Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Bạn theo thuyết duy tâm hay duy vật [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Bạn theo thuyết duy tâm hay duy vật

Vicinius
11-01-2007, 19:52
Không biết có lạc chủ đề không nhưng mà đây là phòng khách mà nên cũng hỏi luôn. Mình thấy cái này cũng có liên quan ít nhiều đến việc nghe NCD của mình. Nội dung không bàn tới chính trị gì hết, chỉ muốn biết suy nghĩ của các bạn về 2 chủ thuyết này thôi. Mình sẽ trình bày suy nghĩ của mình sau tại vì hiện thời chưa có thời gian. Ai mê triết học thì xin góp cho mình vài lời.

Apomethe
11-01-2007, 23:34
Thành thật mà nói anh không quan tâm nhiều đến triết học lắm, các ông như Popper, Kant hay Kiekegaard đều không làm anh bận tâm nhiều :D. Anh chỉ muốn hỏi là em muốn nói duy vật (materialisme) và duy tâm (idealisme) theo nghĩ nào. Chữ Tâm trong triết học phương Tây không hề có, idealisme bắt nguồn từ chữ Idea (tư tưởng), nhưng đây là tư tưởng của Chúa, thuyết này cho rằng thế giới, vạn vật và con người bắt đầu từ ý của Chúa, do Chúa tạo ra, ngược lại với materiaslisme coi sự tạo thành vạn vật từ những vật vô trí vô giác và không theo ý muốn của đấng tốc cao.

Chữ Tâm trong triết học Á Đông là Tim - nơi quan trọng nhất trong cơ thể bao gồm cả Lý và Tình. Tâm ở đây không phải là ý chí của Chúa, mà là khái niệm nội tại (immanence) - bản thể nằm trong sự vật, triết học Châu Á không tin rằng thế giới được tạo ra từ một đấng tối cao, mà sự tồn tại của vạn vật đều do nhân duyên. Như vậy triết học và tôn giáo châu Á là Materialisme theo suy nghĩ của phương Tây

Nhưng mà Phật giáo lại không duy vật lẫn cả duy tâm :D, mà là "duy ý chí" tức là coi trọng cảm nhận thế giới bên ngoài thông qua nội tâm hơn bản thân thế giới bên ngoài. Khác với bên Tây phân chia rõ ràng thành tinh thần và vật chất, triết học phương Đông không phân biệt hai điều này, do vậy Phật giáo không có một vị Thượng đế quản lý phần tinh thần, tinh thần của con người là bản thể chung của toàn thế vũ trụ.

Vậy em muốn nói duy vật và duy tâm theo kiểu nào :D

HDaudio
12-01-2007, 16:16
Sinh , Lão , Bệnh, Tử là duy tâm hả các bác ?
Thế thì em theo thuyết này rồi !
cái này là thuyết của nhà Phật đúng không các bác ?
Người ta nói , Phật ở trong tâm , em tin vậy lên không biêt đi lễ chùa các bác à !
các cụ lại có câu : Có nhân thì nhân mọc, không co nhân thì nhân Trẩm .
Vậy đó !

Buhiacopski
13-01-2007, 09:57
Nhưng mà ý Vicinius khi bảo Triết học có liên quan đến NCD là gì ? Hay muốn bàn đến tính độc lập của âm nhạc như bên forum kia ?

Vicinius
14-01-2007, 08:07
Trời đất ơi....hiểu sai hết rồi. Ý em đâu phải vậy. Không thuyết giải được nhiều nên mọi người chưa hiểu. Để tết này em sẽ phân tích kỹ hơn.
Annh Apo đánh chữ: Idealisme với Materialisme là theo tiếng nào. Em nhớ là đâu có chữ "e" ở cuối cùng. Chỉ có cái hậu tố: "ism" thôi. Đúng là dịch sát nghĩa thì chữ Idealism không có nghĩa là duy tâm nhưng ở đây, đó đúng là chữ duy tâm mà em đang nói đến. Em không rành lắm về triết học phương đông nên có thể chỉ bản về duy tâm với duy vật theo quan điểm triết học phương tây thôi. Nói chung chữ duy tâm mà em muốn nói, nôm na như là tin vào những điều không có thể hoặc không tồn tại ở dạng vật chất, hướng về thần thánh. Nói chung hoàn toàn trái ngược với duy vật. Em nhớ Mark cũng định nghĩa ba cái chữ này rồi mà. Ở đây em lập topic này không phải chỉ giới hạn trong khuôn khổ duy tâm duy vật không thôi mà có thể nói rộng ra nhiều vấn đề khác trong môn triết học và thần học. Anh Apo cũng hiểu nhiều về tôn giáo với triết học lắm mà. Em chưa đọc hết những nguyên tắc của Platon, Socrate hay Decartes.....nhưng cũng không cần đi sâu vô mấy cái đó ở đây đâu.

lt_hongngoc
14-01-2007, 14:52
Em thì lại nghĩ rằng, thuyết duy tâm, tuy đã có lúc được rất nhiều người theo, nhưng đã góp phần làm cản trở sự phát triển của cả khoa học tự nhiên và khoa học kĩ thuật. VD như câu nói nổi tiếng của nhà khoa học Galileo :"Dù sao trái đất vẫn quay". Phải đến mãi sau này, khi ông Galileo mất lâu lắm, lắm thì ng` ta mới công nhận là trái đất quay quanh mặt trời thật! Hay như ông Einstein nói: "Khuất phục trước quyền lực là kẻ thù của chân lí". Nhưng mà nói đi cũng phải nói lại, chẳng qua là vì ng` ta lợi dụng thuyết duy tâm và sự tin tưởng của ng` thời bấy giờ mà làm những việc cho lợi ích của họ (như Thiên Chúa giáo chối bỏ ý kiến của Galileo để bảo vệ chế độ và niềm tin của dân chúng dành cho Chúa) nên cũng không nói đc. Chứ nếu ko có thuyết duy tâm thì chẳng ai thèm sống lương thiện cả, vì người ta tin rằng khi chết, con người tốt hay xấu đều đc phán xét. Và nếu là ng` xấu họ sẽ bị trừng phạt. Thui, mệt quá, nói chung là không ai biết có thần tiên, Chúa trời hay phật không mà chỉ biết khoa học chính xác thôi. Cho nên, em tin vào thuyết duy vật, nhưng đôi khi cũng tin vào thuyết duy tâm, trong những vấn đề không chính xác. :)

Apomethe
14-01-2007, 14:56
Em cũng hiểu sai anh rồi, anh chỉ trêu em tí thôi, mà trêu không hiểu thôi không trêu nữa, out đây. Ở đây thêm không biết nói gì :D

yes_Iam_here
14-01-2007, 15:52
Em nhớ Mark cũng định nghĩa ba cái chữ này rồi mà.
Mark nào hả em, Mark Twain á? :-" , anh biết mỗi ông Mark đấy thôi B-)

Vicinius
15-01-2007, 19:07
Kark Mark đấy anh YIH ơi!
Anh Apo nói em hiểu sai ý anh hả? Có gì thì từ từ giải thích chứ, chưa gì đã out rồi.
Lúc đầu anh cũng nghĩ như Hongngoc nhưng mà càng lớn anh càng hiểu hơn về duy tâm. Thật ra ý nghĩa của chữ duy tâm nó rộng lắm chứ không chỉ như em nghĩ đâu. Nguyên tắc của nó thì đúng nhưng người ta hiểu sai hoặc cố tình hiểu sai nó thôi.
Nói chung bây giờ mọi người cứ bàn cãi thoải mái đi, em sẽ nói ý em sau.

hx_classic
15-01-2007, 19:23
híc
từ khi học đại học giờ mình mới biết được Các Mác và Ănghen là 2 ông khác nhau
nhưng mình thấy nền chủ nghĩa duy vật biện chứng của ML ngày nay được coi là tiến bộ nhất nhưng lại bị chính những xã hội như là xã hội nước ta đào thải>:(( đó là 1 sự thật buồn<hok có ý phản động đâu nhé>
Nhưng mà mình vẫn chưa thấy có nền triết học nào đủ sức thuyết phục cái đầu bã đậu này :">

Apomethe
15-01-2007, 20:06
Nhưng mà nói đi cũng phải nói lại, chẳng qua là vì ng` ta lợi dụng thuyết duy tâm và sự tin tưởng của ng` thời bấy giờ mà làm những việc cho lợi ích của họ (như Thiên Chúa giáo chối bỏ ý kiến của Galileo để bảo vệ chế độ và niềm tin của dân chúng dành cho Chúa) nên cũng không nói đc. Chứ nếu ko có thuyết duy tâm thì chẳng ai thèm sống lương thiện cả, vì người ta tin rằng khi chết, con người tốt hay xấu đều đc phán xét.

À, nếu theo một số câu trong sách phúc âm thì Thiên chúa giáo đã cho rằng Trái đất hình cầu và lơ lửng trong không trung rồi đấy.

Trái đất tròn:
Isaiah 40:22 It is He who sits above the circle of the earth, And its inhabitants are like grasshoppers, Who stretches out the heavens like a curtain And spreads them out like a tent to dwell in.

Trái đất lơ lửng trong không gian:
Job 26:7 He stretcheth out the north over the empty place, and hangeth the earth upon nothing

Đấy, thế rồi họ lại buộc tại Galileo :D. Thật ra mấy cái này có thể lập luận để bác lại. Bé nào làm được anh thưởng >:D<

meongoan
16-01-2007, 09:29
Bé Vicinius và vô vàn các bé ơi, các bé lại động đến chủ đề từng bàn cãi trước đây quá nhiều rồi, lại chuyện “con gà, quả trứng”, cái gì có trước, cái gì có sau rồi:D. Các bé lại định dùng hoa mướp để câu sư tử à:D.
Còn bé mà đã thích ham học hỏi là tốt nhưng điều tốt nhất của bé lúc này là “Yêu tổ quốc, yêu đồng bào; Học tập tốt, lao động tốt...” thôi, với lại “Trẻ em như búp trên cành, Biết ăn ngủ biết học hành là ngoan”.
Các bé cứ học tốt, nghe và hiểu nhạc cổ điển nhiều là tự khắc sẽ thủng được vấn đề thôi. Và dù là theo duy tâm hay duy vật thì người ta vẫn có thể sống lương thiện được cả, nếu theo duy tâm mà “miệng nam mô, bụng một bồ dao găm” thì kết cục còn tệ hại hơn Nữ hoàng đêm tối hay Don Giovani cơ.

yes_Iam_here
16-01-2007, 11:59
Các bé lại định dùng hoa mướp để câu sư tử à:D.

Mới có "nụ mướp" thôi mà "Sư miêu" đã nhảy vào rồi, cứ để các bé tranh luận, mình "tọa sơn quan đấu" cũng được mà. >:D<. Cố lênh!
To Vincius: Anh thì cứ tưởng em chỉ ông Karl Mark nào đó hóa ra là chỉ bác Các Mác (Karl Marx) nhà mình. Đang giận bác ấy vì tí nữa vì bác ấy mà suýt bị học lại 5 trình Triết :p keke
Thôi tớ thăng thiên đây, không vào đây nữa đâu. O:) Mọi ngừoi ở lại mạnh giỏi!

Buhiacopski
17-01-2007, 18:33
Hehe, Bu nghĩ đơn giản là sống khỏe nhờ duy vật, sống tốt nhờ duy tâm

Symphony
17-01-2007, 22:20
Em thì lại nghĩ rằng, thuyết duy tâm, tuy đã có lúc được rất nhiều người theo, nhưng đã góp phần làm cản trở sự phát triển của cả khoa học tự nhiên và khoa học kĩ thuật. VD như câu nói nổi tiếng của nhà khoa học Galileo :"Dù sao trái đất vẫn quay". Phải đến mãi sau này, khi ông Galileo mất lâu lắm, lắm thì ng` ta mới công nhận là trái đất quay quanh mặt trời thật! Hay như ông Einstein nói: "Khuất phục trước quyền lực là kẻ thù của chân lí". Nhưng mà nói đi cũng phải nói lại, chẳng qua là vì ng` ta lợi dụng thuyết duy tâm và sự tin tưởng của ng` thời bấy giờ mà làm những việc cho lợi ích của họ (như Thiên Chúa giáo chối bỏ ý kiến của Galileo để bảo vệ chế độ và niềm tin của dân chúng dành cho Chúa) nên cũng không nói đc. Chứ nếu ko có thuyết duy tâm thì chẳng ai thèm sống lương thiện cả, vì người ta tin rằng khi chết, con người tốt hay xấu đều đc phán xét. Và nếu là ng` xấu họ sẽ bị trừng phạt. Thui, mệt quá, nói chung là không ai biết có thần tiên, Chúa trời hay phật không mà chỉ biết khoa học chính xác thôi. Cho nên, em tin vào thuyết duy vật, nhưng đôi khi cũng tin vào thuyết duy tâm, trong những vấn đề không chính xác. :)

Bạn có vẻ học thuộc bài quá nhỉ :D Đúng là một con người XHCN tiêu biểu , các nhà giáo dục Việt Nam chắc hẳn phải lấy làm hài lòng lắm khi đọc được bài viết này của bạn.>:)

Bạn đưa ra dẫn chứng về Einstein , nhưng chắc bạn không biết Einstein còn có một câu nói rất nổi tiếng "Science without religion is lame, religion without science is blind".

Tớ chỉ tin vào chính mình - duy ngã - duy tâm chủ quan :D

Vicinius
18-01-2007, 15:51
Sau gần một tháng chuẩn bị kể từ khi lập topic này, mình đã suy nghĩ và thấy cần có mốt số thay đổi. Trước hết là mình thấy tiêu đề của topic đang dần dần đi lệch mục đích mà mình muốn thảo luận với anh em ở đây, cho nên không tránh khỏi sự ngộ nhận và hiểu nhầm của anh em. Duy vật và duy tâm chỉ là một phần nhỏ mà có thể phải đề cập tới trong quá trình phân tích vấn đề. Mọi người có thể dùng chỗ này để buôn chuyện nhưng không phải chuyện lá cải mà là những điều mà các bạn cảm nhận được và muốn bày tỏ trong cuộc sống hàng ngày. Mình thấy ở một số forum khác vẫn dành ra một số mục để thảo luận về cuộc sống hàng ngày, có thể mang tính thời sự một chút, nhưng miễn là không đi quá giới hạn cho phép.
Cho nên mình xin chính thức xác định lại tiêu chí và nội dung của topic:

1) Anh em có thể cùng phân tích hay bình luận về những câu nói hoặc những tư tưởng hay mà anh em ngưỡng mộ tâm đắc, được rút ra từ sách vở, phim ảnh, báo chí...và cuộc sống. Nói chung là những điều hay mà anh em học được từ cuộc sống. Mình muốn đây sẽ là nơi để mọi người cùng học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau.

2) Ngoài những điều hay, anh em cũng có thể nêu lên những điều bức xúc, những điều nên phê phán trong lối sống văn minh. Nhưng không phải là để xuyên tạc ai cả mà để học hỏi.

3) Nội dung không liên quan đến chính trị, tôn giáo, triết học nhưng nếu được, vẫn có thể vận dụng những kiến thức liên quan đến những lĩnh vực trên.

*Nói thế này chắc anh em vẫn chưa hiểu lắm mục đích của mình. Nhưng từ từ qua một số vấn đề mà mình đưa lên, anh em sẽ hiểu và chia sẻ với mình. Mong anh em tích cực hưởng ứng!

lt_hongngoc
18-01-2007, 20:16
Sao anh không nói ngay từ đầu, làm em đánh mỏi tay. >:)

Vicinius
23-01-2007, 17:51
Hôm nay mình đặt vấn đề đầu tiên: xin anh em cho mình ý kiến về chữ này: Bình An

lt_hongngoc
23-01-2007, 18:29
Theo từ điển, nó có nghĩa là yên ổn, tốt lành (cái này chắc ai cũng biết) . Còn theo thuyết duy tâm thì em không biết, nhưng thuyết duy vật thì hình như không có từ này :D

Buhiacopski
24-01-2007, 10:23
Cái bình an này hình như có nói nhiều trong thuyết nhà Phật. Đó hình như là trạng thái mà bất cứ ai cũng mong đạt tới, trạng thái mà mọi người đếu tìm kiếm trong cuộc sống. Tu tập cũng chỉ là để đạt được hai chữ này.
Còn theo duy vật biện chứng thì chắc là không có cái này, ví nó không thể hiện mâu thuẫn và phát triển

Vicinius
28-01-2007, 07:57
không có duy tâm duy vật gì nữa hết! Nói theo kinh nghiệm mỗi người.

darey
04-02-2007, 12:30
Bình an ư?Em chỉ nghĩ đến khi em đang vướng vào nhiều rắc rối mà thôi.Những lúc như thế thấy cần lắm lắm.Nhưng mà nhiều khi bình an quá cũng không phải là điều tốt.

Vicinius
12-02-2007, 13:19
Đã lâu rồi không vô topic này, để nó mọc rêu lên hết cả.

Thế thì về chữ "bình an", mình nghĩ như thế này: đó là một cảm giác mà ai trong chúng ta cũng đã từng trải qua và luôn ao ước có được. Bình an luôn có 2 nghĩa: nghĩa đen là sự lành lặn về thể xác, còn nghĩa bóng là sự yên ổn trong linh hồn. Trong tiếng Anh, bình an là peace. Mình không dám nghĩ rằng, mình là một con người từng trải và dày dạn kinh nghiệm, nhưng mình xin mạo muội chia sẻ với anh em một vài cảm nhận của mình về sự bình an.

Khi ta sống thành thật, hay vừa trải qua một thử thách nào đó (có thể là một cơn bệnh thập tử nhất sinh, có thể là một kỳ thi sát hạch gắt gao), ta luôn cảm thấy sự bình an. Hãy lấy kinh nghiệm của chính bạn: cảm giác của bạn như thế nào trong đêm trước ngày thi tú tài - đại học hay bất cứ một kỳ kiểm tra nào đại loại như vậy. Chắc chắn là đầu của bạn rối lung tung beng lên. Trong những ngày ấy, bạn luôn cảm thấy một chút gì đó lo sợ, run rẩy khi đứng trước một thử thách quan trọng. Đây cũng là tâm trạng của mình trong suốt những năm gần đây, khi liên tục phải đứng trước những sự lựa chọn sống còn. Những lúc như vậy, mình luôn mong muốn tìm được một liều thuốc nào đó để tạm thời quên đi cái cảm giác bất an luôn hành hạ mình.

Thế rồi, có lẽ mình đã ít nhiều tìm được điều đó. Khi ngồi một mình dưới bóng cây bên bờ sông vào một buổi trưa hè. Không một tiếng động nào hết, chỉ có tiếng nước chảy. Chỉ trong một khoảnh khắc nhỏ, những âm thanh và hình ảnh mà mình cảm thấy như đưa mình trở về với thưở nhỏ, khi mình còn hồn nhiên chơi đùa và chưa phải đứng trước những gánh lo của cuộc sống trước mắt. Đó là lúc mình cảm thấy bình an. Hoặc như một lúc khác, ngồi dưới bầu trời đêm đầy sao và ánh trăng sáng rực trên đầu, tránh xa cuộc sống hiện tại ở trường lớp, đô thị tấp nập, mình chợt nghĩ: mặt trăng trên kia đã xoay quanh trái đất bao nhiêu vòng rồi, ánh sáng của ngôi sao đó chiếu tới trái đất đã bao lâu rồi. Thử nhẩm tính ra vài con số thôi cũng thấy hết hồn rồi. Thế mình lại nghĩ: mình tồn tại trên trái đất được bao nhiêu lâu rồi...mới chỉ mười mấy năm thôi. Thế thì so sánh 2 con số này, quả là sự chênh lệch quá lớn. Con người so với vũ trụ này còn chóng qua như thế thì sự âu lo và bất an của con người cũng đâu có ý nghĩa gì trong lịch sử của vũ trụ. Thế là mình lại cảm thấy bình an. Dù chỉ trong chốc lát, nhưng đó cũng là một điều khiến mình tạm quên đi sự bất an trước mắt. Mình còn cảm thấy bình an khi nghe nhạc cổ điển. Nhưng không phải bản nhạc cổ điển nào mình nghe cũng cảm thấy vậy đâu. Đúng là có những bản rất peaceful nhưng cũng có những bản quá kích động. Trong "fate" symphony của Beethoven, ta thấy được hành trình đi tìm sự bình an của ông (mà cũng có thể là của chính mình). Với đoạn mở đầu quá ư mạnh bạo bằng motúyp quen thuộc, chắc chắn không thể tìm đâu ra sự bình an. Nhưng mãi đến gần cuối của đoạn cao trào, khi mọi mâu thuẫn đều được trung hoà, thì mình mới phát hiện ra sự bình an thật sự sau bấy nhiêu căng thẳng. Đã hơn 2 lần mình phải rùng mình vì cảm giác ấy.

Vậy khi nào người ta tìm được sự bình an? Phải chăng khi người ta tránh xa sự sôi động náo nhiệt và ồn ào để trở về với sự yên tĩnh, để lắng nghe những âm thanh mà vốn dĩ ta không thể nghe được trong sự huyên náo. Nói thế nghe có vẻ giống thầy tu quá. Nhưng quả thật, những lần mà mình cảm thấy bình an đều rơi vào hoàn cảnh như vậy. Thế mà sách khôn ngoan vẫn dạy mình là phải tìm lấy bình an ngay giữa sự ồn ào ấy. Cái này thì không cách nào mà mình làm được. Thiết nghĩ, khi có sự bình an, không còn gì có thể khiến chúng ta sợ. Mình đã tìm được sự bình an nhưng chỉ là bình an trong khoảnh khắc. Ước chi sẽ luôn luôn giữ được cảm giác này mãi mãi. Và Bình An cũng là 2 chữ mà mình muốn gởi đến tất cả anh em trong diễn đàn này nhân dịp đầu năm mới này. Đầu năm ai chẳng chúc nhau sức khỏe, sung túc nhưng với mình, sự bình an còn khó kiếm hơn những thứ đó nhiều.
Thân chúc anh em một năm mới thành công!

lt_hongngoc
12-02-2007, 16:35
Lành lặn về thể xác thì rất dễ bảo vệ nhưng bình an trong tâm hồn thì rất khó kiếm và giữ nó, nhưng có khi lành lặn về thể xác không còn nữa mà bình an trong tâm hồn thì vẫn mãi mãi tồn tại.

Vicinius
05-03-2007, 17:32
Lâu lắm rồi mình đã định xây dựng topic này thành một nơi để mọi người cùng chia sẻ ý kiến về những vấn đề nóng bỏng mà các bạn quan tâm trong xã hội. Nhưng mãi mà mình không viết được. Cứ mỗi lần muốn ngồi xuống viết thì lại thấy không muốn viết nữa. Có lẽ trước hết vì mình không có thời gian, (vì nếu đã viết thì chắc phải làm một mạch suốt mấy tiếng). Nhưng còn vì một lý do nữa. Mình tự cảm thấy mình còn quá nhỏ và quá non kinh nghiệm để phân tích về những đề tài này. Thôi thì coi như hôm nay mình xin post bài cuối cùng trong topic này. Nếu các bạn cảm thấy topic này không cần thiết nữa thì xin nhờ chính quyền của classical forum đóng cửa topic này lại theo ý mình xin. Chả là mình thấy rằng ở các forum khác, dù là một forum bàn về chuyên môn như forum của chúng ta, nhưng họ vẫn dành một khoảng vừa phải nào đó để bàn về một số vấn đề trong đời sống xã hội. Mình thiết nghĩ điều này cũng không có gì sai.

Mỗi sáng cầm tờ báo lên đọc, không ngày nào mà mình không thấy đăng tải những việc khiến ta phải cảm thấy bức xúc. Thật hiếm có ngày nào đọc một tờ báo mà mình cảm thấy mãn nguyện. Những vấn đề không hay xảy ra từ các cơ quan nhà nước cho tới những cách cư xử thiếu khôn ngoan hay đáng chê trách của con người trong xã hội văn minh ngày nay. Nổi cộm nhất vẫn là những vụ bê bối trong cách làm việc của nhiều người giữ trọng trách lớn, những người có trách nhiệm với cuộc sống của xã hội ta. Rồi kế đó là cách sống chạy theo thời đại quá mau của một bộ phận lớp trẻ ngày nay. Mình trộm nghĩ phải chăng tất cả điều này có một cái chung. Mình không dám khẳng định chắc chắn nhưng mình có cảm giác rằng mọi thứ đều bắt đầu từ quan niệm và lý tưởng của chúng ta về cuộc sống. Mình cảm thấy nó có quan hệ phần nào với khái niệm duy tâm và duy vật mà mình đã đề ra. Hình như rằng khi cuộc sống vật chất phát triển, con người ta dễ dàng chạy theo nó, lệ thuộc vào nó mà quên mất đi nhiều giá trị tinh thần và tâm linh khác. Phải chăng tất cả những sự việc mà ta gọi là tiêu cực trong xã hội đều bắt nguồn từ quan niệm trên. Phải chăng con người ta không còn tin vào những giá trị luân lý, nhân bản, những khái niệm vô hình phi vật chất mà càng ngày càng tin vào những cái thuộc về vật chất. Theo mình đó là duy vật. Còn nếu người ta còn tin tưởng vào sự trừng phạt hay sự công bằng của Thượng Đế thì đó là duy tâm.

Khi nghe nhạc cổ điển, nó đòi hỏi bạn phải vận dụng tất cả tâm hồn và tư tưởng của bạn vào dòng nhạc. Điều đó chứng tỏ bạn đã tin vào sự duy tâm bởi vì bạn tin vào những nét đẹp vô hình và vĩnh cửu. Còn nhạc thị trường thì lại kích thích sự hưng phấn, kích động của thể xác, lấy lợi nhuận làm cơ bản, đó là sự duy vật.
Tóm lại, mọi sự đều phụ thuộc vào quan niệm của chúng ta về cuộc sống. Các bạn suy nghĩ như thế nào???

Nhina
06-03-2007, 09:54
"Hình như rằng khi cuộc sống vật chất phát triển, con người ta dễ dàng chạy theo nó, lệ thuộc vào nó mà quên mất đi nhiều giá trị tinh thần và tâm linh khác. Phải chăng tất cả những sự việc mà ta gọi là tiêu cực trong xã hội đều bắt nguồn từ quan niệm trên. Phải chăng con người ta không còn tin vào những giá trị luân lý, nhân bản, những khái niệm vô hình phi vật chất mà càng ngày càng tin vào những cái thuộc về vật chất. Theo mình đó là duy vật. Còn nếu người ta còn tin tưởng vào sự trừng phạt hay sự công bằng của Thượng Đế thì đó là duy tâm.

Khi nghe nhạc cổ điển, nó đòi hỏi bạn phải vận dụng tất cả tâm hồn và tư tưởng của bạn vào dòng nhạc. Điều đó chứng tỏ bạn đã tin vào sự duy tâm bởi vì bạn tin vào những nét đẹp vô hình và vĩnh cửu. Còn nhạc thị trường thì lại kích thích sự hưng phấn, kích động của thể xác, lấy lợi nhuận làm cơ bản, đó là sự duy vật".

Cậu Vicinius ơi, thôi cậu đừng viết dông dài nữa và nên khóa lại topic này. Càng viết cậu càng bộc lộ sự sai lầm và càng cho thấy, cậu chả hiểu gì về vấn đề duy tâm – duy vật cả. Tôi vừa buồn cười lại vừa bực mình khi đọc quan điểm của cậu về vấn đề này, cậu không nên mở ra những chủ đề quá sức với chính mình như vậy. Bản thân việc không có ai hưởng ứng topic này cũng cho thấy điều đó.
Thực ra, tôi không muốn viết những dòng này nhưng khi đọc đến đoạn chót, thấy bạn bộc lộ quan điểm nghe nhạc cổ điển là duy tâm và nghe nhạc thị trường là duy vật thì tôi không thể chịu được. Tôi rất trân trọng những gì bạn đóng góp cho diễn đàn, nhưng những thứ tương tự như kiểu chủ đề này thì e rằng...

nazgul
06-03-2007, 10:58
Nói chung duy tâm hay duy vật gì thì cũng chỉ là cách giải thích thế giới thôi.Nhiều người thì nghĩ là có đấng sáng tạo nên mới đặt ra Chúa,Thần gì đó...Còn những nhà tư tưởng khác thì vẫn cho rằng thế giới được sáng tạo từ vật chất..Nói chung là đối nhau chẳng biết ai đúng ai sai.Bản thể học(Ontology)nói chung nghiên cứu nhiều về vấn đề này nhưng cũng chẳng ra đâu vào đâu cả.

yes_Iam_here
06-03-2007, 11:35
"Hình như rằng khi cuộc sống vật chất phát triển, con người ta dễ dàng chạy theo nó, lệ thuộc vào nó mà quên mất đi nhiều giá trị tinh thần và tâm linh khác. Phải chăng tất cả những sự việc mà ta gọi là tiêu cực trong xã hội đều bắt nguồn từ quan niệm trên. Phải chăng con người ta không còn tin vào những giá trị luân lý, nhân bản, những khái niệm vô hình phi vật chất mà càng ngày càng tin vào những cái thuộc về vật chất. Theo mình đó là duy vật. Còn nếu người ta còn tin tưởng vào sự trừng phạt hay sự công bằng của Thượng Đế thì đó là duy tâm.

Khi nghe nhạc cổ điển, nó đòi hỏi bạn phải vận dụng tất cả tâm hồn và tư tưởng của bạn vào dòng nhạc. Điều đó chứng tỏ bạn đã tin vào sự duy tâm bởi vì bạn tin vào những nét đẹp vô hình và vĩnh cửu. Còn nhạc thị trường thì lại kích thích sự hưng phấn, kích động của thể xác, lấy lợi nhuận làm cơ bản, đó là sự duy vật".

Cậu Vicinius ơi, thôi cậu đừng viết dông dài nữa và nên khóa lại topic này. Càng viết cậu càng bộc lộ sự sai lầm và càng cho thấy, cậu chả hiểu gì về vấn đề duy tâm – duy vật cả. Tôi vừa buồn cười lại vừa bực mình khi đọc quan điểm của cậu về vấn đề này, cậu không nên mở ra những chủ đề quá sức với chính mình như vậy. Bản thân việc không có ai hưởng ứng topic này cũng cho thấy điều đó.
Thực ra, tôi không muốn viết những dòng này nhưng khi đọc đến đoạn chót, thấy bạn bộc lộ quan điểm nghe nhạc cổ điển là duy tâm và nghe nhạc thị trường là duy vật thì tôi không thể chịu được. Tôi rất trân trọng những gì bạn đóng góp cho diễn đàn, nhưng những thứ tương tự như kiểu chủ đề này thì e rằng...

Chị Nhina bon chen quá, em nó còn bé, chưa vỡ ra vấn đề, thì cứ để từ từ lớn rồi khắc hiểu, uốn mạnh là dễ gẫy đấy. Bé Vic là một trường hợp ngược của bé Hiline thôi mà (mọi người có thấy giống không nhỉ, hehe).

To Vic: Ở đây chẳng có chính quyền 4rum nào phải theo sự chỉ huy của một cá nhân nào cả, mọi sự quyết định đều phải thông qua tập thể, nếu em post bài đúng chỗ , không phạm nội qui thì chẳng ai khóa topic làm gì. Box phòng khách nên rất thoáng, tuy nhiên, em cũng nên tự lượng sức mình về vốn sống, vốn kiến thức trước khi có thể đề cập đến một vấn đề to tác và hơi "quá tầm".
Final: (Just joking, but...) một thằng "duy vật giả cầy" như anh cũng có biết nghe nhạc-chuối (nhạc thị trường nhu em bao) đâu, he` ;)

elibron
06-03-2007, 20:51
úi giời ơi, nhạy cảm quá nhẩy!
trình dọ 6 trình triết còm của mình đọc mãi vẫn chả hỉu bà con đang nói j nữa! cái nhày nên để đồng chí Hiline phân tích và giải quyết là hợp lí nhất đây!pác Nhina và cụ Late nhẩy!
thôi nhé, mọi người ko cần phải cãi nhau nhìu làm j,ai làm ra cái thuyết ấy thì người đó tự đi mà giải quyết hậu quả (lỡ có chết rồi thì đầu thai lần sau vẫn mọc ra 1 triết gia thôi-vía nặng lắm!), thế ở đây có ai nhỡ ko may là kiếp sau của các tiền bối đó ko vậy?
ko theo cái nọ ko theo cái kia người ta vẫn sống tốt thôi,mà triết gia thì cũng chui ra từ cuộc sống cộng với trí tưởng tượng của 1 số cá nhân nhất định thôi mà, ngày xưa các cụ nhàn cư vi bất thiện nên mới ngồi moi móc chuyện họ hàng làng xóm, láng giềng láng tỏi ra, rồi thêm thắt tí gia vị cho thành càng rối rắm càng tốt, thế là ra triết chứ có j đâu! yên tâm sau này về già, các pác có nhìu thời gian để nghiền ngẫm lại cuộc đời, lúc ấy lại chả thấy mình cũng triết gia như ai kia thôi mà!yên tâm nhé!

Vicinius
06-03-2007, 22:54
Thôi Khoá! Không Bàn Tiếp Nữa. Nghe Nhạc Là Nghe Nhạc Thôi.

troixanhnangvang
12-03-2007, 12:11
ok, khóa theo yêu cầu Vic.