Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thắc mắc Sao cùng 1 bản nhạc mà mỗi người chỉ huy nghe lại khác? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc Sao cùng 1 bản nhạc mà mỗi người chỉ huy nghe lại khác?

bowuuuu
15-06-2010, 13:05
Em thấy
Một tác phẩm chỉ có từng ấy nốt, son là son mà la là la... không thể thay đổi được... như giấy trắng mực đen. Vậy tại sao cùng một tác phẩm mà ông này chỉ huy nghe lại khác, ông kia chỉ huy nghe lại khác?

Cũng như piano, mỗi người biểu diễn lại cho ra một bản khác nhau, như bản moonlight sonata.... em kết nhất bản của Wilhelm Kempff, nghe bản của người khác thấy nó nhàn nhạt...

Không thể hiểu được

no family
14-07-2010, 01:16
Cũng giống như một gia đình có nhiều con. Chung bố mẹ, chung sự giáo dục của gia đình, học cùng một lớp, một trường...nhưng tính cách lại có thể hoàn toàn khác nhau?
Với mỗi người chỉ huy cũng vậy. Họ có những kinh nghiệm, học tập, lối sống, cách nghĩ khác nhau. Do đó, khi dàn dựng cùng một tác phẩm, họ thường để lại dấu ấn của mình trong tác phẩm đó, nhằm làm cho nó có sự khác biệt so với các tác giả khác. Ngay kể cả bản thân bạn cũng vậy. Lúc mới học đàn, bạn chơi một cách hồn nhiên, vô tư, cốt sao cho đánh đúng nhịp, đúng tốc độ, ko sai nốt nào. Như vậy đã là niềm vui nho nhỏ rồi. Nhưng càng học, bạn càng tiến bộ và khi chơi lại những bản nhạc cũ, chắc chắn mọi người sẽ cảm nhận được sự chín chắn, vững vàng của bạn thông qua tiếng đàn. Hoặc giả bạn chơi cùng tác phẩm nhưng lúc bạn vui thì tiếng đàn sẽ khác. Lúc bạn buồn, tiếng đàn cũng sẽ khác.

thangtule
09-08-2010, 21:34
em nghe nhạc giao hưởng cứ thấy ông nhạc trưởng cầm cái que quơ quơ nhưng không biết ổng làm vậy để làm gì? em thắc mắc muốn hỏi, mong anh chị nhiệt tình chỉ bảo (em mới đăng kí nên chắc còn nhiều thắc mắc lắm)
à! cho em hỏi thêm 1 cái là nếu mình quơ bậy bạ thì dàn nhạc chơi ra sao ạ???:D:D :D

Bagiai_Bach
10-08-2010, 09:29
trong dàn nhạc mỗi nhạc công coi như 1 phím đàn, ông nhạc trưởng quơ quơ cái đũa chính là đang gõ các phím cái đàn "dàn nhạc", quơ bậy bạ thì nó ra âm thanh bậy bạ.

thangtule
10-08-2010, 20:46
trong dàn nhạc mỗi nhạc công coi như 1 phím đàn, ông nhạc trưởng quơ quơ cái đũa chính là đang gõ các phím cái đàn "dàn nhạc", quơ bậy bạ thì nó ra âm thanh bậy bạ.
nhưng mà bác ơi! qui tắc nó ra sao vậy?

Jewish VN
15-08-2010, 21:29
em nghe nhạc giao hưởng cứ thấy ông nhạc trưởng cầm cái que quơ quơ nhưng không biết ổng làm vậy để làm gì? em thắc mắc muốn hỏi, mong anh chị nhiệt tình chỉ bảo (em mới đăng kí nên chắc còn nhiều thắc mắc lắm)
à! cho em hỏi thêm 1 cái là nếu mình quơ bậy bạ thì dàn nhạc chơi ra sao ạ???:D:D :D

Cái đũa chỉ huy cũng không quan trọng lắm, hiện nay có nhiều nhạc trưởng chỉ dùng tay không. Cái chính là động tac hình thể mà chủ yếu là đôi tay. Quơ như vậy là để thể hiện tình cảm, giữ nhịp cho dàn nhạc với số lượng đông nghệ sĩ và nhăc nhở họ khi đến lượt họ biểu diễn. Nói chung người nhạc trưởng cũng quan trọng lắm.

chauduyphanvu
15-08-2010, 22:38

Quơ bậy bạ thì dàn nhạc cũng chơi bình thường vì mọi chuyện đã được hướng dẫn trước ngày trình diễn.

lối xưa em qua
17-08-2010, 13:26
ý bạn hỏi cách đánh nhịp ấy à.phải cái này không
2076

Jewish VN
17-08-2010, 13:38
Cái lối xưa em qua đưa ra là đánh nhịp chứ không phải chỉ huy. Cái này dùng trong việc dạy học chứ không phải biểu diễn.

Joan_Sutherland
18-08-2010, 15:49
"Tôi muốn âm thanh của chương chậm phải được tạo ra giống như bố mẹ kéo mạnh đứa con mình ra khỏi cửa hàng bán đồ chơi khi họ đi dạo trên đường phố" Đây là câu nói nổi tiếng của Kleiber khi ông chỉ huy chương 2 bản giao hưởng số 33 của Mozart với dàn nhạc Chicago. Chẳng hạn muốn dang nhạc chơi đúng với ý đồ của mình, ông sẽ yêu cầu dàn nhạc chơi chậm hơn một chút, tiếng của bè Viola và cello phải dứt khoát, âm thanh của bè contrabass phải dày hơn, tiếng clarinet nghe phải nổi bật hẳn lên trên nền bộ dây, chỗ này violin phải chơi chậm như nín thở, chỗ kia kèn Cor chơi lớn hết cỡ...vv (chẳng hạn thôi đấy nhá). Còn về cái quơ đũa thì thường các nhạc trưởng tập sự (kiểu sv) thì hay chỉ huy theo kiểu đánh nhịp ở trên, nhưng các nhạc trưởng có kinh nghiệm thì các động tác của họ nhiều khi không phải kiểu đánh nhịp nữa, các động tác nhằm cho các nhạc công lưu ý đến việc thể hiện các cảm xúc âm nhạc đã được tập luyện trước đó vào đúng thời điểm, để cho các bè nhạc cụ bắt vào giai điệu một cách chính xác. Tất nhiên là hầu hết mọi việc đã được tập luyện với nhau trước, và các dàn nhạc có kinh nghiệm có thể chơi một tác phẩm được tập luyện kĩ mà không có nhạc trưởng