Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_Postbit has a deprecated constructor in ..../includes/class_postbit.php on line 176

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_BbCodeParser has a deprecated constructor in ..../includes/class_bbcode.php on line 37
v/v Tại sao ít người VN nghe nhạc cổ điển?
Trang 1/10 12345678910 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 15 trên 141

Chủ đề thảo luận: v/v Tại sao ít người VN nghe nhạc cổ điển?

Hiệp sĩ Siegfried van_Toan's Avatar
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 2 lần do gửi 2 bài có ích

Default v/v Tại sao ít người VN nghe nhạc cổ điển?

Có 1 thực tế là ở VN có rất ít sách nói về các nhà soạn nhạc cổ điển (cũng như tác phẩm của họ). Chỉ lác đác được vài cuốn khả dĩ cung cấp cho chúng ta được "tí xíu" kiến thức. Cũng tương tự thế, trên mạng cũng vậy, có "quá xá" ít trang web VN có nội dung quảng bá nhạc cổ điển (dĩ nhiên trừ ra trang classicalvietnam.info mới ra đời và trang beethoven.ueuo.com của tui (hi hi)). Bởi vậy muốn tìm hiểu về nhạc cổ điển thì chỉ có nước xem sách nước ngoài, mà khốn nỗi sách nước ngoài về nhạc cổ điển thì đố mà tìm được chỉ vài cuốn ở VN này! Đó là nỗi bức xúc nhất của tôi về thực tế ấy. Bởi muốn quảng bá đến mọi người 1 hình ảnh mới về nhạc cổ điển thì chí ít phải cung cấp những kiến thức cơ bản cần thiết để thu hút mọi người. Mà phương tiện truyền thông mạnh nhất là TV và internet ở VN đều thiếu 1 cách nghiêm trọng. Số lượng người nghe và yêu thích nhạc cổ điển quả thực ko biết được trên triệu người so với dân số của VN hay ko! Hay thậm chí không hơn được 1/2 con số đó. Nói đến nhạc cổ điển là họ lắc đầu quầy quậy, với họ nhạc trẻ lâm li bi đát hay nhạc dance lại thu hút 1 cách cuồng nhiệt!
    Không phải chúng ta muốn ai cũng phải nghe nhạc cổ điển, mà chỉ muốn tạo cho nó 1 chỗ đứng trong nền âm nhạc VN. Một chỗ đứng chắc chắn chứ không như hiện nay chỉ bấp bênh, ngấp nghé bên cạnh các dòng nhạc khác.
    Đó vài dòng suy nghĩ nông cạn của tôi, mời các bạn góp ý thêm để giúp chúng ta tìm ra lối thoát cho nhạc cổ điển ở VN.

bút nhóm nhaccodien.info ZIN's Avatar
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    3
    Được cảm ơn 11 lần do gửi 5 bài có ích

Default Ðề: v/v Tại sao ít người VN nghe nhạc cổ điển?

Kể ra để yêu thích một thứ gì đó thì phải để người đó tự thấy có điều thú vị rồi thích nó chứ ép buộc thì khó lắm :-s. Tớ thấy là mình phải làm cho NCĐ có nhiều sức hút hơn đối với người nghe mới được, nhưng làm thế nào thì tớ vẫn đang...nghĩ

There is a way to be good again.....

Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Mình đâu có nói là ép người ta nghe, mà chỉ nói là những thông tin cần biết về NCĐ quá ít cho nên người ta cứ nghĩ "xấu" về nó, coi nó là nhạc hơi bị khó "nuốt". vì thế phải làm sao quảng bá rộng rãi hình ảnh NCĐ để mọi người nghĩ thoáng hơn về nó. Như trong trường hợp của Mỹ Linh với album Chat với Mozart là 1 hướng đi thích hợp để hướng người nghe đến với âm nhạc thuần khiết hơn (chứ ko như nhạc trẻ bây giờ, càng ngày càng buồn tẻ). Mà bạn ZIN nghĩ chưa ra thì tui nghĩ... cũng đã ra đâu!
    Cái đó thì phải có ý kiến của nhiều người mới tìm ra 1 giải pháp thích hợp. Nhưng tui nghĩ muốn người ta nghe nhiều NCĐ thì trước hết là người ta phải biết về nó cái đã.
    Chủ đề này tui nghĩ ko những mình tui bức xúc thôi đâu, mà có lẽ còn nhiều người nữa. Mong quí bà con đóng góp những suy nghĩ của mình về vấn đề này.

Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    3

Thực ra tớ cũng bức xúc lắm chớ bộ, vì nhạc cổ điển hay thế mà nhiều người ko những ko thích còn chê ỏng chê eo, nghe mà phát tức. Xì, tớ chẳng có ý kiến gì về các thể loại khác vì mỗi cái có 1 cái hay rieng, nhưng nhạc cổ điển thì nó ko chỉ hay mà còn kết hợp chiều cái tinh túy của các dòng nghệ thuật < , hơi trừu tượng quá >. à mà ý tớ cũng ko phải là ép đâu, mà là làm cho người ta "thích ngay" đấy, tớ viết hơi nhầm. Còn làm thế nào thì, chắc ai cũng phải nghĩ mất, vì việc này đâu phải dễ chứ, nhỉ

5. Thần dân đã cảm ơn ZIN vì bài gửi này có ích:

mmty1701 (11-01-2012)

Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Đề tài hay vậy mà sao ko thấy ai hết ngoài ZIN và tui. Buồn nhỉ! Buồn như ở VN chẳng mấy ai nghe NCĐ vậy!!!

Administrator Apomethe's Avatar
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    3
    Được cảm ơn 64 lần do gửi 47 bài có ích

Buồn quá, trang web hay vậy mà chả ai mò vào

Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    3

Chán, tớ chỉ muốn post nhiều bài đẻ cho web trở nên sôi động hơn về những bài kiểu thảo luận, argument thế này, nhưng mà chả có ai xem hết cả, buồn thế

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 0 lần do gửi 0 bài có ích

Theo tôi, việc nghe nhạc cổ điển phụ thuộc rất nhiều vào bản sắc văn hoá và trình độ văn hoá. Dân Việt Nam “lúa nước” từ xa xưa đã quen với âm nhạc theo kiểu hát để nói lên tâm tư tình cảm đời thường của mình (hát ả đào, hò, vọng cổ…) cùng với những nhạc cụ giản đơn (như trống, phách, đàn cò, đàn kìm…) (chứ không phải là tình cảm và sự tôn kính dành cho đấng tối cao như nhạc cổ điển của phương Tây) nên việc tiếp cận với một nền âm nhạc mang văn hoá phương Tây và khá phức tạp như nhạc cổ điển là rất khó.

Có lẽ nhạc cổ điển chỉ du nhập vào nước ta từ thời Pháp thuộc nhằm phục vụ cho người Pháp là chủ yếu (Vào thời đó có bao nhiêu người Việt Nam có đủ điều kiện và có đủ trình độ để thưởng thức món này?). Hơn nữa, phần lớn dân Việt Nam là nông dân, chất phác, thật thà, “có sao nói vậy người ơi, nói sao hiểu vậy người ơi”, nên với một loại âm nhạc đa nghĩa và giàu hình tượng như nhạc cổ điển thì thật là “không thể hiểu nổi”.

Hiện nay, tôi cho rằng chỉ có một phần rất nhỏ những người Việt Nam nghe được và thưởng thức được nhạc cổ điển là bởi những người này đã từng có cơ hội tiếp cận hoặc sống trong nền văn hoá phương Tây. Các bạn có để ý thấy là người miền Bắc “sành” nhạc cổ điển nhiều hơn người miền Nam? Đó chính là việc có nhiều người miền Bắc sống ở Đức, Ba Lan, Tiệp Khắc, Nga…những trung tâm lớn của Châu Âu với nhạc cổ điển rất thịnh hành và lâu đời. Và những người ở thế hệ này đã đem không khí nhạc cổ điển ở các nước Châu Âu đó về nước và tạo ảnh hưởng cho con em mình tạo ra nhiều thế hệ tiếp nối có thể “theo” được thể loại này.

Thêm một phần nhỏ những người có trình độ, quan tâm đến văn hoá phương Tây, có kiến thức ít nhiều về nền văn hoá lâu đời này, mới có thể cảm nhận được cũng như thưởng thức được loại nhạc này.

Để nghe nhạc cổ điển, bạn cần phải có một không gian yên tĩnh, một tâm hồn lắng đọng và một sự hiểu biết nhất định nào đó về nền văn hoá đã sản sinh ra loại nhạc này. Và như vậy, việc ít người Việt nam biết đến nhạc cổ điển và yêu thích nhạc cổ điển cũng là điều dễ hiểu. Muốn cải thiện điều này, bạn cần có thời gian đủ để nâng cao trình độ văn hoá của người dân và quảng quá nhạc cổ điển đến rộng rãi công chúng (chứ không bó hẹp trong phạm vị nhà hát, nhạc viện), có thể đưa vào nhà trường như một môn học tự chọn khuyến khích các em học sinh tìm hiểu thêm về âm nhạc.

Mình chỉ có tí ý kiến cá nhân thế, các bạn cứ góp ý nếu thấy chỗ nào chưa đúng. You are welcome

Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    3

Ồ không đâu, bạn nói đúng đó
    Thực ra mà nói, tớ mới đang...học lớp 10
    Và tớ là thế hệ đầu tiên được học sách cải cách mới của bộ giáo dục
    Trong thời gian học cấp 2, bọn tớ đã được học nhạc khá nhiều, và 1/2 chương trình trong sách giáo khoa đều nói về các nhạc sĩ cổ điển phương tây, nhờ chúng mà tớ biết được rất nhiều điều thú vị
    Những bài tập đọc nhạc ngắn thường là những đoạn trích nhỏ nổi tiếng của các tác phẩm
    Chính vì thế, tai nghe âm nhạc của bọn tớ đã khá lên rất nhièu, và ít ra kiến thức về nhạc cổ điển là cũng có, dù không nhiều thôi
    Đó đã là tất cả những gì mà bộ giáo dục có thể làm được, vì dù dao, hiện giờ chúng tớ đang dần dần có phong cách học giống của học sinh phương tây
    Tuy nhiên vẫn cần phải tùy thuộc vào nhièu những yếu tố khác nữa, chứ điều đó chưa phải là đủ, có thể nhạc cổ điển được biết đến mọi nơi, mọi chỗ, nhưng đó mới chỉ là "biêt", chứ "thích" hay "có hiểu biết"...hay đại loại như thế thì hiện giờ chưa có cách gì cả , đó vẫn còn là một dấu hỏi lớn, ít nhất là đối với chúng ta, những người yêu thích nó và muốn truyền bá lại cái hay của Nhạc cổ điển cho tát cả mọi người < phew, hôm nay mình làm sao mà nói nhiều thế nhỉ >

Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Bạn Atiso nói đúng lắm. Để đưa mọi người đến với NCĐ thì trước hết phải quảng bá nền văn minh p. tây (và dĩ nhiên là những kiến thức cơ bản về NCĐ) đến mọi người. Chúng ta đang sống trong tk 21 thì việc giao lưu văn hóa Đông-Tây là việc nằm trong lòng bàn tay, chẳng phải trong đời sống hàng ngày chúng ta ko bị Tây hóa hay sao? Chỉ là việc Tây hóa đó chỉ mới ở mức độ nhất định và nhiều cái chúng ta bị nhiễm lại xấu (bởi thực tế chứng minh 1 chuyện: cái tốt dễ lan nhưng cái xấu lan còn nhanh hơn!). Cái tinh túy, cái đẹp của văn hóa p. Tây thì lại chưa (hoặc ít) thâm nhập sâu vào đời sống người dân, vì thế hễ ai nghe thấy cái gì "ghê" quá thì tự nhiên tránh thôi. Đó là tâm lý con người mà. Âm nhạc cổ điển là tòa lâu đài, là đỉnh núi của văn hóa p. Tây nên nó ko thể là cái gì đơn giản, là bình dân được; vì thế nó khó hiểu, mà đại đa số người dân là bình dân nên khó hiểu sẽ thành xa lạ, mà xa lạ thì tránh, mà càng tránh càng xa lạ.
    Do đó, để phổ cập cho mọi người về NCĐ thì đúng như Atiso và ZIN nói, phải bắt đầu từ lớp trẻ, giúp họ có chí ít là 1 chút khái niệm về NCĐ để từ đó giúp họ có cái nhìn thiện cảm với NCĐ hay ít ra ko xa lánh nó. Nhưng nói như vậy ko có nghĩa là định hướng tất cả theo NCĐ, mà chỉ là gợi mở cho họ 1 hướng đi, ai thích thì thích, ko thích thì thôi. đó là quyền của cá nhân.
    Nói tới đây thì cạn ý rồi. bạn nào giúp tớ nói tiếp (hi hi).

bút nhóm nhaccodien.info troixanhnangvang's Avatar
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    2
    Được cảm ơn 5 lần do gửi 3 bài có ích

thế đấy, cái 4rum dở hơi, đâm ra vừa pót bài lên, lại chả được.
    có lẽ do còn nhiều người quan niệm rằng nhạc cổ điển là khó nghe, khó hiểu, k dành cho mình, vì thế, cái quan niệm đó đã ăn sâu vào họ, ngăn cản họ mở lòng mình để đến với nhạc cổ điển
    Một quả cầu có 4 đại dương

bút nhóm nhaccodien.info HiLine's Avatar
    Nhập quốc tịch
    09-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 5 lần do gửi 5 bài có ích

Từ xưa nay nhạc cổ điển vốn đã ít người nghe rồi, kể cả ở phương Tây. Có gì lạ đâu, khi có những thể loại âm nhạc khác gần gũi hơn với cuộc sống của họ.

bút nhóm nhaccodien.info Buhiacopski's Avatar
    Nhập quốc tịch
    09-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Em thấy cách nghe nhạc cũng có vấn đề. Nhiều bác nghe cổ điển từ cái bộ Best of classical music rồi cũng nói tớ bít nghe nhạc cổ điển trong khi cái mà họ nghe chỉ là 1 phần rất nhỏ của tác phẩm. Mà thậm chí có nghe cũng là nghe cho vui, tận hưởng âm thanh là chính chứ có ít ai chịu tìm hiểu về ý nghĩa tác phẩm, tác giả để học tập về tư tưởng và tinh thần của tác phẩm. Thế nên nghe Richard claydeman đánh thì dễ, chứ rờ vào Mozart hay Bet thì lè lưỡi lắc đầu. Em nghĩ rằng nghe thì phải có đầy đủ thông tin về tác phẩm, mới gọi là cảm thụ đúng những gì mà tác giả đã gởi gắm vào. Cái đó cũng là một cái khó tiếp cận bởi mới ngr thì choáng ngay vì nó khác hoang toàn với những gì thường nghe, chúng ta có sự chuẩn bị nếu không thì không thể nào bắt kịp với những gì đang nghe.
    Trên đây chỉ là thiển ý của em thui. Trước đây em cũng có tập tành nghe thử, nhưng không có kết quả vì không thể hiểu được ý nghĩa, cuối cùng lại trở về nghe những bản êm tai thuận màng nhĩ chứ không tiép cận với những tác phẩm lớn, có khác biệt về cách xủ lý âm thanh

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Bác "Bất đẳng thức" nói quá đúng!!! Tớ có 1 số người bạn cũng ở vào tình trạng "biết" và "thích nghe nhạc cổ điển" như vậy đó! là bạn không thân lắm nên tớ mặc kệ để họ tự nhận ra, hoj sẽ biết quí trọng hơn là mình nói :->
    Đẹp Trai, thông minh, nhà giàu, nhanh nhẹn, thích nói đùa, hay bốc phét.........

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    09-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Default Re: v/v Tại sao ít người VN nghe nhạc cổ điển?

Có người nói rằng để nghe nhạc cổ điển phải có một giai đoạn tập nghe. Muốn có nhiều người quan tâm đển NCĐ, thì NCĐ phải đến với họ bằng một hình thức dễ hiểu, dễ nghe, dù có hơi giả cầy và lửng lơ con cá vàng một chút, kiểu Sarah Brightman. Qua loại nhạc bình dân hóa này người ta từ từ quen tai với các giai điệu (và một chút cầu trúc nữa ???) hơi phức tạp hơn nhạc họ thường nghe một chút, rồi dần dần (không biết là bao lâu, 35 năm sau?) họ sẽ tự có nhu cầu tìm đến các nghệ sĩ trình diễn chính thống hơn.

Các bạn nghĩ sao?

Tui thấy với người lớn thật phức tạp vì họ quá nhiều thành kiến, cứ nói đến NCĐ là giẫy nẫy lên là trừu tượng, là khô khan, bác học, nhất định không chịu nghe. Chứ mấy đứa trẻ con chỉ nghe Mozart một tuần là tuần sau đã bắt đầu thích Schumann mê mẩn. Chắc là đem NCĐ đến với trẻ con dễ hơn.

Thông tin chủ đề