Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 16 tới 22 trên 22

Chủ đề thảo luận: Các vai siêu nặng

Moderator
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    159
    Được cảm ơn 103 lần do gửi 61 bài có ích

Default Về: Các vai siêu nặng

Theo tư duy rất lá cải và ba phải của mình ấy, thì cứ có chạy nốt là người ta có thể gọi là vai màu sắc. Còn kịch tính lại là cái khác, không mâu thuẫn lắm, nên đứng chung cũng chẳng sao.

Mà vai Nữ hoàng đêm tối hình như cũng là dành cho giọng kịch tính màu sắc (hay màu sắc kịch tính gì đó) cơ mà nhỉ?

thành viên trẻ conghoan_1998's Avatar
    Nhập quốc tịch
    01-2011
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    10
    Được cảm ơn 3 lần do gửi 2 bài có ích

Em ko nghĩ thế. Kịch tính là các note to cao và vang cơ. Còn màu sắc là mỏng, nhẹ, linh hoạt. Ví dụ như Nabucco chạy note như điên nhưng vì tính chất quá khủng với các note ff nên vào vai kịch tính thuần chủng. (Dramatic). Nếu theo kiểu tư duy lá cải thì vẫn không đúng vì bác Sutherland xếp vào loại kịch tính màu sắc là đúng vì chiến cả Nữ hoàng Đêm tối, nhưng sao bác ấy không chiến luôn cả vai "kịch tính màu sắc" khác là Abigaille (Nabucco). Callas đã qua rồi mà sao một giọng hát chiến cả Isolde, Turandot, Salome như Caballe lại không dám rớ vào ? Theo em thì Abigaille không nặng hơn những vai kia. Nếu Abigaille là vai màu sắc thì kiểu gì Sutherland cũng phải diễn rôi vì giọng quá dày mà. Điều đáng ngạc nhiên của Wiki là lại xếp Lucia và Norma vào kịch tính màu sắc, trong khi bằng chứng rành rành là các nhà trữ tình kịch tính (Dessay, Sills, Sumi Jo) đã diễn cả rồi ?
    Maria Callas forever !

Moderator
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    159
    Được cảm ơn 103 lần do gửi 61 bài có ích

Theo mình nhớ, YIH có viết ở đâu đó, là Caballe sợ hỏng giọng nên không dám hát Abigaille

Moderator
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    34
    Được cảm ơn 81 lần do gửi 42 bài có ích

Chính xác vụ đấy là Callas ngăn Caballe k0 nên hát Abigaille vì hồi đấy Caballe có ý định ngó nghiêng Nabucco.
    Những thắc mắc của bạn Conghoan1998 rất khó trả lời. Cái này bạn nên nghe nhiều thì sẽ tự rút ra kinh nghiệm và câu trả lời cho bản thân. Ranh giới giữa các loại giọng của vai diễn và tính chất của giọng rất mơ hồ và k0 tuyệt đối. Những thông tin trên wiki chỉ nên tham khảo k0 nên coi là thông tin chuẩn mực.
    Màu sắc thường nhắc đến với tính chất thể hiện các note nhạc hoa mĩ, chạy note, lướt note với tốc độ nhanh, hát các note cao, nẩy staccato, linh hoạt... Nó đôi khi k0 được hiểu là loại giọng mà là đặc tính - kĩ thuật của giọng. Chính vì thế nên mới k0 có coloratura baritone, coloratura bass, coloratura tenor mà chỉ có những tenor/baritone/bass hát các vai/đoạn nhạc coloratura. Vì nữ cao có rất nhiều các vai diễn đòi hỏi tính chất coloratura và mức độ yêu cầu về đặc tính của giọng cũng rõ nét hơn, nên người ta mới xếp riêng vào thành 1 loại giọng.
    Lucia di Lammemoore là một vai khó, nhưng không quá nặng, chưa nghe thấy ai hát Lucia mà bị hỏng giọng, chỉ là cữ âm của nó cao và có nhiều đoạn phải phô diễn kĩ thuật thôi.

Nhiệt liệt chào mừng các bạn đến với nhaccodien.info
    If u like opera and classical vocal music, Welcome to my blog wordpress,

5. 2 thần dân sau đã cảm ơn yes_Iam_here vì bài gửi này có ích:

conghoan_1998 (04-05-2011), Nina (03-05-2011)

Moderator Joan_Sutherland's Avatar
    Nhập quốc tịch
    12-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    5
    Được cảm ơn 13 lần do gửi 7 bài có ích

Trích Nguyên văn conghoan_1998 đã viết Xem bài gửi
    Em ko nghĩ thế. Kịch tính là các note to cao và vang cơ. Còn màu sắc là mỏng, nhẹ, linh hoạt. Ví dụ như Nabucco chạy note như điên nhưng vì tính chất quá khủng với các note ff nên vào vai kịch tính thuần chủng. (Dramatic). Nếu theo kiểu tư duy lá cải thì vẫn không đúng vì bác Sutherland xếp vào loại kịch tính màu sắc là đúng vì chiến cả Nữ hoàng Đêm tối, nhưng sao bác ấy không chiến luôn cả vai "kịch tính màu sắc" khác là Abigaille (Nabucco). Callas đã qua rồi mà sao một giọng hát chiến cả Isolde, Turandot, Salome như Caballe lại không dám rớ vào ? Theo em thì Abigaille không nặng hơn những vai kia. Nếu Abigaille là vai màu sắc thì kiểu gì Sutherland cũng phải diễn rôi vì giọng quá dày mà. Điều đáng ngạc nhiên của Wiki là lại xếp Lucia và Norma vào kịch tính màu sắc, trong khi bằng chứng rành rành là các nhà trữ tình kịch tính (Dessay, Sills, Sumi Jo) đã diễn cả rồi ?
    Không phải cứ là color Sop là phải chiến tất cả các vai sắc màu bạn ạ với cả đôi khi những từ Kịch tính màu sắc hay vv còn ám chỉ việc điều khiển cảm xúc của giọng hát khi vào vai đấy chứ không chỉ thuần túy là nói về kĩ thuật, điển hình là các vai như Abigaille, Violetta, Tosca, Lucia, Norma. Bạn có thể thấy Norma được vô số các ca sĩ đủ mọi loại giọng thể hiện, kể cả 1 số Mezzo, nhưng không phải ai cũng thành công (tức là để lại ấn tượng chứ ko phải là không hoàn thành vai diễn)
    Home Sweet Home

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    08-2012
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 0 lần do gửi 0 bài có ích

sao ko bác nào bàn về tenor vậy ?
    Franco Corelli thời trẻ hát rất nhiều vai nặng, nhưng sau 40 tuổi ông trở về với các vai nhẹ nhàng hơn .

thành viên trẻ conghoan_1998's Avatar
    Nhập quốc tịch
    01-2011
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    10
    Được cảm ơn 3 lần do gửi 2 bài có ích

Trích Nguyên văn hoanganh20041993 đã viết Xem bài gửi
    sao ko bác nào bàn về tenor vậy ?
    Franco Corelli thời trẻ hát rất nhiều vai nặng, nhưng sau 40 tuổi ông trở về với các vai nhẹ nhàng hơn .
    Ở đây chúng ta đang bàn về giọng nữ bạn à !
    Maria Callas forever !

Thông tin chủ đề