Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_Postbit has a deprecated constructor in ..../includes/class_postbit.php on line 176

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_BbCodeParser has a deprecated constructor in ..../includes/class_bbcode.php on line 37
Hỏi & đáp về kinh nghiệm luyện tập nói chung - Page 2
Trang 2/8 đầuđầu 12345678 cuốicuối
kết quả từ 16 tới 30 trên 106

Chủ đề thảo luận: Hỏi & đáp về kinh nghiệm luyện tập nói chung

Moderator Toocky's Avatar
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    16
    Được cảm ơn 34 lần do gửi 16 bài có ích

Default Re: Luyện tập - how do you pratise?

Tập thuộc lòng

" If you know at every moment why the composer wrote this note, you will not have a problem memorize the piece"

Một người bạn đã nói với Toocky như thế khi Toocky trầy trật tập thuộc BACH prelude and fugue và một tác phẩm hiện đại. "Nếu bạn biêt rõ vì sao tác giả viết nốt bất kỳ ở thời điểm bất kỳ trong tác phẩm, bạn sẽ chẳng gặp khó khăn gì trong việc học thuộc lòng cả"

Sau một thời gian suy nghĩ và thay đổi cách tập luyện, bây giờ Toocky đã tiến bộ hơn trước về tốc độ học thuộc bài, nhiều khi vỡ xong bài, đến lúc dựng khung thì đã thuộc rồi, chứ không như ngày xưa, đến 2 tuần trước khi thi mới thuộc.

Có rất nhiều cách ta dùng để nhớ một tác phẩm, người ta chủ yếu nhớ chỉ dựa vào phản ứng tập nhiều thành quen của các ngón tay, tuy nhiên điều này rất nguy hiểm vì khi biểu diễn/thi, hồi hộp + xúc động + nghi ngờ trí nhớ của mình rất dễ dẫn đến việc tự bản thân mình cản trở các phản ứng ngón tay này "Nốt tiếp theo là nốt gì nhỉ?" "Tay trái dùng số ngón tay nào"? vvv những câu hỏi sẽ diễn ra liên tiếp trong đầu bạn và khiến bạn bối rối => quên. Một khi đã quên, rất khó để tiếp tục trừ phi bạn quay lại từ đầu hoặc từ trước đó một khoảng cách dài để phục hồi phản ứng ngón tay.

Một cách khác là học thuộc theo tai nghe, khi bạn chơi đàn đến một trình độ nhất định, bạn sẽ có khả năng chơi những gì mình nghe thấy ngay lập tức trên đàn mà ko cần bản nhạc. Nhiều người nhớ bản nhạc theo cách này. Đây là một cách tốt, tuy nhiên đặc biệt phức tạp với các tác phẩm dành cho piano với nhiều giọng ( học thuộc Bach khó hơn các tác phẩm khác). Lý do là bởi thường tai chúng ta chỉ chọn nghe giọng chính, thường là phần trên cao (melody)hoặc giọng bass, chứ ít khi nghe cả những giọng phức tạp ở giữa. Một điều bất lợi khác là khi biểu diễn/thi, do hồi hộp và xúc động, việc nghe được diễn ra vất vả hơn, đôi khi chậm quá đến nỗi bạn nghe được những gì mình đánh chứ không nghe được những gì mình sẽ đánh, dẫn đến quên...

Một phương pháp khác ta áp dụng trong việc nhớ tác phẩm là phân tích, cách nhớ này đòi hỏi kiến thức nhất định về âm nhạc vả thủ thuật sáng tác. Chủ yếu nhớ bằng các giọng, hòa âm, cấu trúc. Cách nhớ này giống như việc học thuộc thơ bằng trí tượng tượng chứ ko phải là cách lặp đi lặp lại thông thường. Bạn buộc phải hiểu tác phẩm từ trong ra ngoài, tại sao lại có cressando, tại sao lại có nhấn, tại sao nốt xi giáng trở thành xi bình...một khi đã hiểu được ý đồ tác giả, cấu trúc của tác phẩm trở nên rõ ràng và bạn sẽ tự tin hơn rất nhiều khi biểu diễn. Dù có hồi hộp, bạn cũng luôn biết mình đang ở đâu trong logic của toàn tác phẩm, vì thế nếu có đánh sai nốt, bạn cũng vẫn tiếp tục được.

---------------

Toocky cố gắng sử dụng cả 3 phương pháp này phối hợp với nhau, từ lúc vỡ bài đến khi dựng bài và hoàn chỉnh tác phẩm. Dựa vào phản ứng ngón tập nhiều thành quen, học thuộc theo tai nghehọc thuộc phân tích. Không những nó giúp bạn học thuộc bài, mà còn giúp bạn nhớ lâu nữa, dù 2 năm sau tập lại tác phẩm đó, bạn cũng sẽ nhớ rất nhanh, có thể chỉ 10 ngày là đánh lại được hoàn chỉnh.

Chúc bạn thành công

2. Thần dân đã cảm ơn Toocky vì bài gửi này có ích:

Jewish VN (31-10-2010)

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    11-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 0 lần do gửi 0 bài có ích

Uhm, cũng hay đó. Hồi mới học đàn (khoảng lớp 2) thì mình có khi cố gắng thuộc bài như thuộc Lịch sử vậy :d . 2, 3 năm sau thì mình cũng học theo kiểu tập nhiều thì nhớ. Có lần đang đánh mà để ý chuyện khác, cũng nghĩ vào bài thì chả nhớ đang đánh đến đâu nữa ( mặc dù tay vẫn đang đánh). Đặc biệt với Bach, nếu tập theo kiểu thứ nhất thôi thì khi vấp sẽ loạn, ko biết nên đánh từ đâu nữa. Sau đó thì mình đã để ý nghe nhiều, ko bị loạn nữa. Rồi dần dần, các hợp âm và cách phát triển bè dưới cũng giúp mình đánh được mấy bài trên đĩa hay TV. Khi đã đánh lại được và đệm được cho bài hát thì cũng là thuộc được phương pháp thứ 3. Nói chung là cứ tập nhiều, có phương pháp và để ý nghe là xong ý mà.
    Cho Toocky : Thế bạn học pianô ở đâu thế??

thành viên trẻ MezzoForte's Avatar
    Nhập quốc tịch
    11-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Em nghe nói là tập piano thì kô đc mang vác và xách nặng, có đúng vậy kô ạh?
    Tôi không chọn Âm nhạc,
    nhưng... Âm nhạc đã chọn tôi
    và... tôi xem nó như một người bạn đồng hành trong cuộc sống...

Nhập quốc tịch
    11-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Em nghe nói là tập piano thì kô đc mang vác và xách nặng, có đúng vậy kô ạh?
    Em thì học thuộc lòng tác phẩm theo cả 3 cách luôn.
    + Nghe CD => quen => thuộc (giai điệu)
    + Tập quen ngón tay (nhiều khi chả suy nghĩ gì trong đầu mà vẫn chơi êm như ru) ..hi..hi..hi
    + Phân tích tác phẩm (cung, điệu thức, nhịp, độ dài...)
    Thế thì có sao ko ạ, có lúc tap trung suy nghĩ xem tiếp theo mình sẽ đánh thế nào mà lại chẳng nhớ được tí nào cả, có lúc chẳng suy nghĩ mà vẫn chơi bình thường.Thế là sao?? ko biết em có bị gì không nữa...
    Tôi không chọn Âm nhạc,

Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    16

Tập piano đúng là ko nên mang vác nặng. Toocky ngày xưa vác balo nặng quá, có một lần làm tổn thương cơ vai, đến bây giờ ảnh hưởng rất lớn đến việc tập đàn, nếu tập quá nhiều thì rất dễ bị đau lại. Nên tốt nhất ko nên mang vác quá nặng. (kinh nghiệm sương máu ^^ ). Còn việc dùng ngón tay để kéo, xách túi hay tập thể dục với máy (kéo) thì rất có hại, vì nó làm phát triển những cơ bắp ko nên phát triển. Nhưng nói như vậy ko có nghĩa là ko thể mang vác gì. Chỉ cần ko mang nặng quá là được.

Khi biểu diễn - do xúc động/hồi hộp, ta rất dễ bị mất tập trung -> ko biết "mình đang ở đâu" trong tác phẩm. Việc "nghe" quen, cần phải nghe được tất cả các bè cùng một lúc, vì việc chỉ thuộc giai điệu dễ dẫn đến hoảng sợ "ko biết tay trái chuẩn bị đánh nốt gì nhỉ?"

Lúc biểu diễn, ko nên nghĩ "nốt tiếp theo mình đánh là gì" - vì nó sẽ làm rối loạn phản ứng đã thành quen của ngón tay. Khi chơi ta nên tập trung "Nghe" và điểu chỉnh cách chơi của mình - vì âm nhạc ko chỉ phụ thuộc vào piano/ngón tay, mà vào cả căn phòng nơi biểu diễn nữa.

Em ko bị sao đâu, đấy là vấn đề chung đa số pianist đều gặp phải. Tập luyện chăm chỉ và chơi thử cho nhiều người nghe trước khi biểu diễn sẽ giúp em tập trung hơn

Nhập quốc tịch
    11-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Em cảm ơn Toocky cho em những lời khuyên quý báu. Em còn chuyện muốn hỏi nữa. Ko biết là em tập có đúng phương pháp không mà khi tập nhiều thì phần cùi chỏ đến mắc cá tay nóng lên dữ lắm, Em nghe người ta nói là tập đúng thì phần mu bàn tay sẽ nóng hơn.
    Khi buồn ngủ mà cố gắng tập thì có sao không ạ? Tại vì em tự học, không có thấy cô nên mới có nhiều vấn đề vậy hi hi hi....
    Còn bài Turkish March (Mozart) phần nhiều nhiều móc kép ấy ( đô rê đô si la si la son fa...) Sao mà phần bên tay trái đánh khó quá hà , em không tài nào đánh tay phải và tay trái đúng nhịp được ( không biết có ai bị giống em không) Mong Toocky chỉ giáo giùm, Thanks
    Tôi không chọn Âm nhạc,

Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    16

Nếu Mezzo Forte tập thấy phần cánh tay nóng và mỏi thì có lẽ đã ko thả lỏng đúng cách. Phần ko thả lỏng nhất ở trường hợp này theo kinh nghiệm cá nhân của Toocky là phần cổ tay. Mezzo Forte thử đánh chậm, kiểm tra thật kỹ cổ tay của mình, chọn cách đánh số ngón tay sao cho cổ tay được thả lỏng càng nhiều càng tốt.

Khi buồn ngủ không nên tập đàn ^^. Tốt nhất nên đi rửa mặt, chạy vài vòng, vươn vai hít thở, làm gì đó để bớt buồn ngủ rồi mới quay lại tập. Vì tập khi buồn ngủ ít hiệu quả lắm, có khi lại còn tạo nên những thói quen ko có lợi Nói chung, lúc tập đàn, cần phải đầu óc thoải mái tỉnh táo, bụng không đói ^^

Còn về Turkish March, Toocky nghĩ nên tập tay riêng cho đến khi phần tay trái thật tự tin ( học thuộc lòng được thì tốt nhất ) rồi mới ghép thật chậm với tay phải, chia nhỏ ra, có thể đánh 2-4 ô nhịp, đánh được rồi thì đánh tiếp các ô nhịp tiếp theo. Sau đó tập 3/4 tốc độ chuẩn cho tới khi nhuần nhuyễn, rồi nâng lên tốc độ chuẩn. điều quan trọng nhất là kiên nhẫn

Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    16

Có 2 quyển sách mà Toocky rất thích - về vấn đề tập đàn : Josef Hofmann "Piano Playing" và Art of Piano của Henrich Neuhaus. Các bạn chịu khó đọc ( nếu có cơ hội ), khi nào có dịp Toocky nhất định phải dành thời gian dịch phần "luyện tập" trong 2 quyển sách này.

Một điều Toocky học được nữa là đôi khi cần phải nhường thời gian tập đàn cho việc đọc sách và đi dạo trong công viên, hoặc đi xem triển lãm ^^

thành viên kỳ cựu
    Nhập quốc tịch
    10-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 7 lần do gửi 4 bài có ích

định viết hỏi chị Tooky lâu rồi nhưng mà chưa có thời gian. Nay vừa thi xong, sẵn dịp cuối năm nên viết bài luôn. Định hỏi nhiều lắm, không nhớ hết. Thôi thì nhớ gì nói trước vậy.
    Trước hết em muốn hỏi cách luyện tập nhạc của Bach & Mozart. Nhạc của Bach thì đòi hỏi về phức điệu, 2 tay đi riêng biệt nên cái đầu cũng muốn tách ra làm đôi. Còn nhạc Mozart khó về tiết tấu và giữ nhịp. Đánh một hồi rất dễ chạy nhịp. Hồi trước cũng định mua metronom nhưng mà thấy chưa cần thiết. Bây giờ chỉ giữ nhịp bằng chân thôi. Còn một cái là phải sử dụng pedal thế nào để âm thanh nghe thiệt là sạch và không bị nhòe. Nhạc của Mozart đòi hỏi độ thanh và sắc của âm thanh nên nếu âm thanh nghe không sạch thì dở lắm.
    Em có tập thử etude black key của Chopin. Phải công nhận ai càn được từ đầu đến cuối bài ấy đúng là trâu bò. Em đàn mới được 1/4 bài mà 2 tay muốn cứng đờ ra rồi. Thế nhưng không biết thả lỏng ngón tay làm sao với bài này. Bài này vừa nhanh mà phải vận sức tối đa nữa nên không biết thả lỏng thế nào.
    Cuối cùng là có người bảo với em là phải sử dụng sức của cả cánh tay thì đánh sẽ có lực hơn và những đoạn chạy ngón không bị mỏi. Em cũng chưa hiểu lắm về điều này. Em chưa cảm nhận được thế nào là trọng lượng của cánh tay sẽ hỗ trợ cho bàn tay khi đàn. Chị thấy điều này có cần thiết không.

Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    16

Default Tập phức điệu ( vd nhạc của Bach )

Cảm ơn Vicinius, những câu hỏi của em cũng là câu hỏi của nhiều người, và cũng đã từng, thậm chí vẫn là những câu hỏi của chị nữa. Mong những ai có kinh nghiệm cùng chia sẻ nhé. Toocky chỉ xin nêu ra kinh nghiệm của riêng mình thôi

-------------

Tập phức điệu

Điều kỳ diệu của nhạc phức điệu có thể ví với những cấu trúc phức tạp nhất của con người. Mỗi bè là một thể sống riêng lẻ, nhưng giữa chúng lại có những mối quan hệ dọc mật thiết, và khớp lại với nhau một cách hoàn chỉnh, vừa hợp lý, logic, lại vừa đẹp hoàn mĩ. Bach là bậc thầy của các tác phẩm phức điệu phức tạp gồm rất nhiều bè này

Việc tập nhạc phức điệu, dĩ nhiên phải bắt đầu bằng sự hiểu biết về những yêu cầu cơ bản, lý thuyết như các cadence, chuyển giọng là không thể thiếu được - nhưng dưới đây xin chỉ bàn về khía cạnh kỹ thuật thuần túy thôi

1 - phân bè: đôi khi việc phân bè không đơn giản như ta thường nghĩ, có lúc hai bè đan vào nhau, cần phải dựa vào logic và cấu trúc câu để phân định chính xác.

2- tập riêng từng bè.

3- ghép

bước 1: 1 bè đánh piano , 1 bè chỉ dùng giọng hát ( nếu hát không đựơc, thì ghép tay chung càng khó hơn )
    Sau đó đổi bè, tăng dần số bè lên cho đến khi có thể đánh 3 bè + hát 1 bè (đối với phức điệu 4 bè chẳng hạn)

bước 2: ghép chậm các bè lại với nhau, chú ý nghe sự liên kết hòa âm, từ đó quyết định độ "chìm, nổi" ^^ của từng bè, và cách uốn câu

bước 3: chỉnh đốn lại ngón tay, sau cho mỗi bè đều được liên tục và hoàn chỉnh, không ngắt quãng.

bước 4: ghép hoàn chỉnh

Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    16

Về việc tập luyện dùng Metronome Toocky đã có viết sơ qua rồi, có lẽ trước hết cần xác định việc sai nhịp là do lỗi ở đâu - sau đó mới tìm cách sửa. Có thể lỗi là cho kỹ thuật ngón tay chưa hoàn chỉnh, nhưng nếu không phải lỗi ngón tay, thì việc đập chân giữ nhịp là vô ích, vì tay và chân đều đập theo nhịp ở bên trong, tay đánh sai nghĩa là nhịp trong người sai, nếu vậy, thì chân cũng sẽ đập nhịp sai, chưa nói đến việc giúp giữ nhịp. Có thể thử nghiệm bằng cách chân đập một tempo, tay đập một tempo, bản thân Toocky chưa làm được điều này bao giờ ( ko biết trong box có ai biết làm không ^^ - giống như tay trái hình tròn tay phải hình vuông) Chính vì lý do này ta cần nhịp từ bên ngoài, ai đó vỗ nhịp hoặc metronome.

Dùng pedal chỉ có một lời khuyên duy nhất là dùng tai nghe. Đầu tiên đánh không pedal, sau đó xác định những chỗ không thể legato bằng tay, để dùng pedal. Nói chung mỗi khi thay hòa âm, thì thay pedal, để từng hòa âm được tinh khiết. Dĩ nhiên, nếu điều này là điều người chơi mong muốn. Một số tác phẩm khác việc làm nhòe là một hiệu ứng nghệ thuật. Không có luật cụ thể - chỉ dùng tai nghe thôi

Còn về Chopin etude, etude đó rất tốt cho việc phát triển độ mạnh và độc lập của mỗi ngón tay. Em nên tập chậm và chắc ở Forte, thử nghiệm dùng sức mạnh của riêng ngón tay ( thực ra ngón tay ta không bao giở thả lỏng, cũng không bao giờ bị mỏi khi chơi đàn - nơi bị mỏi là nơi khác ) , thêm lực cổ tay, thêm lực rơi và rung của cánh tay, sau đó cả vai, và lưng nữa. Mỗi người chơi ko những phải khám phá giới hạn của piano, mà còn cả của chính mình, một khi đã nắm chắc được nhạc cụ, và cách sử dụng cơ thể mình để tạo ra hiệu quả âm nhạc cần thiết, thì ta sẽ có được sự tự do khi biểu diễn - đây chính là lúc Âm nhạc thực sự bắt đầu - khi không còn phải lo lắng gì về thể xác - kỹ thuật nữa

thành viên kỳ cựu
    Nhập quốc tịch
    10-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 7 lần do gửi 4 bài có ích

uhm....cô em vẫn đánh nhịp tay cho em. Còn nếu không thì em cố gắng giữ chắc nhịp chân còn tay thì chạy theo nó.
    Chị Tooky đi biểu diễn nhiều nơi rồi, từng ngồi lên nhiều cây đàn rồi, không biết chị thấy sao chứ em thấy cây piano nằm và đứng khác nhau rất xa về độ rung (độ vang của pedal). Em ít cơ hội được đánh trên grand piano nhưng mà dù nghe qua đĩa hay đánh trực tiếp em thấy pedal của nó cũng không làm âm thanh bị nhòe nhoẹt như loại piano đứng, nghe cứ như một vũng nước văng tung tóe vậy, rất khó điều chỉnh. Pedal của piano nằm chỉ giữ độ vang vừa đủ, thậm chí là tiêu chuẩn để âm thanh không bị ngặt quãng mà cũng không làm mờ tác phẩm. Không biết đây là do đặc tính loại đàn hay là có những yếu tố khác bên ngoài. Chắc chị Tooky chơi cây Steinway lâu rồi. Cảm tưởng của chị thế nào. Chị có thể cho em một vài ví dụ về một số tác phẩm có hiệu ứng làm nhòe không? Em còn muốn hỏi thêm chị Tooky: khi đánh chị có sử dụng pedal trái không? Cây đàn của em, em thấy pedal trái làm âm thanh ổn định và dễ điều khiển hơn. Chị nghĩ sao?
    Chị nói thế này thì em hiểu: khi không còn phải lo lắng về thể xác nữa là lúc âm nhạc bắt đầu. Có phải cũng như có đủ ăn rồi mới đi nghe nhạc đúng không? Nói chơi vậy thôi nhưng mà nghĩa bóng mà chị muốn nói em cũng hiểu. Đó là lúc xuất thần, sự mỏi không còn là vấn đề nữa. Nhưng còn áp dụng đến vai đến lưng này nọ nữa thì phức tạp quá. Em cũng bắt đẩu cảm nhận được cách sử dụng sức nặng của cánh tay rồi. Nhưng còn đến các phép thần thông biến hóa tòan thân thì vẫn chưa vận dụng được. Còn một điều quan trọng em quên nói: ngón tay của em hơi bị ngắn, nếu không muốn là rất ngắn so với ngón tay của các pianist chuyên nghiệp. Vì thế nên đôi khi đánh quãng 8 em dễ bị mỏi. Em dang được tới quãng 9 là ráng lắm rồi. Vấn đề của em là sau khi đánh bài ấy một lúc thì ngón tay bị cứng lại và gần như không còn cảm giác nữa.

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    12-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Thật thú vị khi được nghe các kinh nghiệm của các bạn. Mình sẽ học tập các cách mà bạn Tooky đã trình bày. Ngoài các yếu tố Tooky đã chia sẽ S. xin nói thêm một kinh nghiệm nữa của mình nhé.
    Đó là khi tập bài (các bản sonata) các bạn thử vừa đàn vừa xướng âm thì sẽ nhanh thuộc bài lắm. Đối với các bản nhạc của Bach (quả thật là tập rất vất vả) thì phải tập nhuần nhuyễn từng bè rồi ghép lại thật chậm, sau đó tăng tempo lên. Cố gắng kiểm soát tốc độ nhé (vì những đoạn đánh được rồi thì hay đánh nhanh hơn) và giữ nhịp thật đều.
    Và nếu có một ông thầy nghiêm khắc ngồi bên cạnh nữa thì việc tập luyện sẽ hiệu quả thêm.
    Nhân tiện nói về metronome, giá hôm trước chỗ bán đàn cho mình nói là $40/cái bằng nhựa và $42/cái bằng gỗ, vậy có hợp lý không , có bạn nào mua cái này chưa?

Chúc mọi người chơi đàn ngày càng hay nhé.

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    12-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Ui cha, xin lỗi Toocky nhe vì đánh tên bạn sai (Lần này thì chính xác rùi)

Administrator Apomethe's Avatar
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    3
    Được cảm ơn 64 lần do gửi 47 bài có ích

Bắt đầu là từ Vicinius, viết sai tên của Toocky không đúng một lần nào dẫn đến bạn serenatd06 sai theo.

Thông tin chủ đề