Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Tai & mắt,bạn chọn cái nào? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Tai & mắt,bạn chọn cái nào?

convich
05-06-2007, 12:18
Nếu 1 ngày,thượng đế chỉ cho bạn quyền được sở hữu 1 trong 2 thứ,bạn sẽ chọn cái nào,đôi mắt hay đôi tai?!:)

dontieudockiem
07-06-2007, 00:48
Những cái gì không thực tế thì cần gì tốn thời gian nghĩ đến. Trong khi Thượng đế thì không ngu đến mức đấy !!!

convich
07-06-2007, 11:55
Uh,nhiều khi trong đầu lại có những ý nghĩ ngớ ngẩn như thế.Nhưng tớ vẫn thắc mắc ko hiểu mình sẽ thấy cái gì là quan trọng hơn,đôi mắt-cửa sổ tâm hồn hay đôi tai-cái mà ta vẫn dùng để nghe mọi âm thanh của cuộc sống..& nghe nhạc cổ điển?!:)

Buhiacopski
07-06-2007, 22:10
Để sống thì tớ chọn mắt. Sống tốt sống khỏe rồi thì đổi mắt lấy tai mà nghe nhạc hehe...

HiLine
08-06-2007, 00:02
Chọn mắt thì sẽ thấy mình cần tai, còn chọn tai sẽ thấy mình cần mắt.

convich
08-06-2007, 12:28
Đôi mắt rất quan trọng.Nhưng nếu thiếu đi đôi tai,tớ cảm thấy cuộc sống ko còn ý nghĩa gì nữa.Lúc đó, hãy quên đi những cái đĩa CD,tớ sẽ mua 1 loạt VCD,với những nghệ sỹ thật đẹp,clip thật đẹp,mặc xác họ biểu diễn hay hay dở...Lúc đó,tớ sẽ ko dược nghe những giọng nói thân quen,những âm thanh sinh hoạt đời thường,những âm thanh của thiên nhiên....Và lúc đó,ngày ngày tay sờ trên phím đàn mà ko cảm nhận được những thang âm tuyệt diệu của nó.Rồi dần dần tớ sẽ ko còn nhớ tiếng accordion như thế nào nữa...Nếu có ngày ấy,có lẽ tớ vẫn sẽ cố gắng sống & tìm cho mình những niềm vui khác,nhưng quả thật,tớ đã bị mất đi 1 phần con người mình,cảm xúc mình ,tâm hồn mình!

Lake of Tears
08-06-2007, 17:36
khè khè .. đúng là câu hỏi quá sức là khó trả lời...
mắt.. để ngắm các chị em ... mất đi... xem như mất đi 1/2 cuộc đời ( hé hé )
tai ... để nghe nhạc, để bị dụ dỗ ( by các chị em ) ... mất đi, xem như cũng mất 1/2 cuộc đời...
cái nào cũng khó ...
em kô có câu trả lời !!

chester
26-01-2008, 09:37
Mất mắt thì kg cảm nhận được cái đẹp bằng thị giác, mất tai thì kg cảm nhận được cái hay bằng thính giác. Tùy theo ai thík dòng nghệ thuật nào nhiều hơn. Nếu Thuợng Đế tàn nhẫn bắt tui chọn thì tui chọn tai. Vì mất mắt thì có thể thuởng thức trọn vẹn được bản nhạc, nhưng mất tai thì kg thưởng thức trọn vẹn đuợc bộ phim :).

mazurka
26-01-2008, 11:07
Ai đó nói rằng đàn ông yêu bằng mắt, đàn bà yêu bằng tai, như vậy xem ra đàn ông thiếu mắt hoặc đàn bà thiếu tai thì khỏi yêu nhé! Hì hì nói vậy thôi, chứ Thượng Đế cũng công bằng lắm, lấy mất chỗ này thì bù vào chỗ khác như người mắt yếu thì tai nghe rất thính (chẳng hạn như hiệp sĩ mù) và ngược lại. Và không thiếu gì trường hợp ''điếc'' vẫn soạn nhạc như thiên tài Bethoven của chúng ta Trong nền hội họa thế giới cũng có Monet là họa sĩ rất nổi tiếng, về già ông gần như mù hẳn nhưng các sáng tác của ông giai đoạn này đều đạt đến đỉnh cao như bức Water Lily được xem là tiêu biểu cho trường phái ấn tượng. Bởi thế cho nên có thể nói rằng mắt hoặc tai chỉ là phương tiện còn cảm nhận thật sự phải bằng con tim!. Trong ''Hoàng tử bé'' có một câu đại ý như thế này ''Cái chính yếu thì không thể nhìn bằng mắt mà phải nhìn bằng trái tim'' Vậy nên có nhiều ngưới mắt rất tỏ, tai rất rõ mà đã ''nghe'' và ''nhìn'' được cái gì đâu!

chester
26-01-2008, 23:11
Có lẽ nhờ điếc, mù mà Beethoven và Monet đã lên tới đỉnh cao của sự nghiệp của mình, như ai đó từng nói :"Sức mạnh của con người định hình trong chính sự yếu đuối của người ấy". Dù sao thì may mắn thay, Beethoven và Monet đều gặp bất hạnh ở lúc sự nghiệp đang lên chứ nếu ví dụ Beethoven bị điếc từ trước khi biết đàn thì cũng xong phim.

Eros
28-01-2008, 01:08
Nếu có ngày đó, thì tôi vẫn chọn cả 2. Hãy đấu tranh với thượng đế đi!

abcd
28-01-2008, 17:46
Con không phải là beethoven cũng không phải là monet nên nếu ngày nào đó thượng đế bắt con phải từ bỏ một trong hai thứ ấy xin người hay làm điều đó năm con 99 tuổi(tất nhiên nếu con sống được đến mức đó)

Mha1978
01-02-2008, 12:34
Một câu hỏi ngớ ngẩn. Cái đó không tự mình quyết định được.

hoangduc92
13-02-2008, 15:52
Khi không có tai, con mắt tồn tại chỉ để chứng kiến sự ô nhục và bẩn thỉu của cuộc sống thực tại. Khi không có mắt, tai sẽ là con mắt của cuộc sống, sẽ suy diễn cuộc sống theo chiều hướng tốt đẹp hơn cho bản thân. Mất đi đôi tai, con người ta trở nên lớ ngớ, không thể cảm nhận gì xung quanh, vì đôi mắt không thể thay thế được đôi tai. Ngược lại, thiếu đi đôi mắt, con người ta sẽ trở nên trầm lặng, sẽ luôn luôn lắng nghe và thấu hiểu những điều xung quanh mình, phân biệt được cái tốt và cái xấu, đưa những điều tốt đẹp vào thế giới tưởng tượng- mà thế giới đó luôn đẹp hơn so với thế giới thực tại- của bản thân. Vì vậy, giữa con mắt và đôi tai, mình sẽ chọn cái gì tốt nhất, đẹp nhất đối với cuộc sống.

kidzayta
13-02-2008, 19:07
Thiếu cái nào cũng khó chịu, chọn cả hai !!!

4leafclover
30-08-2008, 21:19
Nếu Thượng Đế hỏi vậy thì mình sẽ chọn tai. Bởi vì khi ta có tai thì có thể giao tiếp với mọi người xung quanh (Hok nghe đc seo bít nói?), khi ta bị...té (Hok thấy đường mà) thì cũng bít kiu "Heo mi!!!"

Bagiai_Bach
01-09-2008, 11:57
Những cái gì không thực tế thì cần gì tốn thời gian nghĩ đến. Trong khi Thượng đế thì không ngu đến mức đấy !!!
Đừng báng bổ Thượng đế như vậy bạn ơi>:)

Makimachi Misao
18-11-2008, 11:36
Chọn cái nào cũng đc mà. Công nghệ y học giờ tiên tiến lắm, đi lắp mắt giả, tai giả là ok. Có lẽ nên chọn mắt đi, tai giả dễ thay hơn mắt giả =))

cafechocolate
04-03-2009, 15:07
Con người không có đặc quyền chọn cái nào cả!

Westlife^^Njcky
04-03-2009, 16:53
Mình sẽ chọn tai, âm nhạc là tất cả đối với mình, thiếu tai rồi thì chết đi chứ sống làm gì nữa, tuy sẽ kg được thấy những người mình ju nữa ( papa mama nè, Idol nè ... ) nhưng dù seo kg nghe được cũng dễ khùng hơn

thita_vipho
04-03-2009, 17:34
80% thông tin thu nhận = mắt, mình sẽ chọn mắt :)
Điếc thì vẫn còn làm việc đc, còn mù, đối với mình, sẽ thành gánh nặng cho nhiều người