Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Bấm dây violin có giống bấm dây trên guitar?! [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Bấm dây violin có giống bấm dây trên guitar?!

orion
02-06-2010, 20:51
Mình thì thix chơi violin, nhưng lại sợ cái chuyện bấm dây wa'. Mấy bạn cho mình hỏi là bấm dây trên violin có giống với bấm trên guitar?
Tại vì thế này, số là hồi đó mình thix guitar, papa thấy vậy, mua cho mình một cây guitar, thế nhưng lại tiếc tiền, mua đồ cùi >_< 150k, về chỉnh dây lên đúng tong thì dây lại cứng hơn cây guitar chỗ mình học, bấm rất là đau tay, riếc rồi bây giờ mình bị ám ảnh cái chuyện bấm dây (phím) trên đàn guitar T_T... Thế nhưng mình lại thix chơi violin, tại vì tiếng của violin không giống như guitar hay piano, tiếng nó kéo dài và liền :D Mà sở thix ở đó, nỗi ám ảnh còn đó
Mấy bạn cho mình hỏi cảm giác bấm dây violin thế nào?! Mình chưa đụng được tới cây violin lần nào cả, nhưng ý định sắp mua. Mà hỏi trước, lỡ nếu mua về, ám ảnh ... chơi ko được lại .... :(

vicamnho
02-06-2010, 22:39
Mình cũng mới học thôi, nên bấm thấy hơi ê ê đầu ngón tay thôi chứ không đau.
Cài này tùy sức chịu đựng cảm giác đau của mỗi người.
Mình không chơi guitar nên không biết so sánh sao. Nhưng violin thì có nhiều cái đáng ngại hơn là cảm giác đau tay đó bạn.

martenzi
03-06-2010, 15:49
Trước mắt thì em nghĩ bác Hoàng trả lời câu hỏi của bạn Orion trước đi nhỉ, để bạn ấy giải tỏa khúc mắc là "Bấm dây violin có giống bấm dây trên guitar?! "cái đã.
Sau đó thì "mua hay học đúng tiêu chuẩn" mới tính được ạ. :D

khazh
05-06-2010, 00:20
Cũng khó nói lắm bạn ạ , theo mình thấy thì violin dễ bấm hơn, không phải dồn nhiều lực như guitar , guitar còn bấm gam , chặn dây nên rất khổ , hơn nữa cũng tùy đàn , cái guitar của mình dùng ngựa cao nên bấm không hề đơn giản . Còn violin thì cố định rồi , hơn nữa chỉ kéo phím một , kể cả sau này bạn có học kỹ thuật rung thì vẫn khá nhẹ nhàng hơn guitar rất nhiều

lối xưa em qua
17-07-2010, 01:50
hì hì.Mình hông học guitar nên hông biết có giống không.NHưng mình thấy chơi guitar thì bị chai đầu ngón tay cả 2 tay.Còn chơi violin thì không bị chai tay nào hết(nếu bấm violin nhẹ)

super_vịt
18-07-2010, 17:46
bấm guitar hay violin thì cái nào chả bị chai tay :-/
guitar có phím bấm, nếu chỉnh dây đúng rồi thì đánh ko sợ phô (trừ khi đàn phô sẵn :P), còn violin thì :-S