Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thắc mắc Một số thắc mắc mong mọi người giải đáp ^^ [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc Một số thắc mắc mong mọi người giải đáp ^^

Logrisni
23-12-2010, 19:00
Mình rất thích nghe nhạc cổ điển mặc dù kiến thức về dòng nhạc này vô cùng hạn chế , có một số thắc mắc , mọi người giúp mình nhớ :x
_ Mình muốn hỏi là nocturne và sonate giống và khác nhau như thế nào , căn cứ vào đâu để phân biệt được ? :-/
_ Nocturne và sonate có dịch ra tiếng việt được hay ko , mình có thấy bài hát Nocturne của Jay Chou dịch thành Dạ khúc , vậy có phải nocturne trong nhạc cổ điển cũng gọi là dạ khúc ko ? VD : bản Nocturne 1 của chopin có thể dịch là bản dạ khúc số 1 của chopin dc ko ? :P
_ 1 câu hỏi về cách đặt tên các tác phẩm : mình vừa mới nghe mấy bản nocturne của chopin , nhưng nhìn tên thì loạn cả lên , chả hiểu gì
Nocturne No.1 In B Flat Minor , Op.9 No.1 tức nghĩa là thế nào hả mọi người , mọi người giải thích từng chữ trong cái tên ý hộ mình với :">
Cám ơn mọi người nhiều nhiều >:D< >:D< >:D<

GOULD
24-12-2010, 08:17
Mình rất thích nghe nhạc cổ điển mặc dù kiến thức về dòng nhạc này vô cùng hạn chế , có một số thắc mắc , mọi người giúp mình nhớ :x
_ Mình muốn hỏi là nocturne và sonate giống và khác nhau như thế nào , căn cứ vào đâu để phân biệt được ? :-/
Giống nhau:

- Đều là tên gọi của hai thể loại trong nhạc cổ điển
- Được viết cho một hay nhiều nhạc cụ (đối với sonata là từ 1 đến 2 nhạc cụ)

Khác nhau:

- Sonata thường có nhiều chương (3 đến 4 chương) với chương đầu được viết theo hình thức sonata (sonata form). Các chương sau thường được viết tự do hơn theo tính cách của nhà soạn nhạc.

- Nocturne là một thể loại trữ tình gợi lên không khí vào buổi đêm. Tuy vào thế kỷ 18, nocturne thường bao gồm nhiều chương nhưng ngày nay người ta hiểu nocturne với ý nghĩa là tác phẩm có 1 chương duy nhất thường viết cho piano độc tấu. Cấu trúc của nocturne thường được xây dựng một cách tự do không ràng buộc.

Có thể phân biệt hai thể loại trên bằng cách dựa vào tên thể loại (dĩ nhiên), cấu trúc.

_ Nocturne và sonate có dịch ra tiếng việt được hay ko , mình có thấy bài hát Nocturne của Jay Chou dịch thành Dạ khúc , vậy có phải nocturne trong nhạc cổ điển cũng gọi là dạ khúc ko ? VD : bản Nocturne 1 của chopin có thể dịch là bản dạ khúc số 1 của chopin dc ko ? :PNocturne có thể dịch ra tiếng Việt là Dạ khúc, còn Sonata thì chưa có thuật ngữ tiếng Việt (!?), người ta chỉ phiên âm là Xô-nát thôi. Nhưng ở Việt Nam, người ta thường gọi tác phẩm bằng tên thể loại đó trong tiếng Anh chứ không dịch ra tiếng Việt, ví dụ như Nocturne in C minor, Op. 48 thì gọi là Nocturne giọng Đô thứ, Op. 48 chứ ít khi gọi là Dạ khúc giọng Đô thứ, Op. 48.

_ 1 câu hỏi về cách đặt tên các tác phẩm : mình vừa mới nghe mấy bản nocturne của chopin , nhưng nhìn tên thì loạn cả lên , chả hiểu gì
Nocturne No.1 In B Flat Minor , Op.9 No.1 tức nghĩa là thế nào hả mọi người , mọi người giải thích từng chữ trong cái tên ý hộ mình với :">No. 1 ở cuối là dư, vì đã để No. 1 ở phía trước rồi. Tên tác phẩm gọi đúng sẽ là: Nocturne No. 1 in B-flat minor, Op. 9

Nocturne: Tên thể loại
No. 1: Số thứ tự của tác phẩm trong tập tác phẩm
B-flat minor: Giọng của tác phẩm, ở đây là Si giáng thứ
Op. 9 (Opus 9): Tập tác phẩm

Nocturne No.1 In B Flat Minor, Op.9 có nghĩa là Bản nocturne số 1 giọng Si giáng thứ trong tập tác phẩm số 9, gọi tắt là Nocturne số 1 giọng Si giáng thứ, Op. 9.

Bạn có thể vào đây (http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php/3900-c%C3%A1ch-%C4%91%E1%BA%B7t-t%C3%AAn-cho-b%E1%BA%A3n-sonate) để xem thêm về cách gọi tên một tác phẩm

nhthanh
24-12-2010, 15:26
Có thể cho em hỏi nếu tác phẩm tên là: "Nocturne No.1 In B Flat Minor, Op.9" thì phần "in B Flat Minor" đọc là giọng si giáng thứ. Quy ước cách đọc là như nào với tất cả các kí hiệu khác? Phân biệt "si giáng" hoặc "Đô trưởng"..... là như nào?

Jewish VN
24-12-2010, 15:52
Bạn nhthanh hỏi hơi khó ( khó trả lời và khó hiểu :D ), phân biệt được cac giọng thì phải có học 1 chut mới biêt, chứ nói trên này chăc khó giải thich hêt ( mình nổ vậy thôi chứ mình cũng không biêt phân biệt :D ). Cái này nhớ sach giáo khoa có dạy.

Còn câu hỏi "Quy ước cách đọc là như nào với tất cả các kí hiệu khác?" thì mình không hiểu câu hỏi cho lắm. Xin trả lời kiểu mình hiểu :D :

A : la, B : si, C : đô, D : rê, E : mi, F : fa, G : son

Sharp : thăng, Flat : giáng

Major : trưởng, Minor : thứ

Cứ thế mà ghep lại thì ra :D.

GOULD
24-12-2010, 17:57
Có thể cho em hỏi nếu tác phẩm tên là: "Nocturne No.1 In B Flat Minor, Op.9" thì phần "in B Flat Minor" đọc là giọng si giáng thứ. Quy ước cách đọc là như nào với tất cả các kí hiệu khác? Phân biệt "si giáng" hoặc "Đô trưởng"..... là như nào?

Đô trưởng là giọng có âm chủ là Đô và hoá biểu không thăng không giáng.

Bạn nói Si giáng không biết là trưởng hay thứ, mình cho là thứ. Si giáng thứ có âm chủ là Si, hoá biểu có 5 giáng.

Nhưng bình thường nếu chỉ dựa vào âm chủ hay hoá biểu thôi thì chưa thể xác định giọng thứ hay trưởng được, vì mỗi hoá biểu có hai giọng song song trưởng và thứ, ví dụ giọng song song của Đô trưởng là La thứ cùng có hoá biểu không thăng không giáng. Khi đó xác định theo khoảng cách giữa các bậc trong âm giai:

Trưởng theo công thức 1 cung -1 cung - 1/2 cung - 1 cung - 1 cung - 1 cung - 1/2 cung
Thứ theo công thức 1 cung - 1/2 cung - 1 cung - 1 cung - 1/2 cung - 1 cung - 1 cung

Logrisni
24-12-2010, 23:21
Hehe thank bạn Gould nhiều lắm :x , à mình còn 1 câu hỏi nữa là , có phải Fa thăng và Sol giáng có cùng cao độ đúng ko , vậy có quy ước nào để đọc cái nốt ý ko , khi nào thì đọc là Fa thăng , khi nào thì đọc là Sol giáng ? :D

chauduyphanvu
25-12-2010, 03:57
Thường thì No. đi sau Op. trong cách đánh tên tác phẩm của Chopin, ví dụ như Nocturne Op.9 No.1.

Bagiai_Bach
25-12-2010, 08:49
Hehe thank bạn Gould nhiều lắm :x , à mình còn 1 câu hỏi nữa là , có phải Fa thăng và Sol giáng có cùng cao độ đúng ko , vậy có quy ước nào để đọc cái nốt ý ko , khi nào thì đọc là Fa thăng , khi nào thì đọc là Sol giáng ? :D2 nốt khác tên nhưng cùng 1 cao độ như fa giáng và son thăng thì người ta gọi là trùng âm, nhiều vô số các ví dụ tương tự: xi#-đô, mi#-fa ... . tương tự như trong ngôn ngữ có đồng âm khác nghĩa nên ngươi ta viết sao đọc vậy: fa thăng là fa thăng , xon giáng là xon giáng chứ không có chuyện mỗi lúc đọc một cách.

masterclassicalmusic
25-12-2010, 09:07

cái này mình nghĩ bạn nên hỏi mấy người chơi nhạc cụ í (cụ thể là piano hoặc violin, chơi mấy cái đó bắt buộc nhớ nên họ rành lắm) hoặc thầy dạy nhạc của bạn hay bạn bè cũng được

GOULD
25-12-2010, 10:47
Thường thì No. đi sau Op. trong cách đánh tên tác phẩm của Chopin, ví dụ như Nocturne Op.9 No.1.
Op. hay No. đứng trước không quan trọng, tuỳ theo sở thích gọi tên của mỗi người. Tuy nhiên, muốn gọi tên chính xác tuyệt đối thì nên chú ý xem tác phẩm đó là một trong nhiều tiểu phẩm của một tập tác phẩm (ví dụ 10 preludes, Études-Tableaux, Morceaux de fantaisie,...) hay là một tác phẩm độc lập (ví dụ symphony, concerto, suite,...). Nếu là một tiểu phẩm trong nhiều tiểu phẩm của một tập tác phẩm thì Op. đặt trước No. . Ví dụ Prelude in G minor là prelude thứ 5 trong tập 10 preludes, Op. 23 của Rachmaninoff thì gọi là Prelude in G minor, Op. 23, No. 5. Còn nếu là tác phẩm độc lập thì No. đặt trước Op. . Ví dụ Piano concerto No. 2 in C minor, Op. 18.

Hehe thank bạn Gould nhiều lắm :x , à mình còn 1 câu hỏi nữa là , có phải Fa thăng và Sol giáng có cùng cao độ đúng ko , vậy có quy ước nào để đọc cái nốt ý ko , khi nào thì đọc là Fa thăng , khi nào thì đọc là Sol giáng ? :D
Nếu có dấu hoá bất thường đứng trước note đó thì người ta viết sao đọc vậy như bác Bagiai_Bach nói. Đọc Fa thăng khi người ta viết dấu thăng trước note Fa, đọc Sol giáng khi người ta viết dấu giáng trước note Sol. Còn đối với trường hợp hoá biểu có thăng hay giáng thì đôi khi người ta có thể không đọc luôn dấu hoá. Ví dụ như giọng G-Dur (hay e-Moll) có hoá biểu là một thăng (Fa thăng) thì khi đọc đến note Fa có thể không đọc là Fa thăng mà chỉ đọc là Fa.

TuMinhTran
08-01-2011, 16:13
Đô trưởng là giọng có âm chủ là Đô và hoá biểu không thăng không giáng.

Bạn nói Si giáng không biết là trưởng hay thứ, mình cho là thứ. Si giáng thứ có âm chủ là Si, hoá biểu có 5 giáng.

Nhưng bình thường nếu chỉ dựa vào âm chủ hay hoá biểu thôi thì chưa thể xác định giọng thứ hay trưởng được, vì mỗi hoá biểu có hai giọng song song trưởng và thứ, ví dụ giọng song song của Đô trưởng là La thứ cùng có hoá biểu không thăng không giáng. Khi đó xác định theo khoảng cách giữa các bậc trong âm giai:

Trưởng theo công thức 1 cung -1 cung - 1/2 cung - 1 cung - 1 cung - 1 cung - 1/2 cung
Thứ theo công thức 1 cung - 1/2 cung - 1 cung - 1 cung - 1/2 cung - 1 cung - 1 cung
Thông thường nếu người ta nói tên điệu thức không nói là trưởng là thứ thì mặc định là trưởng. Chẳng hạn, sonata in G có nghĩa là sonata in G major (sonata giọng Sol trưởng). Còn sonata in G minor là sonata giọng Sol thứ. Thường trong tiếng Việt người ta gọi tên điệu thức luôn luôn nói trưởng hay thứ.