Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Hỏi tên các bản nhạc dùng trong Fantasia 2000 của Walt Disney [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Hỏi tên các bản nhạc dùng trong Fantasia 2000 của Walt Disney

kzip
09-12-2006, 08:42
Có ai biết tên tất cả các bản nhạc cũng như tác giả của những bản được chơi trong CD này không? (ngoài bản đầu tiên là Symphony No.5 của Bee thì tớ biết rồi, bản thứ 2 là Trees of Roma thì phải-tớ nghe trong ctrình giới thiệu đâu đó, hì). Và, ngoài cái Fantasia 2000 này ra thì còn ai biết có cái gì tương tự như vậy nữa không, chỉ tớ với. Tớ cám ơn! :)

Theo tớ, đây là một cái đĩa rất hay và bổ ích dành cho những người bắt đầu làm quen với nhạc cổ điển. Nhìn dàn nhạc của Walt Disney và sân khầu biểu diễn là thấy choáng rồi. Hình ảnh lại dễ thương nữa chứ, hix. Tớ đã có lần nghe ai đó ở đây complain về cái đĩa này rằng Walt Disney đã bó hẹp trí tưởng tượng của người khác khi nghe các bản nhạc đó trong phạm vi hình ảnh của mình và như vậy là không tốt.

Nhưng xem nào, từ những đoạn phim đó mà người nghe dễ dàng làm quen với nhạc cổ điển đó chứ. Các bản nhạc trong đó rất hay. Tớ cứ bật đi bật lại hoài dù đã gần như thuộc lòng hình ảnh. Và bây giờ thì tớ muốn biết về các bản nhạc và tác giả của nó đây. Tớ nghe bạn HDaudio kể rằng, vì mấy nhóc con nhà bạn này thích xem phim Tom & Jerry mà bây giờ rất thích nghe các đĩa Chopin nhà bạn í vì nhạc Chopin hay lồng trong phim Tom & Jerry. Chà, mấy nhóc này hơn tớ rồi vì cho đến bây giờ tớ vẫn chưa nghe Chopin được mà (vì tớ xem Tom & Jerry ít quá, hix). Và tớ cũng thấy ở đây, có người sau khi xem Father and Daughter xong liền muốn tìm hiểu về bản nhạc trong phim này...hoạt hình cũng hiệu quả trong việc phổ biến nhạc cổ điển nhỉ?! Từ mắt tới tai có bao xa đâu, phải không? :)

Chúc cho mọi người muốn bắt đầu đều có thể khởi đầu với Fantasia 2000! :x

Apomethe
09-12-2006, 21:48
Mèo Tom rất đa tài, vừa chỉ huy, vừa chơi Hungrian Rhapsody số 2 của Liszt lại hát cả Rossini nữa chứ :D.

Fantasia có 2 bộ, một bộ năm 1960 và một bộ năm 2000 mà bạn có, bạn có thể tìm mua thêm. Bộ năm 2000 hình vẽ đẹp hơn, Stokowski chỉ huy cũng hay, Levine dẫn chương trình cũng duyên.

Người ta nói hình ảnh của phim làm giới hạn cảm xúc của người nghe cũng đúng mà bộ này dành cho người mới nghe nhạc cổ điển cũng chẳng sai. Phim mà nhiều người nghe xong liền đi tìm nghe nhạc phim là cổ điển nhiều nhất là phim... Hàn Quốc :D. Ví dụ: Hương đầu mùa, Lover's Concerto, My sassie girl, Daisy,...