Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_Postbit has a deprecated constructor in ..../includes/class_postbit.php on line 176

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_BbCodeParser has a deprecated constructor in ..../includes/class_bbcode.php on line 37
Nên lên dây đàn piano thừong xuyên khoảng mấy tháng một lần?
kết quả từ 1 tới 10 trên 10

Chủ đề thảo luận: Nên lên dây đàn piano thừong xuyên khoảng mấy tháng một lần?

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    01-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 0 lần do gửi 0 bài có ích

Default Nên lên dây đàn piano thừong xuyên khoảng mấy tháng một lần?

Thưa các bác,
    Em là dân newbie, tập tành chơi piano ở nhà cho vui thôi. Đàn của em là Yamaha U3A, còn tương đối tốt. Chỉ có một hiện tựong như sau:
    Khi vừa mới đựoc chỉnh dây lại, đúng tần số 440 Hz thì âm thanh của nó tuyệt vời, nhất là phần bass nghe trong veo. Nhưng chỉ sau vài ngày, em gõ cật lực thì âm thanh bắt đầu đi xuống, tiếng của nó đục và nghe chát, không sắc sảo như trứoc nữa. Em đã cắm ống sưởi liên tục nhưng không ăn thua. Mấy tay thợ lên dây đàn bảo là do chênh 1 trong 3 dây nên tiếng nghe không đã như sau khi vừa đựoc chỉnh dây, và đổ thừa do em đánh mạnh và tai em nó thính quá . Thật tình, em không tiếc tiền lên dây đàn, chỉ xin nêu ra 2 câu hỏi:
    1. Có phải đàn piano nào cũng đều cần tuning liên tục mỗi tháng như vậy để có âm thanh hay nhất không?
    2. Lên dây thừong xuyên quá có sợ bị hư phần cốt dây đàn trên soundboard không?
    Cảm ơn các bác chỉ giáo

bút nhóm nhaccodien.info ZIN's Avatar
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    3
    Được cảm ơn 11 lần do gửi 5 bài có ích

Default Re: Nên lên dây đàn piano thừong xuyên khoảng mấy tháng một lần?

Cái này bạn phải hỏi HiLine thôi, nhưng tớ nghĩ nên lên dây đều đặn 6 tháng 1 lần như đi khám sức khỏe ý, không thì bét nhất cũng phải một năm, tất nhiên là cũng phải cắm máy sưởi hàng ngày. Tớ chỉ biết đến thế

There is a way to be good again.....

thành viên trẻ meiling's Avatar
    Nhập quốc tịch
    03-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 6 lần do gửi 5 bài có ích

piano của mình xài gần nát rồi mà không biết khái niệm máy sưởi. có ai cho biết nó để làm gì? Còn việc lên dây có thể tự mình làm không, nghe nói lên dây rất mắc, mà phải người có tai phân biệt âm rất chuẩn lên dây mới hay.

[HIGHLIGHT GREEN][/HIGHLIGHT GREEN]
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy,
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương!

Administrator Apomethe's Avatar
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    3
    Được cảm ơn 64 lần do gửi 47 bài có ích

Bây giờ có thiết bị để mình tự lên dây rồi mà, khoảng 20-30 hay 50-60$ không nhớ rõ

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    01-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Nếu đàn ko lên dây mà cứ cố đánh thì có tác hại gì không?????

bút nhóm nhaccodien.info ZIN's Avatar
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    3
    Được cảm ơn 11 lần do gửi 5 bài có ích

Hình như sẽ có lúc phím đàn bị trùng xuống đó anh ạ, như cái đàn của ông em ý, chẳng bao giờ lên dây, cố đánh, bây giờ có 1 nốt B lúc ấn xuống là nó cứ nằm im luôn, chẳng lên được, tức ơi là tức ấy, mà việc tự lên dây đúng là khó lắm, phải có cái tai nghe thật tốt mới làm được, mà em cũng không biết phải nhờ ai lên dây cho đây này, đàn ở nhà em là ông em mua lại từ người khác, ko phải mua ở cửa hàng nên không nhờ mấy ông bán đàn lên dây cho được.

There is a way to be good again.....

thành viên kỳ cựu
    Nhập quốc tịch
    10-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 7 lần do gửi 4 bài có ích

Theo như nhân viên bán đàn piano nói thì nếu nên lên dây nửa năm một lần. Bởi vì với thời gian ngắn như vậy thì những thay đổi hay co giãn của dây đàn dễ phát hiện và khắc phục. Còn nếu để lâu thì không sửa được nữa. Như thế phải tháo cả dàn dây ra mà làm lại, rất tốn kém. Tai những người học violon thường nghe rất tốt.
    Còn cái máy sưởi thì là như vầy: do điều kiện khí hậu ở VN nam là nắng với mưa, độ ẩm cao, nên hơi nước có thể thấm vô gỗ, làm mục đàn. Cho nên người ta làm cái máy sưởi. Nói là cái máy sưởi nhưng mình cũng chẳng biết nó sưởi kiểu gì. Chỉ thấy nó giống như một cái thanh bằng nhôm hay inox gì đó, gắn trong thùng đàn. Rờ tay vô cũng chả thấy nóng hay ấm gì cả.

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    01-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

2 lần một năm thì riêng việc lên dây đàn đã mất tới 400k. Đúng là một thú chơi...quý tộc T_T. Chắc chỉ còn cách là đánh thật nhẹ và khẽ để khắc phục trong thời gian chưa có tiền lên dây thôi.
    Nhân tiện hỏi luôn: khi trời nồm,ẩm mà cứ cố chơi đàn thì có tác hại gì không????

bút nhóm nhaccodien.info HiLine's Avatar
    Nhập quốc tịch
    09-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 5 lần do gửi 5 bài có ích

Theo điều kiện bình thường thì nên lên dây đàn khoảng 4-6 tháng một lần. Tuy nhiên do đặc thù khí hậu Việt Nam nên em khuyên bác lên dây đàn ngay sau khi chuyển từ mùa khô sang mùa mưa khi thời tiết đã ổn định. Nếu mùa mà dài quá thì giữa mùa lên dây 1 lần nữa.
    Lên dây nhiều quá thì làm mòn gỗ là đương nhiên, tuy nhiên nếu thợ lên dây quen tay thì một cái đàn có thể chịu được vài trăm đợt lên dây nên bác không cần lo nhiều về vấn đề này đâu.
    Nếu đàn không lên dây mà đánh thì thứ nhất, cảm giác về cao độ của bạn sẽ mất đi; thứ hai, các dây của cùng một phím mà rung khác nhau thì sẽ ảnh hưởng tiêu cực đến nhau và đến các dây khác vì khi một dây rung thì cả cây đàn cũng rung theo ( tuy nhiên ảnh hưởng này nhỏ lên cũng không đáng lưu tâm cho lắm )
    400k một năm so với vài chục triệu bỏ ra mua đàn chẳng thấm vào đâu, đừng có tiếc tiền mà gây ảnh hưởng đến việc thưởng thức cây đàn. Chúc bạn vui vẻ.
    Thế nào là nhạc cổ điển ???

Nghỉ hưu từ ngày 13/01/2010

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    08-2010
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Tôi là thợ kỹ thuật piano ,rất đồng tình với ý kiến của bạn HiLine ở trên. Tuy nhiên cần nói thêm lên dây nhiều " làm mòn gỗ " thì không hẳn . Nếu thợ lên dây được học cách vặn cờ-lê đúng cách,vấn đề trên không còn là vấn đề nữa, thậm trí đàn piano bị lỏng chốt cũng có nhiều cách khắc phục được ,trừ trường hợp bôi dầu mỡi bị ngấm vào tới gỗ. Chúc mọi người vui khỏe

Thông tin chủ đề