Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Học hỏi để trở thành ca sĩ opera [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Học hỏi để trở thành ca sĩ opera

GiKi
16-12-2006, 21:43
Mình đang theo học thanh nhạc, nhưng mờ sao thấy khó quá, nhất là về nguồn vở opera.Mình muốn nghe thật nhiều để học hỏi, xem các bậc tiền bối xử lí âm thanh thế nào.Các bạn giúp mình nha'.Iu nhiu`nhiu`.Chut.Chun`.Chun :-*

yes_Iam_here
17-12-2006, 17:02
bạn đang học ở đâu, giọng thuộc loại gi`, đã học được bao lâu rồi?. Bạn đã xác định con đường tương lai của mình chưa (ca sĩ cổ điển?, ca sĩ nhạc nhẹ? hay thậm chí sẽ k0 theo con đường hoạt động NT?)
DVD, CD opera, thanh nhạc cổ điển khá nhiều trên thị trường, giá cũng k0 phải quá đắt, cũng không hiếm bản hay.
Mình không hiểu : "học hỏi các bậc tiền bối xử lí âm thanh" là thế nào, vì với 1 ca sĩ (ở đây là ca sĩ opera), việc học hỏi thường là xử lí về kĩ thuật, về cách thể hiện, cách hiểu và tư duy về nhân vật và tác phẩm,...
Bạn có thể vào box opera & thanh nhạc cùng giao lưu với mọi người

GiKi
17-12-2006, 18:43
Mình học ở nhạc viện, được 3 tháng, đáng nhẽ là cũng phải tự mình tìm hiểu, nhưng mờ đang học học lớp 12 nên ko có đủ thời gian (thời gian ngủ mình còn không có hixhix).Nên thấy bức xúc chít đi đc.
Coàn sử lí âm thanh nghĩa là sử dụng kĩ thuật thanh nhạc để tạo ra những âm thanh như mình mong mún thui mờ.
MONG CÁC PÁC GIÚP NHÁ!THANKS TRƯỚC :x

belcanto
18-12-2006, 11:47
Cứ bình tĩnh bạn ạ! Dục tốc bất đạt mà. Nếu mà bạn mới học thì cứ bình tĩnh, học nhiều, nghe nhiều, luyện nhiều, thậm chí trải nghiệm cuộc sống nhiều rồi trình độ sẽ tăng tiến dần. Ai cũng thế thôi, lĩnh vực nào cũng vậy thôi, chẳng có ai vừa học mà có thể hoàn hảo cả (Chuyện này chỉ có trong chuyện cổ tích mà thôi). Quan trọng là bạn phải giữ vững và không ngừng vun đắp cho tình yêu nghệ thuật, thậm chí còn phải có bản lĩnh, tinh thần dũng cảm và lạc quan để đi tiếp trên con đường mà mình đã lựa chọn.
Hiện nay tại Hà nội có rất nhiều tư liệu về Opera, nhưng đa số là do các ca sỹ nổi tiếng thế giới thể hiện, tiêu chuẩn của họ ở tầm quốc tế cơ, rất ít nghệ sỹ của mình đạt được các tiêu chuẩn này. Nếu mà bạn cứ nghe để rồi cầu toàn học theo thì có thể có tác dụng ngược lại, gây cảm giác thất vọng về bản thân, dẫn đến chán trường, nguy hiểm lắm! Tại thời điểm này, tốt nhất là bạn nên trực tiếp học hỏi từ chính thế hệ nghệ sỹ Việt Nam đi trước.
Chúc bạn thành công trên con đường nghệ thuật!
Đây chỉ là những suy nghĩ trân thành của mình thôi, chẳng biết đúng sai thế nào, mong bạn đừng hiểu nhầm nhé!

yes_Iam_here
18-12-2006, 11:59
Lôi kéo mãi không vào trong box opera để tán phét, vậy mà mới có 1 em hỏi (tiện thể cho YIH hỏi luôn giki la nam hay nữ, type giọng là gì :P) mà lão belcanto đã nhảy ra rào đón rồi. Apo cũng chưa đạt đến "cảnh giới" này :))
Quên, trời xanh, eli hay Apo move topic này vào box phòng khách đi

GiKi
18-12-2006, 13:02
o*` mình là con gái (con trai có ghi hun chut.chun`.chun bao giờ ko nhỉ :D ), mình cũng vào box opera và thanh nhạc rồi đó chứ, mà thấy box này hợp với mình hơn (mình biết ít về kiến thức âm nhạc cổ điểm lắm, phải vào nhà trẻ thoai).
Thực ra mình cũng mới thích nhạc cổ điển, đi học nhạc cô giáo bảo mình hát opera cho đúng với chất giọng, mình cũng ừ đại, xong rồi thấy hay quá nên mê thoai hihihi, cái này gọi là opera tự tìm tới mình, duyên số đó. Giọng mình là giọng soprano.
To belcanto: kam' ơn lời khuyên nha, mà nghe ca sĩ có kĩ thuật tốt hát thì càng phấn chấn chứ sao, mình thì thế đó, ko thấy áp lực j cả, khi nghe là lúc thưởng thức, trình độ hát được như thế ko là bít liền à, nên mình ko choáng hay cố tập theo đâu. :P
To YIH: ờ cũng muốn vào lém mờ thấy bà con bàn tán toàn nhữn cái mình chưa biết nên hẽm dám lên tiếng,khì khì.

belcanto
18-12-2006, 17:28
To YIH: Hồi trước cứ nghĩ YIH phải đổi tên thành YIL, nhưng giờ phải nghĩ lại mất. Cậu này rất phức tạp: luôn muộn khi cần sớm và luôn sớm khi cần muộn (khai thác triệt để 2 mặt của 1 vấn đề). Chứng minh: Khi cần tập trung sớm thì luôn đến muộn, khi cần về muộn thì luôn bỏ về sớm, khi cần nộp bài sớm thì thường xuyên nộp muộn, khi phê bình người khác cần từ từ để nói thì luôn phê bình ngay lập tức (cả hai lần belcanto post bài đều bị phê bình không nói thẳng thì vòng vo). Thực ra, cũng muốn tham gia vào box opera nhưng mà thấy trình độ thấp kém quá nên không dám múa rìa qua mắt thợ. Lúc đi offline nói thoải mái vì lời nói gió bay, còn post bài lên đây thì hết đường chối cãi, nhân chứng vật chứng đủ cả. Tham gia ở đây thì trả lời nhanh, lại không phải đau đầu suy nghĩ và nghiên cứu nhiều, tóm lại là vừa sức mình hơn (trẻ em thì phải đến nhà trẻ là điều dễ hiểu, ngang nhiên ra Trung tâm hội nghị quốc gia mà đàm đạo thì bị chen lấn xô đẩy, ngã giúi ngã giục ngay lập tức ấy chứ). Tuy nhiên đấy chỉ là biện pháp tình thế thôi, về lâu dài vẫn phải tham gia với tư cách thành viên đầy đủ. Những đứa trẻ rồi cũng phải lớn chứ (trừ Peterpan). Chính vì vậy đã quyết tâm học hành nghiên cứu đàng hoàng cho bằng chúng bằng bạn, trước mắt là đã đặt mua sách để đọc rồi. Hy vọng là không gặp nhiều khó khăn trong việc tra từ điển!
To GiKi: Mình khá ấn tượng với bạn! Bản lĩnh, thông minh, ham học hỏi và có phương châm sống khá rõ ràng. Xin tự minh oan, mình còn rất trẻ, đừng thấy YIH xưng "lão" mà tưởng mình già cả rồi nhé. Nếu có điều kiện thì GiKi tham gia offline cùng mọi người, vui lắm đấy! toàn những người trẻ ... đẹp và vui tính. Ngoài việc được giao lưu với những người cùng sở thích, còn được nói thoải mái về sở thích của mình mà không sợ bị xét nét như khi post bài trên mạng (như mình đã phân tích ở trên), đồng thời còn được kiểm chứng xem có đúng là YIH luôn đến muộn không. Tuy nhiên ghi chú trước là "nếu có điều kiện", đừng để ảnh hưởng đến việc học hành nhất là vào cái năm học lớp 12 quan trọng này. Trong box có một thành viên rất có trách nhiệm với bạn bè, sợ việc tụ tập, giao lưu ảnh hưởng đến kết quả học tập của các bạn còn là học sinh.
Một lần nữa chúc bạn đạt kết quả cao trong kỳ thi tốt nghiệp PTTH!

Apomethe
19-12-2006, 01:24
GiKi hình như ở HCM chứ có phải ở HN đâu mà offline. Anh belcanto có cần nick YM với email không? Mà thôi, em nó còn nhỏ, để còn học thi nữa chứ ;))

belcanto
19-12-2006, 06:45
Hóa ra GiKi ở Sài Gòn. Lúc trước mình đã vòng vo hỏi xem ở đâu, nói là ở Hà nội có nhiều tư liệu Opera lắm thì chẳng thấy phản ứng gì cả nên cứ tưởng là ở HN thật. Cao thủ thật!

GiKi
19-12-2006, 12:01
o* kia`, sao lại bảo em ở HCM hết rồi, Hà nội mừ, đang rét run vì mùa đông đây :) .Kám ơn các bác nhé, thực ra Giki hỏi các chị bạn cũng được, nhưng mà mấy chị ấy suốt ngày đi tập, rồi lại trọ kí túc xá, Giki lại suốt ngày đi học, chẳng mấy khi gặp được.Lại được cô giáo bảo: "Thi vào nhạc viện rồi cô dạy cho" (cô cứ bảo thi mãi mà ko dám, sợ trượt lém).HuHu, may quá có diễn đàn, ko thì chẳng bít nên làm thế nèo nữa. Giờ GiKi cũng tích cực tìm hiểu, như người cận thị đi trong sương mù vậy :D .Co^' le^n!

yes_Iam_here
19-12-2006, 16:57
:)), chắc tại cách trả lời của bạn nên mọi người mới tưởng vậy. Cố gắng đừng dùng nhiều ngôn ngữ mạng và các "biến ngữ", tớ trước đây cũng vậy, là mod mà còn bị mọi người và đặc biệt là các admins dập cho te tua, đang phải sửa từ từ. Chắc bạn mới vào nên mọi người bỏ qua, chưa nhắc nhở.
Cô giáo bạn đang học là ai thế? mà bạn cần hỏi về những đièu gì?

GiKi
19-12-2006, 19:30
Thế ạ, thế từ nay em sẽ cố sửa :P .Em muốn hỏi về các vở opera, có kèm lời và bản nhạc thì càng tốt ạ.Cả nội dung của nó nữa.Ôi nói chung là nhiều lắm.:"> Càng nhiều càng ít các bác nhé!

GiKi
19-12-2006, 19:44
Em học cô Phan Thu Lan, mà bác nào nghĩ tên hòm thư của em là nick của em thì nhầm to đấy, hehehe, mà sao em online thì toàn thấy các bác offline, hixhix.
To Belcanto: sao mờ em thấy bác dễ thương thế nhi!

Apomethe
19-12-2006, 20:09
Tớ biết cả hộp thư lẫn nick chat của cậu cơ!

belcanto
20-12-2006, 06:49
Ôi thích quá! Mới sáng ra đã có người khen mình rồi kìa! Có lẽ sáng nay là một trong những buổi sáng tuyệt vời nhất của mình! Có thêm nhiều động lực và hăng say để bắt tay vào một ngày mới. Trấn tĩnh lại: khen thật hay đùa đấy? Nếu mà đùa thì cũng không sao cả vì dù sao mĩnh cũng đã tận hưởng niềm vui rồi và cũng sẽ không buồn đâu.
Cảm ơn GiKi nhiều nhé!
Mình cũng thấy GiKi quá dễ thương!

GiKi
20-12-2006, 11:39
to Apo: trời! sao biết hay vậy?, mình nhớ là lúc đăng kí có ghi nick chat đâu nhỉ, có mỗi cái email mà là cái lập riêng trên yahoo. :-?
to Belcanto: khen thật mà, thấy belcanto có vẻ rất trách nhiệm và biết suy nghĩ nhiều cho người khác.
to YIH: GiKi tưởng tượng ra YIH với vẻ thư sinh hậu đậu, có đeo kính, hay lơ đãng, nhưng khi say mê cái j thì chú tâm hết mình.Ko biết có đúng ko ta!

GiKi
20-12-2006, 11:47
to YIH: đừng kết tội em spam bài nhá, mau mau chỉ dẫn cho em đi, năn nỉ mờ...

yes_Iam_here
20-12-2006, 12:19
:)), box này tớ chả có quyền gì cả, có muốn xử lí cũng không được, may ra chỉ có bác no family, nhưng bác này cũng thuộc loại hiền lành tử tế.
Còn tớ thế nào hả, tớ thuộc loại dũng mãnh như Papageno, đứng đắn như bá tước Mantua, chung thủy như Don giovanni, hiền lành như Scarpia, thật thà như Iago. Về ngoại hình, tớ đẹp trai như Rigoletto, cao ráo như Chernomer, trắng trẻo như Othello, tráng kiện như Cherubino . Nói chung là không giống với tưởng tượng của cậu lắm đâu B).
Về những điều bạn hỏi, bạn có thể search trên database của trang chủ (đã có kha khá những bản dịch tóm tắt các vở opera, tiểu sử của nghệ sĩ và các nhà soạn nhạc). Nếu bạn muốn tìm lời và phần dịch thì vào aria-database.com , hoặc có thể kiếm trên google.com :D. Nếu có thắc mắc gì có thể vào mục hỏi đáp về opera, tớ hoặc cu phúc sẽ trả lời, nếu có thể :D
to Belcanto: :))

GiKi
20-12-2006, 14:49
to YIH: bác có vẻ hoàn hảo quá nhỉ, hôm nào gặp bác em phải mua thang để nhìn cho rõ mới được :)).Cám ơn chỉ dẫn của bác, em tưởng bác mod box này.
to No family: ới ời, rút cuộc thì em nên đi đâu về đâu đây hixhix, trời lạnh vậy, thương bác ko nhà quá :)

GiKi
20-12-2006, 14:50
cho em hỏi, người ta đào tạo những ca sĩ mà lại diễn các vở opera ở trường nghệ thuật âm nhạc hay trường kịch nghệ?

Nina
20-12-2006, 17:36
Hehe, thú thực là ... tớ chả hiểu GiKi định hỏi gì :). Trong opera thì tất nhiên là phải hát, nên chắc chắn là những người muốn tham gia biểu diễn opera phải học ở trường nhạc :). Còn diễn xuất thì nói chung các nhạc viện cũng có dạy chút ít chứ. Với lại nghề dạy nghề nữa. Nina nhớ là có lần đọc được truyền thuyết về việc nhà soạn nhạc Verdi dạy cho tenor Francisco Tamagno cách chết trong đoạn kết vở opera Otello.

Tất nhiên là nếu muốn thì ca sĩ hát opera có thể học thêm về diễn xuất với các thầy sân khấu.

GiKi
20-12-2006, 19:46
Thế chẳng nhẽ ko có trường lớp nào chuyên ngành sao, thế chẳng phải là chỗ này một tí chỗ kia một tí còn j.Âm nhạc hay kịch nghệ học riêng thôi đã rất khó để đạt được trình độ nào đấy,nhạc kịch lại là kết hợp cả hai suy ra còn khó gấp đôi (ấy là em nghĩ thế).Mà hình như Việt Nam mình chưa từng dựng vở nào từ các đạo diễn Việt Nam thì phải, toàn thấy có chuyên gia nước ngoài.
Nhớ hồi bé em nghe opera, có hai ông bà nào đấy hát ở nhà hát lớn, mặc dù hát những đoạn ca từ có nội dung rất kịch tính, nhưng mà đứng im như tượng, cứ thế hát."Em đã giết tôi", "tôi đã giết anh?", ngôn ngữ kịch tính thế cơ mừ!
Nói chung là ko cảm được!
Thế mà em cứ tưởng có những khoa ví dụ như: Nhạc kịch opera. Nghe tên đã thấy thích!

Nina
20-12-2006, 22:35
GiKi thân mến, trong opera thì dù sao giọng hát vẫn là quan trọng nhất, nên người ta sẽ học chủ yếu là ... hát. Còn diễn xuất thì cũng cần, nhưng không cần phải đạt đến trình độ như diễn viên kịch nói - ấy là Nina nghĩ thế.

Ví dụ tương tự trong trường đại học vậy. Một kỹ sư công nghệ thông tin chẳng hạn thì có thể cần nhất là kỹ năng lập trình, nên anh ta sẽ học nhiểu nhất về lập trình. Nhưng để hỗ trợ cho cái công việc ấy, để sau này anh ta làm việc hiệu quả hơn, thì anh ta phải học thêm một số môn khác :D, ví dụ như toán cao cấp, toán ứng dụng, triết học, ngoại ngữ, vv. Tất nhiên là không đòi hỏi anh ta phải giỏi triết như một cử nhân triết học, giỏi ngoại ngữ như cử nhân ngoại ngữ, vv, nhưng anh ta phải biết, và phải có một cái nền cơ bản để học tiếp lên.

Apomethe
21-12-2006, 03:20
Em chả thấy triết học có dính dáng gì đến tin học cả, em học kỹ sư IT mà bây giờ đang phải è cồ ra viết bài Triết học đây này, lập trình thì nhanh chứ làm cái này mất cả tiếng X(

GiKi
21-12-2006, 08:54
delete

GiKi
21-12-2006, 08:57
to NiNa: thanks nina nha, mà nghĩ lại vói dáng đứng thẳng khi hát opera thì cũng khó diễn xuất được j nhiều! :))
Bây giờ em muốn thỉnh giáo các bác xem có những cách nào giữ giọng không? Nhất là với thời tiết Việt Nam thay đổi như thế này (như chong chóng quay).Em nghe có ca sĩ kiêng không uống rượu, hút thuốc, thế mà thấy nhiều người vẫn vui chơi tưng bừng.Riêng em thì em ko ăn được của lạnh.

yes_Iam_here
21-12-2006, 12:11
Không, bạn phải tập hết, các ca sĩ opera phải cố gắng để hoàn cảnh nào, tư thế nào cũng phải tạo ra những âm thanh đẹp đẽ nhất, giàu cảm xúc nhất. Ví dụ mad scene, death scene hay thậm chí ....sex scene :"> (trong lady macbeth of Mtsenk), có rất nhiều tư thế khó,ở những vị trí khó bạn phải nằm, quì , đầu dưới đất thân trên giường, lộn ngược, thậm chí giằng co, túm tóc,..., 1 người ốm sắp chết thì làm sao mà có thể đứng hiên ngang, tay giơ thẳng, mặt ngẩng lên trời được, mà những scene ấy toàn những đoạn đòi hỏi kĩ thuật thanh nhạc cực kì khoai.
Ca sĩ opera diễn xuất bằng động tác hình thể, bằng biểu cảm gương mặt và cần nhất là bằng giọng hát (nhiều người có hình thể bất lợi cho diễn xuất vẫn có thể là ca sĩ opera giỏi nhờ đièu này). Callas từng nói đại ý rằng : Mỗi một note nhạc với tôi cũng có ý nghĩa. Dĩ nhiên opera khác với nói, tất cả đều biểu đạt trong âm nhạc nên hát vẫn có phần quan trọng hơn diễn. Nghe nói nhạc viện cũng sắp mở thêm ngành đào tạo về diễn xuất, có thể tình hình sẽ khả quan hơn.
Tớ không phải ca sĩ nên không biết về cách giữ giọng khi thay đổi thời tiết.Tuy nhiên, về việc hút thuốc, uống rượu thì đúng là nên hạn chế. Cũng có những ca sỹ nổi tiếng (như Bergonzi, Ghiaurov) cũng có hút thuốc uống rượu, nhưng những trường hợp như vậy khá hiếm hoi, vả lại nghe nói đến khi họ thực sự có danh tiếng họ cũng từ bỏ luôn. Thuốc lá và rượu cực kì có hại cho giọng hát. Một ví dụ điển hình, vụ Callas thức đêm, vui chơi, uống rượu trong một hộp đêm đến sáng tại một khách sạn ở Ý đã khiến bà mất giọng và không thể biểu diễn được đêm hôm sau, mặc dù đó là buổi biểu diễn quan trọng trước thủ tướng Ý. Sự kiện này này đã trở thành một trong những vụ việc đầy tai tiếng trong cuộc đời hoạt động nt của Callas. Rượu và thuốc sẽ làm thanh quản xơ cứng, kém linh hoạt, giọng "bẩn", "sạn", có mùi "khê khê". Bạn là con gái nên chắc cũng chẳng hút thuốc và uống rượu mạnh bao giờ đúng không :D. Các thành viên trong box không ai hút thuốc uống rượu cả, (trừ ku phúc , nó còn hút cả ....thuốc phiện ấy B-) )
Một điều nữa, đối với ca sỹ trẻ, mới bắt đầu sự nghiệp không nên hát quá nhiều aria kịch tính, những ca khúc phải gào thét, kéo căng dây thanh quản, những tác phẩm vượt quá tầm cữ âm của mình, nếu bạn muốn có một sự nghiệp dài lâu (hầu như các giáo trình thanh nhạc nào cũng đều nhắc đến điều này, nhưng hầu như ca sĩ trẻ nào mới vào nghề cũng mắc phải lỗi đấy). Riêng ca sỹ Việt nam, thường là những người kém chuẩn xác vè cao độ, phách nhịp yếu và cực kì yếu về làn hơi (chứng tỏ ít luyện tập thể thao), M. Caballe trước khi học thanh nhạc đã phải tập điền kinh, bơi lội mất 8 tháng và luôn luyện tập thở để có làn hơi dài gần 2 phút, ngoài ra còn phải biết điều khiển hơi thở, điều khiển nhịp độ đúng cách, khoa học,... những điều này, giáo viên sẽ giúp bạn.
Tớ nhắc lại lần nữa, tớ chả phải ca sĩ, chả phải người có kinh nghiệm gì về thanh nhạc (dù tớ hát hay như ....Manrico,Tannhäuser, :P), nên toàn lí thuyết, những thông tin trên bổ ích đến đâu là ở bạn :D

GiKi
21-12-2006, 16:31
YIH có thể post các vở nhạc kịch với lời và nhạc phổ lên được ko? Nếu mà post ở đâu đấy rồi thì chỉ chỗ để em còn đến bon chen :)) Mà các link hầu hết die rồi thì phải, ko vào được nhiều lắm.
Cám ơn YIH về những kiến thức kia nhé! Khó mới khoái!

Apomethe
22-12-2006, 01:51
http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php?t=162

Link nào die báo ngay để kiểm tra sửa lại liền.

Thế làm nghệ sĩ opera chán nhỉ, không biết đến bia rượu, không biết uống bia sướng thế nào :D.

GiKi
22-12-2006, 11:20
to Apo: bia, rượu vừa đắng vừa chát, người mà chịu được đắng chát ở đời cũng đáng làm đại trượng phu hehe =))

Apomethe
22-12-2006, 14:04
À, ca sĩ opera cũng phải học tốt ngoại ngữ để phát âm chuẩn, vì các vở opera đầu bằng tiếng Đức, Ý,... cả.

GiKi
22-12-2006, 14:25
to Apo: thế có cách nào tập thể lực mà không có bắp không? hehehe, Giki chẳng thích có bắp đâu!

yes_Iam_here
22-12-2006, 16:48
:)) không cơ bắp đâu, chỉ trở thành thế này thôi :P:

đùa bạn chút, hãy nhìn thử các chị, em này xem, họ cơ bắp đến đâu :
http://www.maurice-abravanel.com/175pons10.jpg http://www.lifeinlegacy.com/2006/0303/MoffoAnna.jpg
http://delirium.lejournal.free.fr/Anna_Netrebko4.jpg http://www.onlinegallery.ro/music/a-angela_g_03.jpg

Chú thích từ trên xuống dưới, từ trái sang phải (Montserrat Caballe, Lili pons, anna moffo, anna netrebko, angela gheorghiu)
tập bơi, tập điền kinh và những môn thể thao phát triển lòng ngực. Tập thở (cái này giáo viên sẽ hứong dẫn). Làm sao mà có bắp được, nếu có chỉ có bắp ở ... cơ hoành thôi :P

Apomethe
23-12-2006, 00:02
Đúng rồi, phát triển các cơ ngực, rất tốt cho giọng hát. Nhìn vòng 1 của các cô này mà thích quá. :D

yes_Iam_here
23-12-2006, 07:41
oh! mein Gott!!! giờ mới biết Apo thích "cơ ngực" phát triển. Mấy nường trên chỉ là "cơ hoành" phát triển thôi, còn cơ ngực hả, mời Apo 1 series hình quyến rũ, cực hot của chị Mông béo, cứ gọi là "phì nhiêu như đất mẹ Gaia", đảm bảo Apo mê tơi :))
http://www.divasthesite.com/images/Montserrat_Caballe/Montserrat_Caballe_intro.JPG http://www4.ayto-oviedo.es/upload/web/parrafos/01169/fotos/Montserrat%20Caballé.JPG

http://www.multinet.no/~jonarne/Hjemmesia/Favorittartister/queen/freddie_mercury_caballe.jpg

GiKi
23-12-2006, 11:34
Nếu giống như Montserrat Caballe thì em sẽ ko đi hát nữa vìa em chỉ có 45kg thôi, hahaha, ko bằng một góc!
to Apo: giờ mới thấy con trai đều là con dê, nhưng mờ bộc lộ ra như Apo thì thuộc hàng dê núi :))

yes_Iam_here
23-12-2006, 13:13
:)), Chị Mont béo hồi trẻ cực kì thon thả (tuy chua được như Lili Pons hay Roberta peters, nhưng cũng xấp xỉ Callas hay Schwarzkopf). Ngoài 30t mới mũm mĩm hơn chút ít (nhưng cũng chỉ đến tầm cỡ như E. Gruberova là cùng thôi). Không may sau đó, chị béo bị bệnh thiếu máu, nhiều lần ngất lên ngất xuống trên sân khấu thậm chí cả lúc đang thu âm. Bác sỹ mới kê cho chi ấy một thực đơn gồm toàn gan và những thực phẩm giàu Protein , thế là trọng lượng chị ấy mới tăng đột biến như thế, chứ bẩm sinh chị ấy dịu dàng, nhỏ nhẹ nữ tính lắm (nghe giọng thì biết, giọng nói cũng hay mà giọng hát cũng hay). Đọc trong booklet cd Don carlo (verdi) của chị ấy, có đứa miêu tả là: "đoạn Glissando của Caballe như những cái phớt nhẹ của bút lông trên đôi má"
Ui mà Giki có mỗi béo mà đã sợ thê thì học làm gì B-) , học hát còn nhiều cái gian khổ hơn nhiều, đâu phải mỗi ... béo >:) , vả lại có phải ca sĩ opera nào cũng béo đâu, nhìn mấy hình dưới thì biết, trông còn hấp dẫn (:x ) hơn mấy em báo chí suốt ngày rùm beng cỡ như B.Spear hay P.Hilton :P

GiKi
23-12-2006, 15:11
to YIH: úi trời!béo ko những không tốt mà còn liên quan đến các vấn đề tim mạch đó!Cô giáo bảo béo thì làn hơi tốt hơn người gầy nhưng mờ cũng không cần béo như chị Mont đúng ko :)
Ví dụ như sumô thì tuy là biểu tượng của một đất nước nhưng tuổi thọ rất ngắn (phi'!)
Nói về chuyện theo học thanh nhạc của Giki thì hơi bị lằng nhằng rắc rối luôn,khi nào mà kể cho ai mất cả tiếng :->, đảm bảo YIH hết nói là Giki sợ đủ thứ.
Còn các chị em khác thì đẹp rồi, 3 vòng đều chuẩn, giống hình cây đàn vĩ cầm.

yes_Iam_here
24-12-2006, 16:48
sau vụ giki phê bình apo thả dê vừa rồi, Apo đã chính thức bị ban 1 tuần. tèn ten B-)

GiKi
24-12-2006, 18:35
kiki nào?

elibron
24-12-2006, 18:36
ông lúc nào cũng lấy lí do chị Caballe thiếu máu để biện hộ việc bà ý béo lên! chắc j đã đúng như thế, lí do chỉ là lí trấu thôi :))

yes_Iam_here
25-12-2006, 11:40
to giki: nhầm giki chứ không phải kiki, đã sửa.
to eli: làm như ai cũng "trâu bò gấu chó" như eli ấy nhờ. Đây này, nói có sách, mách có chứng:
http://handelmania.com/caballe_faints.mp3
chị béo ngất ngay trên sân khấu khi hát chưa xong cái aria: addio, del passato của Violeta (La Traviata - Verdi), ngay trong buổi biểu diễn năm 72 tại nhà hát lớn Paris. Yếu đuối đáng thương lắm! To béo cồng kềnh dễ đổ vỡ, hix

belcanto
25-12-2006, 17:01
GiKi đừng sợ quá thế! mọi người dọa GiKi đấy, đừng vì sợ béo mà từ bỏ con đường mà mình đã lựa chọn, như thế thì thật không đáng mà. Hãy bản lĩnh lên nhé!
Ngày trước mình cũng cứ tưởng là tập hát Opera sẽ có phản ứng phụ là thân hình đồ sộ. Nhưng theo quan sát của mình thì hoàn toàn không phải là như vậy. Có rất nhiều nghệ sỹ Opera nổi tiếng thế giới (và tất nhiên họ là những người luyện tập rất nhiều) đều có thân hình thon thả, thậm chí có người còn được mời làm người dẫn chương trình truyền hình.
Còn cái chuyện người béo người gầy thì hết sức bình thường, GiKi cứ nhìn ra những người xung quanh mà xem, có người thế nọ có người thế kia, mọi người có cùng một khuôn đúc ra như kiểu robot đâu. Chuyện bà béo của YIH tăng cân thì đúng là chẳng liên quan gì đến Opera cả, chỉ là bệnh tật mà ai cũng có nguy cơ mắc phải thôi.
Tuy nhiên nếu có tăng cân một chút thì đó là sự hy sinh vì nghệ thuật (Vissi D'arte) rất đáng tuyên dương và ngưỡng mộ. Hơn nữa người đẹp trong mắt kẻ sinh tình thì lo gì, lúc đó sẽ có nhiều người hâm mộ yêu quý GiKi hơn.
Ngoài ra, theo mình thị hiếu vận động mang tính tuần hoàn, nghĩa là hết thời tóc xoăn thì đến thời tóc thẳng và rồi lại quay về thời tóc xoăn, cứ thế mà tiếp diễn .. tất nhiên là tóc xoăn mỗi thời kiểu lại khác một chút so với trước đó. Chính vì vậy, mình tin rằng hết thời người mẫu gầy gò, ốm yếu sẽ đến thời người mẫu ... đẫy đà ... lên ngôi, giống như thời của Claudia Schiffer và Cindy Crawford.
Hy vọng là trấn an được tinh thần GiKi!

GiKi
26-12-2006, 11:11
to Belcanto: hàhà, sao lại nghĩ là Giki sợ nhỉ, từ lúc tập hát đến giờ chỉ thấy ngày càng gầy đi thôi, tạng người dây mà, còn bây giờ là suy dinh dưỡng :)).Có béo thì càng mừng, mà không béo như chị Mont là ổn rồi.
Xin Lỗi các bác, bây giờ trường em mới thi học kì, mà thi mất hơn 2 tuần thế nên không thường xuyên online được, thi xong em có nhiều cái hay ho muốn trao đổi nhắm!

GiKi
31-12-2006, 18:43
Ôi...ôi...em chết mất các bác ạ.Các bác có xem gặp nhau cuối năm không? Chep.chep. Cái đoạn mà sau khi Hồ Quỳnh Hương hát, chị Thúy Hương có "biểu diễn" một bài opera, hixhix, sao mà hay quá. Có ai biết làm ơn cho em hỏi, đấy là bài j? của ai?, ai hát?.Có nhạc thì share cho em luôn nhe! (Mòn mỏi chờ tin các bác ;;))

Apomethe
31-12-2006, 20:30
Bài đấy là "Nữ hoàng bóng đêm" trong opera "Cây sáo thần" của Mozart. Vào đây down:

http://nhaccodien.info/forum/showthread.php?t=398

yes_Iam_here
07-01-2007, 11:48
Bài đấy là "Nữ hoàng bóng đêm" trong opera "Cây sáo thần" của Mozart.
Chính xác phải đọc là aria: Der Hölle Rache kocht in meinem Herzen (Mối thù từ địa ngục đang thiêu đốt trái tim ta), hoặc aria của Königin der Nacht (Nữ hoàng bóng đêm).
Hôm nay ngồi rừng mỡ lôi lại cái topic này nghịch tí, :P

GiKi
09-01-2007, 18:58
GiKi đã trở lại từ địa ngục thi cử.Phù, một kết cục đầy chết chóc! Các bác cho em cái list nhạc, em sẽ đi mua đĩa và bắt đầu nghe, tải trên mạng có vẻ không được khả quan cho lắm.

GiKi
09-01-2007, 19:35
Em muốn bộc lộ một chút suy nghĩ của bản thân với vai trò là một ca sĩ, hy vọng các bác sẽ cùng em trao đổi để em có thể nâng cao hơn khả năng biểu cảm của mình.
Em nghĩ rằng mỗi người đều coi âm nhạc có một vị trí nào đó trong tâm hồn mình. Một số phát biểu đó là cuộc sống, đó là hơi thở... một số cho rằng music thật vô nghĩa, không cần thiết...Còn đối với riêng em, âm nhạc là tình yêu của em với người đàn ông duy nhất dành cho em.Âm nhạc là sợi dây liên kết linh hồn của chúng em.Thế nên em rất chi là tin tưởng người yêu những bản tình ca là những người tốt bụng và lãng mãn.Em rất thích cảm giác tập trung hết sức lực để thể hiện một bài hát nào đó, khi đó thế giới xung quanh là vô nghĩa.Có lẽ em cảm nhận âm nhạc khi em hát là phần chính nên có những điều không giống với các bác.Mong các bác bày tỏ cho em biết, âm nhạc đối với các bác là j?Hi vọng khi thấu hiểu rõ hơn về cảm nhận âm nhạc của mọi người, em sẽ thể hiện tốt cảm xúc của mỗi bản nhạc.