đánh thử mà xem, thuận tay lắm ^^. Chị chỉ bắt chước Chopin thôi ^^

Thông tin chủ đề