Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Phân biệt giữa nhạc cổ điển và nhạc hòa tấu [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Phân biệt giữa nhạc cổ điển và nhạc hòa tấu

bonnenouvelle
29-12-2006, 22:32
Chào Apo, đọc đoạn trên có thấy một yêu cầu nho nhỏ về sự khác biệt giữa nhạc cổ điển và nhạc hòa tấu. Quả thật cho tới bây giờ mình vẫn không phân biệt được. Apo có thể vui lòng mở một lớp huấn luyện cấp tốc bằng cách mở một cái topic để giải thích không?

Cám ơn nhiều trước.

Vicinius
30-12-2006, 09:59
Thế này nhá! Nhạc cổ điển và hòa tấu đều là nhạc không lời. Nhưng nhạc cổ điển được xây dựng trên một cơ sở cao cấp hơn nhạc hòa tấu rất nhiều kể cả về hình thức lẫn nội dung.

*Về hình thức nghĩa là nhạc cổ điển theo đúng nguyên tắc phải được biểu diễn bằng những nhạc cụ cơ bản. Có nghĩa là những nhạc cụ phải tạo ra những âm thanh cơ bản theo đúng nguyên tắc lý học và âm học. Thí dụ như piano tạo ra âm thanh bằng cách gõ một cây búa gỗ vào dây sợi dây thép. Còn violon thì bằng cách kéo cây vĩ trên sợi dây thanh. Điểm khác biệt cơ bản với nhạc hòa tấu là nguyên tắc tạo âm dựa theo những nguyên tắc rung động cơ bản của vật lý và một tác phẩm dù lớn hay nhỏ cũng đều phải biểu diễn theo nguyên tắc trên. Do đó đòi hỏi mức độ chính xác cao của tất cả mọi thành phần tạo ra bản nhạc, từ cái nhỏ nhất là nhạc cụ cũng phải chính xác về cao độ. Bấy nhiêu âm thanh khác nhau là phải có bấy nhiêu nhạc cụ khác nhau. Và tuyệt đối không được lẫn một thứ âm thanh tạp nham nào bên ngoài mà không phải do những thứ trên tạo ra. Còn nhạc hòa tấu thì sử dụng chủ yếu là đàn điện tử. Cái này phát triển mạnh từ khi công nghệ điện tử ra đời. Nó cho phép người chơi có thể phối hợp nhiều âm thanh khác nhau mà không tốn kém lắm. Một mình bạn chơi trên một cây organ điện tử cũng đủ tạo ra một bản hòa tấu đàng hoàng. Nhưng một điểm mà nhạc hòa tấu không đạt được đó là những âm thanh nó tạo ra không còn nguyên mẫu nữa. Có thể dùng chữ "tươi" hay chữ "original" để minh họa cho điều này. Bạn cứ hình dung sự khác biệt trên cũng giống như sữa tươi và sữa bột vậy.

*Còn về nội dung: nhạc cổ điển cũng phức tạp và sâu xa hơn nhạc hòa tấu nhiều. Từ gợi lên những chi tiết hình ảnh hay những cảm xúc giản dị bình thường nhất cho đến những tư tưởng cao siêu vĩ đại. Cấu trúc bản nhạc cổ điển cũng rất phức tạp không thể phân tích hết ở đây. Giai điệu của cổ điển cũng rất bao la dàn trải, nhiều tầng nhiều lớp. Chính vì thế khi nghe nhạc cổ điển bạn thường khó nhớ cặn kẽ giai điệu từ đầu đến cuối. Nếu nghe một bản hòa tấu như của Paul Mauriat chẳng hạn, bạn sẽ nắm bắt giai điệu rất nhanh và có thể thuộc lòng sau vài lần nghe. Còn nhạc cổ điển thì khác. Với vài tác phẩm nhỏ như fur elise thì bạn thuộc được không khó nhưng với những thể loại lớn như sonata hay giao hưởng, concerto, nghe vài năm chưa chắc nhớ hết nổi nếu bạn không tận tay đàn hay chỉ huy bản đó. Tất nhiên là không phải không nhớ gì hết. Cũng có những đoạn hay gây ấn tượng thì mình nhập tâm rất nhanh nhưng nếu bảo bạn ngồi nhớ lại từ đấu đến cuối tác phẩm trải qua những giai điệu nào thì chỉ sau một lúc là bắt đầu loạn lên. Bộ nhớ mình không thể phân tích từng chi tiết nhỏ nữa và nhiều giai điệu khác bắt đầu xen vào. Chính vì thế mới thấy cái đều ghê gớm của mấy ông nhạc sĩ.

fanclassic
02-01-2007, 21:02
=D> =D> =D> nói hay nói hay, bái phục bái phục,xin nghiêng mình :D chứng tỏ lòng tôn trọng với người có bài phân tích rất cơ bản .
tớ được học bạn đến lần thứ hai rồi đó nha, bạn nói những điều tưởng như ai cũng biết hết nhưng mấy ai nói được ra thành lời như bạn để người khác hiểu đâu? hay là nhiều người cho là chuyện nhỏ ko làm nhỉ? có làm được chuyện nhỏ vậy thì mới làm được chuyện lớn chứ nhỉ?
riêng tôi vẫn đánh giá rất cao bài của bạn .
bạn cho phép tôi nói thêm một câu nha , cho dù có học đàn hay ko học đàn ,cho bạn có thích bản nhạc hay ko thích bản nhạc thì đừng bao giờ cố gắng học thuộc lòng giai điệu của một bản nhạc nếu như bạn chưa thích bản nhạc đó , tất cả phải bắt đầu bằng cái tâm nếu bạn thích thì tự nó sẽ chẩy vào tim bạn thôi

Vicinius
03-01-2007, 11:29
Cảm ơn bạn quá khen! Mình đã cố gắng rút gọn bài viết đến mức tối đa để nêu những điểm chính yếu nhất. Mình nghĩ ai cũng có thể viết được như vậy thôi, chỉ cần yêu thích và làm hết mình với công việc của mình là được. Mình cũng đồng ý với bạn là không nên thuộc lòng giai điệu bản nhạc. Nếu là mình thì mình cũng chẳng cố gắng nhớ chúng làm gì, cho dù mình đã thích hay không thích. Nhưng đôi khi có một số bản quá đơn giản nghe một thời gian rồi tự nhiên cũng nhớ. Có một điều mà mình nghĩ ai nghe NCĐ cũng mong muốn có được đó là cảm xúc ban đầu khi phát hiện ra cái hay của bản nhạc. Tuy nhiên đối với mình, khi nghe một thời gian quen rồi đôi khi tự nhiên mình thấy cảm xúc của mình nó bị chai lúc nào không biết. Nghe thì thấy vẫn thấy hay nhưng cái cảm xúc mới lạ lúc ban đầu thì không thể tìm lại được. Chỉ một khỏanh khắc bất chợt nào đó tự nhiên cảm xúc đó lại quay về với mình. Lần đầu tiên hay lần cuối cùng mà bạn nghe một bản nhạc không phải là lúc bạn thấy hay nhất mà lần thứ hai hoặc thứ ba. Có lẽ bởi vì lần đầu mình chưa cảm được gì cả còn lần cuối cùng mình lại không tìm thấy gì để mà cảm nữa.

Admin
29-09-2010, 20:14
Thế này nhá! Nhạc cổ điển và hòa tấu đều là nhạc không lời

Trời! Trong thời kỳ chưa tuyển được giáo viên mầm non đủ trình độ sư phạm thì các bé tự giải thích cho nhau thế này đây!

@2 mod box Nhà trẻ: đính chính ngay kiến thức sai lệch này nhé.

Apomethe
29-09-2010, 21:51
Nếu chỉ xét về khí nhạc nhạc cổ điển và hòa tấu đều không lời. Vicinius nói điều này vì đây chính là cái làm mọi người confused giữa 2 cái, vì nhắc đến nhạc cổ điển thường ta cũng chỉ hay nghĩ đến khí nhạc. Nhiều người hiểu và phân biệt hai thể loại này nhưng lại không diễn đạt được sự khác nhau. Nhạc hòa tấu có nhiều tên gọi, có thể gọi là semi-classical, light music hay còn được biết đến là beautiful music, exotica hoặc Lounge music và được gọi chung là easy-listening. Nhạc hòa tấu có đặc điểm là tác phẩm ngắn, tiết tấu chậm, nhẹ nhàng, kỹ thuật sáng tác và biểu diễn đều đơn giản, không phức tạp, không có nhiều chủ đề như nhạc cổ điển và một tác phẩm thường chỉ có một hoặc hai tiết tấu. Tiết tấu trong nhạc hòa tấu thường đều đặn, ít thay đổi và không có cao trào.

Jewish VN
30-09-2010, 17:37
Nhạc cổ điển có cả lieder, opera, vậy chưa hẳn đã là không lời.:D

Lâu nay J.L.F. Mendelssohn B. cứ phân biệt đơn giản nhạc hòa tấu là nhạc có từ 2 loại nhạc cụ bât kì trở lên cùng diễn tấu. Nội dung đơn giản hơn.

Còn cổ điển thì có thể có độc tấu. Cac nhạc cụ phải thuộc cac loại nhạc cụ được qui định ( lâu lâu có loại khac nhưng phần lớn phải thuộc cac nhạc cụ đã được qui định ). Nội dung thường phưc tạp hơn, rồi cấu truc về thể loại nữa. Đó là 1 cach phân biệt rât sơ đẳng của dân không chuyên:D.

Apomethe
30-09-2010, 18:43
Từ hai loại nhạc cụ trở lên thì gọi là thính phòng (chamber). Nhạc hòa tấu thì vẫn có 1 nhạc cụ chứ không phải chỉ có nhiều nhạc cụ, nói chung nó là thể loại easy-listening. Dễ nghe dễ chán :D

Jewish VN
01-10-2010, 17:41
Có bao giờ 1 mình lại tự "hòa" không nhỉ ?:|

Hòa phải từ 2 trở lên mới gọi là hòa chứ nhỉ ? 1 thì phải gọi là "độc tấu" chứ ?:|

nqk_vn
04-10-2010, 10:13
Có bao giờ 1 mình lại tự "hòa" không nhỉ ?:|

Hòa phải từ 2 trở lên mới gọi là hòa chứ nhỉ ? 1 thì phải gọi là "độc tấu" chứ ?:|

Tôi thấy có những nghệ sĩ biểu diễn 1 mình nhưng sử dụng từ 2 nhạc cụ trở lên! như vậy cũng có thể được gọi là "hòa nhạc" phải không ?!?!

nevercry_hp
06-10-2010, 10:51
Tôi thấy có những nghệ sĩ biểu diễn 1 mình nhưng sử dụng từ 2 nhạc cụ trở lên! như vậy cũng có thể được gọi là "hòa nhạc" phải không ?!?!
Ko hiểu, chơi mỗi tay 1 nhạc cụ cùng lúc à ? >"<..
Còn nếu chơi nhạc cụ này rồi chuyển sang chơi nhạc cụ khác thì chỉ là 2 đoạn solo liền nhau thôi

Nina
06-10-2010, 15:10
Thì ví dụ một tay gõ trống, một tay gõ chũm chọe chẳng hạn, thế là đủ 2 nhạc cụ chứ gì!

my1210
22-10-2010, 21:09
các bạn cho tớ hỏi chút, nhạc thính phòng, nhạc cổ điển và nhạc hòa tấu khác nhau như thế nào? đọc từ đầu đến cuối thấy mỗi người 1 ý kiến, bạn nào pro thì giải thích lại được ko?

Jewish VN
22-10-2010, 22:31
Cái nhạc thính phòng tiếng Anh là "chamber music", chamber là cái phòng nhỏ, vậy suy ra sân khấu cho loại nhạc này thường nhỏ, và số lượng nghệ sĩ lẫn nhạc cụ cũng ít ( hình như bát tấu ( octet ) là nhiều lắm rồi ). Ai có thể dịch giùm mấy bài dưới đây không ?

nhạc thính phòng : http://en.wikipedia.org/wiki/Chamber_music

nhạc cổ điển : http://en.wikipedia.org/wiki/Classical_music

TuMinhTran
08-01-2011, 15:31
Nhạc hoà tấu tiếng Anh là instrumental music. Cái này là tên thương mại của một dòng nhạc (genre) chỉ có nhạc cụ. Chẳng hạn dòng nhạc New Age cũng là một loại của instrumental music. Điều hay nhầm lẫn là trong nhạc cổ điển (classical) cũng có genre và instrumental music nhưng với nghĩa khác. Genre trong nhạc cổ điển có nghĩa là thể loại, chẳng hạn như sonata, giao hưởng, opera, v.v., và instrumental music (nhạc chỉ dùng nhạc cụ) trong nhạc cổ điển (classical instrumental music) thì được gọi là khí nhạc. Một dòng nhạc (genre) tên là nhạc hòa tấu (instrumental music) thì không hoàn toàn hợp lý, vì trong nhiều dòng nhạc khác (pop, rock, etc.) cũng có những bài chỉ có nhạc cụ hòa tấu với nhau và cũng được gọi là instrumental. Và như vậy nhạc hòa tấu (instrumental music) không phải tất cả nhạc chỉ có nhạc cụ hòa tấu với nhau (instrumental music). Còn nhạc cổ điển thì vẫn luôn rắc rối với việc làm sao tách khỏi mấy dòng nhạc khác gần gần giống na ná.

ngtungson91
08-01-2011, 17:35
ơ, em hỏi, chaconne thuộc thể j ạ, ủ ôi, em kết bản chaconne của vitali lắm i

TuMinhTran
08-01-2011, 18:49
Chaconne là một thể biến tấu với bè bass tuần hoàn, cũng giống như passacaglia. Bach có bản chaconne rất nổi tiếng và rất khó cho violin độc tấu. Ngoài ra Pachelbel cũng có mấy bản chaconne.