Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_Postbit has a deprecated constructor in ..../includes/class_postbit.php on line 176

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_BbCodeParser has a deprecated constructor in ..../includes/class_bbcode.php on line 37
Đoán lối sống nhạc qua sở thích âm nhạc - Page 2
Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 16 tới 19 trên 19

Chủ đề thảo luận: Đoán lối sống nhạc qua sở thích âm nhạc

thành viên trẻ sacroyant's Avatar
    Nhập quốc tịch
    04-2008
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    3
    Được cảm ơn 4 lần do gửi 4 bài có ích

Default Re: Âm Nhạc và những thực tế trong cuộc sống

Dù sao thì những hiện tượng như ở Then chỉ mang tính chất của một phong trào quần chúng, nó chẳng phản ánh được gì qua đó. Có những quãng cao độ tạo ra âm sắc khá giống nhau giữa vĩ cầm và cây đàn nhị, song chúng thuộc về 2 nền văn hóa âm nhạc khác xa nhau.

@ travel : thói quen nghe nhạc ít ra cũng có thể gợi ý cho việc tìm hiểu tính cách con người. Thói quen làm nên tính cách mà

@ Emeraude : cảm ơn cậu đã cảm ơn tớ
    @ Forum administrators/moderators : trước khi các bạn can thiệp vào các posts/replies của tôi, bất luận delete, move hay edit content, vui lòng gửi thông điệp riêng cho biết lý do cụ thể.

Sacroyant Nguyen's channel on YouTube

banned
    Nhập quốc tịch
    08-2009
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 1 lần do gửi 1 bài có ích

Theo mình nghĩ, tiếp xúc với âm nhạc (nói chung là nghệ thuật) là tiếp xúc với cả một nền văn hóa.
    Bản thân mình không cho nhạc cổ điển là nhạc quý tộc. Đó chỉ là một cách nhìn, quan niệm khác. Trớ trêu thay, nhạc cung đình Huế, nhạc cổ truyền (Ngũ Đối Hoàn Cung,...) (nhạc cổ điển của Việt Nam ?) thì bọn nước ngoài chúng khen hay, mình thì nghe chẳng hiểu gì cả. Đó chỉ là cách nhìn nhận thôi.
    Còn mình phản đối vụ chê "tụi nghe rock", mình nghĩ đó chỉ là bề nổi, và, cách nhìn của họ khác. Có lẽ, đối với họ những người nghe cổ điển khá ư là trầm và hướng nội, khó giao tiếp (chỉ là vd đối lập thôi).
    Nghệ thuật phản ánh cuộc sống. Classical cũng chỉ là một mặt, mình không tin có người nào chỉ nghe nhạc cổ điển. Mỗi loại hình nghệ thuật (âm nhạc) phản ánh một mặt nào đó của cuộc sống. Classical cũng chỉ là một thể loại nhạc, nhưng cần một sự tĩnh lặng, một chiều sâu, nhạy cảm nên kén người hơn thôi. Chứ các thể loại nhạc luôn giao thoa và ảnh hưởng lẫn nhau nên không thể nói cái này hơn cái kia (trừ cái thể loại nhạc trẻ hiện giờ). Tại sao nó không phổ thông được, chỉ là vì tầm nhận thức của người mình chưa bằng người ta thôi.

bút nhóm nhaccodien.info Charlotte Nguyen's Avatar
    Nhập quốc tịch
    11-2008
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    2
    Được cảm ơn 16 lần do gửi 11 bài có ích

Mình ko chê tụi nghe rock. Mình chỉ muốn nói là tụi nó rất đa dạng và có nhiều kiểu khác nhau (vì mình đã từng nghe và quan sát tiếp xúc rất nhiều ng rồi) thành ra cái kết luận là tụi nó giống người nghe cổ điển là ko đúng.
    Thực sự là trong rock cũng có những nhánh mà âm nhạc rất bác học, viết ra và chơi đc cũng ko dễ tí nào.
    Facebook.com/hanh.nguyen.brillante

thành viên kỳ cựu Jewish VN's Avatar
    Nhập quốc tịch
    08-2010
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    175
    Được cảm ơn 95 lần do gửi 70 bài có ích

Default Về: Đoán lối sống nhạc qua sở thích âm nhạc

Xin hỏi là cac bac nhà ta đã có ai thử ma túy như lời của bac Antonio Vivaldi ( giả ) kia chưa ?
    Mọi người thường phàn nàn rằng âm nhạc quá mơ hồ, rằng họ nên suy nghĩ khi nghe chúng không rõ ràng [...]. Đối với tôi, điều này ngược lại hoàn toàn [...]. Những suy nghĩ được biểu lộ bởi âm nhạc mà tôi yêu không hề quá mập mờ, mà trái lại, rât rõ ràng.
    Felix Mendelssohn Bartholdy

Thông tin chủ đề