Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Hỏi về các kỹ thuật cơ bản của ballet [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Hỏi về các kỹ thuật cơ bản của ballet

.::Balletomania::.
21-12-2007, 08:35
Em là 1 fan của bộ môn múa ba lê, nên rất muốn tìm hiểu về các vấn đề là: ở Hn thì mua dvd ở đâu và nhờ các anh chị post giùm 1 số kỹ thuật cơ bản của Ba lê ạ. Em xin cảm ơn.

Nina
21-12-2007, 10:13
Chào bạn .::Balletomania::., câu hỏi của bạn rất thú vị! Nhưng rất tiếc, Nina chưa bao giờ học múa ba lê :), nên không thể trả lời câu thứ hai cho bạn được. Thật ra nếu quan tâm thì có thể tìm ra khá nhiều ở trên mạng - ví dụ mô tả các tư thế chân, các tư thế tay, các động tác nhảy, vân vân; nhưng dù sao thì người có kiến thức thật sự sẽ giải thích dễ hiểu hơn

Còn về việc mua dvd ba lê thì Nina nghĩ rằng sẽ có nhiều bạn mách giúp :)

Nina
21-12-2007, 10:18
Ví dụ trang này có mô tả các tư thế tay và chân trong ballet
http://www.pbt.org/kids/positions.html

(Mặc dù trường phái A.Vaganova ở Nga thì chỉ chia ra có 3 tư thế tay thôi, mà theo chỗ Nina biết thì nói chung ở Nga sử dụng cách phân loại này)

Mô tả tư thế, động tác arabesque, plie, Tendus
http://www.artofballet.com/class2.html

Vân vân, có thể tìm thấy những mô tả tương tự rất nhiều trên mạng. Nhưng trăm nghe không bằng một thấy, trăm thấy không bằng một làm, nên Nina rất muốn có ai đó học ballet chỉ dẫn cho chúng ta hiểu thì hay quá!

.::Balletomania::.
22-12-2007, 13:11
vâng, em cũng muốn thế, ko bít ai trong forum bít chút chút nhỉ

bomnocaidung_555
23-12-2007, 11:40
Huhuhuh... giúp em dzới sao em tới chỗ SàiGòn square hỏi wá chừng mà sao họ nói hok coá
Anh chị nào bít xin chỉ tận tình là ở tiệm nào đi
Huhuhuhuhu.....

perose
05-10-2008, 18:42
Bạn có thể vô tiệm đĩa Uyên trên đường Nguyễn Thị Minh Khai để hỏi,chỗ đó là nổi tiến bán nhìu thể loại đĩa trg SG đó bạn

princess_1734
11-10-2008, 19:05
Hic...Ballet thì em mù tịt, em chỉ biết về thanh nhạc về nhạc cụ thui...Nếu như mọi người biết nơi nào có tutor về ballet thì giúp em với.Năm nay em mới lên High School nhưng mà hoạt động tí cho nó hoành tráng, hihi :D Em cũng thích môn này lém mà... ^^

apsara146
23-02-2011, 23:07
cưng ơi,muốn học ballet ở hà nội, đến trường múa việt nam buổi tối người ta dạy thêm.Nếu học theo video thì em cũng phải hiểu 1 số điều cơ bản.Em phải tự tập xoạc,épEm có thể vào trang youtube.com đánh chữ position ballet để biết các tư thế căn bản.hay đánh tên một số động tác.Đầu tiên khi mới vào học ai cũng sẽ học từ plier,relever,battement tendu,battement jeter rồi đến fondu, frappe,passe.arabesqueNếu em tập sai mà không có người uốn năn thì rất nguy hiểm.Chị có đĩa tập ballet và cô giáo chị cũng bán nhưng chị lại ở hải phòng cơ.Học ballet phải biết cách ngồi đứng thẳng lưng,hạ vai,nâng cằm,nếu không thì trông buồn cười lắm.Ở trên avatar của em là động tác passe đó nhưng đó là tập trên giày mũi cứng,còn bắt đầu phải đi giầy mũi mềm.Em cứ vào trang web của cao đẳng múa rồi vào phần"trung tâm đào tạo và bồi dưỡng".Nói trước là phải kiên trì lắm đấy

Nim
19-04-2011, 00:54
đúng là muốn biết các thế tay chân trong ballet thì ko thể chỉ nói trên này đc bạn ạ, xem trên mạng thì cũng chỉ hình dung qua đc thôi, còn muốn chính xác thì phải học trực tiếp, nếu ko lệch dáng sẽ rất ko đẹp và ko có ích. Những động tác như plier, relever, tendu, fondu, jeter, passe...là những động tác nền tảng ban đầu rất cần thiết mà bọn tớ phải học nó rất lâu mới đc chuyển sang các động tác khác. Mong bạn giữ niềm đam mê vs ballet nhé! :)