Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_Postbit has a deprecated constructor in ..../includes/class_postbit.php on line 176

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_BbCodeParser has a deprecated constructor in ..../includes/class_bbcode.php on line 37
Hỏi về Prokofiev
kết quả từ 1 tới 3 trên 3

Chủ đề thảo luận: Hỏi về Prokofiev

thành viên trẻ doremon88's Avatar
    Nhập quốc tịch
    05-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 1 lần do gửi 1 bài có ích

Default Hỏi về Prokofiev

Có bạn nào có thể diễn giải giúp mình và cho biết cảm nhận về một vài tác phẩm tiêu biểu của Prokofiev không ? Mình đã thử tập nghe tác giả này bằng symphony no.1 và các piano concerto số 1,2,3 nhưng mình không tài nào nắm bắt được mạch của tác phẩm nếu không muốn nói là thực sự khó nghe, trừ có piano sonatas thì nghe rất ấn tượng ! Thanks mọi người trước.

thành viên kỳ cựu richarddanh's Avatar
    Nhập quốc tịch
    12-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 4 lần do gửi 2 bài có ích

Default Re: Hỏi về Prokofiev

từ đầu mình cũng như bạn ! nhưng nêú có người hướng dẫn và giải thích những câu nhạc trong tác phẩm... thì mình sẽ thấy nó dễ hiểu hơn âm nhạc cuả những "ông lớn" như Chopin, Mozart, hay Beethoven... nhiều ! điểm thú vị nưã là mình cảm thấy thích thú khi nghe tác phẩm mà lúc trước mình ghét cay ghét đắng
    "Time goes by-time changes people and things-but along with a few eternities-true music always lasts..."

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    04-2010
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 1 lần do gửi 1 bài có ích

Default Re: Hỏi về Prokofiev

Mới nghe Prokofiev co' lẽ bạn nên nghe Sym. N1 nhưng chương 3,4 sẽ dễ nghe hơn và mang đậm phong cách âm nhạc của P.
    Sau đó bạn nên nghe Sym.N7 , theo mình cái này dễ nghe hơn số 1 luôn hehehe.
    Sau đó thì bác có thể nghe thêm suite viết cho ballet Romeo&Julliet cực kì nổi tiếng và dễ nghe của P, vừa được xem múa ballet rất đẹp nữa heheh.
    Nhạc Prokofiev mang tính chất sáng chói , P sử dụng kỹ thuật của từng nhạc cụ rất khó, nên các bác dàn nhạc chắc rất mệt khi chơi những bài của prokofiev vì thường là tốc độ rất nhanh.
    Sinh thời, P là pianist có kỹ thuật chạy ngón tay siêu tốc và bác ấy lại là người tính tình phóng khoáng, hài hước, thẳng tính.Vì vậy nhạc bác ấy nghe lúc nào cũng vui vẻ, sôi đọng hào nhoáng, khác hẳn đồng nghiệp cùng thời là Shostacovich (âm nhạc mang tính triết lý, bi thương).
    P không học nhiều về sáng tác nhưng lại có năng khiếu bẩm sinh.Tự học nhiều hơn học ở trường vì không thích những quy luật, những ràng buộc trong nhà trường.Vì vậy nhạc của P thường có cấu trúc đơn giản, nhưng P sử dụng kỹ thuật biến tấu rất tài tình nên không cảm thấy nhàm chán, hơn nữa tốc độ lúc nào cũng gần với xe đua nên nghe hấp dẫn hơn nữa.
    Mình nghĩ chắc là bác ấy vận dụng kỹ thuật chạy ngón của piano vào dàn nhạc. Tội nghiệp các bác nhạc công, lúc nào đàn nhạc của P cũng chạy tóe khói.hehehe...
    Hy vọng vài cảm nhận của mình giúp bạn "cảm" được một chút về P.
    A, bạn chắc chưa nên nghe Concerto vì nó thực sự khó nghe, bác ấy xài kỹ thuật chạy ngón nhiều hơn thể hiện nội dung âm nhạc nên giai điệu thực sự khó nhớ, vì vậy bản sẽ cảm thấy nó khó nuốt.
    Bạn có thể nghe thêm gh kể chuyện Peter và chó sói (Peter and the wolf) của P. nghe rất vui.
    Chúc thành công nhen.
    Hy vọng bài trả lời của mình không quá trễ!

4. Thần dân đã cảm ơn nhocti vì bài gửi này có ích:

ta duy (04-12-2010)

Thông tin chủ đề