Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_Postbit has a deprecated constructor in ..../includes/class_postbit.php on line 176

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_BbCodeParser has a deprecated constructor in ..../includes/class_bbcode.php on line 37
phương pháp thở đặc biệt???
kết quả từ 1 tới 3 trên 3

Chủ đề thảo luận: phương pháp thở đặc biệt???

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    11-2010
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 1 lần do gửi 1 bài có ích

Default phương pháp thở đặc biệt???

9 nhận thức sai về kĩ thuật thanh nhạc
    Nhận thức sai số 4: Bạn phải được hướng dẫn bài bản để thở đúng khi hát.

Sự thật: bạn được sinh ra và đã biết thở đúng cách rồi! Bạn tiếp tục thở. Bạn hít vào và nói dễ dàng với một nền tảng thông thường. Bạn đã biết cách thở từ rất lâu rồi!

Nếu bạn cảm thấy khó khăn trong việc thở khi hát, hãy quan sát 1 đứa bé và xem nó thở. Bộ máy hô hấp vận hành khi hát cũng không khác gì khi nói.

Ngay bây giờ, tôi có thể chỉ cho bạn thấy cách thở của bạn. Tìm 1 chỗ thoải mái trên thảm và ngả lưng xuống. Sau đó, thở bình thường, thả lỏng cơ thể. Dùng tay sở vào bụng khi đang thở.

Bạn có cảm nhận được bụng lên và xuống với từng nhịp thở? Đó chính là cách vận hành của bộ máy hô hấp. Khi bạn hít vào, cơ bụng phồng về phía trước.

Vậy, một số ca sĩ có thở sai khi hát không? Câu trả lời là “CÓ” nhưng không phải vì họ bỏ lỡ bất kì hướng dẫn đặc biệt nào. Mà vì họ đang thử những cách thở khác người, chỉ khi hát. Hoặc có thể, họ đang căng thẳng hoặc “cố quá” đâm ra “quá cố”, hoặc họ nghĩ về cách thở nhiều hơn là hát.

Cá nhân tôi cũng đã từng bị hụt hơi trong khi hát hoặc nói trước đám đông. Lúc đó, tôi nhận ra là mình đã thóp bụng để trông không bị béo.

Vì vậy, nếu bạn bỏ qua những băn khoăn về cách thở (hoặc thóp bụng để trông không béo) và tập trung vào hát, hơi thở sẽ tự điều chỉnh cho đúng thôi!

Điều mà tôi muốn nhấn mạnh là: Nếu bạn cảm thấy đang thóp bụng khi thở, hãy để bụng được thoải mái. Nếu ngực của bạn phồng ra khi hít vào thì chắc chắn bạn đang thóp bụng rồi!

Thế nên, hãy dừng làm như thế và để bộ máy hô hấp của bạn hoạt động bình thường như của những đứa bé. Đó là những ý kiến “tầm thường” của tôi trong việc học thở khi hát của bạn.

Rất nhiều bài tập thở cổ điển được tạo nên từ sự thừa nhận “kì quặc” rằng: hơi thở nên được dùng để điều chỉnh việc tạo âm thanh. Nhưng phương pháp của tôi chỉ ra rằng: 1 ca sĩ nên tập trung vào việc tạo ra âm thanh và từ đó cho phép điều chỉnh hơi thở.

Hãy nhớ rằng: nếu bạn đang làm cho các dây thanh âm phối hợp với nhau và tạo ra 1 âm thanh dễ nghe, phổi và cơ hoành sẽ điều tiết hợp lí lượng khí. Tập trung vào giọng hát, hơi thở sẽ tự điều chỉnh mà thôi!

Keep singing!

(nguồn starsinginglessons.com)

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    06-2009
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    21
    Được cảm ơn 17 lần do gửi 10 bài có ích

Default Về: phương pháp thở đặc biệt???

Cảm ơn bạn, bài viết rất đúng!

thành viên trẻ blacknote's Avatar
    Nhập quốc tịch