Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Mới học nghe =)) [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Mới học nghe =))

gayrui
30-05-2011, 18:15
ai có link những bản nhạc violin hay thì share cho em nhá, nghe nhạc cổ điển đc 3 tháng rùi . vẫn không tìm đc bản nào hay =))>:)

Jewish VN
30-05-2011, 18:46
Bạn thích violin sonata hay violin concerto ? Mình là mình ghiền nhât violin concerto đấy. :D

Mendelssohn's Violin concerto in E minor, opus 64 ( Pinchas Zukerman, Leonard Bernstein, New York Philhamonic ). Bản thu này rât hay đấy ( dù có phần hơi chậm ).

http://78.142.45.23/dataup/MUSIC/Music-classical/Classics%2002/MENDELSSOHN-BARTHOLDY,%20Felix%20-%20Violin%20Concerto/02.%20Violin%20Concerto%20in%20E%20Minor,%20Op.%20 64%20-%20Allegro%20molto%20appas.mp3
http://78.142.45.23/dataup/MUSIC/Music-classical/Classics%2002/MENDELSSOHN-BARTHOLDY,%20Felix%20-%20Violin%20Concerto/03%20Violin%20Concerto%20in%20E%20Minor,%20Op.%206 4%20-%20Andante.mp3
http://78.142.45.23/dataup/MUSIC/Music-classical/Classics%2002/MENDELSSOHN-BARTHOLDY,%20Felix%20-%20Violin%20Concerto/04%20Violin%20Concerto%20in%20E%20Minor,%20Op.%206 4%20-%20Allegretto%20non%20tropp.mp3

Jewish VN
30-05-2011, 18:57
Bạn vào đây này, cả kho : http://classic4everyone.blogspot.com/search/label/Bruch.%20Max

Violin concerto thì Bach, Mozart, Beethoven, Brahms, Bruch, Glass, Dvorak, Berg, Bartok, Prokofiev, Shostakovich, Glazunov, Nielsen, Paganini, Britten, Walton, Elgar, Barber, Saint-Saens, Lalo, v.v.. Schumann cũng có mà hình như hơi dở :)).

masterclassicalmusic
30-05-2011, 20:29
Violin concerto thì Bach, Mozart, Beethoven, Brahms, Bruch, Glass, Dvorak, Berg, Bartok, Prokofiev, Shostakovich, Glazunov, Nielsen, Paganini, v.v.. Schumann mà hình như hơi dở :)). Bach, Mozart, Beethoven, Paganini, Glazunov, Bruch, Brahms, Dvorak là những sự lựa chọn tốt cho người mới tập nghe ... nhưng Glass, Bartok, Prokofiev, Shostakovich, Nielsen là những nhạc sĩ hiện đại, đặc biệt là Berg - thành viên hội 12 âm. nhạc của họ toàn khí nghe cả, ng` mới sao có thể "nhẫn tâm" vậy. >:) mà Vivaldi có mấy bản violin concerto như "4 seasons", Tchaikovsky, Sibelius tuy là nhạc sĩ sau này nhưng concerto của họ dễ nghe, ... Mendelssohn nữa, ổng này tuyệt phết :D hay và hợp cho ng` mới nghe

super_vịt
30-05-2011, 21:18
bạn thử liệt kê một số bài bạn từng nghe nhưng mà không thích thì mọi người chọn bài mới dễ ;))

gayrui
01-06-2011, 22:43
hì hì, em mới tập nghe mà , em mới nghe qua the 4 seasons- spring, chương 1 ý, vs cả hungarian dance No.5. hình như chỉ có thế thôi, ah với cả Devil's Trill (hình như cái đó là violin sonata thì phải?) mong mọi người giúp đỡ :)

gayrui
01-06-2011, 22:47
Bạn vào đây này, cả kho : http://classic4everyone.blogspot.com/search/label/Bruch.%20Max

Violin concerto thì Bach, Mozart, Beethoven, Brahms, Bruch, Glass, Dvorak, Berg, Bartok, Prokofiev, Shostakovich, Glazunov, Nielsen, Paganini, Britten, Walton, Elgar, Barber, Saint-Saens, Lalo, v.v.. Schumann cũng có mà hình như hơi dở :)).
hì hì, cám ơn anh Jewish VN nhé, đây quả là một kho tàng quý báu với những người mới như em :)

sovietunion
02-06-2011, 02:59
Mới tập nghe thì nên nghe Mahler, Bruckner, Stravinsky, Bartok bạn ạ, chứ mấy người như Mozart, Beethoven khó nghe lắm, nên để khi nào quen rồi mới nghe. :-"

Jewish VN
02-06-2011, 10:37
Mới tập nghe thì nên nghe Mahler, Bruckner, Stravinsky, Bartok bạn ạ, chứ mấy người như Mozart, Beethoven khó nghe lắm, nên để khi nào quen rồi mới nghe. :-"

Mahler sáng tac giao hưởng, dàn nhạc, hợp xướng, ca khuc và 1 it nhạc thính phòng chứ làm gì có violin. Bruckner sáng tac rộng hơn Mahler 1 chut nhưng cũng chẳng có violin. Đừng lừa tình thế bạn sovietunion.[-X

@ gayrui : Stravinsky cũng có violin concerto đó bạn. :D

sovietunion
02-06-2011, 11:02
Đâu, mình chỉ bảo là Mahler, Bruckner... dễ nghe hơn Mozart, Bethoven thôi, hị hị. :-"

thangtule
10-08-2011, 18:15
em rất thích Humoresque của Dvořák đó. hay quá xá!

sondesign0123
13-08-2011, 16:46
hic , mình chưa biết mình thích ai ??!
vì là mới bắt đầu nghe classics , thi thoảng 1 bản nhạc mới thấy có 1 đoạn nghe xuôi xuôi 1 chút ,
cảm ơn mọi người vì những chia sẻ về kiến thức cũng như cảm nhận riêng ...

gayrui
13-08-2011, 20:38
em nghe mấy bản của dòng baroque thôi, còn mấy thời kỳ khác thì em vẫn chưa nghe qua @@

trung224
14-08-2011, 02:27
Về violin thì nên chia làm 3 loại
Concerto: Trong các bản violin concerto core thì nên nghe của Mendelssohn, Beethoven,Tchaikovsky, Vivaldi, Bach hay Paganini đầu tiên. Nghe hết rồi mới đến Brahms, Sibelius,Bruch, Glazunov,... Cuối cùng mới đến mấy ông như Berg, Stravinsky... Mozart cũng có cái Sinfonia Concertante và hai cái Concerto No.3 (Strasbourg) và No.5 Turkish rất dễ nghe
Violin Solo và Sonata: Sonata và Partita của Bach (có thể mở đầu bằng việc nghe Chaconne trong Partita No.2),Beethoven Violin Sonata (quen thuộc và dễ nghe nhất là 3 cái số 5 Spring và 9 Kreutzer và số 10), Tartini Sonata Devil Trill và 24 Cappriccio của Paganini. Sau đó nên nghe mấy cái Sonata của Brahms, Faure, Mozart, Vivaldi,...
Encore: Có rất nhiều encore hay
1. Passacaglia của Handel (bạn có thể tìm bản của Heifetz và Piatigorsky)
2. Chaconne của Vitali
3. Dance of the Goblins của Bazzini
4. Carmen Fantasy (nên nghe của Heifetz và tốt nhất là Kogan)
5. Các encore của Kreisler như Liebesfreud, Liebesleid, Schon Rosmarin, Variations on the theme of Corelli của Tartini, Chionois Tambourins, Dance of the Blessed Spirits của Gluck hay Variation on the theme of Beethoven.
6 Polonaise Brilliant No.1 của Wieniawski
7. các Hungarian dance của Brahms (chuyển soạn cho violin ) như số 2,4,5,17
8 Các Slavonic Dance của Dvorak chuyến soạn cho violin, mình nhớ nhất bản số 2 và cái Humoresque
9. Zigeunerweisen của Sarasate
10. Danza Espanola của mấy ông Albeniz,Falla

TuMinhTran
19-08-2011, 23:34
Mới nghe mà đã choảng ngay mấy giao hưởng dài cả tiếng đồng hồ của Mahler, Bruckner với mấy tác phẩm loảng xoảng của Stravinsky với Bartok sợ tẩu hoả nhập ma bạn à. Nhưng ai thích cũng có thể thử sức.

Pé Chung
09-09-2011, 15:01
Mình cũng mới bắt đầu nghe được có một thời gian tầm gần 1 năm :( Nhiều khi cũng thấy chuối chuối trong việc chọn tác phẩm vì thỉnh thoảng chọn phải tác phẩm khó nghe quá đâm ra nản .
Theo mình bạn nên nghe Violin Concerto của Mendelssohn trước , Xong nghe sang cái no 5 của Mozart , no 1 của Tchai .Toàn các tác phẩm dễ nghe dễ cảm .Thường là mình chỉ nghe được chương 1 và chương 3 :(( ko biết có ai gặp tình trạng tương tự ko giúp mình khắc phục với .
Nghe cái no 22 của G.B .Viotti cũng hay lắm.
Khoái violin thì nghe được nhiều mà ko nhất thiết cứ phải nghe concerto hay sonata . Nghe các sym của Beeth , Brahms hay Mozart cũng dễ thấm lắm :)
Theo mình ko nên nghe lấy số lượng , từ từ thôi . Mà mình khoái nhất là của Mendelssohn đấy nghe mãi ko chán gì cả .:) Tối nào cũng nghe trước khi đi ngủ .

abcblb
09-09-2011, 19:26
ông đó là ng` Đức với lạj chết trẻ nên chắc giai điệu còn khá tươi sáng, chứ sống thêm vàj năm thì chắc cũng lên tay tầm Mahler hay Sravinsky :D

Jewish VN
09-09-2011, 23:52
Ẹc, mình thấy chương I của piano concertos và violin concerto in Em chẳng tươi sáng mấy.

sovietunion
10-09-2011, 21:59
Mình nghe bài nào của Mendellsohn cũng thấy sáng cả! :-"

masterclassicalmusic
11-09-2011, 13:19
đúng thật, nhạc của Mendelssohn ít khi thấy buồn, nghe rất tươi sáng mặt dù số lượng bài hay ko nhiều >:)