Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_Postbit has a deprecated constructor in ..../includes/class_postbit.php on line 176

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_BbCodeParser has a deprecated constructor in ..../includes/class_bbcode.php on line 37
Dạy hát online - Page 2
Trang 2/15 đầuđầu 123456789101112 ... cuốicuối
kết quả từ 16 tới 30 trên 216

Chủ đề thảo luận: Dạy hát online

thành viên kỳ cựu richarddanh's Avatar
    Nhập quốc tịch
    12-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0
    Được cảm ơn 4 lần do gửi 2 bài có ích

Default Re: Dạy hát online

theo quan sát 1 số ca sĩ ... mình thấy họ hát rung bằng cách rung cầm cập hàm dưới, nên âm thanh phát ra cũng chuyển động theo ... cách này được nhưng không mấy tích cực !
    còn 1 cách nưã rất hay lun ... nhéo cổ họng ... lắc qua lại là bảo đảm rung khí thế lun ... muốn rung tốc độ nào cũng được !!
    "Time goes by-time changes people and things-but along with a few eternities-true music always lasts..."

thành viên trẻ NMP001's Avatar
    Nhập quốc tịch
    05-2008
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    2
    Được cảm ơn 0 lần do gửi 0 bài có ích

Em vừa tập thử . VÀ cũg vừa cắn phải lưỡi xog
    Practice makes perfect

thành viên trẻ blacknote's Avatar
    Nhập quốc tịch
    06-2008
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    2
    Được cảm ơn 4 lần do gửi 3 bài có ích

He he... Cảm ơn các bạn đã quan tâm.
    Để rung được thì theo mình phụ thuộc vào tính chất của giọng hát.Ví dụ như thế giới có Cecilia Bartoli, Việt Nam thì có Hồng Vi là những ca sỹ có tần số rung của giọng hát khá nhanh. Các bạn có thể nghe và kiểm chứng với những giọng hát khác. Nhất là ở những note ngân dài.
    Để tập rung thì theo mình có một cách khá đơn giản là hát giống như kiểu...dọa ma trẻ con. Có lẽ các bạn cũng có thể tưởng tượng ngay ra được. Kiểu giọng ồm ồm như dọa mấy đứa trẻ con ấy: ÔNG BA BỊ KÌA....A......
    Các bạn cứ thử làm mà xem. Tất nhiên giọng sẽ hơi tối vì cố làm cho ồm ồm mà lại. Nhưng hãy để ý một chút để giọng tự nhiên hơn.
    Hì hì...Mải nói về giọng hát mà mình quên không nói về năng khiếu.
    Thật ra giọng hát tốt chỉ thuận lợi cho bạn khi hát ít bị đau,rát họng thôi. Điều đặc biệt quan trọng theo mình thì đó là NĂNG KHIẾU VỀ ÂM NHẠC. Có một số bạn bị nhầm lẫn trong phân biệt giọng hát tốt và năng khiếu âm nhạc.
    Bạn có thể sở hữu một cái thanh đới tốt,có thể xuống trầm thăm thẳm hoặc lên được những nốt cao vời vợi với âm lượng hoành tráng. NHƯNG, vấn đề chính là ở chỗ NĂNG KHIẾU ÂM NHẠC của bạn có đủ tốt để điều khiển cái thanh quản đấy bắt được vào chính xác từng nốt nhạc hay không. Nếu như trên đàn, ta chỉ việc bấm đúng phím, đúng nốt thì âm thanh sẽ đúng như vậy (tất nhiên là đàn tốt, không phô) to, nhỏ tùy theo ta đánh mạnh hay nhẹ. Tuy nhiên để có một câu hát đẹp thì lại là sự phối hợp của rất nhiều cơ quan như: hoành cách mô, phổi, khí quản,thanh quản, lưỡi, răng, các hốc xoang...Khi ta muốn hát chính xác một nốt nhạc thì tai phải nghe được rõ ràng âm thanh đó. tín hiệu được truyền về não bộ, phân tích cao độ, trường độ, điều khiển việc lấy hơi (có thể là có ý thức hoặc vô thức), điều khiển các cơ kéo giãn thanh đới căng ra một độ thích hợp (chính xác như ta bấm vào phím đàn), không khi đi qua dây thanh khiến dây thanh rung lên và tạo thành âm thanh.
    E hèm, nếu năng khiếu âm nhạc của bạn hạn chế hơn những người khác thì bạn sẽ gặp rất nhiều khó khăn vì não bộ sẽ không phân tích được đúng cao độ, trường độ của âm thanh nguồn, dẫn đến việc điều khiển các cơ của thanh đới không chính xác. Dẫn đến tình trạng âm thanh phát ra không chính xác. Hay còn gọi là hát phô, hát chênh hay trượt nhịp. Việc này có thể cải thiện bằng cách tập luyện nhiều. Nhưng rõ ràng là sẽ không thuận lợi bằng các bạn đã năng khiếu âm nhạc tốt hơn. Các bạn dự thi thanh nhạc phải thi THẨM ÂM (nhận biết cao độ,trường độ của âm thanh) và TIẾT TẤU (nhận biết tốc độ, nhịp độ của âm thanh) là như vậy.
    Cách kiểm tra xem mình có năng khiếu âm nhạc hay không cũng khá dễ. Bạn thử bật một bài hát, một đoạn nhạc rồi tắt đi. Bạn có thể hát theo chính xác giai điệu của bài hát, đoạn nhạc đó không?

* Có - Bạn có khả năng.
    * Hơi khó khăn, phải nghe lại vài lần mới có thể làm chính xác - Không tệ lắm. Cố lên.
    * Không thể - Bạn...ít khả năng hơn những người khả năng tốt.

Các bạn có thể tập nhiều lần,với nhiều đoạn nhạc khác nhau. Tập từ đoạn ngắn đến đoạn dài. từ đoạn dễ đến đoạn khó. Và nếu bạn nào có thể làm được tốt với tất các các giai điệu sau chỉ một lần nghe thì thật tuyệt vời. Chúc mừng vì bạn thực sự rất có năng khiếu đấy.
    Đối với những bạn sở hữu một giọng hát vang, khỏe mà lại không có năng khiếu về âm nhạc thì đó thực sự là một bi kịch.
    à quên, để có giọng hát mượt mà, mềm mại thì cũng nên tập cho cơ của quai hàm linh hoạt một chút bằng cách hát mồm to (hình quả trứng dựng đứng) vài lần một ngày, mỗi lần 200-300 cái thật đấy. (kiểm tra bằng cách để tay lên gần lỗ tai - chỗ cuối răng hàm ấy, khi mở to mồm thì chỗ gần tai đó sẽ lõm xuống do sự di chuyển của xương quai hàm).
    Sau khi đã hoàn thiện về kỹ thuật thì xử lý sắc thái và biểu cảm trong giọng hát sẽ thuận lợi hơn rất nhiều.
    Mình chỉ có mấy kinh nghiệm còi cọc tự trải nghiệm của bản thân, có thể một số chỗ ví dụ hơi xa với việc hát hò hoành tráng của một ca sỹ. Bạn nào không hiểu xin thông cảm. Mong các bạn có nhiều phương pháp tốt hơn để trao đổi với nhau. Thân!
    Chúc các bạn tập luyện tốt và thành công!

banned
    Nhập quốc tịch
    06-2008
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

hoảng quá, rất may là em ko phải khổ luyện đến mức cắn phải lưỡi như thế kia để biết ngân rung vì 1 sáng ngủ dậy tự nhiên em ngân rung đc không hiểu tại sao

banned
    Nhập quốc tịch
    01-2008
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

À, sẵn tiện cho em hỏi anh Blacknote vài câu về bài tập 1 nhá, em cũng đang tập đây. Anh có thể nói cụ thể là khi thổi bong bóng thì duy trì làm hơi đc bao nhiêu lâu là yếu, là đạt yêu cầu, là tốt ko? Với lại thổi hơi nhẹ mà nhẹ đến mức nào vậy anh, em ko hình dung đc, có cách nào để biết đc là mình thổi "đủ lực" rồi ko? Giả sử em thổi bong bóng đc 30s thì nếu hát thật thì 1 làn hơi em cỡ đc bao nhiêu anh nhỉ?
    Có 1 điều đặc biệt wan trọng em muốn hỏi nè, tập bài tập này cần phải căng bụng lên (giống anh nói là bụng sắp nứt ra ấy), vậy về lâu về dài có bị phát tướng hay béo phì j ko vậy anh, nếu có chắc em suy xét lại.

banned
    Nhập quốc tịch
    01-2008
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

@richarddanh: Mình nghĩ giọng yếu, giọng mạnh ko chỉ phụ thuộc vào âm vực đâu bạn, phần lớn phụ thuộc vào âm lượng.
    Còn cách rung bằng cách rung hàm dưới hình như là 1 kỹ thuật của pop bạn ạ, theo suy nghĩ của mình thôi, chứ ko phải là vibrato tự nhiên.

banned
    Nhập quốc tịch
    06-2008
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

rung hàm dưới nhìn khó chịu lắm >.< rung cổ điển chỉ rung bằng họng thôi hay sao ý

Moderator
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    26
    Được cảm ơn 3 lần do gửi 3 bài có ích

Có sai nhờ anh bờ-nách sửa hộ :
    Em thấy thể tích phổi lớn thì đâu chắc là hát dài không cần lấy hơi đâu nhỉ ?
    Tùy vào người ta điều khiển cổ họng thế nào, sao cho âm thanh được cộng hưởng, vang xa.
    Cứ như mấy ông rock hò hét thế thì có lấy hơi cỡ nào cũng hết, phải không ạ ?

À mà khi hát có nhất thiết phải đứng một chỗ thì mới hát được không ạ ? Nghe thằng late bảo là Dessay vẫn hát ngon lành như thường khi đang "ấy" trên sân khấu ? Có phải khả năng "hát khi ấy" là phải "luyện" mới được phải không ạ ?

người chết là người khá nhất trong nhà elibron's Avatar
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    43
    Được cảm ơn 36 lần do gửi 15 bài có ích

e chắc chả cần học online đâu, keke, hôm nào rông rắn mấy anh e kéo nhau đến nhà Blak học cho ló nhanh, nhờ?!
    ơ, nhưng mà e giọng Wagner chuẩn rồi, cần j phải học nữa nhờ?! ờ, thôi, đi dạy vậy, e cũng sẽ mở lớp cạnh tranh với a blak vậy, kaka
    Notre mémoire et notre coeur ne sont pas assez grands pour pouvoir être fidèles!

banned
    Nhập quốc tịch
    06-2008
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Chị ELi giọng gì bass hay tenor

banned
    Nhập quốc tịch
    01-2008
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Theo mình nghĩ thì vibrato là 1 điều tự nhiên, ko phải là 1 kỹ thuật để "cố tình" tạo ra. Chúng ta có thể tưởng tượng thanh đới của chúng ta như 1 lá cờ vậy. Khi gió (làn hơi) thổi qua thì nó bay phất phơ, tạo những gợn sóng chứ chẳng bao giờ phẳng lỳ như tấm thiếc cả. Cũng như bất kỳ loại nhạc cụ nào, khi tấu lên thì âm thanh sẽ có độ rung 1 cách tự nhiên chứ ko phải do người chơi tạo ra. Vậy tại sao giọng 1 số người lại phẳng lì? Theo mình thì là do lỗi của cách hát, sử dụng 1 số cơ ko cần thiết, gượng ép hay đẩy hơi ko đúng... làm kềm chế âm rung tự nhiên. Chỉ cần tập hát cho đúng cách, tự nhiên, thư giãn thì âm sẽ tự rung thôi. Đó ko phải là 1 kỹ thuật. Cũng có 1 số kỹ thuật rung được áp dụng trong thanh nhạc để tạo những âm rung khác với tự nhiên (mạnh hơn, chậm hơn, đứt quãng....) nhưng ko nên lầm lẫn chúng với rung tự nhiên và nghĩ là phải làm vậy thì giọng mới rung.

Super Moderator super_vịt's Avatar
    Nhập quốc tịch
    12-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    77
    Được cảm ơn 94 lần do gửi 61 bài có ích

sao em thấy nhiều khi ca sĩ hát những nốt cao thường bị rung, đấy là không đủ kỹ thuật nên không kiểm soát được giọng hát hay là thế nào ạ ???
    thời buổi này, cái gọi là nghệ thuật nhiều khi chả khác cái túi rác, còn cái túi rác có khi ngắm kỹ lại thấy...nghệ thuật

banned
    Nhập quốc tịch
    01-2008
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Ko biết ý anh super vit là "rung" hay "run" đây. Theo em thường thì ở những nốt cao các nguyên âm sẽ được hát mỏng đi nên rung nghe rõ hơn, cũng có thể là do cộng hưởng đầu. Còn run rẫy theo kiểu Eva Marton hát Turandot thì chắc là do vấn đề cử âm, hát những nốt wá cao sẽ khó điều khiển, có cảm giác nốt đó ko chắc + gượng ép + mệt mỏi.

Super Moderator super_vịt's Avatar
    Nhập quốc tịch
    12-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    77
    Được cảm ơn 94 lần do gửi 61 bài có ích

về khoản hát hò tớ ko rành lắm, thấy giọng cứ rung rung ko biết là "rung" thật hay là bị "run"

người chết là người khá nhất trong nhà elibron's Avatar
    Nhập quốc tịch
    08-2006
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    43
    Được cảm ơn 36 lần do gửi 15 bài có ích

Vibrato có anh Belcanto ý, giỏi cực!^^ ai mún học về kỹ "nghệ" đấy thì cứ pm cho anh ý nhá!
    @Típ tốp: chị có thể hát được cả hai giọng đó cơ đấy!kaka
    Notre mémoire et notre coeur ne sont pas assez grands pour pouvoir être fidèles!

Thông tin chủ đề