Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Ai là người chơi bài này? Và bằng những loại nhạc cụ nào? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Ai là người chơi bài này? Và bằng những loại nhạc cụ nào?

Dũng Michael
06-05-2011, 07:13
Chào các anh các cô (chú), :)
Cháu là thành viên mới gia nhập diễn đàn, hôm nay có vài câu hỏi muốn mọi người, những người có kinh nghiệm về âm nhạc giúp đỡ :)
Chả là trên nhiều diễn đàn cháu từng biết rộ lên 1 câu hỏi chưa có lời giải về 1 bài nhạc đc phối từ nhiều nhạc cụ, mà trong đó cháu đc biết có guitar :P và đoạn sau nghe như là đàn bầu hay đàn tranh gì đấy thì không rõ :P, và bài nhạc bị cắt đi nhiều.

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=6jlNXXtDXC
Cháu có 2 câu hỏi nhờ mọi người giải đáp:
+)Tên thật (chuẩn) của bài nhạc này là gì (Anniversary, romantic carrying you,..?) vì mỗi 1 diễn đàn thì gắn cho nó 1 cái tên khác :(
+) Nhạc cụ được chơi trong bài này là nhạc cụ gì ?
+) Ai là người chơi nó? (câu này có vẻ khó :P)
Mong mọi người giúp đỡ phân tích để tìm ra được bản full của bài này

Jewish VN
06-05-2011, 09:36
Cái này không phải đàn bầu hay tranh đâu bạn, theo mình là 1 loại đàn nhị.

Dũng Michael
06-05-2011, 12:04
Cái này không phải đàn bầu hay tranh đâu bạn, theo mình là 1 loại đàn nhị.
Và tên của nó là gì?, người chơi nó là ai ??

vhfuong
07-05-2011, 23:37
1. Đây là bản nhạc nền chính trong 1 bọ phim hoạt hình nhật Laputa (Castle in the sky) - gõ tắt là Laputa theme song hay Castle in the sky song ... đều ra. Google thêm thì sẽ biết nhiều thêm thông tin khác
http://en.wikipedia.org/wiki/Castle_in_the_Sky

Theo trong wiki thì soudtrack của fim này đều do Joe Hishaishi viết ra đời năm 1986, sau này người nào đó láy nhạc nền này phối lại cho nhiều loại nhạc cụ khác nhau, khá phổ biến cho mấy cái nhạc kỉ niệm, valentine, wedding ....
2. Ở trên cái link bạn đưa âm đầu là guitar, sau là tiếng flute. Cái này họ đưa k hết bài, vô youtube gõ "laputa theme guitar flute" thì sẽ ra vài video tham khảo đó :D
3. Ai chơi trong cái file ở trên thì ai mà biết :D Nghe bản trên thấy giống tiếng đàn tranh hơn là guitar, tại thấy âm tinh, gọn và sáng lắm :) .

Vài lời chia sẻ, nhiêu đó thông tin chắc đủ để bạn mò ra nguyên bài trên đó :D

Dũng Michael
08-05-2011, 12:38
Cảm ơn anh nhiều. Em thì kinh nghiệm cảm thụ âm nhạc còn mù mờ lắm nên không phân biệt đc nhạc cụ được dùng :P
Theo em biết những thông tin trên anh đưa ra hoàn toàn chính xác, em có tham khảo trên nhiều diễn đàn thì thấy mọi người bảo bài này được phối lại nhiều lắm, từ piano, violin, và đàn nhị như anh Jewish nói. Thêm 1 điều nữa là bản phối này cách đây vài năm trước đã có rất nhiều người tìm kiếm mà vẫn không ra bản full :) nhưng em sẽ cố gắng tìm bằng được :)
Cám ơn mọi người!

Dũng Michael
30-08-2011, 20:03
Đến giờ thì em (vẫn chưa có ai) tìm ra bản full của bản nhạc này.
Thật tiếc quá :(