Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_Postbit has a deprecated constructor in ..../includes/class_postbit.php on line 176

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_BbCodeParser has a deprecated constructor in ..../includes/class_bbcode.php on line 37
[Chia sẻ] Sáo Recorder (Blockflöte) ở Việt Nam
kết quả từ 1 tới 1 trên 1

Chủ đề thảo luận: [Chia sẻ] Sáo Recorder (Blockflöte) ở Việt Nam

thành viên wamozart's Avatar
    Nhập quốc tịch
    07-2008
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    4
    Được cảm ơn 13 lần do gửi 6 bài có ích

Thumbs up [Chia sẻ] Sáo Recorder (Blockflöte) ở Việt Nam

Các bác ợ, tình hình là em đang kết cái sáo Recorder này lắm rồi ạ. Dạo này em đang bấn loạn đến mức phát điên , ăn không ngon ngủ không yên, tới bữa quên ăn, nửa đêm vỗ gối , ruột đau như cắt, nước mắt đầm đìa ; chỉ giận chưa được học sáo recorder...chỉ đánh được piano mà cứ phải vào chỗ nào có đàn mới đánh được, ra ngoài xã hội đi chơi vs bạn bè thì lại ko chơi được cái j hơn...cảm thấy mình bất tài vô dụng uất hận không sao tả xiết

Các bác ợ, em mang cái sáo này vào trường em. Trường nhạc hẳn hoi...cơ mà cũng chả có ma nào biết thổi sáo này mà dạy em cả... thành ra em trở thành đứa duy nhất ở trường này biết thổi qua quít nó một ít
    Nếu với bác nào còn bỡ ngỡ với cây sáo này thì em xin giới thiệu sơ lược như sau:

Sáo Recorder (nhiều người toàn nhầm sang "Máy ghi âm" ) hay còn gọi tiếng Đức là "Blockfloete" là loại sáo thuộc bộ nhạc cụ Gỗ (Woodwind - Holzblasinstrumente). Sáo này được chơi rất thịnh hành ở Tây Âu từ thời Trung cổ --> Phục Hưng và thời kỳ Baroque, Johann Sebastien Bach đã sử dụng sáo này rất nhiều trong các Concerto của ông. Đặc điểm của sáo này là rất dễ thổi (không phải tòe mỏ ra thổi như các loại nhac cụ gỗ có biên chế đóng đinh trong dàn nhạc giao hưởng). Sáo có 4 loại Sopranino ( nhỏ nhất, dài tầm 30cm ), Soprano, Tenor và Bass (cái này trông như fagotto). Chúng đều gồm có 7 lỗ, trong đó có 1 lỗ cho ngón cái tay trái và hai lỗ kép dành cho ngón áp út và ngón út tay phải. Tầm âm của Recorder không nhiều, đối với sáo Sopranino (em đang dùng cái lày) thì được tối đa hơn 2 quãng 8. Từ note c1 (tất cả các lỗ đều bịt) đến c3, note viết thấp hơn âm thực tế 1 quãng 8 nên là âm thanh thật vang lên sẽ là c2 đến c4. Thế tay của sáo này khá dễ bấm, có thể chơi được cromatique tốt, giọng tốt nhất có thể chơi được (dễ nhất và hay nhất) là G dur, e-moll, F-dur, d-moll rồi mới đến C-dur, nhiều lúc chạy rất dễ nhưng nhiều lúc cũng khá là khoai (ko hiểu là do trình em còi hay là nó khó thật, các bác đừng ném gạch em
    ). Tầm âm đẹp của sopranino cứ phải từ f1 đến g2 (note viết), thổi phê lắm các bác ợ...âm sắc thì khỏi chê, có âm sắc của loại sáo trong truyện cổ tích và tiếng gió của đồng cỏ thảo nguyên. Mỗi tội cái khoản khống chế cường độ thì siêu kém

có điều...chả hiểu sao sáo em thổi nó cứ phô phô ý...nhất là note c1, d1 ý ạ...phô rinh lên, nhiều khi thối không ngửi nổi. đã điều chỉnh bằng nhiều cách như tháo lỏng các khúc sáo, nắn hơi đủ kiểu nhưng vẫn phô rinh lên như toilette 3 ngày không xả...kinh lắm các bác ạ...nhiều khi thổi một mình, ko có ai nghe, thổi mấy note ấy phô quá đến em còn thấy ngượng, đỏ chín mặt, xong cất sáo xuống gầm giường và đắp chăn đi ngủ Buồn lắm các bác ạ!
    Cơ mà sáo em mua có 100k thôi, bằng nhựa

Các bác vào comment và trao đổi nhiệt tình nhé ạ, em sẵn sàng nhận gạch và đáp gạch! Xin các bác mod và admin đừng cho em ra đảo, em xin cảm ơn ạ!!

p/s: à quên, đợi em up ảnh con Recorder yêu quý của em lên cho các bác chiêm ngưỡng

Click image for larger version. 

Name:	Bild000.jpg 
Views:	154 
Size:	261.4 KB 
ID:	2784Click image for larger version. 

Name:	Bild001.jpg 
Views:	116 
Size:	241.8 KB 
ID:	2785Click image for larger version. 

Name:	Bild002.jpg 
Views:	150 
Size:	244.8 KB 
ID:	2786Click image for larger version. 

Name:	Bild003.jpg 
Views:	135 
Size:	347.8 KB 
ID:	2787
    được wamozart sửa lần cuối lúc 21:08 ngày 24-11-2011.
    Hỏi: Bạn thấy cuộc đời màu gì?
    Đáp: Chủ yếu là màu vàng và nâu. Thỉnh thoảng ăn nhiều rau nó pha thêm màu xanh lá.

Thông tin chủ đề